Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi ni Idi Ligongo, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo, Ijumaa tarehe 5 Februari mwaka wa 2016. Matangazo yetu yanasikika kupitia redio zetu shirika za FM pamoja na masafa mafupi yani shortwave mita bendi 1922. Karibuni <muchas> katika matangazo yetu ya leo ya kila Ijumaa live talk tunazungumza juu ya ziara ya kwanza ya Rais Obama katika msikiti hapa Marekani na ujumbe wake. And when any part of our... katika habari nyingine, kundi la Al-Shabab huko Somalia linauteka uteka mji muhimu wa bandari wa Marka. Basi ni matumaini yetu utakuwa pamoja nasi kusikiliza matangazo yetu ya saa nzima hii leo katika redio na mtandao, na unaweza kushiriki katika Live Talk ambapo kama tulivyosema, tunajadili juu ya ziara ya Rais Obama. Basi kwanza, kabla haya yote, Idi anatusomea taarifa habari. Kundi la Waislamu wenye wa msimamo mkali la Al-Shabab limeukamata mji wa kusini mwa Somalia wa Marka, kwa mujibu wa ripoti za wakazi wa mji huo baada ya vikosi vya Umoja wa Mataifa kuondoka. Mkazi mmoja amesema wapiganaji waasi wakiwa na silaha walipandisha bendera ya Al-Shabab katika kituo cha polisi cha mji wa pwani na makao makuu ya utawala. Tukio hilo limekuja siku moja baada ya jeshi na polisi wa Somalia waliokuwa mjini humo kuondoka Marka, mji ambao uko kiasi cha kilomita 70 kusini mwa mji mkuu wa Mogadishu. Hakukuwa na tamko la haraka kutoka kwa maafisa wa Umoja wa Afrika. Jaji mkuu nchini Kenya Willy Mutunga amesema kwamba kuna haja ya kuundwa kwa jopo la kumchunguza mmoja wa majaji wa mahakama maha ya juu Philip... Tunoi ambaye ameendelea kukanusha madai kuwa alipokea hongo za zaidi ya shilingi milioni mia mbili ili kufanya maamuzi ya kupendelea upande wa gavana wa Nairobi Evans Kidero katika kesi ya uchaguzi iliyokuwa inamkabili. Mutunga amesema hayo leo mjini Nairobi wakati wa kuzinduliwa kwa ripoti iliyotayarishwa na tume ya wafanyakazi wa mahakama ambayo imependekeza kwamba Rais Uhuru Kenyatta aunde jopo la kumchunguza jaji huyo kwa mujibu wa katiba ya Kenya. Rais wa Zimbabwe Robert Mugabe ametangaza hali ya tahadhari katika eneo na maeneo mengi ya vijijini nchini Zimbabwe yaliyokumbwa na ukame mkubwa ambao umewaacha robo ya idadi ya watu wakikabiliwa na upungufu wa chakula. Serikali imesema katika taarifa yake mapema leo kwamba ukame huo unatokana na gharika ya hali ya hewa ya El Nino na kuacha asilimia 26 ya watu kuwa katika mahitaji ya chakula. Waziri wa kazi wa Zimbabwe Savia Kasukuwere amesema katika taarifa ambayo awali iliashiria kuonyesha watu milioni 2.44 wanakabiliwa na uhaba wa chakula ikijumuisha wilaya 60 za vijijini. Misheni ya Umoja wa Mataifa ya kulinda amani nchini Mali inasema vikosi vya Mali vimefanikiwa kuikomboa kui kambi ya polisi mjini Tumbuktu ambayo ilishikiliwa kwa muda na watu wasiojulikana na kufanya mashambulizi mapema leo. Msemaji wa misheni hiyo Oliver Salgado amesema mapambano katika eneo hilo yalimalizika na kwamba vikosi vya usalama bado vinaendelea kukagua milipuko ya aina yeyote katika kambi hiyo. Mpaka sasa hakuna aliyedai kuhusika na tukio hilo. Eneo la Mali kaskazini limekuwa likigubikwa na ghasia katika miaka ya hivi karibuni ikijumuisha wanamgambo kutoka makundi ya wapiganaji wa Kiislamu na wale wa kabila la Tuareg. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Shirika la Afya Duniani WHO, limetoa ushauri kwa maafisa wa damu kutokubali kupokea uchangiaji wa damu kutoka kwa mtu ambaye amerejea kutoka katika nchi zilizoathiriwa na virusi vya Zika. Virusi hivyo vinavyoambukizwa na mbu hasa vipo katika nchi za Latin America, hususan Brazil na ni hatari zaidi kwa wanawake wajawazito. WHO imesema kutokana na hatari ya matukio ya maambukizi mapya ya virusi vya Zika katika nchi nyingi ni juhudi sahihi za kujilinda kuzuia kupokea damu kwa wachangiaji wanaorudi kutoka maeneo yenye mlipuko wa virusi vya Zika. Mwanzilishi wa mtandao wa WikiLeaks Julian Assange leo amesema uamuzi wa jopo la Umoja wa Mataifa kusema yeye ameshikiliwa kiholela ni uthibitisho kwamba hayuko hatiani. Asange amesema hayo kutoka ubalozi wa Ecuador mjini London ambapo amekuwa akiishi ili kujiepusha na kukamatwa. Akizungumza kwa njia ya video ndani ya ubalozi huo, amesema kutokana na sheria zilizopo ni hakika ameshikiliwa kwa makosa. Jopo la Umoja wa Mataifa hapo awali lilitangaza kwamba Asange ameshikiliwa kiholela toka mwaka 2012. na na Mkuu wa NATO Jens Stoltenberg anasema mashambulizi ya anga ya Rusia nchini Siria yanadumaza juhudi za kutafuta suluhisho lisilotumia nguvu za kijeshi kumaliza mgogoro. Stoltenberg alizungumza hayo mapema leo wakati alipowasili mjini Amsterdam kwa ajili ya mkutano na mawaziri wa ulinzi wa Umoja wa Ulaya. Amesema mashambulizi makali ya anga ya Rusia hasa yanalenga makundi ya upinzani yanayosababisha kuongezeka kwa mivutano vilevile vile, na ukiukwaji wa sheria za anga za NATO pamoja na za Uturuki. Katika hatua nyingine, vikosi vya serikali ya Siria vinavyosaidiwa na ndege za kivita za, za Rusia vimeukamata tena mji uliokuwa ukishikiliwa na waasi karibu na Dera, kwa mujibu wa televisheni ya Hezbollah Almanar na kundi la uangalizi wa Siria mapema hii leo na kampuni ya Marekani ya Phoenix International wiki ijayo itajiunga tena na meli ya China ambayo ipo katika bandari ya Hindi pamoja na meli tatu za Uholanzi kuendelea kutafuta mabaki ya ndege ya Malaysia Airline iliyopotea kwa karibu mwaka wa pili sasa. Ndege hiyo ilipotea ikiwa katika safari kutokea Kuala Lumpur, Malaysia, kuelekea Beijing, China, ikiwa na watu 239. Utafutaji wa ndege hiyo utafanyika chini ya bahari ya Hindi upande wa kusini kutokea ufukwe wa magharibi mwa Australia. Nam, karibu ni wapenda wasikilizaji. Baada ya taarifa ya habari, hivi sasa tunakuleteni Live Talk kutoka hapa Washington DC kama kawaida ya kila Ijumaa. Na hii leo kama tulivyosema hapo mwanzoni, tunazungumzia ziara ya Rais Barack Obama, ilikuwa ya kwanza kutembelea msikiti hapa Marekani. Bila shaka katika nchi za nje ametembelea msikiti, lakini hapa ilikuwa ni mara ya kwanza ambapo alizungumzia maswala mengi, bila shaka mojawapo kutaka kueleza bayana kwamba watu wote hapa Waislamu, wa Kristo, Wayahudi, wote ni Wamarekani na ni, ni watu mmoja. Kwa hivyo hii leo tutazungumzia juu ya ziara yake na ujumbe wake na hali ilivyo katika vita dhidi ya ugaidi. Katika simu, katika kushiriki kuweza kutufafanulia zaidi masuala hayo ni Dr Patrick Nigula wa chuo kikuu cha South Carolina pamoja na Omar Ali mwenyekiti wa jumuiya wa Zanzibari katika hapa Marekani zadia. Kwa hivyo karibu ni nyote wawili, asante sana nam. Tukianza na wewe Patrick, labda kwanza profesa, unaweza kutueleza ukiangalia ziara hiyo imechukuliwa vipi kwa ujumla hapa Marekani kutokana na maoni ya watu? Kwa kweli mimi uh, kitendo cha Rais Obama kufanya ziara katika msikiti pale but, Maryland, uh, kilikuwa ni, ni tukio mi nitaka kuangalia kwa mtazamo wangu, ni, ni tukio moja muhimu sana katika kujaribu kuunganisha uh, uh, waumini wa dini za kiislamu uh, kikristo pamoja na kiyahudi kama ulivyogusia hapo mwanzoni. Uh, ni, ni tukio muhimu sana katika kihistoria katika nchi ya Kimarekani. Uh, mimi nilikuwa naangalia tu kwamba katika idadi ya watu duniani tuna karibu bilioni saba na, na Marekani tuna watu karibia milioni mia tatu na arobaini hivi na kadhaa. Sasa wengi wa waumini uh, katika dini hapa Marekani tunaona kwamba wameegemea katika upande wa kiyahudi na, na kikristo na, na kuna wengi vile vile ambao wameachwa kidogo ambao ni waumini wa kidini wa ya Kiislamu, na matatizo mengi tunayaona yanayoendelea katika duniani. Tutaongea kwa haraka haraka, alafu niache mwenzangu waongee. Ni kwamba tuko katika uh, vita vinavyoendelea vya, vya ugaidi katika nchi za za Afghanistan na na Iraq na vilevile vimeegemea vime sasa katika nchi ya ya uh, mtasaidia kidogo Syria, asante sana. Na wengi wa waumini katika maeneo hayo ni, ni Waislam na vilevile tuna Wakristo na vilevile labda tuna Wayahudi, lakini sasa kati kama nchi ya Kimarekani ni yenyewe inaongoza katika kuleta jitihada ya amani na kupambana na magaidi, na magaidi wanaoendelea katika hizo nchi nilizozitaja ni lazima ulete uhusiano wa karibu katika dini zote kuanzia Waislamu, Wakristo na Wayahudi. Kwa hiyo mimi ninakipongeza sana kwangu binafsi, na na ningependa tuone hata uh, wenzetu Waislamu wa, wa wanapata uwakilishi katika, katika White House. Na vilevile na kupata nafasi nyingi za uwakilishi katika ngazi za za federal government, vile vile hata katika state government. Ningependa nianzie hapo. Bila shaka, Rais Obama alitaja hapo, akasema, Waislamu wanachangia katika mambo mengi, wako katika jeshi la Marekani, wako katika wizara mbalimbali. Kwa hivyo alizungumzia hilo swala hilo. Lakini kabla ya kuendelea mbele, Omar Ali huko Philadelphia, upande wako hutuba hiyo au watu wanasema nini kuhusu swala hilo unapozungumza nao? Naam, yani, uh, kwa kusema kweli ilikuwa kwanza na-, na asante sana yani kwa kuipa nafasi hii. Kwa niaba ya Wazanzibari uh, wanaoishi Marekani, tunawasalimia ndugu jamaa na marafiki wote. uh, kwa kusema ukweli, uh, wananchi wa, wa Marekani ambao ni Waislam na ambao si Waislam lakini wenye mtazamo wa progressive, yani wa kuendelea, wao wameichukulia n yani, uh, ziara ile kwamba ni hatua muhimu sana hasa kwa vile rais Obama ana ana mizizi katika damu yake ambayo imeungana na Kiislamu. Nilitaka nizungumzia, yani kwa upande wangu nilivyoiona, yani ile ziara na nilivyofuatilia uh, maandishi ya kwenye magazeti na na vile vile hotuba yake ambayo ameisoma ya, nimeona kwamba imeleta msisimko mkubwa uh, sio tu yani kwa Waislamu watu wazima, lakini pia kwa watoto ambao wao ndo chimbuko kubwa hasa la maendeleo katika jamii yoyote. Kwa hivyo kwa Waislamu wa, wa Marekani uh, watoto wameona kwamba wana nafasi nzuri sana ambayo inaweza ikawafanya baadaye wakawa viongozi wa nchi hii wakawa wanasayansi wa nchi hii na wakawa watu, wakawa raia ambao wanaleta maendeleo uh, ya nchi hii kwa sababu wao ni Waislamu na pia ni Wamarekani sasa Uh, kitu kimoja ambacho mwenzangu amekigusia hapo amesema kwamba Marekani hasa hasa, yaani ina watu wa dini ya Kikristo, Mayahudi lakini Waislamu haonekani. Kwa kusema ukweli kama utaangalia hasa ki, kwa statistics yani uh, hesabu zilivyo ni kwamba uh, Marekani Wakristo ndo wengi, lakini Mayahudi na Waislamu idadi yao iko karibu sawa, isipokuwa uh, dunia ilivyo sasa hivi ili- ilikuwa katika msimamo ambao inaweka uh, Wakristo kwa sababu Wakristo wa Marekani wako wengi, inaweka hiyo kuiweka kama kwamba ina kipaumbele. Lakini Mayahudi wao kutokana na historia ilivyotokezea, walichukua hatua muhimu na wakajenga waka mshikamano wa kweli na Marekani ambao umewafanya kuonekana kama vile wako wengi kama Patrick alivyotaja hivyo, lakini kiukweli kwa namba zao hawako wengi kuliko Waislamu. Waislamu hao walikuwa wako kwenye shedo. Naam, naam, asante sana uh, Bwana Omar Ali uh, kwa mchango wako huo. Uh, mimi nina swali ambalo ningependa kulielekeza kwa Uh, Dr. Patrick Ndigula, lakini vile vile nitakusikia wewe bwana Omar Ali. Ni kwamba haya yote yanatokana baada ya matukio mbalimbali mbali ya kigaidi, toka tukio kubwa kabisa la ugaidi lilofanyika hapa Marekani mwaka elfu mbili na moja, na kuhusishwa na vikundi mbalimbali mbali ambavyo vinatumia mtazamo ama watu wanachambua wakisema kwamba vinatokana na Uislamu, na Wamarekani wamekuwa waoga sana katika eh, dini nzima ya Kiislamu kwa sababu hiyo, kwa sababu watu wengi ambao wamekuwa wakishambulia wamekuwa wakihusishwa sasa. Kwa namna moja ama nyingine, bwana Dr. Patrick, unadhani kuna haki ya namna fulani kwa Wamarekani kuwa na uoga kidogo wanaposikia Uislamu hapo, wanaposikia mtu ni Muislamu? Asante sana uh, ngoja mini nitalijibu swali lako kwa kuangalia katika jinsi serikali kuu ya Marekani inayoendeshwa inafuata policy. Mimi binafsi ningependa kuona uh, bunge la Marekani bunge kuu katika uh, federal levels, walete policy ambayo ita uh, itafanya integration ya dini ya Kiislamu au ya dini zote ziingizwe katika katika katika mianja mbalimbali. Kuna kama Rais Obama alivyozungumzia kwamba kuna Waislamu wanajeshi, kuna Waislamu wamepigania na wamemwaga damu kwa nchi hii. Kwa hiyo mimi ninge ningependa sana nione uh, wanakuja na bill ambayo inazungumzia Uh, kuwaunganisha na kuwapa vipaumbele zaidi uh, ndugu zetu waumini wa, wa dini ya Kiislamu na kushirikiana nao kwa karibu zaidi katika nyanja mbalimbali za kielimu, kiafya na sehemu zote zinahusiana na maendeleo ya nchi na dunia nzima. Kwa hiyo basi, hiyo itaweza labda kuondoa huo uoga ambao uh, Waislam ni binadamu na na mimi binafsi mwenyewe nina marafiki zangu wengi sana ni Waislam. Kwa hiyo ni dini, kwa hiyo ni ni bora uh, tuanze huu mjadala uanzie katika ngazi ya chini na uendelee na na tuweze kuleta uhusiano wa karibu sana, na vile vile hata kuleta kutambua baadhi ya sherehe kubwa zinazosherekewa na no Waislam duniani nzima. Asante sana Dk Nigula, bila shaka katika Live Talk, kuna wasikilizaji ambao wanapiga simu na hivi sasa tunakwenda moja kwa moja hadi Nakuru. Benjamin, nasikia uko kwenye simu, karibu katika Live Talk, toa maoni yako au uliza swali lako. Benjamin, nakusikiliza. Nakupata? Naam, habari yako. Karibu katika Live Talk. Niko katika maeneo ya Bungoma Western. Naam, mtanga sasa... kule sehemu za Kenya Naam, una swali gani sasa? Ningependa tu kuchangia nikisema Rais Barack Obama ameweza kuonyesha uhusiano mzuri kati ya kuunganisha Kiislamu na Kikristo. Sasa napenda tu kumpongeza, amefanya jambo vyema sana. Asante sana uh, ndugu yangu. Labda swali langu vile vile nilielekeze uh, kwa Bwana Omar Ali, wewe mchango wako sijui uko vipi, unadhani kwamba kwa namna moja ama nyingine, pengine hata wewe mwenyewe ungekuwa una hofu kuona uh, wa, watu ama makundi fulani yanajihusisha kufanya uhalifu na dini fulani? Uh, naam yani, uh, kusema ukweli yani, hili uh, ni jambo ambalo liko wazi kwamba Uislamu kama ilivyo neno lenyewe Uislamu ni dini ya, ya, us, ya, ya usalama yani kii. kwa hivyo um, kwa vile Uislamu yani, ya ni, ni, ni dini ni ya, ya ya peace basi, uh, yale makundi ambayo yanajihusisha na ugaidi na uhalifu yale hayawasilishi haya, haya kabisa, au siyo, ambayo yanawasilisha Uislamu kama ulivyo, isipokuwa makundi yale yanakuwa ni wao wenyewe wanavyofanya mambo wanayofanya wakati mwingine kutokana na ujinga, wakati mwingine kutokana na kuchukuliwa tu na makundi mengine yanayoendelea na, na ni kidogo mno makundi kama hayo. Bwana Omar, Bwana Omar, hilo hilo linafahamika kwamba Uislamu hausemi watu kufanya uh, uhalifu. Nachozungumzia na ni kwamba ka, kuwepo kwa hii dhana ya makundi fulani kujitangazia kwamba ni makundi ya Kiislamu na yanafanya fujo Je, yeah, wewe ungekuwa hauko katika ama ungekuwa katika nafasi ya Marekani ambaye si Mwislamu, huna uelewa mzuri wa dini hii ya Kiislamu? Je, yeah, ungekuwa una hofu kwa namna fulani ya? Yeah, ndiyo nilikuwa nakuja huko sasa kwenye point, ndio maana nikaanza kuja yani. Mimi mimi ninavyoona, kwamba hao waislamu hao hayo makundi ambayo yanajifanya hivyo, yani inakuwa kama vile una kundi kubwa la samaki, alafu kuna mmoja ameoza sasa inakuwa ni samaki wote wanachukuliwa kama wameoza. Sasa makundi yale yanapaka tope, yani, yani yanaharibu kabisa mtazamo ule wa waislamu kwenye jamii ya Marekani. Lakini hata hivyo jamii ya Marekani ni jamii ambayo uh, imesoma na wanaangalia mambo kwa mtazamo maalum. Sasa na wao pia, kama vile hayo makundi ma, maovu ya waislamu ambayo yanafanya vitu ambavyo sio amri za Uislamu hasa basi kuna makundi ya watu ambayo yanatia hofu jamii ya Wamarekani sasa kwa ujumla. Hasa mimi binafsi, pamoja na kwamba kuna mambo ambayo yanatokezea moja mawili hapa na pale, yani najisikia kwamba niko free na nafanya shughuli zangu kama mwislamu, nasoma natekeleza ibada. Yani wakati mwingine naweza nikasema, na hii ni karibu ya kidogo, kwamba baadhi ya mambo ambayo naweza kufanya hapa Marekani basi hata Zanzibar siwezi kufanya, kama nikifanya Zanzibar, yani kutekeleza wajibu wangu wa dini, basi kati ya hao ambao wanaitwa waislamu wangeweza ani kufanya mambo wa, yani kunichukulia hatua ambazo ni kinyume na uhuru wa binadamu. Kwa hivyo uh, kwa hivyo mimi binafsi yani, kama, yani, kama muislamu uh, sina hofu kubwa sana kutokana na jamii ya Marekani kwa ujumla lakini Uh, kwa vile yani, kuna baadhi ya watu wanatumia hiyo sehemu ndogo ya wale waislamu ambao wanapaka matope alafu wanaeneza kwenye jamii ya kimarekani ya, ya, ya, ya hapa. Ndio maana kuna kuna kunaonekana kwenye vyombo vya habari na yani TV, radio, na internet, inaonekana kama kwamba jamii yote ya Marekani iko kinyume kabisa na waislamu, na hiyo sio uh, ukweli. Aa, na kwa kuongezea sehemu moja, kwa sababu Patrick amegusia hapo kwamba anafikiria kwamba bunge lipitishe sheria ambayo itaintegrate Waislamu, yani itawaingiza Waislamu katika Uh, nyanja kuu kwa ukweli, yani sheria za Marekani, moja kati ya inayonifurahisha ni kwamba, yani mtu hubughudhiwi kutokana na dini yako, yani wewe dini yako ni yako wewe, ni uhuru wako wa kufanya vitu na unalindwa kwa ile dini yako, na hivyo ndio sheria zilivyo sasa. Asante. Hayo matatizo aliyopo yanakuwa ni ya watu binafsi ambao ndo wanaingiza na wanaleta, na kwa ujumla, yani mimi sina wasiwasi wote mkubwa. Asante sana Omar, hivi sasa kuna msikilizaji mwingine huko Kenya, Amian Patrick, karibu katika maswali na majibu, karibu katika live talk. Mimi ningelishukuru kwanza VOA kunipatia nafasi, alafu jambo la kwanza, Waislamu sio wote ni wabaya, dini ya Kiislamu siotni wote ni wabaya. Tunapoongea juu ya magaidi sio wote na mi napenda kushukuru serikali yetu kwa sababu, wametoa msimamo wao. Wale ambao wanaleta vurugu wao ni watu binafsi, na upande mwingine pia ningelishukuru Rais Obama kwa upande mwingine kuunganisha Wakristu na Waislamu. Na la mwisho, labda ningelipenda tu kila mtu akaye kwa amani, na tukiona mwislamu wowote tusimfikirie vibaya, vile nimetangulia kusema wote sio watu wabaya. Mtu huwa anafanya tu ubaya kwa kibinafsi. Nafikiri hayo ndiyo maoni yangu, asante, asante sana. Amian, nikirudi kwako Doktor, nikuulize swala moja maake, ulisema kwamba ungependelea Mheshimiwa shakuru samani, yaani nataka kuzungumzia kitu kuhusu hiyo pointi ya huyo mzungumzaji, vipi naweza kupata Twende tu, kwa, uh, Daktari Nigula, ha, alafu tarudi, tarudi sasa hivi. Nitakupa wewe nafasi hii. Ulizungumzia swala la sheria na kadhalika, lakini unafikirije swala la Obama pale kusema kwamba wote, watu wote, mtu mmoja akiathiriwa, yani imani moja iki Chambuliwa imani zote zimeshambuliwa. Unafikiri hii italeta mwamko gani katika hali hii iliyopo hivi sasa, ambapo watu wanafikiria kwamba kuna vita kati ya Waislamu na utamaduni na ustaarabu wa nchi za Magharibi? Uh, asante sana kwa hilo swali. Mimi nafikiri katika uh, msemo huo aliotumia uh, Rais Obama ni kwamba Uh, mtu yoyote mwenye dini ya Kikristo, ya Kiyahudi au ya Kiislamu akiona kwamba dini moja imeshambuliwa ni sawasawa na umeshambulia dini zote, kwa ajili umewaathiri waumini wote wa dini zote. Ni kwamba anajaribu kuleta ule uhusiano wa karibu kwamba ukimwona mwenzako ana ameshambuliwa katika labda ni Mwislamu na wewe ni Mkristo, vilevile jaribu kufikiria kama wewe mwenyewe binafsi ungeshambuliwa. Kwa hiyo inabidi tu, tujaribu kuwa wa karibu zaidi, tujaribu kushirikiana zaidi na, na, na tuwe kitu kimoja, kwa sababu ugaidi ambao unaendelea sasa hivi unaletwa na watu wachache kama wenzetu uh, wenzangu waliomtangulia walivyozungumza ni kwamba lazima tuangalie kwamba matatizo yanayoletwa sasa hivi ya wachache, wanatumia dini ili waweze kuji ya faida naam doktor sitaki kukata lakini nataka niuliza bila shaka tumeshafahamu swala hilo lakini swala langu ni kwamba kutokana na kauli hilo la Obama unafikiri okay. vipi kuanzia sasa hali itakuwa maanake kama tunavyojua upande alizungumza kwamba Trump analeta uoga watu wakaogopa mara moja unafikiri Marekani na dunia inaweza kufuata mara moja watu wakageuza fikra au inabidi kazi kubwa zaidi kwa kweli Uh, Rais Obama alivyozungumzia kuhusu hivyo, anataka kuleta ule mwamko wa, wa watu duniani kwamba wajaribu kufikiria tofauti na kwamba watu wachache ambao wanaleta hayo matatizo si kweli. Ni kwamba tuwe tu waungane sisi wa, wa, wananchi wote duniani tuungane, na kwamba tupuuzie hata yale matamko yaliyoletwa na mwanasiasa upande wa republicans, tupuuze uh, Uh, maneno yaliyozungumzwa na, na na tuangalie kwamba maneno yale yaliyosemwa si sahihi bali tujenge umoja katika dini zote za Kiislamu, Kiyahudi na na na, na Kikristo. Asante sana Omar, nakupa nafasi, ulikuwa unataka kujibu kile amian msikilizaji um, wetu aliotoa yeah, amian amesema um, yani mimi uh, na, naweka yani mtizamo kama yani Waislamu wengi hasa wenye, wenye, wenye ilmu ya Uislamu ni kwamba statement yake aliyosema ya kwamba Waislamu wote sio wabaya, huo ni mtizamo ambao wengi wa watu wanao, alafu pia umewaingia yani hasa wale watu ambao hawajui Uislamu ni nini, alafu wanachukulia kama hivyo ndio ilivyo. Nitakupa mfano mmoja uh, watu ambao ni wabaguzi wa rangi. Wabaguzi wa rangi, mimi niliishi katika nchi ambao ni watu weupe watupu, hasa utawakuta watu anakwambia Ha, mimi siwachukii watu weusi yani anasema kitu kama hivyo. Sasa statement hiyo ni ni implicit statement. Yani ni ya kuashiria kwamba yule mtu ana ubaguzi fulani au hajui yani kitu fulani kikoje na sehemu nyingi yani, uh, watu wanakuwa na mtizamo kama huo. Sasa Marekani kuna baadhi ya watu na sio Marekani tu, hata dunia nzima kuna baadhi ya watu ambao pointi zao zinakuwa kama hivyo, maneno yao yanakuwa hayo ya kusema kwamba Waislamu wote sio wabaya, kwa, ah, wa kwa kuonyesha kwamba yani wengi wa Waislamu ni wabaya. Wengine wanakuwa wanaashiria wana kama hivyo, lakini kusema ukweli Waislamu ambao wanafanya vitendo ambavyo ni vya kigaidi yani ni karibu uh, yani ni karibu asilimia ambayo inaweza like, ikadharaulika. Lakini kwa vile wanapata sauti kubwa na wanapewa, yani, kwenye vyombo vya habari, ndo vitu ambavyo vinatajwa vina halafu, na pia wao ndo yani, yani wanaonekana wanaleta athari kubwa basi inakuwa kama inaonyesha hiyo ndo picha ya Uislamu, lakini Uislamu yani haina picha kama hiyo. Kwa hivyo nilitaka niweke sawa hiyo kwamba wakati watu wanafikiria, waondokane wa, wa hata na zile hisia ambazo zinaashiria kwamba wao ndani yao katika fikira zao wanakuwa yani, wanafikira kama hivyo, ama za kibaguzi ama za kufikiria kwamba Waislamu ni watu wa, yani watu wabaya. Anatumia maneno ya ya mchangiaji. Asante, asante sana kwa, sana. ambayo ameisema uh, Rais Obama. Omar, asante sana, manake naona muda wetu wa kumaliza matangazo katika upande wa redio umefika hivi sasa, wasikilizaji, na kuambieni tufuatilie katika mtandao www voa swahili.com. Tutazungumzia zaidi juu ya hutuba ya Rais Obama alipotembelea msikiti wa Baltimore. Huyu alikuwa Omar Ali pamoja na Dr Patrick Nigula. Tutaendelea upande wa pili napande wasikilizaji karibuni katika matangazo ya idhaa kiswahili ya sauti amerika tukiendelea na live talk ikiwa ni saa sita mchana hapa washington saa mbili huko afrika mashariki hii leo tunazungumzia juu ya ziara ya rais barack obama katika msikiti wa Baltimore, ikiwa ni mara ya kwanza tangu kuwa rais hapa Marekani. Wanaoshiriki ni Dr Patrick Nigula ambaye yuko katika chuo kikuu cha South Carolina hapa Marekani, na vilevile tutakuwa na wataalam wengine watajiunga na nyinyi. Wasikilizaji mnashiriki vilevile katika Live Talk. Sasa tukiendelea na swala hilo, Dr Patrick, narudi kwako wewe sasa, tuangalie athari au tuseme ujumbe huu wa Obama. Maana kama tulivyoona Trump, ilipotangazwa mara moja ilienea kama moto msituni, watu wote, vyombo vya habari vilichukua, aliposema kwamba Waislamu wasiruhusiwe kwa muda kuingia. Je, yes, sasa nini la kufanya kuendelea mbele katika hotuba hii ya Obama kusema kwamba watu ni pamoja. Uh, mimi, mimi ningependa kusema kitu kimoja kuhusiana na uh tamko aliyolitoa anayegombea kiti cha uraisi uh, kwamba kit, kiti cha uraisi kupitia chama cha GOP. Mimi naona ni kwamba watu ambao wanaelewa uh, waumini wa dini mbalimbali kuanzia za uh, dini za Kiyahudi uh, Kikristo na no Waislam ni kwamba wapuuzie wapu, wapu maneno yake yaliyosema mpaka dakika eh, saba hivi kwanza sasa nam uh, naona kuna mwingiliano wa simu. Endelea uh, Dr. Patrick Nigula. Kwa kwa hiyo mimi ningependa ninge, ninge kuona kwamba uh, viongozi wa dini mbalimbali mbali, uh, hapa Marekani kuanzia dini za Kiyahudi, Kikristo na Kiislamu wa, waungane kwa pamoja na na vilevile vile uh, kama kuna uwezekano waanzishe mashirikiano mbalimbali mbali mbali ya Uh, inaweza ikawa ni uh, mazungumzo ya kujadili uh, maendeleo ya mwanadamu na vilevile wa waungane na kukemea hizi haya maneno yanayotolewa na wanasiasa wanaotafuta madaraka uh, kwa haraka haraka. Hilo la kwanza. La pili, uh, mimi ninavyoona ni kwamba uh, Rais Obama uh, ameanzisha mazungumzo ambayo sisi kama wakazi wa hapa wa, wa, wa wa na vile vile wananchi wa nchi mbalimbali duniani, isiwe tu hapa wa Marekani, waendeleze wa mjadala huu wa kusema kwamba tusiingize tofauti zetu za kidini katika mambo ya kisiasa, na tuishi kwa pamoja na kwa amani na kwa upendo, kwa sababu sisi wote ni binadamu. Tusitumie dini iwe kama kigezo cha kuleta uh, machafuko katika nchi na kujenga chuki baina ya mwananchi na mwananchi. Asante sana, uh, Daktari Nigula. Labda nikirudi uh, kwako bwana uh, Omar Ali eh, unadhani ama ungetueleza, najua una ufahamu mrefu sana na umeishi hapa Marekani, uh, maisha yalikuwaje ya Uislamu kabla ya kauli ya Donald Trump kwamba Waislamu wasiingie Marekani na kuwepo na orodha maalum ya Waislamu wote ambao wapo Marekani. Na yani, um, kwa mtazamo wangu mimi ambao, um, ukichukulia maisha ya nyumbani kwenye jamii ambayo naishi, kazi ambayo nafanya, um, kusema kweli, uh, wengi wa watu ambao, uh, nashirikiana nao, yani wamechukulia hatua na na maneno yale kwamba yalikuwa ni maneno ya uchochezi yani ya kuchochea jamii, halafu zaidi inachochea watu maalum ili kupata, uh, umaarufu wa kisiasa. Kwa hivyo uh, kabla ya maneno yale, kuna watu tayari walikuwa wanahisia hizo ambazo zimejibanda ndani ya nyoo zao, halafu walivyosikia maneno yale, basi wakawa wao ndo kama wameamshwa, halafu sasa wakaanza, yani, uh, kuchukua hatua ambazo kwa mfano katika mji wetu hapa wa, wa Philadelphia kuna msikiti, walitokezea watu baada ya maneno yale, wakachukua kichwa cha nguruwe wakaingiza kwenye msikiti. Kwa hivyo, ilikuwa kama ni kuamsha vitu ambavyo vilikuwepo, lakini ni kuviamsha na kuviweka wazi. Kwa upande mmoja, yale ni maneno ya hatari sana, ambayo yanagawa jamii, hasa jamii kama hii ambayo pamoja na kwamba watu wanatofautiana ya n, yani dini zao, lakini wanaishi kwa salama. Kuna sheria ambazo zinawalinda watu wa dini zote, lakini mtu kwa kutaka umaarufu tu, huyo Donald Trump kwa kutaka umaarufu tu wa kisiasa, basi anatumia yani hisia za watu, alafu anaanza yani kuleta ule mgawanyiko, yani kuwagawa watu. Kwa hivyo mimi nafikiri yani Uh, kwa, kabla ya ya, ya maneno yake yale hizo hisia watu walikuwa nazo. Baada ya maneno yake waliona, wamepata watu wamepata kiongozi ambaye ameamsha yani hisia, hisia zao na wanataka kuzionyesha lakini kama nilivyosema mwanzoni ni kwamba jamii ya Kimarekani inategemea, uko mazingira gani, uko kwenye jamii gani, unaweza ukaendelea wewe ukaishi na dini yako bila ya kubuguziwa bila yoyote, inafi, yani, lolote, ya matizo yoyote. Binafsi sijafikwa yani na tatizo lolote baada ya yale maneno ambayo ameyasema. Kwa hivyo a, hatua iliyochukuliwa na Rais Obama imesaidia kama kupondaponda kabisa zile nguvu ambazo zilikuwa zinataka kushamiri. Kwa hivyo sasa, Donald Trump kwa mtazamo wangu, itabidi yani afanye kazi ya ziada angalau ku, kuwa nao wale wafuasi aliokuwa nao au kuongeza, lakini haitarajiwi kwamba atapata atapata wafuasi wengi zaidi ambao watampa nguvu. Na nafikiri hatua hii imeonyesha yani njia nzuri kwa upande wa dunia, kwa upande wa dunia aa, ni kwamba kwa mfano nchi zetu za Afrika Mashariki kama Kenya, Uganda, Tanzania, nafikiri mambo mengi wanakuwa wanatizama nchi kama Marekani. Sasa wao wakiona vile, wanaona kama kwamba Waislamu wanakandamizwa, wanaonewa na hakuna njia ya wa Waislamu kuishi katika nchi hii ya Marekani. Lakini kusema ukweli, Rais Obama alivyofanya, ameonyesha wazi wazi kwa dunia kwamba mm, watu wa dini tofauti wanaweza wakaishi kwa pamoja na wakashirikiana na wakaendelea kujenga nchi yao. Uislamu unasema yani, kama ambavyo tunajua kwamba hakuna kulazimishana kwenye dini, mtu ni uchaguzi wake, uh, wa dini. Kwa hivyo kama tunaishi katika mazingira ambayo tumechanganyika, basi mtu anayochagua anaachiwa, ili mradi habuguzi mwenyewe mwengine. Asante sana Omar, asante. Asante sana Omar kwa mchango wako. Nataka kuwajulisha wapendo wa wasikilizaji, vilevile tuna mchambuzi Nicolas Mlae akiwa huko Texas. Karibu Nicholas, hebu changia mara moja, kwanza kabla sijaenda kwa Ocheng George msikilizaji aliyoko huko Kenya na kukaribisha katika Livetalk juu ya swala hili. Umeona nini la kufanya hivi sasa, kutokana na ujumbe muhimu wa Obama aliotoa siku ya Jumatano katika msikiti wa Baltimore? Ulikuwa ni ujumbe ambao kwa huye ukweli, I wish kila mwafrika angeweza kuusikia, kwa sababu ni ujumbe unaofundishwa mengi mwengi sana, na ni ujumbe ambao kwa huye ukweli ni wa kuleta umoja kati ya dini zote mbili na kuleta mashirikiano na kutukumbusha binadamu kuishi kama ndugu unaona na, na kwamba ni kitu kizuri kwa sisi kama jamii tukiishi kwa kupendana na mashirikiano. Kwa maana dini saa hizi zinatumika kuwagawa watu, hata tumeona uchaguzi hapa Marekani, mgombea urais kupitia chama cha Republican bwana Donald Trump amekuwa akitumia dini kama kigezo cha kuwagawa watu na ili aweze kupata kura kutoka katika makundi mbalimbali ya kijamii, lakini dini inapaswa kuwa ni kitu cha kuwaunganisha watu ili kuweza kuishi pamoja kwa mapendo na mashirikiano. Kwa hivyo nafikiri rais Obama ujumbe wake wa pale msikiti wa Baltimore ungepashwa kutumika kama ni somo kubwa sana especially katika nchi za kiafrika za watu kuweza kujifunza kwamba watu mnapokuwa na dini tofauti haimaanishi kwamba hiyo mtofautiane au mfarakane au na kitu kama hicho. Nam, asante sana Nicholas. Hapo basi hebu tumwachie Ocheng George. Ukiwa huko Kenya, hebu tuambie kama una maswali au una mchango gani? Mimi kile ambacho naweza sema ni ya kwamba, kwa kweli, dini halipaswi kutumiwa kama njia ya kutogawanya kama wananchi ama kama watu wa dunia wanaopenda amani. Mimi kile ambacho ningependa kusema ni hiki ndiyo, kuna wengi wa magaidi ambao wanatumia Uislamu kama pango la kujificha. Ni vile vile na Ukristo ambao unapata wachache wanatumia Ukristo kama mahala pa kupata fedha. Unanipata mpenzi, unanipata mtangazaji? Naam. Kwa, kwa hivyo ina, inatakana sisi tuungane na hasa Uislamu ambao unatumika sana na hawa magaidi, uwezi kujitokeza wazi na kusema ya kwamba sisi hatuungi mkono haya na hatutaruhusu haya kuendelea katika dini yetu. Na ikiwa tutaendelea kwa njia hiyo, basi tutakuwa ni dunia ingine ambayo tuna jiongoza wenyewe yaani, tutakuwa ni ha, mahala pazuri pa kuishi. Lakini ikiwa tutakuwa na msimamo wakati munu, ndugu yangu amekosea, ametumia dini kudhulumu mwenzake, alafu anachukuliwa hatua za kisheria, kisha wewe ujitokeze useme dini yetu inaonewa, hapo basi ndipo tunakosea, na hapo ndipo kuna kasoro. Na hii kasoro tutaitatua kivipi, ndugu yangu? Tunaona hapo ndio kuna shida. Sasa kile ambacho dini ama viongozi wa kidini iwe wawe ni Wakristo, wawe ni Waislamu, wawe ni kina nani, hata Wahindi, wanastahili kujiweka pamoja na kukataa ugaidi, uhalifu na uharamia, kando na utapeli ambao pia umekithiri sana kwenye dini. Asante sana, asante, asante sana bwana uh, Ochieng George kutoka huko nchini Kenya. Uh, mimi swali langu nataka nilielekeze kwa Dr. Patrick Nigula, alafu vilevile nitapenda Bwana Omari uweze kulijibu. unadhani jumuiya ya Waislam hapa Marekani imewajibika, ama imefanya kazi vya kutosha kuweza kuwaelimisha watu kupata uelewa wa Uislamu, dhana ya Uislamu na kutenganisha Uislamu na matukio ambayo yamekuwa yakifanywa na baadhi ya vikundi vinavyodai kwamba vinafanya kwa sababu ya dini ya Uislamu? Bwana Patrick Negula, unadhani Waislamu wenyewe hapa Marekani wametoa elimu ya kutosha? Mimi kwa nitajibu swali lako kwa kwa kutumia National uh, Islam ambayo nafikiri inaongozwa na Farakan, uh, uh, nafikiri imefanya imefanya kazi kubwa sana, lakini kitu ambacho uh, mimi kama mwalimu Uh, mara nyingi huwa napenda sana kum, namsikiliza Farakan lakini Mm-hmm. Kuna kuna tatizo moja ambalo mimi nimeliona ni ile kuwa uh, unakuwa more negative. Yuko, yuko anavyoongea anatumia analaumu sana upande wa pili, angejaribu ku compromise na, na, na kujileta karibu ili Uh, awezi kusikilizwa, kama sisi kama binadamu, mara nyingi huwa tunapenda kujaribu kuavoid mtu ambaye analaumu muda wote. Lakini wame, wamefanya kazi kubwa na labda wanahitaji uh, young leaders and new generation leaders, ambao uh, nafikiri Ndugu Umari amezungumzia kwamba progressive Islam ambao watakuja na mawazo mapya kama vijana ambao watakuwa wanazungumza uh, sio negative sana kuhusu muundo wa serikali na jinsi mtazamo wa hii serikali ya sasa hivi inavyoangalia Waislamu hapa. Lakini mimi binafsi naona kwamba kazi kubwa imefanywa lakini kazi ya zaidi ya ziada inatakiwa ifanywe ili kuwaelimisha Wakristo, Wayahudi na watu wote duniani zaidi ya dini ya Kiislamu. Naona Bwana Dakta Patrick Nigula, umechangia vilivyo. Na hivi sasa, kumbe tumepata taarifa kwamba bwana Omar nipo bado. Upo ndiyo? Je, unaonaje, jumuiya ya waislamu wenyewe wamewajibika ipasavyo, ama juhudi zile ambazo zinafanywa kutoka kwa waislamu zipo za kutosha kuweza kuwafanya Wamarekani wasiamini ama kuwapa elimu ya Uislamu halisi? Um, naam, yani usema kweli. Uh, kama ambavyo idadi ya Waislamu ambao wako Marekani sio kubwa sana uh, lakini hiyo idadi iliyopo uh, Waislamu wanachukua hatua nzuri sana ya kuelimisha, hasa hasa uh, kuna misikiti mingi, yani katika kila uh, state ambapo uh, Waislamu wapo wanachukua nafasi wanakuwa wanaelimisha uh, jamii. Nitatoa uh, mfano kwa mfano katika mji wa Philadelphia, si watu wengi ambao watakuwa wanaelewa kwamba kuna misikiti arobaini na mbili kwa ujumla amba, ambayo misikiti hiyo ina Waislamu uh, na kuna Waislamu ambao uh, wanafuata uh, mirengo tofauti uh, kusema kweli, mimi sikubaliani na Bwana Patrick alivyosema kwamba kigezo cha Waislamu kwa hapa Marekani wani Farhan, Mr. Farhan kwa sababu mwelekeo wao wao, au Farhan, kutokana na elimu ndogo nilionao kuhusu wao, ni kwamba inahusiana na ubaguzi wa aina fulani ambao Uislamu unalani kila nyanja ya ubaguzi ambao watu wanakuwa wanafanya. Kwa hivyo kuna Waislamu ambao ni wafuasi hasa wa Ahlusunnah wa Jamaa, yani wanaofuata mainstream Islam ndo wale ambao wanachukua hatua za za za, za, yani za hali ya juu kuweza kuhakikisha kwamba ujumbe wa Uislamu unawafikia unamfikia kila mtu kwa. Usema ukweli, swali hili yani ni nyeti mno. Aa, kwa mujibu wa kwa mfano bana Patrick ametaja kuhusu Farkan kuwa kama ni kigezo cha kuangalia uislamu hapa Marekani, yani huo ni mtizamo ambao kwa maoni yangu ni dhaifu, kama vile ambavyo serikali ya Marekani yenyewe ilifanya kuwapa watu wa uh, akina jamii ya Alqaida kama ambavyo kuna documentation nyingi zinaonyesha na wale Wahabi kupewa kipaumbele ambacho kilikuwa kipaumbele chao kilisababisha kuonekana kama kwamba vile ndio Waislamu wengi walivyo. Kumbe ni idadi ndogo tu ya Waislamu ambao wana msimamo na mtizamo ule, lakini wao walikuwa wanaonyesha yani, uh, wana, yani kama kwamba wanafanya yani, wao ndo wengi kumbe sio wengi, ni kidogo mno. Sasa jamii kubwa ya Waislam inachukua bidii na ha, ja, hasa hasa jambo kubwa ambalo linahitajika inakuwa ni Waislam kuijua dini yao, kujua ni jinsi gani ya kuishi na uh, watu wengine ambao si Waislam, kuishi na Wakristo, kuishi na majuu, kuishi na watu wengine ambao hawana dini kabisa. Asante. na wakijua njia hizo inakuwa inafanya yani urahisi, kwa hivyo jamii za Kiislam zinaendelea uh, ku, kuelimisha na tunatarajia maendeleo ma, ma yatakuwa ni mazuri naam, bila shaka. Tuna e, msikilizaji vilevile, bwana Eneza Mbonea kutoka Tangi Bovu, karibu sana. ah, naam, kama ulivyotambulisha mi ni Neza Mbonea. Ah, mimi nafikiria ni suala zuri la Obama kutembelea Marekani, kutembelea e, Waislamu msikitini. Yaani ni kitu ambacho kimeonyesha namna gani Uislamu ambao ume, umewekwa tofauti na na ugaidi unavyochukuliwa. Ugaidi ni ugaidi na Uislamu ni Uislamu. Kwa hiyo nani, mweshimiwa Barack Obama ameonyesha nia nzuri na muunganiko mzuri wa kutoitenga Uislamu wala Ukristo, ameweka katika usawa. Kwa hiyo mimi kama mimi nimefurahi sana kusikia Obama ametembelea na ameingia msikitini kwa ku- kuwaona Waislamu ni swala zuri, ni swala zuri ambayo limenifurahisha mimi kwa mimi mwenyewe. Asante sana kwa vile huna swali, naunga mkono kama wengi walivyosema. Idi, nafikiri fikiri, inabidi tuende katika Facebook maanake wengi wameshiriki katika Facebook. Nam, katika facebook hapa Alphonse Mziwanda anasema anahisi anazidi kupanua, yani Obama kupanua demokrasia katika nchi yenye watu wa mataifa mbalimbali mbali. Kwa hivyo ni jambo zuri kabisa. Mimi ninaye uh, Michael Mwaitolola wa Mbeya, Tanzania, anasema ni jambo zuri, eh, kisiasa pia kibinadamu, maana hakuna kitu kinachouma kama kubaguliwa kwa namna yoyote ile. Promise Kimbo wa Dar es Salaam anasema mimi ninaona ana, mimi aliendelea ku, alienda kuzima kauli aliyokuwa anagombea kiti cha rais, kusema akipata rais atakuja kwa dhibiti Waislamu kuingia Marekani. Kwa hivyo yeye anafurahi na swala hilo. Huyu hapa ni Ayub Alois Choya anasema kwa kiongozi na mwanasiasa bora ni yule ambaye habagui au hafanyi ubaguzi wa namna yoyote wa rangi au wa dini, anasema anamshukuru sana Rais Obama kwa kufanya hivyo. Babu Alhaj Makumba wa Arusha, Tanzania, anasema ni jambo zuri sana kiongozi kujua umuhimu wa dini yake pasipo kubagua, na itaisaidia kuepusha migogoro ya kidini na badala yake wote kuwa kitu kimoja. Na hivyo basi, hebu tumsikilize Obama vilevile vile, alitoa kauli moja muhimu, kati ya kauli mbalimbali tuliosikia. And of course, recently we've heard inexcusable political rhetoric against Muslim Americans. Nam, huyu akizungumzia swala kwamba watu wamegawika, wanachukua wanachanganya swala la ugaidi na Uislamu. Tumezungumzia kwa muda mrefu. Nicholas, ukiwa huko Texas, kama tulivyosema hapa, mchango wa Uislamu, unaonaje sasa, wamepata nguvu hivi sasa kuweza kuilimisha manake misikiti kufuatana na taasisi mbalimbali zimeongezeka, Uislamu unakuwa kwa haraka zaidi kuliko dini yoyote hapa Marekani. Unasemaje? naona Nicholas huko Texas amepotea uh, kwenye simu. Hebu turudi kwako wewe, Dokta, kama unaweza kutupa hala, swala hilo na... ah, okay, unaweza kusemaje huko Texas basi. Umesikia Obama anasema swala kubwa ni kwamba familia za waislamu wengine wana wasiwasi, vijana wao wanachukuliwa, wanarubuniwa kwenda kwa katika hali ya ugaidi, wao wanakuwa katika wasiwasi, lazima waangaliwe. Misikiti imeongezeka huko Texas, watu wanasemaje? Kwa kweli naweza nikasema kwamba Uislamu una kazi kubwa sana kuweza ya kuweza kufanya, kwa sababu uh, kwa kweli kutokana na uchache wao waliokuwa nao na kulingana na ulimwengu wa utandawazi, sio tena kama zamani ambapo inabidi mtu umfikie uweze kuongea naye ili uweze kumuunganisha kum, kum, kum, kum, kum, kum, kum kwenye misheni zinazofanywa za za ugaidi. Siku hizi dunia imebadilika sana. Sasa inabidi uende katika, I mean, unaweza kumrekruiti kum mtu aliokuwa Iraki au Irani au Saudi Arabia kupitia kwenye internet. You really don't have to travel all the way mpaka Saudi Arabia kuweza kumpata mtu kwa hivyo mtandao na wenyewe umechangia sana katika kueneza ugaidi duniani, na mimi nafikiria mm -hmm, sasa hivi Waislamu kama ikiwezekana, waamishe vita yao kwenye mitandao, kwamba hoja zozote zinazotumiwa katika kuwashawishi vijana hapa Marekani kuweza kujiunga na vikundi vya mwanamgambo vya vilivyokuwa Iraki, basi na wao lazima wawe natafuta namna ya kuweza kuwaingiji wale watu kwamba this is not the right way to do na kuweza kupambana nao, kwa sababu hawa jamaa wanatumia sana mitandao, especially kwa ku ku ku- kuweza kuwaunganisha watu hapa Marekani, wanatumia zaidi mitandao. Asante sana, sana Bwana uh, Nicholas kwa ujumbe wako huo, lakini kwa kuweka mambo sawa tu ni kwamba uh, zime zipo ripoti mbalimbali ambazo zinaonyesha wale ambao wanachukuliwa kwenda kujiunga na hivi vikundi vya kigaidi si Waislam peke yao. Hata hapa Marekani wapo watu ambao kutoka imani tofauti. Sasa uh, swali langu nikija kwako kwa, uh, Bwana Omar, je, unadhani kwamba Rais Obama amechelewa kuweza kufanya tukio hili katika mwaka wake wa mwisho kabisa Eh, kwenda kutembelea katika msikiti ila hali eh, hii mshike mshike baina ya Uislamu na utamaduni wa Kimarekani kwa ujumla umekuwepo kwa muda mrefu. Halo Omar, naona pengine bwana Omar huh? hi, ame, ame, amepotea labda, nikimbia nilikuwa na, na jaribu niliweka nini niliweka mute ili. Aha, sawa, basi tuendelee. swa mm -hmm. swa swa na swali langu hilo, unadhani kwamba... nimesikia swali lako vizuri, nimesikia swali lako vizuri na mimi mawazo yangu yani yani, uh, Rais Obama ni mwanasiasa sasa, wanasiasa wana, wana, wana njia zao za kutatua matatizo. Kwa hivyo katika kipindi chake cha mwanzo, kwa mfano, alikuwa hawezi kufanya hivyo kwa sababu wapiga kura wa Marekani wasingemwelewa na wangemwendea kinyume. Uh, sasa amepanga utaratibu huo, mawazo yangu hayo, wa, kwa mpango maalum, kwamba analiona swali hili lina umuhimu kwake yeye lakini halikuwa na umuhimu wa kuweza yani kumkosi au kumgharimu kura zake za kushinda kwa urahisi. Kwa hivyo mimi sifikiri kama amechelewa, yani kufanya hatua hii ya kwenda msikitini na kuweza ni kuonyesha kwamba yeye yuko pamoja ni na Waislamu kwa njia moja au nyingine, na haungi mkono kabisa aina yoyote ya udhalilishaji na ubaguzi wa Waislamu. Kuna jambo moja mchangiaji aliyepita nilitaka niligusie, kwa sababu linahusiana moja kwa moja. Nafikiri maneno aliyoyaeleza hakuyasikiliza vizuri, achukue nafasi akasikilize yale maneno, halafu aangalie, kwa sababu mawazo kama hayo aliyoyasema huyo mchangiaji ndio ambayo baadhi ya Wamarekani ambao wanatumia neno hili sio kwa kudhalilisha, lakini wana ujinga juu ya Uislamu, ndo wanasema kama hivyo, kusema kwamba Waislamu ndo wanachukuliwa, wanafanywa kuwa magaidi, wakati Marekani kuna ushahidi na kama ulivyotoa wewe ushahidi kwamba kuna magaidi ambao si Waislamu wanachukua yani, wanakwenda wanavamia sehemu, wanakwenda wanalipua mabomu. Imetokezea Oklahoma, imetokezea yani kwenye skuli za watoto wadogo, na wale waliovamia sio Waislamu na ule ni ugaidi uliofanyika. Kwa hivyo, hiyo hayo ni mawazo ambayo nafikiri hatua hii ya Rais Obama itaonyesha kwamba, yani, kama dini nyingine zozote zile zinatumia, yani, njia za ugaidi, kwa maelezo yao yoyote watakayoyatoa, wanakuwa wanatumia vile ili kufikia malengo yao Uislamu no. lakini hau- hauungi mkono na wala Uislamu sio sehemu hiyo, na Rais Obama amekwenda kuonyesha kwamba Waislamu ni watu wa peace na unaweza ukashirikiana nao asante, asante. Ani, maendeleo. Asante Omar, bila shaka Nixon Nicholson Mlein, nakupa nafasi uweze kujibu swala hilo, maanake ulizungumzia kidogo ukajifanua zaidi, maana yake na yake ni kwamba Nilichokuwa na insist mimi zaidi ni kwamba ndio, kuna ni swala ambalo lina involve pande zote mbili. Unaona, sio watu wote wanaofanya ugaidi wao katika wako wako ni Waislamu, lakini nilichojaribu kuinsist zaidi ni kwamba kuna operation inafanywa na Waislamu hapa wa Marekani ya kujaribu kuwaelimisha vijana eh, mbalimbali kutojihusisha na hayo mambo. Umuona mpaka hapo na mimi nasema kwamba hiyo operation kama ikiwezekana, ihamie katika level nyingine zaidi, especially kwenye mitandao. Unaona, kwa sababu hawa jamaa wanatumia mitandao kuweza ku, ku, kuwaingiza watu katika hizo misheni zao, umona. Na tusipoweza kutafuta namna ya kuweza kuwaingija watu kwenye mitandao na kuweza ku, ku, kupambana nao kupitia kwenye mitandao aweza kuwa interrupt na vitu kama hivyo, tutakuwa tu, tutakuwa nyuma katika hii vita, kwa sababu mimi naichukulia kama hii sio kama ni, ni criminal act au ni this is a war act, unaona kwa na, hivyo, asante sana, tuwe katika front kuweza kupambana na hao watu. Rais Obama na msifu kwa sababu amepambana tu, sio katika, katika, katika hii swala la, la, la ugaidi, kwa maana ya mashambulizi ya ya, ya wanamgambo wa Kiislamu huko Iraq, pia ameweza kuzungumzia ishu ya silaha hapa Marekani, kwa sababu watu wameweza kujipatia silaha wakaenda kufanyia ugaidi ka maeneo ya mashule na maeneo ya, ya day care na vitu kama hivyo, umeona. Lakini sasa uzuri wa hapa Marekani ni kwamba, au ugumu wa hapa Marekani ni kwamba vitu vingi haviwezi kufanyika bila kukubalika ndani ya Senate. Inabidi hizi wenyewe wanazita niko iko branch of government, sio kama Afrika ambapo rais au kiongozi anaweza akaamua kila kitu na kikafanyika kwa Marekani inabidi ufuate mlolongo wote huo, na vikubalike katika seneti na kwenye House. Asante Bwana Mlei, asante Bwana Mlei, muda unamalizika hapa, nataka kumpa Dkt. Nigula dakika moja ya sekunde fulani ya mwisho kutumalizia o maoni yake kwa ujumla kutokana na mjadala wetu. Ah, asante sana. Matatizo yote haya tunayoona yanaendelea hapa Marekani na dunia nzima ni yanahusiana na vitu viwili: hali ya uchumi na elimu ya ya wananchi wa pale. Kwa mfano, matatizo tunayoona vijana wengi kukua, kuingia katika ugaidi, hii ni kutokana na kuweko kwa hali mbaya ya kiuchumi pamoja na kielimu. Kwa hiyo mimi ningependa sana uh, serikali zote za nchi zote duniani hususan hasa za magharibi ziangalie katika nyanja ya elimu ili kuinua hali ya elimu na hali za, za kiuchumi za hizi nchi zote duniani ili kupunguza matatizo yanayoendelea sasa hivi ya ugaidi duniani. Asante sana asante sana Dr Patrick Nigula, umeeleza wazi kabisa wazo la mwisho kutokana na mjadala wetu. Ulishiriki katika Live Talk juu ya ziara ya Rais Obama katika msikiti wa Baltimore, pamoja alikuwa na Omar Ali. Uh, kiongozi wa jumuiya ya wazanzibari hapa Marekani pamoja na Nicholson Mlay mtaalamu huko Texas. Asanteni wapendwa wasikilizaji kwa kushiriki, msikose kwa pamoja nasi hapa studio. Nilikuwa pamoja na Idi Ligongo pamoja na Dwayne Collins, Curtis Mwing, msh, na BMJ kuendelea katika upande wa simu. Tunasema asanteni, kwaherini.