Fanyeje. Karibu msikilizaji katika makala hii ya Jeni Fanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Mkamiti Kibayasi. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani radio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Best FM ya Ludewa. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, michezo ya kuigiza pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni! Kwanza kabisa, ungana nami Sunday Shomari kwa habari za afya. Shirika la Afya Duniani limeitisha mkutano wa watafiti na maafisa wa afya ili kuangalia kama virusi vya Zika vitangazwe janga la ulimwengu. Hakuna uhusiano unaopatikana kati ya ugonjwa wa Zika na ugonjwa wa nyurolojia unaowakumba watoto wa changa microcefali, ambao wanazaliwa na vichwa vidogo kuliko kawaida, lakini ni vigumu kupuuza uhusiano kati ya virusi na matatizo ya ubongo kutokana na matukio ya hivi karibuni nchini Brazil. Karibu kesi elfu nne za microcefali zimetokea Brazil tangu Oktoba ikilinganishwa na kesi 150 kama hizo kwa mwaka 2014. Msemaji wa WHO Gregory Huttl aliambia Sauti Amerika hawafuti uwezekano wowote lakini, ongezeko la kesi za microcefali na virusi vya Zika inaweza kuwa tu zinaingiliana kwa bahati mbaya. Zika ilipata jina lake kutoka kwenye msitu mmoja nchini Uganda ambapo ugonjwa huo uligunduliwa kwa mara ya kwanza mwaka 1947. Virusi vimesambaa kote duniani vikisambazwa na mbu aina ya Aedes ambao pia wanasababisha homa ya vipindi inayojulikana kama denge na chikungunya. Hata anatupilia mbali uoga kwamba virusi vya Zika vinaweza kuleta hatari kama ile ya Ebola ambayo ilisababisha zaidi ya watu elfu kumi na moja kufariki dunia huko Afrika Magharibi. Anasema kwamba Ebola inasababishwa na majimaji kutoka mtu kwa mtu na kuua kiasi cha asilimia 50 ya waathirika. Zika haijawahi kuua mtu na inasambazwa na mbu. Kwa hiyo tunajua kwamba kwanza, kuna hizo tofauti mbili, tuseme kwamba zika peke yake haiwezi kufikiriwa na kamati ya dharura. Nini kinachotia wasiwasi jumuiya ya kimataifa ni uwezekano wa uhusiano wa magonjwa haya na nyurolojia, kutokwepo kwa chanjo. Hata anasema serikali lazima izuia ugonjwa huo kwa kuondoa maji yaliyotuama ambapo mbu anazaana na kupiga dawa za kuua mbu. Anasema kina mama wajawazito lazima wajilinde kwa kulala na vyandarua kutumia dawa za kuzuia mbu na kuvaa mashati ya mikono mirefu na suruali. Na katika habari nyingine, uchunguzi wa hivi karibuni wa sayansi na teknolojia unatoa fursa mpya katika mapambano na kansa, lakini pia kuweza kutibu aina nyingi za kansa moja kwa moja. Matibabu ya kansa yanaendelea kutegemea upasuaji kwa kiasi kikubwa, mionzi na tiba ya mionzi, ambayo yanamwingizia mgonjwa kwenye gharama kubwa pamoja na kugharimu afya yake na ubora wa maisha, lakini utafiti mpya unaahidi matibabu yasiyoingilia ya mwili huku yakiwa na matokeo ya haraka. Dr William Nelson anasema matibabu ya kuongeza kinga ya mwili yanatoa matumaini kutibu kansa kwa kuinua ulinzi wa mwili kwa mgonjwa. Watafiti pia wanalenga katika kuangalia upya na kuboresha vipimo vya kansa ili kutambua kesi kwa haraka na kwa uhakika. Wazo ni kutibu kila mtu tofauti, si tu matibabu lakini pia kugundua. Ikiwa maendeleo haya bado yako mbali kutoa utabibu, watafiti wanasema kuna maendeleo ya kutia moyo katika kutibu aina mbaya kabisa za kansa. Dr. Nelson anasema hata walao asilimia wa 30 walio na ugonjwa wa kutishia maisha wa melanoma wameonyesha maendeleo mazuri. Ni matarajio mazuri ambayo yatapelekea baadhi ya watafiti wakitumaini kwamba inaweza na itaweza kutibika. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano <tipulio> Fuatana nami mwana harusi Pongwa ambapo tutazungumza na vijana kuhusu mada inayosema umuhimu wa kutembelea vituo vya ushauri na saha na kupima HIV. Washiriki wetu siku ya leo ni Simon Regis, Fina Nimrod, Asifiwe George, Esther Vitus na Moses Bangimoto. Fina, wewe oh, unazungumziaje kuhusu umuhimu wa kutembelea vituo vya ushauri na saha pamoja na kupima HIV? Kuna umuhimu mkubwa sana wa kutembelea vituo vya ushauri na saha na kupima virusi vya ukimwi. Kwa sababu gani? Kunamsaidia kijana kuweza kujitambua na kuweza kujua ni wapi alipo, kwamba kama kijana akichukua hatua ya kwenda kupima virusi vya ukimwi ataweza kujua jinsi ya kujikinga kwanza ukienda kupima pale, unakuwa nawe ni mwalimu wa wengine, unaweza kuwaelimisha wengine ni jinsi gani ambavyo uliweza kwenda kupima. Unaweza kuwashauri vijana kwamba kupima ni kuweza kujua maisha yako jinsi yalipo, kuweza kujihatarisha zaidi na kuweza kujitaisha zaidi na mambo mengine machafu. Sa, na pia unaweza kufanya maisha yako kuwa vizuri zaidi, kwa sababu unapokaa kama kijana umeanza kuuma maoma zile nini, ukikaa bila kwenda kupima, unakuwa unajijengea, yani maisha yako yanakuwa pabaya, unaweza kuumwa sana na unaweza kuambukiza wenzako papis, pasipo kujijua, sababu kuna vyombo hivi vya ncha kali kama viwembe hivi, sindano nini, unaweza kuambukiza wenzako bila kujijua. Lakini unapochukua jukumu la kwenda kupima virusi vya ukimwi na kuweza kujitambua afya yako, unaweza kuwakinga vijana wenzako, na unaweza kuishi salama zaidi, na unaweza kuua mwalimu wa vijana wenzako ambao unaishi nao. Nakuja kwako Simon, wewe unafikiri kuna umuhimu wote wa kutembelea vituo vya ushauri na saha pamoja na kupimwa? Moses, wewe unazungumziaje umuhimu wa kutembelea vituo vya ushauri na saha pamoja na kupimwa HIV? Uh, mimi nafikiri kweli umuhimu upo kwa sababu kwanza unapokwenda kutembelea vituo vya, vya, vya, vya ushauri na saa na kupima UKIMWI, unapata elimu ya kutosha kuhusu swala la afya, afya yako kwa ujumla, na pia unajipanga, una, una kiukamilifu, kwamba uanze na kipi umalize na kipi, kwa sababu unajua kujiandaa ni kitu muhimu. Alafu kingine ni kwamba inakusaidia wewe kuweza kupangilia mlo wako kamili, ili uweze kufanya kutimiza ndoto zako, ufanye shughuli zako na kutimiza ndoto zako. Esther, wewe unafikiria kuna umuhimu wa kutembelea vituo vya ushauri na saa pamoja mwenye na kupima HIV. Mi naona ndio, kuna umuhimu wa kutembelea vituo vya ushauri na saa, kwa sababu kijana kama kijana unataka kujitambua kwanza afya yako, kwa sababu wewe ni tegemezi la taifa na vile vile kijana unatakiwa ujulikane afya yako, ili ujue katika, kwa sababu katika taifa wewe ni nguvu kazi, na katika, katika jamii mtu kisha jijua afya yako, kwamba mimi ni mgonjwa au si mgonjwa utaji. Yani, watu wengi watakupa ushauri kufuatana jinsi uishi na jinsi ya kuishi na watu, kuliko mtu kuto kujitambua katika afya yako. Tunaona kama saizi vijana wengi yani hawapo tayari kupima kujua afya zako, mimi ninavyoona yani tu, yani tu, vituo vya ushauri na saa vingezidi kutoa elimu kwa watu, jinsi mtu ukipima afya yako unakuwaje, unatakiwa ujue katika afya yako, jinsi, ya jinsi ya kujikinga, kujikinga na kwa, kwa wenzio, kama mwathirika wanakuambia jinsi ya na kuambukiza wenzio. Tunaona kama siku hizi kuna watu ambao, kuna vidonge vilivyotolewa kwa ajili ya waathirika wa UKIMWI ili waweze kuongeza siku zao za kuishi. Ukipima ndio hiyo faida ya mtu, kuliko mtu bila kupima afya yako, unaweza umekaa unapata magonjwa mara mara kwa ma, aliyeathirika gonjwa upo kwa kumbe ujajitambua afya yako ikoje, kisha pima ndo utajitambua. Asifiwe. Wewe unafikiri kuna umuhimu wowote wa, wa kupima? Mimi ninaona hakuna umuhimu wowote wa, wa kupima virusi vya ukimwi, wala hakuna umuhimu wowote wa, wa kufika katika vituo vya afya. Kwa sababu gani nasema hivyo? Ninasema hivyo kwa sababu nikienda kupima afya yangu, endapo nitajulikana kwamba nimeathirika, la kwanza, nitakufa haraka. Cha pili, nitakuwa ninawaza mawazo mengi ambayo katika akili yangu nitakuwa na msongo wa mawazo. Badala ya kufanya kitu kitakachoniendeleza katika maisha yangu, ninafanya kitu huku nikiwa na mawazo kwamba muda wote nitakufa. Kingine ninachokataa kabisa kwenda kupima katika kituo cha afya, moja, dawa sasa hivi zipo. Wanasema kwamba kuna dawa za kurefusha maisha, lakini dawa zimetoka feki endapo mimi nitatumia zile dawa nitakufa haraka, kwa sababu ile dawa feki ni sumu kwangu. Tena badala ya kuwawa na uwa ugonjwa wa ukimwi, nitakufa kwa ajili ya zile dawa feki, kwa sababu zile dawa feki sijui kwamba zina kitu gani, makemiko gani yako kule. Kwa hiyo mimi naona, sioni muhimu, bora niishi tu hivi hivi. Tena nitakosa mchumba, watu watakuwa wananyoshea vidole, yule kaathirika. Kwa hilo mimi sikupenda kabisa kufika katika vituo vya afya, jambo unaloliona ni kwamba bora nikae hivi hivi, niishi hivi hivi bila kwenda kupima, kwa sababu najua maisha yangu yataenda vizuri. Sitajua kwamba niko nitafanya mambo yangu kwa uhuru, kwa sababu afya yangu mimi nitajiona mimi mwenyewe kwamba niko kwa imara, lakini endapo nitaenda nitakufa haraka, nitakuwa na mawazo yasiyokuwa na maana. Nitaendelea kufanya mambo huku ninakuwa na mawazo, hata kama nina familia yangu nitafikiria kwamba familia inanielewa vibaya au inanihisi vibaya. Kwa hiyo mimi sitaki kwenda kupima afya yangu au kwenda katika kituo chochote kushiriki kupima. Narudi kwako, Fina, unanyongeza yoyote katika hili swala la kwamba ndio nyongeza nayo? na nasema hivyo kwa sababu aaeahi Kijia na unapoenda kupima virusi vya ukimwi, unapoenda kutembelea vituo vya ushauri una unaweza kujijua, unaweza na asali kupima ukimwi unakuwa unaweza kujijua na unakuwa unaweza kuishi maisha marefu zaidi. Ningependa kupingana na dada yasifio kwamba amesema akipima anaweza akafa haraka. Hapana, sio kweli, kwa sababu ukipima virusi vya ukimwi unaweza kujitambua na unaweza kupata ushauri na asali kutoka kwa wale ambao wanakupima kwa washauri wale, na pia wanaweza wanawezaso anaweza wanakupa kabisa dawa zile za ARV kuweza kurefusha maisha yao, kwa sababu tumeona tangu miaka ya nyuma huko, tangu kwa mfano mwaka 1999 tuseme mtu amepima virusi vya ukimwi, mpaka sasa mwaka wa 2010 bado anaishi kwa kutumia vidonge vya kurefusha maisha. Kwa hiyo, kijana kupima virusi vya ukimwi kuna kuwezesha kuishi maisha mazuri zaidi, kuishi maisha marefu zaidi. Kwa hiyo, kuna umuhimu mkubwa sana wa kijana kutembelea vituo vya afya na kuweza kupima virusi vya ukimwi. Kama hakuna umuhimu? Yes, je, suala tu la kutoka kwenda kusikiliza tu ushauri na saha, pengine utakuweka sawa wewe, unalifikiriaje? A ni kwamba i, kunatakiwa kuwa kuna nguvu kubwa ya, ya kupe, kupe, kupe watu kupewa elimu ya uh, nini, ushauri na saa. Kwa sababu gani nasemea vile? Laiti kama kutakuwa elimu inaotolewa inna, ni haba, si dhani kama watu wengi watakuwa na mwamko wa kuweza kujitambua kwa hilo swala. Kwa hiyo mimi binafsi ningependekeza kwamba serikali iongeze nguvu kwa watu kama sisi ambao, kama mimi binafsi nasema kwamba sipendi kwenda kupima, tupate basi hiyo elimu tuweze kujitambua vizuri, lakini nadhani elimu inatolewa sehemu chache chache. Kwa hiyo mimi binafsi bado nitaendelea kusimamia pale pale kwamba bado stay eza kwenda kupima na kama watu wanataka tuweze kuelimika basi waongeze nini nguvu kubwa serikali iweke katika kutoa elimu. Je, mimi ningependekeza kwamba serikali iongeze nguvu kubwa katika kutoa elimu ya ushauri na saa katika hivyo vituo, na wawe karibu na vijana. Mimi sidhani kama mi, vijana kama tunafikiwa katika kupata hii elimu mnaoisema nyie ambao kwamba watu wajitambue afya zao yende kupima, lakini kama watatufuata huko maeneo ambako tulipo, si vijana kama vijueni hivi, itakuwa ni nzuri zaidi, yani kwamba tukipata elimu ya namna hiyo. Lakini mimi binafsi nasema kwamba vijana tupate elimu, tukishapata elimu ndio tunaanza kujaji, je, mimi kweli niende nikapime ama nisiende kupima? Kwa sababu mpaka dakika ni ingekwambia nikipima mimi, ndugu yangu, ah, kwa kweli sitaweza kupata usingizi nyumbani, nitakuwa ni mtu mwenye pressure tu. Kwa hiyo mimi ningependekeza, serikali ningependekeza, serikali iongeze nguvu zaidi katika kutoa elimu ya Saha. Esta, unanyongeza yoyote kuhusiana na hili la suala la umuhimu wa kutembelea vituo vya ushauri na saha pamoja na kupima? Ndiyo, mtangazaji, mimi nitaka nipingane kidogo na huyu Simon kwamba amesema yeye akipima atakuwa na mawazo. Ndio maana ameweka kituo cha ushauri na saha, maanake pale ukishapima, ukishajulikana kwamba ni nimwapewe ushauri na saha. Kwa hiyo sidhani kama ukishajua afya yako na lazima kuna kupata ile mawazo kwamba saa hizi nimeathirika sitaweza kufanya kitu chochote, lakini siku hizi kuna watu waathirika, unaona wanajenga wanafanya kila kitu. Kupima afya ni umuhimu wa kila mmoja ajue afya yake, kwamba yeye ni mgonjwa au si mgonjwa. Unajua, kuna kazi zingine ni ngumu, hazitakiwi kufanya wewe mgonjwa au mwathirika. Kuna zitu zingine, kazi zingine anatakiwa afanye mtu ambaye ana afya imara. Kwa hiyo mimi nilikuwa naomba vijana, vijana haswa, tujitokeze kupima ukimwi, tujue afya zetu, kwa sababu sisi ni nguvu kazi za taifa. Na msikilizaji, hivyo ndivyo anavyosema vijana kuhusu mada inayosema umuhimu wa kutembelea vituo vya ushauri na saha pamoja na kupima HIV. Asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya Muulize Daktari. Katika kipengele hiki cha Muulize Daktari, leo tupo na Daktari Mwenitumba Esther wa kituo cha afya Magomeni jijini Dar es Salaam akijibu maswali mbalimbali mbali ya vijana yanaowakabili kiafya. Kwa jina naitwa Aziza Zaidi, nina umri wa miaka 19. Napenda nikuulize swali daktari, kwa nini wanasema ni vizuri kumvisha mpenzi wako kondom? Asante kwa swali lako. Ni vizuri kumvalisha mpenzi wako kondom kwa sababu mara nyingi mwanamke unapomvalisha mpenzi wako kondom kwanza unaongeza mapenzi zaidi kwa mpenzi wako anaona kwamba unampenda na unamjali alafu pia unapomvalisha kondomu mpenzi wako unakuwa na uhakika kwamba ile kondomu imekaa vizuri haijapasuka na pia inaweza ikaongeza msisimko kwa mpenzi wako Ayyo, kwa hiyo tunashauri kwamba mpenzi wa kike unapofanya mapenzi na vizuri wewe ukashiriki kumvalisha mwenzio kondom. Ni kwa jina, naitwa Eva Petro, na umri wa miaka kumi na tisa, daktari na kujua mtu akiugua vidonda vya tumbo kwa muda mrefu vinaweza kusababisha madhara katika kizazi chake. Asante kwa swali lako. Vidonda vya tumbo haviwezi kuleta madhara yoyote katika uzazi, isipokuwa mtu akiwa na vidonda vya tumbo kwa muda mrefu vinaweza vikamletea matatizo kwa sababu unapokuwa na vidonda vya muda mrefu ambavyo havitibiwi, vidonda vile vinaweza labda vikapasuka kule ndani ya utumbo, huyu mgonjwa akatoka damu kwa wingi, na mama anapokuwa na upungufu wa damu inaweza ikamletea matatizo makubwa katika mimba aliyonayo. Lakini hakuna uhusiano wa vidonda vya tumbo moja kwa moja na uzazi, kwa sababu vidonda viko tumboni, katika tumbo lile la kawaida la chakula, na njia ya uzazi iko tofauti. Hakuna madhara ya moja kwa moja. Mimi naitwa Glory Christian, samahani daktari, nahitaji kwamba mimba kutunga nje ya kizazi inatokana na nini? Mimba kutunga nje ya kizazi inatokana na kwamba wakati ule wa mayai ya mama yanaposafirishwa, huwa yanatokiwa yasafiri mpaka yafike kwenye tumbo la uzazi, yani uterus. Lakini kama mimba itatunga na ikashindwa kushuka kufika kule, hii ndo inayosababisha mimba inakaa nje ya kizazi haiteremki katika sehemu ile ya kawaida ambayo mimba inatakiwa kukua. Naitwa Stella Mushi. Daktari, nina swali kwako. kuna uhusiano gani kati ya magonjwa mengine ya kujamiana na ukimwi? Asante kwa swali lako. uhusiano hupo kati ya magonjwa mengine ya kujamiana na ukimwi. Uhusiano uliopo ni kwamba mtu anapokuwa na magonjwa mengine ya kujamiana, kwa mfano kisonono, kaswende, pangusa na kadhalika, au fangasi katika njia ya mfumo wa uzazi mara nyingi hii inaweza ikasababisha njia hiyo ya mfumo wa uzazi kukawa na michubuko au kukawa na vidonda. Kwa hiyo anapofanya mapenzi na mtu ambaye ana anapofanya mapenzi na mtu ambaye ana virusi vya ukimwi inakuwa ni rahisi sana hivi virusi vya ukimwi kupenya katika zile sehemu ambazo zina michubuko, na huyu mtu akapata maradhi haya ya maambukizi ya virusi vya ukimwi na hatimaye akaja athirika na kukuwa ni mgonjwa wa ukimwi. Kwa hiyo uhusiano upo wa moja kwa moja kati ya magonjwa haya mengine ya kujamiana na ukimwi. Naitwa Queen Rafa, nilikuwa naomba kuuliza daktari, kuna uwezekano mtu mimba ikatunga nje ya kizazi na akajifungua salama? Asante kwa swali lako. Ndiyo, kuna uwezekano mtu akatunga mimba nje ya kizazi na akajifungua salama. Hii inatokana na mimba hiyo imetunga nje ya kizazi sehemu gani? Kuna mimba ambazo zinatunga nje ya kizazi zinakuwa katika mrija ule wa kizazi, yani fallopian tubes. Hii mara nyingi mtu anaposhika mimba ikakaa sehemu hizo, huyu mama hawezi akajifungua kwa sababu mimba jinsi inavyokuwa ile sehemu ya kwenye mrija inakuwa ni ndogo, kwa hiyo inalazimisha mimba ile mrija unapasuka, na kwamba huyu mama hataweza kujifungua. Lakini kuna mimba zingine ambazo zinatunga katika sehemu ya tumbo ili la kawaida, kwenye peritonium huku tunasema mimba hizo. Mama, mimba inapokaa sehemu hizo huyu mama, mimba hii inaweza ikakuwa na mpaka akajifungua, lakini kwa njia ya upasuaji. Kwa hiyo sio mimba zote ambazo zinakaa nje ya kizazi zinaweza zikaleta matatizo. Kama mimba imekaa sehemu hiyo, huyu mama anaweza akajifungua salama, lakini kwa njia ya kupasuliwa. Asante sana Daktari Mwenitumba Esta kwa majibu yako katika kipengele hiki cha mulize daktari. Mlikuwa nami Mensi ya Johni Nam. Asante dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. Kwa nini ukunipa macho mimi? E bwana, anavyoteseka yaani baba na mama wakiondoka tu Haya ndugu zangu, wananinyanyapaa sana sasa. Nahitaji kwenda kujisaidia. Nani sijui atanishika mkono anipeleke uwani? Ngoja ni mjaribu mdogo wangu, japo najua hanipendi kabisa na anaona namsumbua, lakini nifanyeje mimi. Jari mdogo wangu, njo nisaidie, nataka kwenda uwani lione kwanza. Sasa we unashindwa nini kuinuka na kwenda? We unafikiri nani ata, atakuwa kila siku anakaa hapa kukushikilia shikilia tu? Mimi nina kazi zangu bwana. Kazi hiyo mimi ya kukushika kila dakika sijui Peleke huku nipeleke huku, hata siwezi. Sasa nakwambia hivi, mimi sikupeleki chooni wala nini. Kama vipi jisaidie hapo hapo, usinisumbue. Jewali mdogo wangu, mimi sikupenda nizaliwe hivi nilivyo, nilitamani niwe naona kama wewe na kujifanyia kazi zangu mwenyewe. Nisaidie, nimebanwa mwenzio, nisaidie kwa kipindi hiki ambacho wazazi wetu hawapo. Hivi unafikiri naipenda hali hii? Mdogo wangu, hebu nenda huko sasa, unamsomea nani risala yako? Na nakwambia hivi, leo hii tu nakusaidia. Haya, inuka, twende. Na tukifika pale chooni, singi ndani, ng'o, utajijua mwenyewe ukidumbukia shimoni kwangu itakuwa heri kwa maana unanichosha kila saa nipeleke huku nipeleke huku. Kazi hii mi siiwezi, wanaiweza hao wazazi wako. Poa, wananichukia hivyo. Mdogo wangu usiwe hivyo, we ni mdogo wangu Adamu, baba mmoja mama mmoja hivi. Kama wanifanyia hivi hawa watu baki watafanyaje? Tena wewe usinichefue na maneno maneno, yangu nitakuacha hapa hapa njiani, sawa? Mdogo wangu mdogo wangu mdogo wangu mdogo wangu, nenda huko bwana, kwani mi sijui na kwambia hivi kila mbuzi atakula kwa urefu wa kamba yake mwenyewe. Sasa we kama kamba yako ni fupi utajijwa. Haya mdogo wangu, nipeleke basi, kumbuka mimi ni dada yako mkubwa. Kwani unanikosea adabu kiasi hicho? Wee jisemeshe semeshe, semeshe tu hapa, sijui nakukosea adabu, sijui nafanya nini. Nimeshakwambia nitakuacha shauri yako. We haya, ingia huko chooni sasa, na kama utapapasa papaza ili uone ilo shimo au utafanyeje, mimi hayanihusu, lakini humo ndani nishakwambia mimi si niingii. Asante kwa yote ili mradi umenifikisha hapa, huko ndani Mungu mwenyewe atamtetea tu sijali. Johari, Johari, Johari, njoo nichukue nishamaliza. Njoo nichukue nishamaliza. Johari, mbona dada yako anakuita muda wote huo umsikie, hau dharau tu bwana eh. Na wewe hebu nenda huko pilipili, usoila inakuashia nini yaani? Wewe umetoka huko kwenu nyumba ya tatu kuja huku nini nini nini kinaendelea nini kinaendelea nini, huo ndio umbea wenyewe huwo. Sasa kwani huyo debo iko wapi, mbona anasikia sauti tu? Akikuita Johari, Johari. Yupo kule chooni, nenda huko huko kamwangalie. Watu wengine bwana, nyenye nyenye nyenye nyenye nyenye nyenye nyenye. Hivi hamna shughuli za kufanya huko kwenu jamani, kazi kufuatilia tu mambo ya watu. Huyu dada umbea tu ndio umemleta huko na ndio unaomsumbua. Hana lolote. Anajifanya na huruma, huruma gani? Kama ndio hivyo si amchukue basi akaishi nayo huko kwao. Kwanza hata hapa nilipo na juta, na juta. Sijui mama hata atarudi lini. Yaani, hiyo Jumatano mimi naiona mbali. Mama, fanya tu haraka urudi huku, mimi kushikilia shikilia watu siwezi. Na tena he, msije nikafanya kitu kibaya zaidi, maana navyofikiria kichwani mwangu najua mwenyewe. Yaani hapa natamani hata nimpe sumu Nitamani nimwekie sumu kwenye chakula, kila kafilie mbali huko, ache kutusumbua sumbua sisi hapa. Hii nimechoka zangu hapa nnnn, mi nitaweza kushikashika tu mikono kila wakati, unafanya kazi hiyo hiyo moja. Ndugu yako ndugu yako ndugu yako, sasa kama ndugu yangu, kwani mi sijui kama ni dadamu? Najua sana, mi niache kufanya shughuli zangu za maana. t Debora, vipi? Mbona unaita muda mrefu, kulikoni? yene jirani, ni huyu mdogo wangu kanileta huku wani, na hataki kunifuata, nimemuita mpaka nime nyumba hii ni ngeni, sijaizoea njia vizuri maana tumehamia huku muda si mrefu. Pole mama, jioni kushike mkono nikurudishe ndani. Mwache tu huyo Johari Debora, akupenda kuwa hivyo. Kwa nini unamnyanyasa kiasi hichi kutokana na ulemavu wake? Dada Mwamvita, naona sasa unatafuta undani wangu, maana maneno, maneno maneno, maneno, maneno mengi. Mi mwenzenu, sipendi hivyo, nimesha kwambia. Na kama wewe ndio unajiona kwamba wewe ndo, yani tuseme, ndo msamalia kuliko wasamalia wote hapa duniani, mchukue Nenda naye kakae naye kwenu. Mi najua utachoka tu, hawa watu hawabebeki. Ndugu yangu, wewe siku zote ni mtu wa kusaidiwa, najua hata wewe utachoka tu. We mchukue, ukiweza, nenda kaishi naye huko kwenu. Hata wewe wakati wowote, muda wowote, unaweza kupata tatizo. Cha msingi ni kusaidiana na sio kutengana, usio na tabia za ajabu ajabu. Hawa ni binadamu na binadamu wote ni sawa, huwe na viungo vimekamilika au havijakamilika. Badilika, ujeuri hauto kupeleka kokoti. Sawa dada Mwamvita nimekuelewa, sitorudia tena. Mimi nilikuwa naona usumbufu dada Debora, naomba unisamehe, sitakunyanyapaa tena nitakupenda na kukusaidia. Sawa dada. Naam msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala kila mtu ana hadithi yake. Naitwa Neema Stefano, ni mzaliwa wa wilaya ya Sengerema. Mimi ni mtoto wa kipekee wa kike na ambaye nilizaliwa nje ya ndoa, nimelelewa na mama wa kambo mpaka pale nilipohitimu kidato cha nne, na mama yangu kipindi hicho alikuwa ameshafariki. mama yangu amefariki nikiwa darasa la sita. Nilikuwa na uwezo mzuri katika masomo, lakini kwa bahati mbaya sikuweza kufanikiwa kufaulu ile kidato cha nne nilikuwa napendwa sana na baba yangu, lakini kwa baada ya yale matokeo, kwa kweli, hali iliweza kubadilika. Mapenzi tena niliyokuwa nayapata kwa baba sikuweza tena kuyapata kwa baba kwa hiyo nikawa nakuwa ni mtu wa huzuni tu katika ile familia. Baba atanitukana atanizalilisha mbele ya watoto wale, tena watoto wa kiume. Ntaambiwa we mtoto wa kike, hii ndo hasara ya kusomesha watoto wa kike, hamna faida yoyote ile. Kwa hiyo nilijikuta nakuwa mtu wa kuhuzunika, mtu wa kulia, yaani naona kwamba bora baba kama hayupo, lakini pale baba anapokuja wakuta nakoswa furaha, na hasa ilinihuzunisha zaidi kwamba labda angekuwepo mama angu, basi angekuwa msaada mkubwa katika kunifariji, lakini yule mama wa kambo hata naye hakuwa na ule ufariji. Nikawa najiuliza nifanyeje, kwenda labda katika kusomea kozi bado inahitaji hela, na huku baba ameshasema, sasa hivi hakuna tena hela kwa ajili yako, sasa hivi hela iliyopo ni kwa ajili ya watoto wenzako. Ndio hayo maisha niliyokuwa naishi, kajikuta taratibu taratibu, yani mawazo yanaanza kubadilika, labda niolewe tu sasa, mbona wengine wanaolewa. Lakini rafiki yangu ambayo tulikuwa tumesoma naye yeye ya alichaguliwa akawa ameenda chuo cha ualimu kwa hiyo akawa ameniuliza naendeleaje. Kwa kweli nikamwambia hali yangu sio nzuri, nipo tu nyumbani, lakini sina kitu chochote ninachoweza kujiendeleza. Akaniambia basi, kuna mwalimu ambaye anawafundisha anahitaji mfanyakazi wa ndani na kule wangeweza kunilipa hela nzuri. Kwa hiyo kwa kweli katika hali ile mimi nikaona kwamba ni vema, kwa sababu kuishi nyumbani nimechoka, ni bora nikaenda kule kule, hata kama ni kazi za ndani, lakini nitafanya. Kwa hiyo watu wakawa nashangaa mtu amemaweza fumfuata ndije kufanya kazi za ndani, lakini mi nilijua ni kitu gani ambacho mi mwenyewe nakihitaji. Basi rafiki yangu akawa amenichukua hadi kwa mwalimu wake, ambako ilikuwa ni Geita. Nikafika pale nikaanza kufanya kazi, nikawa natamani kwamba siku moja nikipata hela nzuri, niende nikajifunza cheleani ili niweze kuwa fundi cheleani. Lakini sasa changamoto ikaja katokea kwa baba, baba mwenye mji. Ananitaka kimapenzi na mimi, siwezi kusema kwamba ananipenda bado, alikuwa ananitamani kwa sababu alikuwa na mke wake mzuri, ana watoto wake wakubwa tu ambao tunalingana, lakini bado akaanza kunitamani mimi. Kwa hiyo kwa mara ya kwanza nilimwambia hapana, sitaweza, kama ni umaskini wangu bora tu nirudi nyumbani. Akamesema basi taweza kusumbua tena, nikafanya kazi, lakini sasa katika mazingira ambayo ni ya uoga, nifanyeje? Nimwambie mama je? Nikimwambia mama atanielewa kweli au ndo hatanifukuza? Na mimi bado nahitaji kazi, basi tukaendelea. Ilikuwa inapita kama miezi miwili mitatu minne, anaanzisha tena. Nikamwambia sasa nitakusema kwa mke wako. Kama mtu amezamiria kukuharibia, amezamiria, na hasa wanaume pale ambapo namkataa, wanakuwa na hasira sana. Kwa hiyo, huyu baba baadaye akawa amegeuka hata kusingizia hiki, mara utafanya hiki atasema, wale hujapika vizuri, mara hii utafanya hivi, mara umeunguza mboga, mimi sili, hasara unatutia sana huko, tunakulipa tunafanyaje? Kwa hivyo visa vikawa vya hapa na pale, nikawa nalia tu, kwa sababu nilikuwa sina amani na katika ile familia. Watoto wake wakaanza kugundua hiyo hali, wakaanza kuniuliza, lakini nikawa naogopa, nitawaambiaje watoto wake? nitaanzaje kumwambia mke wake? Basi tumeenda lakini siku ya siku akawa amekasirika, akawa amesema leo sikutaki hapa, we ni malaya unaleta wanaume ndani, kwa hiyo sikutaki tena. Akawa amechukua nguo zangu na kuweza kuzitupa nje. Yani nikaokota mfuko ambao ni walambo na nikaweza kuweka mle nguo zangu kai, akaweza kunifukuza kwamba sitaki tena kukuona hapa, ondoka. Kwahiyo nikabaki pale, niko nje, nalia na ilikuwa ni usiku. Wakati najiuliza nifanyeje, kuna mama ambaye alikuwa ananipenda, nikaa nimeenda kumgongea kwake na nikawa nimemweleza, akasema tutakaa wote, na baadaye nashukuru kwamba aliweza kuniendeleza. na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, nakusihi usikose kujiunga nasi tena.