Wafuatiliaji wa siasa visiwani humo wamekuwa wakinyosha kidole cha shaka kuhusiana na hali hiyo, huku wengine wakitahadharisha kwamba kuendelea na mchakato wa uchaguzi bila kuwepo kwa duru ya maridhiano kunaweza kuzusha sokomoko kubwa hapo baadaye. Mwanasheria huyo ambaye ni rais wa zamani wa chama cha Tanganyika Law Society, bwana Francis Tola, anaona kwamba mzozo huu una pande nyingi, lakini wale wenye karata muhimu wa kuukwamua ni Wazanzibari wenyewe. Suala linalohusu Wazanzibari linapaswa kuamuliwa na Wazanzibari wenyewe na kwamba watu wengine ambao ni nje ya Wazanzibari kwa mfano, e, watu kutoka upande wa e, Tanganyika ambao ni sehemu mojawapo katika muungano au jumuiya za kimataifa zinapaswa tu kuwasaidia uh, watu kutoka Zanzibar kuwawezesha wao kufikia mwafaka wa mambo yanayohusu Zanzibar. Na mimi sioni kama inafaa sana kutafuta chombo kigeni kabisa cha nje ambacho hakipo Zanzibar ndio kiende kusimamia uchaguzi wa Zanzibar na kupata uongozi wa Zanzibar, maana hiyo itakuwa ni, ku, ni kuondoa ule ushiriki wa Wazanzibari wenyewe katika kuipata serikali yao. Makamishina nao ambao jana walivuka bahari hadi Dar es Salaam kwa ajili ya kutoa kauli hiyo wamekosoa vikali tangazo lililotolewa na mwenyekiti wa tume la kurejelewa upya kwa uchaguzi huo wakisema kwamba tangazo hilo limetawaliwa na mapungufu mengi ya kiutendaji. Mmoja wa makamishinao Bwana Nasr Hamis Mohamed amesema kwamba tume hiyo imekuwa ikipokea maelekezo toka nje, jambo ambalo linatafsiri hoja za wengi kwamba utendaji wake umegubikwa na kiwingu cha wanasiasa wanaopigania kuendelea kubaki madarakani. Tume inaonekana kukosa mashirikiano na wadau muhimu wa uchaguzi. Mfano, baadhi ya vyama vya siasa vimetangaza kususia uchaguzi. Mashirika ya kimataifa ambayo yamekuwa yakisaidia tume kwa utaalamu na rasilimali yamekataa rasmi kuisaidia tume katika kufanikisha uchaguzi wa marudio. Tume kwa utaratibu iliyojiwekea katika uchaguzi wa marudio inalazimisha wagombea ambao walithibitisha kugombea katika uchaguzi mkuu wa Oktoba 2015 kuwa wagombea wa uchaguzi wa Machi 2016 bila ya ridhaa zao ambazo wanatakiwa kuzithibitisha mbele ya hakimu wa mkoa au jaji wa mahakama kuu. Pia alionya juu ya kurejelewa upya kwa uchaguzi huo, akisema kwamba pamoja na kwamba mshindi wake anaweza kawa ni batili lakini pia uchaguzi huo unaweza kuwa chanzo cha kuzuka kwa mambo mengi katika siku za usoni, kwa kuwa mchakato wa uchaguzi, wadau wake wakubwa ni vyama vya siasa, na kwa hali ya Zanzibar hivi sasa ilivyo, ninadhani kwamba iko haja ya kupatikana kwa mpatanishi wa kimataifa, ambaye ataweza kuziweka pande mbili zinazotofautiana kisiasa katika meza ili kufikia suluhu itakayoridhishwa na wote. Matamshi ya makamishinayo yamekuja wakati ambako joto la kisiasa visiwani humo likiendelea kuchukua sura mpya katika wakati ambako tayari tumia uchaguzi akitangaza Machi ishirini mwaka huu, kwani siku ya kurejelewa kwa uchaguzi huo, kauli ambayo imeungwa mkono na chama tawala CCM. Kwa hivi sasa, vyama vyote viwili CCM na kafu vimekuwa vikiendelea kutupiana lawama kuhusiana hali ya kisiasa inaendelea katika visiwa hivyo. ni arifu kutoka Dar es Salaam ni Joji Njogopa.