Mvutano huu usio mpya baina ya vyombo vya usalama nchini Kenya na vuguvugu la Mombasa Republican Council agharabu ndani ya kipindi cha miaka kumi iliyopita. Ndani ya mwezi mmoja, viongozi kadhaa na wafuasi wengine wa kundi hilo wamekamatwa na kushitakiwa na polisi maeneo ya pwani, kutokana na mikutano ambayo polisi wanaitaja kuwa isiyo halali. Sasa wafuasi hao wanaitaka mahakama ya juu zaidi nchini kuweka wazi swala la uhalali wa vuguvugu la MRC ambalo wakati mmoja lilishtaki serikali kwa kujumuisha miongoni mwa makundi haramu. Kuna tetesi pia kuwa watu wasio wanachama wa MRC huzua vurugu kwa kutumia jina la kundi hilo hatua ambayo inazidisha mgogoro, huku viongozi wakikana kuwafahamu wanaosababisha ghasia kama hizo. Wazee wa kaya wanaoheshimika sana miongoni mwa jamii tofauti za pwani ya Kenya wanataka serikali itumie njia ya majadiliano kuhusiana na mipango ya vuguvugu la Mombasa Republican Council. Joseph Marandu ni mwanachama wa kaya na pia mwanasheria. Dialogu lazima iwepo, kwa sababu mimi nikiwa nalalamika, basi yule inamlalamikia, ni vizuri tuketi mimi naye tuzungumze. Sasa hawa watu wa MRC, shida ni kwamba wameonekana kama ni, ni kikundi haramu na serikali mara nyingi haiwezi kuketi na kikundi haramu kuzungumza. Sasa mimi ushauri wangu ni hivi: ikiwa serikali haiwezi kuketi na kikundi haramu wakazungumza, labda itakuwa ni vizuri kutumia watu ambao ni neutral, kama mwaka ule mwingine alipokuwa Kibaki na, na Raila hawaonani ana kwa ana walitukua watu kutoka nje wakaja wakaweza kuleta mazungumzo mm. Eh, na wakafanya dialogue hapa, alafu tukapata serikali ya msaidi. Sasa so hata suala hili, kama itawezekana, serikali inaweza kuleta watu hata kwa kutoka nje ama wakutoka hapa wenye ushawishi wa mambo ya kijamii, wakaketi na hizo sehemu mbili wakazungumza wakafikiana waka suluhisho, baadaye hiyo suluhisho likatumika. Huku nyuma polisi imetisha kuwatia mbaroni na kuwashtaki wanaganga wa kienyeji wanaodaiwa kuongoza hafla ya kualisha kiapo vijana wanaojiingiza katika uhalifu. Kamanda mmoja wa polisi eneo hili la pwani amezungumzia hilo baada ya kundi la watu kunaswa msitoni kwa kutumia jina la MRC. Uganga uh, haikubaliwi kisheria, so tukiwapata waganga tuna wastaki kwa kufanya hiyo jambo la uganga, maanake halikubaliwi. Sisi tunachukulia kwamba hiyo ni ulagai, ni uongo, ni ufora, unafanywa ni biashara, mtu anafanya. So tukipata wale wa uganga sisi tunawastaki, na tushastaki wengi, tushawashika, tushawastaki. So halikubaliki, na tunaambia wananchi pia wawache kuegemea hiyo upande wa uganga sana, maanake hiyo ndio unawasumbua. Mvutano baina ya serikali na vuguvugu la MRC bado haujapata suluhisho, huku viongozi wa kundi hilo wakijitenga na visa vya uhalifu vinavyoripotiwa mara kwa mara na kusema ajenda yao ni tofauti. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko, VOA Express.