Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni, Februari 9 mwaka 2016. Katika matangazo ya VOA Express leo, tunakupasha kuhusu chama cha madereva wa teksi nchini Kenya. Uh, chaomba wahusika kubuni njia za kutatua mzozo wa Uber sisi tunasema kitu ya kwanza, na anataka kugoja kwa workstation ya watu wengine ambao wamegharimia uh, magari yao, wamelipa barua zote na kisha wamelipa county government ya Nairobi ni msemaji wa chama cha madereva wa teksi nchini Kenya akielezea kuhusu mgogoro wao na kampuni ya Uber. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni BMJ Muridhi. Karibu kwenye VOA Express alasiri ya leo. Vilevile vile tutaweza kukuarifu katika kipengele cha kero zangu, mwananchi mmoja wa Mombasa aeleza dukuduku lake kuhusu polisi kushindwa kuchukua hatua dhidi ya wabakaji. Sasa unakuta mtoto kama huyo, imenyamaziwa na imenyamaziwa kabisa. Huyo mtoto hakupelekwa polisi wala hakupelekwa hospitali wala mwenye alimbaka hakuchukuliwa. Sasa it is just kept quiet. Basi hayo ni baadhi ya yale tuliyokuandalia katika matangazo ya VOA Express alasiri hii ya leo, lakini kwanza kabisa tunaanza na habari za dunia. Msomaji wako ni BMJ wa Muridhi. Uchaguzi wa awali wa kutafuta wale watakaowania urais wa Marekani unafanyika leo Jumanne katika jimbo la New Hampshire. E, tayari zoezi la kupiga kura limeanza kwenye miji mitatu midogo. E, katika eneo la Dixville Notch, e, gavana wa jimbo la Ohio John Kasich amepata kura tatu na kumshinda mgombea mwenzake wa tiketi ya Republican Donald Trump ambaye amepata kura mbili seneta wa jimbo la Vermont ambaye anawania tikiti ya Demokratic alipata kura zote nne. Wawili hao Kasich na Sanders pia walimshinda ama walishinda katika eneo la Hart. Aliyekuwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani Hillary Clinton amemshinda mpinzani wake Bernie Sanders katika mji wa Millsfield na kupata ama kwa kupata kura mbili, huku Sanders akipata kura moja. Mrepublican Ted Cruz alimshinda Donald Trump kwa kupata kura tisa huku Trump akipata tatu katika mji huo wa Millsfield. Zoezi hilo la upigaji kura za awali bado unaendelea katika maeneo kadhaa ya New Hampshire na matokeo kamili yatatangazwa leo usiku. Umoja wa Mataifa umeonya kwamba leo Jumanne kwamba iwapo vikosi vya serikali ya Siria vitafaulu kuzunguka mji wa Aleppo, basi zaidi ya watu laki tatu huenda wasiweze kufikiwa na misaada ya kibinadamu. Uchunguzi uliofanywa na umoja huo kuhusu hali ilivyo nchini Siria umeonyesha kwamba uvamizi uliofanywa mjini Alepo tayari umekatiza juhudi za kupeleka misaada kwenye eneo kati ya mashariki mwa mji huo na eneo la kivuko lililo kwenye mpaka wa Siria na Uturuki. Iwapo vikosi hivyo vitaingia ndani zaidi basi huenda watu kati ya elfu mia moja na elfu mia moja hamsini wakatoroka makwao. Shirika la chakula ulimwenguni WHFP limesema leo kwamba linawapa chakula kwa dharura watu wapatao elfu ishirini na moja ambao walitoroka mjini Alepo na kukimbilia Azaz, kusini mwa mpaka wa nchi hiyo na Uturuki. Mkurugenzi alisema shirika hilo mkurugenzi ambaye anasimamia shirika hilo nchini siria jacob can ameitaja hali katika mji wa alepo kama iliyotete mno polisi nchini taiwan wamemkamata mjenzi wa jengo la makazi la ghorofa 17 ambalo liliporomoka kufuatia tetemeko la ardhi siku ya jumamosi ambalo liliwaua zaidi ya watu 40 lin mung hu ameshtakiwa kwama mshukiwa wa mauaji kufuatia shaka jinsi, ama kuhusu jinsi jengo hilo lilivyojengwa kutokana na maswali kuhusu mbinu na vifaa vilivyotumiwa katika ujenzi wa eneo hilo la Wigan Golden Complex. Hii imefuatia kuibuka kwa picha zinazoonyesha mikebe ya mabati na povu uh, iliyopatikana katika kuta za jengo hilo watu wengine wawili pia wanasakwa na polisi kuhusiana na tukio hilo. Zaidi ya watu mia tatu wameokolewa kutoka kwa vifusi vya jengo hilo huku wengine zaidi ya mia moja wakiaminika kuwa bado wamekwama humo. Waokozi waliendelea na shughuli za kuwatafuta wale waliokwama huku watu wanne zaidi wakiokolewa jana Jumatatu, akiwemo msichana mmoja mwenye umri wa miaka minane ambaye alikuwa amekwama kwenye vifusi kwa zaidi ya masaa ama saa sitini. Mnaendelea kusikiliza matangazo haya yakikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ikiwa ni VOA Express kutoka hapa jijini Washington. Polisi wa Ujerumani wamesema kwamba ajali ya treni iliyotokea kusini mwa nchi hiyo imesababisha vifo vya watu tisa na kuwajeruhi zaidi ya watu mia moja. Kampuni ya Meridian ilisema kwamba treni mbili ambazo inazimiliki zilihusika kwenye ajali hiyo baya iliyotokea katikati ya mji wa Kolbemo na Bad Ebling, takriban kilomita 60 kusini mashariki mwa mji wa Munich. Polisi wamesema zaidi ya watu 50 waliojeruhiwa wako katika hali mahututi. Mwendo kasi wa treni hizo wakati wa ajali na kitu gani hasa kimesababisha kugongana bado hakijajulikana. Vikosi vya Yemen na vile vya wanamgambo wa Al Qaida vimeendelea mapigano leo Jumanne katika mji wa kusini wa bandari ya, bandari ya Eden na kuwacha watu kadhaa wakiwa wamefariki. Mapigano hayo yametokea katika wilaya ya Mansura. Wakazi wamesema kwamba wanajeshi wa Yemen walikuwa wanawasaidia ama wanasaidiwa na ndege za muungano wa kijeshi unaoongozwa na Saudi Arabia, ambao umekuwa ukipigana kwa niaba ya Rais Abdu Rabu Mansur Hadi kwa zaidi ya mwaka mmoja sasa. Serikali inajaribu kupata udhibiti wa Aden baada ya kuwasukuma nje waasi wa, wa kihudhi mwishoni mwa mwaka jana. Wahudhi bado wanadhibiti mji mkuu wa Yemen, Sanaa, na sehemu nyingine za kaskazini na soko la hisa la Japan limeripoti lime kushuka kwa bei za hisa za Nikkei, ambayo ni ishara kwamba kushuka kwa bei za hisa huko katika eneo la Ulaya na Marekani huenda kukaadhiri masoko mengine ya hisa ulimwenguni kote kwa siku ya pili. Nikkei ilipoteza takriban ni pointi 918 ambayo ni asilimia 5.4, wakati kengele ya kufunga soko ilipopigwa jana Jumatatu, na kumalizia kwa pointi 16085. Hii ni mara ya kwanza kwa bei ya kampuni ya isa ya Nikkei kushuka kiasi hicho tangu mwaka wa 2013. na mara baada ya kusikiliza habari hizo za dunia, moja kwa moja tunaelekea kwenye ripoti zetu, na leo tunaanzia hapa hapa Marekani, katika jimbo la kaskazini la New Hampshire. Uchaguzi wa awali wa wagombea uraia uraisi wa vyama vya Republican na Democrat unafanyika leo hii katika jimbo la kaskazini mwa marekani la New Hampshire baada ya ule wa wiki iliyopita wa Iowa mwanahabari wetu Harison Kamau yupo jimboni humo na muda mfupi uliopita nilizungumza naye kujua kile kinachoendelea kwa sasa. tunashukuru Mungu kwa kwamba hali ya ha, hali ya, ya hewa haikubadilika kama ilivyotarajiwa. Kwa hivyo theluji haikumwagika tena usiku, kwa hivyo shughuli ziliendelea aa, kwa kawaida. Na nikiguguzia kidogo ni kwamba kuna sehemu ambazo zilifanya kuhesabu kura tu jana muda wa saa sita za usiku na sehemu yenyewe ni sehemu ndogo sana sehemu ambayo ina watu chini ya wakazi mia moja. Sehemu yenyewe ni karibu mpaka wa Canada na ni mji wa Dixville Notch, ambapo pale uh, tunaona kwamba uh, wale wa Republican, uh, uh, John Kasich aliweza kujishindia kura tatu huku Trump akimfuata kwa mbili, na kwa upande wa Democrats uh, Bernie Sanders aliweza kuongoza uh, akiwa na kura zake uh, ngapi? Aliweza kupata kura zake nne kura zake dhidi ya yu yule mpinzani wa karibu, yani Hillary Clinton hakuweza kupata chochote katika ule mji wa Dixville ambao ndio ulikuwa wa kwanza kufanya uh, kufanya kura. Lakini katika eneo hilo pia kuna sehemu zingine mbili, sehemu ya Hart na Millsfield, ambapo kwa jumla uh, yule Bernie Sanders aliweza kuongoza kwa kura kumi na mbili akifuatiwa kwa karibu na Hillary Clinton kwa kura saba na yule mgombezi pia wa Democrat Mak Stewart akaweza kujizolea zake mbili. Upande wa Republicans katika eneo hilo hilo la la Hart na Millsfield, ni kwamba Jeb Bush aliweza kupata moja, Kalifa Olina akajipatia moja, Makorubio moja na Ben Carson moja. Hivyo ndio mambo ama ripoti za kwanza kabisa zilivyo hapa New Hampshire, hali ikoje hii leo, ambapo uh, upigaji kura hasa utafanyika kwa kweli ya hali inaonekana ni shwari, kwa sababu kama nilivyokueleza hapo awali, hali ya hewa haikubadilika. Kwa hivyo mambo ni sawa, usafiri uko sawa, lakini sehemu nyingine nyingi za kupigia kura zinafanyika kuanzia saa kumi na mbili ama, zilifunguliwa vituo vilifunguliwa saa kumi na mbili rasmi jana. Katika ripoti zako uliweza kuzungumzia namna watu walivyokuwa na hamasa ya kushiriki katika zoezi hili la kupiga kura na kutoa maoni yao juu ya wagombea waliopo, unadhani wanachokizungumza asubuhi hii ya leo ni kwenda kujitokeza na kushiriki hasa katika kupiga kura na si kuzungumza tu? Kwa kweli wa, una, kama unavyosema ni kweli, wengi wana hamu ya kwenda kupiga kura, lakini mambo yanavyoonekana ni kwamba wakati huu labda wengi watashangazwa na mtazamo ama maamuzi ya wa wapiga kura. Wanaonekana wengi ni kama wameshachoka na wale vigogo wa kitambo, na wameshachoka choka na wale ambao wana majina yanayojulikana kihistoria. Ni kama wameamua labda pengine kujaribu wale wageni wakifikiri labda wataleta sera mpya ama uongozi mpya ambao hawajauona. Katika mikutano yao ya kampeni ya mwisho wagombea wa Republican na Democrat, ni nini hasa ambacho walikuwa wakigusia? Kama kwa kweli jambo ambalo nililiona ama kuliku, kulishuhudia kutokana na matamshi ya kila mmoja wao ni kwamba wengi waliahidi wale wapiga kura kwamba watawatetea, wata, yani, wale wananchi wa kawaida ama yule raia wa kawaida, wengi wakiahidi kwamba bima za afya zitateremshwa, wakiahidi pia kwa wanawake na wanaume na wengi wao wakisema kwamba wanahakikisha kwamba wengi wana uhakika wa maisha hata baada ya kutaafu. Unavyoona hali ya maandalizi, unadhani mpaka muda gani wa hapo tayari pengine matokeo yatakuwa yamekwisha tangazwa? Sasa ninavyojua idi ni kwamba katika sehemu zingine kama nilivyokuambia, sehemu ya kwanza iliyofanya uchaguzi, sehemu ya ya ya kule Dixville, ilikuwa na wapiga kura wachache sana na ilichukua muda wa nusu dakika. Ile ni historia, ilifanyika saa sita usiku. Lakini katika sehemu zingine Utakumbuka uta, itazingatiwa kwamba lazima uh, kila mpiga kura ajitambulishe, lazima atoe kitambulisho cha uh, cha New Hampshire ama cha, cha serikali ambacho kinatambulika. Kama ni mwanafunzi, lazima awe na kitambulisho cha shule ambayo imeidhinishwa, lakini pale kuna jambo ambalo huwa linafanyika kama iwapo yeye atakuwa anashukiwa yule mpiga kura, kuna njia ya kuweza kumpinga kupiga kura, naye pia ana njia ya kujitetea kwa kujaza fomu. Kwa hivyo kama kutakuwa na matatizo labda ya utambulisho, labda katika sehemu zingine, ule muda unaweza ukawa mrefu zaidi, lakini tunatarajia kufika jioni, labda mwendo wa saa kumi na mbili, labda zaidi ya asilimia hamsini ama labda hata sitini ya matokeo yatakuwa ya yametokea. ni mwanahabari wetu Harison Kamau basi akizungumza nami kuhusiana na uchaguzi huo. Na moja kwa moja tunaelekea huko nchini Kenya. Chama cha madereva wa taxi nchini Kenya kimetoa mapendekezo ya kina na kuainisha suluhisho la mgogoro wao na kampuni ya Uber inayotoa huduma kama taxi. Muda mfupi uliopita, niliongea na msemaji wa chama hicho Ashford Mwangi na kuelezea kwa kina mgogoro huo. Yeye mwenyewe anataka alipishe bei ambayo ni ya chini sana, sababu hana uchungu halipii hizi magari uh, barua ambazo zinahitajika kama kwa idara za Kenya. Sisi tunalipa kama ni NTSA, National Transport and Safety Authority. Yeye hana gari ambayo anaenda kupeleka pale kwa garage, sisi tuna magari na huwa tunapeleka magari yetu kwa garage. Shinda nyingine ni kwamba yeye hahitaji kucomply kwa kitu chochote, manake gari anazichukua kwa Wakenya Wakenya ambao ni Wakenya walio na pesa zaidi, sio kwa yule mwananchi wa kawaida utapata. Tumechunguza na tumejua ya kwamba hizi magari ama wale ambao wamepeleka magari kwa hii kampuni ya Uba ni watu ambao wana fedha nyingi sana hapa nchini Kenya. Utapata ni waubo fulani na singelipenda kuelezea zaidi maanake si, shida yetu sio wenye magari. Ni kitu gani hasa ambacho mnataka serikali ya Kenya ifanye kwa kampuni hiyo ya Uba? serikali yetu tunataka watuite pamoja na tujue suluhisho ni nini. Utakapokutana na watu kutoka serikalini na watu wa Uba, ni mapendekezo gani hasa ambayo utayawasilisha ambayo nyinyi mnayotaka yafanyike? Kitu cha kwanza ni lazima mwenye Uba awe na workstation yake, lakini mwenye Uba anataka aende aingie pale mjini atoke pale mjini akukuja kama ni pale Westlands, anataka kuintrude kwa workstation. Sisi tunasema kitu ya kwanza, na anataka kugoja kwa workstation ya watu wengine ambao wamegharimia uh, magari yao wameripa barua zote, na kisha wameripa county government ya Nairobi. Jambo la pili, lile lingine ni ile binu yake, kama vile nilivyosema mwanzo ya ukiritiba, hatutakubali akuje aangushe bei, ndiposa sisi um, uh, ambao tuko katika hii sekta ya uchukuzi tuondoke. Tukishaondoka apandishe bei kama vile amekuwa akifanya katika nchi zingine. Jambo lingine, hata kama leo tungeamua sisi wote wa Kenya ambao tunafanya hii kazi ya uchukuzi tuingie uba, hatuwezi kuingia, maanake anasema ile gari ambao ni anataka mzee sana ni ya mwaka elfu mbili na tisa katika nchi ya Kenya gari ya mwaka elfu mbili na tisa ni kwa usajili ni aidha aidha KCC, KCD, KCE na KCF. Na yule Mkenya ambaye hawezi kujimudu kununua hiyo gari ya mamilioni amenunua ile kagari mzee na imeidhinishwa, imekaguliwa na NTSA, ikasemekana inaweza fanya kazi Kenya. Huyu na yeye tunamwambia nini? Tunamtoa katika kazi yake, tunasema ubadi anafaa manake, maanake ako na magari mpya. Hiyo tunapinga ndugu yangu, na tutaendelea kupinga mpaka hivi sasa. Je, serikali wamesha waambieni lolote katika madai yenu ambayo pengine me, kwa namna moja ma nyingine imeyawasilisha kwao? tunatarajia kufanya mkutano na serikali kwa sababu siku zetu ambazo tulitoa za makataa bado hazijatimia, na kwa hivyo tukifanya mkutano na serikali na tuerewane. Haya, basi, msikilizaji. Huyo ni Ashford Mwangi, msemaji wa chama cha madereva wa taksi nchini Kenya. Moja kwa moja sasa tunaelekea katika burudani ya muziki, na leo tunaelekea nchini Nigeria. Nigeria namwona Galaxi MC Galaxi anasema nek u nek, tupate ngoma hapa <muchos> yeah, tunatoka huko Afrika ya Magharibi. Vipi Idi, unasikiaje mziki huo? yeah, mziki mzuri kabisa. MC Galaxy na muda, unaona unakimbia. Kweli unakimbia wapi sasa? <muchos> Kweli unakimbia, kweli unaelekea wapi sasa? Na ni kama nilivyokuarifu, msikilizaji, katika baadhi ya habari zetu hapo mwanzo, ni kwamba wasiria wanaokimbia mashambulizi ya anga ya rasia au mapigano kati ya wanajeshi wa serikali ya Syria na waasi wanazidi kukusanyika kwenye mpaka wa Uturuki. Wakati huo huo, ripoti ya Umoja wa Mataifa inaeleza kwamba wafungwa walioshikiliwa na serikali ya Syria wanauliwa kwa kiwango kikubwa. Mkamiti kibayasi anaisoma ripoti ya Zatika Hook Maelfu ya wasiria wameweka kambi kwenye kituo cha kaskazini kuvuka mpaka kuingia Uturuki kukiwa na baridi kali baada ya kukimbia mashambulizi ya serikali katika siku chache zilizopita. Damascus imetishia kuzidisha mashambulizi kama Uturuki na Saudi Arabia watapeleka vikosi kuwasaidia upinzani. We ask our brother president Erdogan to open a humanitarian corridor Tunamwomba ndugu zetu Rais Recep Tayyip Erdogan wa Uturuki kufungua njia ya kupita binadamu na msaada. Angalia wanawake na watoto hapa, wamekimbia kwa sababu ya mashambulizi mabaya ya Rusia. Kundi moja la kutetea haki za binadamu la Siria linasema raia angalau kumi waliuawa katika mashambulizi yasiyo sita ya mabomu yanayofanywa na Rusia huko Alepo hiyo jana. Baadhi ya watu waliojeruhiwa katika mashambulizi wanapatiwa matibabu katika hospitali za Uturuki. Have now in an area near the... Kiasi cha wasiria mia tatu hivi sasa wamekusanyika katika eneo moja karibu na mpaka na Uturuki. Bila shaka, kama kawaida, tutatoa msaada kwa ndugu zetu wa Siria na kuwakubali kama ikibidi idadi kubwa ya wahamiaji kuwahi kuonekana kutoka Syria na kwingineko wameondoka Uturuki kwenda Ulaya na kusababisha mzigo kwa nchi ndogondogo wanazopita wakati wakielekea magharibi. Vilevile, mataifa tajiri ya Ulaya ya magharibi yanasema hayawezi kukabiliana na wahamiaji wengi wanaoingia. Wa Syria wanaokimbia nyumba zao, wanataabika na baridi, njaa pamoja na vifo wanapokuwa njiani. Chancellor wa Ujerumani Angela Merkel amefanya safari yake ya pili huko Uturuki tangu Oktoba mwaka jana kuzungumzia tatizo la wakimbizi. Wachunguzi wa kimataifa hapo jana walichapisha ripoti inayoeleza kwamba maelfu ya wafungwa wameuliwa au kupigwa hadi kufariki au kuachwa na njaa huko Siria mnamo kipindi cha miaka mitano ya vita vya wenyewe kwa wenyewe. Unasikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Moja kwa moja tunaelekea katika ushauri shida zile tuko nazo, saa zingine mtoto anaweza kuwa amebakwa ndani ndani huko, saa zingine umepata ripoti, ukienda polisi wanakuambia gari imeenda patrol, ukienda kwa AP gari imeenda patrol, unakuta sasa hakuna gari ya kwenda kuchukua mtoto kama huyo. Mfano napeana jumapili hii ilikuweko, nilipigiwa simu na chifu akaniambia kuna mtoto amebakwa Vukani, kwa hivyo tuangalie vile tutaenda kumchukua. Nikamwambia chifu, mimi jumapili nilikuwa kanisani, akaniambia ameenda polisi akakuta gari iko patrol, ameenda pia akakuta gari iko patrol. Sasa mtoto hakuna mtu angemchukua huko, maanake sisi hatuna pesa mifukoni mwetu ya kwenda kufuata huyo mtoto tumlete mpaka mpaka polisi, ndiyo kesi ianze pale, tumpeleke hospitali. Sasa unakuta mtoto kama huyo imenyamaziwa na imenyamaziwa kabisa. Huyo mtoto hakupelekwa polisi wala hakupelekwa hospitali wala mwenye alimbaka hakuchukuliwa, sasa it is just kept quiet. sasa zile challenge kubwa tunapata ni kama hizo na zingine nyingi kama hizo, watoto wengi wanapotelea Mtu hata anaona nikiripoti mimi sitasaidika, so anaona afadhali ya nyamaze na, na shida zake. So what we are asking our county government itusaidie zile organization ndogo ndogo zinafanya kazi na watoto, at least waweke mfuko kando. Wakati kesi kama hiyo imepatikana, mtu anaweza kwenda kwa ule mfuko akachukua, at least hata kama ni pesa chache, ukaenda uka rescue huyo mtoto ukamleta na ukaweza kwenda kuchukua yule defiler, ukamleta polisi and the case goes on, lakini sasa we have a lot of challenges manake Hakuna, hatuoni mtu wa kutuangalia, hakuna organization iko na pesa for now hizi ndogondogo za mashinani, na hakuna gari ya serikali. Ile iko moja iko Msambweni na children officer, na lazima awe nayo manake yeye pia ana kazi nyingi. Ile ingine iko na children coordinator Kwale, na yeye pia ana kazi nyingi. Kwa hivyo hapa Ukunda katikati hapa hatuna gari yoyote, so ile kitu imetusikitisha sisi ni kesi kama hiyo ya Vukani imenyamaziwa na imeisha na imeisha, na huo mtoto yuko sasa Of that child. Hiyo ni kero sana. Kwa hivyo tunauliza county government isaidiane na national government ili tuone watoto wetu wa Kwale wameweza kusimama. Katika historia ya watu weusi hapa Marekani, leo Februari 9 mwaka 1971, Satchel Paige mchezaji wa baseball Marekani mweusi aliingia katika kumbi ya Hall of Fame akiwa mmoja wa wachezaji weusi wa waliocheza enzi za ubaguzi wa rangi nchini humo na kutia fora kabisa katika mchezo huo. Februari 9 mwaka 1944, mwandishi vitabu maarufu Alice Walker alizaliwa katika mji wa Eatonton katika jimbo la Georgia. Alice Walker ni mwandishi wa kitabu maarufu cha Color Purple ambacho kilitengenezwa sinema iliyochezwa na Whoopi Goldberg na kujipatia tuzo za Oscar. Na siku kama ya leo mwaka elfu tisa mia hamsini na mbili Mwandishi Ralph Ellison alishinda tuzo ya uandishi wa taifa kwa kitabu cha The Invisible Man ambacho kilikuwa kinaelezea maisha ya mtu mweusi hapa nchini Marekani, kama mtu ambaye haonekani ingawa anafanya mambo mengi katika jamii. Naam, basi, mwanzo kabisa alikuwa ni mwamoyo Hamza akikupa yale e, zile kumbukumbu kumbu za mwezi kwa kumbukumbu kumbu ya watu weusi hapa Marekani. Moja kwa moja katika yavumayo mitandaoni na mkamiti kibayasi. Habari iliyovuma kwenye mitandao hii leo ni kuhusu hali ya kisiasa huko Zanzibar. Tishio la chama cha upinzani CUF kutoshiriki uchaguzi wa marudio limezidi kuiweka Zanzibar njia panda kutokana na vizingiti vya kikatiba vinavyoongoza kuundwa Serikali ya umoja wa kitaifa. Serikali hiyo iliundwa kwa lengo la kumaliza mgogoro wa kisiasa ulioibuka kufuatia uchaguzi wa mwaka 1995. Kwa mujibu wa gazeti la Mwananchi, uwezekano wa kuendelea kuwepo na serikali ya kitaifa ni mdogo kutokana na hali iliyopo hivi sasa. Ikiwa ni takriban miezi mitatu tangu uchaguzi wa Oktoba 25 mwaka jana ulipofanyika na baadaye matokeo kufutwa, kumekuwa na hali ya sintofahamu juu ya kile kitakachoendelea visiwani humo katika mitandao ya kijamii wakichangia maoni yao. Huyu hapa Sereri Bichwa anasema tuzidi kutafuta suluhisho kwa amani na kuwaomba CUF washiriki uchaguzi. Khadija Msireli anasema kuna haja ya kumpigia mtu au chama magoti, tarehe ikifika tupange mistari tukapige kura zetu kwa mara nyingine. Zuberi Aichi anasema kura tulishapiga, sasa ni kura gani inayotakiwa kupigwa tena? Sijaelewa. Arnold Masawi anasema kura ni muhimu kupigwa na pia vyama vinavyosimamisha wagombea wawe makini kuona kinachoendelea ili kuondoa mtafaruku. Moza Swedi anasema sioni kama kuna dalili ya kuwepo serikali ya umoja wa kitaifa. Basi ni hayo tu niliyokuandalia hivi sasa katika yavumayo mitandaoni, kwake BMJ Muridhi na Idi Ligongo. Basi BMJ Muridhi anakusomea muktasari wa habari hivi sasa. Uchaguzi wa awali wa kuwatafuta wale watakaowania urais wa Marekani unafanyika leo Jumanne katika jimbo la New Hampshire. Umoja wa Mataifa umeonya leo Jumanne kwamba iwapo vikosi vya serikali ya Siria vitafaulu kuzunguka mji wa Alepo, basi zaidi ya watu laki tatu huenda wasiweze kufikiwa na misaada ya kibinadamu. Polisi nchini Taiwan wamemkamata mjenzi wa jengo la makazi la ghorofa kumi na saba ambalo liliporomoka kufuatia tetemeko la ardhi E, siku ya Jumamosi ambalo liliwaua watu 40. E, polisi wa Ujerumani wamesema kwamba ajali ya treni iliyotokea kusini mwa nchi hiyo imesababisha vifo vya watu tisa na kuwajeruhi zaidi ya watu mia moja. Shukrani kwa kutusikiliza alasiri ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, msimamizi wa matangazo ni Abdul Shakur Abudi, mwelekezi Dan Brown. Mimi ni Idi Ligongo Mwenzangu. Na mimi BMJ Muridhi kutoka hapa Washington DC, tunakuambia shukrani kwa kutusikiliza na alasiri njema.