Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika yanayoanza saa 11 alfajiri saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Sandey Shomari nami ni Meri Mgawe. Tunawakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano Februari 10 mwaka 2016. Karibuni na katika matangazo yetu ya leo, kampeni za kugombea urais huko Komoro za pamba moto. Je, hali koje? Kila mtu anasema yeye ndo tayari zaidi kuliko mwenzake. Mpaka sasa wanafanya mikutano mbalimbali vijijini, lakini hakuna jambo ambalo kwa kweli wanamshindania mpaka sasa. Katika habari nyingine, katika Kumekucha Afrika hivi leo ni kinyang'anyiro cha kugombea uteuzi wa kugombea urais wa Marekani kwa wa Republican na Wademokrat katika jimbo la New Hampshire, hali ilikuwaje? kuna wale wapiga kura wanaoitwa independent ambao hawako upande wowote ni zaidi ya asilimia arobaini, na inasemekana kwamba masaa ya jioni, ni wakati watu walidhani kwamba kura zimekwisha, ndio wengi wao walijitokeza na wakafanya maamuzi. Hizo ni baadhi tu ya habari zilizokuandalia kwa leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu pia yanasikika kupitia tovuti ya anwani www voa swahili com lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye Mary Mgawe. Katika habari za dunia, msosialisti wa chama cha Democratic Bernie Sanders na bilionea mzungumzaji sana wa Republican Donald Trump wameshinda uchaguzi wa awali wa kugombea uteuzi katika jimbo la New Hampshire, kwa mujibu wa vyombo vya habari vilivyobashiri hivyo ni kuhakikisha ushindi wao katika kugombea urais Marekani kwenye uchaguzi wa awali. Dakika chache baada ya vituo vya kupigia kura kufungwa, vyombo vikubwa vya habari vya Marekani vilitangaza kuwa Sanders na Trump wameshinda licha ya kwamba wapiga kura wengi walikuwa bado wamepanga mstari katika baadhi ya vituo vingine kwa ajili ya kupigia kura. Katika asilimia kumi na nne ya kura zilizohesabiwa Sanders alikuwa na asilimia hamsini na sita ikilinganishwa na asilimia arobaini na mbili za Clinton. Kwa upande wa Republican, Trump alikuwa na asilimia thelathini na nne ya kura wakati mshindani wake wa karibu, gavana wa Ohio John Kasich, alikuwa na asilimia kumi na sita. Vikosi vya Yemen na wanamgambo wa Al Qaida wamepigana Jumanne huko Yemen kusini mwa mji wa Aden na kusababisha vifo vya watu kadhaa. Mapigano yalizuka katika wilaya ya Mansoura. Wakazi katika eneo hilo wanasema vikosi vya Yemen vilikuwa vinaunga mkono mashambulizi ya anga ya pamoja yanayoongozwa na Saudi Arabia, ambapo wamekuwa wakipigana kwa niaba ya rais Abdi Mansur Hadi karibu mwaka mmoja sasa. Serikali inajaribu kuimarisha udhibiti huko Aden na kusukuma nyuma waasi wa, wa Houthi tangu mwishoni mwa mwaka jana. Waasi hawa wa Houthi wa bado wanadhibiti mji mkuu wa Yemen, Sanaa, na maeneo mengine ya upande wa kaskazini. Polisi imesema ajali ya gari moshi iliyotokea jana kusini mwa Ujerumani imeua watu wawili na kujeruhi wengine takriban mia moja. Ajali hiyo ilihusisha magari moshi mawili ambayo aligongana uso kwa uso. Ajali ilitokea karibu na Bad Aibling karibu takriban kilomita 60 kusini mashariki mwa Munich. Chanzo cha habari bado hakijaelezwa. Na kuporomoka kwa bei za mafuta kumeteremsha uchumi wa nchi nyingi zinazosafirisha mafuta, na mzalishaji mkubwa wa mafuta barani Afrika Nigeria nayo na pia imekumbwa na hali hiyo. Mwandishi wetu Chris Stein ametuletea ripoti inayosomwa hapa studio na Aida Isa. Mafuta yanachangia takriban asilimia sabini ya pato la serikali ya Nigeria na inachangia takriban asilimia tisini na sita ya pato lake la usafirishaji nje, lakini sio kama ilivyokuwa. Katika miaka iliyopita mafuta ilikuwa yakiuzwa dola mia kwa pipa, lakini bei sasa imeanguka na kufikia dola 35 kwa pipa. Kushuka kwa bei kumewatia wasiwasi wachambuzi. Bismarck Rewane ni mchambuzi wa masuala ya fedha, anasema hatari ya kuporomoka kwa bei ya mafuta ni janga kubwa. Ikiangaliwa katika mtazamo wa kujiandaa na janga hilo, Rais Muhammadu Buhari alishinda uchaguzi mwaka jana akiahidi kubadilisha utajiri wa Nigeria. Alipendekeza bajeti inayozidisha matumizi kwa takriban robo na kuwekeza katika miundo mbinu. Uwekezaji huo unahitajika kote nchini Nigeria, hususan kaskazini mashariki wa ambako wanamgambo wa kundi la Boko Haram wamechoma moto miji na kuharibu vijiji. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC. Mwenyekiti wa Umoja wa Afrika Dr Nkosazana Dlamini Zuma amepitisha kupelekwa ujumbe wa muda mfupi wa ufuatiliaji katika uchaguzi wa urais kwenye visiwa vya Komoro unaotarajiwa kufanyika Februari 21 mwaka huu. Wafuatiliaji hawa wanatarajiwa kwenda Moroni huko Komoro Februari 17 na watakuwepo nchini humo hadi Februari 27. Ujumbe huo wa Umoja wa Afrika katika ufuatiliaji wa uchaguzi utaongozwa na Dr Muhamed Monsef Mazouki, rais wa zamani wa Tunisia, huku kukiwa na jumla ya wafuatiliaji arobaini. Taarifa zaidi tutawaletea katika matangazo haya. Na rais wa Chad, Idris Deby, amesema Jumanne kwamba atagombea tena muula wa tano katika uchaguzi wa Aprili, na kuahidi kurejesha kiwango cha ukomo wa kuongoza kama atachaguliwa. Debi alinyakua madaraka kwa njia ya mapinduzi mwaka 1990 Kiwango cha kuongoza kama rais kilivurugwa mwaka 2005 baada ya vita baina ya Wakristo na Waislamu ilipozuka. Misingi ya kiwango cha kuongoza kama rais kwa mujibu wa katiba, lazima irejeshwe. Debi alisema hayo katika mkutano wa kisiasa Jumanne. Hivi sasa hakuna kinachotuzuia sisi, kubaki katika mfumo ambao hubadilisha viongozi, inakuwa ni vigumu. Amesema maisha ya taifa yalikuwa hatarini wakati kiwango cha kuongozwa kilipofutwa mwaka elfu mbili na tano. Chad imekuwa mshirika mkubwa katika mapambano dhidi ya kundi la wanamgambo na Boko Haram katika nchi jirani ya Nigeria. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na habari iliyopewa uzito wa juu ni kinyang'anyiro cha uchaguzi wa awali wa vyama vyote hapa Marekani wa Republican na wa Demokrat. Leo hatimaye wamefikia tamati huko katika jimbo la New Hampshire, na baada ya kampeni kali za vyama vyote hivyo, kura zimepigwa na washindi wamepatikana. Muda mfupi uliopita nimezungumza na mwenzangu Harrison Kamao aliyeko New Hampshire, na kwanza kutaka kujua hali ikoje baada ya washindi kutangazwa katika jimbo hilo. Nakwambia kuambia sande, mambo yalivyo hapa ni kwamba mambo hapa yamekuwa ni mambo yanayochanganya. Kuna furaha na wengine, kuna mshtuko kwa sababu. Kwa upande wa Demokrat, chama cha demokrasi, ni kwamba yeye Sanders ameweza kuibuka mshindi dhidi yake Hilary Clinton na ni kwa asilimia kubwa ijapokuwa bado kura zinaendelea, lakini sasa Sanders kwa kweli yuko mbele sana. Na kwa upande wa Republican pia wengi wameshangaa, wame- wameshangazwa na ushindi wake Donald Trump. Uh, na hata wengine hawakutarajia kwamba John Kasich angekuwa wa pili. Lakini sasa hata mshangao zaidi ni kwamba Ted Cruz aliyedhaniwa kwamba atakuwa wa tatu hakupata ile nafasi. Nafasi yenyewe imechukuliwa na Jeb Bush. Kwa hivyo haya ni matokeo ambayo yanashangaza wengi na kamwe hayakutarajiwa kutokea hivyo. Eh, lakini kamao kama unavyosema, kura bado zinaendelea kuhesabiwa, na mambo yanaonekana kwamba ni dhahiri kwamba mama Hillary Clinton ameshindwa huko. Na ni dhahiri kwamba kwa upande wa Republicans Donald Trump ameshinda eh, upande wa New Hampshire. Je, pengine kwa uchunguzi wako ulivyozungumza na watu mbalimbali leo, kabla ya wakati wanapiga kura, nini ambacho uliweza kukiona? Nafikiri kitu ambacho kilikuwa cha muhimu na cha msingi ni mfumo wa kampeni. Kampeni za wakati huu inaonekana kuna wale ambao walienda kwa zile kampeni za kitamaduni, zile za kitambo, kampeni za kuzungumza na watu, ilhali wengine wametumia teknolojia katika hali ya kampeni, ikawa kuna wale walitumia mitandao sana na kwa upande wake amejaribu zaidi kutumia mitandao hasa kwa vijana. Akatumia Instagram, akatumia mitandao kama WhatsApp, akatumia mitandao hata ya Facebook, akawa kwamba yeye amepeja kimitandao, licha ya kuwa hakuweza kutembea katika jimbo lote. Naye Hilary Clinton alitegemea umaarufu wake na labda jina, na ikawa kwamba kampeni nyingi zilifanyiwa chini kwa chini kama wanavyosema kupitia mitandao. Na pengine kwa upande wa chama cha Republican, Donald Trump alikuwa akiongoza kwa muda mrefu New Hampshire mpaka hatimaye ameweza kupata ushindi kama ilivyokuwa inatabiriwa na kura za maoni. Lakini hii nafasi ya pili, kama unavyosema hivi tunavyozungumza, kura zinaendelea kuhesabiwa, lakini kuna ushindani mkali kwa John Kasich, gavana wa Ohio, Jeb Bush aliyekuwa gavana wa zamani wa Florida, Ted Cruz na Marco Rubio. Hawa watu wanne wamekuwa wanashindana sana kwenye hii nafasi ya pili. Ni nini ambacho umeona kwenye kampeni za watu hawa ambacho pengine kimekuonyesha kwamba mm, pengine huyu fulani angeweza kwenda juu zaidi ya mwenzake? ambacho nitakuambia ni kwamba Trump alikuwa tayari hata kabla ya kuenda kule Iowa na kabla ya hata kuja hapa new Hampshire, alikuwa yeye mwenyewe amepata nafasi kubwa sana kwenye vyombo vya habari hususan televisheni, na ikawa kwamba yeye, wengi, nilipokuwa natembea maeneo fulani fulani, walisema kwamba wanampenda kwa sababu yeye huongea kilicho ndani ya moyo wake. Wanasema kwamba yeye anavyosema ni kama anamaanisha, wakisema kwamba wanasiasa wengine labda wanafanya mambo kutokana na msukumo ama ushawishi wa vigogo labda wale wa kibiashara ama labda wale ambao wanawafadhili. Kwa hivyo ikawa kwamba imani kubwa ya watu ilikuwa imeshaegemea, uh, egemea kwa upande wa Trump, na kwa hivyo kwangu mimi sijashangazwa sana na ushindi wake Trump maanake wengi walisema Trump watamtegemea. Lakini sasa mtu ambaye anaajabisha ni yule John Kasich kwa sababu inaonekana yeye alifanya pia kampeni za chini kwa chini ambazo wengi hawakujua kwamba amefanya, labda kupitia mitandao na akawa wamepenya zaidi ya watu walivyodhani, na ninaimani nina kwamba hata ye Ted Cruz ameshangazwa na mambo ya kesi katika matokeo ambayo yanaendelea kutokea. Naam, kama unavyosema Ted Cruz alikuwa akitegemea sana wale watu wa makanisa ambao walimpa ushindi kule Iowa, lakini huku nyuhamsha ya mambo yako tofauti kidogo na kule Iowa, pengine wewe kwa uzoefu uliozunguka hapo New Hampshire, umezungumza na watu tofauti, nini ambayo umeona kwa hawa wapiga kura walioko hapo New Hampshire? Uh, jambo ambalo ni tofauti kabisa na ambalo ningetaka watu wafahamu ni kwamba kule Iowa ilikuwa ni kwamba kulikuwa ni wajumbe ndio walikuwa wanachaguana, hapa ni wapiga kura wote lakini sasa, kitu ambacho kimeajabisha kila mtu ni kwamba kuna wale wapiga kura wanaoitwa independents ambao hawako upande wowote wa, wako katikati, aidha wanaweza wakapigia kura, kura upande wa, wa wa Democrats, ama wakapiga kura upande wa Republican, na sasa inasemekana kwamba asilimia yao ni kubwa sana ya ushawishi wa upiga upigaji kura katika jimbo la New Hampshire, maanake ni zaidi ya asilimia arobaini, na inasemekana kwamba masaa ya jioni kufikia jioni, wakati watu walidhani kwamba kura zimekwisha, ndio wengi wao walijitokeza na wakafanya maamuzi. Kwa hivyo inaonekana walipokuwa wamechukua muda bila kupiga kura, walikuwa wanajadiliana miongoni mwao na ndipo labda baadaye walipoamua, sasa tuende tukapiga kura, waliwapigia kura wale ambao hakuna yeyote yaliyezamia. Ni Harrison Kamau akizungumza nasi kutoka jimbo la New Hampshire. Matangazo ya Kumekucha Afrika yanakujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi, yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Jenerali mmoja wa Bosnia aliyeshitakiwa kwa makosa ya mauaji ya halaiki, uhalifu wa vita na uhalifu dhidi ya binadam amefariki huko The Hague Jumatatu jioni, amesema hayo msemaji wa mahakama ya uhalifu ya Umoja wa Mataifa ya Yugoslavia. Kiongozi huyo wa zamani wa kijeshi katika jeshi la Bosnia Serb, Zako Tolimir, mwenye umri wa miaka 67 alihukumiwa kifungo maisha jela kutokana na uhalifu wakati wa mauaji ya halaiki yaliyopelekea vifo vya Waislamu elfu nane wanaume kwa vijana kwenye mji wa Srebrenica, mashariki mwa Bosnia. Na shirika la habari la serikali nchini China, Shinwa, limeripoti kuthibitishwa kwa kesi ya kwanza ya maambukizo ya virusi vya Zika. Shinwa imenukuu shirika la afya la taifa na tume ya kupanga uzazi jana Jumanne kwamba virusi hivyo vilipatikana kwa mwanaume mmoja mwenye umri wa miaka thelathini na nne aliyekuwa ametoka Venezuela kwenda Gangzian katika jimbo la Jiangze. Mtu huyo amezuiliwa ndani na kupatiwa matibabu katika hospitali moja tangu Februari sita mwaka huu, baada ya kutembelea Venezuela mwezi uliopita. Mtu huyo ameonyesha dalili za kuwa na homa, kichwa kuuma na kizunguzungu tangu Januari 28 kabla ya kurejea nyumbani kwake mwishoni mwa wiki. Hivi sasa anaendelea kupata nafuu akiwa na joto la kawaida la mwili na vipele kidogo. unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC kupitia Sauti ya Amerika. Unaweza ukasikia pia matangazo haya kupitia www.voaswahili.com vile vile Facebook na Twitter. Sasa naona tumetoka hapo awali kwenye siasa za za Marekani, Marekani sasa sasa hivi hivi tunaelekea wapi? Nam, kutoka hapa Marekani tunaelekea mpaka barani Afrika, huko Komoro, ambapo hivi sasa tunaambiwa kampeni za uchaguzi katika visiwa hivi vya Komoro imepamba moto ikiwa imebaki karibu wiki mbili kabla ya duru ya kwanza ya uchaguzi mkuu wa rais, bunge na magavana. Kuna wagombea wapatao 25 wa kiti cha rais. Hawa wanajaribu kupata kura za wakazi laki tisa wa visiwa vitatu vinavyokabiliwa na hali mbaya ya uchumi, ukosefu wa miundombinu, ukosefu wa ajira na rushwa. Mwenzangu Abdu Shakur Abud alizungumza na Muhamed Mshangama mchambuzi wa masuala ya kisiasa mjini Moroni, na kwanza kumuuliza ni masuala gani muhimu yanayozungumzwa na wagombea ya uchaguzi katika visiwa hivyo. Wampinzani wanavyosema hajatokea jambo ambao unaweza kusema ni wanashindana zaidi, kila mtu anasema yuyo ndo hoyari zaidi kuliko mwenzake. Mpaka sasa wanafanya mikutano mbali na mbali vijijini, lakini hakuna jambo ambalo kwa kweli wananshindania mpaka sasa. Mimi tuna, tunaona wako tuseme watu watano hivi, manake ndio wanaonekana kama labda ukiona labda ndio wanafanya maandamano na mikutano mikubwa, waliojipanga, wanyemvuu pesa na wanaingia kila pahali. Na ukiangalia kuna tetesi kwamba huenda tume ya uchaguzi inapanga njama ya kuiba kura au kumpendelea wa makamu Rais Mamadu aweze kushinda. Je, kuna ukweli wowote huo? Siwezi kusema, sijui, isipokuwa kuna wanachama wao walikuwa wamefukuzwa na rais na dikri, manake kwa sababu walikuwa wapinzani wa huyu rais Dr. Jaza. Walikuwa wanasema kuwa mambo haendi vizuri, na wao wanaogopa kuwa hili ni hisenii, haipangi vitu vizuri, itakuwa rahisi ya, ya kuiba manake basi rais kaja akawafukuza, lakini constitutional court ndo wamewarejesha sasa. Kwa hivyo inaipatia nguvu tume ya chaguzi kuwa na watu ambao wanapinga mwenendo wa watu wanaunga mkono serikali ndiyo. Lakini uh, ukizungumza na hao watu wawili waliosema, wanasema wamerejei, lakini hawawezi hawafanyi kazi vizuri mane hawapewe fursa ya kufanya kazi ndo vilevile, maanake wamerudi, constitutional court imewarejesha lakini hawapewi fursa ya kufanya kazi. na mikutano inaonekana watu wanakwenda kwa wingi. Je, watu hao wa wote wanaweza kujitokeza katika uchaguzi? Ndo hatujui kwa sababu kama unavyosema hapa, unaweza kuona watu wanakwenda katika, unajua tena katika nchi vijana, hasa ikiwa uchaguzi hapa inakuwa kama Ati kidogo maanake, wanapata magari bure, wanasaidiwa wan... ina, inakuwa kama vile vile pekee. kwa hivyo uh, lakini japo hivyo unaweza kuona nani ana, anaweza kuvuta watu. Kwa hivyo labda tuseme ishirini eh, kwa mia ni watu ambao wanakwenda katika mikutano yote, lakini mpaka sasa tunaona kwa nini hii, haya mikutano uh, ya Bwana Mamadu Muhamed Ali Saleh Fahmi Said Ibrahim na na mwinyi uh, ina nguvu sana hawa watatu hawa ni Mohamed mshangama mchambuzi wa kisiasa akizungumza na sauti amerika kutoka moroni huko komoro na shirika la chakula duniani WFP limeanza kugawa vyakula kwa maelfu ya watu wanaokimbia mapigano makali na mashambulizi ya anga huko aleppo na maeneo mengine kaskazini mwa siria sande shomari anayesoma taarifa ya Lisa Shlein kutoka jeneva Umoja wmataifa ripoti zaidi ya watu 30 wamekimbia makazi yao kutokana na mabomu yasiyokwisha huku Alepo na wamekwama mpakani upande wa Siria na Uturuki. Mashirika ya misaada yanasema raia wengi, wengi wao wakiwa wanawake na watoto, wao katika hali mbaya ya uhitaji wa chakula na makazi. Shirika la WFP na ripoti limesafirisha chakula kutoka Uturuki kuelekea mji mdogo wa Azaz kaskazini magharibi mwa Siria na pia kilomita 30 kaskazini magharibi mwa mji wa Aleppo. Wakimbizi zaidi wanatarajiwa kuongezeka ikiwa mapigano yataendelea. Msemaji wa WFP Bettina Luscha anasema chakula zaidi kitagawanywa kwa kiasi cha watu elfu 21 waliopoteza makazi yao kutokana na ongezeko la ghasia huko Aleppo. As you can imagine, we're extremely concerned about the situation on the ground kama unavyoona tuna wasiwasi mkubwa kuhusu hali ilivyo katika eneo hilo. Tuna wasiwasi kuhusu upatikanaji na usambazaji kutoka kaskazini kwenye mpaka mashariki mwa Aleppo. Hali ya mawasiliano imekatwa kabisa. Tunafanya kila juhudi kuwapatia watu chakula. Hii ni sehemu ya wajibu wetu wa kila siku kwa hali ilivyo nchini Syria. Ofisi ya uratibu wa masuala ya kibinadamu inaripoti kwamba huduma katika zahanati za afya, maji na huduma za usafi zimepelekwa katika kambi mbalimbali mbali, karibu na mpaka wa Bab al Salam. Msemaji wa wakimbizi wa Umoja Mataifa William Spindler anasema Uturuki imekuwa ikitoa msaada huko Siria, na anasema maafisa ameruhusu idadi kubwa ya watu waliojeruhiwa na walio na udhaifu kuingia Uturuki. However, Anasema hata border hivyo, watu wengi hawaruhusiwi kuvuka mpaka, na tunawaomba Uturuki, well, kufungua mpaka kwa raia wote kutoka Syria ambao wanakimbia hatari na kuomba msaada wa ulinzi wa kimataifa kama ambavyo ulifanyika tangu kuanza kwa mzozo huu. Shirika la kimataifa la kuhudumia wakimbizi la UNHCR linatambua upendo wa Uturuki kwa wakimbizi wa Syria katika miaka mitano iliyopita ya vita vya wenyewe kwa wenyewe. Inasema Uturuki inachukua mzigo mzito wa kuwapa hifadhi wakimbizi milioni 2.5 na wanatoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kuongeza uungaji mkono kwa kiasi kikubwa. katika mfululizo wa makala zetu kuhusu uchaguzi wa Uganda unaotarajiwa kufanyika Februari 18 leo hii tunaangazia wagombea wawili wa, wa, wa urais walio katika vyama vya upinzani. Tunaanza na mwanamke wa pekee katika kinyanganyiro hicho Maureen Chalia ambaye anagombea kama mgombea huru na kisha tunamwangazia mgombea wa chama cha FDC Dr Kiza Besigye. Harrison Kamau ametuandalia makala haya. Kabla ya mwaka wa 2011 waliomfahamu Maureen Kyala walikuwa ni jamii na marafiki wa karibu hadi pale alipotangaza nia yake ya kugombea kiti cha ubunge cha wanawake katika wilaya ya Jinja, ambapo ingawaji hakushinda alikaribia sana ushindi huo. Miaka yake mingi, licha ya kuzaliwa katika eneo la Busoga, ilitumika akiwa masomoni Uingereza. Katika uchaguzi wa 2011, Kala ambaye sasa ana umri wa miaka 41 aligombea ubunge wa chama cha Forum for Democratic Change, FDC dhidi ya aliyekuwa mbunge wakati huo Agnes Nabirie wa chama tawala cha NRM. Muda mfupi baada ya kushindwa kupata kiti hicho, Maureen aliteuliwa na serikali kuongoza programu ya kitaifa ya kuangamiza umaskini, lakini haikuchukua muda mrefu kabla ya kukosana na mamlaka tawala. Baada ya hapo, Kyalia alirejea Uingereza, ambapo amekuwa akiishi hadi siku za karibuni aliporudi nyumbani na kutangaza nia yake ya kuwania urais. Kyalia mara kwa mara kwenye kampeni zake amekuwa akisema kwamba ni mwanaharakati wa kutetea haki za jamii, wakati mwingine akitoa mfano wa wadhifa aliyoshikilia katika serikali kama mratibu wa masuala ya kupambana na umaskini nchini. Anasema kuwa cheo hicho kilimpa nafasi ya kupata uelewa zaidi wa makabila na jamii tofauti za Uganda. Hili ni swala kuu alilohimiza wakati wa mdahalo wa kitaifa uliofanyika Januari 15 mwaka huu. Nimekuwa so kwenye uongozi kwa muda sasa, na unapokuwa mshauri wa rais kuhusu masuala ya kuangamiza umaskini, hiyo ina maana wewe ni kiongozi wa ngazi ya juu, na nimefanya utafiti wa kutosha. Nitafanya mambo tofauti Nimefanya kazi na jamii tofauti na ninajua mahitaji yao tofauti. Busoga ni wakulima, Wateso ni wafugaji, magharibi mwa Uganda kuna matoke. Kwa hivyo ninatumia nguvu walizo nazo na kuimarisha mifumo ya miradi tofauti. Basi nyakati, na Waganda wenyewe ndio watakaoamua iwapo watampa nafasi mgombea huyu pekee mwanamke Maureen Kiala kuwa rais wao kwenye uchaguzi wa tarehe 18 Februari. na hebu sasa tuangazie mgombea urais wa chama cha forum for democratic change fdc ambacho kulingana na maoni ya wengi ndicho chama kikubwa zaidi cha upinzani mgombea huyo sio mwingine bali ni daktari kiza bisije ambaye wakati mmoja alikuwa kwenye jeshi la uganda kabla ya kujitosa kwenye ulingo wa siasa sio mara ya kwanza kwake bisije kugombea kiti hicho akiwa kwenye upinzani kwani alijaribu kwa mara ya kwanza mwaka wa 2001, 2006 na kisha 2011 lakini alipoteza kwenye chaguzi zote hizo kwa Rais Yoeli Kaguta Mseveni, ambaye amekuwa madarakani tangu mwaka wa 1986. Wakati mmoja, Besj alilazimika kutorokea Afrika Kusini kutokana na kujaribu kuikosoa serikali ya Mseveni. Besj na chama chake cha FDC ameahidi kuleta mabadiliko mengi kwenye sekta mbalimbali mbali za uongozi nchini Uganda. Kwenye sekta ya uchumi, ameahidi kubadili mambo kwa kutengenezea vijana ajira, kuboresha miundo mbinu utumiaji wa rasilimali ikiwemo uchimbaji wa mafuta na kuboresha teknolojia ya mawasiliano. Kwenye mfumo wa kisiasa, ameahidi kurejesha uhuru wa watu kujieleza, kurudisha nguvu na usemi kwa wananchi, kufanya juhudi za maridhiano kati ya Waganda na mahasimu, kuleta upatanishi katika maeneo ya kaskazini, kaskazini mashariki na Karamoja. Pia ameahidi kubadili na kuimarisha sera za kigeni nchini humo, iwapo Waganda watamruhusu kupitia upigaji kura wao. Besije pia hajachelewa kuangazia masuala ya familia akisema kuwa familia nyingi zimevunjika na ana kila jukumu kurejesha hadhi ya familia pindi tu atakapochukua urais. Sisi ni nchi inayoshuhudia familia zilizovunjika na tuna kila jukumu la kurekebisha mambo. Besije amekuwa akifanya mikutano mikubwa ya kampeni kote nchini, wakati mwingine akikabiliwa na gasi ya kutoka kwa makundi ya simu au hata wakati mwingine kujikuta kwenye upande wa kushoto wa sheria kulingana na serikali. Wakati mwingine Besigye amejikuta mashakani, mara nyingi akiwekwa katika kizuizi cha nyumbani. Kwa nini a... nizuiliwe? so why, why nyumbani why kwangu to... una habari kuwa kwangu sio jela. Besigye hajachelewa kuwashangaza wengi kama wakati aliposema kuwa hakuwa na nia ya kuwania urais tena aliposhindwa kwenye uchaguzi uliopita. Hivi karibuni pia, Besigye alisema kuwa hangehudhuria mdahalo wa wagombea wa urais iwapo rais Museveni hangehudhuria. Hata hivyo, mwishoe alihudhuria. Itabaki kuonekana ni nani atakayeibuka mshindi katika uchaguzi unaosemekana kuwa na ushindani mkali, hasa ikizingatiwa kuwa unafanyika wakati teknolojia za mawasiliano na, na mitandao ya kijamii inapotumika kinyume na ilivyokuwa kwenye kampeni za awali. Na sasa sikiliza muktasari wa habari. Msosialisti wa chama cha Democratic Bernie Sanders na bilionea ya mzungumzaji sana wa Republican Donald Trump wameshinda uchaguzi wa awali kwa kugombea uteuzi katika jimbo la New Hampshire kwa mujibu wa vyombo vya habari vilivyobashiri. Vikosi vya Yemen na wanamgambo wa Al Qaida wamepigana Jumanne huko Yemen kusini mwa mji wa Aden na kusababisha vifo vya watu kadhaa. Mapigano yalizuka katika wilaya ya Mansoura. Wakazi katika eneo hilo wanasema vikosi vya Yemen vilikuwa vinaunga mkono mashambulizi ya anga ya pamoja yanayoongozwa na Saudi Arabia, ambapo wamekuwa wakipigana kwa niaba ya rais Abdi Mansur Hadi. Na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi tena kesho asubuhi kama kawaida, saa kumi na moja alfajiri, saa za Afrika ya Kati, saa kumi na mbili asubuhi, saa za Afrika ya Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo ya leo, msimamizi wa matangazo haya ni Mery Mgawe na mwelekezi ni Aida Isa. Kutoka hapa Washington, mimi ni Sandey Shomari nikisema kwaherini na asubuhi njema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.