Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni, ikiwa leo ni siku ya Jumatano, Februari 10 mwaka wa 2016. Na katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, tutakuletea hoja kwa hoja Umezoea kuona baadhi ya vitu ambavyo leo vinapoteza uhalisia wa utawala wa kisheria. Kwa mfano, unapowanyima watanzania kutazama bunge lao wakisingizio kwamba serikali haina fedha ya kulipia ihali TBC chombo ambacho kinedendesha kibiashara. Hoja ile binafsi ikubaliana nazo, ni sehemu tu ya yale ambayo tumekuandalia hii leo kwenye Uh, VOA Express, uh, leo siku ya Jumatano. Mimi ni BMJ Mridhi. Na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Vilevile vile katika VOA Express hivi sasa tutakuletea mgogoro wa kisiasa nchini Burundi waendelea kuathiri uchumi wa taifa hilo. 20 unakosa tela ya kuemelea familia, na mwisho amezi ukifika unakosa naela ya kulipa nyumba. E, basi yote hayo na mengine mengi utaweza kuyasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza, hebu tupate habari muhimu za dunia zikisomwa kwako na Mkamiti Kibayasi. Kundi la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch linatoa wito kwa Uganda kuelezea hadharani kwamba vikosi vya usalama vina wajibu wa kisheria kulinda uhuru wa watu kukusanyika na haki ya kuandamana kwa, kwa amani katika siku chache kuelekea uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika Februari 18 nchini humo. Kundi hilo lenye makao makuu yake hapa Marekani limetoa taarifa hiyo leo likielezea kwamba kumekuwepo na ongezeko la shutuma na vitisho dhidi ya mtu yoyote atakayelalamika dhidi ya ushindi wa muhula mwingine wa rais Yoweri Museveni. Taarifa imesema kwamba hivi karibuni ofisa mmoja wa chama tawala, Kasule Lumumba, alirekodiwa akiwaambia watu kwa lugha ya Kiluganda kwamba kama watu wanapinga matokeo ya uchaguzi serikali itawaua watoto wako. Kiongozi mmoja wa upinzani wa Liberia anatoa wito ufanyike uchunguzi huru kufuatia kifo cha mkosoaji mmoja wa serikali Harry Greaves ambaye mwili wake ulipatikana mwezi uliopita kwenye ufukwe wa bahari nyuma ya jengo la Wizara ya mambo ya nje ya Liberia mjini Monrovia. Mtaalamu wa kuchunguza maiti aliyeajiriwa na serikali ya Liberia alisema Greaves alifariki kutokana na kuzama. Simon Freeman, kiongozi wa upinzani wa kundi la Movement for Progressive Change huko Liberia, anatafutwa kwa ajili ya kuhojiwa na polisi baada ya kuishutumu serikali kwa kupanga orodha ya wanasiasa na wakosoaji wa Rais Ellen Johnson Sirleaf. Grima Freeman pia alihoji shutuma za Grives kuzama. Mdemokrat Bernie Sanders na bilionea Donald Trump wameshinda katika uchaguzi wa awali wa vyama vyao huko New Hampshire, wakijihakikishia ushindi wao wa kwanza kwenye uchaguzi wa awali wa kuteua mgombea urais wa Marekani. Kwa upande wa chama cha Demokrati, kukiwa na asilimia 89 za kura zilizohesabiwa, Sanders amepata asilimia 60 ya kura, huku waziri wa zamani wa mambo ya nje Hillary Clinton akijipatia asilimia 38. Trump naye alikuwa na ushindi unaofanana na huo ambapo alipata asilimia 35 kushinda miongoni mwa wagombea wengi wa Republican, na katika uchaguzi huo wa Republican ulifuatiwa kwa karibu na gavana wa Ohio John Kasich aliyeweza kuchukua nafasi ya pili akiwa na asilimia 16. Hii ni VOA Express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linafanya mkutano wa faragha hii leo juu ya hali ya kibinadamu huko Siria, mahala ambako vikosi vya serikali vinavyoungwa mkono na mashambulizi ya anga ya Rasia vinafanya mashambulizi makubwa dhidi ya waasi huko Alepo. Operesheni imepelekea maelfu ya watu kukimbia kutoka mji huo wa kaskazini na kuelekea kwenye mpaka wa Uturuki na kushtusha Umoja wa Mataifa na makundi ya kutoa msaada ambayo yanahofia kuongezeka kwa janga la kibinadamu katika eneo hilo. Kundi la Syria Observatory for Human Rights lenye makao yake Uingereza limesema leo kwamba watu wasiopungua mia tano wameuawa tangu mashambulizi kuanza, wakiwemo kiasi cha raia mia moja. Tathmini mpya ya idara ya ujasusi ya Marekani inashaka kuhusu matarajio ya maridhiano ya kisiasa katika taifa linalokumbwa na ghasia la Afghanistan na inaonya kuwepo na hatari kubwa ya kuporomoka kwa mfumo wa kisiasa nchini humo mnamo mwaka huu wa 2016 mkurugenzi wa idara ya taifa ya ujasusi hapa Marekani, James Clapper aliiambia sauti ya aliiambia kamati ya Seneti hapo jana kwamba serikali ya Kabul inakabiliwa na vizingiti vya daima kuelekea uthabiti wa kisiasa ikiwemo mgawanyiko wa mamlaka kutokana na upungufu wa fedha na kuimarika kwa mashambulizi yanayofanywa na kundi la Taliban. Korea Kusini inasema inasitisha kwa muda kazi zake zote kwenye kiwanda chake kinachoendeshwa pamoja na Korea Kaskazini katika jaribio la mwisho la nyuklia la kufyatua roketi lililofanywa na Kaskazini. Waziri wa masuala ya muungano, Hong Yung Pyo, aliwaambia waandishi wa habari leo Jumatano kwamba Seul inachukua hatua za kuizuia Pyongyang kutotumia faida kutoka kiwanda cha Kesong ili kugharimia miradi yake ya nyuklia na programu za maendeleo za makombora ya masafa marefu. Hong anasema Korea Kaskazini imearifiwa juu ya uamuzi wake wa kufunga kiwanda cha Kaesong, kilichopo kiasi cha kilomita kumi kukatisha mpaka wa Korea Kaskazini. Mameneja wote wa Korea Kusini waliopo kwenye kiwanda hicho wanarudi nyumbani. E, basi msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express ambayo eh, ni matangazo ya moja kwa moja ambayo yanakujia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Na baada ya habari hizo muhimu ambazo zimeletwa kwako na mwenzangu Mkamiti Kibayasi, eh, tunasafiri moja kwa moja hadi katika eneo la Afrika ya Kati ambako kwa mara ya kwanza tangu Rwanda iliposhutumiwa na ripoti ya Umoja wa Mataifa kwamba ilikuwa inawaunga mkono washukiwa na Burundi kuhatarisha usalama wa nchi hiyo, Rwanda imekana madai hayo. Serikali ya Rwanda imesema kutokana na Burundi kulemewa na matatizo yake ya ndani, ni wazi kwamba inatafuta kisingizio. Kauli hiyo imetolewa mjini Kigali na waziri wa mashauri ya nchi za kigeni wa Rwanda B. Louis Mushikawabo ambaye pia ni msemaji wa serikali hiyo. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanas Karemera ana ripoti zaidi. Ripoti ya wiki iliyopita ya Umoja wa Mataifa ilisota kidore Rwanda kuwapa mafunzo vijana wenye silaha kwa ajili ya kuenda kupigana nchini Burundi. Hii ilifuatia malalamiko ya kila mara kutoka Burundi ya kisota kidore Rwanda Rwanda kujiingiza kwenye mzozo huo. Hata hivyo, Rwanda haikujibu shambulio hilo mara moja, lakini sasa waziri wa mashauri ya kigeni wa Rwanda ambaye pia ni msemaji wa serikali ya nchi hiyo Biruizi Mshikiwabo amezitaja kauli hizo na ripoti kama tapatapa za mfamaji. Uh, kutumvikana kwa Warundi, kuri politike zao. Kitendo cha kutoelewana, uh, kwa Warundi wenyewe ni swala ambalo linatuathiri sisi kama majirani, lakini kwa sababu mambo yamewazidi wanatafuta pakuyaweka. Sisi tunasema tutaendelea kushirikiana mataifa mengine jirani kama Jumuiya ya Afrika Mashariki, Umoja wa Mataifa, kuhakikisha amani narejea nchini Burundi, Burundi uh, tugomba kujikora. hata hivyo amesema kwamba shutuma kama hizo zimekuwepo na pengine zitaendelea kushika kasi ikiwa hali ya Burundi itaendelea kama ilivyo, na kuongeza kwamba suluhu la mzozo wa Burundi halitapatikana kwa kuwasota kidole majirani, isipokuwa kukaa chini na kutathimini chanzo cha matatizo yenyewe. Hizi ripoti zitaendelea kuwepo na tumejiandaa na tulishaliona hilo mapema tangu mzozo wa Burundi ukizidi kutokota. Kwa hiyo hilo haliwezi kukosa kuwepo. So, uh, waziri mshiki wabo amesema hayo mjini Kigali mbele ya kamati ya seneti inayohusika na sera za nje na diplomasia ambao walitaka kufahamu zaidi kuhusu hali ya mambo kwenye eneo la Maziwa Makuu. Bwana Michael Rujema ni mkuu wa kamati hiyo. Si kwamba kuna dharura hadi kumwita waziri lakini tunataka kufahamu hali ya mambo kwa sababu sisi tupo hapa kuisaidia serikali kuhusu mambo mbalimbali mbali. Ni kwa ajili hiyo kuna ulazima wa kufahamishwa kinachoendelea ili tuweze kuisaidia serikali. Kwa upande mwingine pia, waziri mshichi wabo amesema kwamba Rwanda haina nafasi kwenye hali yote ile inaweza kuirejesha kule ilikotoka, isipokuwa kushirikiana na mataifa kwa ajili ya kufikia maendeleo endelevu ubuyobozi hatutaki siasa ya upande mmoja, na ndiyo maana tunashirikiana na Urusi, Israel na Ujerumani. Maana kushirikiana na taifa moja imepitwa na wakati, na wala haisaidii sera zetu za maendeleo. Tangu mzozo wa Burundi kuanza mpema mwaka jana, Rwanda imekuwa ikipokea wimbi la wakimbizi wa nchi hiyo na kumekuwepo na lawama za chini kwa chini, swala ambalo sasa hatimaye limeathiri diplomasia ya mataifa hayo jirani. VOA Express, Kigali. Mgogoro wa kisiasa unayoikabili nchi ya Burundi kwa zaidi ya miezi tisa sasa umekuwa na athari katika uchumi wa taifa hilo. Baadhi ya wafanyabiashara hasa jijini Bujumbura wanalaani kuwa wanashindwa kumudu gharama za maisha kutokana na kuwa biashara zao zimesimama kufuatia hali ndogo ya usalama nchini humo. Mwandishi wetu wa Bujumbura ametutumia, ametu, ripoti ifuatayo zamani nilikuwa natumika napata ya pesa ya hakuna kitu, hakuna pesa, hakuna watu, tunakosa kupeleka tunatonda kwenye mstari. Ni kilio cha mfanyabiashara mmoja hapa jijini Bujumbura. Biashara yake ya uchukuzi wa watu imedorora kufuatia hali ya usalama mdogo. Sisi mapema juu tunakosa kupeleka, tunafika tunaenda mapema akwetu tukifika, ni probleme, tunakosa chakula, ukipeleka iyo 2000 unakosa tela ya kuemelea familia, na mwisho wa mwezi ukifika unakosa naela ya kulipa nyumba. Ingawa hali ndo hiyo, upande wa wizara ya, ya fedha Burundi wanatuliza kuwa mwaka huu umeanza vizuri kiuchumi. Desire Musharitse msemaji wa wizara ya fedha hapa nasema kuwa takwimu walizo nazo kwa sasa zinaonyesha kuwa uchumi utaongezeka kwa asilimia 3.5. Hayo ni kutokana na mavuno kutoka kilimo na ufugaji na pia uzalishaji kara viwanda vya hapa nchini na huduma zingine. Hakika kuna wa mwaka huu kutakuwa na ongezeko ukilinganisha na mwaka elfu mbili na kumi na tano. Anasema upande wao wafanya biashara hapa jijini Bujumbura wanaomba wadau wa mgogoro huu unaikabili Burundi waelewane, ili upande wao waweze kufanya biashara yao kama zamani. Mimi kama mtu naomba serikali wasikiliza tutumike kama zamani. Mamlaka ya kukusanya mapato ya serikali OBL nahakikisha kuwa mgogoro huu ambao kwa sasa umedumu kwa zaidi ya miezi tisa umekuwa na athari kwenye mapato yaliyoingia katika hazina ya serikali. Mwaka jana, bilioni 33 sarafu za Burundi sawa na takriban milioni 20 dola za Kimarekani hazikuweza kuingia katika hazina ya serikali kuanzia Oktoba hadi Disemba mwaka jana sawa na matarajio katika miezi hiyo. L'année 2015 a été une année de défis. Vous en êtes tous témoins hapa Domitien ndio Kubwayo, kamishna mkuu wa mamlaka kukusanya ya kukusanya mapato ya serikali Burundi, OBR, anasema kuwa mwaka 2015 ulikuwa mwaka wa changamoto. Anasema hata nyinyi mlishuhudia shughuli za kibiashara zilizorota na kuathiri mchakato mzima wa kukusanya ushuru. Kutokana na hali hiyo, kiwango cha ufanisi cha bilioni 720 sarafu za Burundi kilichotarajiwa kukusanywa tuliweza kukusanya bilioni mia tano na tisini. Anazidi kuwa tayari mamlaka hiyo ya kukusanya mapato OBR imeanza mashauriano na wamiliki wa makampuni yaliyofirisika kufuatia hali hiyo, ili yaweze kufufuka. Haidala Kizimana, VOA Express, Bujumbura. izaji zikiwa zimesalia siku chache tu uh, kabla ya uchaguzi mkuu nchini uh, nchini Uganda kufanyika uh, tunaendelea na makala ambao ni msururu wa makala ambayo yanaelezea baadhi ya matukio ama katika kujitayarisha kwa uh, uchaguzi huo wa Uganda. Kwa hivyo usikose kuwa nasi kwa matangazo yetu ya jioni leo saa kumi na mbili unusu katika masaa ya Afrika Mashariki. Uh, saa kumi na mbili unusu saa za Afrika Mashariki na saa moja unusu Afrika ya Kati, ni katika msururu wa makala ya uchaguzi nchini Uganda. Haya basi, hapo naona kidogo ulikuwa umechanganya msikilizaji, ni saa moja na nusu katika saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu katika saa za Afrika ya Kati. Usikose kusikiliza makala kuhusiana na uchaguzi nchini Uganda. Na sasa tunaenda moja kwa moja, unafika ule wakati ambapo huwa tunakuletea muziki, ambapo leo tuna promoshewa ziki na Abdul Kiba, wimbo unajulikana nini kama gani? Kidela, hebu tusikie. Naam, basi ni Ali Kiba akishirikiana na Abdul Kiba katika kibao cha Kidela. Ni katika VOA Express ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ni kweli kabisa, Mkamiti. hapa katika VOA Express huwa tuko na mambo chungu nzima, huwa tunakuletea hapa na hapa, tunachanganya na sasa hivi tunaenda moja kwa moja hadi eh, hoja kwa hoja. Na katika hoja kwa hoja hii leo, uh, tunao Michael Mwaitolola na Promise Kimbo ambao wanawasilisha hoja zao kuhusu mwenendo wa utawala wa Rais John Pombe Magufuli wa Tanzania baadhi ya vitu ambavyo leo vinapoteza uhalisia utawala wa kisheria, kwa mfano, unapowanyima wa Tanzania utazama bunge lao wa visingizio kwamba serikali haina fedha ya kulipia ihali KBC ni chombo ambacho kinaendesha kibiashara. Hoja ile binafsi no, kwa upande wangu kwamba huyu jamaa kwamba hatau waziri pia anajulikana kwa mtu ambayo pia ni mtu ambayo anakuwa na msimamo yake, ambayo yeye anaweza kwamba ye ambayo amesimamia inakuwa ni ile ile. Na ukiangalia kwamba bomoa bomoa ambayo imepita pia ile yaani, kwamba ni mawaziri ambayo ametekeleza ile, lakini sio kwamba mawaziri tu ambao anaweza akafanya kitu kama kile. Hapana, ni kwamba anatoa maoni kutoka kwa rahisi rahisi, nasema kwamba fanyeni hivi, wanafanya rahisi, wananchi ambao wamegumuliwa nyumba anaishi kwenye mazingira magumu sana. Na kauli hiyo aliyosema, kwamba yani, mtu akikutwa na ushahidi moja kwa moja kusiwa na upelelezi, hapana. Yeye kama nani, yeye ni rahisi. Ana upande wake na mahakama yana upande wake. Kuna mazuri anayefanya, kwa mfano huduma zikibadilika, mfano viakwenda, tayari hapa tulikuwa tunaambiwa elfu kumi na tano sasa hivi ni elfu moja mia tano Lakini pia bado kugusa kwa miezi hii, bado hajagusa maisha ya Mtanzania binafsi. Unapozungumza sasa, wakamata mna havijagusa maisha yangu moja kwa moja, akamata masitadi havijagusa maisha yangu moja kwa moja. Mi nilitaka nilifikiri na nilitegemea kwa utawala wake kutatuletea baadhi ya vifano, kupunguza gharama za nauli, kupunguza gharama za maisha. Leo vitu vinaongezeka mara nyingi zaidi, tunaogopa mpaka wakati mingine tunasema huyu akimaliza miaka miwili au mwaka mmoja sijui itakuwaje. Ila kuna baadhi ya vitu tunavyona viko tofauti, mfano ndio hiyo umetoa mfano, huduma za kihospitali, hata ile adabu ya polisi pia inaonekana, sababu siku za nyuma, lakini raia, lakini sasa hivi adabu ipo. Hospitali bado watu, sasa hivi watanzania wamepewa meno. Kuna baadhi ya huduma za kijamii ambazo mtu anaweza kusema kwamba ukimsumbua atampigia mkubwa wako, tofauti na serikali ya tawala uliopita. Yapo ambayo ameyafanya ambayo pia ni mazuri kwa upande wa nchi kwa ujumla. Kwa mfano hizi safari safari za nje kwe, ni kweli kubana matumizi sehemu moja au kwenda sehemu nyingine, na ukiangalia hata kwenye ma- watu saa hizi, hata serikali niashakuwa no serious sana, washakuwa waoga kweli kweli. Hata ukiangalia hata wanafunzi shuleni, mwalimu wanashakuwa waoga, sekta zote za serikali aashakuwa waoga kwamba hai huyu jamaa, na kama tukifanya kitu fulani, na kama tunaweza akatimuliwa, yani kwamba hana kwa mjadala na hilo sasa. Hiyo shakuwa kama watu wanashakuwa serious na sazi, lakini kwa zile tuuma ambazo zilizokuwepo ambazo kujikuta kwa sababu vitu ambavyo vipo online, kitu ambacho umekuta kipo online umeshakabidhiwa na bidi kwamba ufanyie kazi, lakini hajagusa moja kwa moja kuona kwamba watu wale ambao watu wanataka kuona kwamba wale mafisadi ambao wako wakubwa wa mawaziri na nini na nini wanataka washughulikiwe, lakini bado hajashughulikia chochote, anaenda kwenye watu ambao yani kwamba hawapo kivyama, yani wanataka wale ambao wapo kweli kwenye kivyama kweli anawafanyia kazi kwelikweli, lakini watu wanaongeza kwenye bandarini wale ukiangalia kwamba sio i Na msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express. Na kila mwezi Februari hapa Marekani huwa inaadhimisha historia ya Wamarekani weusi. Kwa mwezi mzima huu tutakuletea kwa kifupi tu baadhi ya matukio muhimu katika historia ya watu weusi nchini humo. Leo Februari 10, siku kama ya leo mwaka 1964 baada ya siku kumi za majadiliano na upigaji kura katika badiliko namba 125 la katiba ya Marekani, baraza la wawakilishi la Congress lilipitisha mswada wa haki za raia wa mwaka 1964 kwa kura 290 kwa 130. Mswada huo ulipiga marufuku jimbo lolote au serikali ya mtaa au sehemu yoyote ya umma kumnyima haki mtu yoyote kwa sababu ya rangi yake au asili yake. Mswada huo pia ulimpa idhini waziri wa sheria ya Marekani kufungua kesi kwa yeyote anayefanya ubaguzi katika masuala ya elimu. unaendelea kusafiri na VOA Express ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na sasa basi tunaelekea huko nchini Kenya, katika mapishi mapishi. Leo tunaangazia jamii ya Wabajuni kutoka pwani ya Kenya na jinsi wanavyoandaa chakula cha mama anapotoka kujifungua. Mlo huu ni mashendea, yaani wali uliowekwa kwa muda na kupikwa sana unaliwa na supu ambayo inatayarishwa kwa kuzingatia afya ya mama huyo mpya mzazi. Akizaa twawapikia mashendrea, ikifika saa sita kamili, kuna supu na wali wa mashendrea huo wali wa mashendrea. Kwa sababu nini? Kupika mashendrea ni kusafisha kama tumbo, ni kutoa kama, kama damu inaganda ndo wakupikiwa o mashendia na supu, ndo mtu kidogo ile damu yatoka, na na usubuhi tukimpa uji ndo kupata nguvu na kutoa maziwa ndani ya kifua, mtoto apache kunyonya vizuri. Watukuwa mtele, wauosha, waweka kando, ushaweka kando, washajiko lako maliza kuasha jiko lako, watukwa nyama waiosha waiweka kando mpaka jiko lishike. Watukwa vitunguu wapondaponda, wa kitunguu maji mtanganya na kitunguu thomo, pipilimanga waitanganya pale pamoja, naibandika itokote mpaka ile mifupa ya katika katika zile nyama wenyewe. Wengine hawapendi siki, waiweka hivi muhimu sana. Sisi kama kimila yetu kigunya, lazima utena siki, supu utendania supu siki, alafu itokote pamoja. Siki ya mnazi itokote pamoja, alafu ishaiva, weka wa kando. Yasaidia kwa sababu mtu mzazi akizaa, akitoka mtoto, tumbo lake ni biti, huruhusiwi kula chakula cha kigumu, wataule chakula laini na supu. Yasaidia uchele pilimanga ya safisha kwa sabu kusengine damu haitoki vizuri. Wayepua, wayeka kando, watukwa sufuria kwa mashendea, waibandika sufuria mashendea, wabandika sufuria kwa mashendea ive ule mashendea wali mpaka kini kivurugike. Kama mwenye una uwezo wafanya pishori sunrise, kama ni sisi wengine maskini twafanya lokal. Watia nus vikombe viwili vya plastiki kile vikubwa kiasi, watia viwili au kimoja na nusu maji. Sasa waeka pale wa uchemshi, watanganya kila kitu maji watoa uchafu uliobakia ndani ya matumbo na ya kupa nguvu maziwa kila kitu, kwa sababu kwa sababu mtoto pia apate chakula chake cha maziwa kunywa. Na msikilizaji, basi sasa ni wakati wa kusikiliza yale yavumayo mitandaoni na moja kwa moja hapa, mwenzangu BMJ wa Muridhi ananiambia kwamba kilichovuma zaidi katika mitandao hii leo ni uchaguzi kura za awali za uteuzi huko New Hampshire. Ni kweli kabisa mkamiti, unavyosema habari ambayo imeendelea kuzua gumzo e, katika sehemu nyingi na kadhalika, kwenye mitandao. Ni kama mlivyosikia kwenye baadhi ya habari zetu kwamba mdemokrati msosialisti Bernie Sanders na mfanyabiashara tajiri aliyegeuka mwanasiasa Donald Trump jana usiku walishinda katika kinyang'anyiro cha uteuzi e, kwenye uchaguzi wa awali katika jimbo hilo la New Hampshire, huu ukiwa ni ushindi wao wa kwanza katika kampeni za urais wa mwaka 2016. Sasa, maelfu kwa maelfu ya watu kutoka pembe tofauti tofauti ulimwenguni wanatumia mtandao ama wa, mitandao ya kijamii kuchangia swala hili, hususan kwa sababu wale wanaoshinda kwenye uchaguzi wa mchunjo hapa Marekani wana nafasi nzuri ya kuchaguliwa kama rais hapo baadaye mwezi Novemba. Mark Moss kwenye mtandao wa Twitter anasema hivi, wale waliosema Donald Trump anafanya mzaha tu na hawezi pata nafasi ya urais, sasa wameanza kupigwa na mshangao na mambo bado. South Carolina, tuko njiani. Bila shaka, huyo ni mmoja wa wale wanaunga mkono azma ya Donald Trump kuwa rais wa Marekani. Naye Jose Mourinho na kwenye Facebook anasema itabidi wawaniaji wengine katika uh, kinyang'anyiro hiki watie bidii ili kumsimamisha Donald Trump. Iwapo atakuwa rais, hali ya taharuki itatanda huku akiwafukuza wahamiaji na kuleta uh, uhasama baina ya Wakristo na dini zingine kama vile za Waislamu wa naye Kagera Mose anasema pongezi, Bernie Sanders Sera zako za kisosialisti ndizo zitaiokoa nchi ya Marekani. Kwingineko msikilizaji, rais wa Jamhuri ya demokrasia, ya Kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila amewazawadia wachezaji wa timu ya taifa gari la kifahari ama, kila mmoja wa wachezaji hao wamepewa gari ya kifahari aina ya, ya Prado ambayo limetengenezwa mwaka huu wa 2016. Kabila amemtunuku kila mchezaji eh, magari hayo yenye dhamani ya dola za Kimarekani elfu sitini. Na kufuatana na hayo, wengi sasa wanatoa maoni kwenye mitandao ya kijamii, kama huyu Ahmed Mwanyimanga akisema, rais Kabila ana mapungufu mengi na nchi ya Kongo ina matatizo mengi, na huu sio wakati mwafaka kutumia fedha kiasi hicho. Kwa njia hiyo, ni baadhi tu ya yale ambayo tumekuandalia leo. Naye huyu Gilbert, mshauri, anasema haifai kabisa, raia wa Kongo wanahangaika, wangetumia hela hizo kuwasaidia raia. Naye Janet Kagira anasema kwamba kwenye Twitter, heko kwa rais Kabila kufanya hivyo, kunawapa montisha wachezaji. Na msikilizaji, ni hayo tu ambayo tumekutayarishia wote, kwa niaba ya wote walioshiriki mimi hapa ni BMJ mrithi naitwa Mkamiti Kibayasi. E, tunakutakia kila la heri na kusema kwa heri kutoka hapa Washington DC.