Kundi la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch linatoa wito kwa Uganda kuelezea hadharani kwamba vikosi vya usalama vina wajibu wa kisheria kulinda uhuru wa watu kukusanyika na haki ya kuandamana kwa amani katika siku chache kuelekea uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika Februari 18 nchini humo. Kundi hilo lenye makao makuu yake hapa Marekani limetoa taarifa hiyo leo likielezea kwamba kumekuwepo na ongezeko la shutuma na vitisho dhidi ya mtu yoyote atakayelalamika dhidi ya ushindi wa muhula mwingine wa Rais Yoweri Museveni. Taarifa imesema kwamba hivi karibuni ofisa mmoja wa chama tawala Kasule Lumumba alirekodiwa akiwaambia watu kwa lugha ya Kiluganda kwamba kama watu wanapinga matokeo ya uchaguzi serikali itawaua watoto wako. Kiongozi mmoja wa upinzani wa Liberia anatoa wito ufanyike uchunguzi huru kufuatia kifo cha mkosoaji mmoja wa serikali Harry Gris, ambaye mwili wake ulipatikana mwezi uliopita kwenye ufukwe wa bahari nyuma ya jengo la wizara ya mambo ya nje ya Liberia mjini Monrovia. Mtaalamu wa kuchunguza maiti aliyeajiriwa na serikali ya Liberia alisema Grives alifariki kutokana na kuzama. Simon Freeman, kiongozi wa upinzani wa kundi la Movement for Progressive Change huko Liberia, anatafutwa kwa ajili ya kuhojiwa na polisi baada ya kuishutumu serikali kwa kupanga orodha ya wanasiasa na wakosoaji wa Rais Ellen Johnson Sirleaf. Grima Freeman. Pia alihoji shutuma za Grieves kuzama. Mdemokrat Bernie Sanders na bilionea Donald Trump wameshinda katika uchaguzi wa awali wa vyama vyao huko New Hampshire wakijihakikishia ushindi wao wa kwanza kwenye uchaguzi wa awali wa kuteua mgombea urais wa Marekani. Kwa upande wa chama cha Demokratik, kukiwa na asilimia 89 za kura zilizohesabiwa, Sanders amepata asilimia sitini ya kura huku waziri wa zamani wa mambo ya nje Hillary Clinton akijipatia asilimia thelathini na nane. Trump naye alikuwa na ushindi unaofanana na huo, ambapo alipata asilimia 35 kushinda miongoni mwa wagombea wengi wa Republican na katika uchaguzi huo wa Republican ulifuatiwa kwa karibu na Governor wa Ohio, John Kasich aliyeweza kuchukua nafasi ya pili akiwa na asilimia kumi na sita. Hii ni VOA Express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linafanya mkutano wa faragha hii leo juu ya hali ya kibinadamu huko Syria, mahala ambako vikosi vya serikali vinavyoungwa mkono na mashambulizi ya anga ya Russia vinafanya mashambulizi makubwa dhidi ya waasi huko Aleppo. Oparesheni imepelekea maelfu ya watu kukimbia kutoka mji huo wa kaskazini na kuelekea kwenye mpaka wa Uturuki na kushtusha Umoja wa Mataifa na makundi ya kutoa msaada ambayo yanahofia kuongezeka kwa janga la kibinadamu katika eneo hilo. Kundi la Syria Observatory for Human Rights lenye makao yake Uingereza limesema leo kwamba watu wasiopungua mia tano wameuawa tangu mashambulizi kuanza wakiwemo kiasi cha raia mia moja. Tathmini mpya ya idara ya ujasusi ya Marekani inashaka kuhusu matarajio ya maridhiano ya kisiasa katika taifa linalokumbwa na ghasia la Afghanistan na inaonya kuwepo na hatari kubwa ya kuporomoka kwa mfumo wa kisiasa nchini humo mnamo mwaka huu wa 2016. Mkurugenzi wa Idara ya Taifa ya Ujasusi hapa Marekani, James Clapper, aliambia sauti ya aliambia kamati ya seneti hapo jana kwamba serikali ya Kabul inakabiliwa na vizingiti vya daima kuelekea uthabiti wa kisiasa ikiwemo mgawanyiko wa mamlaka kutokana na upungufu wa fedha na kuimarika kwa mashambulizi yanayofanywa na kundi la Taliban. Korea Kusini inasema inasitisha kwa muda kazi zake zote kwenye kiwanda chake kinachoendeshwa pamoja na Korea Kaskazini katika jaribio la mwisho la nyuklia la kufiatua roketi lililofanywa na Kaskazini. Waziri wa masuala ya muungano Hong Yong Pyo, aliwaambia waandishi wa habari leo Jumatano kwamba Seoul inachukua hatua za kuizuia Pyongyang kutotumia faida kutoka kiwan, kiwanda cha Kaesong ili kugharimia miradi yake ya nyuklia na programu za maendeleo za makombora ya masafa marefu. Hong anasema Korea Kaskazini imearifiwa juu ya uamuzi wa wake wa kufunga kiwanda cha Kelsong kilichopo kiasi cha kilomita kumi kukatisha mpaka wa Korea Kaskazini. Mameneja wote wa Korea Kusini waliopo kwenye kiwanda hicho wanarudi nyumbani.