Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika yanayoanza saa 11 alfajiri saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Mary Mgawe na mimi ni Sunday Shomari, tukikaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi, Februari 11 mwaka 2016. Karibuni. Katika matangazo yetu ya leo tunakuarifu kuwa polisi huko Mombasa, Kenya inasema itaendelea kufanya uchunguzi wa uhalifu dhidi ya maafisa wake na, zilikuwa na vithibitisho kwa government chemist, kwamba ukigusa ile powder unaaga kwa madakika. Na katika taarifa nyingine tunakuarifu kuwa ikiwa kampeni za uchaguzi zinaendelea nchini Uganda, wananchi wa kawaida wanasema sekta ya kilimo lazima iboreshwe uchumi wa Uganda kilimo, kwa sababu tunajivunia nchi yenye ardhi ya rutuba, ardhi ambayo mtu akijishughulisha kilimo atapata zaidi kuliko kufikiria jambo lingine. Hivyo ni vidokezo tu vya habari zetu kwa leo, mpenzi msikilizaji, lakini tutaanza kukusomea habari za dunia. Unaweza kusikia matangazo haya kupitia tovuti anwani www.voaswahili.com. Kwanza Sada na kusomea habari za dunia Demokrati msosialisti Bernie Sanders na bilionea msemaji Donald Trump walipata ushindi mkubwa katika uchaguzi wa awali katika jimbo la New Hampshire jana Jumanne, lakini hivi sasa lengo lao limebadilika wakiangalia South Carolina na Nevada. Sanders, senator wa Vermont, alimshinda Hillary Clinton kwa kura nyingi kwa asilimia 60 dhidi ya 38, katika jimbo jirani na kwake la New Hampshire. Naye Trump alipata asilimia 35 ya Warepublican ikiwa ni karibu mara mbili dhidi ya mshindani wake wa karibu, gavano wa Ohio John Kasich, na kwa kura nyingi zaidi kwa wengine wagombea. Matokeo ya New Hampshire yamepunguza kundi kubwa la wagombea wa Republican, huku mkuu wa zamani wa kampuni ya teknolojia Karl Fiorina na aliyeshika nafasi ya saba na gavana wa Nyujezi aliyeshika nafasi ya sita Chris Christie kutangaza kujitoa kwenye kinyanganyiro hicho. Rais wa Marekani Barack Obama alijaribu kukumbuka masuala ya siku za nyuma jana Jumatano, hasa kuhusu uhusiano wa urafiki wa kisiasa katika jimbo la kwao la Illinois ambako alishika madaraka ya uwakilishi kwa mara ya kwanza, akilaani mgawanyiko mkubwa wa kisiasa uliopo hapa Washington. Aliliambia bunge la Illinois ambapo aliwahi kuwa mwakilishi siku za nyuma kwamba anakumbuka Warepublican na Wademokrat wakipingana kwenye kura kila wakati lakini, pia waliaminiana. Hatukuitana mafashisti na wajinga, Obama alisema, kwa sababu baadaye ilibidi ueleze kwa nini ulicheza karata na mfashisti na wajinga. Sasa katika mwaka wa mwisho wa urais wake, Obama anasema ametambua kushindwa kuondoa mgawanyiko mkali na kuchukiana kwenye siasa zetu, aliongeza. Wanadiplomasia wa juu wawili wa Marekani wameilaumu Rwanda kwa kupeleka hali ya kutokuwa na uthabiti huko Burundi, ambako ghasia za kisiasa zimeacha mamia kupoteza maisha yao. Naibu waziri wa mambo ya nje anayeshughulikia masuala ya Afrika, Linda Thomas Greenfield, alizungumzia wasiwasi wake kwenye kamati ya mambo ya nje ya baraza la Senate. Alikariri idadi kubwa ya ripoti za maafisa wa Marekani walioko barani Afrika. Tumeeleza wasiwasi wetu kwa serikali ya Rwanda na kuwaomba wachukue nafasi yenye tija na, na wasifanye chochote cha kuondoa uthabiti nchini Burundi, Thomas Greenfield aliwaambia waandishi wa habari. Mwakilishi mwingine wa bara la Afrika katika eneo la maziwa makuu, Tom Perriello, amesema taarifa za kuaminika kwamba maafisa wa Rwanda wanawapa mafunzo wakimbizi wa Burundi ili kushirikiana na upinzani wa Burundi. Perielo amesema watoto ni kati ya wa wakimbizi wanaofundishwa kupambana. Na shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Amnesty International inaeleza kuwa juhudi zaidi zinatakiwa kufanywa kuboresha ujumbe wa Umoja wa Mataifa huko Jamhuri ya Afrika ya Kati, MINUSKA. Katika ripoti mpya Amnesty inaeleza kuwa Udhaifu ndani ya ujumbe huo ulidhihirishwa wakati wa ghasia mwezi Septemba uliopita. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Nick Long ametuandalia ripoti ifuatayo, na Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Ripoti ya Amnesty International imepongeza vikosi vya MINUSKA ambavyo wanasema vimeokoa maisha ya watu wengi na kusaidia kuzuia Jamhuri ya Afrika ya Kati kuporomoka zaidi, na pia wameonyesha ushujaa wa kiwango kikubwa. Lakini Amnesty International imesema pengo katika uwezo wao ulidhihirishwa wakati wa siku tatu za hasia za makundi yenye silaha hapo Septemba, ambapo raia 75 waliuawa katika mji mkuu Bangui. Watafiti wa Amnesty International wanasema wanajeshi wa minuska elfu mbili mia sita sitini na polisi huko Bangui hawakuwepo katika maeneo muhimu ya mzozo huo na hadi mchana wa tarehe ishirini na saba na hawakuweza kusafirisha watu waliojeruhiwa vibaya mahospitalini. Ripoti hiyo imegundua kuwa tangu hapo ujumbe huo wa minuska umefanya vyema zaidi, lakini kasoro bado zipo. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Nigeria inasema itaimarisha usalama kwenye kambi za wakimbizi waliokoseshwa makazi kutokana na ghasia, baada ya wanawake wawili walipoa mabomu wa walipo kujitoa muhanga kuwa watu wasiopungua 58 katika kambi moja huko Dikwa. Makamu Rais Yemi Osibajo amesema Inasikitisha kwamba magaidi hawa wasio na mioyo wamechagua kufanya uhaini wao kwa watu waliokuwa wakitafuta hifadhi kutokana na vitendo vya siku za nyuma vya kuharibiwa nyumba zao. Aliahidi serikali itaweka usalama thabiti kwenye kambi kwa kile kilichojulikana kama watu waliopoteza makazi yao. Maafisa wanasema wanawake watatu walipoa mabomu wa kujitoa wa muhanga wa walijifanya wakimbizi na kuingia kambini. Wawili walijilipua na yule wa tatu alibadilisha mawazo na kujisalimisha polisi baada ya kugundua wazazi wake na ndugu zake wanaishi kwenye kambi hiyo. Nchi masikini zenye rasilimali kama Kenya, Rwanda na Ethiopia zinatarajia ukuaji wa uchumi, wakati nchi zenye rasilimali na utajiri kama Nigeria na Angola zinazorota. Waziri wa zamani wa fedha wa Zimbabwe, Tendai Biti, aliwambia mkutano wa mwaka wa uwekezaji katika madini barani Afrika, Indaba, jana Jumanne, kwamba ubadilishaji ni muhimu lakini viongozi wa Afrika katika nchi zenye utajiri hawajifunzi. Hata hivyo alisema jambo la muhimu ni kwa watunga sera kuona ni fursa, jambo ambalo pia lilielezwa katika ripoti ya idara ya takwimu ya Nigeria. unasikiliza kumekucha afrika kutoka jiji kuu la marekani hapa washington dc uh, mgombea wa urais nchini uganda kwa tiketi ya chama cha forum for democratic change fdc dr kizza besigye ametabiri kuporomoka kwa utawala wa miaka thelathini ya rais wa sasa yoweri museveni Besigye amesema haya katika mkutano mkubwa wa kampeni jijini Kampala, lakini rais Museveni amesisitiza kwamba hataondoka madarakani kwa sasa mara hii, akisema bado ana kazi nyingi kufanikisha umoja wa jumuia ya Afrika Mashariki. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire, anaripoti. Kwa mara nyingine tena shughuli katika jiji la Kampala zimekwama siku nzima, hasa usafiri. Kinara wa chama cha FDC Dr. Kizza Besigye akilakiwa na umati mkubwa wa watu katika safari yake ya kusaka kura kuelekea ikulu ya rais. Uwanja mkubwa wa Katwe umefurika la siri ya leo, umati mkubwa wa watu ulipomlaki Besigye, idadi kubwa ya watu wakashindwa kupata nafasi na ikabidi kujipanga barabarani. Hata gari lake Besije lilipata wakati mgumu kupata nafasi, na alipowezewa kupenyeza kati yao, alikuwa mwenye maneno machache akisema yamekwisha. Awali wawakanya na wali wawagira bona kumrundi kunowaawamu waliokuwa wanampinga na wale waliokuwa wakimuunga mkono Mseveni, mara hii wamekuwa kitu kimoja wote wanasema miaka thelathini ya utawala wa Museveni imetosha. Kwa hivyo ndugu na dada zangu, kilichosaliani kufanya uamuzi na kuwahakikishia waliokuwa wakitunyanyasa miaka hiyo thelathini kwamba yamekwisha. Kichawende Dr. Besije kwa muda wa miaka mitano iliyopita amekuwa akijaribu kuingia katika uwanja huo wa katwe bila mafanikio, polisi wakiwatawanya wafasi wake kwa gesi ya machozi lakini hi leo ameuita uwanja huo kuwa bustani ya mashujaa, akiongeza kwamba utawala wake Museveni wa miaka 30 umeporomoka na iwapo hawatakuwa wepesi wa kuelewa kwamba yao yamekwisha, tutasimama na tuwaambie kwamba nchi hii ina wenyewe na wenyewe wamezungumza. Besija alikuwa ameandamana na meya wa jiji la Kampala, Erias Lukwago, ambaye naye tangu achaguliwe amezuiliwa kuingia ofisini kwa kumpinga rais Mseveni. Dakta Besija, ambaye sasa anaonekana kumkosesha rais Mseveni usingizi, amesema meya Lukwago yupo tayari kulijenga jiji la Kampala na kuwa safi. Akisema shida za Uganda siyo pesa bali wezi ndiyo wengi. cha kwanga ndugu na dada zangu, matatizo ya nchi hii siyo pesa, shida za nchi hii ni wezi, wanaiba pesa zetu. Watakapoenda utaona mabadiliko makubwa jijini, pesa hizo zitafanya kazi wanaoishi Kampala watatembea kwa maringo, yani swaga, ya swaga! Lakini Besigye anapoendelea kuvutia umati mkubwa wa watu katika mikutano yake, Rais wa sasa Yoweri Museveni katika mahojiano ya moja kwa moja na redio inayomilikiwa na jamii ya Baganda CBS, amesema hataondoka madarakani hadi pale malengo yote ya Jumuiya ya Afrika Mashariki yatakapotimia. Kenneth Bwire, Sauti Amerika, Kampala. Nasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka VOA hapa Washington DC. Baada ya muda mfupi, Sanda atakusomea habari zaidi za dunia. Siku moja baada ya afisa mwandamizi wa kijasusi wa Marekani kuonya juu ya uwezo wa nyuklia na makombora na mitandao ya Korea Kaskazini, baraza la Senati la Marekani limepitisha vikwazo vikubwa vikilenga Pyongyang na wasambazaji wake wa nje na washirika wake. Kura ya Jumatano ilikuwa ni 96 kwa sufuri ikifuatiwa na makombora ya masafa marefu ya Jumapili pamoja na majaribio ya hivi karibuni ya nyuklia. Mrepublican Bob Coker, mwenyekiti wa kamati ya mambo ya nje ya bunge, amesema miongo kadhaa ya sera ya mambo ya nje ni kushindwa kwa hali ya juu na kwamba vikwazo vikali zaidi vitatoa ufumbuzi. Msaada wetu unaweka mfano na unaweka vikwazo vya lazima, Koka alisema. Rais atatakiwa kuchunguza mambo mengi yanayoweza kuwekewa vikwazo, ikiwa ni pamoja na usambazaji silaha za mauaji halaiki, bidhaa za kifahari, ukiukwaji wa haki za binadamu na shughuli za kudhoofisha usalama wa mtandao wakati wanasayansi duniani wanapambana kuzuia kusambaa kwa virusi vya zika darzeni ya mashirika ya afya ikiwa ni pamoja na utafiti wa mashirika afya, ya afya majarida ya elimu na mashirika ya fedha yamekubaliana kushirikiana taarifa juu ya virusi hivyo taarifa iliyosainiwa na zaidi ya mashirika thelathini inamaanisha kwamba hatua yoyote ya kupambana na zika itawekwa wazi na huru mbele ya jumuiya ya kimataifa haraka iwezekanavyo. Watia saini ni pamoja na taasisi ya Bill na Melinda Gates, madaktari wasio na mipaka, maktaba ya sayansi, taasisi ya kudhibiti magonjwa ya Marekani CDC, umoja wa tabibu Marekani na taasisi ya kitaifa ya afya ya Marekani. Watafiti waliosaini makubaliano walihakikishiwa kwamba kazi yao itawekwa na kuchapishwa katika majarida ya sayansi. Mjumbe wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya Rusia amesema jana Jumatano kwamba serikali yake haiombi radhi kuhusu mashambulizi ya anga huko Siria ambayo yameshutumiwa vikali kwa kulenga maeneo ya jeshi badala ya kundi la Islamic State. Tunafanya kazi kwa uwazi, Vitali Churkin aliwaambia waandishi wa habari baada ya kikao maalum katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kujadili kuhusu hali ya kibinadamu katika mji wa Alepo. Anasema tuko pale kisheria. Nchi za magharibi zimekosoa vikali mashambulizi ya Rusia yaliyoanza mwishoni mwa mwezi Septemba kwa lengo la kulishinda kundi la Islamic State. Mkuu wa idara ya hazina ya Marekani alionya jana Jumatano kwamba masoko yanayoanguka na kuzorota kwa uchumi duniani kutapunguza kasi ya viwango vya riba vya Marekani. Akizungumza mbele ya wabunge hapa Marekani, mkuu wa hazina ya Marekani, Janet Yellen, alizungumza juu ya sera ya viwango vya riba vya benki kuu kwa mara ya kwanza tangu mwezi Desemba, wakati serikali kuu ilipoinua viwango vya riba kwa mara ya kwanza kwa karibu mwongo mmoja. Amesema serikali kuu bado ina uhakika kwamba uchumi wa Marekani unaelekea kuimarika zaidi na kukua na ongezeko kidogo la mfumuko wa bei ambao wataalam wanasema umekuwa chini sana katika miaka ya karibuni. Na afisa mmoja wa Palestina ameonya jana Jumatano kuwa ukingo wa Magharibi, ukanda wa Gaza na mashariki mwa Jerusalem zinaweza kuathiriwa kama fedha kutoka kwa wafadhili zitapungua mwaka huu. Waziri wa fedha Dana Erkat amesema jana Jumatano kwamba amegundua kuna ushindani wa kifedha kutokana na mzozo wa Siria, Yemen na wimbi la wakimbizi wanaotorokea Ulaya, lakini amesema upungufu wa fedha zinazohitajika sana kwa ajili ya maendeleo ya Palestina unaweza kupelekea janga. Anasema, kama hatuwezi kuelezea uhitaji wa jumuia hizi, hali itakuwa mbaya kwa kiasi ambacho haijawahi kutokea kwenye eneo hilo. Maafisa wa Palestina na Umoja wa Mataifa wameomba dola milioni 571 kwa mwaka huu wa 2016. Katika taarifa nyingine, mwandishi wetu Josfat Kioko kutoka kule Mombasa nchini Kenya anatuarifu kuwa tume ya kusimamia huduma za polisi nchini humo inasema makanimishna wa tume hiyo wametishiwa maisha kufuatia hatua ya kuwafuta kazi maafisa wa waandamizi wa polisi waliokutwa na hatia ya ufisadi na makosa mengine mwaka uliopita. Idadi ya maafisa 60 wa polisi walitimuliwa kufuatia mapendekezo ya tume hiyo na wengine 40 wanachunguzwa upya. Zoezi la kuwakagua maafisa waandamizi wa polisi kote nchini Kenya limekuwa likiendelea kwa zaidi ya mwaka mmoja, ambapo mwaka jana wale waliokutwa na makosa walifutwa. Hatua hiyo ilibua hisia kali na hata upinzani kutoka kwa maafisa wa husika, huku nyuma zikiibuka tetesi kuhusu ulaji rushwa ndani ya zoezi hilo. Lakini mwenyekiti wa tume hiyo ya huduma kwa polisi Johnson Kavuludi amepuuza madai kuwa tume hiyo inajihusisha na ufisadi ili kuwarejesha kazini au kuwasamehe wale wanaopatikana na makosa. Bwana Kavuludi anasema wamepokea ripoti kuhusu matapeli wanaojidai kuwa na uwezo wa kuwahonga maafisa wa polisi wanaotarajiwa kukaguliwa ili kuonekana kana kwamba ni makamishina wa tume hiyo ya ukaguzi. Upon all officers due for vetting, hapa anasema, tungependa kuuliza wanaotarajiwa kukaguliwa wasitishike na mtu yote kwa sababu tunaamini kunao matapeli wanaojidai kusaidia kupita mtihani huo. Katika mkutano na waandishi wa habari jana Jumatano, mjini Nairobi, Bwana Kavuludi alidokeza kuwa yeye na makamishina wenzake katika tume hiyo wametishiwa maisha mara kwa mara. Taarifa ya Kavuludi inasema wamepokea barua ambayo haikubaini mtu aliyeituma ikiwatishia maisha kuhusiana na zoezi la mchujo. Barua wanaodai kuwa huenda imetoka kwa maafisa waliofeli katika zoezi lililopita mwaka jana. Makamishina hao wamesisitiza kuwa zoezi hilo litaendelea kama ilivyopangwa licha ya wao kupokea vitisho. Murshidi Muhamed ni mwenyekiti wa tume hiyo ya huduma kwa polisi. Tukapata vitisho, vipatiliwa sumu ndani ya bahasha zikaja hapa tulipokuwa tunaanzisha raundi ya pili ya veti, na zilikwenda vithibitisho kwa government chemist kwamba ukigusa ile pauda unaaga kwa madakika mpaka leo nachunguza, na hii pia itaendelea kuchunguzwa, lakini veting itaendelea, ama sivyo. Kwa hiyo ukishazaliwa umebeba mauti kwa mgongo, si ndiyo? Sasa na hiyo mauti si tutaendelea. Makamishina hao sasa wanataka maafisa ambao hawakufaulu katika zoezi hilo kuwasilisha malalamiko yote kwa vyombo husika, ikiwa ni pamoja na kufuata utaratibu wa kisheria kupitia mahakama. Takriban maafisa 1500 wa polisi walichunguzwa katika zoezi lililopita ambapo 63 tatu walitolewa katika huduma ya polisi, huku wengine 36 wakichunguzwa upya. Polisi inatajwa kuwa miongoni mwa taasisi za serikali ambazo zinaongoza kwa ufisadi, ndiposa katiba mpya ikabuni tume hiyo ya huduma kwa polisi kujaribu kusafisha jina la idara hiyo ya usalama. Kutoka Mombasa, ni Josephat Kioko, VOA Alfajiri. Katika mfululizo wa makala zetu kuhusu uchaguzi nchini Uganda, leo hii tunamulika swala la uchumi ambalo limekuwa mojawapo ya mambo muhimu yanayozingatiwa na wagombea wote wa urais nchini humo, wakiahidi kuimarisha uchumi wa nchi hiyo ambayo kwa kiasi kikubwa unategemea sana kilimo kinachoonekana kuendelea kudidimia, lakini wapiga kura wanadadisi ahadi hiyo. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire, ametuandalia makala ifuatayo. Wagombezi wote wa urais nchini Uganda katika uchaguzi wa Februari 18 wanazingatia sana swala la kukuza uchumi, wakilitumia kama shabaha kwa rai wapiga kura. Katika manifesto zao, wagombezi wote wameahidi kukuza uchumi wa Uganda. Rais wa sasa Yoeri Museveni analenga kuhakikisha kwamba uchumi unakuwa kwa asilimia saba kila mwaka, d Kiza Besiji akilenga kufufua viwanda vilivyoporomoka, naye Mbavazi akitangaza kupunguza kiwango cha ushuru kuanzisha benki vijijini na kuimarisha sekta ya viwanda. Lakini naibu wa msemaji wa serikali, Shabani Bantariza, anasema wapinzani wake Mseveni hawana maono ya kujenga uchumi wa Uganda. Mambo wanayozungumzia, mimi naona kwamba wao wanasisitiza kuchukua madaraka, hawasisitizi wakichukua madaraka hayo watayatumia kufanya nini. Hawana breakdown, wataendeleza uchumi wetu wa uganda namna gani? Wao wanasema kwamba tunataka uwezo tunataka tutoe rais Museveni tuingie state house, alafu sisi tuendeleze uganda vizuri kuliko yule. Kulingana na Bantariza, wagombezi wote wa urais hawajafafanua kwa wapiga kura jinsi watakavyoimarisha uchumi wa nchi. Kwa uchumi, hawajazungumzia mengi isipokuwa labda mbabazanazungumzia cooperatives kwa mbaba kwa levo ya nini ya subcounty. Sasa cooperatives maana yake nini? Kwa sababu tayari kuna nini, kuna kuna people sacco kwa kila subcounty na serikali imeweka eh, pesa pale, ili watu waweze kupata mikopo, wajiinue kiuchumi wenyewe. Mgombezi wa urais Meja Benon Viraro anaendeleza siasa za kutaka ukulima kufufuliwa ili kuimarisha mapato ya Uganda kutoka kwa mauzo ya mavuno ya wakulima nje ya nchi, hiyo ikiwa ngao yake ya kusaka kura. Daktari Kizza Besigye wa FDC naye anatoa ahadi ya kuanzisha benki kwa wakulima wa viwango vyote, ikiwa pamoja na kuwapa wakulima tingatinga, tinga tinga katika kila kijiji ili kuwasaidia katika kilimo, huku Mbabazi akiahidi kuanzisha kilimo cha kisasa. Esther Otim ni mpiga kura. Uchumi wa Uganda, kilimo kwa sababu tunajivunia nchi yenye ardhi ya rutuba, ardhi ambayo mtu akijishughulisha kilimo atapata zaidi kuliko kufikiria jambo lingine. Hata tuna wasomi waliojikita kwenye mambo ya kilimo, kwa hiyo wana uwezo wa kufanya jambo ambalo kusisitiza kwenye kazi zao za kilimo na kuweza kupata zaidi katika kile kilimo wanachofanya. Lakini naibu wa msemaji wa serikali Shaban Bantariza anaeleza kwamba huenda malengo hayo yakawa ahadi tu. Kilimo kina matatizo nchini Uganda kwa sababu kilimo chetu ndicho kile cha, cha hali ya duni subsistence farming, hatufanyi commercial farming, na commercial farming ndio ina faidi wananchi wana, wali maji zaidi kuliko hii hali ya duni ya kutumia sijui nini kila mtu na, na ardhi yake kidogo. Serikali inunue agricultural inputs vile ambavyo wananchi walemaji wenyewe watatumia kuzalisha mali, lakini sio kuweka pesa kule unaweka pesa zitakuwa kama za na na, tangu 2006 serikali kwa inaweka pesa nyingi, zilifanya nini? Hazikufanya chochote kilichoinua maisha ya, ya, ya, ya walimaji. Wagombezi wote hasa rais Yoweri Museveni wanasisitiza kwamba wataimarisha uchumi wa Uganda kutoka kwa pesa za mafuta, lakini wapiga kura kama Bonfas Vyamukama kama wana maoni tofauti. Sa hii mi nafikiria hii maneno ya wa mavuta wawache kwanza, alafu tuendelee na hii sokoni. Tunaangalia sahii biashara vitu yanatoka shambani ma namna hiyo. Mafuta yanaleta pesa, zinakuja haraka, zinakuja kama dola. Ukizitumia vizuri, uchumi utainuka haraka, lakini pesa hizo zinaweza kutumiwa vinginevyo. Na wenzangu hapa, tueleze utayatumia namana gani kwa nafsi yetu kama wananchi? Uchumi wa Uganda unategemea kilimo kwa kiasi cha asilimia 80, lakini kilimo kimekuwa kikididimia katika miaka ya hivi karibuni, mauzo nje ya nchi yakipungua kwa asilimia tano. Uchimbaji wa madini umepungua. Serikali inajaribu kufufua viwanda kwa kuwarai wawekezaji kutoka nchi za nje, ikiwa mojawapo ya mikakati ya kuimarisha ukuaji wa uchumi wake. Kenneth Bwire, Sauti Amerika, Kampala. Na msikilizaji, kesho usikose kujiunga nasi, tutazungumzia swala la rushwa ufuatao. Sasa ni muktasari wa habari. Mdemokrati msosialisti Bernie Sanders na bilionea msemaji Donald Trump Walipata ushindi mkubwa katika uchaguzi wa awali huko New Hampshire jana Jumanne, lakini hivi sasa lengo lao limebadilika wakiangalia South Carolina na Nevada. Sanders seneta wa Vermont, alimshinda Hillary Clinton kwa kura nyingi, kwa asilimia 60 dhidi ya 38 katika jimbo jirani na kwake la New Hampshire. Naye Trump alipata asilimia 35 ya Warepublican, ikiwa ni karibu mara mbili dhidi ya mshindani wake wa karibu, gavana Ohio, John Kasich. Rais wa Marekani Barack Obama alijaribu kukumbuka masuala ya siku za nyuma jana Jumaatano, hasa uhusiano wa urafiki wa kisiasa katika jimbo la kwao la Illinois, ambako alishika madaraka ya uwakilishi kwa mara ya kwanza, akilaani mgawanyiko mkubwa wa kisiasa uliopo Washington. Nam msikilizaji, na sasa sikiliza tahariri ya Sauti ya Amerika inayoeleza sera na msimamo wa Marekani. yeah! Akiongea Kigali nchini Rwanda, waziri wa biashara wa Marekani Penny Pritzker, mwanzoni mwa ziara yake katika nchi mwishoni mwa mwezi Januari, alijadili nia ya dhati ya Marekani katika kuimarisha biashara ya uchumi na Jumuiya ya Afrika Mashariki. Waziri Pritzker amesema leo mjini Kigali, niko pamoja hapa na kundi la watendaji waandamizi ambao ni pamoja na Baraza la Ushauri la Rais kuhusu kufanya biashara na Afrika Wajibu wao ni kutoa mapendekezo kwa rais Obama na kwangu mimi juu ya hatua za kisera ambazo tunaweza kuchukua kuimarisha kujihusisha kati ya Marekani na nchi kote barani Afrika, ikiwemo jinsi ya kujenga ushirikiano wa huduma kati ya sekta binafsi na Marekani na Afrika Mashariki. Rwanda na Jumuiya ya Afrika Mashariki wana mengi ya kuwapa wawekezaji wa Marekani, amesema waziri Pritka. Afrika Mashariki ni eneo ambalo linajumuisha wote wanaokuwa kiuchumi kwa haraka kieneo barani Afrika. Wanachama wa pak dbia kama wawakilishi wa jumuiya ya wafanyabiashara wa Marekani wamekuwa na fursa ya kushirikiana mtizamo wa kisera ambao unaweza kuchochea uhusiano wa kina wa kiuchumi na biashara kati ya jumuiya ya Afrika Mashariki na Marekani. Kama sehemu ya ziara hii, ujumbe wetu umekutana na Rais Kagame kwa majadiliano juu ya fursa zilizowasilishwa katika ushirikiano wa kikanda. Wakati tunaendelea kuimarisha uhusiano wetu wa kibiashara, ujumbe umefikia katika kipindi chenye changamoto, amesema Waziri Pritzga. Marekani imeelezea kusikitishwa kwake kwamba rais Kagame amechagua kuwania tena uongozi wa awamu ya tatu mwaka elfu mbili na kumi na saba. Tunaamini kwamba kuheshimu viwango vilivyowekwa kunaweza kuimarisha taasisi za kidemokrasia na kujenga jamii huru na mahiri. Uhusiano kati ya Marekani na Rwanda ni wa kina na uliokomaa, amesema Waziri Prisga. Uzito wa uhusiano wetu haina maana hakuna kutoelewana, waziri ameeleza lakini kina cha uhusiano kuna maana kwamba tunajadili yale ambayo hatukubaliani waziwazi na kwa njia ya kirafiki, na tunaweza kufanya kazi pamoja kuzungumzia hayo. <úsica> Mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Usikose kuungana nasi hapo kesho asubuhi, kama kawaida, saa 11 alfajiri Afrika ya kati na saa 12 asubuhi Afrika Mashariki. Na kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo yetu ya leo, mwelekezi ni Aida Isa, msimamizi wa matangazo haya ni mimi Mary Mgawe nikiwa na mwenzangu hapa studio Sandei Shomari. Ninawatakieni nyote asubuhi njema.