Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza hivi sasa. Ninayekukaribisha hapa studio naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni BMJ Murithi. Leo ikiwa ni Alhamisi, Februari 11 mwaka 2016 ambapo tunasikika katika mita bendi 107.5 FM Nairobi, Kenya, 98.1 Equita FM Kisumu, Kenya, 94.9 VOA FM Bujumbura, Burundi na masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibuni <mulia> Katika matangazo yetu ya nusu saa tuliyokuandalia ni pamoja na Waziri Mkuu wa Tanzania Majaliwa Kasim amefanya ziara ya kushtukiza katika bandari ya Dar es Salaam, na hiki ndicho alichokizungumza: kama miaka mitano ilikuwa haifanyi kazi na jana. Alafu nasema uliandikiwa meseji tu, na ujasema meseji amekuandikia nani? Na huo sio utaratibu wa ofisi. We ni meneja paa wa taasisi kubwa, huwezi kufanya kazi kwa meseji, lazima uandikiwe. Sasa tunaambia meseji alikutumia nani kwa, ma kwa maandishi na katika habari zingine kuelekea uchaguzi mkuu wa Uganda, kwenye makala yetu maalum hivi leo tuta, tutaangalia swala la uchumi wa taifa hilo, uchumi wa Uganda, kilimo, kwa sababu tunajivunia nchi yenye ardhi ya rutuba, ardhi ambayo mtu akijishughulisha kilimo atapata zaidi kuliko kufikiria jambo lingine. Basi ungana nasi katika matangazo haya mpaka mwisho, lakini kwanza ni habari za dunia zikisoma kwako na BMJ Morithi. Huku ikiwa imesalia wiki moja kabla ya uchaguzi mkuu wa tarehe 18 mwezi huu kufanyika huko Uganda, mwanasiasa Kiza Besigye ambaye anawania urais kwa tikiti ya chama cha upinzani cha FDC na ambaye amekuwa akivuta umati mkubwa kwenye mikutano yake ya kampeni anasema ameogopa kwamba wapiga kura huenda wakapewa hongo, na hilo huenda likawa lika moja ya vizingiti kumzuia kuwa rais wa nchi hiyo. Besigye ameshindana na kwa kiti hicho kwa mara tatu mwaka wa 2001, 2006 na 2011 akimpinga rais wa sasa Yoweri Museveni. Mapema wiki hii, msemaji wa serikali ya Uganda Ofonwa Opondo alisema chama kilicho mamlakani cha NRM eh, kitamshinda tena Besigye kwenye uchaguzi huo ambao utafanyika wiki kesho, huku akisema na nina mnukuu eh, tutautoa pumzi huo usaji, ujasiri wa Besigye, mwisho wa kunukuu lakini Besigye amesema kufuatia jinsi Waganda wengi wanavyomuunga mkono, labda msemaji huyo wa serikali alikuwa na nia mbaya, na kuongeza kwamba chama cha NRM akijawahi kushinda uchaguzi kwa njia ya haki. Umoja wa Ulaya umeipa tume ya uchaguzi na mipaka nchini Kenya shilingi milioni 560 kusaidia katika kugharamia shughuli za uchaguzi nchini humo. Mwenyekiti wa tume hiyo Isaac Hassan amesema kwamba sehemu ya fedha hizo itatumika kugharamia zoezi la kuwasajili wapiga kura. Alisema tume hiyo sasa imeongeza wafanyakazi wake maradufu na kwamba inaendelea kufanya mashauri na bunge la nchi hiyo pamoja pia na wizara ya fedha, akizitaka kuharakisha makadirio ya kufadhili uchaguzi huo. Msaada huo wa Umoja wa Ulaya ndicho kiasi kikubwa zaidi cha fedha kuwahi kupeanwa kwa tume hiyo ya uchaguzi ambayo imeanza mikakati yake ya kufanya uchaguzi mkuu ambao umepangwa kufanyika tarehe nane mwezi Agosti mwaka ujao. Na jeshi la umoja wa Afrika nchini Somalia limeonya kwamba wanamgambo wa al Shabab wanapanga kufanya ama kujifanya kuwa wao ni sehemu ya wanajeshi wa umoja huo, ili wafanye mashambulizi. Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. AMISOM inasema imepata habari kwa wapiganaji wa Alshabab wanapanga kuvaa sare za AMISOM na kufanya ukatili katika sehemu za Somalia ambazo zinadhibitiwa na majeshi ya AU na serikali ya Somalia. Lengo inasema ni kuwafanya Wasomali waichukie AMISOM ambayo imekuwa ikilinda serikali kwa takriban miaka tisa iliyopita. Onyo hilo limetolewa kupitia akaunti ya Twitter ya AU na kubaini kwa Alshabab wamepata sare kutoka kambi za AMISOM. Al-Shabab imefanya mashambulizi matatu makubwa kwenye vituo vya AMISOM kusini mwa Somalia katika muda wa mwaka mmoja uliopita. Shambulizi la karibuni katika mji wa Elbe mwezi uliopita limeripotiwa kuwa dazeni ya wanajeshi wa Kenya, ingawaje Kenya bado haijatoa idadi kamili ya waliouawa. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa mji mkuu wa Marekani, Washington. E, kundi la muungano wa wabunge weusi katika bunge la Marekani limetangaza kumuunga mkono Hillary Clinton e katika kuwania uteuzi wa chama cha Democratic e katika uchaguzi ujao hapa Marekani. Wakizungumza hapa Washington hii leo, wabunge hao ambao wanajulikana kama Black Congressional Caucus walisema Clinton amekuwa mstari wa mbele eh, kwa miaka mingi kugombania haki na maendeleo ya wamarekani weusi. Eh, Bill Clinton anakabiliwa na upinzani mkali kutoka kwa mgombea mwingine wa chama hicho, Bernie Sanders eh, katika uchaguzi wa awali wa majimbo yafuatayo ya Nevada na South Carolina, hasa baada ya kushindwa vibaya na Sanders eh, katika uchaguzi wa awali wa jimbo la New Hampshire mapema wiki hii. Burundi inasema kwamba kauli iliyotolewa na Marekani kwamba Rwanda inahusika katika njama za kuzorotesha hali ya usalama nchini humo ni thibitisho kuwa yale ambayo alisema Rais Pierre Nkurunziza yamekuwa ni ukweli. Jana Jumatano, naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani anayeshughulika na maswala ya Afrika Linda Thomas Greenfield aliambia kamati ya Senate inayoshughulika na masuala ya nje kwamba serikali ya Marekani ina ripoti za kuaminika kwamba wakimbizi wa Burundi nchini Rwanda wamekuwa wakijisajili ama kusajiliwa ili kuhusika katika uvamizi wa kutumia silaha dhidi ya serikali ya Burundi. Waziri wa mambo ya nje wa Burundi Alain Nyamitwe ame, amekuwa akitoa onyo hilo kwa miezi kadhaa sasa. Hivi sasa Nyamito anasema itabidi Marekani ichukue hatua mwafaka kwa sababu kitendo hicho cha Rwanda ni kinyume na maadili ya kimataifa. naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na habari iliyopewa uzito wa juu katika matangazo haya ni ajali iliyotokea huko nchini Tanzania. Basi muda mfupi uliopita, mwenzangu Idi Ligongo aliongea na mwenyekiti wa bodi ya wadhamini ya chama cha wasafirishaji nchini Tanzania, Muhammad Abdallah kutaka kusikia maoni yake kufuatia ajali iliyotokea huko Muheza katika mkoa wa Tanga na suluhisho la kumaliza ajali za barabarani zinazoiweka Tanzania kuwa miongoni mwa nchi vinara zenye idadi kubwa ya ajali za barabarani barani Afrika. Tatizo kwanza, tukubali ya kuwa usalama wa barabarani inahusisha wadau wote. Barabara kweli, tujitahidi, barabara Tanzania tunazo ni nzuri, japo bado ni nyembamba. Uh, wakati flow of traffic yetu imekuwa mmojawapo, changamoto ni labda ufinywa barabara, lakini kingine unaweza kusema ajali nyingi zinatokana na makosa ya uendeshaji, kama hili la leo ya Simba mtoto, kweli inavyo tunavyoamini gari moja lilipita gari lingine kwenye kona wakati yule anateremsha sasa. Hapo unasema ingekuwa barabara pana, ina climbing lane, labda ingesaidia, tungejikita zaidi kwenye kufundisha madereva wetu. Kwa maana hiyo unataka kusema kuna mapungufu katika a, mafunzo ama madereva waliopo hivi sasa nchini Tanzania? Naweza kusema makosa makosa mengi zaidi ni uendeshaji. Sitaki kulaumu msala barabara, barabara ndiyo, ni changamoto changa, barabara ni changamoto. Kuna baadhi ya sehemu barabara sio nzuri, hata kama ni lami. Serikali na nyinyi wadau mmekuwa kuhakikisha kwamba ajali za barabarani zinapungua. Tatizo liko wapi? Ajali zinaendelea. Tatizo liloko, inapotokea ajali mwanamke unakuwa mkali sana. Mwanamke unapokuwa mkali sana, mnakaa mnajadili precautions gani mchukue, mnapochukua zile precautions, kila mmoja anakuwa aware na ajali barabarani. Ajali inapoanza kupungua, basi hata ile bidii ya zile tuliyoweka kufanya hazifuatiliwe tena, watu wanajisahau tena, tunarudia tena. Kwa hivyo huu ni mchezo ambao unaendelea Kamingi. Sasa, suluhisho la kudumu ili kuweza kuokoa maisha ya wasafirishaji, maisha ya abiria na mali vile vile za watu. Suluhisho la kudumu, madereva wawe screen kabla ya kuajiriwa hilo jukumu la wamiliki letu sisi wamiliki, lakini pia mafunzo kwa madereva iwe katika mfumo ambayo dereva yule anapata mafunzo kihalali. Nikupe mfano mmoja, vigezo tulivyopendekeza zamani mwaka tisini na sita, tulipendekeza madereva wapate mafunzo, lakini tukasema mafunzo hayo yawe na kriteria. Kriteria kwanza, ya kwanza license ya dereva yule iwe isiyopungua miaka mitano. License ile ithibitishwe iwe ya halali, yule mtu awe na age fulani. Awe anathibitishiwa damu yake imepimwa, hana addiction za bangi wala mapombe ma, ma, makali wala madawa ya kulevi. Tukaanza hivyo ikaende vizuri, lakini baada ya muda kidogo wakajisahau. Badala ya kuangaliwa ile program nzima iwe kwa ajili ya barabara, usalama barabarani, imeangaliwa kwa mtazamo wa kibiashara, wakaichukulia kamashari. Walipochukulia kamashari, baadhi ya baadhi ya, ya, ya kriteria zikarukwa. Kuna wakati nilizungumza na madereva wa mabasi hapo Tanzania dereva wa malori hapo Tanzania na moja kati ya mambo Beo ambayo waliyazungumza yanasababishwa na wamiliki wa vyombo hivi vya usafiri kwa kutaka pengine kuahisha mzigo mm mapema ama kwa kuwataka mm kuendesha uh magari kwa muda mrefu zaidi bila kuwapa muda mm wa kupumzika wa kutosha. Hili sijui unalizungumziaje? Hakuna mtu anayemlazimisha dereva wake aende kwa haraka. Kila mmoja ashiriki, anapomwona mtu anakwenda haendi vizuri, basi kama anaendesha vibaya, abiria yule atoe taarifa. Ni Muhamed Abdallah akiongea na Sauti ya Amerika kutoka Tanzania. Wakati wahuo mwenzangu Idi Ligongo pia alizungumza na kamanda wa polisi mkoa wa Tanga, ambaye anatoa habari zaidi kuhusiana na ajali hiyo ya barabarani iliyosababisha vifo zaidi ya watu ishirini na majeruhi kadhaa ilikuwa saa moja kama na robo hivi tulipata taarifa ya ajali kutokea sehemu moja inaitwa Panga Mlima wilayani Mheza, ambapo ilihusisha magari mawili, basi la Simba Mtoto linafanya safari zake kutoka hapa mjini Tanga kwenda Dar es Salaam, liligongana uso kwa uso na lori liliyokuwa limebeba mchanga. Chanzo cha ajali ni ulidereva wa lori kusinzia na kuhama kutoka kwenye driving lane yake akaenda kwenye opposite lane, kwa hiyo atakutana hilo basi yakawa ameligonga. Katika ajali hiyo, majeruhi ishirini na tisa. Kati ya majeruhi hao kumi na tisa ni wanaume na kumi ni wanawake, na kati ya hao majeruhi watano walikuwa serious ajali hiyo imepoteza e, watanzania takriban kumi na moja, kati ya hao wanawake watatu wakiwemo mtoto mdogo wa umri miaka miwili, na wote wa familia moja na wanaume wanane na ajali hiyo imeua kwamba dereva wa lori na dereva wa basi na kondakta wake wote wamefariki. tunavyozungumza hivi sasa majira ya jioni, je, kuna taarifa yoyote ya hali ya majeruhi inavyoendelea mpaka sasa hivi? Majeruhi kumi na moja wamekwisha ruhusiwa. ICU wameongezeka, wako kwa tano na kumi na tatu hali zao zinaendelea kuimarika. Watu ambao wameshuhudia tukio hilo wanazungumzaje kuhusiana na suala la mwendo kasi, kama kulikuwa kuna aina yoyote inayoashiria kwamba madereva hakuwa makini? Kwa uhalisia dereva wa basi alikuwa makini, angekuwa makini kwamba kama angekuwa mwendo kasi halafu na ile impact iliyotokea basi lile basi lingeanguka kabisa, lakini e, alikuwa mwendo kwa hiyo ile lori ilipokuwa limehama kuja upande wake, maanake limekuja ikaipiga ile basi ikasimama vile vile. Kwa hiyo madhara makubwa yalipatikana kwa kuwa lile lori ilikuwa limebeba mchanga, mchanga ulimwagika ukalipiga ile basi nzima. Kwa hiyo baadhi ya, ya, ya michanga hiyo ilikuwa na, na vipande vya mawe ndio vilivyo wajeruhi eh, majeruhi wengi. Lakini hawa abiria waliokuwa hizi siku za mbele, ikiwa ni pamoja na dereva na kondakta wa basi hilo, ndio walioathirika na kupoteza maisha. Mpaka hivi sasa kuna taarifa zozote kuhusiana na dereva wa lori, maisha yake kabla ya saa chache ya kuanza kuendesha gari hilo? Pata kupita saa saba natoka eneo la tukio na kupita hospitali, bado tulikuwa tujampata mmiriki. E, kwa hiyo hatuna nafasi ya kusema kwamba labda dereva amehojiwa kwa sababu naye amefariki. Ni sauti ya kamanda wa polisi mkoa wa Tanga akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Tanga, Tanzania. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja, Live Talk, kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako. Piga simu plus 1 2026190551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday. Na msikilizaji, basi kesho katika Live Talk tutazungumzia kampeni za kisiasa zinazoendelea nchini Uganda kuelekea uchaguzi mkuu nchini humo. Usikose kujiunga nasi kwa kutupa maoni yako ukiandika kwenye mtandao wetu wa Facebook nasi tutaya tekeleza kadri ulivyotueleza. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. BMJ Muridhi anaendelea kusomea habari zaidi za dunia. Rusia inaeleza kwamba sasa iko tayari kuzungumzia swala la kusitisha kwa vita nchini Siria, wakati mawaziri wa mambo ya kigeni wakikutana mjini Munich, Ujerumani, kutafuta suluhisho la vita vya wenyewe kwa wenyewe ambavyo vimeharibu nchi hiyo ya kiarabu kabisa. Marekani na Rasia pamoja na mataifa kumi na saba ya kundi la kimataifa kusaidia Siria zimeandaa vikao kadhaa vya mazungumzo nchini Ujerumani, kando na mkutano wa usalama mjini Munich. Pendekezo hilo ambalo limetolewa na waziri wa mambo ya nje wa Rasia Jinadi Ratlof linataka vita hivyo visitishwe kuanzia tarehe mosi mwezi Machi, lakini Marekani imesema kwamba ingependa mapigano hayo yasitishwe mara moja, na ikatoa wito wa ongezeko la misaada ya kibinadamu kwa miji ya Siria ambayo imetekwa. Na ripoti mpya katika jarida la afya la New England Journal of Medicine inatoa ushahidi mpya unaothibitisha uhusiano uliopo kati ya virusi vya Zika na ongezeko la watoto wanaozaliwa wakiwa na kasoro za kimaumbile. Ripoti hiyo inayochapishwa, ambayo ilichapishwa hapo jana na kundi moja la watafiti wa Kislovenia, inaandamana na tahariri kutoka kwa kundi la wataalamu wa afya wa Marekani ambao wanaunga mkono utafiti huo. Profesa Tajana Avik Zupank ambaye aliongoza utafiti huo aliliambia shirika la habari la Reuters kwamba utafiti ule uliofanywa na timu yake huenda umetoa ushahidi wa kuaminika kuwa kasoro za maumbile zinazohusishwa na virusi vya Zika huenda zinasababisha uzalishaji wa virusi hivyo kwenye ubongo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Tukielekea huko nchini Tanzania, waziri mkuu wa Tanzania Kassim Majaliwa leo amefanya ziara ya ghafla kwenye kitengo cha upimaji mafuta katika bandari ya Dar es Salaam na kubaini madudu kadhaa yaliyokuwa yanakosesha mapato serikali. Hiyo mwandishi wetu wa Dar es Salaam Dina Chahali na ripoti zaidi. Akiwa bandarini, waziri mkuu amegundua kwamba mita za upimaji mafuta zimejaa kutu, baada ya kutelekezwa kwa miaka zaidi ya mitano, ambapo alimpa saa nne mtendaji mkuu wa wakala wa vipimo Tanzania, Magdalena Chua, aandike barua ya kujieleza ni kwa nini aliamua kufunga mita hizo zisitumike kwa zaidi ya miaka mitano iliyopita na amletee barua hiyo ofisini kwake. Na nimewataka bandari waniambie kwa nini tumepoteza mapato kwa miaka mitano, kwenda huo, utaniandikia saa kumi na moja niletea barua yako ya kuniambia kwa nini ulichukua hatua ile na hatua zote ulizozipitia za kufunga zile mashine zisifanye kazi. Halafu kwenye barua yako niambie kwa nini mashine imeanza kufanya kazi jana, wakati mimi nakuja, kama miaka mitano ilikuwa haifanyi kazi, na jana. Halafu nasema uliandikiwa message tu, na ujasema message amekuandikia nani? Na wewe si taratibu wa ofisi, wewe ni manager bwana wa taasisi kubwa, huwezi kufanya kazi kwa message, lazima uandikiwe sasa tunaambia message alikutumia nani kwa maandishi, ili nijiridhishe kwamba mfumo wa utendaji kazi serikalini lazima uwe systematic, na tuhitaji mtu mmoja kufanya maamuzi yake alafu akaathiri taifa. Sasa tumekosa hela nyingi kwa miaka mitano. Waziri mkuu awali alielezwa na Bibi Chua kwamba mita hizo zilianza kufanyiwa ukarabati jana na leo asubuhi moja imekamilika ambayo ni ya kupokelea mafuta ya petroli. Waziri Mkuu alitembelea pia sehemu ya kuchukulia mafuta yanayotoka bandarini iliyoko Kigamboni na kukagua mitambo ya kusambaza mafuta kwenye matenki ya mafuta ya kampuni ya TIPA yaliyoko Kigamboni yanayomilikiwa kwa ubia baina ya serikali ya Tanzania na kampuni ya Oryx Energies ambapo alibaini kuwa kampuni ya TIPA imejiunganishia bomba la moja kwa moja kutoka kwenye bomba kubwa la mafuta linalotoka bandarini, hali iliyomlazimu waziri mkuu kuagiza kwamba bomba hilo litolewe kwenye maungio hayo ndani ya mwezi mmoja. Waziri mkuu pia alimtaka msajili wa hazina Bwana Lawrence Mafuru awasiliane na mwanasheria mkuu ili waangalie upya mkataba wa umiliki wa matenki hayo ili uwe chini ya serikali kwa asilimia mia moja. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Katika mfululizo wa makala zetu kuhusu uchaguzi nchini Uganda. Leo hii tunamulika swala la uchumi ambayo limekuwa mojawapo ya mambo muhimu yanayozingatiwa na wagombea wote wa urais nchini humo, wakiahidi kuimarisha uchumi wa nchi hiyo ambayo kwa kiasi kikubwa unategemea sana kilimo kinachoonekana kuendelea kudidimia, lakini wapiga kura wanadadisi ahadi hiyo. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire ametuandalia makala ifuatayo. Wagombezi wote wa urais nchini Uganda katika uchaguzi wa Februari 18 wanazingatia sana swala la kukuza uchumi wakilitumia kama shabaha kuwarai wapiga kura katika manifesto zao. Wagombezi wote wameahidi kukuza uchumi wa Uganda. Rais wa sasa Yoweri Museveni analenga kuhakikisha kwamba uchumi unakuwa kwa asilimia saba kila mwaka, Dr. Kizza Besigye akilenga kufufua viwanda vilivyoporomoka na Mbabazi akitangaza kupunguza kiwango cha ushuru kuanzisha benki vijijini na kuimarisha sekta ya viwanda. Lakini naibu wa msemaji wa serikali, Shaban Bantariza anasema wapinzani wake Mseveni hawana maono ya kujenga uchumi wa Uganda. Mambo wanayozungumzia mimi naona kwamba wao wanasisitiza kuchukua madaraka. Hawasisitizi wakichukua madaraka hayo watayatumia kufanya nini? Hawana breakdown, wataendeleza uchumi wetu wa Uganda namna gani? Wao wanasema kwamba tunataka uwezo tunataka tutoe Rais Museveni tuingie state house halafu sisi tuendeleze Uganda vizuri kuliko yule. Kulingana na Bantariza, wagombezi wote wa urais hawajafafanua kwa kwu wapiga kura jinsi watakavyoimarisha uchumi wa nchi kwa uchumi, hawajazungumzia mengi isipokuwa labda Mbabazi anazungumzia cooperatives kwa levo ya nini ya subcounty. Sasa cooperatives maana yake nini, kwa sababu tayari kuna nini kuna kuna people sacos kwa kila subcounty na serikali imeweka eh, pesa pale ili watu waweze kupata mikopo wajiinue kiuchumi wenyewe. Mgombezi wa urais Meja Benon Viraro anaendeleza siasa za kutaka ukulima kufufuliwa ili kuimarisha mapato ya Uganda kutoka kwa mauzo ya mavuno ya wakulima nje ya nchi, hiyo ikiwa ngao yake ya kusaka kura. Dr. Kiza Besigye wa FDC naye anatoa ahadi ya kuanzisha benki kwa wakulima wa viwango vyote, ikiwa pamoja na kuwapa wakulima tingatinga tinga katika kila kijiji ili kuwasaidia katika kilimo, huku mbabazi akiahidi kuanzisha kilimo cha kisasa. Esther Otim ni mpiga kura. uchumi wa Uganda kilimo kwa sababu tunajivunia nchi yenye ardhi ya rutuba, ardhi ambayo mtu akijishughulisha kilimo atapata zaidi kuliko kufikiria jambo lingine. Hata tuna wasomi waliojikita kwenye mambo ya kilimo, kwa hiyo wana uwezo wa kufanya jambo ambalo kusisitiza kwenye kazi zao za kilimo na kuweza kupata zaidi katika kile kilimo wanachofanya. Lakini naibu wa msemaji wa serikali Shaban Bantariza anaeleza kwamba huenda malengo hayo yakawa ahadi tu. Kilimo kina matatizo nchini Uganda, kwa sababu kilimo chetu ndicho ni kile cha cha hali ya duni, subsistence farming. Hatufanyi commercial farming, na commercial farming ndio ina faidi wana wananchi wali wana, maji zaidi kuliko hii hali ya duni ya kutumia sijui nini, kila mtu na, na ardhi yake kidogo. Serikali inunue agricultural inputs vile ambavyo wananchi walemaji wenyewe watatumia kuzalisha mali, lakini sio kuweka pesa kule. Unaweka pesa zitakuwa kama za nadi nadi. Tangu 2006 serikali ilikuwa inaweka pesa nyingi, zilifanya nini? Hazikufanya chochote kilichoinua maisha ya, ya, ya, ya walemaji. Wagombezi wote hasa rais Yoweri Museveni wanasisitiza kwamba wataimarisha uchumi wa Uganda kutoka kwa pesa za mafuta, lakini wapiga kura kama Boniface Vyamu kama wana maoni tofauti. Saa hii mi nafikiria hii, hii, maneno ya wa mavuta wawache kwanza, alafu tuendelee na hii sokoni. Tunaangalia saa hii biashara, vitu yanatoka shambani namna hiyo. Mafuta yanaleta pesa le, zinakuja haraka, zinakuja kama dollars. Ukizitumia vizuri uchumi utainuka haraka, lakini pesa hizo zinaweza kutumiwa vinginevyo. Na wenzangu hapa, tueleze utayatumia namana gani kwa nafsi yetu kama wananchi. Uchumi wa Uganda unategemea kilimo kwa kiasi cha asilimia 80, lakini kilimo kimekuwa kikididimia katika miaka ya hivi karibuni, mauzo nje ya nchi yakipungua kwa asilimia 5, uchimbaji wa madini umepungua. Serikali inajaribu kufufua viwanda kwa kuwarai wawekezaji kutoka nchi za nje, ikiwa mojawapo ya mikakati ya kuimarisha ukuaji wa uchumi wake. Kenneth Bwire, Sauti Amerika, Kampala. Na msikilizaji, kesho usikose kujiunga nasi, tutazungumzia swala la rushwa. Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Sekunde chache kutoka hivi sasa, BMJ Muridhi atakusomea muktasari wa habari. Kundi la wabunge wa ambao ni weusi katika bunge la Marekani limetangaza kumuunga mkono Hilary Clinton katika kuwania uteuzi wa chama cha Democratic E katika uchaguzi ujao hapa Marekani. Umoja wa Ulaya umeipa tume ya uchaguzi na mipaka nchini Kenya shilingi milioni mia tano sitini e, kusaidia katika kukaramia shughuli za uchaguzi nchini humo. Mwenyekiti wa tume hiyo Isaac Hassan amesema kwamba sehemu ya fedha hizo itatumika kukaramia zoezi la kuwasajili wapiga kura. Burundi inasema kauli iliyotolewa na Marekani kwamba Rwanda inahusika katika njama za kuzorotesha hali ya usalama nchini humo ni thibitisho kwamba serikali ya rais Pierre Nkurunziza imekuwa ikisema ukweli. Na huku ikiwa imesalia wiki moja kabla ya uchaguzi mkuu wa tarehe 18 mwezi huu kufanyika nchini Uganda, mwanasiasa kiza besige ambaye anawania urais kwa tikiti ya chama cha upinzani cha forum for democratic change na ambaye amekuwa akivuta umati mkubwa kwenye mikutano yake ya kampeni anasema anaogopa kwamba wapiga kura huenda wakapewa hongo na hilo huenda likawa moja ya vizingiti vitakavyomzuia kuwa rais wa nchi hiyo E, Korea Kaskazini inasema kwamba hatua ya Korea Kusini kusitisha shughuli zake kwenye kiwanda kinachomilikiwa na mataifa hayo mawili ni sawa na kutangaza hali ya vita. Kamati ya Korea Kaskazini ya kutafuta umoja wa Korea ilitoa onyo hilo katika taarifa iliyotolewa leo Alhamisi ambayo jawabu lake la kwanza tangu uamuzi wa wa Seoul kufunga shughuli zote katika bustani ya viwanda ya Kaisong iliyo umbali wa kilomita 10 kutoka mipakani mwa nchi hizo mbili. Muktasari wa habari ndio unatukamilishia matangazo yetu kwa sasa. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo haya, msimamizi alikuwa Khadija Riyami, mwelekezi Dwayne Collins, jina langu naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni BMJ Murithi. Pamoja tunasema kwaherini na usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC.