Kutoka studio 15. Hii ni VOA Express. Ni saa 12, ni saa 10:30 jioni leo, ikiwa ni Ijumaa tarehe 12 mwezi Februari mwaka 2016. Katika matangazo yetu ya VOA Express hii leo, zaidi ya shule elfu saba nchini Kenya zaomba kupewa vyeti vya kumiliki ardhi na serikali. Target yetu ni shule 2400 na tuna, tunaendelea kufanya kazi kila siku maana ni process. Hii ni VOA Express, na mimi ni BMJ Mridhi na mimi ni Idi Ligongo vile vile. Matangazo yetu ya leo tutakuletea jicho letu, unapokata bima ya afya, maanake unajikinga dhidi ya gharama kubwa za matibabu hasa pale inapotokea umepata ugonjwa ukiwa huna fedha mfukoni. E basi, kama ilivyo desturi, msikilizaji, tuna mengi ambayo tumekuandalia, lakini kwanza tupate habari muhimu za dunia zikisomwa kwako na Idi Ligongo. Raisi wa Sudani amemteua mpinzani wake ambaye ni kiongozi wa waasi Riek Machar kuwa makamu wa kwanza wa rais katika serikali ya muungano msemaji wa rais alitangaza mapema leo kwa kusema rais alitarajia Machar kusafiri kuelekea katika mji mkuu wa Juba. Machar aliiambia VOA kwamba anaupokea uteuzi huo na kuchukulia kama hatua nzuri ya kuelekea njia sahihi ya kutekeleza mpango utakaoleta uthabiti wa Sudani Kusini. Machar amesema hatua inayofuata ni kuharakisha kuundwa kwa serikali ya mpito. Kuteuliwa kwa Machar ni sehemu ya mpango wa amani baina ya viongozi hao wawili wa mwezi Agosti mwaka jana wa 2015. Licha ya makubaliano hayo mapigano ya kushtukiza yaliendelea. Serikali ya Rwanda inasema itahamisha kambi ya wakimbizi wa Burundi kuipeleka nchi nyingine baada ya shutuma kutoka kwa mwanadiplomasia wa Marekani kwamba maafisa wa Rwanda wanawatumia wakimbizi hao kuunda upinzani wa kisiasa dhidi ya rais wa Burundi. Rwanda ilitoa tangazo lake hilo mapema leo kwa kusema serikali itaanza kwa haraka kufanya kazi na washirika wake katika jumuiya ya kimataifa kupanga namna ya kuwahamisha Warundi ambao walikimbilia Rwanda kuepuka ghasia za kisiasa nchini mwao. Katika taarifa yake ya leo Ijumaa, Rwanda imesema inafahamu wajibu iliyokuwa nao wa kuwalinda na kuwahudumia wakimbizi, lakini ikaeleza kwamba kuwepo kwa wakimbizi kwa muda mrefu karibu na nchi yao kunasababisha kuwepo kwa hali ya tahadhari kwa wale wote wanaohusika. Mahakama ya jinai ya kimataifa, ICC, leo Ijumaa inatarajia kutoa uamuzi kuhusu mwelekeo wa kesi inayomkabili Naibu Waziri wa Kenya William Ruto. Majaji wa mahakama hiyo iliyo na makao yake huko The Hague, Uholanzi watatoa uamuzi wa iwapo ushahidi uliobatilishwa baada ya mashahidi kadhaa kujiondoa utaweza kukubalika katika kesi hiyo. Ruta na mshtakiwa mwenzake mwanahabari Jeshua wa Sang wanashutumiwa kwa mauaji na uhalifu dhidi ya ubinadamu kufuatia ghasia zilizotokea nchini Kenya baada ya uchaguzi mkuu wa mwaka 2007. Wanamgambo wanaoshukiwa kuwa wa Islamic State wameshambulia kambi ya walinda amani wa Umoja wa Mataifa kaskazini mwa mji wa Mali wa Kidal leo hii na kuua watu wasiopungua wawili na kujeruhi wengine kadhaa. Ripoti kutoka eneo hilo zinasema kulikuwa na mashambulizi ya bunduki na mabomu ya kulenga dhidi ya misheni ya kulinda amani ya Umoja wa Mataifa inayojulikana kama MINUSMA mjini Kidal. Chanzo kutoka misheni ya kulinda amani kimeliambia shirika la habari la Ufaransa kwamba walinda amani wawili wameuawa katika shambulizi hilo. Mwanakikosi wa Umoja wa Mataifa kutoka nchi nyingine ameliambia shirika hilo la habari kwamba walinda amani waliouawa wanatokea nchi nyingine. Shambulizi hili limetokea ikiwa ni wiki kadhaa baada ya walinda amani wa Umoja wa Mataifa na vikosi vya Mali kutoa kambi ya polisi mjini Timbuktu ambayo ilishikiliwa na kwa muda na watu wasiojulikana. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka VOA Express. Shirika la afya duniani WHO linasema majaribio ya kiwango kikubwa ya chanjo ya virusi vya Zika yanaweza kufanyika baada ya miezi kumi na minane. Msemaji wa WHO Marie Paule Kien aliwaambia wanahabari kwamba shirika hilo linaendelea kwa haraka kutafuta chanjo na makundi kumi na tano ama kampuni zinazoshiriki katika utafiti huo vilevile vile amesema, WHO inaamini itathibitisha uhusiano baina ya virusi hivyo na matatizo mawili ya mfumo wa fahamu ndani ya wiki kadhaa. Virusi vya Zika vinavyosababishwa na mbu vinaaminika kuwa na uhusiano na tatizo linalosababisha watoto kuzaliwa na ubongo usiotimilifu na tatizo la Guillain-Barre ambalo kwa kawaida huwadhuru watu huwa wazima na kusababisha misuli kulegea na kuharibu mfumo wa fahamu. Taarifa hizi zilitangazwa na shirika hilo mapema leo mjini Geneva. Waasi wa Siria wameonya harakati zao kamitano, za miaka mitano za kumwondoa rais Bashar al Assad zitafanyika kwa siri kama wataachwa nyuma na mataifa ya Maghrib yanayewaunga mkono ama jaribio litafanya la kuwekwa kwa mpango wa kisiasa wasiokubaliana nao wamedai watafanya kampeni kali ya msituni dhidi ya uongozi wa Assad na wavamizi wa nje kutoka Iran, Russia, na Russia na kuifanya vita hiyo kuwa na mapigano ya kitaifa ya ukombozi, kwa mujibu wa kauli ya makamanda wa waasi na wanasiasa kutoka kambi ya upinzani na waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergei Lavrov atakutana na mkuu wa NATO Jens Stoltenberg katika mkutano wa usalama mjini Munich baada ya muungano wa majeshi ya mataifa ya magharibi na Marekani kutangaza mipango ya kuimarisha jeshi kwa kiwango kikubwa barani Ulaya. Kutoka vita, viva, vita baridi, Marekani itaongeza matumizi yake ya kijeshi barani Ulaya kwa mara nne na kufikia dola bilioni 3.4 ifikapo mwaka 2017, wakati NATO imeongeza ime vikosi katika mzunguko na mafunzo, shehena ya vifaa na silaha na kuunda kikosi kikubwa cha mwitikio. Russia imeita hatua hiyo ya NATO kama tishio kwa uthabiti wa Ulaya. Umoja huo wa kijeshi umesema habari hizo za mipango yake zina nia ya kuwahakikishia washirika wake wa, wa Ulaya mashariki ambao wana mashaka na uchokozi wa Urusi. Msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express, yakiwa ni matangazo ya moja kwa moja ambayo yanakujia kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na baada ya habari hizo muhimu za dunia zilizosomwa kwako na mwenzangu Idi Ligongo, tunaenda moja kwa moja hadi Sudan ya Kusini. Na kama mlivyosikia kwenye taarifa ya habari, Rais Salva Kiir wa Sudan Kusini Jana Alhamisi alimteua hasimu wake na kiongozi wa waasi Rik Mashal kuwa makamu wake wa kwanza. Taarifa ya Rais Kil iliyotangazwa na msemaji wake ni mojawapo ya hatua ambazo ni za kutekeleza makubaliano ya amani ya Adis Ababa yaliyokubaliwa mwezi Agosti mwaka 2013. Mwenzangu Abdu Shakur Abud ana maelezo zaidi uteuzi huo wa machar unarudisha kwa sehemu kubwa utawala uliokuwepo kabla ya kuzuka vita kati ya majeshi ya viongozi hao wawili hapo desemba 2013 isipokuwa safari hii wanaunda utawala wa umoja wa kitaifa pamoja na vyama vingine vya upinzani akizungumza na sauti ya america rich machar amesema alishtushwa na tangazo hilo, kwani hakutegemea rais Kir atachukua uamuzi huo wakati huu aliloueleza ni wa kishujaa kwa wakati huu. Hata hivyo alimshukuru na kupongeza kwa maoni yangu ni nadhani hatuna njia nyingine isipokuwa kutekeleza makubaliano ya Addis Ababa, kwani wananchi wa Sudan Kusini wamekumbwa na maafa ya kutosha, kwani hata baada ya makubaliano yaliyotiwa saini kulikuwepo na mapigano ya hapa kwa hapa, na ni matumaini yangu uhasama huu utamalizika. Tofauti kuu hivi sasa kimataifa katika utawala huo wa Juba ni kwamba Machar anaruhusiwa kuleta wanajeshi wake na kuunda jeshi la pamoja kuweza kulinda taifa hilo. Akizungumzia vipaumbele vyake baada ya kuwasili Juba, Bwana Machar anasema cha kwanza ni kuunda serikali mpya ya umoja wa kitaifa. Ni muhimu pia kuhakikisha amani inadumishwa kote nchini, na baada ya kuundwa serikali ya mpito ya umoja wa kitaifa inabidi kuhakikisha kuna utulivu wa kisiasa na amani, na hapo kuanza juhudi za upatanishi wa watu wetu. Mnamo vita vya miaka miwili Umoja wa Mataifa unaeleza kwamba maelfu ya watu waliuliwa kukiwa na baadhi za ripoti zikieleza kwamba hadi watu elfu hamsini waliwawa na zaidi ya milioni mbili walipoteza makazi yao. Na katika ripoti mpya ya wafuatiliaji wa Umoja wa Mataifa iliyotolewa mwezi uliopita, inalaumu wapiganaji wa Kir na Machar kwa mauaji ya raia na vitendo vingine vya kikatili. Hata hivyo, Machar ametoa wito kwa jumuiya ya kimataifa na viongozi wa kikanda kuendelea kuwasaidia wananchi wa Sudan Kusini kuweza kurudi katika maisha ya kawaida kutokana na athari za vita vya miaka miwili na kulijenga taifa changa la Afrika. Barabara kabisa msikilizaji, ni idhaa ya Kiswahili, matangazo ni VOA Express yakikujia kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Zaidi ya shule elfu saba nchini Kenya hazina vyeti vya kumiliki ardhi licha ya kuwa zilijengwa miaka mingi iliyopita, na sasa zinaiomba serikali ya nchi hiyo kusajili taasisi hizo na kupata vyeti vya umiliki. Mwandishi wetu Uh, Josephat Kioko ameandaa taarifa ifuatayo kutoka Mombasa umiliki wa taasisi za elimu kwa kusajiliwa na serikali ni njia moja ya kuondoa migogoro kati ya taasisi hizo na jamii, sehemu ambazo zimejengwa na hata wanyakuzi wa mashamba. Imebainika kuwa zaidi ya 20 shule elfu saba zimetuma maombi kusajiliwa na serikali kupitia idara ya ardhi, kwa kuhofia migogoro kama hiyo au hata kupoteza ardhi, ikiwepo viwanja vya kuchezea. Ni kutokana na sintofahamu hii ambapo mashirika ya kutetea haki yamejitokeza kutafuta suluhu ya kudumu shirika moja lisilo la kiserikali kwa jina la Shule Yangu linataka wizara hiyo kukamilisha mchakato wa usorovea na kusajili shule zote. Mwanachama Irung Hangton ni mmoja wa wanachama wa shirika hilo aliyekasirishwa na wanyakuzi wa shule huko Nairobi. The land had been bought and that the land was essentially bought for the purposes of putting up a madrasa. They declared that they did not know this association. Kutokana na hayo, serikali kupitia mwenyekiti wa tume ya ardhi Muhamed Swazuri imesema mchakato wa kusajili shule zote unaendelea na kuzipa hati za umiliki. Odima Otieno anatoka tume hiyo ya ardhi nchini. Target yetu ni shule elfu mbili mia nne na tuna, tunaendelea kufanya kazi kila siku maanake ni process. Sio kitu ambayo itafanywa siku moja, inafanyika in stages. Licha ya agizo la rais Uhuru Kenyatta kutoa hati miliki kwa shule nchini, bado asilimia 65 ya taasisi hizo za elimu ziko katika hatari ya kunyakuliwa. Hayo ni kwa mujibu wa utafiti wa shirika hilo la shule yangu. There are cases we are kuna watu binafsi ambao wamekuwa wakinyakua taasisi bila kujali ni wapi watoto watasomea, na tunataka hilo likomeshwe mara moja. Watu wengine wameondoa hata wanafunzi darasani na kuanza kuweka ua katika shule zao. Kwa mfano, shule moja ilinyakuliwa hivi juzi Desemba katika eneo la Lamu hapo pwani ya Kenya ambako mwezi uliopita mashambulio na mauaji ya maafisa wa usalama yalishuhudiwa, shule kadhaa zimefungwa na wanafunzi kuhamishwa hadi maeneo mengine. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko, VOA Express. Msikilizaji, usikose kujiunga nasi katika matangazo yetu ya jioni hii leo wakati ambapo tutakuletea live talk, ambayo ni matangazo ya moja kwa moja, ambapo huwa tunasikiliza jinsi wasikilizaji wetu wanavyosema na pia wanapiga simu, na leo tutakuwa tunazungumzia uchaguzi mkuu nchini Uganda. Jiunge nasi leo baadaye, leo jioni Light. Basi umefika ule wakati ambapo sisi hukuletea ngoma hapa kwenye studio. Nasikia ni mwanamuziki Jason Derulo akisema der, get ugly. Unasemaje hivi? Ah, sasa sijui get ugly kama hujalipwa ama vipi, lakini <laughs> get, get, get ugly ina maana nyingi uh, ya Ijumaa hii leo leowaja tuendelee tusikie kama tutaribu sura ama vipi. penda sana hapo, anasema ni <laughs> <laughs> <laughs> mwanamziki Jason uh, Derulo huyo akisema get ugly, unaonaje? mm, Ijumaa ingi... <laughs> Ijumaa tulivu kabisa, na vile vile ina maana nyingi kama tulivyosema hapo awali, uh, get uh, ugly, hususan sasa hivi tunaelekea uh, kwenye weekend. Watu saa zingine hupenda ku get ugly mm -hmm. <laughs> uh, basi tukitoka kwa masuala hayo ya mziki tunaenda moja kwa moja hadi nchini Tanzania ambapo mwanahabari wetu Lucy Patrick amekuandalia jicho kualike msikilizaji kwenye jicho letu. Mimi ni Lucy Patrick na siku ya leo jicho linaangazia masuala ya bima ya afya. Watu wengi wamekuwa hawaelewi umuhimu wa bima ya afya, lakini pia wakidhani kwamba watu wenye uwezo au wenye kipato cha juu ndo wanaostahili kukata bima ya afya. Hapa siku ya leo niko na mtaalamu kutoka sekta hiyo, na yeye atatuambia mambo mengi na mazuri kuhusiana na bima ya afya. Naitwa Teodata Chambogo, ni mwajiriwa lakini pia ni mwalimu mwelekezi, kwa Kiingereza wanasema life coach. Katika kazi yangu hiyo ya life coach, ninasaidia na kuwashauri na kuwasimamia watu tofauti tofauti kuyaishi maisha ya kusudi lao, kuyaishi maisha ya ndoto zao. Leo nitazungumzia kuhusu bima ya afya na umuhimu wake kwa maisha ya Watanzania. Bima afya ni bima unayokata ili kujikinga dhidi ya gharama za matibabu zinazotokea huko mbeleni, maana wote tunajua, kila mmoja katika kipindi fulani cha maisha huhitaji matibabu. Hii ni bima kama zilivyo bima za magari, bima za nyumba, bima za biashara na bima za maisha. Um, labda ungeweza kutuambia ni nani hasa ambaye anastahili kuwa na bima ya afya? Mtu yeyote anastahili kuwa na bima ya afya kuanzia mtoto mchanga hadi mzee kabisa, lakini kwa vile mtoto chini ya miaka kumi na nane hastahili kuingia mikataba yoyote, basi wazazi wake wanaweza kumkatia bima hiyo ya afya. Naamini kwamba kuna baadhi ya watu ambao wanatusikiliza kwa sasa na hawajui umuhimu wowote wa kuwa na bima ya afya, labda unaweza kutuambia, mtu akikata bima ya afya, kuna umuhimu wowote? Sana kuwa na bima ya afya kwa sababu unapokata bima manake ya afya maana yake unajikinga dhidi ya gharama kubwa za matibabu hasa pale inapotokea umepata ugonjwa ukiwa huna fedha mfukoni, kwa sababu ugonjwa hauna taarifa au hauna msimu fulani. Kwa hiyo unapokata bima ya afya maana yake kwamba unajikinga wakati wowote unapotokea ugonjwa, maana yake unakuwa una uhakika wa kupata matibabu kwa gharama yoyote. Vile vile unapokuwa na bima ya afya maana yake unapunguza mzigo wa mawazo dhidi ya familia na watu wanaokuzunguka kwamba huyu akiugua nitafanyaje, nitapata wapi pesa na itakuwaje? Ni faida zipi ambazo mtu anaweza akazipata kutokana na kuwa na bima ya afya? Faida za kuwa na bima ya afya ni nyingi. Moja, inakupa uhakika wa matibabu wakati wote unapohitaji. Faida ya pili, unaweza kupata matibabu mahali popote ulipo kwa mfano kuna makampuni yanakava afrika mashariki kuna mekine yanakava bara lote la afrika kwa hiyo kwa mfano ukikata hii ya afrika mashariki maana yake unakata umekata ukiwa tanzania lakini ukienda nairobi huna hofu ya matibabu kama utaugua ukienda uganda unakuwa huna hofu ya matibabu pieta, kwa sababu kule pia itakuwa uko covered ukienda burundi uko covered faida ya tatu ni uhakika wa kupata dawa na vipimo stahili na kwa wakati. Watu wengi wasiokuwa na bima za afya, kwa sababu akiugua anajikuta kwamba analazimika kwenda famasi na kuongea na mfamasia, basi anapata ushauri na kununua dawa bila kuwa na vipimo. Lakini unapokuwa ina ile kadi yako, maanake huna mawazo ya kuwa na pesa kwao, unakuwa na uhakika wa kupata dawa na vipimo stahili kwa wakati sahihi. Faida nyingine ni kwamba hata unapoondoka kama umeikatia familia yako nzima, maanake hata unapoiacha familia yako nyumbani au unasafiri, maanake unakuwa huna hofu kuhusu matibabu yao, kwa sababu watu wote wanauhakika kupata matibabu. Wakati, ni kushukuru sana kwa kuweza kushiriki nasi kwenye kipindi kwa siku ya leo, lakini pia kwa elimu kubwa ambayo umeitoa kwa jamii kiujumla. Ni imani yangu wewe msikilizaji, ambaye unatusikiliza, umepata mengi ya kutosha ambayo yanaweza yakakusaidia. Jicho linatia nanga, mimi ni Lucy Patrick, VOA Express. Mwezi Februari unaadhimishwa kama mwezi wa historia ya Wamarekani weusi hapa Marekani. Kwa mwezi mzima huu tunakuletea baadhi ya matukio muhimu historia ya katika historia ya watu weusi hapa nchini Marekani, katika historia ya watu weusi hapa Marekani, siku kama leo mwaka 199 ndipo kilipoanzishwa chama cha NAACP ambacho kinatetea haki na masilahi ya watu weusi Lengo kuu la chama hiki ni kuhakikisha kuwa Wamarekani weusi wa wanatendewa haki hapa Marekani na wanapata fursa zote katika elimu, ajira na masuala mengine ambazo wanapata Wamarekani wengineo. Tarehe kama leo mwaka 1962 mgomo wa mabasi ya umma ulitokea katika kaunti ya Macon, Georgia, katika harakati za kutafuta haki zaidi kwa watu weusi wa kwenye jimbo hilo. Miaka hiyo ilikuwa sheria nchini humo kwa watu weusi wa wakipanda basi la umma, basi wanatakiwa wakae kwenye viti vya nyuma ya basi na kuwaachia wazungu viti vya sehemu ya mbele ya basi. Na leo pia tunakuongezea katika makala hii historia ambazo hazijulikani sana hapa Marekani, kama vile W.E.B. Du Bois. Alikuwa Marekani wa kwanza mweusi kupata digrii ya uzamili PhD kutoka chuo kikuu cha Harvard na yeye anajulikana sana kwa juhudi zake katika kuanzisha chama cha NAACP nilichokuzungumzia hapo awali. Basi msikilizaji, Jason De Rulo alikuambia get ugly, na ijumaa hii basi lazima uwe makini kidogo. Moja kwa moja tunaelekea kwenye tahadhari, na leo tunaelekea mkoani Tanga nchini Tanzania. Mimi naitwa ni hayo Mkela, kamishna msaidizi wa polisi na kamanda wa polisi mkoa wa Tanga. Naomba kutoa wito kwa wananchi wa mkoa wa Tanga. E, kuanzia leo ni Jumaa, tunaelekea siku e, mbili za mwisho wa wiki, kuhakikisha watu wote wanaotumia barabara zote za mkoa e, wa Tanga ikiwa ni madereva, kuenda kwa miguu na wafugaji walio na ng'ombe au mbuzi, kuhakikisha wanafata sheria na taratibu za usalama barabarani ili kuepusha ajali ambazo zimekuwa zikipoteza maisha ya watu katika mkoa wetu. Na wito mwingine juu ya madereva wasitumie vilevi vya aina yoyote, kwani kuanzia kesho asubuhi tutakuwa na operesheni ya kupima vilevi kwa madereva wa malori, madereva wa magari makubwa na mabasi. Vilevile inatoa vile wito kwa wananchi wa mkoa wa Tanga na viunga vyake vyote wahakikishe wanapokwenda kwenye tafrija mbalimbali, wanaokwenda kutembelea kwenye fukwe za bahari zetu, wana walinda watoto wadogo walio chini ya miaka kumi na nane, wakiwacha wakaenda wenyewe na nyumba zao. Vilevile waache majirani wamewaambia kwamba sisi tunakwenda kwa kwenye, kwenye tafrija fulani, ili kutimiza lile lengo letu la ulinzi jirani. na moja kwa moja baada ya kutoka kwenye tahadhari za weekend moja kwa moja tunaelekea katika yavumayo mitandaoni na BMJ wa muridhi em tujuze nini ambacho natuletea leo sasa hivi hapa kwenye mitandao watu wanazungumzia masuala mengi lakini lile ambalo nimeona limepatiwa uzito mkubwa zaidi katika uh, wale ambao wanaandika ama kuchangia ni habari kwamba rais wa Sudan Kusini kama tu tulivyosema kwenye habari zetu Salva Kiir amemteua aliyekuwa hasimu wake mkubwa wa kisiasa Rick Machar kuwa makamu wa rais. Sasa uteuzi huo ni kufungamana na mkataba wa amani uliotiwa saini Agosti 2013 na huyu anayejulikana kama Kinoti M kwenye Twitter anasema tumechoka na vita. Sudan Kusini, iwapo kufanya tena, kufanywa tena kwa Machar kuwa makamu wa rais kutaleta amani nchini humo. Basi na hivyo hivyo, naye Akong Mino anasema yuko huko Kartum. Kwenye Facebook anasema hivi sasa, kuna tofauti gani kati ya sasa na ilivyokuwa mwaka wa wakati 2013 wakati huyo huyo Machar alikuwa makamu wa rais? Shida ya Afrika ni kwamba watu wanaotaka kujitwika mamlaka yasiyo na maana ndio wanaongoza na habari kuhusu kesi inayomkabili naibu wa rais wa Kenya na hayo pia tumezungumzia kwenye taarifa yetu hii leo kule ICC pia zimeendelea kuchangiwa. Maanake leo kulikuwa a, majaji walikuwa watoe uamuzi iwapo kesi hiyo itaendelea kwa mwelekeo upi. Manuel Oganda anasema tunataraji uamuzi, uamuzi wa mahakama hii, hii leo utapunguza nguvu kabisa uzito wa kesi ya Ruto na mwenzake san Si haki kwa ushahidi ambao umebatilishwa kutumiwa tena. Naye Janet Kago anasema tutakubaliana na yale mahakama itaamua, maanake ni lazima tuipe nafasi sheria ichukue mkondo. Msikilizaji, ni baadhi tu ya yale ambayo yameendelea kutanda kwenye mitandao hii leo na ni hayo tu ambayo tumeweza kukusanyia kwa sasa kutoka meza ya yavumayo mitandaoni. Punde si punde Idi Ligongo atakusomea muktasari wa habari. Rais wa Sudan Kusini amemteua mpinzani wake ambaye ni kiongozi wa waasi Riek Machar kuwa makamu wa kwanza wa rais katika serikali ya muungano msemaji wa rais alitangaza mapema leo kwa kusema rais aliyetarajia Machar kusafiri kuelekea katika mji mkuu wa Sudan Kusini, Juba. Serikali ya Rwanda inasema itahamisha kambi ya wakimbizi wa Burundi kuipeleka nchi nyingine baada ya shutuma kutoka kwa mwanadiplomasia wa Marekani kwamba maafisa wa Rwanda wanawatumia wakimbizi hao kuunda upinzani wa kisiasa dhidi ya rais wa Burundi, Pierre Nkurunziza. Msikilizaji, tunakushukuru kwa kusikiliza matangazo yetu ya alasiri ya leo ya VOA Express. Usikose kujiunga nasi hapo baadaye, kama nilivyokuambia leo tuko na Livetalk. Jiunge nasi wakati huo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, e, msimamizi alikuwa ni Abdu Shakur Abud Mwelekezi Dwayne Collins, mimi ni BMJ Muridhi, mimi ni Ed Ligongo. Vilevile tusimsahau mkuu wa matangazo Mwamoyo Hamza, bila shaka naye amechangia sana matangazo haya. Tunakuaga kutoka hapa Washington DC, twasema kwa heri ya kuonana.