Idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Hujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza, ninayekukaribisha hivi sasa naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni BMJ Mridhi. Leo ikiwa ni Jumaa Februari 12, mwaka 2016, tunasikika katika 107.5 FM Nairobi Kenya, 98.1 Equator FM Kisumu Kenya, 94.9 VOA FM Bujumbura Burundi na masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibuni. Katika matangazo yetu ya hivi sasa, rais wa Sudan Kusini Salva Kir amemteua kiongozi wa waasi Riek Machar kuwa makamu rais wa kwanza katika serikali ya ushirika. Na katika Live Talk hii leo ambayo tutakuwa nayo hapo baadaye kidogo, tutakuwa tukizungumzia kampeni za uchaguzi nchini Uganda, ikiwa chini ya wiki moja imesalia kabla ya wananchi kupiga kura. Uchumi wa Uganda, kilimo kwa sababu tunajivunia nchi yenye ardhi ya rutuba ardhi ambayo mtu akijishughulisha kilimo atapata zaidi kuliko kufikiria jambo lingine. Ungana na VOA Kiswahili kutoka hapa Washington DC katika dakika 90 za matangazo haya, lakini kwanza tunaanza na habari za dunia zikisoma kwako na BMJ Muridhi. Mahakama ya Jinai ya Kimataifa, ICC, leo imeamuru kwamba ushahidi uliobatilishwa kwenye kesi inayomkabili naibu wa rais wa Kenya William Ruto na mwanahabari Joshua Arap Sang haitakubaliwa katika mahakama hiyo. Majaji wa mahakama hiyo iliyo na makao yake huko The Hague katika nchi ya Uholanzi wametoa uamuzi huo leo jioni. Ruto na Sang wanashutumiwa kwa mauaji uh... na uhalifu dhidi ya binadamu kufuatia ghasia zilizotokea nchini Kenya baada ya uchaguzi mkuu wa mwaka wa 2007. Swala la kutumiwa kwa ushahidi uliobatilishwa lilikuwa limezua utata katika mahakama hiyo huku mwendesha mashtaka mkuu Fatou Bensouda akidai kwamba mashahidi ambao walikuwa wamelazimishwa kujiondoa au walipewa hongo kufanya hivyo, hawatakubaliwa kutoa ushahidi wao. Lakini mawakili wa washtakiwa walishikilia kwamba kutumia ushahidi kama huo kungekuwa ni kinyume cha sheria. Uamuzi huo huenda ukadhoofisha zaidi kesi ya upande wa mashtaka, kwa sababu Bi Bensouda wakiwa pamoja na timu yake walitegemea sana yaliyomo kwenye kauli za mashahidi hao waliojiondoa. Rais wa Sudan Kusini Rik Machar amemteua tena mpinzani wake uh, kunradhi, rais wa, wa Sudan, uh, Salva Kiir amemteua tena mpinzani wake Rik Machar, uh, kuwa makamu wake wa rais katika hatua inayoonekana kulenga kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyoanza zaidi ya miaka miwili iliyopita. Amri hiyo iliyotangazwa na rais huyo Alhamisi inatimiza masharti muhimu ya makubaliano ya amani yaliyotangazwa Alhamisi lakini yalikiukwa mara kadhaa. Inarudisha urais pale ulipokuwa kabla ya mapigano kuzuka kati ya wanaounga mkono viongozi hao wawili mwezi Desemba mwaka wa elfu mbili kumi na tatu. Serikali ya Rwanda inasema itahamisha kambi ya wakimbizi wa Burundi kuipeleka katika nchi ya Burundi ama katika nchi zingine baada ya shutuma kutoka kwa wanadiplomasia wa Marekani kwamba maafisa wa Rwanda wanawatumia wakimbizi hao kuunda upinzani wa kisiasa dhidi ya rais wa Burundi, Pierre Nkurunziza. Rwanda ilitoa tangazo lake hilo mapema leo na kusema kwamba serikali itaanza kwa haraka kufanya kazi na washirika wake katika jumuiya ya kimataifa kupanga namna ya kuhamisha Warundi ambao walikimbilia Rwanda kuepuka ghasia za kisiasa nchini mwao. Katika taarifa yake leo Ijumaa, Rwanda imesema inafahamu wajibu uliokuwa ilikuwa iliyokuwa nao wa kuwalinda na kuwahudumia wakimbizi, lakini ikaeleza kwamba kuwepo kwa wakimbizi kwa muda mrefu karibu na nchi yao e, kunasababisha kuwepo kwa hali ya tahadhari e, kwa wale wote wanaohusika. Wanamgambo wanaoshukiwa kuwa wa Islamic State wameshambulia kambi ya walinda amani wa Umoja wa Mataifa kaskazini mwa mji wa Mali wakidai leo, ikiwa ni leo, na kuua watu wasiopungua wawili na kujeruhi wengine kadhaa. Ripoti kutoka eneo hilo zinasema kulikuwa na mashambulizi ya bunduki na mabomu ya kuwalenga ya ku, ya kuwa watu hao dhidi ya wa, misheni ya kulinda amani ya Umoja wa Mataifa inayojulikana kama MINSUMA mjini Ekidal. Chanzo kutoka misheni ya kulinda amani kimeliambia shirika la habari la Ufaransa kwamba walinda amani wawili wameuawa katika shambulizi hilo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anasema nchi zenye nguvu kubwa zaidi duniani zinakutana huko Munich ili kuzungumzia hali katika nchi inayogumbikwa na vita ya Syria, ambao wamekubaliana kusitisha mapigano nchi nzima katika wiki moja. Kerry amewaambia wanahabari kwamba kusitishwa huko kuhusu makundi ya magaidi ikiwa pamoja na kundi la islamic state al nusra na mengine amesema kundi kima la kimataifa la nchi kumi na saba limekubaliana kwamba timu maalum chini ya wenyekiti wa rusia na marekani itafanya kazi eh, kutathmini namna ya mpango wa muda mrefu eh, wa kuondoa ghasia mnaendelea kusikiliza habari hizi zikiwajia moja kwa moja kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika tukitangaza kutoka hapa jijini washington Waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Lavrov atakutana na mkuu wa NATO Jens Stoltenberg e, katika mkutano wa usalama mjini Munich baada ya muungano wa majeshi ya mataifa ya magharibi na Marekani kutangaza mpango wa kuimarisha jeshi kwa kiwango kikubwa barani Ulaya toka vita vya baridi. Marekani itaongeza matumizi yake ya kijeshi barani Ulaya kwa mara nne na kufikia dola bilioni 3.4, ifika hapo mwaka wa elfu mbili kumi na saba wakati Neto inaongoza vikosi katika mazungumzo na mafunzo, shehena ya vifaa na silaha na kuunda kikosi kikubwa cha mwitikio. Russia imeita hatua hiyo ya Neto kama tishio kwa udhabiti wa Ulaya. Umoja huo wa kijeshi umesema habari hizo za mipango, mipango yake zina nia ya kuwahakikishia washirika wake wa Ulaya uh, Mashariki ambao wana mashaka na uchokozi wa Russia. Na kiongozi mkuu wa kanisa la Katoliki Papa Francis alitarajiwa kuwasili Cuba leo Ijumaa ambako atakuwa na mkutano wa kihistoria na kiongozi wa dhehebu the, la Orthodox la Russia, la Patriarch Kirill. Kirill yuko nchini Cuba pia kwa ziara ya kitaifa na Vatican ilitangaza wiki iliyopita kwamba Papa atakutana na Kirill kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Jose Marti na kutia saini tangazo la pamoja. Hata hivyo hakuna maelezo zaidi kuhusu tangazo hilo yaliyotolewa. Mkutano huo wa leo ni wa kwanza wa aina yake katika juhudi za kutanzua mgawanyiko wa miaka elfu moja Uliogawa Ukristo kati ya mashariki na magharibi. Na msikilizaji, karibu katika live talk ambapo leo tunazungumzia kampeni za uchaguzi kuelekea uchaguzi mkuu huko Uganda unaotarajiwa kufanyika Februari 18, yaani siku sita zijazo. Kumekuwepo na mambo mbalimbali yanayoendelea huko, lakini muda mfupi ujao tutachambua kwa kina hali hiyo. Washiriki niliyokuwa nao leo katika live talk ni pamoja na mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire Vilevile tutakuwa naye mchambuzi wa masuala ya kisiasa Akor Amaziba. Pia tunaye mbunge wa zamani katika eneo la Busia nchini Kenya, Rafael Wanjala, pamoja na raia wengine wa kawaida. Basi hapa studio ninayekuendeshea Live talk hii leo naitwa mkamiti kibayasi, nikishirikiana na mwenzangu naitwa wa BMJ Mridhi. Nakukaribisha kwenye live talk uh, alasiri jioni ya leo. Basi msikilizaji, vilevile una fursa ya kuweza kutupigia simu hapa studio na kutoa mchango wako kuhusiana na mada yetu hii ya leo tunayoizungumzia ya uchaguzi, kampeni za uchaguzi mkuu huko Uganda. Nambari yetu hapa studio ni plus 202 6193151. Narudia nambari yetu ya simu hapa studio ni plus 2026193151. Nam, basi baada ya kukupa habari hizi kwa ufupi, kwanza ni vyema basi nianze na mwandishi wetu Kennes Bwire kusikia kutoka kwake, ambapo hii leo tume ya uchaguzi huko Uganda imetoa masharti yatakayofuatwa wakati wa uchaguzi yanayokataza matumizi ya simu katika vituo vya kupigia kura Kenneth hebu tueleze kwanza kwa kina ripoti hii uchaguzi uh, mwenyekiti bado jigu na makamishna wake wote leo wametoa masharti ambayo walivyosema mojawapo ni kwamba kama wewe ni mpiga kura mwangalizi huo umetoka Umoja wa Ulaya au umetoka Jumuiya ya Afrika Mashariki ama muungano wowote ule, wewe ni mwandishi wa habari, mtu yeyote wa aina yote hustahili kuingia katika kituo cha kupigia kura. Ukiwa na simu, hustahili kutumia simu hiyo, hustahili kupiga, hustahili kupiga picha ama chochote na hiyo simu. Akaeleza kwamba mwanzo kutakuwa na upekuzi. Kama una simu, kama ni lazima uingie nayo, itazimwa lakini akasema ni vyema, afadhali uiache na endapo utakaidi, uingie nayo alafu ukose kuizima, upatikane ukitumia, basi amesema atahakikisha anaku- a, a, anakuachilia kuwalinda usalama na washughulike na wewe. Hiyo ni sharti la kwanza. Sharti la pili, kwa vyombo vya habari, hakuna kutangaza matokeo ama hesabu ya kura moja kwa moja katika vituo vya kupiga kura, tulivyozoea kwamba katika hiki kituo baada ya kura kupigwa, wamekwambia ni fulani amepata kura fulani, mbio mbio, mwandishi wa habari ndio huyo, ushabonyeza simu haraka haraka, moja kwa moja katika stesheni yako, inafikika kutoka kituo fulani. Ukipatikana, sharti ni kwamba tume ya uchaguzi inashirikiana na tume ya mawasiliano, hiyo stesheni ya redio ya maruninga itazimwa, na katika mtandao wa dijitali saizi ambapo miale yote regine, pamoja, kasi kasi ya runinga na redio inaenda mahala pamoja, basi ipeperushe rahisi. Sharti lingine likawa, endapo basi utafika katika kituo cha kupigia kura na ulete mtafaruku, moja kwa moja utachukuliwa. Hao tu ndio baadhi ya yale ma, masharti ambayo yametolewa leo e, katika kikao na waandishi wa habari na makamishina ya tume ya uchaguzi wakisisitiza kwamba swala ni amani na mkuu wa polisi akasema, aliyekuwepo pia kaeleza kama yupo mtu yeyote ambaye ataletwa kichwa ngumu kwa matamshi yake, ambaye ataleta kichwa ngumu na akaweza kutatiza vijana wake, ni rahisi sana kukabiliana na yeye, jinsi ambavyo amekuwa akikabiliana na wale wanaojaribu kutatiza kazi yake kwa kawaida kabla... masharti yamezunguka karibu na utulivu katika kituo cha kupigia kura. Nam Bwire, basi, baada ya nyinyi wanahabari kusikia na kuipokea taarifa hii mmeichukulia vipi? Na vyama vya waandishi wa habari vinaeleza nini? Kuna hatua yoyote ambayo mmepanga kuchukua baada ya taarifa hii? Au mwanzo moja kwa moja, hata kama kuna muungano wa waandishi wa habari hakuna kitu kinaweza fanyika? Hii sasa, kile ambacho tumefanya kwa hapo hapo, imekuwa ni maswali kwa mwenyekiti wa tume ya uchaguzi. Je, nasi ambao tunatumia simu tutafanyeje? Ikawa kama ni kamera sawa, simu ni kila mtu kama waangalizi kutoka Umoja wa Ulaya ama Afrika Mashariki hawataruhusiwa simu, je, wewe simu utakuwa ukitumia kufanya nini sasa? Ndio e Mashariki akaeleza tu wazi kwamba maswala na simu hayatakubalika. Ndapo waandishi wa habari saa hizi wanataka kuchukua hatua nyingine, sioni wakifika mahala popote, itakuwa ni kumaliza muda. Ila tu sasa tukubali masharti yaliyowekwa, tuyafate na hivyo tu, lakini eh, Bwire huyu ni BMJ Mridhi hapa Sauti ya Amerika, kabla hatujaenda kuzungumza na mmoja wa wasikilizaji wetu labda nilitaka uwe, ufafanue zaidi, manake wewe kama mwanahabari lazima unajua mambo haya wanamaanisha nini hasa kusema kwamba usitumie simu ha, ama kutumia simu kuna hadhari gani kwenye kituo cha kupigia kura? labda mridhi maoni yangu kama mwandishi wa habari mfua, mfua, mfua, mfua, mfua, mfua, mfua, mfua, na maoni yangu ambayo wamekuwa wakifuatilia masuala ya kampeni na uchaguzi no kifua, kwa vyo vyote vile tunajaribu wasikilizaji wetu waweze kuelewa, maanake wakisema waki usifanye hili, kuna sababu ambazo zinafanya waseme vile. Unafikiria ni kwa nini wa, wanasema kwamba simu hasa simu za mkono zisitumiwe, maanake zitaweza kuwa na adhari gani, kwa kifupi tu? Mawasiliano mali tumefika, teknolojia mawasiliano, ukitumia simu ni haraka sana, kuna WhatsApp, kuna Facebook, kuna nini hivyo. Unapochukua simu alafu labda upige picha mtu fulani ambao unamshuku na usambaze, ni rahisi sana hiyo picha kusambaa kwa haraka. Lakini ninachoelewa ni kwamba kumekuwepo yale matamshi ya viongozi wa upinzani kwamba watakuwa wakiwa na wawakilishi kumi katika kila kituo cha kupiga kura. Hawa wawakilishi kumi watakuwa wanafuatilia kura, na nililopo, ninalolifahamu kama mwandishi wa habari kwamba watakuwa wakitoa hesabu ya kura, jinsi ambavyo ilikuwa imeripotiwa kwamba wanatoa hesabu ya kura na kupigia wakubwa wao kwamba hapa tumepata kiasi hiki cha kura, ili na wao wajumulishe kura zao. Wanapozima simu, basi mawasiliano hamna. Hiyo ndio nia kubwa, kwamba mawasiliano yanakatizwa. Bwire, basi nimeipata naimani. Uh, msikilizaji, na sisi hapa studio tumekusikia vyema na, na naimani kabisa basi maelezo uliyotupa yanatufaa kabisa. Basi tukiwa bado tuna takriban siku sita kushuhudia uchaguzi mkuu wa huko Uganda ukifanyika, hali ya usalama katika maeneo mbalimbali hapo yako vipi? Usalama upo shwari kwa sasa hivi, usalama ni wa kutosha. Ukiingia mjijini, usalama upo wa kutosha, maafisa wa polisi wapo wa kutosha. Katika tume ya uchaguzi ninavyozungumza sasa, hakuna gari kuegesha hapo. Karibu nimepita hapo dakika thelathini zilizopita hivi, mahali ambapo uh, kutoka lango kuu la uh, ofisi za tume ya uchaguzi mstakabala. Hivi huwa huwa kuna magari ambayo yanaondoka mjijini yakielekea mitaa tunazoishi, hakuna gari kusimama pale Ukielekea katika Redio ya Taifa, maafisa wa polisi wapo pale wa kutosha. Usalama lazima niseme, upo wa kutosha katika mikutano barabarani na pale popote, na mkuu wa polisi amesema hii leo polisi wapo wale vijana walioajiriwa hali maarufu crime preventers, ambao wamesikia wakisema watawapea silaha japo amekana wapo na akaongeza kwamba endapo tutaona tunahitaji msaada zaidi, jeshi lipo, lipo tayari. Kwa hivyo usalama upo shwari. Basi Bwire, uh, natumai utakuwa na sisi mpaka mwisho wa matangazo haya, manake tuna watu wengi sana ambao weke, wako kwenye laini za simu. Tunaye Rafael Wanzala akiwa huko nchini Kenya na kadhalika, mchambuzi wa masuala ya kisiasa uh, ako amazima akiwa huko Uganda. Na ningependa kuanza na nawauliza wale ambao kwa, wako kwenye laini za simu wasubiri tu, maanake tutawapa nafasi pia ya e, kuchangia, lakini ikianza na ko amazi, kuna swala ambalo limekuwa likiulizwa sana na wasikilizaji kuhusu kuhusika kwa rais Yoweri Museveni kwenye mdahalo ambao unatayarishwa ku, unatarajiwa kufanyika hapo kesho. Hebu tulitaje hili na tujue tumefika wapi kuhusu swala hili. Tunaomba radhi kwa mawasiliano kuwa mabaya kati yetu na mchambuzi Akor Amazima kutoka nchini Uganda. Akor, tutakupigia simu muda mfupi ujao. Basi hivi sasa, naona nielekee kwa msikilizaji ambaye ni raia wa kawaida kutoka huko nchini Uganda. Muna Khatibu, karibu katika live talk hii leo, wakati ambapo tunaelekea katika uchaguzi mkuu huko nchini Uganda. Hebu basi tuangalie jinsi ambavyo wewe ulivyojiandaa kuelekea uchaguzi mkuu. Je, unafahamu vyema yale ambayo unatakiwa kuyafanya siku ya upigaji kura? Ndiyo dada, kwa siku ya kupiga kura nitaondoka asubuhi sana niende nipige kura yangu. Kuisha kupiga kura nitarudi nyumbani, ni aidha niketi kwa luringa kujua nini inaendelea, ama niketi kwa redio yangu kusikiliza nini inaendelea kwa nchi mona. Jioni tutangoja result, nasema nini yeah, nani nani ameenda vizuri, nani anashinda. Hapo tu jioni jioni, saa so, kama kumi ama kumi na moja hivyo. Muna vile vile, kumekuwa kuna ripoti za hapa na pale katika baadhi ya maeneo kwamba wakazi hawajaelewa vyema uh, elimu ya mpiga kura kuelekea siku hiyo ya kupiga kura. Katika eneo hilo unaloishi ulilopo, elimu hii ya mpiga kura imewachukua muda gani kufahamu? Ha, inategemea sasa kama watu wa town capital city wataweza kufahamu kwa siku chache tu, lakini ukienda mshago itawapeleka siku miezi moja moja na nusu miezi miwili. Kwa nini? Kwa ajili watu wa ushago wengi wao hawana redio, hawana loringa, kama wajapata muda ya kuenda town, hawatajua chochote inaendelea. Mtu wa ushago hata ukimletea picha ya rais yoyote, Museveni, Vesije ama Mbavazi, ati huyu ni huyu, atakwambia kimisi wajui, unless ukimwambia ati huyu ni Mbavazi, huyu ni Vesije. Lakini mtu wa town anaenda kwa kazi, kuongea ni kupiga kura tu, akifika nyumbani kuweka rulinga anaweza ku, ku, kuangalia tu marais President Museveni Mbavazi, akiweka redio anasikiliza ti jina ya makandidate. Sasa inakaanga rahisi sana kwa mtu wa town kujua nini inaendelea indele. asante sana ule mtu anaishi uchago. Asante sana muna nafahamishwa kwamba Ako Amazima ambaye ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa huko Uganda amejiunga nasi tena. Ako Amazima, unakumbuka swali nilokuwa nimekuuliza, uh, uzungumzie kuhusu mdahalo ambao unatarajiwa hapo kesho na ikiwezekana pia utueleze uh, mambo zaidi kuhusu jinsi ambavyo watu wanajitayarisha pale ulipo. Ya, sana sana. Kesho, discussion ya kesho, muna katibu kwa, kwa hivi sasa muna kama unanisikia kwa hivi sasa, tungeomba kwanza uwe pembeni ya laini ya simu na swali linaelekezwa kwake. Akor Amazima, Akor, sijui upo katika laini ya simu na unanisikia vizuri, basi mimi... na, na... Hello? Endelea. Naam, nataka kusema kwamba watu wengi hapa nchini Uganda wanaisubiria wanaosubiria mdahalo ambao utafanyika hapo kesho kwa hamu kubwa sana. Lakini pamoja na hayo, tujue kwamba msimamo wa chama tawala NRM pamoja na mgombea wake, Rais Yoweri Kaguta Museveni, wao mdahalo wamehususia hapo, tukimnukuru Rais Yoweri Museveni akisema kwamba midahalo ni swala la la, la shule za upili hasa kwa wanafunzi. Kwa hivyo, uh, yeye ana msimamo hasi kuhusu mdahalo huo wa marais. Lakini pamoja na hayo, wao Waganda wengi, kwa kweli, wana hamu kubwa ya kuangalia ni nani ambaye ana uwezo wa kutetea sera zake vizuri, ni nani ambaye anaweza kutumia kipaza sauti kusawishi watu, ni nani kwa kweli, ambaye ana ule uwezo wa kujibu maswali kwa ufasaha, na tena ni nani ambaye ana kwa kuelezea maswala yake hasasa, ili awe kabisa mtu ambaye wataamini kuwa wao rais wow. Uganda ah, unajua kwamba hii ingawa chama tawala na n chama tawala na, na mgombea wake wamesusia, lakini watu wengi wanaona kwamba hii ni nafasi kubwa ya kukumbaza demokrasia. Kama waswahili wanavyosema, kujikwaa si kuanguka, bali kusonga mbele. Wagombea nane mmoja basi Akao, asante, asante. Nafikiri bado tunapata matatizo ya mawasiliano uh, kati ya hapa Washington na Kampala eh, lakini labda Akoo tutampata uh, muda si muda, lakini kwanza nizungumze na msikilizaji ambaye amekuwa kwenye laini ya simu kwa muda, anajulikana kama Rafael Wanjala, ambaye ni waziri, alikuwa ni waziri mdogo katika serikali ya Kenya na kadhalika, akiwa mbunge wa Bundalangi na sasa uh, ni, ni, ni mkurugenzi meneja mkurugenzi katika kampuni ya Nzoia Sugar. Wanjala, wewe ukiwa na ni mtu ambaye unajua mambo ya siasa, hebu tufahamishe kwa haraka, tuambie, u, uchaguzi huu wa Uganda hasa pale ulipo manake ni karibu na Uganda, unaathiri vipi eneo nzima hilo? na utuambie kwamba habari ambazo tumepata kwamba wanasiasa kutoka Kenya wamekuwa wakienda Uganda kufanya kampeni. Hebu e, zungumzia masuala hayo mawili tafadhali. Asante sana <clears throat> Bwana Mrithi, e, nataka kuwashukuru kwanza na kuombea watu wa Uganda wakuwe na uchaguzi e, mzuri, ili wasikuje wakatumbukia kwa vita vile kulikuweko zamani mimi uh, mpaka saa hizi kama mtu jirani wa Uganda, bado ninaamini ya kwamba Museveni ana ushawishi mkubwa na atashinda kura. Na ni kwa nini Museveni hushinda kura? Ni kwa sababu eneo zile za ushago village, wale watu waliumia sana wakati kulikuwa na vita miaka hizo zote. Sasa watu wamepata utulivu, hata wakiwa na umaskini lakini nchi yao imetulia. Hakuna wizi wa usiku wa bunduki vile kulikuwa. Sasa watu wanafanya biashara zao, watu wanavua samaki, watu wanaenda mpaka Dubai, wanaleta magari wanauza. Tayari wanajitayarisha kuhakikisha kwamba wako na mafuta yao. Halo, mm. tunakusikia, tuna uh, Wanjala endelea, lakini uko na kama nusu dakika tumalizia hoja yako. E, kwa, kwa hivyo ndio unaona watu wa ushago, ndio Museveni ana ushawishi sana kwa watu wa ushago, ndio unaona Museveni bado ako mbele kwa kura, lakini kitu tunahofia ni kwamba kuzuia vyombo vya habari kupeana ukweli wa mambo. kama tunataka kukuza demokrasia kwa hapa East Africa ni lazima pia tukuwe na demokrasia. Tukiwa na demokrasia Kenya, Tanzania, tunaomba Uganda pia wakuwe na demokrasia. naomba, naomba naomba naomba. Asante sana bwana uh, Wanjala naomba ukae uh, hapo hapo manake naona muda unakimbia sana, na mwenzangu hapa mkamiti kibayasi ananionyesha kwamba hatuna muda mrefu, lakini kabla hatujaenda ku, kuchukua break, nataka kumuuliza Bwire, manake kuna kuna taarifa ambazo zimefanya watu waanze kuwa na wasiwasi kwamba kwamba tume ya uchaguzi imetoa imeomba msamaha kwa watu kuongezewa kwa wapiga kura daftari ya wapiga kura ikawa kwamba imeongezeka. unafikiri tuna muda huo wa kuzungumzia hilo? Nafikiri hilo, na hilo tunaweza tukalizungumzia katika matangazo yetu ya sehemu ya pili, lakini kwa sasa, hebu tumpe nafasi msikilizaji huyu ambaye anataka kuuliza swali tukiwa tumebakiwa na dakika moja msikilizaji Amiani Turbo wa Kenya, karibu ulize swali lako. Asante sana VOA kunipatia hiyo nafasi. Mimi ni vile Wanjala amesema ni vizuri demokrasia idumishwe kule Uganda. Je, upiga kura, upigaji wa kura usiwe na tashishi yoyote, ikiwa utakuwa na vikwazo ifikiri kama itakuwa vizuri. Na msikilizaji mwingine pia alisema kule mashambani watu sana hutegemea redio na runinga, kwa hivyo yale masharti tume ya uchaguzi imepeana pale Uganda sioni kama yanafaa sana. Lazima tuwe na uchaguzi huru na wa haki. Nafikiri hayo ndio yangu vioe. Asante ya, nashukuru sana. Amiani Turbo wa Kenya, basi kwa kuwa muda ndio hivyo tena, unakimbia. Endelea kuwepo katika laini ya simu, tutakupa fursa katika sehemu ya pili ya matangazo haya. Msikilizaji, kwa sasa ndio nakamilisha dakika 30 kwa njia ya redio na vilevile vile, kumbuka matangazo haya yanaendelea katika dakika 30 zijazo kwa njia ya mtandao, yani www.voaswahili.com awamu ya kwanza ya Live talk inayoelezea uchaguzi mkuu kuelekea nchini Uganda ndiyo inakomea hapa kwa njia ya redio naitwa mkamiti Kibayasi nikishirikiana naye BMJ Moridhi. tukutane katika sehemu ya pili Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, tunasikika katika mtandao wetu wa www VOA swahili com. Basi ninakukaribisha katika Live Talk ambapo hii leo tunazungumzia kampeni za uchaguzi kuelekea uchaguzi mkuu nchini Uganda unaotarajiwa kufanyika Februari 18 mwaka huu, ni takriban siku sita kuanzia leo Ijumaa. Ninayekuendeleshea live talk hii leo naitwa Mkamiti Kibayasi nikishirikiana na BMJ Morithi. Msikilizaji, unaweza ukashiriki kwa kutupigia simu hapa studio, ukianza na plus 202 619 3151. Ninarudia nambari ya simu hapa studio ni plus 202 619 3151. Laini ya simu ipo wazi, tunakusubiri wewe wa wa msikilizaji uweze kushiriki. Vilevile ninao washiriki ambao tutakuwa nao mpaka pale mwisho, ambaye ni pamoja na mwandishi wetu kutoka huko Kampala, Kennes Bwire. Vilevile tunaye mchambuzi wa masuala ya kisiasa kutoka huko Kampala, Akor Amazima. Tuna imani kwamba simu yake itakuwa ikifanya kazi vyema hivi sasa, na vilevile tunaye mbunge wa zamani wa eneo la Busia, Rafael Wanjala. Naam, BMJ, naona unataka kuzungumza, basi huu ni wakati. Oh, naam, asante mwenzangu mkamiti. Nilikuwa naangalia angalia hapa manake naona ma, maswali, na na vile vile maoni yanaendelea ya kuja kwenye mitandao hapa. Lakini kabla hata tujaanza kuzungumza na wale wengine ambao wamepiga simu, nilikuwa na swali kwake mwandishi uh, wetu huko Kampala Kenneth Bwire, kumetokea tetesi kwamba ama ni jambo ambalo limetangazwa na tume ya uchaguzi kwamba majina ya ziada, majina elfu ishirini yamepatikana yameorodheshwa pale. Je, swala hili limechukuliwaje? Manake tume ya uchaguzi imeomba msamaha? Tume ya uchaguzi imefafanua tu, kuna ile orodha ya wapiga kura ambayo ilikuwa imewekwa kwenye wai kwenye mtandao wa tume ya uchaguzi, na hiyo orodha ilikuwa na majina elfu ishirini zaidi, alafu kukatokezea mpekuzi ambaye alipekua akakuja kufahamu kwamba haya majina elfu ishirini walioorodheshwa huenda walikufa ama hawapo, yaani wachaguzi hewa. Sasa akafichua hayo mambo, akaanza kusambaza kwenye mtandao. Baada ya kusambaza kwenye mtandao, tume ya uchaguzi iliamua kutoa ile orodha ya wapiga kura kwenye mtandao. Sasa hii hi, leo ndio imesema hapana, ile orodha tuliyokuwa tumeweka ilikuwa orodha ya kitambo, tulikuwa hatujaisafisha, lakini baada ya kusafisha ndiyo tumeweka orodha sasa ambayo haina matatizo, orodha ambayo tumeifanyia kazi na ipo salama. Na mwenyekiti ya tume ya uchaguzi akasema Waganda wamsamehe wa kwa niaba ya tume ya uchaguzi kwa kutoa ile oroda ambayo ina dosari. Sasa hatujui ziko oroda ngapi, ziko oroda moja ama ziko mbili, ila amefafanua kwamba ile jingine ilikuwa na uchafu imefanyiwa marekebisho na ile sasa aliyo nayo ndio ile safi as -Asante sana Bwire kwa kufafanua hilo. Uh, sijui kabla sijaenda kwa mwenzangu mkamiti, manake naona ana maswali mengi kweli, kwa wasikilizaji wetu na wengine wamepiga simu, nimuulize. Nilikuwa nimemuuliza uh, bwana Wanjala ukiwa huko nchini Kenya, e, kwamba ripoti za vyombo vya habari kwamba baadhi ya wanasiasa wengine ambao ni wanasiasa hata maarufu wamekuwa wakienda nchini Uganda kufanya kampeni ama kuwasaidia wapiga wale wanaogombea uh, kiti cha urais Eh, ni kutaka tu kujua maoni yako maanake kuna wengine wanakosoa kusema kwamba haifai watu kutoka nje kwenda kuwapigia debe ambao, eh, sio wa nchi yao. Je, unafikiria vipi? Uh, mimi naungana na uh, na wale wanasema, si vyema eh, watu, watu wa Kenya wao wanaingia Uganda kufanyia wenzao kampeni. Uh, mimi nikiwa mpakani huko Kenya iko na shida zao ambazo sisi tunaelewa. Waganda wako na shida zao ambazo wanaelewa, na hatuwezi kuwa tunafikiria yale tunatenda Kenya ndio lazima pia yao yanatendeka Uganda, kwa sababu hizi ni nchi tofauti na zinaongozwa na watu tofauti. Ingawa tungependa kila mwananchi akuwe na uhuru, hata sisi Wakenya tukienda Uganda kuwe na uhuru, lakini hatuwezi kwanza kuingia huko kuwashawishi washawishi vile wataongozwa na vile waendeshe mambo yao. Sisi tuko na yetu, tufanye yetu, wale wafanye yao. Ingawa mimi pia naelewa, nikiwa mpakani, kuna watu wanatoka Kenya wanaenda kupiga kura Uganda na hivyo hivyo, kuna wale wanatoka Uganda wanakuja kupiga kura Kenya. Mimi nikiwa mbunge wa zamani wa Budalangi, wamekuja wamepiga kura, alafu wanarudi Uganda, Huku Kenya wanawachia mtu ambaye wa wamepiga kura, ananyanyaza watu wengine, akijua tu nitaitoa kura zangu kwa Uganda, wakuja wanipigia lafu warudi huko kwa kununuliwa. So hivi ndio vitu mbaya ambazo zinaendelea kwa mpakani ya ni. Tunataka Wakenya wao wanabaki Kenya wakipiga kura yao, Waganda wapige kura yao, si watu Wakenya wao wanatoka kwenda kushawishi waganda vile watapiga kura yao. na Wanjala Hebu niambie, je, unaonaje kuhusu uchaguzi huu wa Uganda katika eneo nzima hilo la, la Mashariki Afrika Mashariki, mfano iwapo Besigye kwa mfano atachukua ushukani, kutakuwa na tofauti gani kati yake na hali ilivyo sasa, wakati Rais Museveni ndiye kiongozi wa nchi hiyo? Mimi sioni tofauti ya Museveni na Besigye kwa sababu wote walikuwa mwanajeshi. Kama Waganda wanalalamika Museveni anawaongoza kijeshi, si kibisi nje pia alikuwa mwanajeshi. Hata ikiwa yeye ni daktari, lakini alijifunza kijeshi na aliingia akianza kazi yake kama mwanajeshi wakati NRM iliingia. Kwa hivyo sioni tofauti kitu. Waganda wafanye kwanza, wakibadilisha katiba kama wanataka serikali ya uraia. Nam basi, msikilizaji unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunasikika katika mtandao wetu wa www voa swahilicom. Tukiendelea na live talk, basi hivi sasa ninaelekea kwake Acor Amazima. Bila shaka, Acor unanisikia vyema hapo ulipo. Hebu tu, turudi nyuma kidogo. Hivi majuzi tu uh, chama tawala NRM kiliweza kugawa takriban shilingi bilioni 22 kwa wafuasi wake ili kuweza kuzitumia vyema katika kampeni za kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu. Kwa mtazamo wako wewe, kama mchambuzi, unadhani katika nchi ambayo hivi sasa kidogo imeyumba katika masuala ya uchumi, ilikuwa ni vyema kwa NRM kutumia fedha hizi ili kuimarisha kampeni zake za kisiasa? Nafikiri tumempoteza hela kati, yuko pale bako oh, uh, uchaguzi mwaka elfu mbili kumi na moja walitumia hela nyingi kiasi hicho, na lakini nadhani kwamba wakati huu jambo la kutoa hela kwa Kiingereza wanasema double-edged sword. Wapiga kura wamesema kwamba kuna sehemu anasema aleteni hela, hiyo ni kodi yetu, ni haki yetu, alafu baadaye watajua nani wa kumchagua. Lakini katika siasa kuna pande zingine za Uganda hasa maga wa Uganda usipokuwa na hela hasa hizi dakika za mwisho, inakuwa vigumu kushinda uchaguzi uh. Kwa hivyo kwa katika maeneo kama hayo watu wa NRM watakuwa na nafasi ya kushinda uchaguzi, na ninaona kwamba kwa kweli ni kosa kubwa sana uh, wanasiasa hasa katika nchi kama Uganda ambapo uchumi wetu bado unayumba kutumia hela nyingi, na unajua sababu ya, wa, ya wanasiasa kutumia hela nyingi, wamegundua kwamba unajua kwamba siku hizi hata wapiga kura hawaamini tena, wamepoteza imani kwa viongozi wao, kwa sababu wa viongozi wanapochaguliwa, imegunduliwa kwamba lao ni kuenda kukula tu na wala si uh, kutetea masilahi yao. Ndio maana sasa wapiga kura wengine usimpompa kipi, maanake ni demokrasia ya nipe kitu nikupe kura. Asante sana, Ako ako amazima, tunashukuru kwa, kwa, kwa, kwa kujibu swali hilo uliulizwa na mkamiti mkamiti. Ni yapi ambayo uh, yako kwenye orodha. Nilikuwa bado nataka nifuatilie kuhusiana na swali hilo hilo alilolijibu akor amazima, kama ulivyoeleza kwamba wananchi pia wamekuwa na hofu kidogo kuhusiana na matumizi yanayotumiwa ya kifedha kutoka chama hicho cha NRM. Unadhani ni kipi ambacho NRM kinachoweza kufanya tofauti ili kuwashawishi wananchi wake kuweza kurudisha imani kwa chama tawala? Mambo ya ya kufanya ni mengi, kwa sababu mageuzi, walikuwa na nafasi ya kufanya mageuzi kadhaa. Na mfano nitawapa mfano wa hospitali ya Abimu. Daktari Besje alipotembelea ile hospitali ya Abim, tunakuona kwamba baada ya siku mbili serikali ilienda ikazindua ikazindua kampeni ya, ya kufanyia za serikali kukarabati. Uh, jambo lingine kwa kweli, unaona kwamba jambo la kutumia hela ni mbaya sana, kwa sababu baada ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na moja Uganda iliingia katika kile kitwacho katika Kiingereza inflation, ambapo bei ya kila kitu ilipanda juu na kwele. Kwa hivyo wakati huu tusipokuwa makini, huenda tukaingia katika mtego kama wa uh, elfu mbili na elfu mbili kumi na moja lakini serikali ilikuwa na nafasi lakini sasa hivi naona kwamba muda haupo kwa sababu walikuwa na muda wa kubadilisha sera yani tungewapo kama magufuli alivyofanya tanzania mnamo muda mchache bila kutumia hela za serikali kuna mambo mengi aliyageuza bila kutumia hela kwa hivyo wengi walidhani kwamba labda serikali ingejifunza mambo mawili matatu kutoka uh, serikali ya magufuli na ile ya buhari ili in, labda kidogo ingejaribu kuinua nafasi zao za kushinda uchaguzi kwa urahisi, lakini mara kwa mara ripoti kwamba hela zimepotea, mara kwa mara kuripoti kwamba watu fulani hawajapata mshahara wao, wale wengine pesheni yao haijafika. Kwa hivyo maswala kama hayo kidogo yanatamausha wananchi. Tunashukuru sana basi, endelea kuwepo katika la, laini ya simu, na hivi sasa basi ni wakati wa kusoma ujumbe wa SMS uliotutumia wewe msikilizaji kupitia Facebook, na moja kwa moja basi ninaanza na wewe Brighton Richard au unasema uitwe Richard Mshomi kutoka Dodoma, Tanzania. Unasema kwa upande wako wewe unaona kama uchaguzi wa Uganda bado haufuati misingi ya demokrasia huru kutokana na baadhi ya vitisho na kauli za rais aliyeko madarakani kwa sasa, hali inayofanya uchaguzi huo kutafsiriwa kama ni wa upande mmoja tu. Namwona pia msikilizaji mwingine hapa anajulikana kama Jaceline Kassonia akiwa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na kwanza nitangaze niseme kwamba matangazo haya na mkamiti umesema kwamba yanasikika pia kwenye redio katika nchi hiyo ya, ya DRC Democratic Republic of Congo. Sasa Jaceline Kassonia anasema eh, katika ulimwengu uchaguzi ni kitu muhimu kwa nchi ikiwa uchaguzi huo utakuwa salama na tulivu. Filemon Viva yeye anasema, anapatikana Sengerema, Tanzania, anasema ili uchaguzi wa nchi zetu hususan hizi za Afrika Mashariki kufanyika kwa amani na upendo, inawapasa hawa wagombea hasa wa vyama tawala wawe tayari kuachia madaraka pale wanaposhindwa katika uchaguzi. Hapa tutasema kuwa uchaguzi ulikuwa ni wa haki na huru, vinginevyo hatutasema hivyo, kwani kauli za kibabe zimekuwa zikitawala katika kampeni. Naye Batin Msembwa Moras Wanundu, Fizi, Kivu ya Kusini, katika demokrasia ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Anasema hivi, pale walipomkubali Rais Museveni kuwania kiti hicho tena, basi wapinzani waelewe mapema kwamba yeye atakuwa mshindi. Hapo anamaanisha Museveni atakuwa mshindi. Haya basi, msikilizaji, ni kwa hayo tu tulioweza kukusomea ujumbe wako wa SMS, na pale muda utakaporuhusu, tutaendelea kukusomea ujumbe zaidi uliotutumia. Basi na sasa, ninarudi tena katika laini ya simu ambapo tunaye Hassan Tembo kutoka nchini Uganda. Hassan Tembo, bila shaka unanisikia vizuri. Basi wakati tunaelekea uchaguzi mkuu nchini Uganda na wao ukiwa ni mmoja kati ya raia wa Uganda wanaosubiri kupiga kura siku ya Februari 18, changamoto zipi unazoziona kama mwananchi wa kawaida kuelekea uchaguzi huu? Um, labda changamoto ninazoziona na ambazo naona zitaendelea ni nyingi sana, lakini labda um, kuzungumzia uh, chache mnamo um, hizo ni kwanza kabisa vitisho, vitisho kutoka um, kutoka serikali, hasa hasa askari polisi na labda viongozi wa askari jeshi. Vitisho um, vyenyewe kwanza kabisa vikianzia kwenye rais mwenyewe ambaye ni mgombea pia wa urais, kwa sababu kuna watu wameingiwa oga ya kwamba ikiwa rais mwenyewe atashindwa katika uh, kinyang'anyiro hiki huenda hapata kuwa usalama. Kwanza mwenyewe ameshatamka uh, kinagaubaga ya kwamba hata kishindwa hatakubali kubanduka. Uh, kwa hivyo hicho ni kitisho cha kwanza yaani watu wameweka katika uh, wasiwasi ya kutojua uh, ni lipi litakalotokea baada ya tarehe kumi na nane. Jambo la pili, kuna wafuasi wa baadhi ya wagombea ambao tayari washaweka nguvuni kwa uh, nini? Kwa sababu ya kumshabikia labda kanal uh, kanal Dr. Besige, au uh, mama Mbabazi. Wengi wameweka nguvuni um, na hadi leo kuna wale ambao inasemekana ya kwamba um, hawajui kule waliko. Kwa hivyo hiyo nayo ni changamoto kubwa sana. Changamoto nyingine ni um, nitasema labda, labda kununua wapiga kura. Hiyo nayo ni changamoto kubwa sana, haswa wale vijijini. Wengi wamenunuliwa, wamepewa pesa uh, wamepewa mambo kama sukari, chumvi, mambo kama hayo na huenda uh, uh, uh, hu-vishawishi uh, uh, hivyo vikapindua mambo tarehe 18 Februari. Asante, hivyo... asa, asante sana kwa mchango wako huo. Huyo ni msikilizaji wetu ambaye hutusikiliza kutoka upande huo wa Uganda na amezungumzia suala muhimu hapo, kwa sababu mmoja wa wagombeaji wa urais Kizza Besigye amesema eh, katika vyombo vya habari ameripotiwa akisema kwamba anaogopa kwamba huenda Uh, kura zikanunuliwa na sasa, naomba nizungumze na ama nimuulize swali mchambuzi ama mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire, bado yuko? Bwire, unanisikia Mbibu? Aya, basi nataka kukuuliza swali Mbibu hili sasa, kumekuwa baadhi ya vyombo vya habari vimeripoti kwamba viongozi wa kidini na wa kitamaduni kutoka huko Tororo wameshutumu wanasiasa wakisema kwamba uchaguzi wanasiasa wamekuwa wakienda maeneo hayo na kusema kwamba uchaguzi hautakuwa wa amani. Sasa wameshutumiwa na viongozi hawa wa kitamaduni na kidini kusema kwamba si vizuri kuambia raia kwamba uchaguzi hautakuwa wa amani. Je, unafikiri kuna sababu muhimu ambayo viongozi hawa wa kisiasa wanaenda wakiambia wananchi namna hiyo? alivyosema Tembo ni kutoa vitisho. Vitisho vilianza eh, mapema sana, na vitisho vinaendelea. Vitisho vilianza tu wakati ambapo Mbavazi alijitokeza akasema anataka kuwania urais, akatoweka akanyamaza, akakuja viowee, tukamhoja hapo kwenye runinga. Aliporudi vitisho vitaanza hivyo. Haya matamshi yanatolewa tu ili kuweka uoga kwa wapiga kura, wajue kwamba ah, tusipompa huyu jamaa kura, tutaingia matatizo, na ni kambi moja hiyo ambayo inatoa vitisho sasa inaeleweka tu kwamba hata viongozi wa kidini wakijaribu kushitumu matamshi yanayotolewa ya vitisho, tutawachapa risasi, watoto wenu wauwawe, tutawashika, tutawafanya vipi, ni kawaida tu, vitaendelea mpaka tutakapomaliza maswala nini ya kupiga kura sasa. So, viongozi wa dini ndio wameendelea kusema, uh, vitisho vinavyotolewa ni makosa, lakini vinaendelea tu kutolewa, kila siku vinatolewa, siku baada ya nyingine, hivyo hamna tofauti. Nam, nashukuru sana basi. Mimi swali langu hili linaenda kwa Akor Amazima. Uh, ni juzi tu hapa kumekuwepo na kura ya maoni ambayo inaonyesha rais aliyepo madarakani Museveni anaongoza kwa asilimia na tatu, na vilevile imeeleza kwamba mpinzani wake Kiza Besije yeye amepata asilimia ishirin, na na Amama Mbabazi yeye yeah, amepata asilimia kumi. Unadhani utoaji kura huu wa maoni unarudisha nguvu za wapinzani wa Museveni kuweza kufanya kampeni zao kwa nguvu zote kuhakikisha pengine wanachaguliwa wana, wana, wana na kupata asilimia kubwa zaidi kushinda zile ambazo zimetolewa na taasisi hiyo iliyokusanya kura maoni, mm-hmm. Naam, asante sana Eda, kusema ni kwamba ingawa nchini Uganda unaona kwamba kuna lile vuguvugu linalohitaji mabadiliko na mapinduzi katika serikali au kugeuza rais, lakini tunano kwamba upinzani kulingana na changamoto wanazo, hasa zingine za kwao, zingine za, ki, za kidola sioni kwamba wana uwezo wa kushinda uchaguzi. Ndio maana unaona kwamba kila kura ya maoni ambayo imetolewa inaonyesha kwamba Yoweri Kaguta Museveni na chama chake cha NRM bado wanaongoza na watashinda uchaguzi, ingawa kwa asilimia ndogo sana kuliko hapo awali akore, embu, na, niku, naku, abo, akore, kwa wali, naomba tafadhali mitisho, akore, mitisho, tafadhali. Katika kila uchaguzi tumekuwa na vi Akor, tafadhali naomba. Kwanza, kabla ya kusonga mbele, hebu kwanza tuangalie upande mwingine. Umezungumzia kwamba upinzani hauna nafasi kabisa ya kuweza kushinda uchaguzi huu unaotarajiwa kufanyika uh, Februari 18. Ni kigezo kipi hasa kinachotumiwa kuona kwamba upinzani pengine hautashinda na pengine chama tawala ndicho kitakachoendelea kuwepo madarakani? La vitisho kama zile na silaha tulizozitumia tukienda msitoni kupigania demokrasia bado tunazo. Aa, vitisho kama hatutakubali kuachilia madaraka hata tukishindwa, vitisho kama mimi Uh, karatasi tu haiwezi kujitoa madarakani, vitisho kama mimi hata themanini ndo nimeanza. Kwa hivyo vitisho ni vya aina nyingi, na wakati mwingine tuna kwamba watu wana, wanapotea na bila kujua, unakosa kujua mahali walipo, wengine magari unasikia kwamba yamechoma, nyumba zimechomwa, wamepigwa. Kwa hivyo vitisho vya aina nyingi, uh, wakati mwzim kuwepo hapa nchini Uganda, kwa kila uchaguzi ambao tumekuwa nao. Asante sana, ako, amazi. Ukiwa hapo Kampala. Sasa naenda kwa mwenzetu rafiki yangu huko, msikilizaji wetu eh, kule nchini Kenya ambaye ni Rafael Wanjala. Eh, kuna swala moja ambalo labda si muhimu kwa watu wengine, lakini ni muhimu kwa Waganda kwa sababu hata wanasiasa wamekuwa wakilizungumzia kwa kina eh, tangu mmoja wa wagombea urais ah, Amama Ambabazi akisema kwamba Iwapo atakuwa rais atarejesha um, uh, atarejesha mwili wa aliyekuwa rais wa nchi hiyo ya Uganda Idi Amin. Sasa baadhi ya waumini wa dini ya Kiislamu wamepinga kusema kwamba hawataki uh, Idi Amin arejeshwe Uganda. Nitaka tu kuona kupata maoni yako maana yake ni swala ambalo limetoa cheche sana kule Uganda. Uh, nataka kukuambia mimi eh, nilikuwa mdogo wakati Amini aliongoza lakini niliona na macho yangu yale vitendo Amini alitendea Waganda. Sioni haja mwanasiasa akitaka kutumia jina ya Amini, ii Amin Dadaa, akifikiria Waganda wanaweza kupenda. Hakuna siku Waganda wanaweza penda yule mtu anapenda Amini. Hiyo inamaanisha ya kwamba huyo mbabasi anataka kuongoza Waganda vile Amini aliwaongoza akiwaua kinyama, akiangusha nchi mpaka saa hii Uganda bado ile shughuli wanashughulika nayo ni kujiokoa mahali Amin aliwapeleka pabaya. Uganda ndio ilikuwa nchi taajiri hapa East Africa, leo Uganda ndiyo iko nyuma kwa sababu ya Idi Amin Dada. Kwa hivyo, yule mtu yeyote anapenda Uganda hawezi penda yule mtu bado anaabudu Amin Dada. Lakini lakini laki, laki, laki, tuseme ukweli, ya hakusema kwamba anamwabudu. Alisema tu kwa sababu ya kumbukumbu za kihistoria manake, hata kama aliaga dunia akiwa huko Saudi Arabia, bado aliaga dunia akiwa Muganda ndio manake man, manake narekebisha hapo kwamba hakusema kwamba anamwabudu, lakini sasa anaona, Amini, ni kama yeye anaona mimi ni hero kwake, ni shujaa kwa nini afikirie kurejesha mtu ambaye aliua Waganda, alifukuza Waganda, alitendea Waganda maovu? Alifikiria akisema hivyo, basi alifikiria Amini ana wafuasi ambaye watampigia kura na yeye sasa. Maana yake anaona Amini uongozi wake ulikuwa mzuri. Basi kama anaona uongozi wa Amini ulikuwa mzuri, yeye pia atakuwa kama hiki Amini. Naam, tunashukuru basi kwa maoni na majibu uliyotupatia. Bila shaka msikilizaji yeyote anayetusikiliza amefaidika, na hivyo basi narudi kwako uh, Kor Amazima, kuna swali hapa kutoka kwa msikilizaji anaitwa Juma Mchana. Yeye anasema kwamba ningependa nipate ufafanuzi kwamba kwa nini hakuna tofauti yoyote ya uchaguzi huu wa Uganda na nchi zingine za Afrika Mashariki kwani kampeni zimekuwa zikifanyika kibabe. Mimi nataka kujua kwa nini kumekuwa na hali hii ya kutokuwa na demokrasia ya kweli. Je, unaweza ukamjibu uka msikilizaji wetu huyu ambaye ametutumia maoni yake kwa njia ya Facebook? Naam, asante sana. Labda ningemjibu kwa kutumia maneno yake baba wa taifa wa Tanzania, Mwalimu Julius Kambarage Nyerere aliyesema kwamba huwezi kujenga demokrasia bila wanademokrasia. Uganda, Kenya, Tanzania na nchi zote, nchi nyingi za Afrika tunao kwamba tunateka, tunataka kujenga demokrasia bila kuwa na wanademokrasia. Wengi wa viongozi wetu wana tu uchi wa madaraka na wala hawataki kuendeleza demokrasia, kwa sababu kiongozi atapinga kitu fulani ili tu kupata kura ingie madarakani, anapofika madarakani na anafanya hayo makosa hayo hayo makosa. Tatoa mfano wa Amama Mbabazi, yeye amekuwa katika serikali ya NRM na hata wakati ule Idi Amini anafariki dunia yeye aliongoza mawaziri wengine kukataa maiti yake kurejeshwa. Na hata daktari Milton Obote alipofariki, yeye alikuwa miongoni mwa wale mawaziri waliokana kwamba maiti yake isirejeshwe uh, Uganda, isipokuwa daktari Ruhakana Rugunda ambaye ni waziri mkuu wa sasa. Kwa hivyo, sasa inashangaza kuona kwamba asi anataka mwili wa Idi Amin urujie, kwa sababu tunajua kwamba kuna ile sehemu ya Uislamu, sehemu ya watu kutoka West Nile ambao wamekuwa wakiomba eti maiti irejeshwe. Kwa hivyo anadhani kwamba akitumia kauli hiyo Asante sana ako amazima hapo Kampala. Uh, basi uh, manake yuko bado kwenye laini ya simu uh, mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire uh, ambapo tunamalizia malizia, naona uh, msimamizi hapa studio mkamiti kibayasi ananiambia muda unayoyoma hapa uh, lakini tumepata habari kwamba uh, ama ni wazi kwamba Uh, uchaguzi ama kampeni hizi zimefanya taifa nzima la Uganda ligawanyike kulingana na misimamo tofauti tofauti. Uh, ningependa kuona kupata maoni yako kuhusu mustakabali wa nchi hii baada ya uchaguzi wa wiki kesho. Uh, iwe atakuwa ni Rais Museveni arudi kwenye mamlaka au ni yeyote yule mwingine unafikiria uh, wiki kesho wiki itakayofuata wiki kesho mambo yatakuwa namna gani? Kweli najaribu na kufuatilia sana mitandao ya kijamii, ambapo vijana ndio wengi wapo pale wakibadiliana sana lile ambalo inaweza nikasema, sijui yatakayekuwepo kesho. Maanake hawa wanasiasa wote wawili, niseme hivyo, Museveni na Besigye, kama wote kila mtu anasema ni mimi na mimi ndio jogoo nitakayewika. Sasa yatakayotoka baadaye, matamshi ya mwisho wanayotoa, ukihudhuria mkutano wa Museveni. mm -hmm. uje Museveni anatumia misemo sana ukija kwa Bbesi ukisikia anavyosema ni ile direct, wakubali wasikubali, wenye nchi wamezungumza. Sasa yatakayotokezea baada ya tarehe kumi na nane ama tarehe ishirini baada ya kutangaza hayo, tutaripoti tu, lakini tumwachie Mwenyezi Mungu. Labda nilikuwa nataka eh, manake muda ume, umeisha, lakini nilikuwa nataka unielezee, si sikufafanua siku siku swali hilo vizuri, nitaka kujua kama unafikiria iwapo kutakuwa na ubishi wowote Je, uh, katiba ya Uganda inawaruhusu kukimbia ma, ma, mahakamani ama namna gani? lakini kwa nusu dakika lakini, tu pengine ni, ni, ni mapema mno kuangalia hilo kwa sasa. Labda kwa sasa hivi watu wako katika hemahema hema za kampeni, kwa hivyo tuliacha hilo, tulizungumzia labda wiki kesho iwapo litatoa. Lakini kwa, tutataka kila laheri kwa uchaguzi huu. Na msikilizaji, basi naona ndio hivyo, muda umekwenda. Na kushukuru wewe msikilizaji uliyeshiriki kwa kupiga simu kutoa maoni yako hapa studio, vilevile vile na washukuru washiriki waliokuwepo nasi mwandishi wetu Kennes Bwire kutoka tangu mwanzo wa matangazo tulipofungua, vilevile mchambuzi wa masuala ya kisiasa Koro Amazima. Namshukuru pia mbunge wa zamani wa eneo la Busia huko nchini Kenya, Rafael Wanjala. Ninamshukuru pia msikilizaji Hassan Tembo pamoja na Muna Khatibu kutoka Uganda kukuendeshea Live Talk siku ya leo. Jina langu Mkamiti Kibayasi na mimi ni BMJ Mridhi. Mwongozi wa matangazo haya alikuwa ni Abdu Shakur Abud, mzalishaji ni Dwayne Collins akishirikiana na Ed Ligongo upande wa pili. Kwa pamoja tunawatakia usiku mwema na wikend nyororo. Kwaherini.