Nifanyeje. Karibu msikilizaji katika makala hii ya jeni fanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Mkamiti Kibayasi. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA, mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma, Tanzania, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Best FM ya Ludewa. Kama kawaida, tumewakusanyia habari motomoto -moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, michezo ya kuigiza, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Mkamiti Kibayasi kwa habari za afya. Shirika la kimataifa la Msalaba Mwekundu na Jamii ya Mwezi Mwekundu wanaomba msaada wa fedha za dharura wa dola milioni mbili nukta tatu za ufadhili wa dharura kuzisaidia jamii kudhibiti mbu ambao wanasambaza kirusi cha Zika katika takriban nchi thelathini kwenye bara la Amerika. Shirika la Kimataifa la Msalaba Mwekundu linasema linachukua hatua katika kujibu onyo la kusambaa kwa kirusi cha Zika kote bara la Amerika. Brazil imerekodi zaidi ya kesi elfu nne za microcephaly ugonjwa ambao unasababisha uharibifu wa ubongo kwa watoto wachanga. Shirika la Afya Duniani WHO limetangaza kirusi cha Zika ni dharura ya afya ulimwenguni kwa sababu ya uhusiano wa kirusi hicho na ugonjwa huu. Msalaba mwekundu unahamasisha kundi kubwa la kujitolea katika jamii zilizoathiriwa ili kuwasaidia kusafisha taka na maeneo ambayo mbu wanaweza kuzaliana kusudi mayai hayaanguliki katika miezi kadhaa inayofuata, na kuhakikisha jamii zinahimili shughuli hizi kuhakikisha ugonjwa unadhibitiwa kwa muda mrefu. Mkurugenzi wa afya wa IFRC Julie Lynn Hall anasema mbu aina ya Aedes aegypti ambaye anasambaza kirusi hiki pia anasambaza kirusi cha homa ya vipindi, ambayo inaua zaidi ya watu elfu ishirini na tano kwa mwaka. Anaeleza kwamba watoto wanakunywa maji machafu ambayo mbu wamezaliana. Anaongezea kwamba hii inaweza kupelekea kuharisha, ugonjwa ambao unaua kiasi cha watu laki nane walio chini ya umri wa miaka mitano kila mwaka. Hall anasema watu wanaoishi katika maeneo maskini sana sehemu za vijijini wapo katika hatari kubwa. Anaonya dhidi ya jamii katika maeneo yaliyoathirika kiasi kutoweza kupata madhara. Mkurugenzi wa IFRC ameiambia Sauti ya Amerika kwamba mbu wanaweza kusafiri hadi mita mia mbili wenyewe kutoka mahala wanapotaga mayai, lakini anaeleza kwamba mbu hao wanapenda kuuma na kuhamahama. Katika habari nyingine, kunyonyesha watoto maziwa ya mama badala ya kutumia maziwa ya chupa kutaongeza zaidi ya dola bilioni mia tatu kwa mwaka kwenye uchumi wa ulimwengu na kuzitoa fedha hizo kukabiliana na masuala kama vile njaa, elimu na mazingira, kwa mujibu wa utafiti. Madhara ya muda mrefu ya afya kwa watoto na utambuzi ni makubwa kiasi kwamba waandishi wa utafiti walichapisha katika jarida la The Lancet hivi karibuni, wakisema kwamba kuboresha viwango vya kunyonyesha maziwa ya mama kutasaidia kufanikisha idadi ya malengo ya maendeleo endelevu ya Umoja wa Mataifa. Faida za muda mfupi za kunyonyesha mtoto maziwa ya mama zinafahamika na utafiti mwingine mpya wa jarida la Lancet unasema itaweza kuokoa maisha ya watoto 823,000 walio chini ya umri wa miaka mitano duniani kote kila mwaka, huku ikiwalinda watoto dhidi ya maambukizo, miongoni mwa faida nyingine. Mwanasayansi mmoja kwenye idara ya uzazi, Nigel Rollins, na timu yake kwenye utafiti wake wa awali unaonyesha kwamba kunyonyesha muda mrefu maziwa ya mama kulihusishwa na ongezeko la pointi 2.6 katika kiwango cha uwezekano wa kufahamu vyema IQ. Waligundua kwamba zoezi la hivi sasa la kunyonyesha mtoto mchanga linatoa asilimia 0.49 ya thamani ya uchumi wa ulimwengu au dola bilioni 302 katika mwaka 2012, Ikilinganishwa na watoto wanaonyonya maziwa ya mama kwa angalau muda wa miezi sita. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Katika majadiliano yetu kwa siku ya leo, uko nami Lucy Patrick nikiwa na vijana, na mada ambayo tunaizungumzia siku ya leo ni kwamba vijana wanatumia vipi zile fursa ambazo wanakuwa wanazipata katika maisha yao. Karibu. Kwa jina naitwa Catherine Ngoe, ni, ni mwanafunzi wa kidato cha tano. Mimi hapa navyoona vijana, fursa wanazozipata, wanazo wazitumii vizuri kwa mfano mzuri wanachuo, unakuta mwanachuo labda kapata boom, tunaita kapata mkopo. Kapata mkopo asilimia mia, lakini unakuta mwisho wa siku, sasa ule mkopo aliopata, baadaye maybe anaweza akawekeza ili baadaye afanyie kitu cha maana, lakini unakuta mwanachuo ule ule, ule, ule mkopo aliopata anaenda kutumia labda, aenda kwenda kufanya shopping, anaenda kunywa pombe na vitu kama hivyo. Huyu kijana anakuta ile fursa alioipata hajaitumia vizuri. Mimi kama kijana naitumia fursa yangu ipasavyo, lakini kuna mambo mawili hapa ambayo najaribu kunataka niyazungumzie. Kuna, azungu kuna upande wa positive na no, kwa upande wa negative pia. Katika upande wa negative, mimi najaribu najaribu kuilaumu serikali yetu ya Tanzania kwamba haijatuwezesha haijatengenezea mazingira ya kutoka kule kuja kujiajiri kwa kama serikali haijatengenezea mazingira mazuri ya kutoka kule chuoni kuja kujiajiri, kuna uwezekano mkubwa sana mimi nikaja kuwa tegemezi, au serikali ikaendelea kuzalisha taifa la watu ambao wanakuja kuwa tegemezi katika nchi ya Tanzania. Leo hii asilimia kubwa wa Tanzania asilimia kubwa ya sisi wasomi wa vyuo vikuu tunawaza kwamba kutoka chuo kikuu kuja huku mtaani, lazima tutakuja kupata ajira tunapokuja kukosa ajira, ndio mwisho wa siku tunapata matatizo. Vijana wajiingiza katika, wanaingia katika makundi ya unyang'anyi, makundi ya utapeli kupitia mitandao, makundi ya na... yale, yani vitu mbalimbali. Kijana anaamua sasa kuingia katika kundi ambalo sio, wengine sio zuri, na kwa sababu ana elimu ya chuo kikuu, lakini hakuandaliwa kuja, jinsi gani anaweza kujiajiri huko mtaani. Lakini tuangalie katika upande huo negative kwamba serikali inashindwa kuandaa vijana wake vizuri kuja kujitegemea huko mtaani, ni kwa sababu pia na umuundo wa, wa, wa, wa mitaala ambayo inafundisha na kule vioni, haituandai sisi vijana kuja kujitegemea mtaani. Chukulia mfano somo la somo la jiografia. Mimi kwa boj, kuna kitu kimoja ambacho kinanimiza sana akili. Mimi ni Mtanzania, hakuna haja ya kunifundisha umwagiliaji wa kilimo kupitia bonde la Mississippi. nifundishe kilimo cha umwagiliaji kupitia ziwa Victoria. Sio kunifundisha inchi ya Mississippi. Na kitu kingine usinifundishe kuhusiana na kilimo cha mahindi Ghana au Accra, hebu nifundishe kilimo cha mahindi pale nani, Kibaigwa pale Dodoma kwenye soko la Afrika Mashariki nipate nipate tamaa ya kuweza kuingia katika kilimo cha mahindi, ndipo nitaingia mtaani. Tuingia katika somo la sayansi. Mtaala wa somo la sayansi, ukianzia darasa la nne au darasa la tatu kama sikosei, mtoto anafundishwa kuwasha umeme kwa kutumia betri na balbu, globu anaita. Mfundishe mtoto jinsi gani ya kutengeneza ile balbu, mfundishe mtoto jinsi gani ya kutengeneza ule umeme. Sisi kama vijana ambao tuu tunamaliza elimu ya ufundi vioni, tungeweza kuja kujiajiri, kujia tukatengeneza umeme na kutapunguzia tatizo nchi yetu ya Tanzania. Haituandai kuja kujitegemea isipokuwa inatengeneza watu ambao wanategemezi katika nchi ya Tanzania. Siku hizi mwalimu wa darasa la kwanza kutoka ni, ni fresh from the school ambaye ameweza kidato cha nne, amepata 27 ya kwake, amepata 28 ya kwake, akaona kwamba the best kwenda chuoni, amepata chuoni, amepata kwa chuoni ndio darasa la kwanza. Lakini naamini mtu ambaye anatakiwa kunianzishia ile basic, anapaswa kunianzishia ile foundation, ni mtu mzima ambaye anafahamu malezi mingi. Kwa hivyo unaweza kukuta mwalimu na mwanafunzi wanatumika wote, wanavuta bangi kwa pamoja. Leo tunaona wachina wanakuja kuwekeza hapa kwetu, nafikiri. Kwa nini hatujuzi? Kwa nini wachina wanatoka kwao China wanakuja kuwekeza hapa kwetu, alafu tunaona wetu wanavyojitahidi? Kuna vijana wako Kariakoo kule, wakichina vijana wadogo kabisa wanauza maua. Sasa sisi tunashindwa kufanya kazi pamoja, kwamba elimu uchumi, na wenyewe nao ndio hivyo. Tunaambia uchumi Tanzania fulan, wa Tanzania umekuwa kwa kiasi fulani, lakini bado naona bado Tanzania tuna maisha magumu sana, na mimi nafikiri kama kijana ambaye ni nguvu kazi, wanasema human resources, yani ndo nguvu kazi kubwa ya taifa, tungepewa kipaumbele katika swala la kilimo. Kama navyosema, kilimo kilimo ndio uti wa mgongo wa, wa taifa letu la Tanzania basi tungeanzishiwa mashamba. Unajua Tanzania mpaka sasa hivi toka tumepata uhuru, kuna maeneo mengi mpaka sasa hivi bado watu hawajafikia, bado bado ni misitu. Lakini serikali ingeamua kutoa fedha na kuwekeza katika masuala ya, ya, ya kilimo na ikawachukua vijana kama vo amua sasa hivi kuanzisha JKT hiyo ni kitu kizuri, kwa sababu kijana kama mkakamavu unapojitambua unaweza kufanya kazi. Basi mi nafikiri, mtu anayefanya kazi sidhani kama anaweza akashawishika sana kuingia kwenye matendo ambayo sio mazuri. Kama mimi sitakuwa na malengo mbele yangu, kwamba natakiwa, natakiwa kuwa yani kuwa na familia ya na namna gani au mimi natakiwa kuishi, sitatumia ile fursa niliyopewa, kama ya kusoma, kwamba nitakuwa nafanya ujinga darasani, sitazingatia masomo kwa sababu sina malengo mbele yangu ya kufanya. Vijana wengi wanashindwa kuzitumia fursa moja ikiwemo imani potofu. Kwa mfano, amepewa fursa ya kugombea uongozi kwamba labda awe kiongozi wa kitongoji fulani, lakini sasa, anajua yule kijana akigombea, akiingia katika ile ngazi ya uongozi, huenda akalogwa au wale watu ambao labda walikuwa wanapambana nao akamfanyia wa, kituko na akafa haraka. Mimi nafikiri sababu kubwa ambayo vijana wanashindwa kutumia fursa zao vizuri pia ni mfumo mbaya au mbovu katika familia zetu. Unakuta wewe kama kijana, mahitaji yako kwa baadaye, unataka kuwa engineer na lakini mzazi akupi ile nafasi ukamueleza unachofikiria kwa baadaye uwe nani, ila anachokuforce tu kwamba nenda kasome laba nini, ukasomee art ukiwa shuleni kwa shule, kwa mategemeo yake kwamba uwe mwalimu uweze kumsaidia unaona, kutokana na nini, hata ule umaskini ulioko nyumbani, kwa sababu anaweza kutegemea laba, kwa mfumo saizi uliopo elimu Tanzania, ukienda kusoma kitu kama engineer, unaweza usipewe mkopo laba anaamini kwamba utakapoenda kusoma walimu utaisaidia nini familia yao, lakini pia vile vile akupe hata nafasi akuulize unachotaka wewe kwa baadaye katika maisha yako, lakini unakuta kitu kama hicho kwa familia zetu nyingi hakipo, unaona mm-hmm. Kwa hiyo kijana anashindwa kufikia kile anachokitaka. Vijana wengi wanashindwa kutumia fursa walizonazo katika jamii kwa kuogopa vizuizi kutoka kwa jamii zinazowazunguka. Kwa mfano, kijana labda ana lengo la kupata elimu kwa ajili ya maslahi yake na maslahi ya taifa kwa ujumla, lakini yule mzazi au mlezi wake hana uwezo wa kumwendeleza, nikawa kuna rasilimali alizonazo anazoweza akazitumia kumwendeleza yule kijana, lakini mimi kama kijana naogopa kumwambia mzazi kwamba, baba, nakuomba uuze ng'ombe mmoja unipeleke shule kwa ajili ya faida ya maisha yangu. Nikimwambia hivyo, baba ataniambia, wewe makundi mabaya unaongea nao siku hizi ndo anayokufanya, ambapo nakosa adabu nakuja kuniambia mimi niuze ng'ombe nikupeleke shule. Tunafanyaje ili sisi vijana sasa tujitambue, kwamba nikijua kwamba nimepelekwa kusoma nisome mpaka nifikie malengo yangu. Mimi nadhani kwamba tu, tuwe tuna hamasa sasa ile binafsi kwamba mtu ujitoe kwamba kufikia malengo yale au pia tusiwe tu, tu, tu wapesi akata tamaa, na tujue kabisa kwamba kila kitu ambacho unakipanga ni lazima ufanikiwe endapo kupanga kama kitu, yaani umejiwekea malengo binafsi. Sisi vijana tu tunajiamini na, na tuwe jasiri pia katika kujiamini, ndiko kutasababisha sisi tufanye mambo mazuri ambayo yanaweza kuleta kwa ile fursa tulionao, basi tujitume to. Kama wewe kweli umedhamiria kwamba mimi nataka kusoma, basi usome kweli ukimaanisha kwa sababu kuna watu wengine, mtu anaweza form six, unatakiwa unataka kuwa nani, hajui kwamba yeye, yani anasoma tu ile basi tu. Kwanza sisi kama vijana ni lazima tujielewe kwamba kile tunachokihitaji, basi tukijue toka moyoni, nataka kuwa fulani, basi tutumie ile nafasi tulionayo kuweza kufanikisha yale malengo. Lakini pia vile vile kwa familia zetu, lazima wazazi watambue kwamba sisi kuna vitu ambavyo tunavitaka kwa baadaye katika nafasi fulani, tujengee misingi mizuri kuweza kufikia zile nafasi zetu. Mimi nikipenda kutosha kwamba vijana tuache dhana ya utegemezi. Kijana anapopata fursa ya anapata kazi labda katika kampuni fulani, anaitumia vibaya ile fursa, hawezi kufanya kazi kwa bidii kwa kujua kwamba bosi wa ile kampuni ni kaka. Kijana anapewa fursa ya kusoma, wakati huo nyumbani anapotoka anaona mambo kwa sababu anajua nyumbani mbona kuna kila kitu, kila ninachohitaji nafanya nini? Napewa Jackson, fursa ya matumizi ya teknolojia kama vijana tunaitumia ipasavyo. Kuna watu ambao unakuta wanatumia mitandao ya kijamii kwa ajili ya ya, ya, ya ya manufaa kabisa, kwamba labda, uh, wanafanya exchange labda ya masomo. Kuna watu wanafanya majadiliano ya masomo discussion katika mitandao ya kijamii, wanafunzi wanakutana, wana, wana chat wanabadilishana, wana mawazo, wanajadili masomo, maswale ambayo ni magumu, wanakutana pale anad wana, wana, wana sasa kuna baadhi uh, ya watu kwamba unakuta kwamba kwa sababu ya nature ya akili yake tu, na wakati mwingine naweza nikasema kwamba hasa kwa kwa kwa kwa hizi nchi ambazo tunasema ziko dunia ya tatu, unakuta vijana wengi wanaibukia katika mambo ya ya teknolojia hawayajui, kwa sababu sisi huku ni kwamba teknolojia hii imekuja hivi karibuni kwao, unakuta kwamba hatujui ethics zake, miiko yake. Ndio maana sasa unakuta kwamba mtu katoka nyumbani amekwenda kazini, atafika ofisini. Kwa hiyo utakuta kwamba badala ya kutumia ule muda kuhudumia kama ni wateja kama labda ni ni, ni receptionist, secretary. Ule muda akiwa pale anautumia kuingia kwenye kwenye mtandao labda mitandao hii ya kijamii tuseme labda mathalani kama uh, Facebook labda Twitter, Skype, labda unaona, na hapo unakuta kwamba uh, kuna wengine pia upande wa pili nao wako online kwa wakati ule. Lakini yale ni masaa ya kazi. Kumbe alitakiwa asitumie ule muda kwa ajili ya kuchat. Sasa unakuta kwamba wateja wamekuja, uh, wanahitaji huduma labda kutoka katika ile kampuni. Mhusika yuko busy na mtandao wa kijamii. Kwa hiyo hapo, tuna, tunakuta kwamba hasara inaingia takriban mara tatu, kwa sababu kwanza anacheleweshwa, lakini pia tunaingizia hasara nchi. Huyo mtu kama angehudumiwa on time, na maana kumbe angewahi akaenda akafanya mambo yake, uh, ambayo angemwingizia yeye kipato na mwisho wa siku angeingizia taifa lake ini, kipato uh, upande wa kampuni pia unaathirika kwa sababu utendaji unakuwa slow, unapungua una, una, una, badala ya kutumia ule muda ambao ni pro, ambao wangeutumia kama uh, kwa ajili ya kuzalisha, yeye ameutumia kwa ajili ya mambo ya, ya, ya, ya, ya chatting. Mpaka hapo mimi nakuwa sina la ziada katika majadiliano yetu kwa siku hii ya leo. Jina langu ni Lusipake. Sasa hebu tusikilize makala ya Muulize Daktari. Katika kipengele hiki cha muulize daktari leo nipo na daktari Christopher, ambaye yeye atakuwa akijibu maswali mbalimbali yaliyoulizwa na vijana kuhusu afya. Naitwa Emie Mushi. Dokta, ningependa kuuliza swali. Nini dalili za fangasi sehemu za siri? Na swala langu la pili, je, yeah, mtu asipotibia kwa muda mrefu ni madhara gani anaweza kumpata? Dalili ya fangasi sehemu za siri zinapatikana kwa kuwashwa sehemu za uke, hasa kwa mwanamke, kutokwa na uchafu mweupe na kupata maumivu zake za siri. E, fungus anaweza kupata kwa njia ya kujamiana, kwa kushika kitu ambacho mtu ameathirika nao fungus, au, au kwa mkono kwa au kwa nguo, alafu akawa amevaa nguo ambazo zina maambukizi zikafika hatua zikaingia katika sehemu zake za za uke. Lakini kimsingi zaidi sa, sa fungus kama tunazungumza, wa kuingia njia njia za uke, wanapata mara nyingi kwa, mba, e, kwa njia ya kujamiana. Umeniambia kwamba kama zimekaa kwa muda mrefu madhara yake atakuwa ni nini? Kutakuwa kuna kuchanganyikiwa kusambaa sehemu mbalimbali mpaka kwenye mfumo wa damu, maanake kule walikuwa kwenye mfumo wa nje, lakini sasa wanaweza wakaingia katika mfumo wa damu, maanake kwanza ilikuwa katika hali ya ngozi, si kitaalam tunaita systemic, ambapo sasa wakaingia kwenye systemic, inakuwa imefika hatua ya kuwa sugu, mzunguko wake inakuwa ni kubwa na, na kutibiwa inakuwa ni usumbufu kidogo, lakini ikiwa kwenye ngozi inaweza ikatibiwa, kwa sababu inakuwa nje ya ngozi, lakini kisha ingia kwenye mzunguko inakuwa na usumbufu. Kama ukiwapata wataalamu husika wanaweza kutibu magonjwa hasa ya sehemu ya uzazi, basi unatibiwa vizuri kabisa maanake kuna kitengo kinaitwa STI au STD. Wa, wakifika katika katika vitengo hivyo, hapo wanakutana na wale wataalamu, wanawapa huduma inayokuwa stahili, maanake wakiona wale wadudu kutokana na vipimo, wanakutana na daktari anatoa Dawa zilizo sahihi na hakika mgonjwa anapona, na anakuwa salama salimini. Mimi naitwa Margaret Daniel Ndabigeze, napenda kumuuliza Dr. Swalili kwamba ni kwa nini mwanamke aliyetoka kujifungua ikiwa amekula vyakula kama maharage, mahindi anadhulika na kupata maumivu makali ya tumbo? Eh, niseme si si kwamba moja kwa moja haruhusiwi. Mara nyingi mama kama akishajifungua, kuna vyakula fulani ambavyo anashauriwa vyakula vilaini laini aweze kuvitumia, asianze kula vyakula vigumu kwao vyakula vilai, ndio maana mara nyingi yakuta wanashauriwa, anakula labda mtori mtori ndizi ndizi hizo, anakula labda wali na ujiuji. Unaona, inakuwa ni nzuri kwake angalau katika mmeng'enyo, na ile inasaidia, inaweza yaani vile vyakula vina uwezo wa kusaidia kutengeneza maziwa yakawa mengi kwa ajili ya mtoto. Sasa ukianza kumpa vyakula vigumu vigumu vingi vingi, ni vinaweza visimsaidie sana kwa ajili ya kutengeneza maziwa na kwa afya ya mtoto. Kwa hivyo, vyakula mara nyingi wakivila vingi, labda mahindi hayo na maharage si vibaya, ila akizidisha, kuna wakati mwingine aweza kamletea, akamletea kujaa tumbo. Kwa mfano mwanamke ambaye alifanyiwa operesheni, mfano vile vyakula anaweza asishauriwa asijitumie muda mrefu, walau mpaka atapokuwa amepona vizuri, kuepusha matatizo ya tumbo ambaye anaweza akayapata yeye, na vile vyakula anaweza isisaidie sana katika kutengeneza maziwa kwa ajili ya mtoto, maanake mtoto anapozaliwa sasa anategemea maziwa muda mwingi, walau hata miezi sita au zaidi. Asante daktari kwa majibu yako. Kipengele hiki cha muulize daktari kimeandaliwa na Amelius Patrick. Nam, asante dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. ni makurasa na kaka yake Emanueli, ni watoto wa pekee kwa wazazi wao Bwana na Bibi Kilolo ambao walijitahidi kuwalea watoto wao kwa kufuata maadili mema na kuwapa malezi yanayostahili. Kwa bahati mbaya, Imakurata na Emmanuel walipotimiza umri wa miaka kumi na tano, wazazi wao walipata ajali mbaya na kufariki papo hapo, hali iliyopelekea watoto hawa kwenda kuishi kwenye nyumba ya familia ya wajomba na mama zao wadogo. Imakurata, yuko wapi kaka yako? Sijamuona muda mrefu. Amesema anaenda kwa rafiki yake atarudi baadaye. Aa, sawa. Mi nipo chumbani kwangu. Sawa mamdogo, na mimi najisomea. Nina hakuna neno, ukiona mahali na kutatiza, niambia nitakusaidia. Sawa sawa mamdogo mdogo, nitakwambia. Au nimekumbuka, ngoja nimsubiri kaka Manuel tufanye wote Sawa, kama unaona hivyo, uamuzi ni wako. Baada ya Emmanuel kurudi, aliungana na dada yake na kusaidiana kufanya homework, kama kawaida yao na mambo yalienda vizuri, kwani walieleweshana na kuelewana. He, afadhali kaka umerudi, nilikuwa na kusubiri tufanye homework. Nimepewa leo, kesho mwalimu amesema nipeleke. Poa dada, kwani leo umepewa homework ngumu kama ya jana? Leo sio sana, kiasi tu. Poa, tuanze. Imakulata na Emanueli walipendana na kuelewana sana. Hali hiyo pia ilikuwa hata kwa mama zao wadogo, kwani maisha yalikuwa mazuri sana kiasi cha kuwafanya wawe na furaha wakati wote na kupelekea kukua vizuri na kufanya vizuri katika masomo yao, kwani walishirikiana nao vizuri sana. Vipi, umemaliza homework ya watoto wangu wa? Ndio, tunaendelea mama, karibu tunamaliza. Kwa hiyo kila kitu kinaenda sawa, au sio? Ndiyo, mi mdogo. Kila kitu tumeshirikiana safi kabisa. Basi mkimaliza, chakula kipo tayari. Sawa, watoto wazuri. Asante, mdogo. Asante mi mdogo. Baada ya siku kupita, hali ya mama yao mdogo ilianza kubadilika. Alianza kuumwa mara kwa mara, na kadri siku zilivyokwenda hali ya mamdogo ilizidi kubadilika hadi kufikia kulala tu ndani. Hayo yalipelekea Imakurata kuwa ndio msaada mkubwa kwa mama yao mdogo. Mama mdogo, vipi, unajisikiaje leo? <coughs> si jambo kidogo, hebu nipe dawa zangu hapo na maji nimeze. Haya hapa mama, kunywa na dawa hizi. Asante mwanangu. Sawa mama, na mimi nipo nje nafanya usafi na Kakaima. <coughs> Sawa. Hali ilizidi kuwa mbaya kwa mamdogo kutoka siku moja kwenda nyingine. Kama kawaida, msaada mkubwa akiwa ni Makurata, yeye ndiye aliyekuwa akimfulia na kumsaidia huduma zote alizohitaji kufanyiwa kama mgonjwa. Lakini wakati akiendelea na kutoa huduma zote kwa mama yake mdogo, si Makurata wala kaka yake Emanueli waliofahamu mama yao mdogo alikuwa akisumbuliwa na marazi gani, kwani kila walipomuuliza walijibiwa kuwa atapona tu, wasiwe na wasiwasi. Kwani mamdogo anaumwa nini? mamdogo anaumwa sana, Ima, lakini bibi kasema atapona. Lakini mbona apati nafuu tangu ameanza kuumwa hadi leo? Au hanywi dawa? Anakunywa sana, na mimi ndo uwa nampelekea kila siku ukifika wakati wa kunywa dawa. Haya, tuendelee kumwombea Mungu apate kupona mama yetu. Kweli kakangu, hilo ndo la msingi. Baada mazungu mzoyale, ya mazungumzo yale kati ya ndugu hawa wawili kila mmoja aliondoka na kwenda kuendelea na shughuli zake. Imakulata yeye alikwenda kufua nguo za mama yake mdogo, na mara akaingia rafiki wa mama yao mdogo kumwona mgonjwa na kumkuta Imakulata anafua nguo za mgonjwa, alishtuka sana. Imakulata, hebu njoo tuzungumze mwanangu. Saa nakuja. Ehe, Imakulata, nani amekupa kazi ya kufua nguo za mgonjwa? Mimi mwenyewe mama, nimeamua. Kwani kuna nini? Hakuna kitu. Lakini unajua mama yako anaumwa nini? Bibi alisema anaumwa sana lakini atapona. Sasa sikiliza, mama yangu, mama yenu ameathirika na viviu na kwa sasa anaugua ukimwi. Mm, kweli mama mdogo kweli? Mwanangu. Mm, nifanyeje mimi? Inawezekana na mimi nimeathirika. Twende kwanza kwa wataalamu kupima afya ili kujua afya yako. Usikate tamaa mapema mwanangu. Baada ya mazungumzo kati ya rafiki wa mama mdogo na Imakurata waliamua kwenda kwenye kituo ili kupima afya yake. Imakurata alishtuka na kuogopa sana baada ya kukuta ameambukizwa virusi vya ukimwi kwa makusudi. Kwani wao kila walipomuuliza wa kuambiwa kuwa mama yao mdogo anauma ugonjwa gani. Usi ndio umesababisha haya yote. Nifanyeje mimi? Naomba radhi kwa niaba ya wote mtoto wangu. Tumejifunza kutokana na makosa. Ni kweli usiri ndiyo umesababisha. Sasa inakubidi kufuata maelekezo ya wataalamu wa afya, pia tuwe wawazi kwa kila mtu na kuwaeleza madhara ya kuficha magonjwa kama hivi ilivyokutokea kwako. Sawa, nimekusikia kaka yangu. msikilizaji hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala kila mtu ana hadithi yake. Kwa jina naitwa Patricia Joji nina umri wa miaka ishirini na moja. Hapa nilipofika nimefika kutokana na maamuzi magumu ambayo nilishawahi kuyafanya. Nilipofika kidato cha, cha pili babangu alifukuzwa kazi, alikuwa anakaa nyumbani, tulikuwa tunatumia hela. Pesa ilikuwa ingie, tunatumia tu hela zile ambazo alikuwa nazo zilikuwa benki, tulitumia pesa ilifika kipindi, zile pesa ziliisha nyumbani, maisha yakabadilika, akawa maisha magumu, yaani hatujui hata wapi pa kuanzia. Babangu ni alikuwa yaani, akikaa akifikiria biashara anafikiria biashara kubwa, lakini yeye alikuwa hana tena kusema atafanya hiyo biashara kubwa ambayo alikuwa anataka. Wakati baba anafanya kazi, alikuwa ananiwekea hela benki. Kipindi chote ambacho tulikuwa tunaishi maisha magumu nyumbani, kuna hela ambayo ilikuwa benki kwenye akaunti yangu mimi, ilikuwa ni shilingi laki nne. Maisha nyumbani aliendelea kuwa magumu, na akaunti yangu mimi ilikuwa na hela. Nilikuwa kila nikijaribu kufikiria, nilikuwa naona itafika kipindi nitashindwa kusoma kwa sababu ada itakuwa amna, alafu nina wadogo zangu na wenyewe walikuwa wanasoma shule za kulipia. Nikanaona kabisa, yaani tunakuelekea, tusingeweza kusoma na kufika kule ambako tulikuwa tunataka yaani, tukafikia ndoto zetu. Nikajiuliza, je, nifanyeje? Baada ya kufikiria muda mrefu nilienda kuongea na mama, nikaongea na mama nikamwambia mama, kwa nini tusifanye biashara kwa sababu ya uwezo ambao alikuwa nao baba hata mama ni, nilivyomwambia kuhusu biashara alinizarau kwanza, kwa sababu akanaona yani ninamwambia kitu ambacho yani kama sieleweki, kwa sababu hela hatuna tena. Hiyo biashara tutafanya vipi wakati hela hatuna? Mama akanipuuzia, lakini baadaye ile jioni, wakati tunakula chakula, kuna siku tulikuwa tumekaa kama familia, ndo nikawambia mi nina wazo kweli. Sikuhili watu walinisikiliza, nikamwambia baba, kwa nini tusianzishe biashara Babangu alikataa, alisema awezi kufanya biashara ndogo, lakini mi nilikuwa nawaza hata kama akitaka biashara kubwa ke, okay, sawa, lakini ila alikuwa hana kubo ya kufanyia hiyo biashara kubwa ambayo yee alikuwa naitaka, kwa sababu ila tayari tulikuwa tumeshatumia zimeisha, na kazi kule amesha fukuzwa, inamaana mshahara ulikuwa wingi tena. Baba akaniuliza biashara gani ambayo tunaweza kuifanya, nikamwambia kwenye akaunti yangu mimi kuna laki nne ili ambayo ulikuwa unaniwekea, kwanini tusichukue tuanzishie biashara bado yaani waliona ile ambayo ile ilikuwa nilikuwa nayo mimi kwenye akaunti ilikuwa ni ndogo, yaani haiwezi ikatusaidia kufika mahali. Lakini mimi nilikuwa lazi, hata wauze genge, mradi tu nyumbani chakula kisikosekane na matumizi mengine madogo madogo. Baadaye mama alikubaliana na mimi, akatafuta frame, akafungua kefu, akanauza juisi, hizi vyakula. Ameenda pale, alikuwa anauza, anafanya biashara kama miezi kadhaa hivi biashara ikawa inakuwa kubwa. Baada ya biashara kuwa kubwa, tukaongeza eneo ambalo tulikuwa nafanyia biashara ile, mama akaongeza likawa kubwa zaidi. Hela zikaendelea kuingia, si tukawa tunalipiwa ada na wadogo zangu na nyumbani, maisha yakawa angalau yani tofauti na kipindi ambacho tulikuwa nacho hapo awali. Wakanunua viwanja viwili, kimoja wakajenga gesti, kingine wakajenga nyumba. Tuka make kipindi chote hicho tunapata matatizo au tuka, tunaishi kwenye nyumba ambayo tulikuwa tumepanga. Baada ya nyumba kuisha, tukamia kwenye nyumba yetu, na ile gesti ikawa tayari imeshafunguliwa imeshaanza kazi. Tumefika hapa tulipofika kutokana na maamuzi magumu ambayo mimi niliyafanya. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni mkamiti kibayasi na kusi, usikose kujiunga nasi tena.