Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki tunatangaza pia katika mita bend 19, 22, 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayowakaribisha hii leo ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riyami. Rais wa Uganda Yoweri Museveni anasema ipo tayari kuachia madaraka iwapo atashindwa katika uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika Februari 18 na kuongezea kwamba ana imani kubwa kwa vyovyote vile hawezi kupoteza katika kinyang'anyiro hicho. Rais ambaye anawania urais kwa tiketi ya chama tawala cha NRM amesema ana mambo mengi ya kufanya hata akiondoka kwenye siasa hivi leo Alizungumza hayo leo Jumapili wakati katika mkutano na waandishi wa habari uliofanyika katika ikulu ya rais mjini Kampala alipoulizwa kama ana mipango ya kuandaa mrithi wake katika wadhifa huo wa urais. Bwana Museveni amesema kuwa Uganda siyo shamba lake la ndizi na hivyo hawezi kuandaa mrithi. Lakini wakati fulani katika mkutano mmoja wa kampeni, Bwana Museveni aliwahi kusema kwa Uganda ni shamba lake la ndizi na hawezi kumwachia mtu yoyote kuvuna ndizi zake. Tume ya uchaguzi ya Uganda inapanga kukutana na wote wafuatiliaji wa ndani na wa kimataifa kesho Jumatatu, kabla ya uchaguzi wa rais, bunge na serikali za mitaa hapo Februari 18 siku ya Alhamisi. Maafisa wa tume wanasema watawaeleza wafuatiliaji kuhusu matayarisho yaliyofanywa hadi sasa kuhakikisha kuwa upigaji kura unakuwa huru, wa wazi na wenye hadhi. Pia wamesema kuwa tume ya uchaguzi inataka kuwajulisha wasimamizi wa uchaguzi kile ambacho kinatarajiwa kutoka kwao wakati wa uchaguzi. Tume hiyo hadi sasa imeidhinisha wasimamizi elfu mbili wa uchaguzi ambao watapelekwa kote nchini kufuatilia uchaguzi. Msemaji wa tume Jotham Taremwa amekanusha ripoti za vyombo vya habari kwamba kuna ongezeko la mivutano miongoni mwa wafuasi wa chama tawala cha NRM na wafuasi wa upinzani wa FDC pamoja na wafuasi wa mgombea huru Patrick Amama Mbabazi. Wapiga kura huko Jamhuri ya Afrika ya Kati wanachagua rais mpya hivi leo huku mawaziri wakuu wawili wa zamani walio katika duru ya pili ya uchaguzi wakiahidi kuleta amani na usalama katika taifa hilo ambalo limeona wengi katika kipindi cha miaka miwili ya mzozo. Uchaguzi wa rais unaohusisha Anese Georges Dologwele ambaye alishinda katika duru ya kwanza ya Disemba 30 kwa asilimia 24 ya kura na mpinzani wake Faustin Archangel Tuadera ambaye alishika nafasi ya pili kwa asilimia 19 ya kura. Upigaji kura wa Jumapili ulitarajiwa kufanyika mapema zaidi, lakini uliahirishwa mara kadhaa. Wapiga kura pia wanawapigia kura wa bunge baada ya mahakama ya juu nchini humo kutupilia mbali matokeo ya Disemba kwa sababu ya matatizo kadhaa yaliyojitokeza wakati wa uchaguzi. Mkuu wa zamani wa jeshi la Jamhuri ya Kongo ametangaza tawania tena uraisi katika uchaguzi unaotarajiwa kufanyika Machi ishirini, kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press Jenerali Jean Marie Michel Mokoko mwenye umri wa miaka sitini na tisa alitoa tangazo hilo jana usiku akisema anachukua upande wa wananchi. Amesema nchi inahitaji utaratibu mpya wa kisiasa na kuwataka wakazi kujiunga naye kuimarisha maadili. Mokoko atakabiliana na rais Denis Sassou Nguesso ambaye alitawala mara ya kwanza katika taifa hilo la Afrika ya kati kutoka mwaka 1979 hadi mwaka 1992 pale aliposhindwa katika uchaguzi. Alirejea tena madarakani mwaka 1997. Wapiga kura waliidhinisha marekebisho ya katiba kuweka amri umri na muda wa kuhudumu mwezi Oktoba na hivyo kumruhusu Sassou Nguesso kuwania tena uraisi. Upinzani ulipinga marekebisho ya katiba. Kifo cha jaji wa mahakama kuu ya Marekani Antonin Scalia kimesababisha wito kwa kutoka kwa wakonservative kwa rais Barack Obama kutomteua mtu mwingine wa kujaza nafasi hiyo katika mwaka wake wa mwisho madarakani, lakini kwa kufanya hivyo huenda akaiacha nafasi hiyo bila mrithi kwa muda mrefu zaidi ilivyo kawaida matumaini yao ni kwamba Mrepublican atashinda uchaguzi wa urais wa Novemba na kuruhusu jaji Mconservative kama Skalia kushika nafasi hiyo na kuendeleza wingi mdogo katika mahakama, lakini kusubiri mpaka rais ajaye achukue madaraka Januari 2017, kiti cha Skalia kitakuwa wazi kwa walau siku 342. Katika karne iliyopita, majaji kumi wa mfariki walipokuwa mamlakani na ilichukua takriban siku 95 kuthibitishwa na kujaza nafasi zao. Nafasi iliyokaa wazi kwa muda mrefu zaidi ilikuwa siku 192 kati ya kifo cha jaji Benjamin Cardozo na kuthibitishwa kwa jaji Felix Frankfurter mwaka 1939. Ujumbe wa Marekani ukiongozwa na waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry umesafiri kwenda Albania katika juhudi za kuhamasisha ushirikiano na kushawishi maafisa wa nchi hiyo kuendelea na juhudi za kufanya mageuzi ya kisheria. Nimetiwa moyo sana, amesema Keri, na mageuzi ya kisheria ambayo hivi sasa yanatarajiwa kuboresha mahakama na kuruhusu ukamataji mkubwa kwa wala rushwa. Alitoa maoni hayo baada ya mkutano wa Jumapili na waziri mkuu wa Albania Eli Rama na maafisa wengine huko Tirana. Nchi yako inasonga mbele katika mwelekeo sahihi, amesema. Bila msaada na ushauri wa Marekani, Albania isingefanyikiwa kufanya maendeleo makubwa katika mageuzi, amesema Rama. Hizo zilikuwa ni habari muhimu za dunia. <mulia> Nam, basi msikilizaji, popote pale ulipo ninakukaribisha katika Salamu na Muziki ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikiwa ni Jumapili tulivu kabisa. Mimi mwenyeji wako siku hii ya leo naitwa Id wa Ligongo. Karibu sana. moja kwa moja basi, mimi naanza naye, si mwingine anaitwa Margaret Nyambura. Anasema anapatikana kule uh, Nairobi nchini Kenya, zake salamu kwa habi wake eh, bwana Kihara, wanawe Stella Waweru wa Kihara, Solomon Mwendia na familia ya NBI, Florence Muridhi na jamii NBI Kinyanjui E, Mwendia na familia vilevile vile ya Mbi Messi Emma, e, bila kuwasahau Dr na Mrs Mwendia e, Kitale. Ujumbe anasema anawapenda sana sana sana sana. Tukiendelea basi na ile salamu na muziki e, tunabaki hapa hapa nchini e, Marekani. Huyu hapa anaitwa Joe Rurenhol Anasema anapatikana maeneo hapa hapa Marekani. Hakusema ni eh, sehemu gani? Marekani kubwa hii bwana. Joe anasema zake salamu ziwaendee eh, mkewe Florence Wambui na mtoto mbi Isaac Thuku wakiwa na Rose na mwanao wote, wanapatikana maeneo ya Nairobi nchini Kenya umependa vilevile vile kumsalimia Sami Rurengo na wife Mary, e, bila kuwasahau Mr. na Mrs. Rurengo, wanasema wanapatikana kule maeneo ya Nakuru nchini Kenya. Ni salamu na muziki, na inaendelea hivi sasa kukuporomoshia zile zako e, salamu ambazo wewe msikilizaji wetu umetutumia hapa. Anakamata kamata yake salamu Kasongo medeo, anasema e, anapatikana kule Aru DRC Congo, anasema yeye ni Kasongo Hamadeo. Salamu zake zingependa kumfikie Salimu Butelin Buli na jamaa zake, Elisa Kaborole pamoja na mama Amoti, Jacques Diusinda na jamaa zake wote, Unega Jean-Pierre na jamaa zake, Marie Muzi, Akukwa George, Logo na jamaa zake, Blaze Zabiria na wale wote ambao wanamfahamu. Ni salamu hizi kutoka kwake Kasongo Amedeo, nikiwa bado ndipo huko huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hivi sasa anakamata ujumbe wake. Huyu amejitambulisha kwa jina la uh, John Kisembo, anasema ziwafikie salamu jamaa zake wote wa Aru muda baba na jamaa zake Pascal bila kuwasahau ndugu na marafiki wakiwa Mboko, Uvira me, Kalunjia, Baraka, Fizi, Lulimba, pamoja na VOA hapa Washington DC. Vilevile amependa ah, zake salamu zimfikie Dwayne Collins. Tumesalimiwa hapa na huyu jamaa. Kwa hiyo basi, msikilizaji, shukran sana kwa niaba ya wenzangu wote wa hapa idhaa ya Kiswahili, eh, tunasema shukran sana kwa kwa, kwa kutuletea hizi salamu. Unaendelea kusikiliza E, unaendelea kusikiliza basi burudani e, ya muziki vilevile ikiambatana na salam. Usijali basi msikilizaji wangu, burudani ya muziki utaisikia muda si mrefu, lakini hivi sasa e, tunasonga mbele na salamu na muziki. Na hivi sasa nakamata ujumbe wake, amejitambulisha kwa Deus Masunga. E, Deus Masunga anasema zake salamu zimfikie Salumu Abdallah, Asha Shaaban, Ali Nkamba, Lukubandula, mtoto wa Masunga Deus, Bebi Masanja, Beus na Mariki Kundi Deus wote wa, anasema wanapatikana wakiwa maeneo ya Tabora vilevile amependa kumsalimia Luta Hiwai, mzee Maduhu Msunga, Charles Luhende, Grace Karanja, Magembe Maduhu, Ngalula Maduhu, Shukuru wa mama, bila kumsahau eh, wa mama Ngalula, wote wakiwa maeneo ya kule Mwanza, nchini Tanzania. Basi msikilizaji, hivi sasa tunapata burudani ya muziki, na tunampata huyu ah, ni bata by eh, vilevile. Hapa ni radio akiwa ameshirikisha Wizo na GNL wanakombia bread an battar <coughs> Haya basi, msikilizaji, unaambiwa bread and butter kutoka kwa radio, akimshirikisha wizo vilevile, vile GNL, kibao kizuri kabisa ndani ya wasaa huu wa salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikikutangazia e, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. E, baridi kwelikweli. Kama hapo ulipo kuna joto, basi ndugu yangu hapa He -he. hakufai kwelikweli, yani kipupwe cha hali ya juu. Na si kipupwe tu, unaweza kusema, a, tupo ndani ya friza <laughs> kwa sababu ukiweka maji nje kidogo tu yanaganda, yanakuwa barafu. Kwa hiyo yale mambo e, ya, nipelekee maji yangu haya ama nisaidie maji yangu haya yawe barafu, huku hakuna sasa hivi. <laughs> unasikiliza basi e, muziki na salamu kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja e, inayokutana naye simu mwingine. Anaitwa Alfredi Kabagambe, anasema zake salamu zingependa ziwafikie jamaa zake wote wakiwa Bunia, DRC Congo, e, bila kuwasahau wandugu na marafiki wakiwa Mboko, Uvira, Kaluja Baraka, Fizi, Lulimba pamoja na VOA yangependa kuwasalimia wafanyakazi wa idhaa hii ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Huyu hapa si mwingine ni Millicent akiwa eh, hakajisema yuko wapi huyu lakini amesema tu yeye jina lake ni Millicent, eh, wa nb zake ziwaendee wafuatao Penina wa Weru wa Boston mahapa Marekani, Stesi na Barna wa Boston Marekani, Wambui wazazi wake wakiwa ardhi rive b e, nje Njenga Muridhi, Peris Judi an na familia. Wanasalimia wale wote wanaowafahamu popote pale walipo na popote pale wanapoisikiliza idhaa hii ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mambo matamu kwelikweli! Huyu hapa ni Deus Masunga eh? Deus Masunga anasema zake salamu zimfikie Fikiri Dario Sali Bunzali, Vicenti Nyangarima, Zakaria Ndemfo na shukuru wa mama, popote pale walipo bila kumsahau Joseph Miroro, William Mekenye, Rebeka Kwamboka na Jen Kerubu wakiwa wanapatikana kule nchini Kenya. Zake salamu Salimu Nasoro Siyungu ziwafikie eh, maprofesa maproso Isa, mzee wa urembo Mohamed Kachuru, Rustik Maluta, Juma Hassan, Jaka Simon, Feles Galigota, Magebe Kashinje, mjomba wa watu, na baadhi ya watu wote wanaomfahamu, bila kumsahau Salome Daniel Elias. Eh, akusema huyu anapatikana maeneo gani? lakini angependa vile vile zake salam zimfikie huko alipo. Huyu hapa ni Nazaret Mwakipembe, anasema zake salamu ziwafikie mtangazaji wa zamu. Shukran sana eh, kwa kuweza kunikumbuka ndugu yangu. Vile vile ungependa kumkumbuka shukuru wa mama Sereman, Mgode Jafari Kopo, Mohamed Kachuru, uh, Bonfas Mwamita, Nail Siobela, Senata Robert na Mwandu John. ujumbe tuzidi kukumbukana. Ni mimi Nazaret Mwakipembe wa Kiwira, Tukuyu, Mbea. Vipi ndugu yangu huko Nazaret eh? makaa ya mawe yako poapoa huko <laughs> vipi nanyi, baridi huko wenzenu? Hapa DC kipupwe kwelikweli. Haya, kweli. Basi msikilizaji, ni eh, salamu na muziki. Moja kwa moja tunaelekea kwenye burudani ya muziki. Tunakutana naye Miss Elliot anakuambia WTF lakini akiwa anamaanisha where they from Haya basi, msikilizaji anaitwa Miss Elliot, kama nilivyokuambia, alikuwa akikwambia where they from, kibao kitamu kabisa, ndani ya hizi salamu ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza e, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Basi msikilizaji endelea kusikiliza hivi sasa e, na kamata ujumbe wake, ruta hii wa Busisi, e, ruta hii wa Busisi anasema zake salamu zingependa kumfikia e, huyu amemtambulisha kwa jina la Thomas Makanyaga Miraj Kibinda Joshua Turuka, Joshua Lugembe, Konise Kenjo, Mwendo John Juma, Hassan John na mwalimu Kennedy Mpemba, Arthur Kabugu, Hamis Fulu, Mige <laughs> Migebuka, unanikumbusha mbali kwelikweli unaposema Migebuka kwa sababu kuna samaki wa tamu kwelikweli maeneo ya kule kwetu Kigoma. Haya, vilevile bwana Ruta hiwa Busisi angependa zimfikie salamu Bwana Juma Michael, mwanaharakati Jumanne Lukoba, James Tano, Abley Mnyaluko, Nyanda Paulo Fikiri Dalio. Akusema popote pale eh, wanaposikia ama hakusema kwamba sehemu gani wan, wanapatikana hawa watu, lakini m, yote heri unaendelea kusikiliza. Basi, salamu na muziki hivi sasa nakamata uh, salamu zake Johnny Bebe. Anasema zake salamu zimfikie Joseph Gabriel Davis Minja Pay Grod Munis King Kide Zawadi Wasanya Mudi Bezos CC Team full abaridi, abaridi vilevile, uh, vile, anasema angependa kuwatakia mwaka mpya mwema lakini bado mwaka mpya unaendelea. <laughs> E, bado kabisa, mwanzoni mwanzoni mwa mwaka hata mwezi wa kwanza hatujaumaliza ka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Hivi sasa nakamata ujumbe wake si mwingine ni Edward Kabamba. Edward Kabamba anasema anapatikana sanduku la barua 9060 Heidom, Tanzania. Anasema zake salamu uh, zimfikie wafuatao: Mugile Machuki, Salomi Daniel, Choma wa Choma, Zakaria Ndomfo, Victor Nyangalia, Sali Bunzali, Rebeka Komboka, bila kumsahau Njereka akiwa Mbea. Ujumbe usalimiwapo, basi na wewe salimia, ndiye ujumbe kwake bwana, uh, Edward Kabamba. Haya, msikilizaji basi Edward Kabamba anatukamilishia uh, salamu na muziki kwa juma hili, lakini sikuachi hivi, hivi na kuachana kibao kizuri kabisa kinaitwa Tuliza Nyavu. Shukran kwa kuwa nami e, na vilevile ni kutakia usikilizaji mwema wa vipindi vinavyofuata. Sikiliza kibao hiki Tuliza Nyavu kutoka kwa Vivonse. Alamsik, shukran. Nilitoa hit ya kwanza 007 ni ite James Bond 007 coast to coast to Bangladesh na hit up down to backseat naomulise mchezo, nafanya muziki kazi, sio kuuza sura, hit after hit na sambaza zangosera na jana naimba creativity makamuzi kama kawa na hurumisha wanasanga na badilika kama kinyonga na watofu wanasanga na machua na time, time kama wine siku zina kwenda mina zidi to kushine niko focus man, zina time ya majungu still rocking hatu kuzi mungu ziki tati kudis, yo nipate attention tazama nyendo zangu, dogo pay attention Asante sana Id Ligongo. Na sasa ufuatao, basi ni muhtasari wa habari. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Rais wa Uganda Yoweri Museveni anasema ipo tayari kuachia madaraka iwapo atashindwa katika uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika Februari 18, na kuongezea kwamba ana imani kubwa kwa vyovyote vile hawezi kupoteza katika kinyang'anyiro hicho. Rais ambaye anawania urais kwa tiketi ya chama tawala cha NRM amesema ana mambo mengi ya kufanya hata akiondoka kwenye siasa. Hivi leo tume ya uchaguzi ya Uganda inapanga kukutana na wote wafuatiliaji wa ndani na wa kimataifa kesho Jumatatu, kabla uchaguzi wa rais, bunge na serikali za mitaa hapo Februari 18. Maafisa wa tume wanasema watawaeleza wafuatiliaji kuhusu matayarisho yaliyofanywa hadi sasa kuhakikisha kuwa upigaji kura unakuwa huru, wa wazi na wenye hadhi. Wapiga kura huko Jamhuri ya Afrika ya Kati wanachagua rais mpya hivi leo huku mawaziri wakuu wawili wa zamani walio katika duru ya pili ya uchaguzi wakiahidi kuleta amani na usalama katika taifa hilo ambalo limeona mengi katika kipindi cha miaka miwili ya mzozo. Uchaguzi wa rais unaohusisha Aniset Georges Dologwele ambaye alishinda katika duru ya kwanza ya Disemba thelathini kwa asilimia ishirini na nne ya kura na mpinzani wake Faustin Arachengel Toadera ambaye alishika nafasi ya pili kwa asilimia kumi na tisa ya kura. Mkuu wa zamani wa jeshi la Jamhuri ya Kongo ametangaza tawania urais katika uchaguzi unaotarajiwa kufanyika Machi ishirini mwaka huu. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, Jenerali Jean Maria Michel Makoko mwenye umri wa miaka 69 alitoa tangazo hilo jana usiku akisema anachukua upande wa wananchi. Anasema nchi inahitaji utaratibu mpya wa kisiasa na kuwataka wakazi kujiunga naye kuimarisha maadili. Huu ulikuwa ni muktasari wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.