Yeah, yeah. Karibu msikilizaji katika makala hii ya je ni fanyeje maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Esther Githuiwat. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa Afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza Mlimani Radio Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Best FM ya Ludewa. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, michezo ya kuigiza pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Idi Ligongo kukuletea habari za afya. Umoja wa Mataifa na taasisi za haki za binadamu zimetaka kusitishwa kabisa kwa taratibu mbaya za ukeketaji wanawake ambazo zinawaathiri mamilioni ya wanawake na wasichana kote duniani. Wanawake na wasichana wamekumbwa na ukeketaji kwa miaka mingi ambako kitendo hiki kwa mara ya kwanza kimerekodiwa kufanyika kwa wasichana wa Misri miaka 25 kabla ya kuzaliwa kwa Kristo. Kwa hakika Misri katika karne ya 21 bado ni moja ya nchi ambako ukeketaji maarufu kama FGM unafanyika mara nyingi. Ripoti ya karibu ya idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia watoto UNICEF imebaini kuwa takriban wasichana na wanawake milioni 200 wanaoishi hivi leo wamefanyiwa ukeketaji katika nchi thelathini utafiti unaoeleza kwamba nusu ya ukeketaji huo umetokea katika nchi tatu za Misri, Ethiopia na Indonesia. FGM ni utaratibu ambao unafanyika sana barani Afrika na Mashariki ya Kati. Tarek Jasarevik, msemaji wa Shirika la Afya Duniani, amesema kuwa utaratibu huu unahusisha kukatwa kidogo au kuondolewa kabisa kwa sehemu ya siri ya mwanamke. Amesema huu ni ukiukwaji wa haki za wasichana na wanawake na hakuna manufaa ya kiafya. Inawaumiza wasichana na wanawake kwa njia nyingi na kuongeza kuwa FGM inafanywa kwa wasichana wadogo ambao mara nyingi katika umri wa utoto wa miaka kumi na mitano. FGM inaweza kusababisha kutokwa kwa damu nyingi, matatizo katika haja ndogo, maambukizo pamoja na matatizo mengi wakati wa kujifungua na kuongeza hatari ya vifo kwa watoto wachanga. Baadhi ya wanawake na wasichana waliokumbwa na utaratibu huu wamepoteza maisha. Mashirika ya Umoja wa Mataifa yanaonya kwa ujumla, kiwango cha maendeleo kuelekea katika kutokomeza FGM hakitoshi kuendana na ukuaji wa idadi ya watu. Wanasema idadi ya wanawake na wasichana ambao wanakumbwa na vitendo hivi vya kinyama itaongezeka maradufu katika kipindi cha miaka kumi na mitano ijayo kama mwenendo wa sasa utaendelea ilivyo. Na katika habari nyingine, idadi ya watu wanaoishi na maradhi ya akili kote ulimwenguni imeelezwa ni ndogo. Kwa mujibu wa waandishi wa utafiti mpya, wanasema idadi ya kweli imegubikwa na matatizo mengi ya afya. Mzigo wa maradhi duniani unaohusishwa na magonjwa ya akili umekadiriwa kwa idadi ndogo ya zaidi ya tatu ya asilimia, kwa mujibu wa watafiti wa chuo kikuu cha Harvard na chuo kikuu cha London, ambao wanasema maradhi ya akili yanajumuisha asilimia 32 ya matatizo yote ya ulemavu duniani. Awali magonjwa ya akili yalidhaniwa kuhusika na asilimia 21 ya matatizo ya ulemavu duniani. Wanasema watu wenye matatizo mengine ya afya kama vile maradhi ya moyo, maumivu, matatizo ya mishipa ya fahamu na HIV, mara kwa mara wanaathiriwa na matatizo ya akili ambayo huwa hayatambuliwi na wataalamu wa afya. Daniel Vigo, mtaalamu wa maradhi ya akili na mtaalamu wa kituo cha afya cha umma cha Harvard huko Boston hapa, anasema matatizo ya akili yana gharama kubwa kwa binadamu. Anasema watu wenye matatizo ya akili hufariki baada ya miaka 30 kuliko wenzao wa umri sawa na wao. Anasema sehemu ya tatizo ni unyanyapaa ambao unaambatana na maradhi ya akili. Watu wenye matatizo ya akili mara nyingine huenda wakakimbiwa na madaktari na matibabu kuliko watu ambao wanaumwa na maradhi mengine kimwili. Matibabu yanaweza kutolewa kupitia huduma za msingi za afya ambazo zinajumuisha utoaji wa dawa na ushauri. Lakini kwanza vifo, anasema ni muhimu kwa nchi kutambua kwa kina tatizo hili. Katika mkutano utakaofanyika mwezi Aprili hapa Washington DC, ambao utakuwa sambamba na mkutano wa Benki ya Dunia, wataalam watazungumzia tatizo hili na jinsi ya kulishughulikia. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Nami Shifa Ibuni pamoja na vijana tukijadili mada yetu ya leo isimayo, Je, kuna umuhimu wote wa kutumia uzazi wa mpango? Katika makala hii ya leo niko pamoja na Saituni Hamis, Hatu Ambarok, Amina Muhammad na Hanifa Ali. Uzazi wa mpango hau, yani, sio muhimu katika jamii au haufai kufuatwa kwa sababu kwanza unaendana kinyume na na amri za Mungu. Maanake hapo ni sawa na kama unashindana na Mungu. Mungu kataka kumleta yule kiumbe duniani, kwa hiyo unakwenda kinyume na na Mungu. Mungu alikuwa tayari kumleta yule kiumbe duniani, lakini wewe ukawa huko tayari kumleta duniani. Alafu jengine, izo njia za uzazi wa mpango mara nyingi zinakuwa zina, zina athari kwenye afya ya binadamu. Watu wanapenda kuzitumia nini, lakini mbeleni huko au athari ambazo zinatokea sasa, lakini wanatumia hizo njia za uzazi wa mpango bila kuangalia athari. Ningeweza kupinga kwamba uzazi wa mpango hauna umuhimu, kwani vile ukipangilia mi nizae, tuseme kama China washapangilia kila mzazi azae watoto wawili au nini, lakini natizama, inaweza nchi ikapata ma nini madhara, mfano kama tsunami au vipi. Sasa fikiria wale watu ambao wataondoka duniani, ile nafasi yao itakaliwa na nani? na vipi katika uchumi? Kila watu akiongezeka wa ndipo uchumi utapokuwa maana maanake wajibikaji wa watakuwa wengi. Kuna umuhimu wa uzazi wa mpango, kwa sababu unaweza ukakuta huna kipato alafu uje uzee watoto kama watatu wanne, utawadisha nini? Lakini pia tukirudi hapo kwenye uzazi huo wa uo, uo, mpango kwamba una umuhimu, watu wanatumia uzazi wa mpango sasa hivi, lakini ukizunguka hapo nje watoto kibao hawajulikani hata mdo ngapi na pia uzazi wenyewe wa mpango watu wanaotumia ndio wa kisasa siji ndio nini na una madhara. Ukiangalia sasa hivi kuzunguka huko nje, utakuta wanawake wana vitambi kama wanaume. Sasa hivi wanakuambia ndio siji majira, siji sindano, siji kitu gani, kumbe hayo yote madhara ya nini, hayo madule wanayokula, siji ndio vidonge, siji ndio vitu gani. Kwa hiyo tunaona Saituna anakubaliana na swala la umuhimu wa kutumia uzazi wa mpango, lakini wakati huo huo anapigana nalo kutokana na, na madhara yanapatikana kutokana na matumizi haya uzazi wa mpango. Je, Hachira, unaonaje kuhusu swala hili? Je, unaweza kukubaliana na na Zaituni hapa kwamba uzazi wa mpango una umuhimu, bora tufanye uzazi wa mpango kwa sababu tunaweza tuka-, tunaweza tukazuia ukuaji wa watu, yani population katika nchi yetu Kat, yani tunaweza tuka, tuka tukatumia uzazi wa mpango ili, ili kuweza kufanya watu kupunguza ongezeko la watu duniani, kwa sababu kama tunavyojua, tuna juzi juzi tuliambiwa tulipofanya sio sensa Tanzania, dunia nzima tulikuwa zaidi ya watu bilioni mili, hata ile kwanza, tuna upungufu wa ajira, alafu vile vile tunaweza kupunguza, tunaweza tukatumia uzazi wa mpango kwa sababu akisema kwamba mtoto anyonyeshe mpaka miaka miwili, maanake pale kunatakiwa kuwe na nafasi mtoto mmoja kumpisha mtoto mwenziwe, lakini tunaona umomo katika hawa watu ambao walikuwa wanapigania kusema kwamba ah, Mwenyezi Mungu anasema kwamba watoto wazaliwe tu, kila mtoto anakuja na riski yake. Wanasahau kwamba ile kile ile, ile gepo hawaitumii kabisa. Utamkuta mtoto hata hajatimia mwaka mmoja, mtoto mwingine yupo. Kwa hivyo pale unakuta kwamba hakuna ile mapishano ya miaka miwili, hata ambao walikuwa wametajwa katika mitika... <coughs> hiyo Kurani tuliambiwa kwamba tuwanyonyeshe watoto wetu miaka miwili, basi unakuta pale hakuna. Kwa hivyo ningependelea kwamba uzazi wa mpango ufuatwe, ili tulishe watoto tu wetu uzuri, kwa sababu ukiangalia kiafya vile vile watoto wetu kama wakiwa hawajapishana, basi unakuta watoto wetu pia hawana afya nzuri. Lakini ukisema ukimwacha mtoto akiingia kwenye miaka miwili akija na mweziwe, basi hata vile vile kiafya kiakili pia mtoto anakuwa hata na mzazi pia kiakili na kwa kidogo anakuwa mtoto kiakili uzuri, na mzazi pia anakuwa ile kisaikolojia, anakuwa anakuwa uzuri zaidi. Hali ya mama tukisema kwamba akiwa hafatile hatumii uzazi wa mpango, basi vile vile mama rahisi kuchoka, majukumu saingine ya kazini pia mtoto kuzaa hapo, mwanamke kuzaa hapo kwa hapo inakuwa ni mtihani. Likizo anaweza akapewa za likizo za uzazi anaweza akapoa mwaka mmoja mwaka baada ya miaka mitatu, kwa sababu sheria inavyotakia kwamba baada ya miaka mitatu likizo wazazi mtu ndio apewe, lakini sasa unakuta wengine hawafiki hata baada ya miaka mitatu mtu anazaa. Kwa hivyo pale kidogo inakuwa majukumu pile kazini yanaweza akawa yamelala kabisa, mtu tendaji wake wa kazi unakuwa si mzuri, anashuka kiwango ofisini. Ningependa kupinga katika swala la uchumi ukisema kwamba ukisema kama ongezeko la watu likiwa chini na uchumi utakuwa mdogo, hem, tufikirieni baina ya China na Zanzibar, ipi idadi ya watu ni nyingi katika China na Zanzibar? Ukitizama ni China, lakini uwajibikaji wa watu na uchumi upi uko juu? Utaona China. Kwa hiyo tukitoa mfano, mfano katika nchi kuna watu kumi, huyu atashika, huyu atakuwa mwalimu, huyu nani, huyu nani, lakini kuna kazi nyingine itakuwa hamna anayofanya. Lakini tufikirieni wakiwepo watumia wangapi, si kila mtu atashika na sehemu yake kwa hiyo mpango wa mzazi na kwa huna maana haya, mimi ninapinga ilo swali la kwamba uzazi wa mpango ufuatiliwe au uzazi wa mpango unatumika katika nchi yetu. Kwa hiyo ninavyopinga ni kwamba hivi kama kweli mtu hayuko tayari, kwa yule ambaye alisema kwamba ha, mtu unakuwa huko tayari. Kama ulikuwa huko tayari, kwa nini ukajiingiza kwenye mahusiano? Kwa sababu unakuwa na mahusiano wedha ni mumeo au au wedha ni iwe mmeoana au mmeingia kwenye mahusiano, bila shaka kitakachofuata hapo utapata mtoto, utaanzisha familia. Sasa kama ulikuwa hauko tayari kupata mtoto, kwa nini ukajiingiza kwenye swali la mahusiano? Uzazi wa mpango ni mzuri. Uzazi wa mpango ni muhimu, kwa sababu sasa hivi watoto wadogo wanakuwa wana wapenzi, kuepuka ile kutoa mimba utotoni. Wengine wanakuta wanatoa mimba wanakufa, kwa hiyo bora watumie uzazi wa mpango. Katika uzazi wa mpango, si lazima ile kutumia yale mambo ya kileo kama sindano, vidonge. Ah ah, unaweza taka kutumia ile nini, njia asilia, kwa sababu ukisema vile vidonge ndio unakuta madhara yale, kwa hiyo kwa ile afya ya mtu, si lazima kutumia hayo mambo ya kisasa hivi. Mtu anaweza akafuatilia ile kalenda yake, ambayo itakuwa ni rahisi tu na haitumsababishia madhara yote katika kiafya. Kwa hiyo mtu ndio hivyo, atakuwa atakua, eh, kuna siku ambazo si salama ataweza kupata mimba na kuna siku nyingine ambayo itakuwa salama hatuweza kupata mimba. Hiyo mnasema kwamba ni kalenda ambayo unafata njia asilia, yani inahatarisha Yani, hizo njia asilia kama ilivyokuwa Mungu, kama ilivyokuwa kuna njia asilia, lakini Mungu anapanga, yupo kumleta lini anamleta na lini anamuondoa. Kwa hiyo hiyo hizo njia kusema kweli zinazosemwa ni hatarishi, kwa sababu haina asilimia mia, mia kwamba inaweza ikawa ikafanya kazi kama inavyokuwa, hizo siku zinaweza zikaja siku ambayo hukuitarajia labda iwe ni kwa sababu ya iwe ni kwa sababu ya mshtuko au kwa sababu ya chochote kile, mtu unakuta umepata ile siku zako. Kwa hiyo hilo swala la kwamba mtu ufate siku zako halina asilimia mia, kuna hatari kubwa ya kwamba huo uzazi wa mpango usifanye kazi, kwa hiyo hizo mbinu asilia. Hivyo basi, vijana, ili kuweza kupunguza ongezeko la watu kuweza kuondosha madhara au kupunguza madhara yanayotokana na njia zinazotumika kufanya uzazi wa mpango, kuweza kudhibiti uchumi wetu na hata kuweza kudhibiti au kuondosha mimba zisizotegemewa. Je, tufanyeje? Tuelimishane, yaani tuelimishe jamii kuhusu madhara jinsi ya madhara ya, ya utumiaji wa vidonge vya uzazi wa mpango. Tueli, tue, tuelimishe jamii hususan watoto wetu wa kike kuhusu madhara ya mimba za utotoni, vipi zinaathiri masomo yao, vipi zinaathiri hata kimaumbile pia, kwa sababu bado wadogo sana kushika mimba lakini bado wanafanya. Tuelimishe na wanaume pia, kwa sababu tunaweza tukapiga kelele wanawake tukasema uzazi wa mpango, uzazi wa mpango, lakini vile vile unakuta wanawake wengi sana wanakutwa na vikwazo waume zao. Kwa kawaida wanaume ni watu wagumu kuelewa, na sijui kama ni wanakuwa ni wagumu kuelewa au wepesi kusahau, sijajua, ni ni <coughs> lakini ni hivi, ile wakati wa kwenda kliniki mwanamke ukiwa mjamzito, hebu na wewe kama wewe ndo mwanamke wewe ndo yani, mko wawili, mjaribu kufatana hospitali kliniki, mwende mkapate ushauri mkiwa pamoja. Wakati mke wako anaenda mjamzito pale, msindikize, anaefundishwa kule, basi na wewe utakuwa unasikia. Lakini so kama kliniki basi ndo mwanamke peke yake akirudi huko ndo basi kashajifungua, tena eti ndo hajamaliza hata ya miaka milo anataka bebe mimba tena. Maanake hata kama ni gari basi linakuwa lina muda, inatakiwa upumzike, si ndio? Naam, msikilizaji, umeweza kuwasikiliza vijana wakijadili mada yetu ya leo isemayo, je, kuna umuhimu wote wa kutumia uzazi wa mpango? Kumbuka katika mada yetu hii ya leo ulikuwa nami Shifai. Asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa, hebu tusikilize makala ya Muulize Daktari. Katika makala yetu ya muulize daktari leo tutakuwa na Dr Fredrick Ngusaru kutoka katika zahanati ya Kwembe iliyopo manispaa ya Kinondoni jijini Dar es Salaam, ambapo atajibu maswali ya vijana kuhusu masuala mbalimbali. Tafadhali fuatana nami, naitwa Farida Daudi. Mama mjamzito anatakiwa kuanza kliniki wakati gani? Baada ya kupata ujauzito, huwa tunawashauri mam, mama ambaye amepata ujauzito na kujigundua kuwa anao ujauzito kwa kuona dalili au kwa kupima, anashauriwa aanze kliniki mapema, isizidi zaidi ya miezi minne. Yaani ikifika miezi minne anatakiwa aanze kliniki. Hii itamsaidia kwa vitu vingi ambavyo kama vifuatavyo. Ya kwanza kwanza, tutaangalia afya yake, na siku hizi tunapenda kushauri aje na mweza wake, mume wake. Kwa ajili wote tunapenda kuwapa ushauri siku ya kwanza, ili waweze kujipima afya zao, ili kuweza kumsaidia mtoto ambaye mtarajiwa. Kwa hiyo wanapokuja pale mama atapimwa ata pamoja na mweza wake, na kuna vitu vingine vya vipimo vya awali kwa mama mjamzito kama wingi wa damu, blood group, yani yani aina gani ya damu yake ambaye anayo lazima iwekwe kwenye kadi pale, apime mwa maambukizi kwa njia kwenye mkojo vile vile ya kuna kipimo ambao tunapima kaswende kwa ajili nayo, ni hatari kwa, kwa mama mjamzito, kwa hiyo tunampima. Kwa hiyo hivyo vyote hivyo akipima wakati wa kwanza kuja kliniki itamsaidia sana huko anapokwenda. Kwa hiyo vipimo vya awali vitamsaidia na vile vile kuangalia afya yake kwa ujumla, kuangalia yani afya yake kiafya ki ni yani kama ana ana anaweza kuhimili ule ujauzito, kwa ushauri kama katika lishe. Kwa hiyo nayo inamsaidia yule mama ku, kujiimarisha kuji zaidi katika mwendelezo wake wa ujauzito mpaka siku anaojifungua. Kwa hiyo wakati mzuri wa mwanamke kuanza kliniki ya ujauzito ni miezi minne, na akichelewa hapo, kwa kweli, anakuwa anachelewa vitu vingi ambavyo vinamsaidia yeye kuweza kujitambua kuwa yuko kwenye hali gani katika ujauzito wake. Je, mtoto anayezaliwa na virusi vya ukimwi anaweza akaishi hadi kufikia utu uzima akiwa na afya njema? Mtoto bahati mbaya akiwa amezaliwa na maambukizi ya virusi kutoka kwa mama, mama yake anaweza kuwa na afya njema mpaka anaweza kuwa mtu mzima kwa kwa ushauri ambao wa karibu kutoka kwenye huduma ya afya. Kwa ajili mtoto anapozaliwa pale, kuna kuna kinga ambayo anapata mtoto ya dawa, na vile vile anaweza kupata vile vile lishe nzuri tu, na mtoto akaweza ku, ku, kukua, angalau anakuwa na virusi vya ukimwi. Kwa hiyo kuna kinga ambazo za kuweza kupunguza nguvu za virusi vya ukimwi kumwathiri zaidi, kama mtoto akipata masharti mazuri na akiwa karibu sana na na watu wa afya anaweza kuwa hadi mtu uzima wake kuwa na afya njema. Kwa hiyo ndio maana tunashauri mtu yeyote ambaye ana, anajihisi kuwa na, a, a, anajitambua kuwa na virusi vya ukimwi aende sehemu za afya, ili aweze kupata ushauri zaidi wa kuweza kutumia dawa au ushauri wa kufanya mazoezi au ushauri wa kuhusu lishe. Kwa hiyo hivi vyote vinaweza kumsaidia huyu mwenzetu ambaye amepata ma virusi vya ukimwi akaishi akaishi muda mrefu, kwa ajili virusi vya ukimwi sio ugonjwa virusi vya ukimwi unaweza kuishi navyo, lakini huwezi kupata maambukizi. Lakini unapoanza kuumwa vi, viambatanisho vi, vya magonjwa vinavyopunguza kinga, ndio hapo tunasema huyu anaumwa ukimwi. Kwa hiyo kuwa na virusi sio ku, kuumwa, ila unaweza kuishi navyo kwa muda mrefu, lakini usipate madhara yoyote, kama ukifata mashauri nzuri kwa watu wa afya. Je, yeah. Mtu mwenye ugonjwa wa zinaa ana uwezo wa kumwambukiza mwenzi wake kwa kuchangia sabuni au ndoo za kuogea? E, mtu mwenye ugonjwa wa magonjwa wa zinaa ana uwezo wa kumwambukiza mwenzi wake kwa kuweza kuchangia sabuni au ndoo ya ku, kuogea, inategemea na ugonjwa gani ambao huo wa zinaa ambao mwenzake anao. Kama ugonjwa wa kaswende ni ugonjwa ambao huwa una, unapita kwenye njia ya ya ugonjwa wa zinaa, lakini mara nyingi unaambukizwa una unasambaa kwa njia ya damu. Kwa hiyo vile vile, labda apate michubuko ambayo inaweza kutokea kwa mgonjwa yule, akamwambukiza mwenzake. Kwa hiyo hiyo nayo inaweza kuchangia kwa mtu anaweza kupata magonjwa kwa kuambukizana kwa njia ya kuchangia hivyo vitu kama hivyo. Asante sana Dr. Frederick Usaru kwa majibu yako. Makala haya yametayarishwa nami mwana harusi Pomo. Na asante sana dokta, kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. hey, A utaki huko kukimbia we ni kafupi kwanza marefu na pita dogo za watu. Wewe utakuwa wa mwisho tu. Sasa nani atakao wa kwanza kama sio mimi? Tangu lini wafupi wakawa wa kwanza? mm, mm. E, salama. Na nyinyi ni mmoja wa washiriki wa mbio za riadha? Kwani vipi? Na mimi ni mmoja wa washiriki hao. Tangu lini mtana akashiriki kwani msichana anashindwa kushiriki katika? Kwa nini mimi ndo malangu ya kwanza, lakini naamini nitaweza. Mbona kwani wewe ushachukua labda tuzo ngapi? Si mimi. Na mwaka jana nani alichukua kati eno au sasa hapa tukuchukua. Wakajana si hatu kushiriki yeah, kwa sababu tulitolewa. Walijua tu wakimbia sana. Yaani wajua sasa waka huu walieka watu ambao hey, wakimbia ndio maana wakatoa anajua si yani tukie ko kwa, kwani siku kimbia ni kawaida tu yani ni kuongeza tu. Mm, mm, mm, mm. Unakufia pembeni. Unaona kifua wewe? <laughs> una kifua? <laughs> una kifua? <laughs> Mm, naweza nikakimbia. Una kifua? Sio kwamba na kifua, naweza nikakimbia. Ah, una kifua, nakushauri Nenda ndani kadeki, kaoshe vyombo, kapike. Kwanza akalale. Mm. Mm. Ehe, mama hawa. Hey. Vipi tena? Nimesikia ubeti. Kwa hiyo una nini? Unajua kinachoendelea hapa? Sijui. Nimesikia mnashirikiana na mwanao sijui aende kushika kwenye marathon, sijui ma nini yale maliaza wapi na lini kwa nyumba ya nani? Si mambo tu ya kawaida jameni, ni moja ya mazoezi ya viungo. Aha! Ni nijue nani kamshauri mwanangu kumbe ndo wewe? Amna, sio kumshauri yeye, mwenyewe alikuja akaniambia, nikamkubalia, maana yale pale ni mambo tu ya kawaida. Mke wangu, utakubaliaje kila isla isi hivyo? Mtoto wake akashiki mali yadha? Yale ni wanaume wanavaa pensu, wanakimbia, atavaa ni sketi? Anaimia ni sketi laki, ah, laki pale? Amna, naye atavaa tu hizo hizo kwa sababu zitakuwa ni nguo maalum. Hebu ka nitie, huyo huyo nitie huyo mwanangu. We hawa! Be mama! Njoo hapo, naitwa babako! Shikamoo baba. Marahaba, jambo? Sijambo. Ehe, niambie, kuna nini kinachoendelea kati ya mama yako? Eh, hamna not... kitu. Not... Hamna not... kitu kinachoendelea. Pumbavu, nyenye nitawapa mabanzi sasa hivi. Nitasambatisha mndani, mimi ndo baba wa hii nyumba. Ehe, mambo yaliadha na sijui ni nini aliniambie, imekuwaje? Ah, baba nilikuwa sijakwambia na mimi nimejiunga katika watu wanaokimbia aliadha kesho. Pumbavu. Nini? <laughs> Yule mimi mimi marathon eti ndio msichana wa kwanza kujiandikisha, nimekuza mambo ya msichana wa kwanza. Hamna, baba, mimi. Au jioni jua... kwa mbapo tofauti, wewe msichana peke yako utafanya nini? Lakini baba na uwezo kukimbia, naweza nikawashinda hata wale. Sikia, hayo ni mambo tu ya kujitoa, naye amejitoa. Unajua hata yeye ana uwezo wa kufanya hivyo, ndio maana amejitoa. Angejitoa mwingine sio katika nyumba hii tena, msirudie kusema hivyo kujitoa. Kajitoe nani? Walikimbia sijui, siju liazolikimbia. Hapana, sio hivyo hivyo, mimi sikukimbia, ningekuoa ungekuwa na masupu mguni, singekuoa sasa. So, ataolewa huyu. Baba ataolewa. Kwa nini asiolewe? Basi kama akienda, sio kwa ridha yangu, mimi sijamruhusu, na akienda moja kwa moja, apilize huko huko, ile kikimbia ile. So, so, moja bwana, ba asirudi, huko huko aendelee, asirudi hapa. ba -ba, baba, sasa mimi nitaenda vipi? Baba utajijua utaenda vipi. sitaki ukanyage kwenye hii nyumba, ukienda, sitaki ukanyage nyumba mm. Wachezaji wenzangu na wenyewe wananikatisha tamaa, sio nyumbani, so marafiki zangu Nitafanyaje? Ila ni yangu ni moja tu, kucheza mchezo huo. Kwenye mstari jitayarishe. <tuk> Aya ni leo, haya mashindano haya, akiamama tutaona tu silepale TV. Asubiri mashindano ya mwaka huu, mimi naona ni makali sana, hadi msana akaingia. Hii i say lazima msana apokee ushindi. Yani msana? Tangu lini na wapi? Najua msana atapokea ushindi. Wewe unaongea pumba zote, msana ashinde, lazima ashinde. Tukiwezeshwa tunaweza. Nasubiri ah, ah, msi na wezi. Hawezi. Hawezi kukimbia. Hawezi. Acha ubishi, acha ubishi. Yeah. Yeah. Idadi ya watu wao wengi. Subiri, subiri, tusibishane, tusibishane, subiri tuangalie TV. Haya, haya. Lakini mimi nimeshakwambia hivi. Ehe, nyamazeni sasa, nyamazeni. Matokeo yale pale yanatangazwa, nyamazeni sasa. Ehe, ngoja tusikilize. Tunaenda kuwataja washindi wetu kwa mwaka huu. Na tunaanza na mshindi wa tatu mpaka mshindi wa kwanza ah, eh, mshindi wa tatu ni Juma Okiende. Na mshindi wa pili ni Sagana ya Bonifas. Yeah! Na mshindi wa kwanza ni Harachas. Yeah! Msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya Kila Mtu Ana Hadithi Yake. Natamani sana niwashirikishe mabinti wenzangu historia yangu ili wajifunze na pengine wasije wakapitia njia ambazo mimi nimepitia. Mimi kwetu tumezaliwa mabinti watano. Mama yangu akubahatika kupata mtoto wa kiume hata mmoja. Alipata watoto wa kike tu, alipata mateso magumu sana kutoka kwa ndugu na baba yangu, ndugu wa baba yangu pamoja na baba mwenyewe. Ndugu alikuwa anamwambia mama amezaa hasara tu, na hakuna hata mrisi wa mali za baba yangu. Baba naye ya, aliwaunga mkono ndugu na kuambia mama hakuwa na faida, kwani alizaa watoto ambao wangemtia hasara, na badaa yake alitaka mtoto wa kiume ambaye angeweza kumpa faida katika maisha yake. Baada ya hapo baba alikasirika na ndugu akamshauri awe mke wa pili. Mama yetu akatelekezwa pamoja na sisi, tukafukuzwa nyumbani. Hivyo basi tukaamua kuishi na mama, maisha ambayo yalikuwa ni magumu. Tukawa katika wakati mgumu sana, ikanibidi niache shule, kwa maana nilikuwa ndo mtoto wa kwanza katika familia yetu. Mama hakuweza kutusomesha na mimi ilinipasa nifanye kazi au nikatafute kazi ili niweze kujikimu katika maisha na niwasaidie wadogo sana. Nikaondoka kule kijijini nikaja huku Mbeya mjini, ilikuwa nikawa miaka mitatu iliyopita wakati nikiwa na miaka kumi na minne. Shule niliacha nikiwa darasa la sita. Basi nilipofika huku siku ya kwanza nililala stendi sababu sikuwa na mwenyeji. Kesho yake nikiwa nazungukazunguka, nilikutana na dada mmoja, nikamweleza shida zangu na pia nikamwambia natafuta kazi. Akaniambia, usiwe na shaka, nitakusaidia. Basi nikaondoka naye mpaka kwake yeye alikuwa anafanya kazi ya baa, basi akanitatia huko huko. Kweli nilipata na nika na nalipwa shilingi elfu kumi na tano. Sikuipenda kazi ile, lakini nilifanya kwa sababu nilikuwa sina sina jinsi. Lakini sasa nikaambiwa wanaume wakinitongoza nisikatae, eh. Basi nikawa nakubali kwa kuwa nilikuwa na shida na nilala na lana, wanaume wa kila aina, tena wakati mwingine bila kutumia hata kinga, sababu sikuwa na uwezo wa kukataa, maana walisema nikiwakataa wataenda kumweleza dada ambaye ni bosi wangu na wataenda kunilalamikia ambapo nitafukuzwa kazi. Kwa kweli, hapa nilipo, hata sijui kama niko salama. Nahisi nina magonjwa ya kuambukizwa au ninaweza nikaa hata na HIV. nina mpango wa kwenda katika kituo cha afya kuangalia afya yangu. Nina mpango wa kuwaelimisha mabinti wengine kupitia vikundi mbalimbali vya semina. Nimepitia maisha magumu mno. Niliamini mjini mambo ni rahisi, lakini bila elimu mambo ni magumu sana na washauri mabinti wenzangu wasome kwa bidii. Mambo ni magumu sana usiposoma.