Kutoka studio 15. Hii ni VOA Express. Ni saa 10:30 jioni Jumatatu Februari 15 mwaka 2016. E, katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, e, tutakuletea taarifa kuhusu rungu la kupambana na ufisadi kwa watumishi wa umma kuwaangukia maafisa wa taasisi inayopambana na ufisadi huo huo nchini Tanzania. Tuko tayari kuanza upya, hata kama itabidi kufukuza wote. Tuko tayari, wako watu ambao tayari kufanya kazi. Naomba sana, hatutaona haya ikibidi kufukuza wote, ili mradi itathibitika maadili yako haendani na taasisi hii ni sehemu tu ya yale tuliyokuandalia hii leo katika VOA Express. Jina langu ni BMJ Murithi na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Vilevile vile katika VOA Express, hivi sasa zikiwa zimesalia siku chache tu kufanyika uchaguzi mkuu nchini Uganda, kiongozi kutoka chama kikuu cha upinzani nchini humo akamatwa na polisi. Namm ni kwamba mikutano ya kampeni haikatazi, mikutano ya kampeni yaruhusiwa kwa mgombea yoyote, lakini wanachozungumza hapa ni kwamba polisi walitoa amri wale wagombea wasipite na maandamano katikati ya jiji. E basi, ni baadhi tu ya yale ambayo tumekuandalia ambayo yatakujia katika VOA Express alasiri ya leo, lakini kwanza, hebu tupate habari za dunia zikisomwa kwako na Mkamiti Kibayasi. Polisi wa Uganda leo wamemkamata kiongozi wa upinzani Kiza Besije wakati akifanya kampeni za uchaguzi wa urais nchini humo unaotarajiwa kufanyika wiki hii. Walioshuhudia wamesema polisi walifyatua gesi ya kutoa machozi kwenye tukio la Besije katika mji mkuu Kampala na walimchukua Baadaye alipelekwa kwenye eneo jingine nje ya Kampala. Besigye amekuwa akikamatwa mara kwa mara katika miaka ya karibuni wakati akiongoza maandamano dhidi ya serikali ya Rais Yoweri Museveni. Waganda wanatarajiwa kupiga kura Alhamis kwa ajili ya kumchagua rais, wabunge na madiwani. Museveni amekuwepo madarakani tangu mapinduzi ya mwaka 1986 na, na ameshinda kwa idadi kubwa uchaguzi wa mwaka 2006 na, na mwaka 2011 ambao wafuatiliaji walisema uligubikwa na kasoro na manyanyaso kwa vyama vya upinzani. Besije anawania kiti cha urais kwa mara ya nne sasa. Mamia ya wanawake na wasichana bado wana majeraha ya mwili na kiakili kwa manyanyaso ya ngono kufuatia mzozo wa baada ya uchaguzi wa Kenya mwaka elfu mbili na saba na mwaka elfu mbili na nane. Ripoti ya Human Rights Watch iliyotolewa hivi leo inasema serikali haijawasaidia Human Rights Watch imesema takriban wanawake na wasichana mia tisa walikuwa ni waathirika wa manyanyaso ya ngono wakati wa kipindi cha baada ya uchaguzi na kesi nyingi huenda hazikuripotiwa. Kundi hilo limesema ukosefu wa huduma za afya kumewaacha wengi walionusurika kushindwa kufanya kazi au kuendelea na elimu na hivyo kubakia katika umaskini. Jacqueline Mutere, amenusurika ubakaji, anadai kwamba alishambuliwa na rafiki wa jirani yake ambaye aliingia nyumbani kwake kwa nguvu na kujidai alikuwa akitafuta hifadhi kutokana na ghasia za nje. Kiongozi wa upinzani aliye uhamishoni wa chama cha Front for Democracy in Burundi, FRODEBU, amesema shutuma kwamba Rwanda inahusika kudumaza uthabiti in nchini Burundi ni kisingizio cha kugeuza mgogoro wa kisiasa nchini Burundi kuwa ni tatizo la Wahutu dhidi ya wa Watutsi. Kiongozi wa FRODEBU Jean Minani amesema kuilaumu Rwanda ni mkakati unaofanywa na Rais Pierre Nkurunziza wa Burundi kubadilisha mwelekeo wa matatizo ya Burundi. Ni kisingizio kipya cha serikali ya Burundi ambayo haitaki kuingia kwenye mazungumzo, na hivi sasa wana kisingizio kipya cha kusema hatuwezi kwenda kwenye mashauriano kwa sababu hakuna cha kufanya huko, hawana jibu la matatizo yetu. Tuna wakimbizi wengine nchini Tanzania, Kongo na Uganda. Kwa nini wakimbizi pekee nchini Rwanda wanashika silaha kupambana na serikali ya Burundi? Alisema. Mashahidi katika mji mkuu wa Somalia wanasema mlipuko wa bomu la kwenye gari umemuua waziri wa zamani wa ulinzi nchini humo. Ofisa polisi mmoja katika eneo amesema bomu hilo liliwekwa chini ya gari la Muhidin Muhamed Haji Ibrahim, waziri wa zamani wa ulinzi ambaye hivi sasa anafanya kazi kama mshauri kwenye bunge la Somalia. Mlipuko ulitokea leo katika eneo la KM4 mjini Mogadishu. Ibrahim alikuwa mwanachama wa chama cha Kulan. Mwenyekiti wa chama cha Kulan, Abdul Kadir Barnamij, ameiambia Sauti ya Amerika kwamba shambulizi lililomlenga Ibrahim lilitokea saa kadhaa baada ya Ibrahim kuhudhuria mkutano wa chama katika mji mkuu. Hii ni VOA Express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Waziri mkuu wa Uturuki Ahmed Davutoglu amesema leo kwamba nchi yake haitawaruhusu wapiganaji wa Kikurdi kuchukua mji wa Azaz uliopo kilomita chache kusini mwa mpaka wake. Uturuki mara kadhaa katika siku za karibuni imepiga mabomu wapiganaji wa Kurdish People's Protection Unity YPG wanaoungwa mkono na Marekani. Davutoglu alionya kwamba kama wakurd hawataondoka kutoka kituo cha anga kilicho karibu nacho, basi vikosi vya Uturuki vitakifanya kisiwezi kutumika. Rusia ambayo imekuwa ikiunga mkono vikosi vya Siria kwa mashambulizi ya anga tangu mwishoni mwa mwezi Septemba ilielezea wasiwasi hii leo katika kile ilichokiita hatua za kichokozi za Uturuki. Mashambulizi ya anga ya leo huko kaskazini magharibi mwa Siria yameharibu hospitali moja inayoendeshwa na kundi la madaktari wasio na mipaka. Kundi la misaada la kimataifa lijulikanalo kama MSF kwa lugha ya Kifaransa limesema roketi nne zimepiga jengo katika hospitali ya Maret al Numan katika jimbo la Idlib na kwamba wafanyakazi wanane wamepotea. Msemaji wa MSF ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba bomu hilo lilikuwa shambulizi la makusudi na kwamba kuharibiwa kwa hospitali hiyo kumesababisha watu 40 kuachwa bila kupata huduma za afya. Mamilioni ya wafanyakazi na wanafunzi hapa Marekani leo wamepumzika kwa ajili ya sherehe za kila mwaka za siku ya marais. Marekani inajulikana rasmi kama siku ya kuzaliwa ya Washington, ambayo imekuwa sikukuu ya serikali kuu mwaka 1879 kusherekea Februari 22 kuzaliwa kwa rais wa kwanza wa Marekani George Washington, lakini kadri muda unavyokwenda sherehe zimejumuisha Februari 12 siku aliyozaliwa rais wa 16 wa Marekani Abraham Lincoln. Lincoln hakuwahi kupewa sikukuu rasmi ya serikali kuu, japokuwa majimbo mengi yalisherekea siku hiyo kwa kumpa heshima. Msikilizaji, unaendelea kuyapokea yote haya kutoka idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Amerika, ikiwa ni VOA Express ambayo ni matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Na kama mlivyosikia katika habari zetu hii leo ni kwamba huku zikiwa zimesalia siku tatu kabla ya uchaguzi mkuu nchini Uganda kuanza. Mgombea wa urais Kizza Besigye amekamatwa na polisi hii leo wakati wafuasi wake wakifanya maandamano kwenye barabara za jiji la Kampala. Muda mfupi uliopita, nimezungumza kwa njia ya simu na mwanahabari wetu Sandey Shomari ambaye yuko huko Kampala, na kwanza nikamuuliza ni nini kilipelekea kukamatwa kwa mwanasiasa huyo wa upinzani. Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Express ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Msikilizaji, matangazo yetu yanasikika pia kupitia kwenye tovuti yetu ya www voa swahili com. Vilevile vile tunapatikana katika mtandao wa Facebook. Basi na baadaye hapo saa moja na nusu usiku wa leo tutakuletea matangazo yetu mengine kwa lugha ya Kiingereza, ambayo ni saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Mashariki. E, basi asante sana Mkamiti Kibayasi kwa hayo, na ni kama nilivyokuwa nimekuarifu msikilizaji, ni kwamba nimezungumza na mwandishi wetu ama mwanahabari wetu Sandy Shomari akiwa huko Kampala, Uganda, na kwanza nikamuuliza ilikuwa vipi akakamatwa Akiza Besigye. E, ama kwa hakika ni kwamba mwenzangu hapa Kampala hali ilivyo ilikuwa ni tete masaa machache yaliyopita, ilikuwa kidogo kumetulia, lakini ni kwamba eh, hali ilikuwa ni tete kwa sababu wafuasi wa Kiza Besige leo walikuwa wanamsindikiza Dkt. Kiza Besige kwenda kwenye mkutano wa kampeni eh, katika jiji la Kampala. Kwa hiyo wakati wanamsindikiza kuelekea kule kwenye uwanja wa kuzungumza eh, watu walifurumuka. Polisi walikuja kuwazuia wale wafuasi wake wakitaka wasipite kuelekea kwenye uwanja wa kampeni lakini baada ya kukataa wale wafuasi basi, polisi waliamua kuanza kurindiwa na kuzindima kurindima mabomu ya machozi. Na sasa habari tulizopata ni kwamba Kiza Besij mwenyewe ashakamatwa yuko kwenye kituo cha polisi. Ama una habari yoyote nyingine kutoka wakati tulipopata habari hiyo namna ni kwamba Dokta Kiza Besige alikuwa amekaidi, e, yale maamrisho ya polisi kwenye yale maandamano yake. Kwa hiyo kweli, baada ya mabomu ya machozi kupigwa, Besige alikuwa hana budi, hakuweza tena kuendelea na maandamano. Alikuwa amekaa chini akitokwa na machozi, na hapo ndipo baadhi ya watu walizungumza naye, na sisi tuzungumza naye. Lakini wakati tunafanya naye mahojiano, polisi walikuja wakamkamata na kusema kwamba amewekwa chini ya ulinzi, akapelekwa kwenye kituo cha polisi mpaka hivi sasa Besije yupo kituo cha polisi. Taarifa zaidi ya polisi kuhusu kukamatwa kwa Besije bado haijatolewa na tumejaribu kuwatafuta wakuu wa polisi ukizungumza nasi, bado hawajatoa taarifa yoyote. Wakitoa taarifa nitawafahamisha eh, lakini kwa sasa Besije tunajua yuko chini ya ulinzi na ule mkutano wake ulikuwa ufanyike umeshindwa kufanyika. Lakini nikuulize Sunday, wakati wakisema kwamba huwezi kufanya kampeni katika jiji la Kampala ni kwa kila mwaniaji wa urais pamoja pia na rais wa sasa yoweri Museveni, je, yeye anaweza kufanya mikutano ya kampeni huko Kampala ama ni wote ambao wamezuiliwa kufanya hivyo? namm bmj Uh, ni kwamba mikutano ya kampeni haikatazwi. Mikutano ya kampeni yaruhusiwa kwa mgombea yoyote, lakini wanachozungumza hapa ni kwamba polisi walitoa amri wali wale wagombea wasipite na maandamano katikati ya jiji. Sasa hiyo ndio shida yao kubwa, kwa sababu kizabesija na wafuasi wengi sana hapa jijini Kampala, hasa vijana vijana wa boda. Kwa hiyo unakuta kwamba msafara wa besij ukipita, basi mji mzima unasimama. Kwa hiyo kwa zi dakika arobaini na tano amekohakika pale jinja rodi. Mji mzima ulikuwa umesitishwa, hauwezi kufanya chochote. Basi e, swali la mwisho kabisa, hebu tuambie taswira ikoje zikiwa zimesalia siku tatu tu. E, kwa jumla pamoja na hayo yaliyotokea leo ya Besje, e, kwa jumla unaona kama wananchi wa Uganda wako tayari kufanya uchaguzi siku ya Alhamisi? E, kwa jumla wananchi mbalimbali ambao wamepata nafasi ya kuzungumza nao wako tayari kufanya uchaguzi. Sasa wengi wanaozungumza katika maeneo ya mjini hapa Kampala, wao wanasema maeneo ya mjini hapa wengi wanaunga mkono upinzani na wako tayari kabisa kwenda kupiga kura, lakini wana, wengine wanavunjwa moyo wakisema kwamba inaonekana kama vile na kwenda kupiga kura, lakini polisi, serikali bado inamuunga mkono kiongozi wa NRM ambaye ni rais wa nchi, Rais Museveni ni mwenzetu Sandi Shomari ambaye amekita kampi nchini Uganda akizungumza nasi kutoka Kampala. Na tukitoka huko Uganda moja kwa moja hadi nchi jirani ya Tanzania ambako rungu la uwajibikaji kwa watumishi wa umma limeshuka kwa wafanyakazi na maafisa wa taasisi ya kuzuia na kupambana na rushwa nchini humo, kwa kifupi TAKUKURU, ambao wametakiwa wakuorodhesha upya mali za maafisa wa idara ya taasisi hizo baada ya kubainika taarifa za awali za baadhi ya watumishi kutokuwa za ukweli. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam Dina Chahali ana taarifa zaidi. Agizo hilo limetolewa leo na waziri wa nchi ofisi ya rais utumishi, Angela Kairuki, ambaye amedai kubaini kuwepo kwa taarifa za uongo juu ya mali halisi zinazomilikiwa na baadhi ya wafanyakazi wa taasisi hiyo ya kuzuia na kupambana na rushwa Tanzania. Ndugu zangu, tutasafisha hata kama itabidi kuanza upya. Hata huko nyuma, wakati wa uhuru, si watu walianza upya? Tuko tayari kuanza upya hata kama itabidi kufukuza wote. Tuko tayari, wako watu ambao wako tayari kufanya kazi. Nawaomba sana Hatutaona haya ikibidi kufukuza wote, ili mradi itathibitika maadili yako haendani na taasisi hii, tutakuondoa. Lakini hatutaondoa mtu kwa kumwonea, na ndio maana tunaenda labda kisayansi kufanya uchunguzi wa kina, ili tuweze kuthibitisha bila shaka mali moja baada ya nyingine, endapo kuna atakayekuwa alifanya udanganyifu wa mali anazozimiliki, endapo kuna mtumishi atakuwa amefanya udanganyifu na kuweka mali ambazo sizo au mali zingine kuweka kwa familia Naomba, naomba mkapitie kama kuna mali ziweka vizuri usitaji. Aidha, katika kupambana na vitendo vya rushwa ndani ya taasisi hiyo ya kuzuia na kupambana na rushwa nchini, ameagiza kufanyika kwa uchunguzi kwa maafisa wote wanaoshindwa kutekeleza majukumu yao ipasavyo, ikiwemo kutomaliza upelelezi kwa wakati. Alex Mfungo ni mkuu wa upelelezi na uchunguzi, taasisi ya kuzuia na kupambana na rushwa Tanzania. tutatunza heshima yetu sisi kama wachung kama wachunguzi na pia kutunza heshima ch lakini pia kuchunguza kwa umakini zaidi kwa lengo la kupata ushahidi ah, thabiti na bila kumwonea mtu yeyote yule. Lakini pia mheshimiwa hmm, wa waziri, tunahakikisha kwamba tutafanya wajibu wetu kama ulivyotuasa, wajibu wetu wa msingi ili kumsaidia rais katika mapambano dhidi ya, ya rushwa. Katika hatua nyingine, jijini Dar es Salaam hii leo, waziri wa afya ya maendeleo ya jamii jinsia, wazee na watoto, Umi Mwalimu amemwagiza mwenyekiti wa bodi ya bohari ya dawa Tanzania MSD kuwasimamisha kazi wakurugenzi wanne wa, wa, wa bohari hiyo kwa madai ya kukiuka taratibu za manunuzi ya dawa na vifaa tiba vyenye thamani ya zaidi ya shilingi bilioni moja nukta tano katika kipindi cha mwaka elfu mbili na kumi na mbili, elfu mbili na kumi na tano Waziri Umi Mwalimu wamesema wakurugenzi hao wanne wamesimamishwa kazi baada ya ripoti ya ukaguzi ya Deloitte na Global Fund kubainisha kuwepo kwa manunuzi yenye kutia shaka, hatua iliyotishia nchi wafadhili kususia kuchangia fedha za manunuzi ya dawa iwapo hakuna hatua zitakazochukuliwa na serikali. Nikiripotia VOA Express kutoka jijini Dar es Salaam mimi ni Dina Chahali. E, basi msikilizaji, umewadia ule wakati ambapo sisi hukuletea ngoma kutoka hapa kwenye, kwenye studio zetu za VOA Express, ambapo mwanamuziki eh, Davido wanashirikiana na MC Galaxy, wanasema hebu, eh, tusikie chini kwa chini wimbo huu. zaji unaendelea kusafiri na VOA express akitoweka ni wimbo wa Davido na akishirikiana na MC Galaxy. Na tukiachana na maswala hayo ya mziki, tunaenda moja kwa moja hadi nchini Kenya, ambako dhuluthi moja ya watoto wa Kenya wamedumaa, ikiwa ni sawa na watoto milioni 2.1 walio na umri wa chini ya miaka mitano kutokana na utapia mlo. Wizara ya afya nchini humo kwa ushirikiano na UNICEF na mashirika mengine yasiyo ya serikali kupitia ufadhili kutoka kwa Umoja wa Ulaya inaendelea mradi wa miaka mitano uh, nchini humo kukabiliana na maradhi ya utapia mlo. Mwandishi wa VOA kutoka Mombasa Amina Chombo alihudhuria uzinduzi, uzinduzi wa mradi huo na kutuandalia taarifa ifuatayo. Umoja wa Ulaya kwa ushirikiano na serikali ya Kenya na shirika la UNICEF na mashirika mengine ya kimataifa wanaendeleza mradi wa miaka mitano wa lishe bora kwa kina mama na watoto walio chini ya umri wa miaka mitano ili kuzuia vifo vinavyotokana na utapia mlo miongoni mwa watoto humu nchini. Katika uzinduzi wa mradi huo kaunti ya Kwale ambayo ni kati ya kaunti tisa zilizoathirika na utapia mlo, mkuu wa kitengo cha jamii na maswala ya mazingira katika ujumbe wa Umoja wa Ulaya humu nchini Yodis Ogendo amesema kuwa utafiti umeonyesha kuwa utapia mlo unaathiri maendeleo ya nchi na kuwekeza katika mradi huo ni muhimu kwa uchumi wa Kenya na kuimarika kwa watoto wa Kenya. Bi Ogendo ashikilia kuwa lengo la mradi huo ni kuhamasisha kina mama kuhusu lishe bora na umuhimu wa kufika katika vituo vya afya kupata elimu ya namna ya kukabiliana na utapia mlo. We are encouraging basically, tunawahimiza kina mama kuhakikisha wanakwenda katika zahanati, kwani wakifika huko watapata hamasa but na elimu na pia tunawapa fursa ya kusoma kutoka kwa mama hadi mama, na pia tunahimiza kutumia vyakula uh, vinavyopatikana kwa urahisi. Sio lazima bidhaa ghali, lakini kuhakikisha wanakula mlo wenye afya kwa mfano, maembe na machungwa. Upande wake mtaalam wa maswala lishe na pia meneja wa mradi huo kutoka shirika la UNICEF and Robin ataja kuwa lishe bora ni muhimu kama ilivyoratibiwa katika katiba ya sasa humo nchini na kwamba jukumu la kushughulikia utapia mlo si la hiari bali ni lazima. Leo nchini Kenya, mmoja kati ya watoto wanne wa chini ya umri wa miaka mitano ameduma, yani wafupi kuliko umri wao. Hii ni kutokana na kukosa madini muhimu mwilini katika siku elfu moja za kwanza za maisha ya mtoto, sawa na umri wa miaka miwili, ambayo haiwezi kurekebishwa. Hii inachangia maelfu ya wa watoto katika kaunti ya Kwale na zaidi ya milioni mbili kote nchini ambao hawatapata fursa ya kukua urefu wanaopaswa. Hii si hasara kwa watoto hao. Daktari Hajar Elbusaidi ni mkurugenzi wa wizara ya afya katika kaunti hiyo. Ataja mradi huo wa lishe na ujenzi wa zahanati katika kaunti hiyo kama utakaopunguza vifo vya watoto na kina mama waja wazito. Daktari Hajara ahimiza kina mama kuhudhuria vituo vya afya. Tukisha zaa watoto wetu tuwapeleke wapate huduma, wapimwe, wapate chanjo, wakiwa na wagonjwa watibiwe. So tunaenda huko miti shamba, sijui nini, pale amezidiwa, hatuna la kufanya pale hospitali. Mukituletea pale hospitali tuna la kufanya kweli. Kenya ni kati ya mataifa ambayo Umoja wa Ulaya imekuwa ikifadhili maswala ya lishe, ikiwa ni lengo la kupunguza watoto waliodumaa kwa milioni 7 kufikia mwaka 2025 kote ulimwenguni. Kutoka Mombasa ni Amina Chombo, VOA Express, sauti ya America. Katika historia ya watu weusi hapa Marekani, siku kama ya leo mwaka 1635, shule ya kwanza ya umma ilifunguliwa hapa nchini Marekani, The Boston Latin School katika mji wa Boston. Lakini miaka hiyo, ukumbuke, ndiyo utumwa ulikuwa umeshamiri. Kwa hiyo watoto weusi hawakuruhusiwa kuingia shule hiyo. Katika enzi za utumwa, ilikuwa kinyume cha sheria kwa mtumwa kujua kusoma. Ukijulikana unajua kusoma, ni adhabu. Mwaka 1957 Chama cha Southern Christian Leadership Conference chaanzishwa katika mkutano huko New Orleans, na Martin Luther King Jr achaguliwa kuwa kiongozi wake. Mtetezi huyo wa haki za raia ambaye aliyekuwa mchungaji alitumia chama hicho kuongoza harakati za kupigania haki za Wamarekani weusi. Kwa wapenda michezo hasa basketball watafurahi kujua kuwa mwaka 1923 siku kama ya leo ndipo timu ya kwanza ya kulipwa ya basketball kwa wachezaji weusi, the renaissance iliundwa. Kumbuka kuwa hadi miaka ya baadaye ya 19 michezo mingi ilikuwa inaendeshwa kibaguzi nchini Marekani. Yote haya msikilizaji, yanakujia kutoka VOA Express, matangazo ya moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, yakikujia kutoka Washington. Na sasa tunaangalia ushauri, ambapo leo tunaangalia ama tunamulika teknolojia ya simu za mkono. Tuko naye Salma akiwa huko Afrika Mashariki kuna changamoto ambazo, wakati sasa wewe ushanunua lazima ujue ile simu utakapoinunua, kuna gharama ya kuwa nayo ile simu, na gharama yenyewe inatofautiana kulingana na ukubwa ama ile wanaita sophistication, kwamba iko na mambo mambo gani mule ndani, kulingana na uhitaji. Kwa mfano kuna gharama ya airtime, ile ya kupiga simu kuna gharama upande wa data hii ambapo kama unataka kuenda katika tovuti hizi www, kama unataka kutuma ma video, kupokea video utapata. Hiyo ni kitengo cha pili cha data ambacho gharama yake pia ipo, na utaona kitengo cha data kinachangia, uh, kina pakubwa sana katika ile gharama yako ya kumiliki hichi chombo kwa upande mkubwa, kila maisha yanavyotubadilikia katika hali za kileo. Alafu kuna pia gharama zile tunaita third party, gharama za uh, application zile ambazo wewe unaweza ukadownload bila wemwe kujua, lakini umezipatia haki za kuweza kupiga simu, umezipatia haki za kutuma picha bila wewe mwenyewe kufanya chochote, na unakuta bili. Lakini umeweka mara nyingi sana, hizi zinakuja zile wanaita free apps. Eh, zile program ambazo unaweza kuweka katika simu yako free of charge, ambapo hulipwa, lakini ile bure huwa ina gharama yake ndani. Kwa hivyo hilo ni lazima uwe macho, ili ukiweka ile isije baadaye ikakugharimu zaidi, uone ile bei ile rahisi imekuwa gali, eh, imekuwa ni gharama juu yako. Haya, sasa hilo ni jambo la la pili, cost of maintenance, vipi kile chombo, gharama ya kukimiliki. Sasa upande mwingine utapata kila chombo kinachokuja kama, smartphone kama simu hizi zetu za kileo ile storage space ukubwa wake wa kuweza kuhifadhia nakala zako za kama za ujumbe mfupi, nyimbo zako, picha zako. Maanake simu zote za kileo zinakuja na picha, kila ukipiga ile picha katika hali za tamasha, umeenda katika faraja zozote, tamasha zozote, umeenda katika mkahawa, wewe unapiga tu zile picha, lakini sasa zinahifadhiwa na na kile chombo. Ujue kwamba ile nafasi ya kuhifadhi tunasema iko limited, kwamba pia inaisha ina kiwango maalum. Sasa, unapochagua simu ukiona kama uhitaji wako uko juu, ndio pale unaweza kumwambia ule muuzaji akupatie kitu inaitwa kama external memory ama extended memory, ili uweze kupanua uwezo wa ile simu uwe unakuwa mkubwa zaidi katika kule kuhifadhi bila kuongezeka kwa gharama kwa hali ya juu, kwa sababu unaweza ukanunua hiyo hiyo uh, nafasi na unayoitaka kwa simu nyingine inaweza kugharimu labda dola kama 300 hivi ndio upate ile simu ya hali ya juu, wakati hii simu ya hali ya chini ukinunua tu Memory tu moja hapo ukiengeza upate uhitaji wako umepatikana bila wewe kugaramika kwa hali ya, juu, e msikilizaji tukikaribia kutamatisha matangazo haya na muona mwenzangu mkamiti kibayasi yuko tayari kabisa kutujuza ni yapi ambayo ya ameendelea kutanda kwenye mitandao amenidokezea kidogo kwamba ni kuhusu kukamatwa kwa kiza besije mgombea wa urais huko nchiniayo ni habari ambayo imeendelea kuenea hebu tueleze zaidi mkamiti tafadhali Nam BMJ, kama ulivyosema, hiyo ndio habari iliyovuma kwenye mitandao ya kijamii ya Facebook na Twitter. Kukamatwa kwa kiongozi wa upinzani nchini Uganda, Kiiza Besije, wa chama cha Forum Democratic Change FDC wakati akiwa anafanya kampeni zake za kisiasa za kuwania urais nchini humo. Hii sio mara ya kwanza kwa kiongozi huyu wa upinzani kukamatwa na polisi wa Uganda. Kufuatia tukio hilo, yafuatayo ni maoni ya watu kutoka sehemu mbalimbali. Naanza na Mushobo Zikalenga, unasema kiongozi huyo wa upinzani, hebu achane na siasa, kwani anapokamatwa huishia kupigwa na kujeruhiwa. Mali ya Ngumo Muti ya Belo anasema Besije ni mtu mwenye siasa ya kweli. Kangezi wa Kangezi anasema Museveni, kwa nini unawaachia askari wako wamkamate besi je siku chache kuelekea uchaguzi mkuu? Amina Sale anasema sielewi viongozi wa bara la Afrika hasa Afrika Mashariki, wakijiona wanashindwa wanatumia nguvu lakini hiyo haisumbui wafuasi wa besije kwa kutona balakija anasema kukamatwa kwa besije hakuhusiani na siasa ni masuala tu ya kawaida ambayo amekiuka kiongozi huyo Batalisha Anthony anasema tuelewe vipi sisi wafuasi wa upinzani hasa siku chache kabla ya uchaguzi tusijumuike kwenye mikutano ya kisiasa maana mtu unaweza kukamatwa bila sababu. Baguna wa Baguna anasema enyi polisi wa Uganda muwe waangalifu katika masuala kabla ya kutenda tukio hilo. Asante sana Mkamiti Kibayasi, kumbuka kwamba msikilizaji unaweza pia kuchangia kwa kuandika kwenye Facebook kwenye ukurasa wetu pale, nasi tutayasomani yako. Sasa Mkamiti Kibayasi anatuletea muktasari wa habari. Polisi wa Uganda leo wamemkamata kiongozi wa upinzani Kizza Besigye wakati akifanya kampeni ya uchaguzi wa urais nchini humo unaotarajiwa kufanyika wiki hii. Mamia ya wanawake na wasichana bado wana majeraha ya mwili na kiakili kwa manyanyaso ya ngono kufuatia mzozo wa baada ya uchaguzi wa Kenya mwaka 2007 na 2008. Kiongozi wa upinzani aliye uhamishoni wa chama cha Front for Democracy in Burundi FRODEBU amesema Shutma kwamba Rwanda inahusika na kudumaza uthabiti nchini humo ni kisingizio cha kugeuza mgogoro wa kisiasa nchini Burundi kuwa dhidi ya tatizo la watursi na watu Wahutu. Asante sana msikilizaji, basi tunashukuru wote walotusikiliza, na usikose kusikiliza matangazo yetu ya idhaa ya Kiswahili baada, hapo baadaye jioni. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya kutoka hapa mwelekezi alikuwa ni Daniel Brown. Mimi ni BMJ Mridhi, naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakuaga kutoka Washington DC tukisema kwa heri.