Eh, basi tunajiunga na mwenzetu Sunday Shomari akiwa huko mjini Kampala Uganda, ambapo amewasili hiyo jana. Na Sunday iwapo unanisikia, hebu tuambie kwanza kabisa hali ikoje eh, huko Kampala? Eh, kwa hakika ni kwamba mwenzangu, hapa Kampala hali ilivyo ilikuwa ni tete masaa machache yaliyopita. Ilikuwa kidogo kumetulia, lakini ni kwamba Eh, hali ilikuwa ni tete kwa sababu wafuasi wa Kizza Besigye leo walikuwa wanamsindikiza Dr. Kizza Besigye kwenda kwenye mkutano wa kampeni eh, katika jiji la Kampala. Kwa hiyo wakati wanamsindikiza kuelekea kule kwenye uwanja wa kuzungumza eh, watu walifurumuka, polisi walikuja kuwazuia wale wafuasi wake, wakitaka wasipite kuelekea kwenye uwanja wa kampeni. Lakini baada ya kukataa wale wafuasi basi polisi waliamua kuanza kurindiwa na kuzindima eh, kurindima mabomu ya machozi. Na sasa habari tulizopata ni kwamba Kiza Besige mwenyewe ashakamatwa, yuko katika eh, kwenye kituo cha polisi. Ama una habari yoyote eh, nyingine kutoka? Wakati tulipopata habari hiyo, e, nam ni kwamba Dokt Kiza Besige alikuwa ah, amekaidi eh, yale maamrisho ya polisi kwenye yale maandamano yake, kwa hiyo kweli baada ya mabomu ya machozi kupigwa, Besigye alikuwa hana bidii, hakuwezi tena kuendelea na maandamano. Alikuwa amekaa chini akitokwa na machozi, na hapo ndipo baadhi ya watu walizungumza naye, na sisi tulizungumza naye, lakini wakati tunafanya naye mahojiano polisi walikuja wakamkamata na kusema kwamba amewekwa chini ya ulinzi, akapelekwa kwenye kituo cha polisi cha Kampala. Lakini ni kwamba mpaka hivi sasa Besigye yupo kituo cha polisi. Taarifa zaidi ya polisi kuhusu kukamatwa kwa Besiji bado haijatolewa, na tunajaribu kuwatafuta wakuu wa, tafuta, wa kuwa polisi ukizungumza nasi, bado hawajatoa taarifa yoyote. Wakitoa taarifa litawafahamisha eh, lakini kwa sasa Besiji tunajua yuko chini ya ulinzi, na ule mkutano wake ulikuwa ufanyika umeshindwa kufanyika. Lakini polisi walichukua kidai kwenye vyombo vya habari hapa ni kwamba walikuwa hawataki wafuasi au wowote wa kampeni, viongozi wa kampeni kupita eneo la katikati ya mji wao, wamepiga marufuku kabisa kampeni zozote katikati ya jiji. Kwa hiyo wanasema kwamba Kizza Besigye kwa namna moja na nyingine kupita pale katikati ya jiji la Kampala, Jinja Road, ni kama vile amevunja sheria. Lakini Kizza Besigye kwa upande wake alipokuwa akizungumza nasi, anasema kwamba yeye ana huru, ana uhuru kama mwananchi mwingine yote na mgombea yoyote kuweza kupita eneo lolote la nchi hii ya, ya Uganda. Kwa hiyo haoni, na alikuwa anasema haoni kwa nini polisi wanawazuia wananchi kumfuata na kumzuia yeye kwenda kwenye mkutano wake wa kampeni. Lakini nikuulize Sande, wakati wakisema kwamba huwezi kufanya kampeni katika jiji la Kampala, ni kwa kila mwaniaji wa urais pamoja pia na rais wa sasa Yoweri Museveni, je, yeye anaweza kufanya mikutano ya kampeni huko Kampala ama ni wote ambao wamezuiliwa kufanya hivyo? Naam BMJ, ni kwamba mikutano ya kampeni haikatazi. Mikutano ya kampeni yaruhusiwa kwa mgombea yoyote, lakini wanachozungumza hapa ni kwamba polisi walitoa amri wali wale wagombea wasipite na maandamano katikati ya jiji. Sasa hiyo ndio shida yao kubwa, kwa sababu Kizza Besigye na wafuasi wengi sana hapa jijini Kampala, hasa vijana vijana wa boda boda. Kwa hiyo unakuta kwamba msafara wa Besigye ukipita, basi mji mzima unasimama. Kwa hiyo, kwa zile dakika arobaini na tano wamekuwa hakika, pale Jinja Road, mji mzima ulikuwa umesitishwa, hauwezi kufanya chochote. Hata wafanyabiashara waliokuwa katika eneo lile, vijana wamewauza magazeti zao wamekuwa wakilalamika kwamba kwa, haya maandamano yanawaharibia siku yao nzima, kwa sababu yakishapita yale na polisi wakishaingilia kati, basi ni kwamba biashara tena imekufa, hakuna kuuza magazeti, hakuna kufanya uchuuzi wowote, na kila walioko maofisini wanaamua kufunga maofisi yao, waliokuwa na maduka eneo lolote, maduka yote yalifungwa. Mi mwenyewe nilikuwa ilikua ni, ni murizi kwa sababu baada ya mabomu kulindima sikuweza kuendelea kupiga picha, ivi nikimbie na wakati watu wanakimbia, unaweza ukatokea mkanyagano, na mkanyagano, unaojua ni hatari. Kwa hiyo itabidi nifanye, nijaribu kuingia kwenye baadhi ya maduka na ofisi, lakini wote walikuwa wamefungwa. Lakini bahati nzuri, nilibahatika kwenye moja ya maduka, walikuwa ndio wanafunga mlango, nikalazimisha kuingia ndani ya lile duka e, nikaweza kwenda kujificha kule, kuepuka yale mabomu. Lakini bado kule ndani tulimokuwa, madirisha yalikuwa pamoja ya na kwamba ni ndani ya ofisi na maduka, lakini yale mabomu Ule moshi ulikuwa unaingia, kwa hiyo tulikuwa tunakohoa, tulikuwa tunatokwa na machozi, tukawa tunakimbilia bafuni, kila mtu kaenda kujinawisha uso na kujisaidia. Hali ilikuwa ni tete kweli kweli, na tukitoka kwa uh, Besiji ambapo Izo. Ingawaja, nilitaka nikuulize wafuasi wake, maanake kwa kawaida Uh, mwaniaji wa urais kiwango cha Besigye wanapokamatwa huwa wengine wanahadhabika, wanakuwa na hamaki. Je, wafuasi wanasema chochote? wafuasi wa Besigye ama kwa hakika wamejadhabika sana, kwa sababu kama nilivyokwambia, wengi wao ni waendesha bodaboda na vijana, lakini yale mabomu yalivyokuwa yakipigwa pale kulikuwa hakuna ujanja, wote walikuwa wanakimbia. Lakini waliopata nafasi ya kuzungumza baada ya pale wamekasirika, kwa sababu wanasema kwamba wao wanachofanya ni kumuunga mkono mgombea wao, kwenda kumsikiliza wanachowaambia kwa hiyo kwa nini hawaoni? Kwa nini ni sababu gani polisi wasiwaruhusu wao kufuatana na, na, na, na mgombea wao? Wao wanachofanya ni kumuunga mkono na kwenda kumsikiliza kile ambacho anataka kusema. Kwa hiyo vijana, watoto uh, kina mama waliokuwa pale, ama kwa hakika walikuwa wamejadhabika sana na hatua ya kukamata, lakini kumfuata kule alikopelekwa, kituo cha polisi, hiyo ni kitu ambacho walikuwa hawawezi kufanya na tukimalizia, hebu tuambie, tuwachana na ya Besigye, tuambie wengineo. Uh, bado wanaendelea na kampeni katika maeneo tofauti tofauti huko katika nchi ya Uganda. E, kampeni zinaendelea katika nchi ya Uganda, ama kwa hakika wagombea wote, kila mgombea anakwenda kwenye eneo lake na kufanya kampeni katika maeneo mbalimbali ya nchi. E, inasemekana tu mmoja wa wagombea jana alikuwa kwenye eneo moja la kampeni nje ya jiji la Kampala na baada ya yeye kumaliza, e, inasemekana kwamba rais Museveni kule inaonekana kana kwamba Museveni mara nyingi akiona kwamba baadhi ya wagombea wameenda maeneo fulani ambayo wanakubalika, basi na yeye huwa anafuata nyuma kwenda kufanya tena kampeni nyingine, alimradi kuhakikisha kwamba hayuko nyuma katika kura za maoni, au kwa namna yoyote hayuko nyuma ka nchi. Lakini kampeni bado zinaendelea na kwa hakika zinapamba moto. Uh, basi eh, swali la mwisho kabisa, hebu tuambie taswira ikoje zikiwa zimesalia siku tatu tu. Eh, kwa jumla unaona kama wananchi wa Uganda wako tayari kufanya uchaguzi siku ya Alhamisi? Eh, kwa jumla wananchi mbalimbali ambao nimepata nafasi ya kuzungumza nao wako tayari kufanya uchaguzi, hasa wengi wanaozungumza katika maeneo ya mjini hapa Kampala, wao wanasema maeneo ya mjini hapa wengi wanaunga mkono upinzani na wako tayari kabisa kwenda kupiga kura lakini wana, wengine wanavunjwa moyo wakisema kwamba inaonekana kama vile inakwenda kupiga kura, lakini polisi, serikali bado inamuunga mkono kiongozi wa NRM ambaye ni rais wa nchi, rais Museveni. Kwa hiyo wako tayari kupiga kura, lakini baadhi yao mioyo yao ni kama vile imevunjika, kuona kwa kwamba upinzani unakandamizwa, kuona kwa kwamba vyombo vya habari kwa namna moja ama nyingine vinakandamizwa. Kwa hiyo kwa wao, wananchi wako tayari wanijini kama nilivyokwambia, wengi wako tayari kwenye upande wa upinzani, wakieleza kwamba kule vijijini nekana chama tawala bado kinaungwa mkono, kwa sababu maeneo ya vijijini wengi wanaona kama vitu upinzani inaweza kuaplea kwenye ghasia, fujo na vitu kama hivi, hasa wakiona mambo kama haya ya mabomu machozi yanaowafusha sana baadhi ya watu wa vijijini. Kwa mujibu wa hawa watu hapa vijini wazungumza nao, asante sana. Sande Shomari ukiwa hapo Kampala. Na matumaini yangu kwamba tutaweza kuwa tukiwasiliana nawe, maanake umekita kampi hapo kutujuza ni yapi yamejiri, na wasikilizaji wetu bila shaka wanafurahi kusikia kwamba huko pale kutujuza moja kwa moja kutoka hapo Kampala. Bila shaka BMJ, nakushukuru sana asante sana.