Kumekucha Afrika eh, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji katika matangazo ya Kumekucha Afrika yanayoanza saa 11 alfajiri saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Mary Mgawe na mimi ni Harrison Kamau tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumatano, Februari 17 mwaka naonua 2016. Karibu sana katika matangazo yetu ya leo. Tuna kuharifu kuwa ikiwa imebaki siku moja tu kufanyika uchaguzi mkuu nchini Uganda, wananchi wazungumzia kuhusu demokrasia Hakuna demokrasia ya Uganda hapa hivi. Watu wamegeuka kwa wamegeuka wamekuwa madikteta. Mtu anaelemea kwa kiti hataki kutoka. Unanyanywaswa, unaenda unachagua mtu wako amepita, unaitisha mtu mwingine ndiye amepita. Na katika taarifa nyingine tunakuarifu kuwa mpaka wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo na Rwanda wafunguliwa. Je, wananchi wanasemaje baada ya hatua hiyo? Lakini tangu asubuhi mpaka saa hizi duka hakuna duka wala farmasia ambayo ilifungua hapa Uvira na Bukavu hivyo hivyo ni vidokezo vya habari zetu tulizokuandikia siku ya leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu pia yanasikika kupitia tovuti anwani www voa swahili com. Kwanza habari za dunia zikisomwa naye Harrison Kamau. Zaidi ya wafanyakazi mia tatu wa benki ya biashara ya Kenya, KCB, wanaofanyia kazi Sudan Kusini wamekuwa kwenye mgomo wiki hii wakiitisha nyongeza za mishahara mara sita ili kukabiliana na hali ya kupanda kwa gharama ya maisha. Wafanyakazi hao wanasema wanahitaji nyongeza hizo kutokana na kupanda kwa bei za vyakula na mahitaji mengine ya msingi, hali iliyotokea baada ya serikali kupunguza dhamani ya paundi ya Sudan Kusini ya dhidi ya dola ya Marekani mwezi Disemba. Wateja wa benki hiyo wamesema Jumanne kuwa hawakuwa na habari kwamba wafanyakazi hao walikuwa kwenye mgomo. Juma lililopita, wizara ya wafanyakazi ya Sudan Kusini ilishauri mashirika yasiyo ya kiserikali kuongeza mishahara ya wafanyakazi ili kukabiliana na hali ya kupanda kwa gharama ya maisha inayoshuhudiwa kote nchini humo. Bendi ya wafungwa kutoka Malawi iliyoteuliwa kuania tuzo, tuzo ya mziki bora zaidi ulimwenguni yaani best world music kwenye tuzo za Grammy haikufanikiwa kupata ushindi huo. Hata hivyo, bendi hiyo ina imani kuwa itajipatia tuzo katika siku zijazo. Mwandishi wa VOA Lameck Masina ameweza kukutana na wanamziki hao Jumanne kwenye jela kuu la Malawi la Zomba Central na akasema kwa kwamba licha ya kutoshinda tuzo hilo, wamejipatia umaarufu mkubwa. Mkuu wa bendi hiyo Thomas Abinamo amesema uteuzi huo umeletea bendi yao umaarufu nchini na pia kwenye nyanja ya mziki wa kimataifa. Binamo amesema la muhimu ni kwamba ulimwengu sasa umejua kuwa kuna talanta zilizoko katika jela za Malawi. Rais Barack Obama amesema kuwa katiba ya Marekani inaelezea wazi kuwa pengo linapotokea katika mahakama kuu, baraza la Senate ni lazima litathmini na kumkubali yeyote anayeteuliwa na rais. Obama ameambia wanahabari Jumanne akiwa Racho Mirage huko California kuwa angeomba yeyote aliye na sababu ya kwa nini baraza la Senate lisimsikilize kuhusu uamuzi wa wake wa ni nani atakayechukua nafasi ya marehemu jaji Antonin Scalia. Amesema hakuna sheria iliyoandikwa inayosema kuwa rais anayekaribia kuondoka madarakani hawezi kumteua jaji. Rais Obama ameongeza kuwa ni kwenye mahakama kuu ambapo wangetarajia kuwa Wamarekani wanaowania wadhifa wangeweka tofauti zao za kisiasa kando. Pamoja na hayo, rais ametuma salamu za rambirambi rambi kwa familia ya jaji Scalia aliyefariki dunia akiwa na umri wa miaka 79 na kuacha mahakama kuu yenye majaji tisa wakati muhimu katika historia ya Marekani. Marekani imelaani vitendo vya ghasia vilivyotokea Jumatatu katika kampeni za uchaguzi mjini Kampala, Uganda, ambapo mtu mmoja aliuawa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani mactona alisema katika maelezo kwa waandishi wa habari jana kwamba Marekani imeingiwa na wasiwasi kutokana na kushikiliwa kwa mgombea urais kizabisi na wafuasi wake kufuatiliwa mabomu ya machozi. Msemaji Tona alisema Marekani inatoa rambirambi rambi zake kwa ndugu na marafiki wa mtu aliyeuawa na kusema kwamba Marekani inatumaini vitendo kama hivyo havitarudiwa tena. Wakati huo huo, mgombea wa urais kupitia vuguvugu vugu la Go Forward ama Mambabazi amelaani ghasia hizo. Tuko na matatizo kidogo kidogo hapa, serikali inafanya fujo, kama jana walishika Besigye, sijui eh, sababu, kwa sababu gani walimshika, lakini unaona ks kushika, kushika mgombea kwa on the eve, on the eve of the election. Unaona hii si nzuri kwa uchaguzi wetu wa, ni mbaya sana lakini tunajaribu kupanga sisi kama go forward na wengine wa opposition wote, tuna mpango wa kuzuia hii plan, mpango wa serikali chiti. Uchaguzi mkuu nchini Uganda unatarajiwa kufanyika kesho Alhamisi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka kume kucha Afrika kupitia idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Shirika la kutoa misaada ya kibinadamu la International Federation of Red Cross and Red Crescent Societies, yani IFCR, Jumanne limeomba viongozi wa Ulaya kutofunga mipaka kwa wahamiaji, likisema hatua hiyo itakuwa ni dhuluma ya kibinadamu. Naibu katibu mkuu wa IFCR Gary Colin Connell amesema hali iliyoko sasa ya wahamiaji itaendelea kuwa gumu zaidi na kwamba inahitaji suluhisho linalozingatia heshima kwa wanadamu kwanza. Mataifa mengi ya Ulaya yamechukua hatua za kukabiliana na ongezeko la uhamiaji kwa kuimarisha uangalizi kwenye mipaka na hata kujenga uzio. Ugiriki kwa mfano, iko chini ya shinikizo kutoka kwa wanachama wengine wa Muungano wa Ulaya wa kuimarisha doria kwenye mipaka yake. Ugiriki imekuwa lango kuu kwa zaidi ya wakimbizi milioni moja wanaovuka bahari kutoka Uturuki wakielekea Ulaya. Na kundi la Kiislamu la Siria limetoa kanda inaonyesha mji ulio chini ya ardhi ambao limedai ulitumiwa na utawala wa Siria kufanya operesheni za kijeshi mjini Damascus na sehemu zingine za nchi hiyo iliyokumbwa na mapigano. Kundi hilo kwa jina Army of Islam, ambalo ni mojawapo ya makundi makubwa huko Damascus, limesema operesheni ya kuteka kituo hicho ilifuatia mapigano makali kati ya vikosi vya rais Bashar al Assad katika mji wa Harasta ulioko kaskazini mashariki mwa mji mkuu wa Siria, Damascus. Mchambuzi Oula Arifari kutoka Siria anayefanya utafiti wa masuala ya usalama ameambia VOA kuwa kituo hicho cha siri kilitumika kikiwa cha pili, iwapo jambo lingetokea kwenye kituo cha kwanza kilichoko kwenye mji mkuu. Arifai amesema kuchukuliwa kituo hicho ni pigo kubwa katika utawala wa Syria ambao umekuwa ukidhibiti mji wa Damascus licha ya mashambulizi katika vitongoji kutoka kwa waasi. Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka VOA hapa Washington DC. Moja kwa moja kwenye ripoti za waandishi wetu, tunaelekea huko Kampala, Uganda, ambako mwandishi wetu Kenneth Bwire anaripoti kuwa wagombea urais nchini humo wametoa ujumbe wao wa, wa mwisho kwa wapiga kura saa chache baada ya muda wa mwisho wa kampeni kukamilika. Rais Yoweri Museveni amesema hana ushindani katika uchaguzi wa Alhamisi. Dr Kiza Besije anataka msaada wa nchi za nje kuhakikisha uchaguzi unakuwa huru na haki, na yeye Mama Mbambazi ameitaka tume ya uchaguzi ya Uganda kuheshimu uamuzi wa, wa wapiga kura. Katika mahojiano na Dr Kiza Besije baada ya muda wa kampeni kukamilika Mgombezi huyo wa urais ameomba mataifa ya Afrika Mashariki na yale yenye ushawishi kote barani Afrika kuisaidia Uganda kuhakikisha kwamba uchaguzi wa kesho Alhamis unakuwa huru na haki na wasimamizi wa uchaguzi wanaheshimu maamuzi ya wapiga kura. Tumetoa mwito kwa nchi jirani na vile nchi za Afrika kuona kwamba wana, wanatoa onyo kwa serikali ya Uganda kufuatilia misingi ya demokrasia na kuheshimu uongozi unaosimama kwa constitution muda wote wa uchaguzi huu. Besj anasisitiza kwamba tume ya uchaguzi inapanga kumsaidia rais wa sasa Yoweri Museveni kusalia madarakani kwa kumwibia kura. Anahoji sababu inayoelekea tume ya uchaguzi kutangaza kwamba haitamruhusu mtu yeyote kuingia katika kituo cha kupigia kura akiwa na simu yake ya mkononi, hata awe mwangalizi wa kimataifa. Wananchi wana uhuru wa kuwa na simu zao kwa kituo cha uchaguzi. Yaani, walikuwa wametoa matangazo na bado yanaendelea kuwakataza wananchi kuja na simu kwenye polling station, ambaye ni kinyume cha sheria, ambaye hakuna sababu yake, na vile simu hizo zinasaidia kuifanya uchaguzi kuwa ya haki. Ameeleza kutoona sababu yoyote iliyo haki inayofanya tume ya uchaguzi na polisi kutaka wapiga kura kurejea nyumbani na kutosalia katika vituo vya kupiga kura. Amekuwa akifatwa na halaiki ya watu katika kampeni zake hasa jijini Kampala, maeneo ya Buganda, magharibi mwa Uganda na maeneo ya mashariki hiyo. Jana nilishuhudia yasiyo ya, ya kawaida. Waendeshaji pikipiki kadhaa wakipata mafuta ya bure katika kituo kimoja cha petroli katikati mwa jiji la Kampala ili waweze kuhudhuria mkutano wa mwisho wa Rais Yoweri Museveni, lakini huyu kijana hapa alikuwa amevalia fulana mbili ndani yake Kiza Besije na nje yake Yoweri Museveni. Nilipomuuliza sababu akanijibu, aa, watu wa Museveni wanasema tuende pale kwa shele tupate mafuta, naenda kutulipa tuende kwa lale ya mzee, lakini tunataka tu mafuta, then tuende na president wetu retadi kano kiza bsg. Hmm, sasa hii fulani utaipeleka wapi hii? Naenda just kupanguza pikipiki piki. Sasa wewe utakapoambiwa umevaa besi je fulana ndani umevaa Museveni nje, utasemaje? Huyu Museveni ananipatia tu tishati hii ya kuweka kupata mafuta, lakini simpendi. Rais Museveni naye baada ya kampeni alifululiza moja kwa moja hadi kwenye mojawapo ya runinga zinazomilikiwa na serikali alikofanya mahojiano akisema hakuna anayeweza kumshinda katika uchaguzi wa kesho. Amama Mbabazi amefanya mahojiano na redio inayomilikiwa na jamii ya Baganda Alikotaka uwazi na haki katika uchaguzi. Kenneth Bwire, Sauti Amerika, Kampala. Asante sana basi kutoka kule Uganda. Msikilizaji, nami nakuambia uendelee kutegea sikio Sauti ya Amerika, hasa VOA Swahili, kwa sababu tutakuwa tayari kabisa kukuletea habari moto moto katika kipindi hiki cha uchaguzi nchini Uganda. Yote haya unayopokea kupitia Kumekucha Afrika kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tukiendelea nazo habari muhimu za dunia. Uturuki Jumanne imeomba ushirikiano wa operesheni ya ardhini kutoka kwa washirika wake, ikiwa juhudi ya kumaliza mapigano nchini Siria, wakati umoja wa Mataifa ukisema kuwa misafara ya magari ya misaada itatumwa kwenye miji iliyozingirwa huko Damascus. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa Stephen Dimistra ametangaza kuwa misafara ya kupeleka misaada itaondoka leo ili kutathmini azma ya makundi yanayozozana ya, ya kuruhusu misaada kupitishwa. Wakati huo huo, afisa wa Uturuki ameambia wanahabari akiwa Istanbul kwamba nchi yake inashinikiza operesheni ya ardhini nchini nchini, nchini Siria, ikitumaini kuwa Marekani na washirika wengine watahusika katika kuangamiza kundi la Islamic State. Hata hivyo, amepuuzilia mbali uwezekano wa Uturuki kufanya uamuzi huo peke yake au hata uwezekano wa kuungana na Saudi Arabia bila kuhusisha muungano unaoongozwa na Marekani. Kiongozi wa Hezbollah amesema akiwa Lebanon kuwa Uturuki na Siria wanatumia kigezo cha kuangamiza ISIS kupata fursa ya kuanza mashambulizi ya ardhini nchini Siria. Afisa wa wizara ya mambo ya nje amesema Rais Barack Obama wa Marekani anatumia uwezo wake kama rais kubatilisha sheria iliyopendekezwa na Seneta Ted Cruz ya kubadilisha jina la jengo lililoko nje ya ubalozi wa China hapa Washington na kulipatia jina la mshindi wa Nobel aliyefungwa Liu Xiaobo. Naibu wa msemaji wa White House, Mark Tona amesema kuwa ingawaji utawala wa Marekani unaendelea kuhimiza China kuheshimu haki za kibinadamu na kumwachia huru Liu Xiaobo, sheria ya Ted Cruz inahujumu hatua hizo. Tona ameongeza kusema kuwa utawala una lengo sawa na baraza la Congress la kuimarisha haki za kibinadamu nchini China. China inamchukulia Liu kama mhalifu aliyofungwa jela miaka kumi na moja mwaka wa 2009 kwa tuhuma za kupanga na kuhimiza serikali kumaliza utawala wa chama kimoja. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limesema aliyekuwa wakati mmoja katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Butros Butros Gali aliongoza umoja huo kutoka mwaka 1992 hadi 1996 amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 93. Uongozi wake ulishuhudiwa vita vya Yugoslavia, baa la njaa na mauaji ya halaiki barani Afrika na pia mabishano na Marekani. Mwanadiplomasia huyo kutoka Misri na ambaye wakati mmoja alikuwa waziri wa mambo ya kigeni aliongoza umoja huo wakati wa ghasia za Somalia, Rwanda na mashariki ya kati. Wakati wa uongozi wake Butrus Aliyelaumiwa kutokana na Umoja wa Mataifa kutokuchukua hatua mwaka wa 1994 wakati wa mauaji ya halaiki huko nchini Rwanda na kukosa kushinikiza umoja huo vya kutosha kusitisha vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Angola miaka ya 90. Matangazo haya yanakujia kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC. Baada ya kampeni za wa wagombea kufungwa nchini Uganda, macho yote na masikio yameelekezwa katika uchaguzi wa Alhamisi, huku kukiwa na shauku kwa wapiga kura kutaka kujitokeza kwenye vituo vya kupigia kura kuchagua mgombea wanayemtaka. Muda mfupi uliopita nimezungumza na mtangazaji mwenzetu Sande Shomari, kwanza nikamuuliza tume ya uchaguzi inafanya nini kuhakikisha uchaguzi uliosalama. Kampeni zimekwisha kamilika. Leo watu wameamka kwa kazi moja tu ya kukutana na tume ya uchaguzi, ili tuweze kupata taarifa za wapiga kura wangapi wamejiandikisha, wangapi watapiga kura na hali ikoje katika tume hiyo. Katika kujipanga, kuna mambo mbalimbali ambayo tayari yamekusha jitokeza Meri, ambayo baadhi ya wagombea wamekuwa wakilalamika. Tume hii imepiga marufuku mtu yoyote asiende na simu, asiende na kamera wakati wa kupiga picha. Kwa hiyo hayo ni baadhi ya mambo. Sisi tutazungumza na hii tume ya uchaguzi iliweze kutueleza kwa kina nini ambacho wameazimia kufanya na kama ni maamuzi, kwa nini wamechukua baadhi ya haya maamuzi, ikiwa leo ndio wanasubiri Upigaji kura uwanze rasmi hapo kesho. Kwa hiyo leo tutasikiliza hizi taarifa zote kutoka kwa tume ya uchaguzi na pengine tutazungumza na mwenyekiti wa tume ya uchaguzi. E, bila shaka katika nchi yote kunapofanyika uchaguzi, hasa uchaguzi mkuu, hali ya usalama haikosi kuzungumziwa. Kwa upande wa Uganda, hebu tuambie sasa hivi ni alfajiri vo sijui, usalama unaweza kubashiri vipi? inavyoonekana Mary, ni kwamba vyombo vya usalama vya nchi hii vimejipanga kwa kiasi kiangalia tangu jana jinsi kilivyokuwa na maandamano kila kona. Polisi hali kadhalika wanajeshi eh, walikuwa wanaonekana kila kona ya mji kuhakikisha kwamba hakuna watu wanaojaribu kuleta fujo au wagombea wote ambao wanajaribu kusababisha fujo za aina yoyote. Na hii asubuhi tunavyoamka, vilevile ni kwamba tayari maeneo mengi yanaonekana kuwa na ulinzi. Nafikiri huu ulinzi unavyoonekana, kwa mawazo yangu tu, ni kwamba pengine hali itaendelea kuwa shwari, hawa polisi wakiwepo kila pahali kuhakikisha kwamba hakuna fujo zozote utakazoweza kutokea. Na kuhusu tu hali ya kawaida hapo nchini Uganda, je, uh, ni vipi shughuli za kawaida hapo kesho katika uchaguzi mkuu zitakuwaje? Maeneo yatafungwa ili kutoa fursa kwa wapiga kura? Ya inavyoonekana, tayari meli umekusha tangaza kwamba siku ya kupiga kura e, itakuwa ni siku ya mapumziko, kwa hiyo watu wote waweze kupata nafasi ya kuweza na kwenda kupiga kura. Tayari navozungumza na wewe kuna baadhi ya wafanyabiashara hapa mjini wamekushafunga biashara zao, na sio kwa sababu tu labda wana wasiwasi, la hasha. Wengine wamefunga biashara zao kwa sababu wanapiga kura, wanasema kwenye vituo vilivyo kwenye maeneo yao walikozaliwa, kwa hiyo wamefunga maduka na wengine wamechukua likizo ili wasafiri waweze kwenda kupiga kura. Kwa hiyo wengi hivi sasa tayari katika maeneo haya inaonekana wamekusha jipanga kwa hii siku ya kesho ya kihistoria kwa sababu uchaguzi huu ni uchaguzi tofauti kabisa wenye ushindani mkali sana, ambao kwa kweli haujapata kutokea katika nchi hii ya Uganda kwa muda mrefu katika historia yake. Wagombea wamekuwa na mivuto, wamekuwa na watu wengi. Mama Mbabazi hapo jana alionekana kuwa na umati mkubwa mno katika kila kona ya jiji hili alikopita, ilibidi sehemu zingi hata barabara zifungwe. Ukija kwa mwenyekiti wa chama cha NRM, rais nchi Yoweri Museveni naye kwenye mkutano wake alikuwa na watu wengi sana, kiasi kwamba nilipofika mkutanoni pale nilikuta watu wanajazwa kwenye malori na mabasi kurudishwa maeneo walikotoka, ili ambao walikuwa wameletwa kuhudhuria ule mkutano wake. Kwako inaonekana sande. Kwa taarifa hiyo, basi ni vigumu sana kubashiri ushindi kabisa, kutakuwa na kazi kubwa tujionee. Kwa kweli kuna anayofahamu hali itakuwaje, lakini kila mgombea Eh, hata hawa watatu wajuu wanaonekana kweli wamejiza, eh, titi kwelikweli na huu uchaguzi. Asante sana, kila la heri, tutawasiliana tena baadaye. Ah, haya, asante sana. Basi, kutoka Uganda tunaelekea Afrika ya kati ambapo serikali ya Congo DRC imetangaza huko Goma kupitia gavana wa jimbo la Kivu Kaskazini kwamba mipaka kati ya Rwanda iliyofungwa kufuatia vita vya M23 imefunguliwa tangu usiku wa manane jana. Wakazi wa jimbo hilo wamekuwa na maoni yanayotofautiana kufuatia uamuzi huo, kama anavyotueleza mwandishi wetu Austin Malivika kutoka Goma. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imesema hayo kupitia gavana wa Kivu ya Kaskazini, Julien Paluku, alipokuwa akihutubia wananchi wakati wa kombe la Leopard kuwasili hapa katika mji wa Goma, na kusema kwamba sasa hivi mipaka ya Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inabaki wazi. ju Leopard iliganye kupe na tuko Rwanda, tunawatangazia ya kwamba tangu leo frontiere ya Goma na Rwanda inafunguliwa usiku yeah! tana na sutie yenu batopi ya Goma, tunafungua frontiere busiku kwa kuanzia leo, mtembee murudie bila tatizo. Mungu abariki sana. Upande mwingine nilizungumza naye Mustafa Toma Dake Mwiti, kiongozi wa mashirika ya kiraia mkoa Kivya Kaskazini, na serikali iwe macho ili kufungua mipaka isiwe chanzo cha kuingiza hawa maharamia wote wanaotoka ngambo kuja kutatiza usalama wetu hapa. Nimejaribu kuzungumza na baadhi ya wakaaji hapa katika mji wa Goma. Watu wa M23. Kama wanaishi Rwanda kaleo ni vigumu kwamba mipaka ibaki wazi sababu hatutaacha mipaka wazi na wao wanaishi Rwanda na wanaweza pita na kuingia hapa na hatutajua kama ni wao. Nayo mashirika ya akinamama yasemaje? Pauline Uamaria ni mmoja wa akinamama hapa mashariki mwa Kongo. Raisi amesema mpaka ifunguliwe. Mimi nawaza raia raiya yote ya Kongo ya Goma wanafurahi. Nawaza ni shangwe na ni furaha sana. Ifahamike kwamba leo upinzani uliitisha mgomo wa watu kubaki manyumbani. Taarifa zinasema kwamba katika maeneo mengi watu walibaki manyumbani. Kwenye laini ya simu nimejaribu kupiga simu katika miji mbalimbali hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Pachiko Kavundamba, unaweza kutuambia, unatupigia simu kutoka wapi? Kwa saizi napigia simu niko hapa Goma ku centreville precisement. Kwa saizi tunazungumuza natoka tembea kwenye town naangalia duka zote zinafunga, benki zote zinafunga. Ni magari pekee ndio zinapita. Watu wanasema wanafata hiyo hiyo neno ya wapinzani wa, wa, ambao ilisema wasiitumike wabake wa nyumbani ili kuomba uchaguzi bora inako ni misare. Na piga simu nikitokea Uvira lakini tangu asubuhi mpaka saa hizi duka hakuna duka wala farmasia ambayo ilifungua hapa Uvira na Bukavu hivyo hivyo, na kupigia simu watu hawakufanya kazi, walifika tu wakaangaliangalia milango nafungiwa, watu wanafunga. Wewe ni mwanahabari huko Bunia, wa watoto walienda shuleni, watu walienda kazini, masoko zilifungua milango maduka zote, kazi yote imeendesha kabisa kama kawaida. Hoser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. katika mfululizo wa makala yetu kuhusu uchaguzi nchini Uganda, leo tunazungumzia kuhusu masuala ya demokrasia nchini humo, ambapo mwandishi wetu Kennes Bwire yuko tayari kutuarifu. Imani ya raia wa Uganda ni kwamba japo katiba inaheshimiwa na uchaguzi mkuu kuandaliwa kila baada ya miaka mitano, uchaguzi huo hauandaliwi katika mazingira yenye demokrasia. Fred Elishan, mkazi wa wilaya ya Bujiri, mashariki mwa Uganda: hakuna demokrasia Uganda hapa hivi, watu wamegeuka, wamekuwa madikteta. Mtu anaelemea kwa kiti, hataki kutoka, unanyanywaswa. Unaenda unachagua mtu wako, amepita, unaitisha mtu mwingine ndi amepita. Kwa raia wa uganda wanaoshiriki uchaguzi, hasa wagombezi hawapati fursa sawa kunadi sera zao kwa wapiga kura, wapinzani wakilia kubanwa sana na serikali hapa ya Uganda. Demokrasia ilikufa zamani sana, hakuna demokrasia kabisa. Watu wa opposition wanapoenda kupiga kampeni mahali fulani wanakuwa frustrated na polisi kila mara, yaani saa zingine wanaweza kuwa na rali, polisi wanakuwa deployed pale, wananchi wanaogopa hata mwenye amekuja. For example akikienda mahali wanamsinzia vitu fulani, kama chama kinachotawala wanaweza leta watu wao kuleta fujo, alafu at the end unasikia ati watu wa opposition ndio walileta hiyo fujo. Tunafinywa sisi watu wa opposition ndio, naona saa zingine tunakatazwa kwenda pahali kama sivitali waruhusa, hata presidenti yetu kisa vyesije kwenda hata kuangalia masi, ma, ma, mashule mbaya waruhusu. Viongozi wa serikali wanajipiga kifua kwamba wameimarisha demokrasia kwa kuweka mazingira ambapo wagombezi tofauti wanaweza kushiriki uchaguzi, lakini raia wana maoni kwamba wagombezi hawaruhusiwi kuikosoa wa serikali na wanapofanya hivyo wanakamatwa tayari hata presidenti mwenyewe mara nyingi huwa anaongea kwa vyombo vya habari ya kwamba alilima shamba na hiyo shamba yenye alilima, ameanza kuona mazao matunda. Sasa hiyo inamaanisha iwe kwa uchaguzi ama sio kwa uchaguzi, hayuko huru kutoka katika uongozi na katika mapungufu yake tunasema kwamba mapungufu zaidi sana ni kwamba ye mwenyewe amekuwa akibadilika badilika. Mathalan, alipoingia madarakani alisema kwamba hataongoza kwa muda mrefu, tunaona kwamba pia ameongoza kwa muda mrefu. Jambo lingine upungufu wake ni, ni ufisadi ambao kwa kweli ameshindwa kudhibiti, na wengine wanasema ukabila tunao, kwamba zaidi sana huwa anapendelea watu wa kabila lake si wengi wako huru kujadili kuhusu demokrasia, hasa jinsia ya kike. Wapinzani wake Museveni ndiyo huzungumzia hili wakisema demokrasia nchini Uganda ni neno linalotumika kuwafumba macho raia. Mara nyingi wakosoaji wa rais wa sasa Yoweri Museveni wanasema utawala wa raia haupo na mamlaka yote yamo mikononi mwa rais Museveni ambaye hajaonyesha dalili za kustaafu, wakiongeza kwamba hata katiba haina nguvu zozote. Kwa rais Museveni, Yoweri Museveni ana sura nyingi. Sasa hii sura ya mwisho tunayoiona kwenye miaka hii ya elfu mbili kwa kweli si yule ambaye unamsoma kwenye Sowing the Mustard Seed wi African government kuakuna kitabu kingine ameandika kwa nini hakuna maendeleo katika Africa. Vitabu viwili ameandika Yoweri Museveni umoni Mseveni huyu Eh, na yule ambaye kwenye vitabu na yule ambaye tulikuwa tukimsoma kama mwana mapinduzi Yoweri hey, Museveni, ilifika mahala akachambua matatizo ya Afrika, African problem, ndo kitabu chake cha pili. Alikuwa anatoa sababu mojawapo ni viongozi wa nchi za Afrika kukaa madarakani eh, kwa muda mrefu eh, <laughs> ni jambo ambalo linashangaza kwa sababu hata yeye sasa amekuwa ni mfano wa viongozi waliokaa muda mrefu na walipoulizwa nye moja ya maswali na wanahabari Kampala alisema, alikuwa na maana kukaa muda mrefu bila uchaguzi mzee. Ametuongoza miaka thelathini, tunasema achukue example kama Tanzania ama Kenya. Mzee Moi aliongoza Kenya miaka ishirini na nne akapumzika, wameleta Kibaki, ameongoza miaka kumi amepumzika, saizi Uhuru ndiyo amekuja. Mzee alikuja kwa uongozi kama Nyerere anaongoza Nyerere ameshapumzika, kutoka hapo sasa ni mapresidenti wawaine. Kenye tunasema kuna vitu ambayo nye amefanya, lakini hata tukumipa miaka mia moja nchi yetu iweze kaisha na shida. Angalie kwa nchi ambayo nye zimeenda kama zinaendelea, tumesikia mwaka ambayo enye imepita, nchi ya Kenya sasa imeshawekwa kwa zile nchi ambazo zimeshakuwa Afrika yetu hii maendeleo yao yanaonekana. Je, tunauliza President Museveni, wewe miaka hizi 30 unasema tukuongeze miaka mitano, shida za Uganda utakuwa umezitatua namna gani? Wapinzani wa Museveni wanapendekeza elimu kwa Uganda wafahamu maana ya demokrasia kwa matendo na kuhakikisha kwamba katiba inaheshimiwa. Tunaomba tu Mwenyezi Mungu atushikieko, kwa sababu tuko vibaya, tumefinywa, hatuna maongeleo. Mutu ukaambia ukiokua okay, okay, kama umeamua kuongea yani wanaambia watu ukweli, huwe ni mutu ambaye unaitwa. Rebo Kenneth Bwire, Sauti Amerika, Kampala. Hao ni muktasari wa habari. Zaidi ya wafanyikazi mia tatu wa benki ya biashara ya Kenya, KCB, wanaofanyia kazi Sudan Kusini, wagoma wakiitisha nyongeza za mishahara kutokana na hali ngumu ya maisha. Bendi ya wafungwa kutoka Malawi iliyoteuliwa kuwania tuzo ya muziki ya Best World Music kwenye tuzo la Grammy haikufanikiwa. Rais, Barack, Rais Barack Obama amesema kuwa katiba ya Marekani inaeleza wazi kuwa pengo linapotokea katika mahakama kuu baraza la seneti ni lazima litathmini na kukubali yeyote atakayeteuliwa. Ni na mpaka hapo ndio tunakamilisha matangazo yetu ya kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Kwa niaba wenzangu walio shiriki matangazo yetu ya leo, mwelekezi alikuwa ni Aida Isa. Msimamizi wa matangazo haya ni mimi Mary Mgawe nikiwa na mwenzangu hapa studio. Ninyote asubuhi njema.