Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa 10:30 jioni ya Jumatano Februari 17 mwaka 2015. Katika matangazo ya VOA Express hii leo, zikiwa zimesalia saa chache kufanyika uchaguzi wa Uganda, kauli za kutatanisha zilizotolewa hapo awali zaanza kukanushwa Nimeandaa mridhi kwa shamba langu lakini sio kwa Uganda. Uganda, Uganda au watu watachagua, watachukua nani ataongoza, ataongoza wakati mimi nimestaff. Ni Rais Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda akizungumzia kauli yake aliyowahi kuitoa kwa kusema Uganda ni shamba lake la ndizi. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni BMJ muridhi. Na katika habari nyingine, harakati za jamii ya wamakonde na wapemba nchini Kenya za kupata uraia zaendelea kuwa kitendawili. tumemaliza mwaka tangu walipotoa ahadi, tungekuwa tayari tumepata hizi vitu. Hatujui shida iko wapi. Kama wanatupa watupe, na kama watatupa, je, watuambie what is the plan B? Hizo basi ni baadhi ya habari tulizokuandalia katika matangazo haya ya nusu saa ya VOA Express. Lakini kwanza tunaanza na habari za dunia, msomaji ni BMJ Muridhi. Waziri Mkuu wa Uganda Ruhakama Rugunda amewahakikishia waganda wote kwamba uchaguzi mkuu wa kesho Alhamisi utakuwa wa amani. Wakati huo huo Rugunda ametoa wito kwa wananchi kujitokeza kwa wingi na kushiriki kwenye zoezi hilo la kumchagua rais, wabunge na madiwani. Ombi hilo la waziri mkuu limekuja wakati ambapo kuna wasiwasi kwamba huenda uchaguzi huo ukagumbikwa na ghasia, lakini Rugunda amesema hamna haja ya wananchi kuwa na hofu. Siku ya Jumatatu na jana Jumanne, Polisi wa Uganda walimzuia mgombea wa urais wa chama cha upinzani cha FDC Dr Kiza Besige ya kuingia maeneo fulani mjini Kampala ili kufanya kampeni zake za mwisho. Rugunda alielezea masikitiko yake, lakini akasema Besige hakuwa na kibali cha kufanya kampeni kwenye eneo la katikati ya jiji la Kampala. Wananchi wengi waliohusika katika mgomo wa kukaa nyumbani uliokusudiwa kumshinikiza rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo DRC Joseph Kabila e kuondoka mamlakani baada ya muula wake kuisha mwezi Desemba. Na hayo ni kwa mujibu wa vyama vya upinzani na makundi ya kijamii nchini humo. Walioshuhudia hali hiyo hapo jana walisema kwamba msongamano wa magari katikati mwa jiji kuu la Kinshasa ulipungua sana huku magari machache tu ya teksi yakiendelea na shughuli za kuwabeba abiria. Hii ilipelekea kuto kuwepo kwa watu wengi katika soko kuu la jiji la Kinshasa, huku maduka mengi akiwa ya yamefungwa. Martin Fayulu ambaye ni kiongozi wa chama cha upinzani cha Commitment for Citizenship and Development alisema kwamba miji yote mikubwa kama vile Congo Kinshasa, Matadi, Goma na Bukavu iliadhiriwa na mgomo huo alisema watu hawakwenda kazini wala wanafunzi kuhudhuria masomo na akaongeza kwamba mgomo huo ni ishara kwa rais kabila ya eh, kuwa wananchi wa drc wangetaka aondoke madarakani eh, kabila aliingia mamlakani mwaka wa elfu mbili na moja baada ya baba yake loro desire kabila kuuawa alishinda uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili na sita na ule wa mwaka wa elfu mbili kumi na moja lakini upinzani ulipinga matokeo hayo ukisema kwamba uchaguzi huo ulikuwa umeibwa. Katiba haimruhusu Kabila kuwania tena urais. China imepeleka mfumo wa kisasa wa kutunga makombora kwenye kisiwa kinachozazaniwa katika bahari ya South China, hatua ambayo huenda ikachangia kuongeza hali ya taharuki baina ya China na majirani zake. Wizara ya ulinzi ya Taiwan ilisema leo Jumatano kwamba betri za makombora zimewekwa katika kiziwa cha Woodi ambacho ni mojawapo ya visiwa vya Parasel. Picha za satelaiti zilizomilikiwa na kampuni binafsi, ambazo kwanza kabisa zilionyeshwa na shirika la utangazaji la Marekani la Fox News, zilionyesha betri mbili kati ya nane za kurushia makombora pamoja na mfumo wa rada uliowekwa kwenye eneo la pwani siku ya Jumapili. Lakini waziri wa mambo ya nchi wa China Wang Yi alisema mjini Beijing kwamba ripoti hizo za upelekaji makombora si za kweli na kuvilaumu vyombo vya habari vya magharibi kwa kile alichokiita habari za kupotosha. Mnaendelea kusikiliza habari hizi zikiwajia moja kwa moja kutoka VOA Express ikitangaza kutoka hapa jijini Washington. Misafara iliyobeba vyakula na madawa inatarajiwa kuondoka leo Jumatano kuelekea katika maeneo yaliyozingirwa nchini Syria, ambako maelfu ya watu wamejikuta hawana fursa ya kupata misaada kutokana na mapigano kati ya majeshi ya serikali na wapiganaji wa upinzani. Ugawaji misaada ni sehemu ya makubaliano kati ya Syria na Umoja wa Mataifa. Magari hayo yanapelekwa katika maeneo saba ikiwemo ma Madaya na Zabadani karibu na mji mkuu wa Fua na Kefria Kef, kwenye jimbo la kaskazini la Idlib. Mwakilishi wa Umoja wa Mataifa kwa Siria Stefani de Mistra jana amesema kwamba baada ya mikutano mjini Damascus, ugawaji wa misaada ni mtihani kwa njia ya dhati ya serikali kuiruhusu Umoja wa Mataifa kupeleka misaada ya kibinadamu na kuwafikia watu wa Siria. Mexico, uh, habari kutoka Mexico zinasema kwamba kiongozi mkuu wa kanisa la Katoliki ha, hapa ulimwenguni Papa Francis yuko kwenye siku yake ya mwisho ya ziara nchini humo na alitarajiwa kuongoza ibada mjini Ciudad Juarez ambao umepakana na mji wa El Paso o Texas. Ibada hiyo itaonyeshwa moja kwa moja kwa njia ya televisheni. Papa Francis anatarajiwa kuzungumzia suala la masaibu yanayowakumbwa wafanyakazi wa wahamiaji ambao wengi wao hutoka nchini Mexico na kuelekea Marekani kutafuta maisha bora. Aidha anatarajiwa kuzungumzia suala la adhari za dawa za kulevya ambavyo ambalo limeadhiri mno hususan ama limekithiri mno hususan katika maeneo ya mpakani. Misa hiyo ilitarajiwa kuwavutia maelfu ya waumini kwenye uwanja wa Ciudad Juarez na kwenye uwanja mwingine ulio karibu wa El Paso, Wamarekani watakaohudhuria watatazama ibada hiyo moja kwa moja kwenye televisheni kubwa zilizowekwa kwenye maeneo hayo. Na shirika la afya duniani WHO limesema linahitaji dola milioni 56 ili kutekeleza mikakati ya kukabiliana na virusi vya Zika ambavyo vinaaminika kuleta kasoro za kimaumbile kwa watoto wachanga shirika hilo lilisema leo kwamba mikakati yake italenga kuwaleta pamoja wadau tofauti pamoja pia na wafadhili ili kusaidia mataifa yaliyoathiriwa na kutafuta njia mwafaka za kukabiliana na virusi hivyo WHO imesema imetenga hazina maalum mpaka wakati itapata fedha zinazohitajika na hatimaye kuzigawa kwa shirika hilo na wahusika wengine ulimwenguni kwenye vita vya kupambana na virusi vya Zika VOA. Naam, unaendelea kusikiliza matangazo haya ya VOA express kutoka hapa Washington DC, mara baada ya kusikiliza habari za dunia zilizosomwa na BMJ Muridhi, moja kwa moja tunaelekea huko nchini Uganda, zikiwa zimesalia chini ya saa 24 kwa wananchi wa Uganda kushiriki uchaguzi mkuu hapo kesho Februari 18. Tume ya taifa ya uchaguzi ya Uganda leo imeongea na wanahabari kuhusu taarifa za mwisho na utaratibu utakavyokuwa katika zoezi hilo. Muda mfupi uliopita niliongea na mwenzangu Sande Shomari ambaye alikuwepo katika mkutano huo mjini Kampala, Uganda, na kwanza nilitaka kujua kile kilichoelezwa na tume ya uchaguzi. Tume ya uchaguzi hii leo chini ya mwenyekiti wake Dkt. Badru Kiggundu ametoa taarifa juu ya maandalizi haya ya uchaguzi na kusema kwamba kila kitu kipo tayari, na amesema kwamba vituo vitafunguliwa kesho kuanzia saa moja kamili za asubuhi na kufungwa saa kumi kamili za jioni. Baada ya saa kumi watakaopiga kura ni wale tu watakaokuwa bado wapo kwenye mstari wa kupigia kura. Waandishi wa habari wameambiwa hawana ruksa ya kuingia ndani ya vituo vya kupigia kura kuchukua picha. Ni lini hasa matokeo rasmi yataanza kutangazwa? Amegusia kuhusu matokeo, yataanza kutangazwa baada ya saa arobaini na nane hivi, lakini vilevile kulikuwa na suala jingine ambazo ziligusia kutaka kujua ni kwa nini wanawazuia wapiga kura wasiende na simu zao kwenye kupigia kura. Hilo swala lilitokeza sana, limekuwa kizunguza sana hapa, lakini mwenyekiti huyu alikataka kutoa sababu, akasema wao wameamua kwamba hakuna mpiga kura yoyote atakija na picha kamera, wala simu ya kuweza kupiga kura ikiwa ndani ya kituo. Pia swala la kuenda na kukaa kwenye kituo cha kupiga kura kusubiri matokeo, wameambiwa pia hilo halitawezekana. Wakimaliza kupiga kura waende nyumbani, lakini wanaweza kurudi wakati kura zinazohesabiwa, na wakae umbali wa msimu kutoka kwenye vituo vya kupiga kura. Mwenyekiti wa tume amezungumza vipi kuhusiana na utaratibu wa kutoa matokeo? Jinsi utaratibu utakavyokuwa ni kwamba kura hizi zitakusanywa vituo mbalimbali vijijini, itapelekwa mpaka kwenye ngazi ya kata. Kata nako watakusanya hayo matokeo, yatapelekwa kwenye ngazi ya wilaya. Pale ngazi ya wilaya pekee ndio kutakapotangazwa na kuhesabiwa na matokeo kutangazwa na ofisa anayesimamia matokeo pale, na ni huyo peke yake. Wanasema kwamba tume ndio mwenye ruhusa ya kutangaza matokeo. Mtu mwengine yoyote atakayetangaza matokeo hayo yatakuwa hayatambuliki, na pia wameonya vyombo vya habari tuwe makini kwamba utakapotangaza matokeo yasiyotangazwa na tume rasmi, basi unachukuliwa hatua kali na utangazaji hili itaanza kwa matokeo rahisi naki na, na wabunge halafu yatakwenda chini. Siku moja kabla ya uchaguzi, watu hufanya manunuzi hapa na pale, ya kuhakikisha kwamba siku hii hawatoki majumbani na wanakwenda kupiga kura. Hali ikoje kwa eneo hili naam? Kwa ujumla ni kwamba hali katika jiji la Kampala, shughuli zinaonekana zimerudi tu, zipo kama watu wanaendelea na shughuli zao mchana wa leo, lakini kuna baadhi ya watu ambao wanaishi nje ya eneo hili la Kampala, wao hivi sasa tayari wameanza kusafiri kwenda nje ya mji wakisema kwamba kule ndio watakakopiga kura kwenye vituo vyao. Lakini pia kuna baadhi ya wafanyabiashara ambao, na tumezungumza nao, hawa wafanyabiashara biashara wana wasiwasi kwamba hawajui itakuwaje baada ya uchaguzi huu, kwa sababu wameona zile nguvu kubwa za polisi dhidi ya upinzani. Lakini pia kuna baadhi ya wachache ambao hivi wanasema kwamba hawaoni kama kuna hali yoyote, kwa sababu wanaona kwamba polisi wapo kulinda usalama wa raia. Na ni kwamba hivi sasa ukiangalia pale katikati ya jiji, shughuli kwa kweli zinaonekana zipo kama kawaida, watu wanafanya biashara zao, watu lakini pia kuna baadhi ya wafanyabiashara wachache ambao wamekuja kutoka nje ya nchi, wameamua kukatiza safari zao na kurudi, wakisema kwamba watarudi baada ya uchaguzi. Ni Sandey Shomari akiongea na VOA Express kutoka Kampala, Uganda. Tukiwa bado tupo nchini Uganda, katibu mkuu wa chama tawala cha NRM sawa na mkuu wa polisi wanakabiliwa na wakati mgumu kusafisha kauli zao kwamba watatumia kila mbinu kuzima juhudi zote za maandamano endapo yatatokea kupinga matokeo ya uchaguzi mkuu hapo kesho. Katibu mkuu wa chama cha nrmb Kasule Lumumba, alisema serikali itawaua waandamanaji kwa kuwapiga risasi, huku mkuu wa polisi Jenerali Kale Kayihura akisema atawapa bunduki vijana elfu ishirini kukabiliana na waandamanaji. Lakini sasa wote wanakana, wanakana kutoa matamshi hayo. Mwandishi wetu wa Kampala, Kennesi Bwire, na ripoti kamili. Baada ya kuwasili kwa uangalizi wa uchaguzi mkuu nchini Uganda, maafisa katika chama tawala cha NRM wanafanya kila juhudi kusafisha matamshi yao. Katibu mkuu wa chama cha NRM bikasule Lumumba anakana kuwahi kusema kwamba serikali itawapiga risasi na kuwaua watakaoandamana kupinga matokeo ya uchaguzi mkuu yatakayotangazwa na tume ya uchaguzi. to carry gun, Kasule mimi, Kasule Lumumba, sina bunduki, sibebi bunduki, sipangi kubeba bunduki, na sijawahi kuomba kupewa bunduki. Wataalamu watusaidie kufafanua matamshi yangu. Kila ninalosema, kama Kasule Lumumba, niwe katibu mkuu wa chama cha NRM au la, huwa nasema kichwa changu kikiwa bila matatizo yoyote. Kasule mnamo mwezi jana alisema Gavmejia, jambaku, atako, jambaku, serikali itawashughulikia itawapiga risasi, haya wanaopanga kwamba mje tufanye fujo, serikali itawaua watoto wenu. Mkuu wa polisi jenerali Kale Kaihura naye anakana kuwahi kusema kwamba atawapa silaha vijana takribani elfu mbili ambao wamepewa mafunzo ya muda mfupi kwa msingi kwamba wataimarisha usalama wakati wa uchaguzi mkuu. Jenerali Kale Kaihura amekuwa akishutumiwa na viongozi wa upinzani wanaosema serikali inaweka kila mbinu za kuwatisha raia na baadaye kuiba kura. uungu tu baani, nilisema, ni kwamba kama nchi moja na, inatuvamia wakati tuna vita kutakuwepo, national mobilization. Kwa, na, kwa muhimu wa kujifunza mbinu za, za, za silaha ni Rais Museveni naye amebadili usemi wake aliyoutoa kwamba Uganda ni shamba lake la ndizi na hawezi kumwachia mtu yoyote kuvuna ndizi zake wakati zinakaribia kukomaa. Nimeandaa mlinzi kwa shamba langu lakini sio kwa Uganda. Mseveni pia alisema hawezi kuamini mbweha kusimamia mafuta yake anonyo, mkamba, jose, mire, na kampeni zikielekea ukingoni tayari kwa uchaguzi siku ya Alhamisi. Mkuu wa polisi jenerale Kale Kaihura anasema polisi wamejiandaa zaidi katika uchaguzi huu kuliko ilivyokuwa awali. Kennes Bwire, VOA Express, Kampala. Ni taarifa ya Kennes Bwire kuhusiana na e, tukio kubwa kabisa ukanda wa Afrika Mashariki, uchaguzi wa Uganda hapo kesho. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC. Hivi sasa tunaelekea katika burudani ya muziki, anaitwa Yemi Alade hapa. E, BMJ Muridi anakuambia nasikia na hapo tena mziki kwa lugha ya Kiswahili safi kabisa kabisa, na nagode Yemialadi kutoka nchini Nigeria <mulia> Basi msikilizaji, ni Jemi Alade huyo kutoka nchini Nigeria, nasema ukipata ama ukose ni heri kumshukuru Mwenyezi Mungu, kumshukuru fikiri. Ni ujumbe mwafaka sana kabisa. Basi msikilizaji, mara baada ya kusikiliza kibao hicho cha muziki, moja kwa moja tunaelekea huko nchini Kenya, jamii ya Wamakonde na Wapemba. Waliozuru Kenya na kuishi nchini humo kwa miaka mingi imekuwa katika msukumo wa kutaka kupata uraia, lakini azma hiyo imebaki kuwa kitendawili hata baada ya serikali nchini Kenya kuwasihi na kuwasajili mwaka uliopita. Mwenzangu Amina wa Chombo alitembelea eneo la Msambweni, kusini mwa pwani ya Kenya, na kukutana na jamii hiyo katika kijiji cha Makongeni na kuandaa taarifa hii. Mwaka mmoja tangu jamii ya Wamakonde waliotoka Msumbiji na Wapemba kutoka taifa jirani la Tanzania kusajiliwa na serikali iliwapata uraia wa Kenya, hilo limesalia kwa ndoto. Mababu na wazazi wao waliingia Kenya tangu mwaka 1936. Thomas Nguli, aliye na umri wa miaka 56, na mwenyekiti wa jamii ya Wamakonde wa Kenya kusini mwa pwani, amekariri kuwa tamaa yao ya kushiriki uchaguzi mkuu wa Kenya mwaka 2017 inadidimia tangu tuahidiwe bado hatujapata, na tungepata sisi tunatamani tufanye kupiga kura. Kwa sababu ya nini? wazazi wetu wa kwanza waliokuja waliwahi kuonja kura. Sasa kizazi hiki cha sasa, sisi tunaona marais kupita, wabunge kupita, hatuna nafasi ya kupiga kura. Nguli anasema kutokana na wao kutoshiriki uchaguzi wa viongozi kufuatia ukosefu wa vitambulisho vya taifa kumechangia familia zao kukosa misaada ya kielimu inayotolewa na serikali pamoja na no wahisani wake. Kwa upande wake mzee Mazera Punda, aliye na umri wa miaka 79, alizuru Kenya hata kabla ya taifa hilo kupata uhuru mwaka 1963. Mzee Punda aliwahi kushiriki upigaji kura wa mwaka 1963 na 1964 akiwa miongoni mwa Wamakonde waliofika Kenya na wakoloni kama wafanyikazi katika mashamba ya makonge Kwale, Vipingo na Taita. Alipopita jamhuri ndio Kenyatta akanja matatisho, akasema wageni hawapigi tena kura, si amepata jamhuri ndio, si tukawa mmoja wapo ndani, mmojawapo hatukupiga tena mpaka wale hii hatupigi kura kura, lakini kura ya kwanja, ya pili tumepiga wote wa makonde wote. Mzee Punda anasema wao wana haki ya kupata uraia ili kushiriki katika maendeleo na pia kupata vyeti vya Wamiliki wa ardhi. Jamii hiyo inatajwa ukosefu wa kitambulisho cha taifa kama changamoto kuu, na inakuwa matata wanapokamatwa na jeshi la polisi wakati wa msako. Ukishikwa na polisi, si lazima, ukifika pale polisi unaweza kuambia ulete kitambulisho, una mtu unaanza kuwa na wasiwasi, kwa sababu kile kitambulisho una, lakini kwa sababu pengine umekosa, lazima ushikwe eh? Tumemaliza mwaka tangu walipotoa ID tungekuwa tayari tumepata hizi vitu. Hatujui shida iko wapi. Kama wanatupa watupe, na kama watatupa, je watuambia what is the plan B? Makondes kama wanavyojiita wanashikilia kuwa wao si watu wa Msumbiji na kamwe hawatarudi. Huyo ofisa wa, wa Mozambiki anakuja mara nyingi kuchukulia kwamba sisi ni watu wake, lakini sisi Makonde community, tunatangaza wazi kabisa kwamba sisi sio watu wake. Baba akazaliwa Kenya na wewe uko Kenya mpaka uko na watoto na watoto nao wanazaa watoto. Embasi utakuja kumwambia mtu ambaye amezaliwa Kenya kwamba piga kura ya Mozambiki? Mapema mwaka elfu mbili kumi na tano serikali ya Kenya iliagiza usajili wa watu wote wasio na uraia nchini humo. Hii ikiwa ni hatua ya awali ya kutambua jamii hizo wakiwepo wa Makonde na sasa, uamuzi wa mwisho unatarajiwa kutoka serikali kuu ya Nairobi. Amina Chombo, sauti ya amerika VOA, kutoka Mombasa. Ni Amina Chombo, VOA, sauti ya Amerika. Haya ha, basi Amina Chombo, unaona leo unarudiarudia mara mbilimbili kwelikweli. Haya, tumekusikia Nam, basi msikilizaji, moja kwa moja tunaelekea katika Hollywood Reporter ya VOA Express. Taylor Swift na Kendrick Lamar walishinda tuzo za juu za Grammy zilizofanyika eh, Jumatatu ya wiki hii, ikiwa ni tuzo inayotolewa kwa wanamuziki hapa nchini Marekani. Huyu hapa Mkamiti Kibayasi yupo tayari kukupatia habari za kina. Shukran Ed Ligongo kutoka studio namba 15 tano, za VOA Express. Mwanadada Taylor Swift ambaye amebadilisha miondoko ya muziki wake kutoka country hadi pop alishikwa na butwa kwenye usiku wa tuzo za Grammy pale aliposhinda tuzo za juu kwenye tamasha la 58 la Grammy na kumshinda Chris Stapleton, Alabama Shakes na The Weeknd. Taylor Swift alitumia muda wake wa kutoa shukrani kuwahamasisha wanawake vijana ambao wanajihisi kushindwa au kuangaliwa na wengine kama ni wasanii wasioweza. Kwa mujibu wa wachambuzi wengi, matamshi hayo yas yanatazamwa kama yanamlenga moja kwa moja Kanye West ambaye alisema katika wimbo wake mpya kwamba amemfanya Swift kuwa mtu maarufu. Kanye alitoa matamshi hayo baada ya kumpokonya bibi huyo kipaza sauti kwenye 2009 MTV Video Music Awards. Swift basi alishinda tuzo za mwaka za Grammy, ikijumuisha kibao cha Fearless, vile vile Bad Blood. Wakati wa usiku wa Grammy, pia ulikuwa furaha kubwa kwa Lamar Kendrick aliyeshinda tuzo ya album bora ya To Pimp a Butterfly, lakini hali kadhalika alimshukuru Mungu pamoja na familia yake na wote waliofanikisha katika yeye kushinda albamu hiyo akiongeza kwamba hii ni kwa ajili ya hip hop. Ni hayo tu niliyokuwa nayo hivi sasa kutoka meza ya Hollywood. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Ukitaka kujua habari za kina za maselebrity hali kadhalika yanayoendelea huko, tembelea kwenye mtandao wetu wa www VOA swahili.com, kisha bonyeza zulia jekundu. mwona mwenzangu hapa, Idi Ligongo ako tayari kabisa kukujuza ni yapi ambayo wamekuwa wakizungumzia kwa kina kwenye ukurasa wa Facebook na kwingineko. Katika yaliyotanda mitandaoni, kuna nini lakini? Uh, ni mkamiti kibayasi naona, amechukua e, kazi yangu. Mkamiti kibayasi <laughs> haya, basi mimi <laughs> nitazungumza <laughs> Asante sana Id Ligongo kwa mara nyingine, pamoja na BMJ wa Muridhi. Kila kilichovuma zaidi ni kuhusu uamuzi wa, wa Rais Magufuli wa Tanzania kuteua majina ya watu watatu kuwa mabalozi, lakini bado haijajulikana watakwenda wapi au kupewa majukumu gani. Watu hao walioteuliwa ni Dr. Asha Rose Migiro ambaye ni waziri wa zamani wa sheria na katiba. Pia kuna Mathias Chikawe, waziri wa zamani wa mambo ya ndani na Dr. Ramadhan Dau, mkurugenzi mkuu wa shirika la taifa la hifadhi ya jamii NSSF. Watu mbalimbali wamechangia maoni juu ya uteuzi wa watu hawa. Naanza naye Mwenyifunyi Jo anasema rais amefanya jambo zuri, naamini utendaji kazi wake. Ramadhani Didau anasema inaonekana serikali ya Magufuli kama huna taito ya dkt profesa ukae mbali naye. Manoki wa Manoki anasema mie bado nipo kizani kwa baadhi ya hayo majina, yaani wengine walikuwa na hadhi ya juu kabisa na sasa wanakuwa mabalozi. Kadieli Mgeta anasema e, bwana, hapa tunaangalia utendaji kazi, hatuangalie hadhi ya, ya mtu. Hii ni awamu ya hapa kazi tu. Ndio huyo dr John Magufuli, rais wa Tanzania. Amina Zakaria anasema ni huyu Rose Migiro aliyekuwa akifanya kazi UN, sasa anateuliwa kuwa balozi Mwakipesile Amanda anasema Magufuli naye tunamsifia, lakini ana mapungufu kiasi, kwani Chikawe alishindwa ubunge, lakini sasa anapewa wadhifa serikalini. Kasongo Juma anasema chuo cha diplomasia ndiyo mimi nilikuwa huko, nikimaliza masomo yangu bado nasubiri nione kazi itakayoniongoza katika miaka ijayo baada ya kuhitimu. Vilevile, wanamuziki waliotumbuiza kwenye tuzo za 58 za Grammy bado ni gumzo kwenye mitandao ya kijamii na kwenye Facebook, ni naye huyu, maoni kutoka kwa Nick Young anasema, Lady Gaga, ulipendeza na uliimba vizuri huko Los Angeles. Sims Michael anasema, Taylor Swift, una sauti nzuri lakini hiyo nguo ulioitinga ndio noma. Cifi Mor anasema, Adele uliimba vizuri, lakini sijui ni kwa nini hujashinda tuzo hizo. Shukran sana Mkamiti Kibayasi kwa hayo yavumayo katika mitandao mbalimbali. Lakini namwona BMJ Muridhi yupo tayari kabisa kwa ajili ya kukusomea muhtasari wa habari. Waziri Mkuu wa Uganda, Ruhakana Rugunda, amewahakikishia Waganda wote kwamba uchaguzi mkuu wa kesho Alhamisi utakuwa wa amani. Wakati huo huo, Rugunda ametoa wito kwa wananchi kujitokeza kwa wingi na kushiriki kwenye zoezi hilo la kumchagua rais, wabunge na madiwani wananchi wengi walihusika katika mgomo wa kukaa nyumbani uliokusudiwa kumshinikiza rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo joseph kabila kuondoka mamlakani baada ya muda wake kuisha mwezi desemba hayo ni kwa mujibu wa vyama vya upinzani na makundi ya kijamii nchini humo china imepeleka mfumo wa kisasa wa kutungua makombora kwenye kisiwa kinachozozaniwa katika bahari ya south china hatua ambayo huenda ikachangia kuongeza hali ya taharuki baina ya China na majirani wake. Basi msikilizaji, kwa mukhtasari huo wa habari kutoka kwake BMJ Muridhi, unakamilisha matangazo yetu na shukran kabisa kwa kutusikiliza, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, msimamizi ni Abdu Shakur Abud, mwelekezi ni Juli Grachen, fundi mitambo uh, Curtis Bynam, mimi ni Idi Ligongo na mimi ni BMJ Muridhi kutoka hapa Washington DC. Basi sisi tunakuambia alasiri njema na kila la heri. Wenzetu wa huko nchini Uganda, katika uchaguzi wa kesho.