ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza. Ninayekukaribisha hivi sasa naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni BMJ Muridhi, tukikaribisha kwa matangazo yetu ya jioni, ambapo tutakuletea habari kutoka huko nchini Uganda kuhusu uchaguzi nchini humo. Katika matangazo yetu hivi sasa, mkuu wa polisi nchini Uganda amesema ulinzi umeimarishwa nchini humo saa chache kabla ya upigaji kura kuanza. Si ndio? Nalisema ati ukimaliza kutupa kura basi uondoke uende kwako nyumbani. Sasa unaende nyumbani kufanya nini kama kandidati yako bado jua kama imepata voti? na katika habari nyingine, uchaguzi wa urais visiwani Komoro unatarajiwa kufanyika Jumapili na inaelezwa kwamba hakuna mgombea yeyote anayeeleza vyema mpango wake wa maendeleo visiwani humo. Kuna paki kiasi ishirini vyama uh, vimetoa katiba. Kuna wanafikiri kuwa serikali inafanya mambo manaake ya kuiba. Kuna mipango mingine wanasema wana, wana... Basi msikilizaji, ungana nasi katika dakika 30 za matangazo haya, tukianza na habari za dunia zikisomwa kwako na BMJ Moridhi. Waziri Mkuu wa Uganda, Ruhakana Ruh Rugunda, amewahakikishia Waganda wote kwamba uchaguzi mkuu wa kesho Alhamisi utakuwa wa amani. Wakati huo huo, Rugunda ametoa wito kwa wananchi kujitokeza kwa wingi na kushiriki kwenye zoezi hilo la kumchagua rais, wabunge na madiwani. Ombi hilo la waziri mkuu limekuja wakati ambapo kuna wasiwasi kwamba huenda uchaguzi huo ukagumbikwa na ghasia lakini rugunda anasema hamna haja kwa wananchi kuwa na hofu siku ya jumatatu na jana jumanne polisi wa uganda walimzuia mgombea wa urais wa chama cha upinzani cha forum for democratic change fdc dr kiza besige kuingia maeneo fulani ya jiji kuu la kampala ili kufanya kampeni zake za mwisho rugunda alieleza masikitiko yake lakini akasema besige hakuwa na kibali cha kufanya kampeni kwenye eneo la katikati ya jiji la Kampala. Serikali ya Kenya ina mipango ya kujenga jela ambayo ni mpya ya kuwashikilia washukiwa wa ugaidi na wale wanaowaunga mkono. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta aliyesema hayo jana wakati wa sherehe za kufuzu kwa askari na maafisa wapya elfu mbili wa jela. Rais Kenyatta alisema kwamba serikali yake Haitaruhusu waalifu wa kigaidi kuvuruga wakenya wasio na hatia yoyote wala kumruhusu mtu yeyote kueneza uchochezi kupitia itikadi kali. Hata hivyo, Kenyatta hakutoa habari zaidi kuhusu mpango huo wa ujenzi wa jela. Baadhi ya maafisa wa ngazi za juu katika serikali ya Kenya wameeleza wasiwasi wao kuhusu uenezaji wa itikadi kali kwa wafungwa wa kawaida, lakini pendekezo la ujenzi wa jela maalum ya kuwashika ama kuwashukiwa ama kuwazuia washukiwa ugaidi limezua maoni tofauti, hususan baina ya watetezi wa haki za binadamu. Mhadhiri wa chuo kikuu cha Nairobi, Octavian Gakuru, ameiambia Sauti ya Amerika kwamba anashaka kuhusu pendekezo hilo, kwani huenda likapelekea serikali ya Kenya kukiuka haki za binadamu. na Iran imekataa maombi kutoka kwa mataifa mengine yanayozalisha mafuta kupunguza uuzaji wake wa nje na mafuta kujaribu kumaliza kushuka kwa bei za mafuta hafi duniani. Mwenzangu Idi Ligongo anaisoma ripoti kamili. Mwakilishi wa Iran katika taasisi ya nchi ambazo zinauza nje mafuta, Mahdi Asali amesema Tehran ina azma ya kuongeza mauzo ya nje mpaka wafikie kiwango ambacho kilikuwepo kabla ya vikwazo vya kiuchumi vya kimataifa vilivyowekwa, ikiwa ni juhudi za kuilazimisha Iran kukubali marufuku ya utengenezaji wake wa silaha za nyuklia Wakati makubaliano ya nyuklia na Iran yalipoanza rasmi mwezi uliopita, vikwazo viliondolewa na Iran inasema kwamba ndani ya kipindi cha miezi sita mpaka kumi na miwili ina azma ya kuuza katika soko la dunia takriban mapipa milioni moja kwa siku. Hiyo itaongeza hali iliyosababisha kushuka kwa bei za mafuta kutoka dola 115 kwa pipa, bei ambayo ilikuwa katikati ya mwaka 2014 hadi kiwango cha sasa cha dola 30 kwa pipa. Kabla ya vikwazo kuanza rasmi mwaka 2012 Iran ilikuwa ikiuza nje mapipa milioni mbili na nusu kwa siku, idadi ambayo vikwazo vya Umoja wa Mataifa na magharibi ilikipunguza kwa takriban milioni moja nukta moja. Maafisa wa mafuta wa Iran wamekutana leo mjini Teheran na wenzao wa Iraq, Venezuela na Qatar kujadili mpango uliofikiwa siku moja kabla ya Saudi Arabia, Rusia, Venezuela na Qatar wa kuzuia uzalishaji mafuta kwa mwezi Januari kwa minajili kuwa mataifa yanayozalisha mafuta kwa wingi yatafanya hivyo hivyo. Na tunaendelea sasa na habari zaidi za dunia. Matokeo ya kura mpya maoni leo Jumatano yanaonyesha kuwa mfanyabiashara Donald Trump anaendelea kuongoza kitaifa huku akiwashinda wenzake wanaowania uteuzi wa kugombea urais kupitia chama cha Republican. Kura iliyofanywa na chuo kikuu cha Quinnipiac ilimwonyesha Trump akiongoza kwa asilimia 39 akifuatiwa kwa mbali na seneta wa jimbo la Florida, Marco Rubio akiwa na asilimia 19 ya kura hiyo ya maoni, huku akifuatiwa kwa karibu na seneta wa Texas Ted Cruz. Matokeo ya awali ya kura hiyo ambayo yalikuwa yametangazwa tarehe tano mwezi huu yalimwonyesha Trump akishinda kwa asilimia 31. Hii inaonyesha kwamba Trump ameongeza asilimia saba ya wafuasi wake tangu aliposhinda uchaguzi wa awali katika jimbo la New Hampshire. Kura hiyo inawaonyesha waoneaji wa tikiti ya Democratic, Hillary Clinton na Bernie Sanders, wakiwa sari. China imepeleka mfumo wa kisiasa akuni radhi. China imepeleka mfumo wa kisasa wa kutungua makombora kwenye kisiwa kinacho zozaniwa katika bahari ya South China hatua ambayo huenda ikachangia kuongeza hali ya taharuki baina ya China na majirani zake. Waziri wa Ulinzi wa Taiwan alisema leo Jumatano kwamba betri za makombora hayo zimewekwa katika kisiwa cha Woody ambacho ni mojawapo ya visiwa vya Paracel. Picha za satellite zinazomilikiwa na kampuni binafsi ambazo kwanza kabisa zilionyeshwa na shirika la utangazaji la Marekani la Fox News zilionyesha betri mbili kati ya nane za kurushia makombora pamoja na mfumo wa rada uliowekwa kwenye eneo la pwani siku ya Jumapili, lakini waziri wa mambo ya nje wa China, Wang Yi, alisema mjini Beijing kwamba ripoti hiyo ya upelekaji makombora si ya kweli na ikavilaumu vyombo vya habari vya magharibi kwa kile alichokiita habari za kupotosha. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kama mlivyosikia kwenye matangazo yetu hapo awali, Waganda wanajiandaa kupiga kura kesho asubuhi katika uchaguzi wa urais uliokuwa na kampeni zenye ushindani mkali baina ya mgombea urais aliyeko madarakani Yoweri Museveni na wagombea wakuu wa upinzani Dr Kizza Besigye na Amama Mbabazi. Nimezungumza na mwenzangu Sande Shomari aliyeko huko mjini ni Kampala, na kwanza nikamuuliza waangalizi wa kimataifa waliofika huko wanatoka katika nchi zipi? Wako wasimamizi kutoka Umoja wa Ulaya ambao wamefika tangu mwezi uliopita, wako wasimamizi wa uchaguzi kutoka Umoja wa Afrika na hali kadhalika, wako wasimamizi wa uchaguzi kutoka Afrika ya Mashariki. Basi na wote kwa pamoja wanaunda timu ya usimamizi, na kesho watafanya kazi kuanza kupitia vituo mbalimbali ili kufanya e, kazi yao ya ukaguzi na usimamizi. Je, tume ya uchaguzi imewaeleza kwamba kuna mpango wote wa ziada uliowekwa iwapo wagombea hawatafikia asilimia hamsini ya kura inayotakiwa? Katika uh, mazungumzo leo na mkuu wa tume ya uchaguzi tulimuuliza suala hilo, na akasema kwamba kama ikitokea kwamba uchaguzi lazima uende kwenye uchaguzi wa duli ya pili, sheria ziko wazi, ni kwamba uchaguzi huo utafanyika baada ya siku thelathini kwa mujibu wa sheria ya Uganda. Hali ya usalama na mandhari mitaani iko vipi, Sande, saa chache kabla ya upigaji kura kuanza? Ah, hali ya usalama mkamiti inaonekana imeimarishwa kwa kiasi kikubwa E, askari wanaonekana kuwepo maeneo mengi tu wakionekana wako tayari, zao, tayari si, na silaha zao. Baadhi ya wananchi tayari hivi sasa wana wanawasiwasi wakiona kwamba mbona kuna askari wengi na bunduki, lakini vile vile maeneo mengine wananchi wanaendelea na shughuli zao kama kawaida. kama katikati ya jiji la Kampala hii leo shughuli zilikuwa zinaendelea kama kawaida, watu wako kwenye maofisi yao wakiwa tayari kungoja uchaguzi. Na mkuu wa polisi tayari alizungumza pia leo na waandishi kutueleza tu kwamba wamejipanga vilivyo kupambana na yule yote atakaejaribu sheria lakini wanahakikisha kwamba hali iko salama, na wanaomba wananchi watulie, kwa sababu polisi hao wanasema, mara nyingi usiku wa kabla ya kupiga kura kuna baadhi ya watu wanajaribu kufanya vurugu za hapa baada ya uchaguzi huu wa kesho, kuna uchaguzi ule wa serikali za mitaa. Je, tume ya uchaguzi imeeleza uchaguzi huo utafanyika lini? Tume ya uchaguzi mwenyekiti wake Dkta Gundu ameeleza kwamba taanza tarehe ishirini na nne ya mwezi huu wa Februari, na vilevile huyu kiongozi anajaribu kuonya kwamba kumekuwa na tabia au kumekuwa na watu wanatumia mitandao ya kijamii vibaya kuhakisha wenzao kwamba wasitumie zile karatasi za kupiga kura, kwa sababu hizo karatasi zimekwishatumika na zitatumiwa kupitisha baadhi ya wagombea kwamba kuna karatasi za bandia zimeletwa. Amesema huo ni uzushi, karatasi zote ziko sawa, zipo kwenye bahasha, na mtu yoyote atakayejaribu kucheza na hizo karatasi au kufungua ya majibu yaliyotumika ya basi, hiyo kura itakuwa imeharibika na haitakihesabiwa. Kwa hiyo ametoa onyo tu kwamba waache kutumia vidaya ni maneo ya kijamii, kwa sababu kumekuwa na uvumi wa karatasi mbaya, kumekuwa na uvumi wa peni kwamba hazifanyi kazi. Anawaambia wasije na kalamu kutoka nyumbani, kalamu zipo tayari kwenye kituo cha kupigia kura ni Sande Shomari akizungumza nasi kutoka mjini Kampala, Uganda. Wakati wahuo mkuu wa wa polisi wa Uganda, Jenerali Kale Kayihura amesema ana kila kifaa kinachohitajika kuhakikisha kwamba Waganda wapo salama wakati wa kupiga kura na hata kuendeleza hali ya utulivu baada ya zoezi hilo. Amesema vijana zaidi ya elfu ishirini waliopewa mafunzo ya polisi hivi karibuni watawapa msaada mkubwa maafisa wa polisi kukabiliana na mtu yeyote atakae idi sheria za tume ya uchaguzi. Lakini waganda wameeleza wasiwasi kuhusiana na uwazi katika shughuli ya kupiga kura. Mwandishi wetu Kennes Bwire na ripoti ifuatayo. Katika kikao na waandishi wa habari, mkuu wa polisi Jenerali Kale Kaihura amesema usalama umeimarisha zaidi ya ilivyokuwa katika uchaguzi mkuu uliopita na vyombo vya usalama vipo tayari kuzima tukio lolote linalokinzana na sheria zilizopo. Zipo changamoto za usalama hasa usiku, kwa leo tunajua wagombea wengi watafanya mambo mengi hasa kwa honga wapiga kura. Tumeweka mikakati kuhakikisha usalama upo shwari, lakini wapiga kura wanatishwa sana na hata kupigwa lakini tutakabiliana nao. Jenerali Kale Kaihura amesisitiza kwamba vijana elfu ishirini waliopewa mafunzo hivi majuzi watawapa msaada maafisa wa polisi katika kuimarisha usalama. Amekariri kwamba yeyote atakayekosa kufuata masharti yaliyowekwa na Tume ya Uchaguzi wakati wa kupiga kura atashughulikiwa vilivyo na polisi. Mojawapo ya masharti ni kutotakiwa simu za mkononi katika vituo vya kupigia kura, hata kwa waandishi wa habari na wapiga kura kuondoka kituo cha kupigia kura baada ya kutimiza jukumu lao. Lakini baadhi ya Waganda wana maoni tofauti wanasema hawataondoka. Kayura yeye anaongea hiyo sasa, yeye iko kwa side moja, yeye hapana mtu ya polisi nti atasanya watu wakuwe mmoja. Yeye iko kwa saidi ya saidi ya NRM, si ndio? Nalisema ati ukumaweza kutupa kura, basi uondoko uende kwako nyumbani. Sasa unaende nyumbani kufanya nini kama candidate yako bado jua kama yamepata votes ngapi? Raia wanaeleza hofu kwamba huenda shughuli ya kupiga kura ikose uwazi wakidai vyombo vya usalama vinatumika kuwatisha. hiyo kila, sijui kama itakuwa sawa kwa sauri. Naona kila pale yote ni polisi, kila pale yote ni majeshi. Sasa hiyo inaonesa kura hii hawezi kuwa mzuri, hawezi kuwa na, na morali kwa sauri. Watu watagopa, wanafikiri wa wajeshi na wapolisi wakuja kuvuruga hawa. Sasa nimeona itakuwa ngumu sana, japo Jenerali Kale Kayihura nasisitiza kuwa na vifaa vyote anavyohitaji kuhakikisha usalama upo shwari. Baadhi ya Waganda wanasema iwapo uchaguzi hautakuwa huru na haki, mambo huenda yakatatizika. Hakuna kufanya hivi na hivi tu kuiba hiyo nani, bali kila mtu iko na macho kali kali kabisa kuangalia inaendea namna gani. Ah ah, na sisi iko tayari tarudisha manenu kwake hey. Na sisi iko awache kukangakanga sisi, na sisi iko wanadamu. Akirete nguvu na sisi tutaleta nguvu, kama sisi tunasinda yee, anadanganya ndio kusapita. Sisi iko tayari kukamata bunduki tu, kila mtu anajua kupiga siraha. Kila kituo cha kupigia kura kitakuwa na polisi wasiopungua wa kumi, huku kukiwa na wale watakaoshika doria kwa kutumia magari na pikipiki. Kenneth Bwire, Sauti Amerika, Kampala. na tukitoka huko Uganda, tunarudi tena kusikiliza habari muhimu za dunia. Shirika la afya duniani WHO limesema linahitaji dola milioni 56 ili kutekeleza mikakati ya kukabiliana na virusi vya Zika ambavyo vinaaminika kuleta kasoro za kimaumbile kwa watoto wachanga. Shirika hilo limesema leo kwamba mikakati yake italenga kuwahamazisha na kuwaleta pamoja washirika wake, wataalamu na rasilimali ili kuzisaidia nchi za ili kuimarisha ufuatiliaji wa virusi vya Zika na matatizo mengine ambayo huenda yakasusha virusi hivyo. WHO imesema imefungua mfuko wa dharura kulipia majibu ya Zika mpaka pale itakapopata fedha za zinazohitajika ambazo zitagawiwa kwa shirika hilo na wahusika wengine wa kimataifa katika mapambano dhidi ya virusi vya Zika. Na kiongozi mkuu wa kanisa la Katoliki ulimwenguni, Papa Francis yuko kwenye siku yake ya mwisho ya ziara ya nchi ya Mexico, na alitarajiwa kuongoza ibada mjini Ciudad Juarez, ambao unapakana na mji wa El Paso huko Texas. Ibada hiyo itaonyeshwa moja kwa moja kwa njia ya televisheni. Papa Francis anatarajiwa kuzungumzia swala la masaibu yanayowakumbwa wafanyakazi wa uhamiaji ambao wengi wao hutoka nchini Mexico na kuelekea Marekani kutafuta maisha bora. Aidha, anatarajiwa kuzungumzia swala la adhari za dawa za kulevya ambalo limekidhiri mno hususan katika maeneo ya mipakani. Misa hiyo ilitarajiwa kuwavutia maelfu ya waumini kwenye uwanja wa Ciudad Juarez na kwenye uwanja mwingine ulio karibu wa El Paso wa Marekani, wale waliohudhuria walitazama ibada hiyo moja kwa moja kwenye televisheni kubwa zilizowekwa katika maeneo hayo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tukiendelea na ripoti zaidi, ni kwamba wapiga kura wa visiwa vya Komoro wanajitayarisha kwa uchaguzi wa duru ya kwanza ya rais siku ya Jumapili na uchaguzi wa magavana wa visiwa vitatu. Kuna wagombea ishirini na watano wanaoshiriki katika duru ya kwanza ya uchaguzi wa kisiwa kikuu cha Ngazija, ambapo watatu wa kwanza wataingia katika duru ya pili hapo Aprili kumi. Abdu Shakur Abud amezungumza na wanasiasa pamoja na wachambuzi mjini Moroni na ametuandalia ripoti hii. Kufuatana na katiba ya Komoro ya mwaka elfu mbili na tano, rais huchaguliwa kwa mhula wa miaka mitano, na kila kisiwa kina zamu ya kuwa na rais kwa mhula mmoja. Kwa hivyo safari hii zamu ni ya kisiwa Changazija, ambapo wakazi wa kisiwa hicho watawachagua wagombea watatu wa juu kati ya hao 25 kwa ajili ya duru ya pili ya uchaguzi utakaofanyika kote nchini mwezi Aprili mchambuzi wa masuala ya kisiasa mjini Moroni, Muhamed Mshangama anasema hadi hivi sasa kampeni zimefanyika kwa amani, isipokuwa kuna vyama ishirini vya upinzani vilivyoeleza wasiwasi kwamba serikali inapanga kuiba kura kwa ajili ya mgombea wake, makamu rais Muhamed Ali Swaleh. Ni salama maanake, kila pahali bado haijatokea ugomvi, japo inasemeka kwa labda kama usikia, maanake kuna pat kiasi ishirini vyama vi, vimetoa uh, katiba. Kuna wanafikiri kuwa serikali inafanya mambo maanake ya kuiba, kuna mipango mingine wanasema wanaogopa kuwa uh, kuna matatizo maanake ya serikali, lakini mpaka sasa hajatokea nini ugomvi katika vijijini. Wasiwasi wasi huo unatokana na kwamba upinzani wanadai mgombea serikali anatumia fedha nyingi kuhonga wapigaji kura na wajumbe wawili wa tume ya uchaguzi wamelalamika kwamba hawafahamu kile mwenyekiti wa tume anachofanya kuhusiana na daftari ya wapiga kura na matayarisho hayako wazi. Hata hivyo Mshangama anasema hadi hivi sasa hawajashuhudia matatizo, lakini anasema wafuatiliaji wa kimataifa visiwani humo ndio wanaeleza wasiwasi kidogo juu ya malalamiko hayo ya upinzani. Kwa upande wa ahadi na mipango ya ugombea kiti cha rais, Mshangama anasema kila mmoja ninihii, anasema kuwa atabadilika. Manake hakuna, huwezi kusema kwa kwa wako wanaonyesha kama ninihii uh, program yao. Lakini uh, kila mmoja anasema kuya mwingine ndo mbaya sana, na yeye akija sasa hivi na ndo mambo yatatengenea ta, ta uh, skuli uchumi uh, kila kitu. Na kuna chama Uh, vijana hapa walikuwa wamepanga nini hii ya uh, mashindano kama ni debates hapa, lakini wale wakubwa hawakukubali kuenda kuh, isipokuwa labda Fahmi, lakini uh, kama Muhammad Ali Saleh katika wale wane wakubwa ambao wanajulikana, kuko Muhammad Ali Saleh, kuna gavana Mwinyi Baraka wa kisiwa cha Ngazija, kuna uh, wa rais mzamani uh, Colonel Azali uh, hawa- hajahudhuria Kwenda ni peke yake Fahmi nao ndo ngu wane ambao watu wanaona kwamba watakuwa katika duru ya pili. Wagombea hao watatu wa juu ni makamu rais wa serikali ya hivi sasa, waziri wa muda mrefu Mohamed Ali Swaleh, gavana wa Ngazija Mwinyi Baraka na rais wa zamani Asmani Azali. Uchunguzi wa maoni uliofanyika huko visiwani unaonyesha kwamba Wakomori wengi hawaamini kutakuwepo na mabadiliko yoyote katika utawala mpya, wengi wakipendekeza mazungumzo ya kitaifa ili kufanya mabadiliko ya kweli, kupambana na matatizo ya visiwa hivyo yanayotokana hasa kwa sehemu kubwa na ulaji rushwa ulokithiri. Katika mfululizo wa makala yetu kuhusu uchaguzi nchini Uganda, leo tunazungumzia kuhusu masuala ya demokrasia nchini humo, ambapo mwandishi wetu Kennes Bwire yuko tayari kutuarifu. Imani ya raia wa Uganda ni kwamba japo katiba inaheshimiwa na uchaguzi mkuu kuandaliwa kila baada ya miaka mitano, uchaguzi huo hauandaliwi katika mazingira yenye demokrasia. Fred Elishan ni mkazi wa wilaya ya Bujiri Mashariki mwa Uganda. Hakuna demokrasia Uganda hapa hivi. Watu wamegeuka kwa kuwa madikteta, mtu anaelemea kwa kiti hataki kutoka, unanyanywaswa. Unaenda unachagua mtu wako amepita, unaitisha mtu mwingine ndiye amepita. Kwa raia wa Uganda wanaoshiriki uchaguzi, hasa wagombezi, hawapati fursa sawa kunadi sera zao kwa wapiga kura, wapinzani wakilia kubanwa sana na serikali. Hapa ya Uganda demokrasia ilikufa zamani sana, hakuna demokrasia kabisa. Watu wa opposition wanapoenda kupiga kampeni mahali fulani wanakuwa frustrated na polisi kila mara. Yani saa zingine wanaweza kuwa na rally, polisi wanakuwa deployed pale, wananchi wanaogopa hata mwenye amekuja. For example wakienda mahali wanamsinzia vitu fulani, kama chama kinachotawala wanaweza leta watu wao kuleta fujo, alafu at the end unasikia ati watu wa opposition ndio walileta hiyo fujo. Tunafinywa sisi watu wa opposition, ndio naona saa zingine tunakatazwa kwenda pahali kama sipitali, waruhusi hata presidenti yetu kisa vyesijekwenda hata kuangalia masi, ma, ma, mashule mbaya waruhusu. Viongozi wa serikali wanajipiga kifua kwamba wameimarisha demokrasia kwa kuweka mazingira ambapo wagombezi tofauti wanaweza kushiriki uchaguzi, lakini raia wanamaoni kwamba wagombezi hawaruhusiwi kuikosoa wa serikali na wanapofanya hivyo wanakamatwa tayari. Hata president mwenyewe mara nyingi huwa anaongea kwa vyombo vya habari ya kwamba alilima shamba na hiyo shamba yenye alilima ameanza kuona mazao matunda. Sasa hiyo yu inamaanisha, iwe kwa uchaguzi ama sio kwa uchaguzi, hayuko huru kutoka katika uongozi na katika mapungufu wake tunasema kwamba mapungufu zaidi sana ni kwamba ye mwenyewe amekuwa akibadilika badilika, badilika. Mathalani, alipoa madarakani alisema kwamba hata ongoza kwa muda mrefu, tunaona kwamba pia ameongoza kwa muda mrefu. Jambo lingine upungufu wake ni na, ni ufisadi ambao kwa kweli ameshindwa kuudhibiti, na wengine wanasema ukabila tunao kwamba zaidi sana huwa anapendelea watu wa kabila lake. Si wengi wako huru kujadili kuhusu demokrasia hasa jim ya kike wapinzani wake Mseveni ndiyo huzungumzia hili wakisema demokrasia nchini Uganda ni neno linalotumika kuwafumba macho raia. Mara nyingi wakosoaji wa rais wa sasa Yoweri Mseveni wanasema utawala wa raia haupo na mamlaka yote yamo mikononi mwa rais Mseveni ambaye hajaonyesha dalili za kustaafu, wakiongeza kwamba hata katiba haina nguvu zozote kwa rais Mseveni Yoweri Mseveni siji sasa, hii sura ya mwisho tunayoiona kwenye miaka hii ya elfu mbili kwa kweli, si yule ambayo namsoma Sowing the Mustard Seed, Why African Governments, kitabu kingine ameandika, kwa nini hakuna maendeleo katika Africa, vitabu itabu vile ameandika Yoweri Museveni, huyu na yule ambaye kwenye vitabu na yule ambaye tulikuwa tukimsoma kama mwana mapinduzi mahala akachambua matatizo ya Afrika, african problem eh, ndio kitabu chake cha pili eh, alikuwa anatoa sababu, mojawapo ni viongozi wa nchi za Afrika kukaa madarakani eh, kwa muda mrefu. Ni jambo ambalo linashangaza eh, kwa sababu hata yeye sasa amekuwa ni mfano wa viongozi waliokaa muda mrefu, na walipoulizwa kwenye moja ya na wanahabari Kampala alisema alikuwa na maana kukaa muda mrefu bila uchaguzi. Mzee ametuongoza miaka thelathini, tunasema achukue example kama Tanzania ama Kenya. Mzee Moi aliongoza Kenya miaka 24 akapumzika. Wameleta Kibaki ameongoza miaka kumi. Amepumzika. Saizi Uhuru ndiye amekuja. Mzee alikuja kwa uongozi kama Nyerere ndiyo anaongoza. Nyerere ameshapumzika. Kutoka hapo sasa ni mapresidenti wa 4. Kenya tunasema kuna vitu ambavyo yeye amefanya. Lakini hata tukumipa miaka mia moja, nchi yetu iweze kaisha na shida. Angalie kwa nchi ambayo zimeenda kama zinaendelea. Tumesikia mwaka ambayo imepita nchi ya Kenya sasa sasa imeshawekwa kwa zile nchi ambazo zimeshakuwa kwa Afrika yetu hii, maendeleo yao yanaonekana. Je, tunauliza President Museveni, wewe, miaka hizi 30, unasema tukuongeze miaka mitano, shida za Uganda utakuwa umezitatua namna gani? Wapinzani wa Museveni wanapendekeza elimu kwa Waganda wafahamu maana ya demokrasia kwa matendo na kuhakikisha kwamba katiba inaheshimiwa. Tunaomba tu Mwenyezi Mungu atushikieko, kwa sababu tuko vibaya, tumefinywa, hatuna maongeleo. Mutu ukiokuwa okay, okay. kama umeamua kuongea, yani wanaambia watu ukweli ni mutu ambaye mwenye anaitwa Rebo Kenneth Bwire, Sauti Amerika, Kampala. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea msimamo wa sera za serikali ya Marekani. Mabadiliko ya hali ya hewa limekuwa suala kuu wakati huu kwa sababu linaathiri kila kipengele cha maisha ya binadamu: mafuriko, ukame, vipindi vya joto kali na aina nyingine za hali ya hewa iliyokithiri, inapelekea kupungua kwa mavuno, kutishia maisha na riziki ya wale wanaoishi katika hali ngumu, na kuwa na athari ya viwango tofauti kwa wale walio wa masikini zaidi. Kwa sababu watu masikini zaidi wanategemea ardhi, wako hatarini zaidi kwa athari za hali mbaya ya hali ya hewa na mabadiliko ya hali ya hewa yanatarajiwa kuzidisha mafuriko ya hali ya hewa mbaya kama vile vimbunga, ukame na mvua nyingi. Matukio ya hali ya hewa mbaya yanaweza kuathiri vibaya wakulima wadogo. Wakati hakuna tukio moja ambalo linachangiwa na mabadiliko ya hali ya hewa, ukame wa Afrika Mashariki wa mwaka elfu mbili kumi na moja na mwaka elfu mbili kumi na mbili ulipelekea njaa Somalia, hali ambayo ilichangia vifo vya takriban watu robo milioni huko Nepal, Pakistan, Bangladesh na baadhi ya maeneo ya kusini na mashariki mwa Asia, mchanganyiko wa mafuriko ulisababisha mvua nyingi, ukame na viwango vidogo vya maendeleo, kwa waida husababisha njaa na vifo. Miaka miwili iliyopita, Rais Barack Obama aliweka lengo jipya la sera za maendeleo ya Marekani, nalo ni kutokomeza umasikini katika kizazi kimoja. Katika siku za nyuma, hilo lingemaanisha kusukuma zaidi juhudi za kupeleka msaada wa kibinadamu kuzalisha nishati zaidi na kuongeza fursa za elimu kwa watoto na watu wazima. Lakini sasa juhudi za kuondoa umasikini lazima zijumlishe miradi ambayo itasaidia kila mtu, hususan wale walio wa masikini zaidi kujiandaa kwa athari za mabadiliko ya hali ya hewa. Leo idara ya maendeleo ya kimataifa ya Marekani, USAID, inaongoza serikali ya Marekani inafanya kazi kwa ushirikiano na wahusika wa kibinafsi, umma na wa mataifa mbalimbali mbali kote duniani kutarajia athari za mabadiliko ya hali ya hewa na kujenga ujasiri. Huko Ethiopia, Marekani inawapatia wakulima sayansi inayohitajika kubashiri hali ya hewa ili wakulima waweze kufanya uamuzi wa mzuri wa kupanda mimea. Huko Bangladesh, Marekani inawapatia wakulima sayansi inayohusu hali walionayo, maelezo na vifaa muhimu na mafunzo kwa kuwawezesha kumudu mabadiliko ya hali ya hewa. Na huko Nepal na nchi nyingine kadhaa, USAID na NASA wanatumia picha za satelaiti kuwasaidia watu na serikali huko kujiandaa na kushughulikia mamonyoko wa ardhi, mafuriko na kukatwa kwa misitu. Marekani ina nia ya dhati kumaliza umasikini na kukuza jamii zilizojasiri na za kidemokrasia. Kujiandaa na athari za mabadiliko ya hali ya hewa ni sehemu muhimu kwa utaratibu huo. Mpaka hapa ndio tunakamilisha matangazo yetu ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, msimamizi wake alikuwa Khadija Riami, mwelekezi Dwayne Collins, hapa studio ni naye BMJ Mridhi. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, tunakutakia usiku mwema kutoka Washington DC.