Waziri Mkuu wa Uganda Ruhakama Rugunda amewahakikishia Waganda wote kwamba uchaguzi mkuu wa kesho Alhamisi utakuwa wa amani. Wakati huo huo, Rugunda ametoa wito kwa wananchi kujitokeza kwa wingi na kushiriki kwenye zoezi hilo la kumchagua rais, wabunge na madiwani. Ombi hilo la waziri mkuu limekuja wakati ambapo kuna wasiwasi kwamba huenda uchaguzi huo ukagumbikwa na ghasia lakini Rugunda amesema hamna haja ya wananchi kuwa na hofu. Siku ya Jumatatu na jana Jumanne, polisi wa Uganda walimzuia mgombea wa urais wa chama cha upinzani cha FDC Dr. Kizza Besige ya kuingia maeneo fulani mjini Kampala ili kufanya kampeni zake za mwisho. Rugunda alielezea masikitiko yake, lakini akasema Besige hakuwa na kibali cha kufanya kampeni kwenye eneo la katikati ya jiji la Kampala. Wananchi wengi waliohusika katika mgomo wa kukaa nyumbani uliokusudiwa kumshinikiza rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo DRC Joseph Kabila e kuondoka mamlakani baada ya muda wake kuisha mwezi Desemba. Na hayo ni kwa mujibu wa vyama vya upinzani na makundi ya kijamii nchini humo. Walioshuhudia hali hiyo hapo jana walisema kwamba msongamano wa magari katikati mwa jiji kuu la Kinshasa ulipungua sana huku magari machache tu ya teksi yakiendelea na shughuli za kuwabeba abiria. Hii ilipelekea kutokuwepo kwa watu wengi katika soko kuu la jiji la Kinshasa, huku maduka mengi yakiwa yamefungwa. Martin Fayulu ambaye ni kiongozi wa chama cha upinzani cha Commitment for Citizenship and Development alisema kwamba miji yote mikubwa kama vile Congo Kinshasa, Matadi, Goma na Bukavu iliathiriwa na mgomo huo. Alisema watu hawakwenda wa kazini wala wanafunzi kuhudhuria masomo na akaongeza kwamba mgomo huo ni ishara kwa rais Kabila ya eh, kuwa wananchi wa DRC wangetaka aondoke madarakani. Eh, Kabila aliingia mamlakani mwaka wa elfu mbili na moja baada ya baba yake Loro Desire Kabila kuuawa. Alishinda uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili na sita na ule wa mwaka elfu mbili kumi na moja, lakini upinzani ulipinga matokeo hayo ukisema kwamba uchaguzi huo ulikuwa umeibwa. Katiba haimruhusu Kabila kuwania tena urais. China imepeleka mfumo wa kisasa wa kutunga makombora kwenye kisiwa kinachozazaniwa katika bahari ya South China, hatua ambayo huenda ikachangia kuongeza hali ya taharuki baina ya China na majirani zake. Wizara ya ulinzi ya Taiwan ilisema leo Jumatano kwamba betri za makombora zimewekwa katika kisiwa cha Wudi ambacho ni mojawapo ya visiwa vya Paracel. Picha za satelaiti zilizomilikiwa na kampuni binafsi ambazo kwanza kabisa zilionyeshwa na shirika la utangazaji la Marekani la Fox News zilionyesha betri mbili kati ya nane za kurushia makombora pamoja na mfumo wa rada uliowekwa kwenye eneo la pwani siku ya Jumapili. Lakini waziri wa mambo ya nchi wa China Wang Yi alisema mjini Beijing kwamba ripoti hizo za upelekaji makombora si za kweli na kuvilaumu vyombo vya habari vya magharibi kwa kile alichokiita habari za kupotosha. Mnaendelea kusikiliza habari hizi zikiwajia moja kwa moja kutoka VOA Express ikitangaza kutoka hapa jijini Washington. Misafara iliyobeba vyakula na madawa inatarajiwa kuondoka leo Jumatano kuelekea katika maeneo yaliyozingirwa nchini siria ambako maelfu ya watu wamejikuta hawana fursa ya kupata misaada kutokana na mapigano kati ya majeshi ya serikali na wapiganaji wa upinzani. Ugawaji misaada ni sehemu ya makubaliano kati ya Siria na Umoja wa Mataifa. Magari hayo yanapelekwa katika maeneo saba ikiwemo ma, Madaya na zana, Zabadani eh, karibu na mji mkuu wa fua na kef, na kefria, kwenye jimbo la kaskazini la Idlib. Mwakilishi wa Umoja wa Mataifa kwa Siria Stefani de Mistra jana amesema kwamba baada ya mikutano mjini Damascus, ugawaji wa misaada ni mtihani eh, kwa njia ya dhati ya serikali kuiruhusu Umoja wa Mataifa kupeleka misaada ya kibinadamu na kuwafikia watu wa Syria. Mexico. Uh, habari kutoka Mexico zinasema kwamba kiongozi mkuu wa kanisa la Katoliki hapa ulimwenguni, Papa Francis yuko kwenye siku yake ya mwisho ya ziara nchini humo na alitarajiwa kuongoza ibada mjini Ciudad Juarez ambao umepakana na mji wa El Paso o Texas. Ibada hiyo itaonyeshwa moja kwa moja kwa njia ya televisheni. Papa Francis anatarajiwa kuzungumzia swala la masaibu yanayowakumbwa wafanyakazi wa uhamiaji ambao wengi wa wao hutoka nchini Mexico na kuelekea Marekani kutafuta maisha bora. Aidha, anatarajiwa kuzungumzia suala la adhari za dawa za kulevya, ambavyo ambalo limeadhiri mno hususan, ama limekithiri mno hususan katika maeneo ya mpakani. Misa hiyo ilitarajiwa kuwavutia maelfu ya waumini kwenye uwanja wa Ciudad Juarez na kwenye uwanja mwingine ulio karibu wa El Paso. Wamarekani watakaohudhuria watatazama ibada hiyo moja kwa moja kwenye televisheni kubwa zilizowekwa kwenye maeneo hayo. Na shirika la afya duniani WHO limesema linahitaji dola milioni hamsini na sita ili kutekeleza mikakati ya kukabiliana na virusi vya Zika ambavyo vinaaminika kuleta kasoro za kimaumbile kwa watoto wachanga. Shirika hilo lilisema leo kwamba mikakati yake italenga kuwaleta pamoja wadau tofauti pamoja pia na wafadhili ili kusaidia mataifa yaliyoathiriwa na kutafuta njia mwafaka za kukabiliana na virusi hivyo. WHO imesema imetenga hazina maalum mpaka wakati itapata fedha zinazohitajika na hatimaye kuzigawa na kwa shirika hilo na wahusika wengine ulimwenguni kwenye vita vya kupambana na virusi vya Zika.