hili ya sauti ya amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika yanayoanza saa 11 alfajiri saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Mary Mgawe na mimi ni Harrison Kamau, tukiukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Alhamisi Februari 18 mwaka nao ni wa 2016. Karibu sana katika matangazo yetu ya leo tunakuarifu kuwa Waziri Simba Chawene wa Tanzania afuta kazi maafisa wa serikali kwa tuhuma za rushwa. Katika halimashauri ya Mbogwe, mbuzi wa CAG walibaini matumizi ya shilingi milioni 236 laki 8 na 28 na, na shilingi 485, kwamba yalifanywa bila kuwepo kwa, kwa nyaraka zote muhimu kuthibitisha matumizi hayo na katika taarifa nyingine tunakuarifu kuwa katika makala yetu kuhusu uchaguzi nchini uganda tunaangazia pia masuala ya jumuiya ya afrika mashariki katika karne hiyo hiyo ya 19 kenya na uganda walianzisha bodi ya sarafu moja na baadaye tanzania ilijiunga katika bodi hiyo hapo mwaka 1922 Eh, hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia hivi leo katika kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu pia yanasikika kupitia tovuti anwani www VOA Swahili.com. Kwanza kabisa tutakusomea habari za dunia zikisomwa naye Harrison Kamau. Mitandao ya kijamii imekuwa ndio sehemu muhimu kuzungumzia masuala ya siasa na taifa. Vyama vya kisiasa nchini Uganda vimepongeza matumizi ya mitandao ya kijamii kwa ajili ya kusambaza ujumbe. Wengine wanatumia kusambaza ujumbe kwa amani, wa amani katika kipindi hiki cha uchaguzi. Watu wengi, vijana kwa wazee, wametumia mitandao ya Twitter, Facebook na WhatsApp kutoa mchango wao, mawazo yao kuhusu kampeni za uchaguzi na wagombea wanaowania madaraka Mgombea wa urais kupitia vuguvugu vugu la Go Forward Amama Mbabazi alitangaza nia yake ya kugombea urais kupitia mtandao wa YouTube nchini Uganda. Simu za mkononi aina ya smartphones zinasambaza, pamoja na mitandao ya kijamii, zimetumika katika harakati za uchaguzi. Vikosi vya usalama nchini Uganda vimeanzisha uchunguzi kufuatia taarifa za kijasusi kwamba kuna baadhi ya watu wanatarajia kutumia makaratasi bandia ya kupigia kura ili kuharibu uchaguzi mkuu eneo na kukiwa na lengo la kusababisha ghasia na kupoteza uthabiti wa nchi. Msemaji wa jeshi la polisi nchini Uganda, Fred Enanga, amesema kwamba jeshi la polisi na taasisi nyingine za usalama nchini humo zimepeleka maafisa wa usalama na kijasusi katika maeneo mbalimbali mbali nchini humo ili kuhakikisha kuna kuwepo mazingira ya usalama kwa ajili ya kuwalinda wapiga kura, lakini wafuasi wa upinzani wanasema kuwepo vikosi vingi vya usalama ni sehemu ya kuonyesha vitisho na unyanyasaji kwa wafuasi wanaompinga mgombea aliyeko madarakani Rais Yoweri Museveni na chama chake cha NRM. Enanga amekanusha kuwa kuwepo vikosi hivyo kutaogopesha wapiga kura wanaounga mkono upinzani. Na huko nchini Tanzania, jana waziri wa nchi ofisi ya rais utawala, utawala za mikoa na serikali za mitaa temesemi John Simbachawene amewasimamisha kazi ili kupisha uchunguzi wa kurugenzi kutoka halmashauri ya manispaa tano katika mikoa tofauti nchini humo kwa tuhuma za kujihusisha na rushwa. Dina Chahali anatuarifu zaidi kutoka Dar es Salaam. Akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam, waziri Simba Chawene amezitaja halmashauri hizo kuwa ni Misenyi mkoa wa Kagera na Nyumbu mkoa wa Mtwara, Mbogwe Geita, Kilolo Iringa na Tunduma mkoani Mbeya pia Hatuna madawa, sikia watoto wetu wanakaa chini. Kama kuna watu wangelitekeleza majukumu yao vizuri, hakika haya hata kama yangelikuwepo, si kwa kiwango kikubwa kama ilivyo sasa. Ni wale ambao wamekuwa ni, ni watumishi wa mamlaka za serikali za mitaa, kwa maana ya halmashauri zetu nchini, ambao kwa kweli wamekuwa wakitoa rushwa kwa maofisa wa ofisi ya mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali ili kushawishi hata kasoro ambazo wakaguzi wale wa kutoka ofisi ya ukaguzi ya Tanzania wanapoziona kwenye mamlaka zao za serikali za mitaa wawaandikie hati hati safi, hata kama kuna kasoro nyingi. Simba Chawene ametoa mifano kadhaa ya ubadhirifu huo. Ni kiripoti kutoka Dar es Salaam, kwa niaba ya sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Yote haya unayapata kupitia Kumekucha Afrika kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tukiendelea nazo habari muhimu za dunia, rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan ameapa kulipiza, kulipiza kisasi kufuatia shambulizi la Jumatano la bomu ndani ya gari katikati ya mji wa Ankara lililoua takriban watu 28 na, na, na kujeruhi wengine 61. Amesema kitendo hicho kimevuka mipaka ya maadili ya kibinadamu na kwamba Uturuki itakabiliana sio tu na washambulizi lakini hata wale wanaowaunga mkono. Erdogan amesitisha ziara yake ya Azerbaijan, huku waziri mkuu Ahmet akikatiza ziara yake ya Brussels, ambapo alitarajiwa kutoa hotuba kuhusu mzozo wa wahamiaji akiwa pamoja na viongozi wengine wa Ulaya. Bomu hilo la kwenye gari lililipuka wakati msafara wa mabasi ya kijeshi ulipokuwa umesimamishwa na taa ya barabarani kwenye mji mkuu wa Ankara, mita mia kadhaa kutoka majengo ya bunge na makao makuu ya jeshi. Kufuatia kujisogea upande wa kaskazini vikosi vinavyomtii rais wa Siria Bashar al Assad na pia uungwaji mkono wa mashambulizi ya hewa kutoka Rasia kuna hujumu juhudi za maafisa wa Marekani na pia kuongeza mgawanyiko kati ya Washington na washirika wake. Maafisa wa Marekani wanasema kuendelea kwa vikosi hivyo bado hakujaathiri juhudi za mashambulizi yanayoongozwa na Marekani dhidi ya kundi la Islamic State nchini Siria, lakini wanahofia hili huenda likafanyika karibuni. Matamshi hayo yanaonekana kukasirisha makamanda wa waasi, wakisema kuna hatari sio tu kutoka kusini, lakini pia kutoka kwa Wakurdi wa Syria YPG, wa walio kaskazini, kundi ambalo kufikia sasa limekuwa mshirika wa karibu wa Marekani katika vita dhidi ya Islamic State. Kumekucha Afrika, matangazo yanakujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Takriban watu bilioni moja duniani wanakabiliwa na hatari ya kupata matatizo ya kusikia au hata kupoteza uwezo wa kusikia kutokana na athari za kelele, sauti kubwa, kwa mujibu wa utafiti uliofanywa na shirika la afya ulimwenguni, WHO. Uchunguzi unaonyesha kuwa magonjwa ya masikio yanazidi kuongezeka miongoni mwa jamii, hasa watu wanaotumia vidude vya masikioni ili kusikiliza muziki kwa sauti ya juu. Mwandishi wetu Josephat Kioko ametembelea maeneo kadhaa katika mji wa Mombasa kusikiliza kiwango cha kelele, na hapa anaripoti akianza kwa kupanda gari la abiria maarufu kama matatu huko nchini Kenya. Gari hili la uchukuzi wa abiria linatoka kisiwani Mombasa. Tumezoea kuliita matatu. Huu ndio uchukuzi unaotumika zaidi hapa Kenya, labda kwa Watanzania, Waganda na huko Rwanda na hata Kongo, majina yanaweza kuwa tofauti. Ndani ya matatu hii tuko abiria tisa, ukiongeza dereva na kondakta wake ni watu kumi na moja. Bado kuna viti vingine vitatu visivyo na abiria. Kuwasiliana ni vigumu ndani ya gari hili na hata kupiga simu au kuipokea ni vigumu hii ni kwa sababu ya kelele kutokana na muziki unaochezwa ndani ya gari hili tena kwa sauti ya juu mara kwa mara idara ya polisi wa trafiki imekuwa ikikataza magari ya uchukuzi wa umma kupiga muziki wa sauti ya juu kama hivi mfano mwaka 2013 lakini pia sheria hiyo haijachukuliwa kwa uzito Kando na matatu, tatizo lingine ambalo linasababisha magonjwa ya masikio ni kusikiliza mziki kwa kutumia vidude vyenye sauti ya juu, kama ilivyo mtindo wa kisasa kusikiliza nyimbo kutoka simu za mkononi. Ripoti ya mwaka jana ya shirika la afya ulimwenguni WHO inasema watu wasiopungua bilioni moja wanakabiliwa na tisho la kupoteza uwezo wa kusikia, hasa vijana. Hivyo watu wajiepushe na kelele kama vile kutoka kumbi za burudani klabu zingine zimejengwa karibu na makazi ya watu na inakuwa tatizo hasa miongoni mwa wanafunzi. Hata watoto ambao ni wanafunzi hawana muda wa kusoma hata kulala, maanake ni lazima tulale mapema na tulale vizuri, ndipo tuweze kuamka kuwa constructive in the, during the day. In the morning, watoto wetu wakienda shule asubuhi very early wanakutana na wale walevi, na kile ambacho tunataka ni a peace of mind. Serikali kupitia utawala wa mikoani imetoa onyo kwa husika. Tumekubaliana hizi disco kesha zifungwe mara moja, chiefs wasimamie. Hatutaki kusikia kuna disko inapigwa usiku chifu ako hapo huyo, asiio anapeana permit, huyu hajui. Tunataka ku protect maisha ya watoto. Nikiwa bado katika jiji hili la Mombasa hufuatilia kiwango cha kelele. Hili ni kanisa lililojengwa kwa mabati, eneo la kiviwanda cha Ngamwe magharibi mwa jiji la Mombasa. Kuta ni mabati na paa lake pia ni mabati limo katikati ya makazi ya watu. Mimi ninapita tu kando ya kanisa hili, lakini kelele iliyo na kishindo kikubwa kutoka kwa spika inanilazimu kuziba masikio. Mtaalam wa masikio jijini Nairobi, Daktari Richard Mwangi, anaonya kwamba hali huenda ikawa mbaya zaidi katika kipindi cha miaka kumi ijayo iwapo vijana hawataepuka sauti za juu kama vile kutumia vidude vya masikio kusikiza muziki. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko, Sauti ya Amerika. Matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Unaweza kufuatilia matangazo haya kupitia mtandao wetu wa www VOA swahilicom, vilevile Facebook na Twitter. Lakini sasa endelea kusikiliza habari zaidi za dunia. Hakuna kifo tena, hakuna dhuluma tena. Ndiyo yaliyokuwa maneno yake Papa Francis kwenye misa iliyoegemea siasa Jumatano jioni katika mji wa Ciudad Juarez, wakati akimaliza ziara yake ya siku tano nchini Mexico. Mji wa Ciudad Juarez uko kwenye mpaka wa Marekani, ambapo Papa alifanya sala kwa kukaa kimya kuwakumbuka wale waliovuka wakijaribu, waliokufa wakijaribu kuingia Marekani. Wakati maelfu wakitazama misa hiyo kwenye televisheni kutoka pande zote za mpaka huo, Papa pia aliwapungia mkono watu waliokuwa ng'ambo ya mto kwenye mji wa El Paso ulioko Texas, hapa Marekani. Awali kiongozi huo wa kanisa Katoliki alikutana na wafungwa 700 kwenye mji wa Ciudad huku akiwahimiza kutumia walichojifunza jelani kubadili maisha yao ya baadaye. Na afisa wa ngazi ya juu wa Marekani amesema akiwa hapa Washington Jumatano kuwa Marekani inaimani kuwa Haiti itaendelea mbele na uchaguzi wa rais wa marudio wa Aprili 24, siku chache baada ya wabunge wa nchi hiyo kuteua kiongozi wa baraza la Senate kushikilia wadhifa wa rais. Naibu msaidizi katika wizara ya mambo ya nje wa Marekani ambaye pia ni mratibu maalum wa masuala ya Haiti, Kenneth Martin ameambia wanahabari kuwa Marekani iko tayari kufadhili uchaguzi huo na kwamba tayari imetumia milioni 33 kuunga mkono shughuli za uchaguzi nchini humo. Chini ya mkataba ulioafikiwa na viongozi wa Haiti, Jacolin Prevetas alishikilia kwamba serikali ya mpito, atashikilia serikali kwa, ya mpito kwa muda wa siku 120. Atakayeshinda kwenye uchaguzi huo wa marudio ya Aprili 24 atachukua mamlaka wiki tatu baadaye kwa kipindi cha miaka mitano <mulia> Bwire katika matangazo yote ya alfajiri ya mchana na vilevile vile jioni, kuhusiana na uchaguzi wa Uganda unaotarajiwa kufanyika hivi leo. Na mtoto mmoja amefariki dunia na wengine kumi wamejeruhiwa katika mlipuko uliotokea katika uwanja wa michezo karibu na shule ya msingi ya Kiagwe Road jijini Kampala, Uganda, Jumatano usiku kwa mujibu wa taarifa ya polisi iliyokaririwa na vyombo vya habari nchini humo, imeeleza mtoto huyo alifariki dunia hapo hapo baada ya kuokota kitu kinachodhaniwa ni bomu alipokuwa akicheza na wenzake shuleni hapo. Watoto hao wamelazwa katika hospitali ya serikali ya mulabgo jijini Kampala, na mwenzangu Sande Shomari alikwenda hospitalini hapo na kuwaona baadhi ya watoto waliojeruhiwa na vilevile vile kupata fursa ya kuzungumza na mmoja wa wazazi aliyekuwa na mwanaye hospitalini hapo bwana mwambona Steven ambaye alieleza alimkuta mwanaye Muzira Deus mwenye umri wa miaka kumi. Hau ya watoto ndio anauliza, mimi walikuwa wanacheza mpira. Sasa anakuja huyo bibi ni azimu, anafukuza o, anasema, nyinyi mtoka hapa, mwende. Watoto wanakataa. Sasa narogota hiyo, anatupa kwa watoto, mtoto mmoja anarogota wengine, wanasema hiyo bomu tupa, lakini yeye hawa huye anakata anafungua. Sasa mwenye kufungua namna hiyo boma, ah, anapiga ye, anakufa huyo mwenye kufungua. Mwenye sasa a wengine, anapiga huyo kwa mkono, wengine anapiga ile mguu, na wengine huko huko ndani wanapatia, wakitanda nasikia. bari ya kusikitisha kabisa hiyo. Basi kuelekea kule, kule Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, kamanda wa operesheni za kijeshi huko Uvira Kivu Kusini, mpakani mwa Burundi, ameomba raia wote wa mashariki mwa Kongo wawe waangalifu kwani kuna silaha zinazoingia DRC na watu wasiojulikana. Bwange Safari amesema hayo baada ya kukamata shehena kubwa ya silaha bila kutaja wapi zinatoka, ila ilikuwa mpakani mwa DRC na Burundi, bonde la Ruzizi Kivu Kusini, mwa Kivu Kusini. Na Austeria Malivika anatuarifu zaidi. Kiongozi wa operesheni za kijeshi katika eneo la Uvira, Jenerali Bwange Safari, aomba wananchi wa Uvira Kivu ya Kusini kuwa waangalifu kwani kuna watu ambao hivi sasa wanaendelea kuleta silaha maeneo hayo. Tunawaonyesha masiraha namuna tunazikamata. Kila mara na mara tunashika masiraha na tunakuwa tunaionyesha kwa watu kusudi ya kuwaonyesha kwamba mwingine ina matatizo ya usalama. Kwa sasa idadi ni nyingi, kwa sababu inaendelea kuongezeka siku kwa siku. Hakuna silaha ndogo, zote zina, zina, zina tisha, na zote zinafanya vibaya. Kuna silaha zingine tunakuta pale, kuna zile za rashasha na zina hizo maza, za, za kutimua ndege. Inaweza ikae ndani ya kuchunguza na kujua silaha ambayo inatembea mikono ya mtu asiyekuwa halali e, lakini tunawaambia tena population ndio wakaaji wachunguze na watupashi, wakati anakisha kuona kama mtu anaweza kushika silaha bila kuruhusiwa wote wote kama wako pale ni wasifiriane. Yani. Upande mwingine nilizungumza naye Furaha Hakizimana, ni mmoja wa kina mama katika kanda ya Maziwa Makuu. Wanawake wanaweza wakachangia amani sana kwa ndani ya Afrika, kwa wanasema kama kama unapatia education mwanamke, kwa unapatia education nchi kubwa e, ama nation yote. Sasa na mimi nakubali kama kweli amani, uh, mwanamke anaweza akachangia kwenye amani na katika maeneo ya Lubero, wakaaji eneo hilo walalamikia serikali na Umoja wa Mataifa kuhusiana na hali ya ukosefu wa usalama. Umoja wa Mataifa wa wawe na moyo wa kutusaidia sisi Wakongomani wa, wa malize FDLR amaliza wa, wa, wa, wa majimaji waongee vile na hiyo serikali ambayo hawapendi kutusaidia. Wanasiasa vilevile wamekuwa wakishutumiwa kuwa chanjo cha ukosefu wa usalama Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, huku wakijali masilahi yao. Munubo Mubi ni mbunge kutoka bunge la taifa. Ndio, na ndio maana inaomba kugusa roho ya wafanyasiasa. Siseme ya kwamba wafanyasiasa wote ni watu ambao kutafuta fujo, hapana. Kuna kuwa wafanyasiasa ambao wanatetea amani eh, ni wengi pia wanatetea amani, na kuna kuwa wale ambao wanachochea na ndio maana kupitia mikusanyo ya kutafuta amani, kama vile festival ya amani, kuona namna gani kugusa pia mioyo ya wale wafanyasiasa wanakuwa na uwezo influence mkomunote na uh, wawezi kuchangia kumupango ya amani, eh, kwa kunena kwao kwa mikusanyo yao uh, yoyote wafanyayo ikue ya kuleta amani katika mashariki ya Kongo. Na hali imerudi tulivu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo siku moja baada ya vyama vya upinzani kuitisha mgomo wa kuomba katiba ya Kongo iheshimike na kukumbuka watu waliokufa kwa mwaka wa elfu mia tisa tisini na mbili walipoandamana wakiomba udemokrasia. Osen Malizika, Sauti ya Amerika, Goma. Taifa la Uganda limeendelea kuwa na umuhimu mkubwa wa kiuchumi katika eneo la maziwa makuu, hususan kwa sababu ya mikakati iliyowekwa kufikia sasa kuhusu ushirikiano wa Afrika Mashariki. Katika makala yetu ya mwisho kwenye mfululizo ambao umekuwa ukiangazia macho uchaguzi mkuu unaofanyika hivi leo nchini Uganda, BMJ Mreidhi anatupia jicho baadhi ya misimamo ya wanasiasa nchini humo kuhusu swala hilo. Afrika Mashariki. Ni wimbo rasmi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Taifa la Uganda lilikuwa moja nchi tatu za kwanza kabisa kuunda Jumuiya ya Umoja wa Afrika Mashariki. Ushirikiano huo kati ya Uganda, Kenya na baadaye Tanganyika kama ilivyofahamika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania siku hizo ulianza hata kabla ya mataifa hayo kujinyakulia uhuru mwanzoni mwa karne ya ishirini. Huyu hapa aliyekuwa waziri wa ushirikiano wa Afrika Mashariki, Samuel Sita. Chanzo kabisa cha jumuiya ya Afrika Mashariki ni nchi mbili, Kenya na Uganda. Wakati wa kujenga reli ya kutoka Mombasa kwenda Kampala mwaka elfu moja mia tisa, Waingereza magavana wawili wale wa Uganda na wa Kenya walipoona kwamba reli ikishajengwa na Uganda ni nchi ambayo eh, haina bahari, kwa hiyo bidhaa zake kutoka na kuingia ni kupitia bandari ya Mombasa. Wakaweka utaratibu, na ndio magavana wale wakaita hizo nchi mbili kwa maana ya ushuru, kwamba ni East African Customs Service. Ingawa ushirikiano huo uliundwa kwa madhumuni ya kusaidia utawala wa Muingereza, Mafanikio yaliyopatikana wakati huo yameendelea kuwavutia wadau wengi, baadhi yao wakisema kwamba iwapo ushirikiano huo utaimarishwa, eneo nzima la maziwa makuu litaimarika pakubwa kiuchumi. Wachambuzi wa masuala ya historia katika eneo hilo wanasema kwamba licha ya wakoloni kuligawanya bara la Afrika, walijua kwamba ili kutawala bila vizingiti vingi, ushirikiano wa kiuchumi baina ya mataifa hayo ungekuwa muhimu mno kama anavyoeleza Dr Stagomena Tax, aliyekuwa waziri wa ushirikiano wa Afrika Mashariki. Katika karne hiyo hiyo ya 19 Kenya na Uganda walianzisha bodi ya sarafu moja na baadaye Tanzania ilijiunga katika bodi hiyo hapo mwaka 1922 lakini pia walianzisha umoja wa forodha na Tanzania ikajiunga na, na umoja huo hapo mwaka elfu moja mia tisa ishirini na mbili. Hata hivyo ushirikiano huo ulivunjika rasmi mwaka wa elfu tisa mia sabini na saba, lakini ukafufuliwa miaka mingi baadaye, huku mataifa kama vile Rwanda na Burundi yakijiunga. Lakini Uganda imekuwa na umuhimu gani kwa ushirikiano huo ambao wakati mwingine umekuwa ukiumbishwa na siasa za ndani katika baadhi ya nchi wanachama? Chini ya uongozi wa Rais Yoweri Kaguta Museveni, serikali ya Uganda imeendelea kuelezea matumaini yake kwamba ushirikiano ya huo utadumu. Huyu hapa Rais Museveni akizungumza kwenye mdahalo wa hivi majuzi. Suala hilo la utengano ni kuhusu mambo mawili, usawi wa watu kupitia uzalishaji na mikakati ya kiusalama, mambo mawili. Kwa mfano, tukizungumzia suala la ustawi, uzalishaji wa mahindi na mifugo, kama hatungekuwa na soko la Sudani Kusini na Kenya, tungepeleka wapi mahindi na maziwa hayo ya ziada? Ndiyo sababu mimi ninashikilia msimamo wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Naona ni muhimu baadaye kuwa hata na jumuiya ya bara zima la Afrika. Lakini asimu wake mkuu wa kisiasa Dr. Kisa Besige anaonelea kwamba uongozi wa Museveni haujatilia maanani vya kutosha umuhimu wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Hakuna jitihada zinazofanywa kuhakikisha kwamba kuna lugha ambayo itatuunganisha. Utawala uliopo sasa hauoni maana ya utengamano. Wale wanaoshirikiana si wananchi, bali ni viongozi. Huo huwezi kuita ni ushirikiano wa Afrika Mashariki. Hata hivyo, masuala ya kupanuka kwa uchumi na utengamano kati ya wananchi wa mataifa wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki yamepewa kipaumbele na nchi kama vile Kenya ambayo rais wake Uhuru Kenyatta ameelezea mipango yake ya kuimarisha umoja huo hata zaidi ya alivyofanya mtangulizi wake Mwai Kibaki. Na ingawa ilani za vyama vyote vya kisiasa nchini Uganda zinazungumzia kwa kina swala hilo la utangamano, macho yote kwenye eneo la maziwa makuu yatamtazama kwa makini yeyote yule atakayeibuka mshindi wa urais na kuona kama ataweka mikakati maalum ya kuboresha ushirikiano huo hata zaidi. Na tu tu sasa, tupate muktasari wa habari. Mitandao ya kijamii imekuwa ndio sehemu muhimu katika kampeni za Uganda. Vikosi vya usalama nchini Uganda vimeanzisha uchunguzi kufuatia taarifa za kijasusi kwamba kuna baadhi ya watu wanatarajia kutumia makaratasi bandia kuvuruga uchaguzi huo. Rais wa Uturuki re Recep Tayip Erdogan ameapa kulipiza kisasi kufuatia shambulizi la Jumatano la bomu ndani ya gari katikati ya mji wa Ankara, kufuatia kusogea upande wa kaskazini vikosi vinavyomtii rais wa Siria al al Bashad. Uh, pia uungwaji wa mkono wa mashambulizi ya hewa kutoka Russia yanahujumu juhudi za maafisa wa Marekani. Naam, msikilizaji na sasa sikiliza taariri ya Sauti ya Amerika inayoeleza sera na msimamo wa Marekani. Demokrasia ni muhimu kwa hali ya baadaye barani Afrika, lakini kama demokrasia inatakiwa iote mizizi na kushamiri, mambo maalum ni lazima yafuatwe. Jambo kuu miongoni mwa haya ni uchaguzi huru na wa haki. Hili haliwezi kufanyika kama wapigaji kura wana ukosefu wa fursa ya kupata taarifa kuhusu masuala muhimu, au kama wapiga kura wanazuiliwa kukutana au kufanya mikutano kwa ajili ya wa wagombea wao wanaowachagua. Kwa maneno mengine uhuru wa kujieleza na uhuru wa habari na uhuru wa kukusanyika ni masuala muhimu kwa uchaguzi huru na demokrasia yenyewe. Ndiyo maana Marekani ina wasiwasi kuhusu kushuka kwa mazingira ya uchaguzi nchini Uganda na kufanyika kwa uchaguzi wa rais na wabunge uliopangwa kufanyika leo Alhamis Februari kumi na nane. Wagombea wanane wanawania urais akiwemo rais aliyeko madarakani Yoweri Museveni ambaye aliingia madarakani kwa mara ya kwanza mwaka 1986, lakini alichaguliwa wadhifa huo mwaka 1996 na, na sita. Hivi sasa anawania muhula wa tano madarakani. Kwa mujibu wa Human Rights Watch, kampeni za hivi sasa za uchaguzi nchini Uganda zimejia hofu huku waandishi wa habari wakinyanyaswa ikiwemo vitisho au maonyo ya uwezekano wa kutokea madhara ya utoaji wa taarifa muhimu, manyanyaso ya serikali na vitisho kwa sauti huru katika vyombo vya habari na makundi ya kiraia kizuizi na utawanyaji unaofanywa na polisi kwenye mikutano ya upinzani pamoja na ukamataji holela, kupigwa, na utumiaji mwingine wa nguvu unaofanywa na wana usalama. Angalau mwanachama mmoja kutoka kampeni ya mgombea wa upinzani Christopher Aine amepotea. Kwa ajili ya Uganda na watu wake wote, uchaguzi ujao lazima uwe huru wa haki na wa uwazi. Marekani inaamini kwamba haya yote huweza kutokea. Waganda wote lazima wawe na fursa ya kutumia haki yao ya kukusanyika kwa amani kuelezea maoni yao na kushiriki katika utaratibu huru wa uchaguzi bila ya vitisho na manyanyaso. Pia wanategemea taasisi za serikali na vikosi vya usalama kutoelemea upande wowote wa wakitetea haki ya watu wote na kuvilinda vyama vyote kwa usawa, aliandika msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, John Kirby, katika taarifa yake. Tunatoa wito kwa serikali, makundi ya kiraia na vyama vya siasa kufanya wajibu wao wa kuhakikisha amani wazi na utaratibu wa uchaguzi wenye hadhi. Naam, na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili VOA hapa Washington DC. Basi msikilizaji, kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kukuletea matangazo haya, mwelekezi alikuwa ni Aida Isa, msimamizi wa matangazo ni mimi Meri Mgawe, nikiwa na mwenzangu hapa studio Harrison Kamau, sote kwa pamoja tunawatakieni nyote asubuhi njema kutoka Washington DC.