Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. ni saa 10:30 jioni leo ikiwa ni Alhamisi Februari 18 mwaka 2016. E, ni siku ambayo wananchi wa Uganda wanaendelea kufanya uchaguzi wa rais na wabunge, e, katika nchi hiyo kwenye matangazo yetu ya VOA Express hii leo. Uh, tutakuletea taarifa kuhusu kufungwa au kubanwa kwa utumiaji wa baadhi ya mitandao ya kijamii nchini Uganda i leo, mitandao hiyo ilikuwa ikifanya kazi vizuri sana tangu asubuhi, lakini ilipotumia saa nne, ghafla ikazima na hadi sasa imezimwa yote, mitandao yote ya kijamii ni sehemu tu ya yale ambayo tumekuandalia hii leo katika VOA Express. Mimi ni BMJ Mrithi, na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi vilevile. Vile katika VOA Express hii leo tutakuletea maoni ya baadhi ya wa Waganda kuhusu zoezi la kupiga kura linaloendelea hivi sasa nchini humo. Shida iko ya kuchelewesha vitu vya kupigia kura mashine yeah. hazijatu kufika saa hii hata tena, wanasema tutamaliza saa kumi sasa ona saa ine yote imeenda bure tu. E basi, yote hayo na mengine mengi, msikilizaji, utaweza kuyasikia katika VOA Express hivi leo, lakini kwanza eh, tupate habari muhimu za dunia zikisomwa kwako na Mkamiti Kibayasi. Upigaji kura unaendelea katika uchaguzi wa rais na wabunge nchini Uganda huku kukiwa na mistari mirefu ya watu na baadhi ya vituo vya kupiga kura vilichelewa kufunguliwa hii leo kwa sababu masanduku ya kura yalichelewa kuwasili baada ya ucheleweshaji kutokea katika baadhi ya maeneo ya mji mkuu wa Kampala. Tume ya uchaguzi ilitoa taarifa ikisema upigaji kura umeanza kwa wakati katika maeneo mbalimbali ya nchi, lakini kumekuwepo na ucheleweshaji katika maeneo ya mji mkuu na wilaya ya Wakiso. Taarifa hiyo imesema Tume inasikitishwa na kucheleweshwa kupeleka vifaa katika baadhi ya vituo vya kupigia kura. Jeshi la Kenya linasema limemuua mkuu wa ujasusi wa kundi la wanamgambo wa Al Shababu lenye makao yake Somalia, lakini kundi linakanusha madai hayo. Msemaji wa jeshi la Kenya David Obonyo amewaambia waandishi wa habari leo kwamba Mahad Karate ambaye pia anajulikana kama Abdurahim Mohamed Warsame aliuawa pamoja na wanachama wa daraja la kati wengine kumi wa kundi hilo la Kiislam katika shambulizi la anga huko kusini mwa Somalia hapo Februari 8. Tovuti inayounga mkono kundi la Al Shababu inaripoti kwamba ripoti hiyo ni ya uongo na kwamba Karate yupo salama. Inasema hakuna shambulizi lolote la anga lililopiga kwenye kambi yao. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imetoa tuzo ya dola milioni tano kwa taarifa zitakazowezesha kupatikana Karate ili afikishwe kwenye vyombo vya sheria. Inasema ana jukumu kubwa katika kundi hilo la Al Shababu ambalo linahusika kwa mashambulizi kwenye chuo kikuu cha Garisa yaliyofanyika mwezi April mwaka jana na kuwa takriban watu mia moja na hamsini. Maafisa wa Ghana wanasema watu wasiopungua hamsini na watatu wamekufa kutokana na ajali iliyohusisha basi na lori kwenye barabara kuu iliyopo kaskazini ya mji mkuu Accra jana usiku. Rais wa Ghana John Mahama alitoa ujumbe wa rambirambi kupitia Twitter mapema leo akiongeza kwamba maafisa wa kitengo cha dharura walikuwa wakifanya kazi ya kuokoa watu kutoka kwenye eneo lililotokea ajali huko Kintampo, wilaya ya Brong Ahafo. Ajali hiyo inaaminika kuwa ajali moja mbaya sana za barabarani kutokea huko Ghana katika miaka ya karibuni. Basi la abiria lililokuwa na abiria arobaini na wawili liliripotiwa kugongana uso kwa uso na gari lililokuwa linatokea upande mwingine na kusababisha magari kadhaa kugongana. Watu wapatao ishirini na watatu waliripotiwa kujeruhiwa katika ajali hiyo. Hii ni VOA Express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Wagombea urais wa Marekani kwa chama cha Republican, Ted Cruz na Marco Rubio, wanamkosoa rais wa Marekani Barack Obama kwa mpango wake ulioripotiwa kuitembelea Cuba mwezi ujao. Wakizungumza kwenye mkutano wa kampeni jana katika jimbo la South Carolina, wagombea hao ambao wote wana asili ya Cuba, kila mmoja alisema hawataitembelea nchi hiyo ya kikomunisti. Rubio, senato wa Florida, Alisema ushirikiano wa kihistoria wa White House na Cuba haujaleta matokeo yeyote katika kuimarisha haki za binadamu. Serikali ya Cuba bado inakandamiza watu wake kuwahi kutokea, alisema Rubio. Cruz senator kutoka Texas alisema pia yeye hato itambua Cuba iwapo Castro yupo madarakani. Kundi la madaktari wasio na mipaka leo limetoa wito wa uchunguzi huru kuhusiana na mashambulizi ya anga kwenye hospitali moja ambayo yaliua watu wasiopungua 25 wiki hii huko kaskazini mwa Siria. Kundi hilo la msaada wa kimataifa lijulikanalo kama MSF limesema katika taarifa yake kwamba shambulizi hilo la anga huenda lilifanywa na ushirika unaoongozwa na serikali ya Siria ambao unafanya harakati zake zaidi katika eneo hilo. Mashambulizi katika majengo ya afya na shabaha nyingine za kiraia lazima yasitishwe na kuwepo na uchunguzi huru, alisema rais wa MSF Dr Joan Luu. Waziri mkuu wa Uturuki Ahmed Davutoglu anasema raia mmoja wa Siria mwenye uhusiano na kundi la wanamgambo wa Kurdish alihusika na mlipuko wa bomu lililotegwa kwenye gari mjini Ankara ambalo liliua watu wasiopungua ishirini na wanane. Katika hotuba ya kwenye televisheni hii leo Davutoglu amesema shambulizi hilo lilifanywa na kundi la wanaotaka kujitenga la PKK Kurdish pamoja na mtu mmoja ambaye alijipenyeza kuingia Uturuki akitokea Siria. Davutoglu amesema raia raia huyo wa Siria alikuwa mwanachama wa YPG, kundi la waasi la Kurdish la Siria. Uturuki inayochukulia makundi yote ya YPG na PKK a ni ya kigaidi. Unaendelea kusafiri na VOA Express, ambayo msikilizaji, ni matangazo yako ya moja kwa moja yanayokujia kutoka hapa Washington DC, na kama mlivyosikia kwa baadhi ya vidokezo vyetu, ni kwamba baadhi ya mitandao ya kijamii nchini Uganda imefungwa huku uchaguzi ukiendelea nchini humo. Muda mfupi uliopita, Mwamoyo Hamza amezungumza na mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire, ambaye amesimulia zaidi kuhusu suala hilo. Mwanzo kidogo itakumbukwa, katika kikao na waandishi wa habari, tume ya uchaguzi na maafisa wa polisi walieleza kwamba mtandao ya kijamii imekuwa inaleta usumbufu sana kwa usalama wa nchi, akisema ni afadhali risasi kuliko mitandao ya kijamii hayo yakiwa matamshi ya mkuu wa polisi Jendale Kale Kaikura i leo mitandao hiyo ilikuwa ikifanya kazi vizuri sana tangu asubuhi hadi majira ya saa tatu asubuhi hivi. Hapo tulikuwa tunafanya kazi vizuri, hata kutuma picha huko, lakini ilipotumia saa nne ghafla ikazima, na hadi sasa imezimwa yote, mitandao yote ya kijamii. Kwa hiyo ni kwamba hakuna mawasiliano yoyote ambayo yanahusu njia kama WhatsApp au Facebook, Twitter. Mitandao hiyo yote imezimwa kwa sasa, na nilipojaribu kumpigia uh, kuwapigia wasemaji wa mamlaka ya mawasiliano, waliamua kuzima wote simu nikamtafuta mkurugenzi wa mamlaka bana ya mawasiliano Bwana Godfrey Mtabazi. Nilipomuuliza swali akaniambia yupo mkutano, hawezi kazungumza. Nani akazima simu? kulikuwa na tamko lolote hmm, kutoka serikalini kwamba wanachukua hatua wa hii? Hakukuwepo taarifa yoyote wala hakuna mtu aliyejua kwamba hatua kama hiyo inaweza kachukuliwa, lakini mwaka elfu mbili kumi na moja wakati wa uchaguzi mkuu hatua kama hii pia ilichukuliwa ghafla, saa tisa za mchana. Naam, uh, muda mfupi uliopita, Mseveni alipoulizwa kama ako na taarifa zozote kwamba nchi haiwezi ikapokea mitandao ya kijamii, wala hamza, huwezi ukatuma pesa ama kupokea pesa, hiyo mitandao yote imezimwa. Ameharifu kwamba ameamrisha mitandao yote izimwe. Kwa hiyo ina maana kwamba Rais Museveni amekiri kwamba yeye mwenyewe ndio ameamrisha mitandao hiyo izimwe, ndiyo. Na ameongea ame akiwa na usemi wa maneno makali akitumia nguvu kusisitiza kwamba mitandao ya kijamii imeonekana inataka kuleta matatizo kwa usalama wa nchi na ameamrisha izimwe. Kabla ya mitandao hiyo kuzimwa, katika wilaya ya Ntungamo kulikuwa na madai kwamba kuna karatasi za kupigia kura ambazo zilikuwa tayari zimewekwa alama kwamba mseveni ampigiwa kura na majenti wa FBC wakapiga picha kutumia WhatsApp zile karatasi. Hapo ndipo mitanda, ili, picha hiyo ilipoanza kusambazwa, hapo ndipo majenti hao wote kumi na sita wameweza kukamatwa. Inaarifiwa wamewekwa kwa iboma la mtu, haijulikani ni wapi, na baada ya hayo ndipo mitandao hiyo ikazimwa. Madai kama hayo pia yametolewa katika mtaa wa Machinde eneo la Lusaka jijini Kampala kwamba wapiga kura wameona hivi vijisanduku, wanatumia ndoo huku, ambao tayari vilikuwa na karatasi za kupigia kura, na mtu mmoja alichukua picha ikaanza kusambazwa, ndipo mitandao yote ikazimwa wakati huo saa nne asubuhi. Basi hapo awali kidogo amekuwa ni Mwamoyo Hamza akizungumza na mwandishi wetu wa Uganda, Kenneth Bwire. Na bado tukizisalia huko huko Uganda, ni uchaguzi ukiendelea nchini humo. Mwandishi wetu Kenneth Bwire e pia amezungumza na baadhi ya Waganda, wengi wao wakiwa ni wapiga kura na kuwauliza kutoa maoni yao kuhusu zoezi hilo. Walituambia tukuja mapema asubuhi sana tumekuja hapo saa kumi na mbili asubuhi mpaka saa hizi, baada tutaanza kukurogota. Lakini kutoka jana alikuwa anatuambia hata anasukuma nini messages kwa simu zetu, tukuja asubuhi mapema, lakini saa hii tunaenda kuongea saa nne, baada tutaanza. Kuna kitu nauliza hata twangiechochote shida iko ya kucheresa vitu vya kupigia kura, mashine hazijatufika kufika saa hii, hata tena wanasema tutamaliza saa kumi. Sasa ona, saa ine yote imeenda bure tu, watu jua iko mingi, vitu vimechelewa. wananchi wa, wa mi si, nimewauliza wanasema makosa si ya hawa ya electro commission makosa sasa iko ya hawa ya electro commission. Tena jana usiku walisema vitu vitalala kupolisi. Sasa polisi iko mbali sana, iko karibu hapa. Ah, polisi wanasema polisi ile kabambi ya Old Kampala. Haiko polisi post awa, awa, awa, awa polisi wa kuchunga chunga tu fujo. Sijui kama ndiyo wanafanya wa, wa na, wa kuleta vya kupiga kupiga kura mashine hazija, sijui na etatuwanatuwa watu wana wanakufa kiwi na mimi sijui. Sasa na shanga kama bia, prezidenti bimekuwa hivi, kansila vitakuwa bitakuwa namna gani? Itakuwaje? naogopa E, nimesikia kwa ma radio station, kwa sababu mimi naendesha gari tena na, na niko mtu wa news sana. Nimesikia kwa ma radio stations wengine wanasema hizi biometric machines wameleta, mwingine ameenda kuchagua kama watu wengine wanawaambia wamevote na hawajavote. Sisi bado jua kitu kinafanyikana hapa, mm -hmm. Walimwambia sisi tutaanza kula saa moja mpaka saa hii hajaanza hata hakuna hata habari yoyote. Sijui tabu gani ofisa iko, presiding ofisa iko, lakini anamwambia, hata hajui tabu gani. Watu wengi sana wengine ataenda niomba omba niongeza muda tupige kura, hata presiding ofisa anamwambia sisi hajui lazima oh, auikua lazima kubali kupiga kura, ngoja hapa kutoka asubuhi hata saa kumi Tunagojea hizo boxi kama zinafika atapiga kura, hakuna kitu chochote hapa. njaa ndizi kwa kwa boma yangu hapo, watu wengi wako wanatoka kwa boma zake, walikuja kupiga kura, hakuna tabu, tunagojea u... ah, polling station nzingi nyingine, kura zijaingia, lakini zijaingia. saa hii naingia saa tano na nusu. Sasa kuchagua inakoma ina, ina saa kumi. Sasa unapofikiri watu wengi wengine hawezi kuchagua manake ikifika saa kumi si wanakoma. Eh, so hapo ndio ndaweza matakuwa matatizo, maanake watu wengi hata saidi ainge unafikiri watachagua sanga, eh, na, naomba Mwenyezi Mungu asimame leo, mtaende watu, nimeona some places hawako na ballot boxes bado hajafika tena, ni saa nne tena, walituambia saa moja hivi zitakuwa hapo. Tena hizi tumekuta na strongholds za opposition. Sasa hatujui kama iko justice, lakini tunaomba Mungu kuona results zenye zinakuja zitakuwa zitakuwa nzuri. Tunye, tunaona hapo sehemu ya Musaja Arumbwa, ni kibaloti ya mavoti bado fika kwa sehemu chenye tunachaguliwam sasa tukapo tunasimama sawa zote, tunakuja saa moja za usubuhi mpaka saa hii tuko saa ine, tunasubiri mavoti, mavoti wanasema zinaingiza, lakini makompyuta ndogo zenye zinakamatiswa sisi hey, kwa kigalo bado mashini, bado mashini kuja. Sasa sijui tutavoti saa ngapi? Sawa, sawa hii ziko saa ine tunaenda funga hey, saa favorit kumi hey. Sasa tunaenda vote saa ngapi sasa? Sisi tuko hapa kwa masumbuliko nyingi juu ya kusema tunakuja asubuhi, tutakuwa mtu chenye tunataka tufanye nini, tuende lakini kitu kinafanya nini, kinatukataza sasa tufanyeje? Uh, basi ni baadhi ya wananchi wa Uganda wakizungumza kuhusu zoezi la uchaguzi ambalo kama mlivyosikia ni kwamba linaendelea hivi sasa tunavyozungumza. Na pia msikilizaji, na kualika ujiunge nasi hapo baadaye katika matangazo yetu ya jioni saa kumi na mbili na nusu saa za Afrika ya Kati, na saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki eh, kwa live talk, kwa matangazo maalum ambapo tutaangazia Uh, uchaguzi wa Uganda. Na sasa hebu tusikie kibao cha muziki kama ilivyo desturi yetu siku ya Alhamisi. E, tunafanya Throwback Thursday, na ni Murder She Wrote na Chaka Demus na Pliers. Na ah, msikilizaji basi, haya ndivyo mambo yanavyokuwa leo katika VOA Express. Ni siku ambayo watu nakumbuka nyimbo za zamani. We ulikuwa wapi, Mkamiti, wakati wimbo huo Uli... nitakueleza baadaye, maanake tutachukua muda mrefu. Na vile vile, msikilizaji, tunakukumbusha kwamba leo saa moja na nusu tutakuwa na saa nzima ya matangazo maalum kuhusiana na uchaguzi wa Uganda. Basi usikose kujiunga nasi Saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, mpaka saa mbili na nusu. Ni kweli kabisa hapo Mkamiti. Eh, ni kwamba tutaungana pamoja na wasikilizaji wetu kuweza kuchambua mambo hayo. Na sasa hebu tuangalie yaliojiri katika nchi jirani ya Tanzania, ambapo nchini Tanzania leo kumefanyika mkutano mkuu wa watendaji wakuu wa jeshi la polisi nchini humo uliojumuisha maafisa wa ngazi za juu za polisi, makamada wa mikoa pamoja pia na wakuu wa vikosi mbalimbali mbali vya polisi kutoka nchini humo na katika viziwa vya Zanzibar. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam Dina Chahali ana maelezo zaidi. Mkutano huo wa watendaji wakuu wa jeshi la polisi nchini Tanzania una lengo la kutathmini utendaji wa mwaka 2015 na na namna ya kujipanga upya kiutendaji kwa mwaka huu 2016, hususan kuendana na kasi ya utendaji wa serikali ya awamu ya tano ya Rais John Magufuli, huku kauli mbiu ya kikao hiki ikisema badilika kifikra acha kufanya kazi kwa mazoea. Waziri wa mambo ya ndani ya nchi Charles Kitwanga ametumia kikao hiki kueleza namna jeshi la polisi nchini Tanzania kupitia baadhi ya askari wasio waaminifu wanavyosababisha wananchi kukosa imani na utendaji kazi wa jeshi la polisi, ya askari na maafisa wachache wanaotumia beji ya polisi vibaya kwa kuwabambikia kesi wananchi, kuomba na kupokea rushwa, kuchelewa kufika eneo la tukio hata kama ni umbali mfupi tu, kula njama na watuhumiwa na hivyo kuharibu vielelezo vya kesi. Natambua kuwa mmekuwa mkiwashughulikia askari na maofisa waliotuhumiwa kujihusisha na tabia hizi kwa mujibu wa sheria, lakini nitoe rai right, kwenu viongozi kuongeza jitihada zaidi katika kushughulikia matatizo haya kwa kuwasimamia ipasavyo askari wenu kuanzia ngazi ya chini kabisa mkuu wa jeshi la polisi nchini IGP Ernest Mangu amesema Tanzania bado inakabiliwa na changamoto nyingi za kiuhalifu hususan migogoro ya ardhi inayohatarisha usalama wa nchi tumeendelea kushuhudia matukio ya migogoro ya ardhi hasa inayohusisha wafugaji na wakulima hata hivyo baadhi ya migogoro sio migeni ni ya siku nyingi ila mamlaka zinazohusika na masuala ya ardhi hazijachukua hatua za kutosha kuipatia ufumbuzi migogoro hii. Amezungumzia pia jeshi la polisi Tanzania lilivyojipanga katika uchaguzi wa marudio visiwani Zanzibar unaotarajiwa kufanyika Machi 20 mwaka huu. Na tunaahidi kukamilisha jukumu hili kwa ufanisi. Pia tunachokiomba kwa wenzetu wa Zanzibar na hasa wananchi na wadau wengine ni ushirikiano wao wakati wote wa uchaguzi ili tuweze kuweka mazingira mazuri na salama kwa wananchi kutumia haki yao ya kuchagua viongozi. Uchaguzi wa marudio Zanzibar bado umegubikwa na sintofahamu baada ya vyama kadhaa kikiwemo kikuu cha upinzani cha CUF kususia baada ya ule wa awali kufutwa mwaka jana. Nikiripotia VOA Express kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Na kutoka nchini Kenya, vyombo vya usalama nchini humo vinashirikiana vyema na wanaharakati kwa kukabili utumiaji wa dawa za kulevya, kwa lengo la kuhamasisha polisi na maafisa wa magereza kuhusu haki za waraibu wa miadarati na jinsi ya kuwapa huduma bora za matibabu kupitia sera mpya. Mwandishi wetu wa eneo la Pwani ya Kenya Amina Chombo ana taarifa zaidi. Huku kikao maalum cha bunge la Umoja wa Mataifa kikitarajiwa kufanyika jijini New York nchini Marekani, maarufu UNGAS 2016 mwezi Aprili, ambayo itaangalia sheria na sera ambazo zipo katika mataifa kuhusu namna ya kukabili dawa za kulevya, mashirika ya kukabili utumiaji wa mihadarati nchini Kenya yameanza mikakati ya kukusanya maoni ya wadau mbalimbali kuhusu sera hiyo. Shirika la kushauri walioathirika kwa jina la Reachout Center Trust limeandaa warsha siku tatu na maafisa wa polisi kutoka vitengo mbalimbali na maafisa wa wizara ya afya kuhusu namna ya kuwasaidia waraibu wa dawa za kulevya kama inavyotakiwa ili kuambatana na sera ya kimataifa. Taibu Abdurahman ni mkurugenzi wa shirika hilo la Reachout Center Trust. tuna lo zetu za Kenya ambazo zinatugaidi kuweza ku, kuishi kwa amani na kuishi katika hali nzuri, lakini pia kuna changamoto ya kuweza kuwa Kia hawa watumizi wa madawa kulevya, na pia tukaziweka wazi, hawa ni watu ambao wanatumia katika hotspots ama katika dens ambao wanajificha. Kuna changamoto ya wao kuambukizana virusi vya UKIMWI. Kwa hivyo ni muhimu kuweza kutambua, pia waweze kupata service pale mahali ambapo wanajificha pale mahali ambapo wanapata changamoto. Abdurahman ashikilia kuwa sheria ya kukabili dawa za kulevya nchini Kenya iliyowekwa mwaka 1994 inafaa kubatilishwa, akisema inakiuka haki za watumiaji wa madawa hayo, ikiwemo tiba ya mwathiriwa. Mengi ambayo ya yameangaziwa pale ni kupiga kufunga kueliminate lakini, hakuangaliwa mahali ya kutibu ya kumwangalia huyu mtu ana changamoto gani? Kwa hivyo tunasindikiza hilo na tumejaribu kuleta stakeholders tofauti tofauti ambayo tumechukua maoni yao na tumekuwa na draft proposal. Mkurugenzi huyo amedokeza kuwa asilimia 75 ya wanaokamatwa na kufungwa katika magereza Kenya ni waathiriwa wa dawa za kulevya, na sasa anahimiza polisi na idara ya magereza kuhakikisha wanapata tiba na huduma zifaazo. Murad Swalebrek, aliyejinasua kutokana na uraibu wa dawa za kulevya baada ya kuzitumia kwa miaka 20, anakaribisha mpango wa serikali wa kugawa sindano kwa waraibu wa mihadarati ili kuepusha usambazaji wa virusi vya HIV na Ukimwi wanamfunza yule mraibu namna ya kutumia ile sindano bila kupata maambukizi mengine. Maambukizi ni mingi, kuna HIV, kuna bakteria. Anaweza tumia sindano hiyo yake akaeka vibaya akapata hepatitis. So kuna mafunzo ambao watu wanafunzwa, na kuna kiwango kikubwa ambao kinaonekana kuwa watu kupewa sindano zinawasaidia. Takwimu zinaonyesha kuwa takribani watu elfu kumi na nane mia tatu wanatumia dawa za kulevya kwa kujichoma sindano, huku kati ya elfu nane na kumi wakipatikana katika pwani ya Kenya. Kutoka Mombasa, ni Amina. VOA Express, sauti ya Amerika. Hii ni VOA Express na sasa basi, ni wakati wa kusikiliza Yavumayo Mitandaoni. Mwenzangu hapa studio BMJ Muridhi ananiambia kubwa zaidi ni kuhusu uchaguzi unaoendelea huko nchini Uganda, hivi sasa wapiga kura wanapiga kura. Haya, kuna yapi? Ni kweli kabisa, Mkamiti. Ni mengi sana, kama wasikilizaji wetu wanavyojua, ni mengi sana ambayo huendelea kuchangiwa kwenye mitandao, lakini watunapekua pekua na kuchukua eh, moja ambalo limevunja rekodi katika eh, michango hiyo ya wasikilizaji, na swala hilo ulilosema Mkamiti, eh, kwamba waganda wanaendelea kupiga kura limeendelea kupawa kipaumbele na wale wanaochangia kwenye mitandao na ni kama ambavyo tulikuwa tumekuarifu, zoezi linaendelea nchini Uganda, na sasa wengi wanaochangia hoja hiyo wanatoa wito wa utulivu na amani wakati wa zoezi hilo na hata baada ya uchaguzi huo. Kasija Nanu, ambaye anasema ako nchini Australia, anasema kwenye Facebook, tuwaombea wenzetu wa Uganda wawe na zoezi lenye utulivu. Naye Musa Koko akisema kwenye Facebook, anaandika hivi Nafurahi sana kuwaona watu wakitumia haki yao ya kidemokrasia. Hata kama kutakuwa na dosari zozote, matumaini yangu ni kwamba Waganda wote wataonyesha dunia nzima kwamba demokrasia imekomaa katika eneo hilo. Magi Koki naye anasema, sisi tumeshapiga kura na tunachosubiri sasa ni matokeo. Yeyote atakayechaguliwa rais au hata mbunge, sisi tutakubali, kwa sababu maisha ni lazima yaendelee naye Karen Osusu ametwit namna hii: sasa natumai maneno yote matamu ambayo wanasiasa wamekuwa wakituambia kwenye kampeni zao yatatekelezwa e na kuwa ukweli. Ni jukumu la kila mwananchi kuhakikisha kwamba Uganda imestawi, na wala sio tu wanasiasa. Ni Karen Osusu huyo akitoa maoni yake kwenye mtandao wa Instagram. Msikilizaji, kumbuka pia wewe unaweza kutuchangia swala lolote kwenye mitandao ya kijamii hususan iwapo utaingia kwenye ukurasa wetu wa Facebook au hata kututumia ujumbe kupitia Twitter au Instagram. Anwani yetu kama kawaida kwenye Facebook ni www.facebook.com mkwaju VOA Swahili, na kwenye Twitter unaweza kutupata kwa VOA Swahili na vilevile VOA Swahili kwenye mtandao wa Instagram. Wasiliana nasi nasi, huenda tukayasoma maoni yako au mchango wako hapa hapa katika idhaa kiswa, ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni hayo tu ambayo tumekuletea leo kutoka meza ya yavumayo mitandaoni. Muda si muda, mkamiti kibahasi atusomea muktasari wa habari. Upigaji kura unaendelea katika uchaguzi wa rais na wabunge nchini Uganda huku kukiwa na mistari mirefu ya watu na baadhi ya vituo vya kupiga kura vilichelewa kufunguliwa hii leo kwa sababu masanduku ya kura yalichelewa kuwasili. Tunakushukuru msikilizaji kwa kuwa nasi alasiri ya leo. Usikose kusikiliza matangazo yetu ya hapo baadaye e, jioni ya leo ambapo kama tulivyosema kwamba tutakuwa uh, na matangazo maalum kuhusu Uganda. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya msimamizi um, alikuwa ni Abdu Shakur Abud, mwelekezi Dwayne Collins, mimi ni BMJ Mridhi na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakuaga kutoka studio 15 hapa Washington DC tukisema kwa heri.