hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka washington dc hujambo msikilizaji popote pale ulipo mimi ni bmj mridhi na mimi ni idi ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo alhamisi tarehe 18 mwezi februari mwaka 2016 tunasikika kupitia 107.5 fm nairobi kenya na kwenye masafa mafupi katika mita bendi 1922 karibuni E katika matangazo yetu ya leo, uchaguzi mkuu nchini Uganda wafanyika na huku vituo vikifungwa baada ya muda uliowekwa kuisha. Waziri wa masuala ya nje wa serikali hiyo anasema kwamba waganda wamejitokeza kwa wingi kwa zoezi hilo. Kwingineko, baadhi ya wananchi katika maeneo tofauti nchini Uganda waelezea hisia mbalimbali mbali kuhusu zoezi hilo la uchaguzi wa rais na wabunge. mi napofikiri kama mtu amewin ama ajawin, akubali ameshindwa ame na huyo. Manake mpira ukiende kiwanjani, tuna mwenye anawin mwenye sio ana. Hizo ni baadhi ya habari ambazo tumekukusanyia hivi leo, lakini jiunge nasi hapo baadaye kwa habari zaidi. Lakini sasa tuende kwake Idi Ligongo namba BMJ Muridhi. Kabla ya kuanza habari za dunia moja kwa moja, tuelekee huko Kampala nchini Uganda ambapo tunaelezwa kwamba um, mwandishi wetu wa huko ana habari ambayo imetokea hivi punde ya kukamatwa Kizza Besigye. Naamini kabisa uh, Kenneth Bwire upo kwenye line. Kenneth Bwire, hebu tueleze ni nini hasa ambacho kimetokea huko uh, nchini Uganda kuhusiana na kukamatwa kwa kiongozi huyo wa upinzani Kizza Besigye? Ni habari ambazo zinatufikia sasa hivi kwamba Besiga amekuwa akitoka e, katika kituo cha kupigia kura alikopiga kura wilaya Rukunjiri, akirejea nyumbani kwake ambapo ni katika eneo la Kasangati nje kidogo ya jiji la Kampala, na hapo njiani ikaweza kukamatwa na maafisa wa polisi, na hivi sasa naarifiwa anazuiliwa katika kituo cha polisi cha Kasangati. Tumejaribu kuweza kuwafikia maafisa wake walio karibu naye kabisa kuzungumza nao, lakini kwa sababu ma mawasiliano ameweza kutatizwa tangu asubuhi, imekuwa vigumu kuweza kuwafikia, huku baadhi yao simu zikiwa zimezimwa, sasa ikawa vigumu hata kumfikia msemaji wa polisi kujua ni sababu gani ambayo imefanya Besigye kukamatwa, lakini tunahakikisha ni kwamba habari ambazo tunahakikisha na tulizo na uhakika nazo ni kwamba Besigye anazuiliwa sasa hivi katika kituo cha polisi cha Kasangati. Uh, hivi asubuhi tuliona baadhi ya picha zikimwonyesha kiongozi huyu akipiga uh, kura, na hali inaonekana ilikuwa tulivu, lakini unadhani ni nini hasa ambacho kinaweza kikawa kimechochea kutokea tukio hili la kukamatwa kwake? Hilo ndilo limekuwa gumu sana kuelewa, maanake, ukimuuliza, nimejaribu kuuliza wale walio karibu, je, yes, sababu ni ipi ambayo inaweza kuwa imeelekea basi je kukamatwa wakati huu akirejea Kampala? Kila mtu anasema sijui. Sasa inakuwa vigumu kueleza kwa uhakika ni nini hasa ambayo kinaweza kuwa kimefanya kati ya wakati ambapo Besige amepiga kura na wakati huu amekuwa ame akirejea Kampala, nini kinafanya amekamatwa. Lakini katika hotuba baada ya kupiga kura, Rais Mseveni muda mfupi uliopita amesema kwamba ana uhakika wapinzani wake wameunda vituo vya kukusanya hesabu ya kura vya kisiri na na uhakika na, na hata kubalia kuweza kutangaza labda ikawa ni sababu mojawapo, inaweza kuhusishwa na hiyo. Hakuna nailiwo kwa sasa, kati ya sisi tunaoandika na wanaofahamu, labda ni wale ambao wamemkamata. Shukran sana, basi Kenesi Bwire, endelea kuwa hapo hapo kwa sababu tutakuhitaji hapo baadaye kwa ajili ya kuweza kupata uh, habari mbalimbali za namna ambavyo Waganda walipiga kura hii leo, na hivi sasa na kusomea habari za dunia. Polisi nchini Uganda walitumia gesi za kutoa machozi kwa wapiga kura waliokuwa na hasira katika vituo vya kupiga kura katika kituo kimoja kilichoripotiwa katikati ya jiji la Kampala, kati ya vingi katika mji huo. Waganda walipiga kura hii leo. Mwandishi wa VOA Elizabeth Paulat anasema maafisa wa usalama walilipua gesi za kutoa machozi baada ya watu kufikia mstari uliowekwa na polisi. Kwa kulalamika kwamba hawakuweza kupiga kura na maboksi ya kupiga kura yalikuwa yameondolewa kutoka katika vituo vya kupiga kura kabla ya wakati uliowekwa. Jeshi la Kenya linasema limemuua mkuu wa ujasusi wa kundi la wanamgambo la Al Shabab lenye makao yake nchini Somalia, lakini kundi hilo linakanusha madai hayo. Msemaji wa jeshi la Kenya David Obonyo amewaambia wanahabari hii leo kwamba Mahed Karate ambaye pia anajulikana kama Abdurahman Muhammed Warsame aliwawa pamoja na wafuasi wengine kumi wa kundi hilo la Kiislam katika shambulizi la anga huko kusini mwa Somalia Februari 8. Tovuti inayounga mkono kundi la Al-Shabab inaripoti kwamba hiyo ni taarifa hiyo ni ya uongo na kwamba karati hey, yupo salama. Inasema hakuna shambulizi lolote la anga lililopigwa kwenye kambi yao. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imetoa tuzo ya mpaka dola milioni tano kwa taarifa zitakazowezesha kupatikana kwa Karate ili yafikishwa kwenye vyombo vya sheria. Inasema ana jukumu kubwa katika kitengo cha Amniat kwenye kundi hilo la Al-Shabab ambalo linahusika na mashambulizi kwenye chuo kikuu cha Garissa nchini Kenya yaliyofanyika Aprili mwaka jana na kuua takriban watu 150. Viongozi wengi waandamizi wa Umoja wa Ulaya wameelezea matumaini na maslahi ya Uingereza kuendelea kuwa mwanachama wa umoja huo kabla ya mkutano wa siku mbili mjini Brussels. Rais wa Tume ya Ulaya Jean Claude Juncker amesema ana matumaini Uingereza itaendelea kuwa mwanachama mwenye manufaa katika umoja huo. Wakati huo huo, rais wa bunge la Ulaya Martin Schulz amesema kuna mpango bora wa masilahi katika kuhakikisha Uingereza inabaki kuwa mwanachama wa umoja wa Ulaya. Anasema pamoja tuna nguvu na tunafanya kazi kwa vizuri kuhakikisha kwamba kile tulichokubaliana kinawekwa kwa sheria katika umoja wa Ulaya. Msikilizaji, unaendelea kutupokea kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa jijini Washington DC. Na huku habari kwamba kiongozi wa upinzani nchini Uganda, Dr Kizza Besigye, amekamatwa na polisi zikiendelea kuzua maoni tofauti tofauti, rais wa nchi hiyo Yoweri Kaguta Museveni amesema kwamba tayari ameshinda uchaguzi mkuu wa nchi hiyo hata kabla ya kura kuhesabiwa na ameonya yeyote atakayejaribu kufanya maandamano eh, kwamba ataweza, kwa kutumia maneno yake, kwamba atawekwa kwenye kabati baridi, yani fridge, hadi damu yao iliyochemka ipoe. Museveni amesoma hayo wakati mitandao ya mawasiliano kutumia intaneti ikizimwa, ya kuzuia mawasiliano wakati ya raia. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire ana ripoti zaidi. Katika mazungumzo na waandishi wa habari baada ya kupiga kura katika kituo cha Karo, wilaya ya Rushere, rais wa sasa Yoweri Museveni amesema kwamba ameamrisha kufungwa kwa mitandao yote ya kijamii ikiwa ni pamoja na WhatsApp, Facebook na Twitter kwa sababu za kiusalama, kwani mitandao hizo zilikuwa zinatishia amani ya Uganda. Hadi saa tatu asubuhi mitandao hiyo ilikuwa inafanya kazi vyema, lakini taarifa zilipoanza kusambaa kwamba karatasi za kupigia kura zilikuwa zimechelewa kufika katika vituo vya kupiga kura, hasa katika ngome za upinzani wake, pamoja na taarifa za kuwepo karatasi za kupigia kura ambazo tayari zilikuwa zimewekwa alama, mitandao hiyo ya mawasiliano ilizimwa. Hatua hiyo ni ya kiusalama, ili kuzuia matatizo. Ni hatua ya muda tu, itaondolewa baadaye, kwa sababu kuna watu ambao wamekuwa wakitumia vibaya mitandao ya kijamii kwa mawasiliano. Watu wanatumia mitandao hiyo kueneza uongo. Kama unataka haki ya mawasiliano, basi itumie haki hiyo vyema. Maafisa wanaohusika na mawasiliano wataendelea kuifunga mitandao hiyo hadi muda mwafaka. Museveni ameonya kwamba yeyote atakayefanya fujo kupinga ushindi wake atakamatwa na kuwekwa nidhamu vilivyo, akisisitiza kuwa na imani ya kutosha kwamba tayari ameshinda uchaguzi huo. Tutawakamata you... tuwaweke kwenye kabati baridi, yaani friji, hadi damu yao iliyochemka itulie na iwe baridi. Tafadhali, kwa sababu nyinyi waandishi wa habari huwa mnazungumza yasiyofaa. Kwa leo, mseme kwa redio kwamba mzee amesema kwamba hakutakuwa na fujo jeshi lote limepangwa na lipo tayari polisi wapo nani atafanya fujo hawa wajinga wanaojiita wenye nguvu mtaona museveni pia amesema kuwa na taarifa za kutosha kwamba besigye na mbabazi wameunda vituo vyao vya siri kufanya hesabu ya kura lakini akasema hawataruhusiwa kutangaza matokeo yao alipoulizwa iwapo yupo tayari kufanya kazi na upinzani wake kwa sababu amesema tayari ameshinda uchaguzi Mseveni amesema hawezi kuwashirikisha upinzani wake katika serikali. Hapana, siwezi. Chama cha NRM kitashinda na idadi kubwa ya wabunge. Serikali ya muungano ya nini? Unaunda serikali ya muungano kama huna wabunge? Naye kinara wa chama cha FDC Dr Kiza Besije ameomba wafuasi wake kuzingatia umuhimu wa kupiga kura, akisema ni vyema Uganda iwe na kiongozi aliyechaguliwa na wananchi na wala siyo kuingia madarakani kwa mtuta wa bunduki. Kupiga kura ni maamuzi muhimu kwa nchi na matokeo yake yanastahili kuheshimiwa, kwa, kwa sababu hakuna kiongozi yoyote nchini Uganda ameingia madarakani kwa amani, lakini maamuzi haya yanatishiwa na ukosefu wa uchaguzi uliohuru na haki. Amama Mbabazi kwa upande wake amesema hatakubali matokeo ya uchaguzi uliojaa wizi wa kura. Kenneth Bwire, sauti ya Amerika, Kampala. <mimitra> na munaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC, na tunaendelea na habari muhimu za dunia. Wagombea urais wa Marekani kwa chama cha Republican Ted Cruz na Marco Rubio wanamkosoa rais wa Marekani Barack Obama kwa mpango wake ulioripotiwa kuitembelea Cuba mwezi ujao. Wakizungumza kwenye mkutano wa kampeni jana katika jimbo la South Carolina, wagombea hao ambao wote wana asili kutoka nchini Cuba, kila mmoja alisema hawataitembelea nchi hiyo ya kikomunisti. Rubio, seneta wa Florida, alisema ushirikiano wa kihistoria wa White House na Cuba haujaleta matokeo yoyote katika kuimarisha haki za binadamu. Serikali ya Cuba bado inakandamiza watu wake kuwahi kutokea alisema Rubio. Cruz, seneta wa Texas, alisema pia yeye hatoitembelea Cuba iwapo Castro yupo madarakani. Waziri mkuu wa Uturuki Ahmet Davutoglu anasema raia mmoja wa Siria mwenye uhusiano na kundi la wanamgambo wa kikurdish, aliyohusika kwa bomu lililotegwa kwenye gari mjini Ankara, ambalo liliua wa watu wasiopungua wa ishirini na wanane, katika hotuba ya kwenye televisheni hii leo amesema shambulizi hilo lilifanywa na kundi la wanaojitenga la PKK Kurdish pamoja na mtu mmoja ambaye alijipenyeza kuingia Uturuki akitokea nchini Siria. Davutoglu amesema rais huyo wa Siria alikuwa mwanachama wa YPG, kundi la waasi la kikurdi nchini Siria. Uturuki inaangalia makundi yote ya YPG na PKK kuwa taasisi za kigaidi. Nam msikilizaji, unaendelea kusikiliza habari hizi kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. E, basi kama mlivyosikia kwa baadhi ya habari zetu ni kwamba vituo vya kupiga kura huko nchini Uganda vimefungwa, na sasa muda mfupi uliopita mwenzangu Idi Ligongo amezungumza na waziri wa mambo ya nje wa Uganda Okello Oryem aliyekwenda kupiga kura kijijini kwake wilayani Kitgum, eh, katika kaunti ya Chua Uganda kaskazini, karibu na mpaka wa Sudan kusini, eh, kuhusu jinsi zoezi la upigaji kura lilivyokwenda katika eneo hilo kuna matata yoyote. Watu wamejitanga usubuhi saa um, kumi na mbili wamkuwa kuja kwa line kupiga kura. Sasa hivi ndiyo wamefunga uh, kura saa kumi saa kumi ya jioni. Akishaanza kusta kura hizi vitu ambayo inaunaona kwa television inajifanya Kampala haipo, vitu gani hivyo unavyozungumzia kwamba vya Kampala hii vivo juzi ya fujafujwa hii, tumesikie kwa radio ati Kampala wanaanza kupiga kura zanini, muda wa saa tano utapita hivi Je, hii leo watu waliacha shughuli zao ama walikwenda kupiga kura afu wakaendelea na shughuli zao? Hali ilikuwa watu watu wameshauri kila kitu leo kwa mara ya kwanza. Hata wakati mimi nimekuwa MP kama miaka mbili na moja, lakini sijaona hizi watu wanapay interest na wanajitaka kupiga kura kama hii leo. Tangu ujana usiku, watu wametoka nyumbani yao wameenda kuanza kujitayarisha kupiga kura leo na leo kumi na mbili laini imejaa na watu ambao yote wanataka kupiga hata kura. Mchana wa saa buda saa tatu hivi nimeona wengine wakwa wagonjwa wanatoka kwa hospitali, wana- wanapanda kwa hizi kabo pikipiki hivi kwenda kupiga kupiga kura, halafu kurudi kurudi hapo hospitali. Kwa hivyo jinsi watu wamepiga kura mwaka huu ilikuwa jinsi ya ya siku ya jambo jawahi kuona hapa tsaza ak kumi na tano wewe umekuwa kiongozi katika eneo hilo na serikali vile vile, unadhani ni nini hasa ambacho kimewawezesha wananchi wengi kujitokeza? Unajua, hapa northern Uganda tulikuwa na vita ya miaka ishirini. Hii ni miaka tano ambayo imepita, ni mara ya kwanza Uganda ilikuwa na amani kabisa kabisa kabisa ambayo kila mtu wamerudi kuvane kwao, kila mtu afanya biashara yake, wanalinda mashamba yao na wanaia wana, wana wanalinda zago yao. Kwa hivi amani ambayo watu wamejiona hii miaka tano imewapatia morali kuwa kupiga kura kwa juu sana. Naam, huyo basi, alikuwa ni Okelo Oryem, waziri wa mambo ya nje wa Uganda, akizungumza nasi kutoka kaskazini mwa Uganda. Naam msikilizaji, kama tulivyokuambia ungana nasi leo hii e, yakiwa matangazo maalum kabisa tukizungumza uchaguzi wa Uganda. Na kwenye laini hivi sasa tunaye mwandishi wetu Sandey Shomari na Kenneth Bwire ambapo wako huko nchini Uganda. Tukianza na Sandey Shomari, hebu tueleze uko wapi na hali ikoje hivi sasa e? Hapo kama watu wameshamaliza e, kupiga kura? Maanake taarifa za awali zilitoka kwamba kuna baadhi ya maeneo upigaji kura ulisogezwa mpaka saa moja usiku. Naam. No, uh, asante sana Idi Bigengo, mimi niko hapa Jinja. E, kituo hichi ni moja ya vituo ambavyo vilichelewa na mpaka hivi sasa saa moja, kama unakumbuka mwenyekiti tume ya uchaguzi alitangaza kwamba vituo vinafunguliwa asubuhi e, saa moja asubuhi na kufunga saa kumi jioni, lakini baadhi ya vituo vilichelewa kufunguliwa. Kwa hiyo vile vilivyochelewa kufunguliwa vikaongezwa e, muda mpaka saa moja ya usiku kuweza kufunguliwa. Kwa hiyo unaweza ukasikia makelele makelele, hapa kuna watu wengi, nipo katika eneo hili, lakini mpaka sasa baadhi ya maeneo ya kupigia ya kura yameanza kurudisha ya matokeo kutoka kwa maafisa wa uchaguzi. Ee, wakitoa idadi ya kura zilizopigwa pamoja na idadi ya kura zilizopatikana kwa kila mgombea, lakini haya wanasema ni matokeo ya awali, kwa sababu ukitangaza haya matokeo sio kama ungetangaza mshindi. Mshindi atatangazwa na tume ya uchaguzi. Kwa hiyo, haya tu ni matokeo ya awali ambayo anaendelea kuingia kutoka maeneo mbalimbali ya kupigia kura ako ili Ligongo. Asante sana Sandey Shomari. Kennes Bwire, tunafahamu kwamba ulituletea taarifa ya kukamatwa kwa kiongozi wa upinzani Kiza Besigi. Je, kuna taarifa zozote zile mpya zilizotokea? Na kama hakuna, hebu tueleze upo wapi na hali ikoje huko. Ili utaniruhusu nisiseme nilipo kwa sababu ya usalama wangu mimi na wewe, lakini naweza thibitisha sasa kwamba nimezungumza na msemaji wa chama cha Forum for Democratic Change, FDC, Ibrahim Semu Jumanda, na amesema kwamba Kiza Besige amekamatwa. Sababu ya kukamatwa ni kwamba wamepokea taarifa akiwa katika eneo la Rukunjiri kwamba kuna nyumba katika eneo la Naguru. Naguru ni karibu sana na ninakoishi mimi, na hiyo nyumba ya kifahari ilikuwa inatumika kuweza kumark zile karatasi za kupigia kura kwa jina la Mseveni, na wakafunuliza moja kwa moja kutoka Rukunjiri, mahala ambapo kwa kawaida usafiri wetu huwa masaa sita ama saba, wamefika Kampala kwa haraka, wakiandamana na kundi la watu wa, wa, wa, wa chama cha upinzani, wakavamia ile nyumba. Walipoivamia kujaribu kuingia ndani, wakazuiliwa, wakawa ni lazima wataingia, wajue ni nini kilikuwa kinaendelea sehemu juu. Amenieleza kwamba mule ndani mlikuwa na maafisa wa polisi, ndio walikuwa wakifanya kazi ile. Basi alipojaribu kuingia kwa lazima, basi hapo ndio akakamatwa ndiyo akapelekwa nje ya jiji la Kampala katika kituo cha polisi kinaichwa Kasangati. Kwa hivyo nathibitisha kwamba amekamatwa. Kennes Bwire, huyu ni BMJ Mridhi hapa Sauti ya Amerika. Ningependa tuzungumzie kidogo tu, maanake wasikilizaji wetu wamekuwa wakiuliza maswali tangu tuje na habari hizo ambazo mmetuletea ninyi e, kwamba amekamatwa. Ilivyo desturi ni kwamba kiongozi wa, ha, wa ardhi ya ya kama Besige anapokamatwa, huwa wananchi labda wafuasi wake wanaenda pale kutizama amekamatwa kwa nini na mambo kama hayo. Je, taswira ikoje? Kuna vurugu yoyote ama wame, watu wametulia? Hizo ndizo habari ambazo nimejaribu kumuuliza Semju, akaniambia na ee, yeye Besige alipokamatwa yeye wakaacho jijini sasa. Kwa hivyo wanajaribu kufata kwenda kule mahala amekamata, hivyo siwezi toa taarifa ambazo nisizo nazo uhakika kwamba labda kuna vurugu ama hamna vurugu, lakini taarifa ambayo kusambaa kwake bila shaka haitasambaa kwa sababu mawasiliano yamekatizwa. Hata sasa hivi naona ma, ma, ma, mawasiliano kutumia internet yanakuwa shida kidogo. Hivyo basi mawasiliano yale kujua nini kinachoendelea mahala alipo na mahala nilipo inanuia vigumu sana, inahitaji muda kidogo ya nikaweze kufahamu nini kinachoendelea kwa sasa. Nashukuru Kenneth Bwire, ukiwa hapo Kampala, labda nizungumze na nakuomba Kenneth usiondoke, manake tuna mengi ya kuzungumza kuhusu eh, swala hili la uchaguzi nchini Uganda. Nauliza Sandy Shomari iwapo uh, unanisikia, hebu tueleze eleza wasikilizaji wetu taswira ilivyo sasa. Uchaguzi ndio huo, uh, um, baadhi ya vituo vya kupiga kura ama vituo vyote vimefungwa. Nauliza tu ikoje? Wananchi wameketi nyumbani kwao, ama wengine wako nje wakisubiri matokeo? Na tunatarajia lini kupata mato, matokeo ya mwanzo mwanzo eh, eh, baada ya uchaguzi huo kufanyika? Uh, asante BMJ Mrisi. Ni kwamba kama tulivyoambiwa na mwenyekiti wa tume ya uchaguzi, matokeo haya yatakuwa yanatolewa alafu yatakusanywa kwenda makao makuu makao makuu ndio ambapo afisa wa uchaguzi atatangaza matokeo ya mshindi ni nani, lakini hivi vituo vinaweza kutangaza katika kila kituo kwamba nani kapata kura ngapi. Kwa hiyo baadhi ya vituo tayari vimekusha tangaza. Kwa mfano kuna kituo kinaitwa lukingiri kama alivyotaja hapa eh, mwenzangu Kenneth Bwire. Kituo hicho ni kwamba Museveni amepata kura mia moja hamsini na Dkt. Besigye amepata kura mia nne na themanini wakati Amama Mbabazi amepata kura tatu na waliobaki wengine wote wamepata kura sifuri kwa hiyo baadhi ya vituo tayari vinaanza kutoa matokeo yao, lakini wanatangaza tu kwamba haya ndiyo matokeo yaliyopo kwa sasa, halafu yakikusanywa yakapelekwa makao makuu, makao makuu ndio watatangaza kwa, kwa ujumla. Lakini mpaka sasa wananchi wengi kwa kweli wanashauku, wanashauku ya kujua nani anaongoza, nani kapata nini. Halafu utakumbuka kwamba pamoja na kwamba e, mtandao wa, wa Facebook umezuiwa hapa Kampala, ni shida kupata E, unaweza ukatuma meseji moja ikaenda, ukatuma nyingine ukaambiwa haiendi, imekwama. Ukaingia kwenye WhatsApp meseji moja ikachomeka, ikaenda nyingine ukaambiwa haiendi. Lakini kwa namna nyingine, mtandao wa Twitter walau una kidogo nafuu, unaweza kupatikana. Kwa hiyo, kule kwenye Twitter watu wengi sana wamekuwa wakiingiza habari zao na kutwiti mambo mbalimbali. Mojawapo ilikuwa ni hili la kukamatwa kwa Dr. Kizza Besigye lakini jingine ni kwamba pia watu kule kwenye Twita wanaanza pia kutoa wa hizi taarifa za vituo mbalimbali ambavyo tayari vilikushafahamu nani kapata kura ngapi, na wao pia wanazibandika mle. Lakini pia utafahamu kwamba eh, hivi sasa hapa Kampala, kama unavyofahamu miji mingine mikubwa, wanasema kwamba wafuasi wengi sana sana sana ni wafuasi wa upinzani, na unakuta kwamba maeneo mengi wale wafuasi wa upinzani wana shauku ya kujua wa, wagombea wao wamepata kitu gani kwa hiyo hapa Kampala ni shauku kwa, kwa namna moja kwa hawa vijana na watu wazima ambao wanapenda upinzani, na vilevile ni shauku kwa upande mwingine kwa wale ambao hawako kwenye upinzani, wao wanapenda chama tawala, wao kidogo wanawasiwasi. Mfano nitakupa ni jumuia ya wananchi au jumuia ya diaspora ya Rwanda. Hawa jumuia ya Rwanda, wengi wao ambao wamehamia hapa Kampala au wameania hapa Uganda, wanapenda na wanaomba sana Rais Museveni ashinde naendelea kuweka madarakani, kwa sababu kwa upande mmoja wanaonekana kwamba akishindwa na kutolewa madarakani, basi wao watakuwa hatarini, kwamba watu wengi wa hapa Uganda hawapendi wao kuendelea kuishi kwa katika nchi hii. Kwa hiyo kwa namna moja ama nyingine, katika jumia hiyo kumekuwa na wasiwasi na mvutano kwamba hali iko vipi katika jiji hii la Kampala baada ya uchaguzi. Aya, asante sana, Sande Shomari, maanake inabidi nikutanie kidogo, kwa sababu tume ya uchaguzi ilisema usithubutu kuzungumzia matokeo ya uchaguzi. Kwa hiyo hizo namba, ndugu yangu, weka kapuni. Tunakuhitaji sana urejee hapa Washington DC. Uh, mimi nikirejea kwa Kenneth Bwire, Kenneth Bwire, hebu tupeleke sasa eh, katika zoezi zima la uchaguzi, jinsi lilivyokuwa. Eh, kwa mfano ilikuwa inachukua dakika ngapi kwa mtu mmoja kufanikiwa eh, kufata utaratibu wote mpaka na kupiga kura yake na hali ya utulivu, ah, hali ya uelewa wa wananchi katika zoezi zima la kupiga kura Saa kumi na moja unusu sisi tulipoanza kutembelea vituo mbalimbali vya kupigia kura hapa Kampala, hali ya utulivu ilikuwa shwari. Hali ilikuwa shwari kabisa, mpaka maafisa wa polisi waliokuwa katika vituo wakati huo walikuwa na urafiki mzuri sana. Tukafatana na wale ambao walikuwa wanapeleka vyombo vitu, e, vifaa vya kupigia kura katika vituo mbalimbali, na tukaruhusiwa hata kuchukua picha kinyume na ilivyokuwa awali; tulikuwa tumezuiliwa. Ilipotimia masaa ya saa tatu hivi hapo ndipo ghafla nikaanza kumuuliza mwenzangu Shomari, nini mbaya na simu yako? na nini mbaya na simu yangu? hatukujua nini kinachoendelea. Baadaye tukaja tukagundua, hapana, mambo yalikuwa, amekwenda kombo, mawasiliano yamekatizwa. Na hapo tulipotembelea vituo vya habari ambapo Shomari amesema vinaaminika eh, kuwa ngome ya upinzani, tukapata mambo yameanza kugeuka, hakuna vifaa vya kupigia kura maafisa wa, wa polisi wapo wengi, tena idadi zaidi ya wale kumi, ambao tuliambiwa kwamba watakuwa katika kituo cha kupigia kura. Wapo wale military wale ambao huwa hawataki mchezo na watu wanaovalia kofia za rangi nyeusi. Na tulipoanza kuuliza mbona haya yamebadilika na kuna kelele katika vituo vingi vya kupigia kura, hapo sasa ni saa nne, watu wakaanza kutoa kelele kwamba hatujaona vifaa vya kupigia kura na tupo Kampala ambapo vifaa hivyo vinawekwa . Sababu inakuwa nini? Hatuna vifaa vya kupigia kura. Na hapa tupo karibu sana na maeneo kama Karamoja ambapo ufasi wa Mseveni mkubwa upo kule, watu wanapiga kura kwa rahisi. Hapo sasa ndio mambo tunaanza kujiuliza nini kinaelekea. Masuala ya mawasiliano kukatizwa. Wale ambao tumewauliza mapema sana, ilikuwa inamchukua mtu dakika tano na anaweza kumaliza shughuli ya kupigia kura, kumpigia rais, kumpigia mbunge na kumpigia mbunge mwakilishi wa kike. Lakini baada ya hapo, katika vituo vingine hadi saa sita, saa saba hatukuwa tumevile. Kuna kituo tumetembelea saa saba, watu wameketi, hamna vifaa. Tulipoingia na gari, wakafikiria tumefika, tumeenda kuwasaidia, wakaanza kuonyesha furaha, lakini walipoona tunaondoka, tumevalia Voice of America na vifaa vya kazi wakaanza kucheka, baadaye ndio wakaanza kueleza masaibu yao. Asante. hadi dakika thelathini kuelekea saa kumi kuna kituo ambapo ndipo kimepokea vifaa vya kupigia kura hapa jijini Kampala. Asante Bwire, tutawasiliana tuta na nawe hapo baada ya tukifika kwenye top of the hour tutakuwa na wewe ba, baadaye baada, baada, kidogo lakini, kwanza tupate ujumbe kidogo. msikilizaji usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja live talk kila ijumaa kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika washington kaa tayari kwa maswali na maoni yako piga simu plus 12026190551 maoni yako yasikike moja kwa moja kila ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika ni live talk friday Na basi msikilizaji, usikose kujiunga nasi kesho kwa ajili ya kipindi chetu cha mjadala wa kila Ijumaa, yani Live Talk, ambapo tunakushirikisha wewe msikilizaji wetu ambaye unaweza kutupigia simu hapa ama kupitia ukurasa wetu wa Facebook kutoa maoni yako. Lakini kesho tutaendelea kuzungumzia eh, tukio hili muhimu kabisa kwa nchi ya Uganda kwa Waganda, halikadhalika kwa watu wa Afrika Mashariki, uchaguzi wa Uganda. Kwa hiyo usikose kuwa nasi ili kuweza eh, kushiriki na wewe kutoa maoni yako kuzungumzia ya kile ambacho umekiona katika uchaguzi huo.