Kiswahili ya ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Id Ligongo na mimi hapa studio ni Abdu Shakur Abud. Tunakaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa Februari 19 mwaka 2016, ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi ya mita ben 1922 pamoja na FM 107.5 Nairobi, 94.9 Bujumbura. Karibuni. Katika matangazo yetu hii leo Ijumaa tutakuletea mjadala wetu wa Ijumaa ama live talk tukizungumzia maendeleo ya ya uchaguzi wa Uganda. Mapema leo kulitokea ghasia ambapo polisi walitumia gesi ya kutoa machozi na maji ya kuasha kwa wafuasi wa Dkt Kizza Besigye ambaye alikamatwa <tinyo> na katika habari nyingine, watu 18 wauawa kutokana na shambulio nchini Sudan Kusini. Hivyo basi, ni vidokezo vyetu vya yale tuliyokuandalia katika matangazo yetu ya leo hii, ambapo kama nilivyokueleza hapo awali, tutakuwa na live talk tukizungumzia uchaguzi wa Uganda. Lakini kabla ya kusonga mbele, Abdu Shakur Abud yupo tayari kabisa kwa ajili ya kukusomea habari za dunia. naidi habari muhimu za jioni ya hii leo ni kwamba kiongozi mkuu wa upinzani wa uganda kizza besigye amekamatwa kwa mara ya pili mnamo siku mbili hii leo wakati matokeo ya uchaguzi yanaonyesha anashindwa kwa mbali na rais yoweri museveni mashahidi wanasema polisi walimchukua besigye na maafisa kadhaa waandamizi wa, wa chama chake cha forum for democratic change kutoka makao makuu ya chama mjini kampala Polisi walilazimika kufyatua mabomu ya kutoa machozi wakati maafisa wa chama walipokuwa wanajitayarisha kukutana kuzungumzia wizi wanaodai unafanyika katika matokeo ya uchaguzi. Mgombea mwingine wa upinzani Amama Mbabazi aliondoka nyumbani kwake akishindikizwa na polisi. Hii leo mapema alitoa taarifa akisema polisi wanawakamata watu nje ya nyumbani kwake. Wajitoa mhanga wawili walilipua bomu wameuawa, wameua takriban watu 19 na kwa jeruhi wengine 50 katika shambulizi lililotokea eneo la kaskazini la Cameroon. Maafisa wa kijeshi wanasema watu wawili waliingia katika soko la mji wa Mem hii leo na kujilipua wenyewe na kusababisha vifo hivyo. Hakuna aliyedai kuhusika na shambulizi hilo hadi hivi sasa, lakini linaonekana ni sawa na mashambulizi yanayofanywa na kundi la wanamgambo wa Kiislamu huko Nigeria, Boko Haram. Mashambulio yanayodaiwa yamefanywa na kundi hilo yamewaua zaidi ya watu elfu moja kaskazini mwa Kamerun tangu mwaka elfu mbili kumi na tatu. Kulingana na Umoja wa Mataifa na kundi la kutetea haki za binadamu Amnesty International uwasi wa miaka sita wa Boko Haram umesababisha vifo zaidi ya watu elfu ishirini na tatu na kusababisha watu milioni mbili laki tano kukimbia makazi yao. Ndege za kivita za Marekani zimeshambulia kambi ya mafunzo ya Islamic State huko magharibi mwa Libya, karibu na mpaka na Tunisia, na kuwaua dazeni ya magaidi waliokuwa wanapewa mafunzo. Maafisa wa wizara ya ulinzi hapa Washington wanaeleza kwamba huenda shambulizi la mapema alfajiri ya leo limemuua afisa mwandamizi wa kundi la Islamic State Nurdin Chuchane aliyehusika na matukio mawili makuu ya ugaidi huko Tunisia mwaka jana: Shambulio dhidi la jumba ya makumbusho mjini Tunis na hoteli ya mapumziko nje ya mji mkuu ambapo kwa pamoja watu sitini waliuawa. Shambulizi la Marekani lililenga nyumba kwenye shamba moja katika kitongoji cha Sabrata, kilomita 75 magharibi mwa Tripoli. Watu 40 wanaaminika waliuawa kutokana na shambulizo hilo la alfajiri. Kampen za uchaguzi zinamalizika hii leo katika visiwa vya Komoro ambapo wagombea 25 wa kiti cha rais katika kisiwa cha Ngazija watachaguliwa siku ya Jumapili. Watatu kati ya hao ndio wataingia katika duru ya pili mwezi Aprili katika uchaguzi wa kitaifa. Vilevile vile kuna uchaguzi wa magavana wa majimbo matatu utakaofanyika siku ya Jumapili. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya America, Washington DC. Kundi la kimataifa la msaada wa afya la madaktari bila mpaka MSF limesema kwamba watu wasiopungua kumi na wanane wameuawa wiki hii katika mapigano kwenye eneo la kuwalinda raia la Umoja wa Mataifa. Kundi hilo linasema wafanyakazi wawili wa Sudan Kusini walishambuliwa pia wakiwa nyumbani kwao. Ripoti hiyo kuhusu eneo hilo la Malakal inaongeza idadi ya vifo vilivyoripotiwa jana Alhamisi ya watu saba waliowawa. Aidha inasema kuwa raia wawili wa Sudan Kusini wanafanya kazi wamefanya kazi katika hospitali moja ndani ya kambi hilo. Msemaji wa MSF Marcus Backman alisema kwamba wauguzi walifanya kazi usiku mzima wakiwatibu watu wapatao 73 ambao walijeruhiwa kwenye shambulio hilo. Wengi wao walikuwa na majeraha yaliyotokana na kupigwa risasi. Kufikia leo Ijumaa, majeruhi zaidi waliendelea kuwasili kwenye hospitali hiyo. Waziri Mkuu wa Uingereza David Cameron amekutana na maafisa wa Umoja wa Ulaya hii leo katika siku ya pili ya mkutano wa viongozi wa EU kufuatia usiku kamili wa majadiliano juu ya mustakabali wa wanachama wa Uingereza katika jumuiya hiyo yenye mataifa 28. Viongozi wa Ulaya wanajadili mustakabali wa wanachama wa Uingereza kwenye jumuiya hiyo na mzozo wa wahamiaji, miongoni mwa masuala mengine muhimu, wakati wa mazungumzo yao ya siku mbili mjini Brussels. Rais wa baraza la Ulaya Donald Tusk amesema maendeleo yamepatikana katika juhudi za Uingereza kujadili upya kuendelea kuwa mwanachama wa EU mnamo siku ya kwanza ya mazungumzo hapo jana, na wamesema mazungumzo yanatarajiwa kumalizika hii leo. Mfanya biashara wa Marekani aliyegeuka kuwa mwanasiasa mwana Donald Trump alionekana kubadilisha msimamo wake wa kumkosoa kiongozi wa kanisa la Katoliki duniani Papa Francis kuhusiana na matamshi kuhusu uhamiaji. Haya yamejiri wakati wakazi wa jimbo la Carolina kusini wakielekea kwenye uchaguzi wa wali wa kumtafuta atakayepeperusha bendera ya chama cha Republican kwenye uchaguzi wa rais baadaye mwaka huu. Wakati wa ziara yake huko Mexico wiki hii, Papa Francis alisema kwamba mtu ambaye anataka tu kujenga ukuta bila kujenga daraja si Mkristo, maneno ambayo yamechukuliwa na wengi kumaanisha kwamba alikuwa anaongea kumhusu Donald Trump, ambaye amekuwa akisema kwamba atajenga ukuta wa kudhibiti uhamiaji usio halali endapo atachaguliwa rais wa Marekani, lakini Kil, lakini katika mkutano ambao wapiga kura wa Carolina Kusini wameuliza masuala ya moja kwa moja jana usiku, Trump alisema kuwa huenda watu wengi hawakuelewa matamshi ya kiongozi huyo wa kanisa Katoliki. Karibu msikilizaji katika live talk ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA popote pale unapotusikiliza. Wananchi wa Uganda hapo jana walifanya uchaguzi mkuu na wengine kupiga kura zao leo kutokana na kushindwa kufanya zoezi hilo hapo jana. Ghasia zimeripotiwa kutokea leo nchini humo, huku kukamatwa kwa kiongozi wa upinzani Daktari Kiza Besige kukiendelea tena hii leo Kuzungumza hili tunao waandishi wetu wa uh, nchini Uganda Sandey Shomari na Kenneth Bwire pamoja na wachambuzi wetu Akora Mazima. Vile vilevile baadaye tunaweza tukaa naye Agrey Awori ili kuweza, eh, kuzungumzia kile ambacho kinaendelea huko nchini Uganda kwa sasa. Vilevile wewe vile, msikilizaji, una fursa ya kushiriki kwa kutupigia simu ama kutuma ujumbe wako, eh, kupitia ukurasa wetu wa Facebook ili kuweza ku, changia mjadala huu wa hii leo. Mimi naitwa Idi Ligongo na mwenzangu hapa Abdushakur Abod. Moja kwa moja tukianza kwako Kenesi Bwire, hebu tueleze hali ya mambo jinsi ilivyo hivi sasa. Kwa sasa, mwenzangu, hali ya mambo utulivu unaonekana kurejea, japo jiji halina watu, ni wachache tu, labda niseme ni watumishi wa umma ambao ni lazima warejea afisini hii leo, kwa sababu mji hauna ile idadi ya watu ambao tumezoea kuiona. Hata masoko kwa kawaida ambayo huwa na idadi kubwa ya watu hawamo, na ni kujitokeza tu mitaa, ambapo katika hata si sikujua, si kwamba vijana wapo mtaani, hadi pale ambapo kumetokezea fujo, wakati viongozi uh, wa chama kinachoongoza uh, katika upinzani, yani chama upinzani kikuu cha FDC viongozi wake walipokamatwa muda mfupi kabla ya kuhutubia waandishi wa habari majira ya saa tano asubuhi, ndiko vijana wakajitokeza na wakaweza kufurika barabarani kuziba, na hapo ikawa ni kubishana kati ya vijana hao na maafisa wa polisi. Ikaonekana maafisa wa polisi kidogo walikuwa wanazidiwa nguvu, wanajeshi wakaingilia ndani na wale maafisa eh, wa, wa ziada, yani military police hadi pale vijana hawa uh, viongozi hao wa chama cha FDC walipokamatwa, akiwa uh, kiongozi wa chama hicho kwa wakati mmoja alikuwa kamanda wa jeshi la Uganda UPDF Meja Jenerali Mugisha mtu Waswabirigwa, uh, ambao ni mwenyekiti wa chama cha FDC Kizza Besigye ambaye amewania urais pamoja na kiongozi wa vuguvugu la kike ama la wanawake katika chama hicho cha FDC Ingrid Turinawe. Sasa imetulia kidogo, lakini kuna ile hali ya wasiwasi kwamba huenda lolote likaweza kutokezea, kwani viongozi wote wakuu wa chama cha upinzani wamenyamazishwa na wamefungiwa ndani. Na je, Amama Mbabazi vile vile tumesikia amesindikizwa na polisi, ilikuwa anakamatwa au kumetokea nini? Habari ambazo hazija uh, hazijaeleza zaidi. Najua Mama Mbabazi anakuwa msiri sana mambo yake, kuzungumza si rahisi sasa ni kama wanajaribu kuwazuia wasiweze kufikia vyombo vya habari. Ni matamshi ambayo yalitolewa kitambo, kwamba yeyote atakayewahoji au wapinzani wazungumze jambo ambalo litaonekana kuikera serikali, vyombo vya habari na wale hao hu pia watakamatwa. Na hiyo jana Mseveni alisema kwamba yeyote atakayetoa matamshi kujaribu kumpinga kwamba yeye ameshinda. Alitoa matamshi baada ya kupiga kura, lakini akasema tayari ameshinda eleza yeyote atakayepinga matamshi yake kwamba ameshindwa, atawakamata na kujaribu kuhakikisha kwamba damu yao iliyochemka inakuwa baridi kwa kuweka katika kabati baridi, yaani friji. Hivyo eh, taarifa ambazo zimetolewa hii leo kwamba wamejaribu kumfata mama ambao zikila anakokwenda, lakini taarifa za kukamatwa hazitujasikia, ila hazijatolewa Dani kama amekamatwa, siwezi thibitisha kwa wakati huu, lakini lile linalojua kwamba hajakamatwa, hatujui yuko wapi. Hawa wengine hawajui wako wapi. Ile fununu iliyokuwepo ni kwamba Meja General Benon Viraro alikuwa akijaribu kusafiri kuelekea Tanzania, lakini akazuiliwa kwenye mpaka na akaamurisha kurejea nyumbani. Hizo ndizo habari mimi naweza nikathibitisha kwa wakati huu, japo lolote linaweza tokezea hata kwa wakati huu tunapozungumza. Naam, bila shaka Kenneth. Uh, jambo muhimu watu kwa nataka kujua hivi sasa, baada ya pata shika hiyo yote, ni nini au matokeo yako namna gani kwa wakati huu? Kwa wakati huu matokeo ya kura ambazo awamu ya tano sasa ametangaza mwenyekiti wa tume ya uchaguzi, bado Cigundu, katika asilimia uh, asilimia ya takriban thelathini na moja ya vituo vya kura ambavyo vimehesabiwa, ni kwamba Yoeri Mseveni, rais wa sasa, anaongoza akiwa na asilimia sitini na mbili nukta nane mbili anakaribiwa na Kiza besije zaidi ya nusu yani, Besije anamfuata Mseveni pengo lililopo ni nusu ya zile ambazo Mseveni amepata, Besija akiwa na asilimia thelathini na mbili nukta sitini na sita. Mbabazi ana asilimia moja tu nukta sabini na tano. Redi Bwanika ana sufuri nukta tisa nane. Baria Mreva wanaafya ni profesa ana asilimia sufuri nukta sita nane. Morin Chalia mwanamke pekee mgombezi wa kike ana asilimia sufuri nukta tano pekee. Meja Jenerali Benon Viraro ana asilimia sufuri nukta tatu moja na Elton Mavirizi ana asilimia sufuri nukta tatu tatu. Matokeo ambayo kwa vyovyote vile hayakubaliani na utafiti uliofanywa e, mwisho kabla ya uchaguzi huu. Wakati matokeo hayo yanaendelea kutangazwa na yakionyesha rais Yoweri Museveni kuwa anaongoza, wananchi wao wanayazungumziaje? Hapa Kampala wananchi wanasema haya matokeo si ya kweli na wanazingatia wanaposema si ya kweli. Wanasema kwamba hata katika maeneo ambapo Besige amekuwa akifanya mkutano na watu kujitokeza kwa wingi zaidi, Mseveni ameshinda na wabunge pia wa Mseveni wameshinda. Na wanasema inakuwaje katika ngome tunayoamini kwamba Besige amekuwa na ufasi mkubwa inakuja inakuwa ni yule ambaye hakuonekana kuwa na ufasi mkubwa ndiye ameshinda. Hapo ndipo wanaweka maswali mengi sana. alafu la pili linaloongezewa ni kwamba inakuwaje kwamba jana, Besigye alijaribu kuingia mojawapo ya nyumba binafsi, aliyokuwa na shuku kwamba kulikuwa na maafisa wa polisi waliokuwa wanajaribu kuiba kura, yaani walikuwa na mark kwamba Mseveni amepata kura. Alipofika pale, mbona hawakumruhusu basi kuingia, kama haikuwa kweli kwamba hakuwa anaweka e, zile alama, wangemruhusu kuingia mle ndani, alafu waangalie ni nini kilimokuwa ndani. Lakini walipofika moja kwa moja, wakamwambia leta search warrant, ndiyo na barua inayokubalia uingie hapa. Na ikawa vigumu kutoa search warrant ni kwa sababu wale wanaogumba ile barua ndiyo wale ambao walikuwa na shuku kwamba walikuwa wanafanya uhalifu ule, na hapo ndipo wakamshika moja kwa moja. Sasa maswali yanakuwa mengi, inakuwaje walimzuia? Polisi wanasema kwamba nyumba ile inatumika katika vifaa vya dharura. Mtu akipiga simu kwa mfano, nyumba yake imeshika moto, ile tisa tisa tisa tisa tisa tisa hapo inapokelewa. Ahiya, wanauliza polisi wana makao makuu, wana ofisi, inakuwaje nyumba binafsi ndio ilikuwa ikifanya kazi hii? Sasa ni maswali mchanganyiko wa maswali mengi, lakini upande wa serikali inasisitiza kwamba pale ni vifaa ambavyo mtu yeyote haruhusiwi kuingia pale. Asante sana bwana Bwire, tutarejea kwako Bwire, tutarejea kwako. Tuna msikilizaji bwana Washington Wanjala kutoka Busia. Washington, hebu tueleze hii leo eh, hali ikoje huko Busia, na watu wanapokea vipi matokeo yanayotangazwa hivi sasa? Ya hapa Busia watu wamepokea matokeo, wenye wamepita wamepokea kwa shangwe, kumekuwa nini tauni mzima e, upande wa serikali, wa ruling party umepata watu wawili. Watu wamekuwa tu kwa kusherehekea, wengi walitarajia wengine kupita, lakini wenye walipita walikuwa watu watu wengine tofauti, walikuwa wapya. Sasa watu walikuwa na celebrate town mzima, ndio haja, hakukuwa na fujo, hakukuwa na shida yoyote. Naam, tukija kwako weye Sande Shomari kama tunavyofahamu ni kwamba ulileta ripoti mapema kwamba wafuatiliaji wa eneo la maziwa makuu wamesema uchaguzi ulikuwa haki na huru. Hivi sasa wengine wanaofuatilia wanasemaje? Ah, unajua Mbasa lazima mara nyingi ni kwamba ni taarifa za Umoja wa, wa... wa... wa... ya ya Umoja wa Ulaya wafuatiliaji wa Umoja, Umoja wa Afrika na wale wa Afrika Mashariki hawa wa ICGLR ama makundi ya nchi za maziwa makuu ndio wa kwanza kutoa taarifa. Kwa hiyo taarifa za wafuatiliaji wengine bado hazijatolewa taarifa zao. Pamoja na kwamba wamesema walikuwa huru na haki, wamesisitiza kwamba wamekuwa na kasoro kadhaa, na wametoa ripoti kwamba kasoro hizo zirekebishwe. Kwa hiyo wanachukua hatua. Kwa hivyo hii ilikuwa ni ripoti ya awali. Je, wamesema watatoa ripoti ya mwisho wakati gani, au itakuwa ni baada ya uchaguzi u, matokeo ya uchaguzi ya hii? Ni ndio, hii ni ripoti ya awali mshukuru. Ripoti nyingine itakuja baada ya uchaguzi. Hii tu ilikuwa ni ripoti yao ya awali ambayo, tunaona kama Kenneth alivyoeleza, ni kwamba huko Kampala mambo yako utulivu, watu wametoweka kabisa. Je, umeweza kupata nafasi kuzungumza na wafuatiliaji wa Kiuganda au wa raia wa kawaida wa Uganda kueleza vipi wanahisi matokeo yanatokea? Naam, shukuru zimezungumza na watu mbalimbali, wafuatiliaji wa uchaguzi, madereva wa teksi, bodaboda, e, wengine maofisini. Ukiangalia kwa ujumla ni kwamba watu walioko maofisini wengi wao kuzungumza moja wa bari kwa moja na waandishi wa habari, kwanza wanakuwa na uoga, pili wanafika, tatu kama watazungumza na wewe labda wakuamini, waende pembeni waongee na wasikate hata kuliko ji. Lakini mchanganyiko unakwenda kwa kiasi hicho kwamba wale madereva wa bodaboda, madereva wa taksi, vijana wote, kundi makundi hayo, wanachotaka ni mabadiliko. Nakwambia tumechoka na miaka thelathini ya mzee Yoweri Kaguta Museveni tunataka mabadiliko. Wachache ambao nimekutana nao wanaunga mkono kwamba hapana, mzee ametufanyia vizuri, anatulinda, tuna ulinzi wetu, tuna usalama, tunataka mzee wetu aendelee kuwepo. Ikiwepo ni kundi la wale raia wa Rwanda waliohamia hapa Uganda. Wengi wao naona kwamba Mseveni ndio kama kinga yao, kwamba akiwepo na wao wana usalama, kama hayupo hali yao haiwezi kuwa sawa. Lakini pia Shakuru, utaangalia utaona kwamba matokeo yanaongea mengi, mpaka sasahivi matokeo haya yanayotoka ya, eh, ya, ya kura za awali yanatuambia kwamba mawaziri kumi na saba tayari wameshapoteza majimbo yao, ikiwa ni pamoja na aliyekuwa mwendesha mashtaka mkuu Feluh. Kwa hiyo wengine wanajiuliza inakuwaje, hawa wote maarufu wanapoteza, lakini Rais wa wetu wanaongoza kwa kiasi kikubwa ya <laughs> <laughs> yamhiaponawez Hali halisi. Na vipi wanasema? Maanake anaongoza kwa, kwa kura nyingi, ukiangalia mara mbili zaidi ya kiza beseji, ambapo wengi walikuwa na takwimu au uchunguzi ulioonyesha kwamba watakuwa karibu sawa, lakini tofauti haitakuwa kubwa. Watu wanachukulia vipi ta, matokeo hayo? Kwa kweli watu wengi, matokeo haya hawayakubaliani nayo. Wengi tunaozungumza nao hawayakubali kiasi hicho, kwa sababu wanakwambia kwanza matokeo ya mijini mingi wanasema hayawezi kuwa haya. ns mengi ya haya yatakuwa pengine, huenda yanatoka maeneo ya vijijini ambayo yanamuunga mkono sana, lakini mwenyekiti wa tume anavyoyatoa hajatoa kwamba yametoka wapi hasa. Lakini wengine wanakuambia kwamba hii inaonyesha wazi, kutokana na yale yaliyotokea jana, maeneo mengi ya, ya upinzani maboksi ya kura aidha yalikuwa yamechelewa au tulipofika kukatokea ugonzi yakavunjwa matokeo yake ndio kura zinarudiwa leo, na ukiangalia maeneo ya Kampala na huko wakisu wanakwambia hayo maeneo mawili peke yake yana watu milioni tatu na hawa watu hawajapiga kura jana, wanapiga kura leo ndio wanamalizia. Wamemalizia leo saa kumi kwa kura. Kwa hiyo ni kwamba wanaamini, wanachoamini ni kwamba kabisa, haya matokeo lazima kuna kitu vipi, maboksi ya kura yachelewe Kampala na kampani nyingini, lakini vijijini ambako hakufikiwi na magari maboksi ya kura yameganisika kwa wakati. Kwa hiyo hicho kitu wengi wanakiona kwa na, kana kwamba kuna kitu hapa. Kuna kituo kimoja kinaitwa Masese, nimekueleza hapo muda uliopita kwamba watu walikuwa bado wanahesabu kura, lakini kuna habari zikavuja kwamba watu wa SBC wanaongoza, kwa hiyo wakaanza kushangilia na nini, lakini wale wazungumzaji walihojua wanasema, tunashangaa, wakati tunashangilia polisi wamekuja kutuvamia na kutupiga. Halafu sio tu kuwapiga na kuwaondoa pale lakini, vile vile zikarusha risasi za moto. Sasa wanajiuliza hawa polisi warusha risasi moto kwa ajili ya nini? Hatujapiga mtu, hatujafanya vurugu, sisi tunashangilia. Sasa wanasema, je, tulivyoondolewa pale, nini ambacho kimeingia? Asante sana Sandi, basi tutarejea kwako. Uh, vile vile tunajua kwamba Bwana Akora Mazima up, yupo kwenye line. Sasa Akora, hebu tueleze wewe kile ambacho umekiona, kile ambacho umekisikia, kutoka kwa waandishi wetu wa habari. Naam, asante, asante sana. Kwanza kabisa nataka nikwambie kwamba nchini bado hali ya wasiwasi bado ipo, na vile vile hali yote ya kisiasa bado inaendelea kupanda. Ingawa watu wamenyamaza, lakini wengi wao wamekasirika, na wengine, kwa kweli, mji wameuhama kwa sababu bado wana ile wasiwasi, kwa sababu uh, matokeo ya kura hasa katika uh, ngazi ya rais, kwa kweli, ni kama ni tofauti mno na kile ambacho kilikuwa kimetarajiwa na hali halisi kama ilivyokusudiwa. Na tena watu wengi wanajiuliza inakuwaje kwamba vigogo wengi wa chama tawala hasa mawaziri wapatao ishirini wamepoteza viti vya ubunge, na wakati huo huo tunaona kwamba uh, mperushaji wa bendera ya chama tawala Yoweri Kaguta Museveni katika maeneo hayo ameendelea kushinda. Na jambo lingine ni kwamba uzembe uliofanyika na tume ya uchaguzi kwamba hata maeneo yanayokaribia ya sana na, na makao makuu ya tume ya uchaguzi yalishindwa kuchagua kwa wakati, na wengi wanadhani kwamba labda ilikuwa njama ili wale uh, kwa sababu hizo ndo ngome za upinzani, ili watu watamauke na kwa hivyo warejee nyumbani bila uh, kupiga kura. Na jambo lingine la wasiwasi ni kwamba yaani tunaona kwamba ni hata na katika uh, kituo cha taifa cha kukusanya uh, matokeo rasmi ambacho kimetengwa na tume ya uchaguzi tunaona kwamba uh, yaani maajenti wa upande wa upinzani wamesusia zoezi zima la utangazaji kura. Kwa hivyo tunaona kwamba hapa ni ni tume ya uchaguzi, vyombo vya usalama, pamoja na chama cha NRM. Akor, hebu dakika mmoja. Akor, kuna msikilizaji kwenye simu. Sali Bunzali, unaweza kuuliza swali au kutoa maoni yako. Eh, asante sana mimi nilikuwa ni, ni napenda tu kuuliza swali kwamba hivi nafatilia na sana sana kuangalia ushindi wa rais huyu Yoweri Kaguta Museveni na kuangalia sasa viti vya mawaziri e, tate kama kumi na saba ambao wamepoteza wako upande wake. Sasa hapa nilikuwa naangalia sasa, kuangalia takwimu e de, kama kulikuwa na na, na, na kampeni nzuri au na mwitikio mzuri kwa upande wake kuna nini mpaka kuja kuwepo na kuongoza kwa asilimia nyingi huku, wakati mo, mo nanii nafasi za mawaziri ambao kwa upande wake wameena wame, wame, wameangushwa. Sasa hapo swali ndo ambao linakuja kwa ajili ya ili tunawekana tu sawa. Unajua, haya maswala ni, ni, ni ya kuwekana sawa tu naam. Watu mnaachana vizuri naam, tumeelewa asante sana. tumpe akor nafasi hiyo, hebu tu unaweza kujibu swali hilo la msikilizaji. So, sababu anauliza uh, anauliza uh, kwa nini anauliza kwa nini mawaziri kumi na saba wa Rais Museveni wamepoteza viti vyao na wanaonekana Museveni anashinda, kwa hivyo kuna hali ambayo haieleweki hapo. Ndiyo, sasa ndiyo ninasema kwamba watu wengi nchini alio bado wanaishuku kwa sababu im, katika maeneo hayo tunaona kwamba wale ambao wameshinda, wameshinda mawaziri hao, ni kutoka chama cha upinzani cha FDC. Kwa hivyo, lakini wao, wao watetezi wa chama tawala wanasema kwamba hao mawaziri ndio watu walikuwa wamewachoka, lakini walikuwa bado wanampenda Mseveni ba, jambo ambalo wadadisi wanapinga, kwa sababu pale wanapokuwa wanachagua ni kuchagua chama. Na, lakini nataka niseme kwamba ingawa ndio uchaguzi umeenda kama ulivyo, uh, tunaona kwamba vyombo vya usalama pia vimeimarisha usalama uh, upande wa upinzani, jambo wanalosema kwamba lilichangia sana kwa kuwaogofya wapiga kura wengi, wakidhani kwamba huenda hawa uh, watu kwa kweli labda wamedhamiria, uh, kuwapiga na ninge hata uh, uh, tukiangalia, tukiangalia na jinsi tume ya uchaguzi inavyo matangazo yake kwa kweli, unaona kwamba jinsi anavyotoa matangazo ni kama zile asilimia zimebaki zile zile kila mara anapotoa matangazo. Yani kuanzia mwanzo hadi sasa asilimia yani takwimu hapo zinapanda, lakini unaona kwamba asilimia zimebaki pale pale. Wengine wanashuku kwamba ni labda kama hizi haya matokeo yameshapangwa tayari mm -hmm, kusaidia watu kisaikolojia kwamba huyule kashinda, na labda tutasema kwamba bado ni mapema kwa sababu ni nusu ya vituo vya kupiga kura ambapo matokeo yamekuja. Labda ifikapo kesho muda wa saa kumi, huenda tukajua nani kashinda na kwa asilimia ngapi. Na wengi wanasema hili zoezi la kuwazuia wa upande wa upinzani wao nao kufanya mikutano, nao kujipanga, labda na kuangalia jambo la kufanya baadaye, pia linaongezea ile wasiwasi kwamba kwa kweli huenda labda matokeo yakawa si ya ukweli. Naam, asante sana uh, Bwire, unaweza kutueleza upande mwingine vipi? Uchaguzi hesabu is, hizo zinapofanyika watu wanaangalia moja kwa moja, au mkuu wa tume ya uchaguzi anakuja tu kutangaza, alafu ndo watu wanajua, au inata, inafanyika katika ukumbi mkubwa ambapo watu wanaweza kushuhudia kila mtu? ilikuwa inaonyesha matokeo yake kutoka katika vituo vya kupigia kura, yani ikajiita provisional results kutoka kwa ripota wake, ilikuwa inaonyesha moja kwa moja. Hiyo ilikuwa kati ya saa kumi na mbili asubuhi, lakini ilipofika saa tano wakati ambapo Bwire, asante sana. Basi endelea kuwapo hapo, tukamilishe matangazo haya kwa njia ya redio, na muda mfupi ujao tutarejea tena kwa ajili ya matangazo uh, haya. Kwa wasikilizaji wanaotusikiliza kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com, tukutane huko. na msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, popote pale unapotusikiliza kupitia mtandao wetu wa www voa swahilicom, karibu katika eh, sehemu ya pili ya mjadala wetu huu wa leo Ijumaa yani Livetalk, ambapo tunazungumzia uchaguzi wa Uganda. Kwenye line ya simu tunaye Akora Mazima, vilevile waandishi wetu wa habari Sandey Shomari na Kenneth Bwire walioko huko nchini Uganda kwa hivi sasa. Mimi hapa ni Idi Ligongo nikina mwenzangu Vipi Abdushakur Abud, vipi bwana, mbona unalala? Hapana bwana, we nakuambia we, uchaguzi wa Uganda hapo umewaka moto, unaona? Unaangalia tu matokeo yanavyokwenda, yanakwenda. Lakini sasa pale ya Kondo amesema swala moja kwamba hesabu zote toka jana, toka asubuhi mpaka hivi sasa wanatoa matokeo lakini baki pale pale, sitini na mbili thelathini na moja ibadiliki. Kitu ambacho nilikuwa nataka nimuulize uh, akora mazima kwamba hizo namba hazipandi, uh, ni kwenye televishen anayoangalia ama ni utaratibu gani, ama huyo mkuu wa uh, tume ya uchaguzi anatumia vyombo gani kuweza uh, kuwasilisha hayo matokeo? Akora mazima naam, sasa hivi ninapokupigia nikpo katika hapa kituo kilicho bayani kwa Kiingereza, national tallying centre na kwa kweli hilo suala pia wanahabari wengi wameliuliza. Inakuwaje kwamba wanatumia, utaratibu gani wa kutangaza matokeo? Kwa sababu tunaona kwamba ile asilimia sehemu ya asilimia nile ile inga kuna huku takwimu zinaendelea kuongezeka. Alafu jambo lingine ambalo watu wengi wana wasiwasi nalo ni kwamba utaratibu katika kutoa matokeo ni kwamba kile kituo cha uchaguzi kinatoa kinatoa matokeo kwa kwa kata, alafu kata inatoa haya matokeo, mkusanyiko wa matokeo kwa wilaya, na wilaya inasukuma Kwa ya, kwa makao makuu ya tume ya uchaguzi inakuwaje? Wao iki wameanza kutangaza moja kwa moja matokeo kutoka vituo vya kupigia kura. Kwa hivyo walikuwa waliona wali wali kwamba utaratibu ungekuwa kwamba labda wangekuwa wanaonyesha kwamba katika kata fulani, katika wilaya fulani, matokeo ni haya, alishinda ni huyu, asilimia fulani, jambo ambalo halijatokea. Labda wamekuwa kuonyesha kwamba katika vituo kadhaa vya kupigia kura huyu amepata hizi na yule amepata zile, jambo ambalo ndio limeongezea wasiwasi mkubwa kwamba vipi, hilo limewezekanaje? Na jambo lingine, kama nilivyosema, ni kwamba zile asilimia zimebaki hivyo hivyo na wala wajuzi wale wale ambao wana uzoefu na, na masuala ya, ya, ya, ya hisabati wanasema, ndio, ukiwa unahesabu vitu lazima zile takwimu zitapanda na kushuka. Wanasema kwamba labda hapa asilimia imepanda imekuwa themanini, imeshuka imekuwa hamsini, lakini zile ni kama zimeganda pale, hazijabadilika. Haya sasa, zimeganda tujui zitaganda <laughs> mpaka wakati gani? Mpaka kesho. Lakini Bwire, ulikuwa na maelezo pale mwanzoni, uh, kueleza vipi wewe, mwangalio wako Nilivyokuwa nikikueleza kwamba kulikuwa na kituo cha habari ambayo kilikuwa kinapata matokeo moja kwa moja kutoka kwa wa wa wa maripota wake, lakini mwenyekiti wa tume ya uchaguzi akakuja, akaonya, akasema hao wanaofanya hivo tunaenda kuzima hao. Yakabakia hapo, hiyo kituo cha redio cha televisheni kikaacha mambo hayo. Swala lililozua akol ndi ilo swala, kila mtu anajiuliza, hata kweli kama zinakuja kura mia tano. Na umepata mia tatu mwingine amepata mia mbili lazima kuna kitu kitabadilika, na haya yamekataa kubadilika. Hesabu hata kama ni ya darasa la kwanza darasa la pili itaonyesha kuna kitu kinabadilika. Haya amekuwaje? Ni swali ambayo sisi hatuwezi jibu, lakini hesabu zinapokuja, hatujua anafanyia wapi hesabu. Mwenyekiti akija anatangaza anasema, ameshaweka signecha yake. Haya, sisi tunatangaza yale ambayo ametwambia. Kuna kitandawili, <laughs> hapa kuna kitandawili <ini> anikitandawili <laughs> cha uchaguzi. Lakini uh, somo la takwimu ni moja kati ya masomo magumu sana bila shaka, hiyo pengine ugumu huu unaendelea kuwepo ndani ya, lakini takwimu ya moja na moja ni mbili, sio moja na moja tano. haya <laughs> <moja laughs> basi, kuna msikilizaji hapa kutoka Kampala Amos Wekesa, karibu sana katika live talk, na tungependa kusikia wewe e, kitu gani ambacho unataka kukizungumza leo hii, na wewe swala la hesabu pia vilevile linakutatiza vile Uh, uh, well, mambo ya kura ijienda vibaya hapa Uganda kwa ajili um, nchi yote watu walipata uh, nafasi ya ku- uh, kuchagua, kuchagua, kuchagua, kuchagua wa, wa, wa, wa uh, leaders wao. Well, ilikuwako uh, shida ni kidogo sana kwa ajili by this morning ilikuwa um, kufikia walikuwa polling stations uh, 38 ambao hawajavote jana lakini wamevote leo nafikiria um, polling station mawili pekee yake okay. ambao wajapata nafasi hiyo uh, ya kuchagua leaders wao uh, uh, um, generally speaking kuongea watu wengi imekuwa yani, uchaguzi ambao haina shida mingi. Ukiangalia okay, historia yetu Uganda, uh, unakuwa na vitu mingi uh, sana, lakini um, kuna vitu ambayo you know, kuna maswali mengi ambayo zimekuja uh, mingi. Sasa kwa ajili maministers mengi mingi, mingi wamepotesha uh, vichwa zao. Watu wengi wapya wamekuja nafikiria over uh, it will be about 15, 51. So he's above uh, the last survey, lakini bado kwa chini ya survey ile ambao walikuwa nayo. Asante sana uh, uh, Bwana Amos. Sasa labda ningependa ku, kuongeza hapo kwenye swali wewe binafsi unayapokeaje matokeo haya ambayo yanaendelea kutangazwa hivi sasa na mwenyekiti wa tume ya uchaguzi? Naam, naona pengine Amos Amos Amos ameondoka. Ameondoka. Ame labda naye ameogopa hesabu. Uh, Sande katika ripoti yako Sande umesema kwamba wafuatiliaji wa eneo la Maziwa Makuu watachukua hatua. Je, wamesema kutokana na kitu gani? Sande. Sande, naona nini Bwire, unaweza kutueleza? Maanake Sande alikuwa katika hiyo, lakini je wafuatiliaji wamesema kuna hitilafu zilizotokea, wanachukua hatua gani wamesema? Kwa hivyo inatia shaka wakati wafuatiliaji wanatoa kitu kama hicho. Labda shakuru, kwa kweli ni Sande aliyehudhuria kikao hicho, na ingekuwa vyema sana kama Sande angeweza kujibu, lakini Sande tena amepata majukumu mengine, ameingia mule ndani, sijui amekwenda kutafuta nini kuna kitu amekwenda kutafuta, atakuja muda mfupi. Utakakuja labda ukiweka hilo swali kidogo tu, ataweza kulijibu. Lakini Sanda ameniachia mgeni hapa, anaitwa labda, anaweza kuwa najibu. Naam, tumsikilize huyo mgeni. Naam, karibu, hebu tueleze, umeonaje? Unaonaje ume ume matokeo ya uchaguzi unafanyika kwa kweli matokeo ya uchaguzi hayana usawa, hayana usawa, kwa maana kwamba vituo, kipindi awali, kabla ya mwenyekiti wa tume ya uchaguzi bado chiguu kusema kwamba vyombo vya habari visitangaze matokeo, awali tulikuwa tunapata matokeo ya moja kwa moja kutoka sehemu mbalimbali, lakini watu wakawa wanalinganisha. Kwa hiyo hata matangazo ma matokeo ya awali ya majibu ya ya kura kutoka vituoni yalionyesha kwamba kuna utofauti, wale wanavyotangaza kule kwenye redio na vyombo vingine vya habari, utofauti na matokeo yaliokuja kutangazwa baadaye kwa kwa raia, kwa nchi nzima. Kwa hiyo hakuna usawa kabisa katika hali ya kutangaza matokeo. Matokeo hayabadiliki kuanzia jana walipoanza kutangaza, hakuna mabadiliko yoyote, na vituo wanazidi kuhesabu ku, ku kura wanazidi ku Eh, sababu vituo mbalimbali mbali, na vinazidi kupungua, matokeo yako pale pale, asilimia ziko pale pale. Kwa hiyo inachanganya watu kidogo na inawacha katika hali ya sintofahamu kwa kweli. Kwa hiyo inaonekana haki hakuna, na kwa hakika baada ya vituo mbalimbali mbali kutangaza nini, wamesababisha kusimamisha kuwalazimisha kwamba ni makao makuu ndiyo yatangaze. Kwa kweli hapo mpaka sasa, yani ndivyo walivyoamua, kama unavyojua Uh, siku zote mwenye mamlaka ndio anayeamua kila kitu. Kwa hiyo waliona wananchi watagundua nini kinaendelea na nini kinachokuwa kina pale, tunasema kina nyuma ya pazia, wakasema kituo wa chochote kitakatutangaza matokeo tutakifungia. Wakutangaza matokeo ni sisi wenyewe, na ndiyo maana mpaka sasa wanatoa labda muda wa saa moja nusu saa pia huyo mwenyekiti wa tume ya uchaguzi kuja kujulisha watu nini kinaendelea na matokeo yamefikia wapi, lakini cha kushangaza anasema wameleta wilaya hii matokeo, wameleta wilaya hii matokeo, vituo hivi vimeongezeka, tunapata asilimia zile zile. Inakuwa kidogo inachanganya na imesababisha watu wengi kuonekana katika hali ya kujadili sana. Unakuta watu wame, wamekaa pamoja wanajadili kwa nini hili, hili kwa nini hili. Kwa hiyo vilevile tunahofia hata usalama, kwa sababu mwisho wa siku watu wataamua kuandamana ili kufanya hilo swala li liwekwe wazi kwa hiyo pia italeta shida kidogo hapa nchini. Sawa dada, japokuwa hatukupata bahati ya kusikia jina lako katika ile hali ya kubadilishana, unaweza kutuambia jina na unawakilisha chama gani au kundi gani? Mimi naitwa Esther Otim, nimekuwa nanye mara nyingi, nipo hapa, ni mwandishi wa habari hapa Kampala. Asante sana uh, dada sana dada Esther. Sasa Esther, hebu tueleze, kwa sababu tumesikia, uh, sauti nyingi za kina baba. Hebu tueleze eh, kiujumla wewe hmm, kama mwana mama wewe kama mwanahabari eh, toka zoezi hmm, jana asubuhi lilivyofanyika mpaka leo hii eh, kiujumla ni nini hasa ambacho unaweza kuzungumza hapa kwa kweli, mimi maoni yangu binafsi, uh, uchaguzi sio wa haki. Kwanza kabisa, imefikia hatua, kuna baadhi ya vituo walicheleweshewa karatasi za kupiga kura ile jana, kwa hiyo ikabidi waairishiwe nini kupiga kura. Lakini leo hii walipowaletea tena wakaja kwa kuchelewa, kwa hiyo ikakuta tena na wananchi wamesha kuwa na hasira, kwa hiyo wachache huenda walipiga kura na wachache walisusia uchaguzi. Kwa hiyo watu walikereka, na hata hivyo wamekuja kupiga kura wakati wameshaona nini kinaendelea, yaani ni kama vile wameshamwandaa mtu wao. Kwa hiyo hii kwa hiyo hii kama, samahani nibidi nikuulize, kama mwandishi ni wa habari, ni vigezo gani unachukulia kwamba si wa haki? Maanake inaonekana kwamba umechukua msimamo kwamba si wa haki. Watu kweli kulikuwa na malalamiko Uh, lakini ni kigezo gani unachukua kusema hatua kama hii na he. Hapo hapo tukiongezea kwamba uh, wa, waangalizi kutoka eneo la maziwa makuu, makuu leo hii katika ripoti yao ya mwanzo wamebainisha kwamba uchaguzi ulikuwa huru na wa haki. Sasa hebu tupe wewe kile ambacho uh, kinakufanya useme kwamba uchaguzi si wa haki Ninaposema hivyo namaanisha kwamba unajua, pale unaporuhusu vyombo vya habari kufanya kazi yake, pia na wananchi, kwa sababu si kila mwananchi atakuwa tayari kusubiri pale muda ambapo mwenyekiti peke yake atangaza matokeo, lakini mwingine anakamata uh, chombo cha habari hichi, maeneo alipo chombo cha vyombo mbalimbali zinafika mahali tofauti tofauti, kuna hichi kingine akifiki kule. Kwa hiyo mtu anatarajia popote atakapoweza kusikiliza, kama ni redio au ni luninga, aweze kupata kitu ambacho anahitaji kusikia, lakini sio kwamba mpaka muda fulani amsikilize mwenyekiti wa Tume peke yake akiwa anatangaza matokeo. Inakuwa ni ngumu kidogo, alafu ina, inaonyesha kwamba kuna, kuna mabano pale katikati na kuwacha watu katika maswali. Kwa hiyo hapo haki inaondoka. Asante ah, sana, Akor. Kwa upande wako, tunajua kwamba uchaguzi umefanyika ni wa rais na bunge. Watu sasa sote tumeganda kama namba ilivyoganda katika uchaguzi wa rais. Je, upande wa bunge tumejua kwamba mawaziri fulani wamepoteza viti vyao, kwa ujumla hali ikoje? Matokeo yake nani anaongoza? Je, upinzani unaweza kupata nguvu katika bunge hili? Na asante sana hapo uh, awali. Yani, mara nyingi nimekuwa nikizungumza nimeku, nimeku, nimeku, nimeku na VOA, nimesema kwamba tume ya uchaguzi nchini Uganda ina uwezo mkubwa wa kuandaa uchaguzi kwa uhaki katika ngazi ya vyoo vya ubunge na katika ngazi ya vinara wa wilaya. Tunaona kwa, kwamba katika ngazi ya ubunge kwa kweli ni uh, uchaguzi kwa, kwa asilimia ukuu kwa asilimia kubwa unaashiria au unaakisi ukweli kama ulivyokuwa. Lakini pia pamoja na, ingawa kumetokea mabadiliko, tunaona kwamba bado chama tawala cha NRM kinaongoza katika kuwa na idadi kubwa ya wabunge. Alafu kuna idadi, kuna, pia kuna idadi kubwa ya, wa, wa, ya wabunge ambao walis, walikuwa hawana chama chochote, na pia kambi la upinzani tunaona kwamba idadi yao itakuwa imeongezeka. Lakini pamoja na hayo ningependa kutoa wasiwasi kutoka wilaya ya Kasese ambapo tunaona kwamba wilaya nzima uh, waliwachagua wabunge wa chama cha upinzani cha FDC. Lakini hadi sasa, ingawa matokeo yako wazi, tume, tume ya uchaguzi imekataa kutoa matangazo rasmi, na watu huko wanashuku kwamba huenda labda wakafanyiwa njama fulani na mambo yakabadilika, labda wakanyang'anywa baadhi ya viti na ninge-, vile vile ningependa kuongezea jambo lile ni kwamba uchaguzi huu u, yani ulikuwa wa ladha kubwa sana. Watu walidhani kwamba mara hii kwa kweli uchaguzi huu huenda ukawa ni ushindani, kuonyesha ushindani mkubwa kati ya upinzani na chama tawala, lakini matokeo kwa kweli watu wengi yamewatamausha, kiasi yes, kwamba hata wengi walikuwa wanazungumzia uchaguzi. Hata ukiingia ukitembeatembea mitaani na maeneo ya watu wanaishi ni kwamba, kwamba huu jambo linalofanyika hata mtoto anaona kwamba huo si ukweli. kwa Ay, kwa kwa as asante sana basi bwana Akora, Akora Amazima, asante sana bwana Akora Amazima. Ngoja tuelekee katika eh, ujumbe ama wasikilizaji wetu ambao wametutumia zile eh, ujumbe wao wa Facebook Abdu Shakur Naam, kwa hakika hapa mi naona wengi wanajiuliza Douglas Ajane kutoka Kakamega, Kenya. Viongozi wa Afrika katu hawatazingatia demokrasia. Lini uchaguzi utaendeshwa kwa njia sawa ili kurudhisha wananchi huku Afrika ili kufuata mwenendo wa nchi zilizobobea kama Marekani? Mimi basi, moja kwa moja nakamata ujumbe wake. Emmanuel Isaya anasema anapatikana maeneo ya Tabora mjini nchini Tanzania. Anasema amekuwa akifuatilia na akisema kwamba kila wakati eh, hapa Afrika yaani anamaanisha kule Afrika , lakini vilevile tupo Afrika na sisi vilevile vile. E, ni kwamba e, chaguzi nyingi siyo huru wala haki. Kumekuwa na uvunjwaji wa sheria na misingi ya kidemokrasia wazi wazi na ushindi. Kitungano wa Timbwe anasema pole sana ndugu Kiza kwa kuibiwa kura. Ndio Afrika yetu hii, marais wetu walizaliwa na madaraka mikononi, hawapende hawapendi kuacha kwa maslahi yao wenyewe na vibaraka wao, kutoka Dar es Salaam. Huyu Nyangoha Samson anasema niko kuri ya Kenya, anasema mimi na mchambua Museveni moja kwa moja na kusema anatumia mamlaka mabaya kwa kujipatia kura. Mfano, anaanza kujigamba ameshinda uchaguzi wa uraisi na kujitangaza kuwa ameshinda, ili hali kura zinaendelea kuhesabiwa. Pia anatumia askari kumbabaisha mgombea wa mgombea wake wa karibu Daktari Kiza Besigi. Alikuwa anamaanisha kwamba ni mpinzani wake Daktari Kiza Besige, msemaji e, wa rais vilevile. Anasema hailewi Mseveni anatumia ukoloni maomboleo na hapa Derik Wekesa anasema kutoka Bungoma, naomba sana wenzangu wa Uganda wawe watulivu. Bila shaka na muda ukiendelea hapo, Idi. Naona hapa maoni ya wasikilizaji yamejaa chungu nzima katika Facebook, lakini muda unakwenda mbio. Sijui Sande alikuwa anakwenda kuchota kitu katika afisi ya kura, kwa hivyo amesema kwamba atatueleza zaidi. Sande, kama unao maelezo zaidi lakini, uh, Sandey, uh, Abdushakur ba, kabla ya kwenda kwa Sande, tumepata bahati ya kuwa na mwangalizi wa uchaguzi bwana Kasim. Karibu sana bwana Kasim, Kasim Omar, karibu sana Kasim Omar. Tunamsikia hapo yuko hapo apo nini, lakini naona hapatikani bado. Bado anaendelea kuhakikisha kuangalia kila kitu kinaenda sawa hapo katika kituo cha uchaguzi. Uh, Sunday sijui merudi na wewe. Naona naye Sunday hapatikani. Basi Bwire, hebu tueleze, maanake Akot tulimuuliza kiwango cha wabunge na kadhalika, sijui kama wewe unahesabu kujua kwamba upinzani hadi hivi sasa umepata viti vingapi na serikali na viti vingapi? Nachojua, upinzani wamepoteza vitu muhimu ah. <laughs> Na mazingira ambayo imepoteza hizi vitu muhimu ndio aya maswali yanajiuliza, kwa sababu hiyo vitu muhimu ninavyozungumzia ni kwamba kiongozi wa upinzani bungeni wafunde vitu amekuwa na umaarufu sana kati ya eh, wapiga kura wake mashariki. Eh, aliyekuwa waziri wa yani wa kivuli wa masuala ya uchumi ambaye mm, ni Geoffrey Kanya, huyu ndiye aliyemuidhinisha Besigye kwamba aanie urais, wakati Besigye hakuwa nchini, yeye ndie alichukua karatasi, akarudisha karatasi, amepoteza. Ukiangalia wale wengi tu ambao ni vigogo wa chama cha FDC wamepoteza, na haya ndiyo maeneo ambayo eh, eh, Besiji yamesema na umaarufu mkubwa. Sasa hayo yametangulia kutolewa kwamba hawa wametusumbua sana, wamepoteza vipi? Umeweka swali, wamepoteza vipi, kwa namna gani? Lakini sisi hatuwezi pata jibu kwa hilo. Hivyo kwa kum, kum, muhtasari ni kwamba FBC kimepoteza mizizi yake ambayo imekuwa ikisikika sana sana, wakati, wakati wa mijada na bungeni. Asante sana, basi Bwire, ngoja tukuacha tuku kidogo kwanza, tunaambiwa kwamba Bwana Kasim Omar amerejea mwangalizi huyu wa uchaguzi. Bwana Kasim, hebu tueleze kwa sababu e, wapo watu ambao wameshatamka kwamba uchaguzi pengine kwa namna moja ama nyingine una dosari, kuna vitu havieleweki, matokeo ya uchaguzi yanatolewa lakini namba hazibadiliki. Wewe upo ndani mwangalizi, hebu tuambie ni nini hasa ambacho kinaendelea na hali unaionaje? Hapa hivi tunachozunguza sisi na tunachoelewa ni kwamba kweli kuna uh, vijiji fulani ambayo besia anajulikana kwamba ana, ana msimamo mzuri na wapigaji wa kura na zaidi yao ni watu ambayo wa vijana wana miaka kadhaa, lakini sio watu, watu ambayo wana biashara wana, ni watu ambayo wananung'unika kadiri fulani, ni watu ambayo wanatembea na yeye sana na vile vile kuna mtaa fulani kwa sababu inaonekana kama Museveni yeye aliwanza mapema ali, alikuwa akitembea kwa vijiji vingine nje ya Kampala, na ana watu wengi ambao wanamsupport kwa sababu voters nje ya Kampala mtaa zingine kama upande ya northern noh, yani northern Uganda uh, na magharibi that is uh, uh, Uganda magharibi yani, kama za Western uh, na Arua, nafasi jigine ana msimamo mzuri na kama potpot, kwa hivyo segeni kule ana nguvu zaidi, na ana mtaa nyingi ambayo uh, watu wanam, wanam, wanampigia a wonam kura kura. Lakini Besige kwa mjini nyingine kama Mbale uh, Kampala ndani nani ya ya sisi hapa ana support ya nguvu sana sawa. Bwana Omar, Bwana Kasim bado wako kwa 30, 30, 30, 30, 30, thelathini na tano thelathini na tano ana karibia thelathini na tano yani thelathini na tano kwa mia, na mtezeni bado yuko kwa sitini na tano kwa mia Bwana bwa, bwa, Kasim labda, kwa ungetueleza kwa sababu tunafahamu wewe ni mwangalizi, ulipata fursa ya kufika kabisa katika eh, ndani ya vituo kuona mchakato mzima unavyokwenda wa kupiga kura na kuhesabu kura. Je, yeah, unaonaje? Ni kuna, kuna kuna ishara yoyote ya, ya, ya uh, kufanyika udanganyifu wa namna yoyote yeah, okay. Bwana Kasim, naona simu yako labda, hatufahamu kidogo, simu simu ya Kasim ina matatizo. Na matatizo kidogo, pengine tunakusikia sana. Nachosema mimi kwamba ile ile mahali pa kupiga kura pote polling stations zote kuna agent ya IEBC na kuna agent ya wale ma presidential candidates wengine wote na ma MPs. Kwa hivyo, ikiwa kuna matatizo yote ingejulikana wakati sisi tunatembelea, lakini huwa ile kura inahesabiwa mbele yao na inakuwa hakuna mtu anaweza kaingia, na ikiwa kuna malalamiko yote ingekuwa sisi tunakuwa tumeishaona wakati ile ile tunapofika kwa polling stations hizo, lakini tumezunguka sana haijakuwa ila baadaye tunasikia fununu kwamba kuna mchezo yalichezwa, lakini sasa hatujui hiyo mchezo inachezwa vipi, wakati kila kitu inachabiliwa mbele ya, ya ambaye wako hapo campaign agents wote. Mchezo gani unauzungumzia wewe Bwana Omar, hebu tufafanulie kidogo, maana michezo iko mingi wao. Kuna watu kwa campaign camps ya Besigye wakisema kwamba kuna votes zilikuja kwamba ziko things. Lakini zile ballot boxes zinajulikana kwamba zinakuja empty na zinaonyeshwa mbele ya kila mtu wakati inafunguliwa hatujui inaweza ikachezwa vipi, na ndio msemo ambaye inaendelea sasa hivi. Hatujui ina, inachezwa vipi, na kule kule kuna campaign agency wao. Uh, sisi ambayo tunachunguza tunatembea kila mahali tunatizama, hatujaona kitu kama hiyo, lakini hatujui. Mwenyezimungu ndiyo anajua, hatujui inachezwa vipi kama iko mchezo yoyote ikiwa, ikiwa, ikiwapo. Hakika neno mwenyezimungu ndiye anajua linatumika sana hilo, lakini bwana Kasim hebu tueleze, ah, ah, sasa wewe mapungufu gani ambayo umeyaona Mapungufu ni ile, ile kwamba walichelewa kuleta hizi uh, visanduku vya kutupa kura. Hiyo ndio makosa yalitokea mwanzo, hiyo kwa, kwa mji ya Kampala kwa district za Kampala na zingine zilikuja muda wa saa sita. Hata hivyo leo walikubalia hizo area zote ziweze kuwa na ziweze kuwa na hizi na masanduku watu waweze kupiga kura, ila kuna mahali pengine kama mtaa ya Chebando ya Kampala hatukuweza kufika kule. Jana ndio tulienda kule, leo sikuenda kule kwa sababu jana walipoona masanduku zimekuja late, wakaamua kuchoma zile masanduku wale, uh, wa, wa, inaonekana kama wapinzani ya, ya, ya NRM, ni pati zingine walisema kwamba hatujafurahikia hii kwani imekuja late, lakini hata hivyo leo walisukuma sanduku mpya, inaonekana wameishapiga kura. Kwa hivyo mbali ya kupiga kura katika utaratibu wa kuhesabu wa unasema mchezo, sijui kama ni mchezo wa karata au mchezo wa domino unaofanyika hapo, haionekani. Lakini kwa hivyo unasema kura zinahesabiwa hadharani kura inahesabiwa mbele ya wanaoshuhudia ambao wanasimamia parties presidential candidates wote. Uh, inakuwa kwamba inahesabiwa wazi kabisa, ambaye anatoa ile, ile kura anapoenda, anaingiza ana kwa sanduku, anapotoka, anaenda zake, inaonekana ni wazi kabisa, ni hadharani, kila ikihesabiwa na... inaonekana kuna ambao wananung'unika, wanasema hapana, haikukuwa na sisi, hatujui inakuwa vipi, ikiwa huko hapo na kizama, inakuwa vipi, yani inakuwa Hatujui, sasa, sisi observe kitu yote. Ama kweli, asante Kasim. Manake kuna kinimacho, kuna michezo inayofanyika hapo. Akor, wewe ulikuwa umesema uko katika kituo cha kuhesabia kura. Sasa ni mchezo gani au kinimacho gani kinakupita hapo wewe? Nama, ni kuna wapokuna tu maagent wa chama tawala pamoja na waafisa wa usalama. Jambo la pili tunaona kwamba ni kama uh, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi na wanatume wake ni kama wanaenda mahali fulani, wanatoa yale wanatoa tu matokeo na wanaonyesha kwamba matokeo ndio yameongezeka yameongezeka yameongezeka ki, kwa kiasi fulani bila kutoa ule ufafanuzi kwamba hili ongezeko hili, uh, hili limetoka katika kata fulani, katika wilaya fulani. Jambo ambalo wale wengi wanashuka wanasema je, hayo maongezeko labda mngekuwa mnaonyesha kwamba yametoka katika wilaya fulani, katika kata fulani, katika mkoa uh, fulani. Na lakini swala swala ambalo bado ni kitendawili uh, kikubwa sana sana sana kwa watu wengi ni inakuwaje, kwamba matokeo haya ni tofauti mno na kura za maoni za hapo awali ambazo watu walikuwa wametoa ni tofauti mno na hali ilivyo, kwa sababu katika nchi nyingi unaona kwamba kwa kweli, ikiwa kuna ile ambayo wanasema range of uh, inaitwaje ile range of error inakuwa si kubwa sana. Kwa hivyo haya ndio baadhi ya mambo ambayo labda uh, tume la uchaguzi huenda likahitajika kujibu hapo baadaye. Asante sana, basi hebu turudi kwa Bwire, mwandishi wetu, tukamilishie hapa, tuna dakika moja au moja na nusu kabla ya kumalizika. Hali itakuwaje? Hali inasemekaje hivi sasa? hali ni ile ya kusubiri kusubiri kana kwamba kuna uoga uoga kwa sababu wale ambao wangetoa sauti zao kutoa matamshi uchaguzi umekuwaje wamekamatwa na kikosi kizima niseme chama kizima kimezimishwa Mbabazi ambayo kura ya maoni ilimpa asilimia kumi anatembelea asilimia moja ufasi mwingine umekwenda wapi huyu Mbabazi aliyekuwa kiongozi wa chama miaka thelathini alisema wizi haufani kwa kuhesabu kura Wizi unafanywa yani kwa kutumia tarakilishi, yani kompyuta. Kwa hivyo, huwezi uona wakati wa naiba, utaona matokeo. Hivyo ndivyo nisema, si matamshi yangu mimi. Sasa ugonjwa uoga unatokezea hapo, kukamata kwa wale, mawasiliano yamekatizwa, hatuwezi tumia Twitta, mawasiliano hapa ni vigumu, unasikia simu zetu zinaka, ni kama zinakatika, ni kama zinarejea. Hayo maswali yote. Asante sana basi. Uh, Kenesi Bwire, asante sana Bwana Kasim Omari vilevile vile. Shukrani uh, wasikilizaji wetu ambao umetuandikia kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Hali kadhalika shukran pia Sande Shomari kwa kuweza uh, uh, kushiriki akora mazima zako, shukran vilevile vile. Basi hapa ndio tunakamilisha matangazo haya ya Live Talk kwa njia ya mtandao wetu yani wwwvoa swahilicom. Uh, mimi na hapa naitwa Idi Ligongo, mwenzangu Abdu Shakur Abud, lakini kule upande wa pili tulikuwa naye BMJ Muridhi, alikuwa akifanikisha tunapata hizi simu zote moja kwa moja kutoka nchini Uganda. Mwelekezi alikuwa Dwan Collins ambaye amesimamia matangazo haya e, msimamizi wa matangazo, bila kumsahau fundi wa mitambo Hadija Riami na fundi mitambo Curtis Bynum. Shukran kabisa, msikilizaji, kwa kuweza kutusikiliza kutoka hapa Washington DC. Shukran kwa kutusikiliza na usiku mwema hapo ulipo.