Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita band 19, 22, 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayowakaribisha hii leo ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Abdu Shakur Abud. Rais Yoweri Museveni wa Uganda amewapongeza Waganda kutokana na jinsi walivyopiga kura na matokeo ya uchaguzi waandishi wetu huko kampala wanasema kiongozi huyo wa uganda amepongeza pia vikosi vya usalama kwa juhudi zao za kutokomeza uwezekano wote wa kutokea ghasia baada ya matokeo ya uchaguzi yanayopingwa na upinzani kiongozi mkuu wa upinzani kiza besigye akizungumza na sauti amerika hivi punde anasema wanapinga kabisa matokeo ya uchaguzi kwa sababu ulikuwa na wizi mkubwa na watafanya kila njia ku hakikisha haki zao zinasikilizwa. Beseje amesema anataka wananchi wawe imara na kuhakikisha kwamba hatua zitachukuliwa kuleta haki kwa njia ya amani. Maelezo zaidi muda baada ya habari. Wapigaji kura katika kisiwa cha Ngazija huko visiwani Komoro wamejitokeza kwa wingi kupiga kura hii leo katika duru ya kwanza ya uchaguzi wa rais na gavana, huku wapiga kura wa visiwa vingine viwili, Mwali na Nzwani, walipiga kura kuwachagua magavana wao. Wafuatiliaji na wachambuzi wanasema uchaguzi umefanyika kwa utulivu na amani, watu wakisubiri kwa mistari mirefu katika vituo vya kupiga kura. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon alitoa taarifa jana jioni akipongeza matayarisho yaliyofanywa na tume ya uchaguzi ya Komoro na kueleza matumaini yake kwamba utafanyika ya kwa njia ya kuaminika, wazi na huru. Bwana Ban amesema Umoja wa Mataifa na washirika wake wa Jumuia ya Kimataifa wataendelea kuisaidia Komoro katika juhudi zao za kuimarisha demokrasia na kuendeleza maendeleo ya kijamii na kiuchumi. Kuna wagombea 25 wanaogombania kiti cha rais ambapo watatu watachaguliwa hii leo na wakazi wa kisiwa cha Ngazija. Washindi watatu ndio watakaoshiriki katika duru ya pili hapo Aprili 10. Wapiga kura nao wa Niger wamekuwa wakipiga kura hii leo kuchagua bunge jipya na kuamua ikiwa watamruhusu rais wa hivi sasa aweze kuendelea kubaki madarakani kwa mhula wa miaka mitano, mhula wake wa pili. Rais Mamadu Isufu anayegombea kiti chake aki ayakit toa ahadi kwamba atawaangamiza wanamgambo wa Kiislamu na kuleta maendeleo katika mojawapo ya mataifa maskini duniani. Kuna wagombea kumi na nne wanaoshindana na Isufu, akiwemo mgombea mkuu wa muungano wa upinzani Senyi Omaru. Wakosoaji wa rais wanadai kwamba kiongozi huyo ametumia mbinu za kuwanyanyasa wapinzani wake kabla ya uchaguzi, kwa kuwakamata wanaharakati wa upinzani, wanasiasa, waandishi wa habari na hata waimbaji waliotoa wimbo kumkosoa wa kiongozi huyo. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Rais Edgar Lungu wa Zambia amesema atamteua mwanamke kuwa mgombea mwenza wake katika kugombania tena madaraka wakati wa uchaguzi mkuu wa Agosti 11 mwaka huu. Akizungumza na makundi ya wanawake wakati wa mkutano wa asubuhi hii leo mjini Lusaka, Lungu aliwahimiza wanawake kushiriki katika nafasi za utawala za taifa hilo hasa katika uchaguzi mkuu ujao. Kiongozi huyo alisema ataendelea kuwachagua wanawake katika nyadhifa muhimu za serikali akichukua mfano wa aliyemtangulia marehemu Michael Sata. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani, John Kerry, amesema hii leo makubaliano ya muda yamefikiwa pamoja na Rusia kuweza kusitisha mapigano ya vita vya miaka mitano vya wenyewe kwa wenyewe huko Siria lakini ghasia zimeendelea bila kusita kote nchini hii leo ambako watu kadhaa wameuliwa katika mashambulizi mawili makuu tofauti. Makadirio ya awali yanaeleza kwamba milipuko miwili ya bomu ilitokea huko Homs ikisababisha vifo vya watu wasiopungua sitini kabla ya kutokea msururu wa mashambulizi baadaye katika mtaa wa Saida Zainab mjini Damascus mji mkuu wa Siria. Hakuna habari zaidi juu ya mashambulizi hayo hayo yakitokea baada ya bwana Kerry kusema kwamba mapigano kati ya jeshi la Syria na makundi ya upinzani yatasita katika muda wa saa kadhaa zijao. Alisema hayo baada ya kukutana na waziri mwenzake wa Urusi huko Geneva. Mwisho wa habari za dunia kutoka Sauti America. Na kama tulivyokuahidi hivi punde ni kwamba nimepata nafasi kuzungumza na Dr Kiza Peseje, kiongozi wa upinzani wa Uganda anayeshikiliwa ndani ya nyumbani kwake, akisema kwamba wanajeshi wamezunguka nje ya nyumbani yake. Nilipomuuliza hali ikoje, yeye amesema hivi: wakatutoa na nguvu vile, yani tulikuwa vile tunadai kujua, tulishikwa kwa nini, tulifungwa kwa nini, na kama tunaachiliwa tupewe karatasi ya kuonyesha sababu ya kutufunga na kwamba tumeachiliwa sasa. Uh, lakini wakakataa, hawakutuambia sababu yoyote, na vile hawakutupa karatasi yoyote ya kuonyesha kwamba tulikuwa tumefungwa. Walitutoa na nguvu hata tukawacha huku viatu vyetu na kila kitu ambacho walikuwa wametutoa wakati tunaingizwa kwenye, kwenye mabusu na wakatuleta na kututupa m, na, nyumbani Wakati nimeingia nyumbani nikazungukwa ba toka siku hiyo sijawezi kutoka nje na watu hawaruhusiwe kuingia. Sasa, elezewa ni sababu gani nam. Sasa, kutokana na hali hiyo, tume ya uchaguzi imemtangaza Yoweri Museveni kuwa ni kiongo, ni rais mpya. Nyinyi mmepinga, ni misingi gani mmetumia kwamba mnaona kwamba mmeonewa siku ya uchaguzi wenyewe sehemu nyingi kujumulisha vile na Kampala ambayo na watu wengi na na Wakiso vile ambayo na watu zaidi nanushu ya milioni na nusu hawakupewa vifaa vya kutumia kwa uchaguzi karatasi za kura zenyewe zilikuwa zipo na, na, na mambo kadhalika mpaka saa nane ya mchana wakati uchaguzi ulikuwa unategemewa kuishi kumalizika saa kumi na kulikuwa sehemu nyingi ambayo watu wetu ambao walikuwa wanasimamia uh, kura zetu walishikwa vile, wakafungwa, na sehemu hizo wakaendelea na kupiga kura bila kusimamiwa na watu wetu, wakati wana wanaingiza kura wanavyotaka, uh, na mambo kama hayo, kutisha, kutishwa kwa watu na kadhalika. Lakini pamoja na hayo yote, tulikuwa tumepata matukio ya uchaguzi na, wakati tunaona kwenye karatasi zetu ambayo tulipewa na Electoral Commission kutoka kwa vituo vya kupigia kura, tutakuta kwamba matukio yalikuwa ni tofauti kabisa ukilinganisha na matukio ambayo yalikuwa inapewa na, na Electoral Commission. ndiye sababu tulikuwa tumeitisha mkutano wa wanahabari kuwaelezea Uh, kwamba wanavyosema ni matukio ya, ya uchaguzi ni uongo tu. Hivyo basi, unaweza ukasema kwamba uchaguzi huo ni uchaguzi yaani ni, ni askari na askari jeshi ambao wamenyanganya uwezo wa wananchi wa Uganda. Huyo ni Kizza Besigye akizungumza na Sauti Amerika akiwa amezingirwa ndani ya nyumbani kwake, huko Uganda, kama alivyoripoti kabla, ni kwamba hali iko shwari kabisa, na waandishi wetu Sande Shomari na Kenneth Bwire wana ripoti kamili. Mgombea urais wa chama cha FDC, Daktari Kizza Besigye, leo amezungumza na waandishi wa habari, akitoa yale ya moyoni mwake kupinga juu ya uteuzi wa Rais Yoweri Museveni kushinda muhula wa tano. Watu wetu wawe tayari kukataa kushirikiana na utawala ambao unataka kutukandamiza. Uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na sita haujaisha, hakuna rais mteule hadi sasa. Lakini Rais Yoweri Museveni wa Uganda anasisitiza kwamba yeye ni mshindi, na yeyote anayepinga hayo, huyo hatumie akili. Mtu yeyote anayepinga matokeo ya uchaguzi huu analeta utani. Kama ni kuiba kura, situngeiba maeneo ya Kampala. Pia Mseveni pia amefutilia mbali ripoti ya waangalizi wa Umoja wa Kimataifa iliyoonyesha kwamba uchaguzi nchini Uganda ulijaa dosari chungu nzima na haikuwa huru na haki. Mseveni amesema kwamba walikosea pakubwa na hastahili kupewa mwelekeo jinsi anastahili kuongoza nchi yake. Hiyo ni takataka kabisa, nawaambia hao wote wanaongea uchafu. Shida ya Uganda si tumia uchaguzi, ni teknolojia hata maafisa wa tume ya uchaguzi hawataki chama cha NRM. Hata wameniibia kwa kuwa nilipata zaidi ya asilimia 61. Lakini Dr Kizza Besigye ambaye amezuiwa nyumbani anasema anastahili kupewa nafasi ya kutafuta ushahidi wa kupinga uchaguzi huo. Ibara ya 104 ya Katiba inanipa haki ya kupinga matokeo ya uchaguzi, hasa sababu katiba yetu inatupatia haki ya kupinga, lakini hakuna alishinda rasmi mpaka hatua ya kupinga itakapokamilika. Licha Besije kusema kwamba atafika katika tume ya uchaguzi hiyo kesho na kuwasilisha ushahidi aliyonao kuonyesha kwamba Mseveni aliibakura. Mseveni anasema kwamba hatakubali mtu yoyote kuleta fujo jijini. Hatuwezi kuruhusu mtu yoyote kuleta fujo jijini kwa kutumia mbinu yoyote ile. Just to test. Na wananchi wa Uganda ambao wamepiga kura tarehe 18 kumchagua Rais Museveni wanasema nini katika mitaa ya Kampala? Ah, mimi mpana nataka yeye. Ah, yeye ya dictator hapa ni kwa iko kwa kwa politics yeye eh, pana patia wanti ya ya uh, first yeye yeah. Eh, pana yeye eh, patia uh, eh, wanti kwa first yeye eh, naiba kuiba. Hata na results kutoka kwa district yeye eh, walisema BSJ iko na for example iko na 1000 hata Museveni na hata hapa kwa Electoral Commission walisema Museveni yuko kwa mbele. Swali buka linalozungumziwa zaidi ni kwamba je, uchaguzi huu umekuwa huru na haki huku Besije na Mbabazi wakiwa wanazuiliwa nyumbani kwao wasiweze kutoka kutoka Kampala? Mimi ni Kenneth Bwire na mimi ni Sunday Shomari. Asante sana Kenneth na Sunday. Tukiacha huko Uganda katika visiwa vya Komoro uchaguzi umefanyika hii leo, duru ya kwanza kuchagua wagombea watatu watagombea kiti cha rais katika uchaguzi wa Aprili kumi. Nimezungumza na Mhamed Mshangama, mchambuzi wa masuala ya kisiasa. Alitembelea vituo mbalimbali, na kwanza namuuliza, je, hali ilikuwa je, mambo yamepita vizuri? Manake ilikuwa hakuna sabu. Inasemeka kuwa labda katika kisiwa cha Mweli ilikuwa na matatizo kidogo, lakini hakuna watu hawajapigana, kwa hivyo mpaka sasa ninihii, mambo amepita uzuri, isipokuwa kuna wasiwasi juu ya watu wangapi. Maanake ila ya participation nimepita, kuna wengine wanasema labda hamsini kwa mia hivi, wengine inakwenda mpaka ninihii sitini kwa mia, lakini kuna pahali pengine labda inakuwa mchache zaidi, lakini tutajua nihii baada baada tukipata na natija za kura, lakini uh, kwa jumla mimi kwa Moroni sasa hivi mjini wako maaskari lakini si wengi sana, huoni huoni fujo, hakuna fujo mpaka sasa. Kwa hivyo kweli kulikuwa na tarajiwa kutakuwa na fujo au ghasia katika uchaguzi huu? Aa, ilikuwa inasemeka, unajua, kwa itakuwa na fujo kwa sababu wapinzani wengi walikuwa na wasiwasi kwa labda serikali itajaribu kufanya matatizo, labda kuiba, lakini mpaka sasa ni hii mambo yamepita vizuri. Na kwa maoni yako, wameshuhudia uchaguzi mbalimbali huko mbali Komoro, unao hisije, leo watu walikuwa na hisia namna gani, walitokeza kwa wingi. Acha, wallahi kama nilivyosema ni hii, unajua watu wengi wanatoka wanaondoka Moroni kwenda kutezama, lakini sijapata kuona uchaguzi hapa mjini Moroni maanake mambo yamepita kwa salama na kimya kama leo. Na matokeo tunatarajia matokeo kuanzia lini? Waziri wa, wa habari za ndani kwa muda akasema kuwa uh, kanaomba magazeti au radio le private wasitowe na tija mpaka ziwe official, lakini nafikiri kesho, kujua, kesho tunaweza kujua kesho kushukutwa tunaweza kujua more less official, alafu itachukua zile siku mbili tatu za za hiseni ku, kwa hivyo na-nafikiri nafikirije kesho kesho, kesho tunaweza kujua natija saa sita hivi usiku, tunaweza kujua zile nini tendensi, lakini kesho kesho jioni tutaweza tutu, kujua nani katika wale watu watatu wana wanaendelea. Huyo ni Mohamed Mshangama, mchambuzi wa masuala ya kisiasa, akizungumza na Sauti Amerika kutoka Moroni. Na wapenda wasikilizaji, hivi sasa tunakuleteni kipindi chenu cha Jumapili kwa ufupi tu salamu zenu. Nam, mpenda wasikilizaji, karibuni tena. Ni mimi Abdi Shakur Rabud ni kukaribisha katika kipindi cha maswali na majibu. Baada ya taarifa ya habari hivi sasa tuweze kushirikiana kujibu maswali ya wasikilizaji, ambapo hapa studio niko pamoja na Idi Ligongo. Basi muda ni mfupi hii leo, hebu Idi nane anatufungulia uwanja. Asante Abdul Shakuru. Kabla ya kuchukua barua ya leo, kuna swali la msikilizaji wetu wa Cape Town, Nasir Bendela, ambalo hujalijibu nalo. Aliuliza, je, ni bara gani liligunduliwa kabla ya mabara mengine? Na kuna msikilizaji mwingine vilevile aliuliza kwa namna tofauti, naye ni Harrison Mbando wa Dar es Salaam, Tanzania. Yeye anapenda kuuliza, hapo zamani wanasema kuwa kulikuwa na bara moja tu, na baadaye kugawanyika naomba historia yake fupi mpaka kugawanyika. Naam, wapenda sikilizaji, kumradhi, matatizo yametokea na hivi sasa nakuleteni salamu na muziki. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Kipindi hewani msikilizaji, salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Hivi leo basi, msikilizaji, mimi naitwa Meri Mgawe na langu jina ni Harrison Kamau. Vilevile tutakuwa naye mwendeshaji wa matangazo haya Duane Collins na mambo yanaendelea vizuri sana, ikiwa ni jumapili poa sana, ambapo Sam Fantomas anasema don't say, don't say. African Typic Collections, hapa basi tukiwa nazo collections zako za, za salamu zikiwafikia wote wapendao wakiwa mbali na karibu. Karibu sana, basi msikilizaji, bila kupotezea wakati, tunaruka moja kwa moja mpaka kule Tabora, Tanzania, ambako tunakutana naye ni Deus Masunga, yeye anasema anataka kutuma salamu zake kwa Fikiri ni Dario Gakala, Mapema Ndula, Mwandu John na Juma Michael mwana harakati. Vile vile siku ya leo imemkumbuka Salome Daniel, Elias Rutaiwa Busisi, Rustik Malatu na Riziki. Riziki huyu akiwa pale Malawi umemkumbuka Mchija Mgolwa Timila Shemalamba na Profesa Simon Kinyagaio. Ujumbe unasema tu dumu katika mema. Basi na zikamata zako. Wewe wa njiko Milicent, ukiwa kule Nairobi nchini Kenya, wasema zakozi waende wafuatao: dada yako Penina Waweru akiwa maeneo ya Boston kule Marekani, yani na sista yako unasema Wamboi akiwa kule New Jersey, bila kusahau mmeo Bwana Jenga na watoto wakiwa adhiriva Kenya. Unasema dada yako asisaurike, dada yako an wakiwa na mmeo mridhi na watoto wote wakiwa Thika Road kule Nairobi, bila kusahau Peris akiwa Lanet, Ndegwa wakiwa Lanet pamoja na Lia wote wakiwa Solai na popote walipo, unasema kwamba tuendelee kukumbukana kupitia njia ya yes, salamu pale, pale, Tabora naivuta tena barua yako, J. Lukoba. Wewe, unasema siku ya leo una nataka kutuma salamu zako kwa Juma Michael mwana harakati. Unamkumbuka Mchingwa Mgolwa, vilevile unamsalimu Deus Masunga. Ujumbe unasema nawatakieni heri. Naye Jen Waidhera, Jen Waidhera unasema uko kule Maryland, hapa hapa Marekani unasema ziwaendee wafuatao: Kennedy Macharia akiwa kule Thome upande wa Kenya, Vincent Mwangi Macharia na Lincoln Maina wakiwa Nairobi, Marunyambura Kirama akiwa Kiambu, Kenya, B Nabi Murugu wakiwa Nairobi, Kenya, bila kusahau Daktari Nabi Ruga wakiwa Nairobi, Kenya. Unasema kwamba tuombeane kila uchao. Pale Beni, DRC, nakutana naye Yohi Kasereka. Wewe unasema siku ya leo kupitia kipindi cha salamu na muziki, nataka kumkumbuka mke wangu mpendwa, Mama aina watoto wangu Rehema Jeli Kaita na Edward, hawa wakiwa hapo hapo Beni. Umemkumbuka baba yako mzazi akiwa pale Kigoma, unamtumia salamu vilevile shangazi yako akiwa hapo hapo Beni. Unasema ndugu jamaa na marafiki, tukumbukane kupitia kipindi hiki cha salamu na muziki. Na basi na zikamata zako Salome Daniel Elias. Unasema mama Elizabeth wa Mageuzi, Shinyanga, Tanzania. Unasema salamu Fikiri Dario ziwaendea Galaka Gakala Joseph, Miroro Zakaria Kinanda, Jumane Rukoba, Juma Mwanaharakati, Leo Mwamaso, Sweet Kaluta Manase Bendera, Victor Nyangaliwa, Husna Salim, Rus Dagno Makapela, Dius Masunga, Mapema Ndula, bila kusahau Zakaria Dempo unasema Sauti ya Marekani ndiyo kila kitu. Kweli kabisa, nami nakwambia, basi kipindi hiki cha salamu na muziki tunakwenda tukisalimiana na vile vile kupata burudani ya muziki. Tunaruka moja kwa moja kwa ya moto bend kutoka Tanzania, kibao safi kinasema nisemeni siseme Basi nakwambia kibao moto sana kutoka ya moto bende kibao, niseme nisiseme. Na mimi kwangu Arizona, nitasema ukweli kwamba mambo yote ni ndani ya idha ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kutoka hapa Washington DC, wanasema ni Washington District of Columbia. kuna nini ya Maria? Ah, basi mimi nakwenda moja kwa moja Harrison kwake Daudi Kikoti ye yeah. Anasema sanduku lake la barua ni Jambo Rafiki Salam Club, ni kule Dodoma Tanzania. Moja kwa moja salamu zake siku leo zinataka ziende kwa mke wake mpenzi Salome Edward akiwa hapo po Dodoma, vilevile Salome Daniel akiwa pale Shinyanga, Juma Michael na Joshua Turuka wa pale Tanzania. Hakumsahau Henri Kideule na mkewe wakiwa Njombe, Damian Nziku na Jofre Njereka wakiwa nyanda za juu kusini. Umemkumbuka mama Mbozi na Jacobo Kititi hawa wakiwa DRC hukua Sau Maganga, Maganga na mkewe wa Kigoma, Rodakieri wa Uganda, mama mkwe Sesilia Mpemba na baba mkwe Edward Yua hawa wakiwa pale Kahama unawasalimu wasalimu wote. Ujumbe unasema kwa sasa, kwa sasa sipo Tabata, Dar es Salaam, nipo Dodoma na mke wangu Salome. Amani kwenu. Basi na zikamata zako, Peris Wanjiro Dirango ukiwa Lanet na Nakuru, Kenya unasema, zako, zako. unaanza kabisa na wanao Ndegwa na Lee, wazazi Reverend Barnabas Kamau na Mrs Kamau wakiwa Solai kule Nakuru, bwana Muriithi akiwa kule, kule Darfur eneo la Sudan, Anna Leni wakiwa kule Nairobi, Kenya, bila kusahau Judy akiwa Rongai kule Nakuru, na mwisho mwisho Felicity na jamii yake wakiwa Rongai kule nchini Kenya, unasema kwamba anawapenda sana na Voice of America. Yo, kila kitu mimi nasema, hakika umeisha nena wewe. Paris kasema kweli kweli, nakwambia. Basi vile vile, msikilizaji, unaweza kufuatilia matangazo haya kupitia www.voaswahili.com, Facebook na Twitter. Na kamata barua yako mpaka pale DRC. Ni Joni Bebe, wewe siku ya leo unasema unataka kutuma salamu zako kwa Eliud Samuel, Marco Tuingelege, Joseph Gabrieli, Maura Maura, Davis Minja na Abdul Karim. Umetuma salamu kwa Edwin Mtei Kibabu Poa na Gaspa Moshe. Wengine waliwakumbuka siku ya leo ni Salam Shaaban, ujumbe unasema na wasalimu wote na rafiki zangu. Ni mimi Joni Beibe wa Timful, ubaridini ubaridini mkononi ninazo zako. Juma Maiko, mwanaharakati wa kutoka kule Nzega, Tabora, Tanzania, unasema za kwako salamu. Kwanza kabisa zimwende Joshua Turuka wakiwa kule TZ yani Tanzania, auzedi Masawe, Mwalimu Kennedy Mpemba, Meshak Mwamala, Ramadhani Mchovu, Husna selam uchumi Filtfilbert uh, Kiyauke na Frida na Bwera Stanly Mwani, um, bila kusahau Jumanne Adhumani Rukoba, unasema Voice of America mambo yote, mimi nakubaliana nawe Juma Michael mwana harakati haya basi, msikilizaji, naikamata barua yako Mariama Mfinanga. Wewe unasema natokea Dar es Salaam lakini niko Nairobi kikazi. Unatuma salamu zako kwa Rukia Maziku akiwa pale Dar es Salaam, umemkumbuka Debora Danford akiwa pale Dar es Salaam, umemkumbuka Beti Adel akiwa pale Marekani, vilevile huku msao kakako mpendwa John John akiwa pale Finland, umemkumbuka mamaako mzazi Juliana akiwa pale Osterbay, Dar es Salam. Unasema ujumbe ninawatakieni heri na fanaka na basi, wewe Rasa Bedhu na familia yako, unasema zako salamu zimwendee mama yako akiwa nchini Kenya, Jane Mashari na familia yake yote ya mkui, popote, walipo duniani, ndivyo unasema Wanjiku Gitaka na familia yake wakiwa Nairobi, Rosemary Karyuki akiwa Nairobi, ah, na, na, na wanafunzi wote wa Rofra Academy na unasema teacher Christine asalimike sana akiwa kule Nairobi. Nam, wapenda wasikilizaji, hao ni Mary Mgawe na kamao akitusomea salamu zenu kutoka idha ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kabla ya kuondoka hapa, basi leo tunakuleteeni muktasari wa habari. Rais Yoweri Museveni wa Uganda akizungumza baada ya kutangazwa mshindi wa uchaguzi wa Uganda amesema hatoruhusu ghasia kutokea nchini kwake. Naye Kiza Beseje, kiongozi wa upinzani aliyefungwa nyumbani kwake, anasema watatumia kila njia za haki kuhakikisha haki zao zinakubalika. Wapigaji kura katika visiwa vya Komoro wa mepiga kura hii leo katika duru ya kwanza ya uchaguzi wa rais na magavana. Na huko Niger wapiga kura wamekuwa wakipiga kura kuchagua bunge jipya na kuamua ikiwa rais wa hivi sasa Mamadu Isufu anaweza kubaki madarakani kwa mhula wa pili. Rais Edgar Lungu wa Zambia anasema atamteua mwanamke kuwa mgombea mwenza wake katika kugombania tena madaraka wakati wa uchaguzi mkuu wa Agosti 11 mwaka huu. Na waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani John Kerry amesema hii leo kwamba makubaliano ya muda yamefikiwa pamoja na Russia ya kuweza kusitisha mapigano ya miaka mitano ya Syria ya wenyewe kwenyewe na zinaweza kusimamishwa katika muda wa saa chache zilizopita. Mwisho wa muktasari wa habari hii na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mema kutoka Washington DC.