Nyeje. Karibu msikilizaji katika makala hii ya Jeni Fanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi mkamiti Kibayasi. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa Afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Radio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma, Tanzania, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Best FM ya Ludewa. Kama kawaida, tumewakusanyia habari habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, michezo ya kuigiza pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa huungana nami Idi Ligongo kwa kuletea habari za afya. Shirika la Afya Duniani linaumba dola milioni 56 kufadhili global action plan kupambana na virusi vya zika ambavyo vinasambaa kote Latin America, Virusi vinavyoshukiwa kusababisha microcephaly au uharibifu wa ubongo kwa watoto wa changa na matatizo ya neurolojia. Mkakati wa shirika hilo la afya unalenga kuhamasisha na kuratibu uwezo wa utaalam wa washirika wake wengi kuzisaidia nchi kukabiliana na virusi vya Zika. Hii inajumuisha kuongeza uchunguzi kwa virusi vya Zika na matatizo ambayo huenda yakahusishwa na mlipuko huo, kudhibiti kusambaa kwa mbu ambao wanabeba virusi na kutoa habari kwa jamii kusudi waweze kuchukua hatua za kujilinda wenyewe. Mkakati pia unataka kuhakikisha kuwa huduma za afya kwa wale ambao wameambukizwa, na utafiti wa haraka na maendeleo katika upatikanaji wa chanjo kutambua na tiba. Msemaji wa WHO Christian Lindmeier ameiambia VOA kwamba mpango mpya wa dharura ni muhimu kwa kiasi kwa mujibu wa kimataifa kudhibiti kusambaa kwa virusi vya Zika. Virusi vya Zika vimegunduliwa nchini Uganda mwaka 1947 na, na vimesambaa kutoka Afrika hadi maeneo mengine. Maambukizi si makubwa na hayatishi. WHO inasema inatarajia kufahamu katika kipindi cha wiki chache zijazo kama virusi vya Zika na microsefali vinahusiana. Inasema chanjo ya Zika haitapatikana kwa kipindi cha takriban miezi kumi na minane. Na katika habari nyingine, watafiti wa Marekani wanapongeza tiba mpya ya kisasa ya saratani ambayo inaonyesha mafanikio makubwa kwa wagonjwa ambao wamefanyiwa utafiti huo. Kuchunguza damu za watu wenye vimelea ambavyo vinaweza kusababisha saratani kwa kawaida unakuwa si mzuri licha ya kufanyiwa tiba ya mionzi kwa kipindi kirefu. Saratani mara nyingi hurejea tena na wagonjwa hufariki haraka saratani inaporejea. Lakini uchunguzi huu mpya ambao unahusisha kushughulikia mfumo wa kinga ya mwili ya mgonjwa, inajulikana kama T cells, umeonyesha mafanikio makubwa katika idadi kubwa ya majaribio madogo ya kimaabara. Kazi inayofanywa na uongozi wa Stanley Riddell, mtafiti katika kituo cha utafiti wa saratani cha Fred Hutchinson hapa Marekani, ni moja inayohusisha takriban wagonjwa 35 wenye saratani ya damu au wote, asilimia 94 walikuwa katika kipindi muhimu cha ugonjwa huo. Asilimia 50 mpaka 80 ya wagonjwa wenye saratani ya damu ikiwemo ile inayojulikana kama non-hodgkins pia wameona kupungua kwa dalili za saratani. Mfumo wa kinga ya mwili wa t-cells ambao kwa kawaida hupambana kushambuliwa virusi na bakteria pia unaweza kutoa majibu kwa saratani, lakini ghafla hukumbwa na maradhi. Kazi ya utafiti wa Hutchinson inaimarisha uwezo wa kupambana na saratani kwa njia ya kawaida na kulenga zaidi t-cells katika mlolongo wa saratani za damu ambazo husababisha b-cells kushindwa kutoa mfumo wa kinga kwenye mwili. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano Majadiliano. Fuatana nami Mwana Harusi Pongo, ambapo tutazungumza na vijana kuhusu mada inayosema: Je, kijana anafahamu vipi thamani yake katika jamii? Washiriki wetu siku ya leo ni Selemani Shineni, Mwanahamisi Kaungwa, Hadia Hamis na Hamisa Maganga. Selemani, unamzungumziaje kijana, ni mtu wa aina gani kijana? Tunampima kutegemeana na umri wake, pia tabia zinamwelezea kijana. Umri tunaangalia ile katikati ya miaka kumi na nane mpaka thelathini na tano, ambayo akivuka thelathini na tano anaenda kwenye utu uzima. Mwanamisi, kijana tunayemzungumzia ni mtu wa aina gani? Kijana ni mtu ambaye amekuwa kiakili na, na matendo yake yale ambayo anayafanya kwenye jamii ndio yanamuonyesha kwamba huyu sasa amekuwa kijana. Hadia, we unamzungumziaje kijana? ni mtu wa aina gani? Kijana ni yule mtu ambaye anajielewa nini anafanya na kwa upande wa kijana naamini ni kuanzia umri wa miaka kumi na tano hadi miaka thelathini na tano huyo ndo tunamhesabu ni kijana katika jamii, kwa sababu kazi yote ambayo ataelekezwa kuifanya ana nguvu ya kuifanya katika jamii. Sele, kijana anaitambua vipi thamani yake? Kijana anatambua thamani yake katika jamii kwa jinsi anavyohusishwa katika mambo mbalimbali. Unaweza ukawa kwenu wewe ushafika umri wa miaka kumi na nane na unaanza kutakiwa kuanza kupata majukumu katika familia, lakini thamani yako inathibitishwa na wewe jinsi, yani familia yake utavyokwenda kuhusisha katika mambo na katika jamii. Ile mambo mengi ambayo yanafanyika katika jamii, jinsi gani wanakuhusisha wewe kama mtu ambaye unajitambua umetoka kwenye utoto, sasa umeingia katika umri fulani ambao unahitajika, yani mchango wako nabidi uanze kuonekana katika jamii. Hapo ndo kijana anatambua thamani yake katika jamii. Nakuja kwako Hadia, kijana ili ajitambue yeye anathamani kwenye jamii ni nini kitakachomwonyesha yeye kijana anathamani kwenye jamii? Jinsi ya kuweza kujitambua kijana katika jamii ili kuweza kujua thamani yake ni ushirikishwaji baina ya kijana na mzazi wake, kwa sababu bila kumshirikisha chochote kijana katika familia ama katika majukumu yoyote, yeye kama yeye ni kijana hataweza kuijua thamani yake ni nini, kwa sababu hawezi kuchangia chochote. Lakini wazazi watakapokuwa watakapokuwa na ukaribu wa mtoto wao, atakapochangia wazo labda likasikilizwa, ama ushauri, wakati mwingine wanapotokea matatizo katika familia. Yeye ye kijana atajijua ana thamani gani katika ile familia kutokana na kile ambacho anakiwakilisha katika jamii ama katika familia yake husika kinasikilizwa kwa namna moja ama nyingine. Naam, narudi kwako Sele Hadia, yeye amezungumzia umri kwamba kijana ni lazima anzie miaka 15 mpaka 35, lakini wewe ulizungumza kijana lazima anzie miaka 18 mpaka 35. Ipi umri sahihi ambao mtu aitwe kijana? na ili ajitambue katika hao wanaotusikiliza, ajitambue ni kijana. Unapomwongelea mtu wa miaka kumi na tano inamaana yule bado mtoto hajaweza kujitambua, na katika elimu ya Tanzania yule ndo kwanza na kidato cha pili. Kwa kidato cha kwanza anaanza miaka kumi na nne, cha pili miaka kumi na tano. Kwa hiyo yule pale kiserikali anahesabika bado ni mtoto. Miaka kumi na nane, mtu yule pale hata maamuzi nahesabika, kimaamuzi, anaweza akaamua kitu chochote kuhusu yeye binafsi, na ndio maana hata mtu akitembea na mtu wa miaka kumi na sita anahesabika kwamba kabaka kwa, kwa sababu yule pale hajaweza kujitambua. Ndio maana nasema kijana ni mtu ambaye anaweza akafanya maamuzi yake, na mtu maamuzi yake naanzia miaka kumi na nane kwamba mtu anaweza kuamua kwamba anafanya nini, na ndio maana unaruhusiwa kupiga kura na hata katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inahesabika hivyo. Hadia bado hapo kuna mkanganyiko. Sele anasema kwamba miaka kumi na tano ni mtoto, haja, hajafaa kuitwa kijana. Wewe unaizungumziaje hilo? Labda kwa upande wangu mimi, unaweza ukasema kwamba msichana ama mvulana mwenye umri wa miaka kumi na tano kwamba ni mtoto, lakini si mtoto kwa sababu tunatofautiana. Yupo ambaye unaweza kusema hajakuwa kiakili ana al alama zile za utoto utoto, lakini wapo ambao wana umri wa miaka kumi na tano anaweza kuzungumza kitu na akasimama mbele ya jamii na wakamwelewa ni nini anachokizungumza kwa maana. Mimi kama mimi, siwezi kumhesabia yule bado ni mtoto kwa sababu tu kile kitu ambacho anakizungumza kinaeleweka katika jamii na inajulikana thamani yake, huyo bado ni kijana. Kwa vile katiba ya nchi inazungumza kwamba kijana ni kuanzia umri wa miaka kumi na nane. Lakini je, tuchukulie au vijana ambao wana umri wa miaka kumi na tano? Na wakati mwingine unakuta kabisa mtu anajielewa na nini, anajua nini anachokifanya katika jamii. Je, huyo utampeleka katika kundi gani? Je, ni kweli utamwita mtoto? Kwa sababu mwanafunzi ambaye yuko labda kidato kidato cha cha pili ama kidato cha kwanza, mimi siamini kama ni mtoto, isipokuwa bado hajakuwa kiakili zaidi. Na ndio maana unakuta bado yupo shuleni anasoma. Misa, kijana kama kijana afanye nini ili aitambue thamani yake katika jamii? Vijana wengi hawatambui thamani yao katika jamii, kutokana na wengi wao wanajikweza. Nasema hivyo kwa sababu gani? Yaani utamkuta mtu ni kijana, lakini hataki kukubali na hali aliyonayo, hataki kushirikiana na mzazi wake katika kutoa uamuzi. Labda ana jambo fulani ambalo yeye binafsi kama kijana, labda hajajua jinsi ya kukabiliana nalo. Kwa mfano, katika masuala ya kimapenzi, vijana wengi hupotea katika masuala ya kimapenzi kwa sababu yani wanajikuta wanajiingiza kwenye mapenzi, umri unawaruhusu, lakini hawajajua athari za mapenzi. Anafanya, anashiriki ngono na kijana mkubwa bila kujua kwamba huyu ninaishiriki naye, je, nitapata madhara gani? awezi kwenda kumshirikisha mzazi wake. Na nasema hivyo kwa sababu yani, wazazi tukubali tukatae, wazazi ndio muongozo wa vijana. Ili ujue thamani yako, unatakiwa kukaa na mzazi wako ama mlezi, ili akuongoze katika jamii. Unakaa naye mama, kuna kadha wa kadha wa kadha, ama baba, kuna kadha wa kadha wa kadha, lakini kwa sababu sisi tumeshajikweza kwamba mimi mkubwa siwezi kukaa na mama kushirikiana naye katika hili na hili. Mara nyingi hutokea labda wazazi nao pia hawako karibu na vijana wao kwa sababu wanahofia, nikimwita mwanao nizungumze naye swala hili na hili na hili, atanifikiriaje? Hajui kwamba yule ni kijana ameshakuwa, anahitaji kuwa karibu na mzazi wake ama mlezi wake ama mtu yoyote ambaye amemzidi umri, ili amwelimishe kwamba duniani kuna hiki na hiki na hiki. Mwanangu, ukienda huku utapotea, ukienda huku utafanikiwa. Kwa hiyo kijana anajihisi yeye kashakuwa, kwa thamani yake yeye binafsi haijui, na wazazi tunachangia katika hili. Mwanamisi, mimi nnavyoona mzazi ndo anapaswa kuwa karibu na kijana wake, kwa sababu yeye ndo anakuwa amemkuza kuanzia siku ya kwanza anapokuwa amezaliwa mpaka anapokuwa na umri wa kijana. Kwa hiyo mzazi e, awe mama ama baba anapaswa kuwa naye karibu. Hana, haijalishi labda mimi ni mama, nina watoto wa kiume, siwezi kuwa nao karibu ama siwezi kuzungumza nao kwa sababu wao ni vijana wa kiume, ama mimi ni baba, siwezi kuwa karibu na vijana wangu wa kike. Hapana, inapaswa wazazi wawe karibu na vijana wao, ili waweze kuwaelimisha na watoto wao wajitambu kwamba wao sasa wameshakuwa vijana, waweze kutoa maamuzi. Sili, wewe unafikiri jamii inamchukuliaje kijana katika kuitambua thamani yake? Unajua katika nchi nyingi za Afrika tumetawaliwa na kitu kinaitwa mfumo dume, yaani kuna umri fulani mtu hawezi wakakushirikisha hata kama una uwezo kiasi gani. Tunaamini wale walioko katika mfumo mzima wa kimadaraka wataendelea kubaki wale wale. Kitu hicho hapo kinasababisha vijana kama vijana kushindwa kushirikishwa katika mambo mengi. Labda kwa kuchangia tu katika hili ambalo amezungumza ndugu yangu Sele hapa kuhusu vijana wazee, kutowathamini vijana katika swala zima la uongozi, na pia swala la mfumo dume, naweza kutoa mfano mzuri. kuna taasisi ambayo inaongozwa na viongozi wengi vijana. Kutokana na taasisi hiyo kuongozwa na viongozi wengi vijana, kuna mtu aliwahi kutembelea katika hiyo taasisi akauliza, nahitaji kuonana na mkurugenzi. Bahati mzuri akaelekezwa kwa mkurugenzi, akaenda akashindwa kueleza shida yake kwa sababu mtu aliyemkuta ni ana umri mdogo. Akarudi akasema, yule ndo mkurugenzi wa taasisi? Akaambiwa ndiyo yeye. mbona kijana sana, mi siwezi kukaa na kijana nikazungumza naye. Kwa hiyo wazee wanatushusha na sisi vijana, pamoja na kwamba tunahitaji kujinyanyua kuonekana na sisi tuna thamani katika jamii, na tukipewa jambo lolote kulifanya tunaweza. Vijana wa, wazee wanatudidimiza. Kwa hiyo mi nafikiri wazee nao wanachangia vijana washindwe kujithamini wao kama wao, kwa sababu labda kwa mfano huo tu wa kwamba mtu ka, katembelea taasisi afikakuta mkurugenzi ni kijana akashindwa kueleza shida yake, kijana lazima atafakari aone kwamba au labda siwezi kuongoza, lakini la hasha. Kwa hiyo yani wazee wanachangia kutudidimiza, na pia mfu, ka, katika swala la mfumo dume, nafikiri kwa sasa hivi tumejitahidi kwa kiasi fulani kuvunja, kwa sababu viongozi wanawake pia wapo wengi sana ambao pia wanaongoza vizuri. Kwa hiyo suala hili licha ya kwamba lilikuwepo na lipo, lakini limepungua kwa kiasi fulani. Wakina mama ama vijana wa kike, wanawake tunajitahidi kwa kiasi fulani kuonyesha kuhu, kwamba na sisi tunaweza. Kwa hiyo mimi naona kwa, kwa kiasi fulani mfumo dume unapungua licha ya kwamba ulikuwepo, kwa sababu hata majukumu ya nyumbani wakina mama pia wanahudumia wana familia vizuri tu, na utakuta kama mama anafanya kazi, baba anafanya kazi, wanagawana majukumu na hata ikitokea labda baba afanyi kazi mama anafanya kazi, mama ana uwezo wa kuongoza familia rafiki. Kwa hiyo nafikiri vijana wa siku hizi, hasa wanawake, tumeelimika kwa kiasi kikubwa, kwa hiyo tunajaribu kuuvunja mfumo dume na nafikiri hapo baadaye tutaweza zaidi. Ah, wewe unahusishaje thamani ya kijana katika jamii, katika mila na desturi zetu za Kiafrika ama za Kitanzania? <coughs> Mimi kama kijana naweza kusema kwamba bado familia zetu za, za tufanyeje katika kuwaweka wazazi, akajaribu kumweka kijana karibu ili aitambue thamani yake kama kijana, na yeye kama mzazi ajaribu kumuongoza katika njia ambayo inayofaa fanyeje kwanza mi nadhani, wazazi wengi wabadilike. Wakishabadilika na kujua dunia inaendaje, itasaidia kuwa karibu na vijana wao, kwa sababu kwa sasa dunia imeharibika zaidi na wanaoharibikiwa zaidi ni vijana. Naam, msikilizaji, hivyo ndivyo wanavyosema vijana kuhusu mada inayosema, je, kijana anafahamu vipi thamani yake katika jamii. Asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Karibu kwenye wakati mwingine huu, ambapo utapata kufahamu masuala mbalimbali ya kiafya kupitia maswali yanayoulizwa hapa na mabinti yakijibiwa na daktari Joseph Masanja. Leo uko nami Rahabu Fredi na moja kwa moja basi tuanze kusikiliza maswali. Naitwa Rema Mwakasese, napenda kuuliza kuhusiana na dalili za malaria, ni zipi? Inategemea, kuna dalili ambazo zipo kwa wakubwa na watoto. Kwa mtu anaweza anasikia maumivu ya kichwa, anaweza kutapika, kusikia mwili mchovu, au kuumwa tumbo, kuharisha. Kwa watoto huwe anawapata hii, lakini pia hii homa ya malaria inaweza kusababisha mtu awe katika hali kama ya kuchanganyikiwa, na saa zingine inaweza kusababisha kama sana sana kwa watoto ikasababisha dege dege. Kwa hiyo ni muhimu kwenda kwenye vituo vya afya au hospitali kwenda kufanya vipimo unaposikia hali ambayo sio kawaida. Mimi naitwa Aisha Mbegu, naomba kufahamu ni kwa nini mwanamke anapokuwa hedhi anaumwa sana na tumbo? Kitu cha kwanza naweza na kusema kwamba maumivu ni subjective. Maumivu sio kama kila mtu anaweza kayapata lakini maumivu wakati wa kupata hizi hedhi kwa watu kwa, kwa wanawake wengine huwa yanasababishwa na ile kutanuka contraction ya uterus, mfuko wa tumbo, ndio ambao unasababisha maumivu, lakini sio kwa wanawake wote ambao wanapata maumivu ya tumbo. Kuna wengine wakuta wapati, lakini pia haya maumivu inategemea na mwanamke pia yeye kwamba yakoje. Kama unapata maumivu makali sana, ni muhimu kuenda kwenye vituo vya afya kwenda kuona wataalamu ili kwamba waweze kukusaidia wafanye vibadhi vya vipimo. Inawezekana labda kwamba ni magonjwa mengine ambayo mfano kama ni pelvic inflammatory disease, magonjwa ya nyonga ambayo yanapata wanawake. Kwa hiyo ni muhimu kwenda, kama maumivu yatakuwa makali, kuona wataalamu wa afya. Lakini yale maumivu ambayo ni, ya ni, yale ni kawaida tu, sio maumivu makali sana, mtu anaweza akafanya kama ni mazoezi kidogo au akatumia kama ni painkiller deni yanaisha, ni ya muda mfupi tu wa kipindi hiki, lakini baada ya hapo tena anarudi katika hali yake ya kawaida tu. Mimi naitwa Fatma Chikawe. Ni kitu gani kinapelekea mtu kupata maumivu ya kichwa mara kwa mara? Kwanza, kichwa kama kichwa, watu wengi katika jamii huwa wanafikia kwamba kiumwa kichwa, anasema hii itakuwa ni malaria, lakini kuna sababu nyingi ambazo zinasababisha mtu akapata maumivu ya kichwa. Tolee mfano, kitu cha kwanza mtu anaweza kawa na labda uvimbe kichwani mtu kumwa kichwa, saratani inaweza kusababisha, na watu wengine mfano labda kama kuna kuna sababu mbalimbali. Hiyo ni upande wa magonjwa. Mtu kama na malaria anaweza kupata kumwa kichwa, kama ana magonjwa ya uti wa mgongo ambayo tunaita meningitis, anaweza kupata maumivu ya kichwa. Na pia kama mtu saa zingine, labda watu ambao wanapata dalili ya kichwa, inaweza kuwa ni ishara kwamba labda mtu mapigo yake ya moyo, yani ana hypertension, unaona. Bad pressure inakuwa ipo juu ni dalili pia ambayo inaweza ikasababisha mtu akaumwa kichwa. Kwa hiyo kichwa kichwa kama kichwa ina, ina vitu vingi ambavyo inasababisha mtu aumwe kichwa. La pia kitu kingine labda ni uchovu, mtu kama mtu labda amechoka, amefanya nini akaumwa kichwa. Kwa hiyo sio kila mara ambapo unakuwa unasikia maumivu ya kichwa kwamba mtu unakimbilia kwenda kunywa dawa, sema labda itakuwa ni malaria. Ni muhimu kutulia, uangalie kwamba hii siku ya leo ilikuwa jambo kama nimechoka, basi unahitaji kupumzika tu Kwa hiyo ni muhimu kujua sababu ni nini na kuona wataalamu wa afya. Mimi naitwa Sandra. Sasa daktari, nilikuwa nakuuliza chanzo cha typhoid ni nini? Homa ya typhoid ambayo hii huwa inasababishwa, kuna vitu ambavyo vinasababisha hii, mojawapo ni kwamba kama utakuwa unatumia maji ambayo si salama, unaona, inaweza no, kasababisha mtu akapata typhoid, au mtu kama anatumia chakula ambacho kimepikwa katika hali ambayo sio katika mazingira sio masafi, anaweza kupata hiyo typhoid. Kula mboga mboga za majani ambazo hazijaoshwa vizuri na kupikwa vizuri, inaweza kusababisha mtu kupata typhoid, au matunda ambayo yameoshwa kwa maji ambayo sio salama, inaweza kusababisha typhoid. Typhoid mtu anaweza kupata kuwa na homa, viungo vya mwili kumuuma. Sasa akiona dalili kama hizi, labda na zingine, mtu mwingine anaweza akasikia maumivu ya tumbo na kuharisha na kufanya ni vitu kama hivyo basi ni muhimu aende kwa wataalamu wa afya, kisha akionekana kama ana, ana homa ya typhoid, kuna dawa ambazo atakazopewa antibiotics ambazo zitamsaidia ili kwamba asiweze kueneza kwa watu wengine. Shukrani daktari Joseph Masanja kutoka hospitali ya jeshi ya Lugalo, ambapo hii leo ameweza kujibu na kutoa ufafanuzi wa maswali yote yaliyoulizwa na wewe, msichana umenufaika lakini pia sisi sote ambao tumetega sikio kipengele hiki cha daktari tumenufaika na kufahamu mengi kuhusu masuala ya afya. Mimi sina la kuongeza hapo. Jina langu ni Rahabu Fredi. Naam, asante dokta, kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. ni hapa kwa sababu nina jambo la kuongea na nyie, ni la muhimu, na ndio maana nimewakutanisha wote hapa. Kwanza nawapongeza kwa ushirikiano ambao mmekuwa mkiuonyesha. Ninawaomba ushirikiano huo usiishe. Sawa sawa baba, hakuna shida baba, na sisi tunashukuru, maana kwa misingi mliyotupatia wewe na marehemu mama, tumeweza kufika hapa tulipo leo. Asante, nawapenda sana wanangu, na nimewaita hapa leo kuomba jambo moja tu. Ni nini tena baba? Msishtuke wanangu, hapana, hapana, msishtuke, siyo jambo baya. Nyote mnajua kuwa ni miaka mitatu sasa tangu mke wangu mpendwa, mama yenu, amtutoka. Ilikuwa ni vigumu sana kwangu kumtoa akilieni mwangu, lakini imenilazimu sasa kuomba ruhusa yenu ili niweze kuoa tena. Sawa baba. Mm, baba mimi sawa, lakini nilikuwa na, na kuomba sana baba, kama unaamua kuoa basi tunakuomba usiowe mke mwenye rika sawa na mmoja wetu, angalau awe sana na marehemu mama yetu, tumweheshimu na yeye atuheshimu. Nashukuru sana wanangu, nitazingatia hayo yote na ninawaahidi tutaendelea kuishi maisha mazuri tu. Sawa baba, tunashukuru sana. Sawa, mnaweza kuendelea na kazi zenu sasa hivi. Joani, we moyo wako umelizika kabisa, baba aoe? Kwanini umesema hivo? kwani situmejibu wote wakati baba anatuuliza? Leo unauliza nini? Ah na wewe bwana, mimi sikumbushii maongezi ya juzi bwana. Kumbe ni nini sasa? Juzi nilikuwa naongea na, na mama yake Fatuma nilipowambia mpango wa baba kutaka kuoa mke mwingine baada ya mama yetu kufariki, walinikumbusha kitu cha maana sana. Walitushauri tugawane kwanza mali alizochuma baba na mama, yaani zigawe nusu kwa nusu, ndiyo baba aoe. Sivyo baba ataoa na huyu mwanamke atazaa watoto, hao watoto pia walisi mali ya malemu mama yetu. Sasa amenifumbua macho, my dear sister. Ni kweli tena, hilo jambo linabidi lifanyike kabla wengine hatujarudi shule, la sivyo tutakuta mali ya marehemu mama yetu inatumika vibaya. Lakini inabidi tujipange na tuwe na hoja, maana hatuna hakika kama dada Sifa atakubaliana na sisi wote, ingawa ni lazima akubaliane na sisi. Hizi mali amechuma baba na mama, haiwezekani iwe mpaka na watu ambao hawahusiki. Wa sawa? tena dada Sifa huyu hapa, naingia tuzungumze sasa hivi. Dada, dada Sifa samani, pita hapa mara moja tuongee. Kumbe mpo hapa, nilikuwa sijawaona. Sisi tupo dada, lakini tulikuwa tuna wazo hapa. Wewe kama dada yetu, natumaini utatuelewa, maana mama katuacha katika mikono yako. Tunaona kama wazo la baba kuoa ni sawa, lakini tungegawana mali za marehemu mama yetu. Mbona hata siwaelewi jamani, mnamaanisha nini? Mm, na wewe jamani, tunamaanisha mali hizi tulizo nazo ni matunda ya baba na mama. Kwa hiyo kama baba anaoa mke mwingine na ikatokea akapata mtoto naye, ataanza kufaidi matunda ya mama yetu, hivyo tuombe zigawanywe nusu kwa nusu, nusu ya baba na nusu ya mama, na za marehemu mama ndiyo tuchukue sisi. Mm, nyee! Kumbe mmekaa hapa. Haya, mmoja wenu aniletee maji ya kunywa basi. Sawa. Nangu je, nifanyeje? Naona tayari wadogo zangu wameanza kuingiwa mawazo mabaya. Mimi ni mkubwa, sipasi kuwaunga mkono, ni lazima nifikirie jinsi ya kuokoa familia yetu, sivyo tutatokea mgawanyiko wa hali ya juu. Hili jambo halipaswa kumfikia baba, ataumia. Asante kwa maji Joan <laughs> ila nilijua ungeniletea soda badala ya maji ah. Baba jamani, wasi ulisema mwenyewe unataka maji. Natania bwana, mimi natoka kidogo, tutaonana baadaye. Lakini vipi, mbona Sifa unaonekana kuwa katika dimbwi zito la mawazo, kuna nini a ha? Hapana baba, nahisi nina mambo mengi ya kufanya kazini. Haya, baba akaondoka. Nataka mnisikilize tena kwa makini, acheni kichaa chenu. Najua mnawaza shamba la minazi na ng'ombe, hamtumii akili. Hivi wewe Dyness, kama nikikuuliza baba leo akisema haya, tunagawana mali nusu kwa nusu, theni ujisomeshe, unaweza kufanya hivyo? Hapana dada. Sikia, nataka mjue kuwa hizi mali tulizo nazo hata hazitoshi Baba analalamika, mnafikiri zikigawanywa ndo zitatosha? Je, ikitokea baba akaoa kama alivyosema, huyo mtoto atakayezaliwa si atakuwa ndugu yetu, kile tulicho nacho wote sawa? Sasa haya mawazo maovu mnayatoa wapi? Ni Dada Denise ndiye akayaleta? Mi simu mimi hapa sitaki kujua nani kasema nini. Ninachohitaji ni kuelewa madhara ya maamuzi mnayotaka kuyachukua na mbadilishe mawazo yenu. Kila kitu katika maisha, kabla ya kufanya maamuzi, ni lazima tuangalie madhara yake na faida zake dada tunaomba utusamehe na tunashukuru kwa mawazo mazuri ya hekima uliyo nayo asante dada hakuna shida asanteni kwa kunielewa naam msikilizaji hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala kila mtu ana hadithi yake Nauundo miaka ishirini na mbili sasa. Kiukweli nilikuwa na baba na mama wenye uwezo vizuri tu. Wazazi wangu wote wawili walifariki kwa ajali kwa, basi nikaa nika, nibaki yatima. Ndugu zetu wakaingilia katika zile mali kwa sababu nikuwa ni mtoto mdogo, wakazichukua akagawana, mimi sikupata chochote kile, nikaambiwa nikaishi nika, nika na shangazi yangu, lakini ho shangazi yangu kiukweli ananitesa sana, lakini sikupata nafasi ya kusoma. Shangazi yangu akupata nafasi ya kunisomesha. Basi, shangazi yangu jirani yake yake hapo na jirani yake akaniunganishia ya kufagia. Basi, ya kazi ya kufagia, na kwa sababu katika maisha ya upweke, maisha ya kipekee yangu peke yangu, maisha ya kiyatima, nikaa nashughulika, nafanya kazi kwa nguvu zote. Na, ya kusoma hizi za mwaka mmoja form five na form six nikasoma kwa kile ambayo nilikuwa nayo. Kwa kweli, nachomshukuru Mungu, nikafaulu vizuri, nikapata chuo kwa sasa. Saa hivi niko mwaka wa kwanza, nimeanza mwaka wa kwanza kufika kwa chuo, namshukuru na Mungu nikapata na mkopo naendelea kusoma, sijaacha ya kazi yangu kufagia. Nasoma kwa bidii, nasoma kwa sababu mimi sasa ndo najiona kama mi ndo baba ndo mama ndo mtoto tena, magumu hapo. Lakini mi naamini tunashinda tu, na kila kitu ukifanyia juhudi lazima tu utashinda. Kwa hiyo maisha yangu ndo yakawa hivyo, naendelea kufagia ofisi, naendelea kusoma, naendelea kufanya na vishughuli vidogo ambavyo nimevianzisha sasa hivi, na maisha yangu najitegemea mi mwenyewe na, naona kabisa kwamba sisi wanawake watutakii kabisa kukata tamaa, tunatakiwa tusonge mbele, yani haijalishi magumu gani tumepitia, haijalishi vikwazo gani kwani vimetukuta aishi tumetikisika kwa namna gani tu anafanya kazi kwa bidii ili watu wengine wapate kutupenda na yaani ni kama chambo ya maendeleo yetu sisi wenyewe kama mimi ambavyo mwalimu mkuu akaniona akaniendeleza mpaka nikafika form four kusoma shule bure kwa hiyo ikiwa unafanya kazi vizuri na kwa juhudi na kuwaheshimu pia ni chambo nzuri sana yako maendeleo yako ni chachu nzuri sana ya maendeleo yako ya wewe mwenyewe kwa hiyo naomba wanawake tusikate kabisa tamaa sasa hivi dunia sasa hivi inataja wanawake wenye maendeleo ili tusipate kuteseka sisi wenyewe kijinsia wala kisaikolojia pamoja na familia zetu. Kitu kingine ambacho nataka kuambia wazazi wetu ni kwamba yaani wawe wanaandika urithi kabisa mapema kwa sababu kama mimi urithi ndio umenifanya kwamba nikapoteza haki yangu na maisha yangu yakawa sasa hivi. Lakini late kama ungekuwa umeandika ule urithi sasa hivi maisha yangu asingekuwa wa hapa wala nisingepita hizo njia zote. Kwa hiyo nataka kuwaomba wazazi na kuwashauri wazazi ni kwamba tu waandike urithi mapema kwa sababu hatujui kifo. Hakuna mtu anayejua kifo. Kinaweza kutokea kwa ghafla mkenda wote wawili kama ambavyo mimi nilitokea kwa wazazi wangu. Kwa hiyo naomba tu waandike urithi mapema ili hapa tujijue kwa mfano, kama mimi sasa hivi ningetaka naanza kufuatilia urithi wangu, sina chochote cha kuanzia na sina hata sehemu ya kuanzia, kwa sababu sina document yoyote. Lakini kama wazazi wangu wangekuwa wameandika wale urithi, sasa hivi ningekuwa mbali. Na hasa watoto wa kike tunakuwa tunanyanyaswa sana katika masuala mazima ya urithi. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, na kusi usikose kujiunga nasi tena.