Polisi wa Uganda leo wamemkamata tena kiongozi wa upinzani nchini humo Kiza Besige, siku chache tu baada ya mwanasiasa huyo kushindwa kwenye uchaguzi mkuu ambao ameutaja kama usiokuwa wa haki na huru. Besige alikuwa anapanga kwenda kwa afisi ya tume ya uchaguzi mjini Kampala hii leo alipotiwa mbaroni. Mwanasiasa huyo alikamatwa mara kadhaa wiki jana kuelekea kwenye uchaguzi huo wa Alhamisi uliompa rais Yoweri Kaguta Museveni muhula mwingine wa kuliongoza taifa hilo la Afrika Mashariki. Polisi walimzuia Besigye nyumbani kwake siku ya Ijumaa na kusema kwamba hatua hiyo ilikuwa ya kumzuia asiongee ama asiongoze maandamano kupinga ushindi wa rais Museveni ambayo walisema yangekuwa na vurugu, lakini kiongozi huyo wa upinzani alijibu kwa kuwauliza wafuasi wake kupinga kuzuiliwa kwake na vilevile matokeo hayo ya uchaguzi wa urais. Ya katibu mkuu wa umoja wa Mataifa, Ban Ki Moon, anatarajiwa na kutembelea mji wa, mji mkuu wa Sudani Kusini wa Juba siku ya Alhamisi. Hii itakuwa ziara yake ya pili tangu taifa hilo lipate uhuru mwaka wa elfu mbili kumi na moja. Ziara hiyo inafanyika wakati utekelezaji wa makubaliano ya amani yaliyotiwa saini mwezi Agosti mwaka jana kati ya rais Salva Kiir na aliyekuwa makamu wake Riek Machar ukiendelea kwa mwendo wa polepole lakini, Machar amenukuliwa akisema kwamba utaf... atasafiri tu mjini Juba kuunda serikali ya umoja wa kitaifa. Wanajeshi wake wapatao elfu tatu na maafisa wa polisi tayari wako kwenye mji mkuu, huku wengine wapatao elfu moja mia mbili wakipelekwa katika miji ya Bor, Malaka na Bintiu. Waziri wa mawasiliano wa Sudan Kusini Michael Makuey amesema kwamba serikali itamweleza bwana Ban kuhusu juhudi zilizofanywa za kutekeleza makubaliano hayo ya kufikia sasa. Aidha, serikali itamweleza jukumu la tume ya Umoja wa Mataifa nchini humo UNMIS, na yale ambayo linayatekeleza. Zoezi la kuhesabu kura limeendelea leo Jumatatu nchini Niger baada ya uchaguzi wa rais na bunge ya kukamilika jana Jumapili. Mahamadu Isofu anawania muhula wa pili wa kipindi cha miaka mitano, akitoa ahadi ya kuangamiza wanamgambo wa Kiislamu na pia kuimarisha a, moja ya mataifa maskini zaidi duniani. Wagombea wengine 14 walikuwa wanashindana na Isofu, akiwemo Seini Umaru ambaye ni kiongozi wa upinzani wengine kutoka vyama vya upinzani ni pamoja na hana amadu ambaye wakati mmoja aliwahi kukamatwa kwa kutuma ama kwa tuhuma za kufanya biashara ya usafirishaji haramu ya watoto wakosoaji wa isofu wanasema kuwa alitumia ukandamizaji kabla ya upigaji kura na kuwakamata wafuasi wa vyama vya upinzani wanasiasa waandishi wa habari na hata mwanamuziki aliyetoa wimbo wa kumkosoa Rais Isofu uh, ameliambia shirika la habari la AFP kuwa na uhakika wa kushinda kwenye uchaguzi huo akiongeza kuwa haoni uwezekano wa kufanyika kwa uchaguzi wa duru ya pili. Matokeo yanatarajiwa kutolewa baadaye wiki hii. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka VOA Express, matangazo yanayokujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington. Russia imelaani hii leo msururu wa mashambulizi ya mabomu huko Syria iliyosababisha vifo vingi ikieleza kwamba mashambulio hayo yana lengo la kuharibu juhudi za kutafuta amani. Waziri wa mambo ya nje wa Russia ameeleza katika taarifa kwamba mashambulizi hayo ya kigaidi yaliyodaiwa kufanywa na kundi la Islamic State yanabidi kukabiliwa kwa haraka na vikali na jumuiya ya kimataifa msukumo mpya wa kujaribu kusitisha mapigano nchini Syria hata kama ni kwa muda mfupi naende, uliendelea leo Jumatatu, wakati Marekani na Russia zinashindikisha pande zote mbili zinazopigana kukubali pendekezo la kusitisha vita hivyo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry alisema jana Jumapili kwamba makubaliano ya awali na Russia yameafikiwa na huenda yakaanza kutekelezwa katika ya muda wa siku chache zijazo. Bwana Kerry alizungumza kwa njia ya simu na waziri mwenzake wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Lavrov, ambaye wizara yake ilisema kuwa mataifa hayo mawili yenye nguvu yalikuwa yamekubaliana kuhusu mikakati ya kusitishwa kwa vita hivyo. Hata hivyo, wanadiplomasia hao hawakutoa habari zaidi kuhusu mapigano hayo. Meya wa mji wa London Boris Johnson ametofautiana na waziri mkuu wa Uingereza David Cameron jana Jumapili, wakati meya huyo aliposema kwamba anajiunga ama anaungana na kampeni ya kuitaka Uingereza kujiondoa kutoka umoja wa Ulaya. Johnson, ambaye ni mmoja wa wanasiasa maarufu mno wa mrengo wa kikonservativu nchini Uingereza, amekuwa mtu wa kwanza wa cheo cha juu zaidi kuhitilafiana na bwana Cameron ambaye amekuwa akishikilia kwamba Uingereza itafaidika pakubwa endapo itaendelea kuwa mwanachama wa Umoja wa Ulaya. Cameron ametangaza tarehe 23 Juni mwaka huu kama siku ya kupiga kura ya maoni e, kuhusu swala hilo. Wiki jana, Cameron aliweza kufikia maridhiano na viongozi wengine wa Ulaya juu ya kuiruhusu Uingereza akubaki, e, katika umoja huo.