Hussein, kama tunavyofahamu, Ban Ki-moon amemaliza ziara ya Bujumbura na inaonekana ameweza kupata kitu ambacho wengine viongozi wameshindwa. Unafikiri mazungumzo aliyosema atafanyika yatafanyika kwa kweli safari hii e? mazungumzo ni kwamba kwa, kwa kweli yanapaswa kufanyika, ndiyo bado. E, Nkurunziza nakubali shingo upande kwa sababu, kama mnavyofahamu, leo nakubali haya, kesho anapinga na anakuwa hana aibu ya kupinga yale aliyokuwa amekubali. Lakini sasa hapa kwa hii leo, jana na leo eh, Ban Ki Moon aliweza kupiga hatua kwa kuweza kuwapa upande wa upinzani na upande wa serikali ujumbe wa pamoja, na ujumbe huo ni kuwataka, ni kutaka pande zote mbili ziweze kuridhia mazungumzo bila kuwekwa, kuweka vikwazo vyovyote zi na kwa hayo e, tunaona kwamba haya yataweza e, kutoa changamoto na ujumbe utakaofuatia. Itakumbuka kwamba hapo kesho e, Mheshimiwa Jacob Zuma, ambaye pia ana uzoefu wa masuala ya usuluhishi kama haya, na anakitambua fika chama cha CNDD-FDD na vyama mbalimbali na hasa ule mkataba, kwa kweli tunaona kwamba e, Pierre ngurunziza atakuwa eh, hana uwanja mwingine wa kuweza kufanya eh, michezo michezo yake kama aliyokuwa akifanya awali. Unafikiri ni kitu gani kilichobadilika mpaka hivi sasa? Unaweza kuamini kwamba mazungumzo hayana budi kufanyika? Kitu ambacho kilibadilika kwenye nyoyo ya ya Pierre Nkurunziza, hakuna kitu hata kimoja kimebadilika, isipokuwa ni hii presha za kimataifa, ni hizi presha za kimataifa na msimamo wa upinzani wa wapinzani ambao hatutetereki kwa hilo, kwa kuona kwamba ala kuli hali lazima hiyo njia ya mazungumzo isimamishe jangwa la damu linalomwajika nchini Burundi. Na unafikiri namna gani mazungumzo yataweza kufanyika? Itabidi kufuata makubaliano yaliyofikiwa ya Arusha na Jumuia ya Afrika Mashariki au inabidi pawe utaratibu mpya? Inabidi kufuata mkataba wa Arusha kwa sababu Pierre Nkurunziza anauelezea kinyume na anafanya hilo. E, kusudi alifikiri kwamba yale aliyoyafanya tangu mwaka wa elfu mbili na saba, kutimua wabunge bungeni e, kuweza kusambaratisha vyama huku jamii la kimataifa likishangilia, aliwaza kwamba na hivi itakuwa hivyo, lakini tunaweza kusema kwamba wote wamesimama kibeke. Lazima aweze kusalimu amri. Hapa sasa itatokana na matunda yatakayotokana na mazungumzo, kwa sababu yeye upande wake kuna wale wanasiasa ambao anaogopa kukaa nao ana kwa ana. Kuna wale ambao ni kutoka mashirika ambayo hayatetei masilahi ya kisiasa, ambao anaogopa kukaa nao, ili aweze kuzungumza nao ana kwa ana. Kwa hayo anawadhamika kwamba ni watu ambao walitaka kukuangusha e, utawala na upande wa upinzani inaonekana kwamba wanamshtumu kwamba yeye ndiyo alitaka kuangusha demokrasia nchini Burundi, kwa kwenda kinyume na mkataba wa Arusha na kwenda kinyume na katiba. Na hilo swala ni swala ambalo limeonekana limemkera sana mheshimiwa katibu mkuu wa UN Ban Ki-moon eh, kwa sababu inaonekana kwamba nani eh, ambayo iko kinyume na sheria kati ya upinzani na utawala. Itakumbuka kwamba Ngurunziza anatawala na kimabavu kinyume ki na katiba. Hilo ni suala hadi sasa e, um, Banki Muni hakuweza kupatia ufumbuzi, na ni suala ambalo lazima liendelee linazungumzwa, ili vikwazo hivyo vitoke njiani e, upinzani na utawala paweze kuandaliwa mazungumzo bila kumbagua yoyote. Kurunziza katika makubaliano amesema kwamba anawachilia huru wafungwa wa elfu mbili na wale viongozi wa kisiasa waliowekewa hati za kukamatwa. Unafikiri sasa wanasiasa wanaweza kurudi Burundi kabla ya mazungumzo kufanyika? Ni unafiki kwa sababu mambo kama hayo ameyatenda miaka amenda rudi. Mimi nilikuwa jela mle, nilikuwa korokoroni aliponiweka mle miaka zaidi ya saba, kila mara alikuwa akisema hayo anaweka vikwazo kwa kusema eh, wanasiasa waliotaka kuhatarisha usalama wa nchi, wale ambao wanashutumiwa kutumia silaha na mengine hawamo kutokana na kuachiliwa huko. Sasa wanachikuta eh, wale walalahoi ndio ambao wanaachiliwa ama wale ambao walikuwa wanashikiliwa kinyume na sheria na hali hiyo ndiyo i ilivyo mpaka hadi hivi sasa. Naamini kwamba ngurunziza hawezi kuachia wanasiasa. Hiyo ni kauli hiyo ni kauli ambayo wameitumia kutokana na uzito wa awa wageni wa kimataifa ambao wamehudhuria Burundi ili wamshinikize kuweza e, kushiriki kwenye mazungumzo. Hana la kusema, ilibidi aweze kufanya mambo kama hayo. Ushahidi upo na hati zake zipo ambapo aliweza kuweka vikwazo aliweza kuweka vipengele ambavyo vinazuia wanasiasa kuweza kutolewa jela. Sasa kwa hiyo tunaona kwamba hayo ni mambo ya mchezo mchezo tu, ni lazima Ngurunziza anyooke okay, iende kwenye njia ya mazungumzo na amani, na kuweza kuheshimu haki za kila Mrundi aweze kupata uhondo wa demokrasia na uhondo uliowekwa una mkataba wa kusimamisha mapigano na ule mkataba wa Arusha. Na hatimaye Rajabu, suala la wa upinzani, je, upinzani uko pamoja au unaweza kuwa na msimamo mmoja katika mazungumzo hayo? E, upinzani unaweza kuwa na msimamo mmoja katika mazungumzo kwa sababu kati ya wapinzani kati yao pia kuna mazungumzo ambayo yanafanyika na hivi sasa, bado wanajiandaa kuweza kufanya mazungumzo. Hata wale ambao wako katika semareti, muungano wa semareti hii, leo hizi siku mbili tatu watakuwa na mazungumzo ni ili kuweza kutoa hizo dosari dosari. Na sisi ushauri tunaowapa ni kuzingatia masuala mawili ya pekee ambayo ni kusimamisha mapigano, kusimamisha umwagaji damu nchini Burundi na kutizama kipi kitakachoweza kufanyika ili wote waweze kuwasilishwa kwenye mazungumzo ya amani. Wapinzani wasifikiri kwamba haya matatizo anayoyaleta Pierre Ngurunziza ni njia kwao ya kuweza kufikia kwenye utawala ili kuweza kujipanga kutizama namna e, wanaweza kufika kwenye utawala katika hii awamu ya mpito wanayoitarajia, wafahamu kwamba lazima demokrasia iwepo na kila mtu aweze kupata yale anayoyastahili kidemokrasia. Kwa hiyo ni kutenga uwanja wa kidemokrasia ambapo panaweza kufanyika uchaguzi huru, ndio ushauri ambao tunautoa e. Vinginevyo wote wapinzani wanajua kwamba adui yao ni mmoja wa pekee, yule ambaye anakataza vyama kufanya kazi, yule ambaye anasababisha umwagaji wa damu nchini Burundi kutokana na kuto uheshimu mkataba wa Arusha. Asante sana Hussein Rajabu. Asante sana nawatakia laheri, Sa pia na wanaotusikiliza.