Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki Moon anasema Rais wa Burundi Pierre Nkurunziza amekubali kuanza mazungumzo na viongozi wa upinzani ili kufanikisha kumaliza mgogoro wa kisiasa unaokaribia mwaka mmoja sasa. Bwana Ban alitangaza shauri hilo mapema leo katika mji mkuu wa Bujumbura, ambapo aliwasili jana kwa ajili ya mikutano na wanasiasa na makundi ya asasi za kiraia. Mkuu huyo wa Umoja wa Mataifa amesema kwamba pande zote zimeahidi kushiriki kwenye mazungumzo kwa pamoja. Ziara yake imefuatia mwezi mmoja baada ya ujumbe wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kutembelea nchi hiyo kuweka msukumo wa makubaliano ya Rais Nkurunziza na wapinzani wake. Syria imekubali mpango wa kusimamisha mapigano uliopendekezwa na Marekani pamoja na Russia ambao utaanza siku ya Jumamosi. Taarifa ya serikali inaeleza kwamba jeshi litaendelea na operesheni zake dhidi ya makundi ya Islamic State na al Al-Qaeda. Mpango wa Marekani na Russia hawahusishi wanamgambo hao na kundi jingine lolote mpaka siku ya Ijumaa watakapothibitisha ushiriki wao wa kundi kuu la upinzani nchini humo High Negotiations Committee limesema Jumatatu jioni kwamba linakubaliana na sitisho la mapigano, lakini mpaka pale shughuli za kijeshi zitakapositishwa, kusambazwa kwa misaada ya kibinadamu na kusitisha upigwaji wa mabomu kwa raia unasitishwa. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anatarajia kukabiliana na maswali kuhusu mpango wa kusitisha mapigano wa Siria wakati atakapokuwa akiongea na kamati ya baraza la Senate la ya mambo ya nje hapo jana. Marekani na Rusia kwa pamoja walitangaza makubaliano ya mchakato wa kumaliza ghasia ambao utashirikisha pande zote zitakazoridhia katika mgogoro nchini Siria, isipokuwa kutoyashirikisha makundi ya kigaidi ya Islamic State na Alqaida. Mpango huo utaanza rasmi siku ya Jumamosi. Katika mkutano huo wa kusikiliza maelezo ya Keri, pia watajadili bajeti ya wizara ya mambo ya nje iliyoombwa kwa ajili ya mwaka ujao wa 2017. Wanadiplomasia kutoka Afganistan, Pakistan, China na Marekani wameanza duru mpya ya mazungumzo ya njia nne mjini Kabul, ambapo wajumbe wanatarajia kupanga tarehe na sehemu kwa mazungumzo ya pamoja ya moja kwa moja ya amani ambayo serikali ya Afghanistan inataka kuyafanya na Taliban. Katika hotuba yake kwa ujumbe huo mapema leo, waziri wa mambo ya nje wa Afghanistan Salihuddin Rabbani alizungumzia tena wito wa Taliban, Hizb el Islamic ambalo ni kundi la pili kwa ukubwa la wanamgambo na makundi mengine yenye silaha katika mgogoro kushiriki mazungumzo. Amesema kwamba mataifa manne yameshaandaa muundo wa mazungumzo na mkutano wa leo utawezesha kupatikana kwa tarehe na sehemu ya kufanyika mazungumzo na Taliban kabla ya mwisho wa mwezi huu. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka VOA Express, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Polisi wa Ugiriki wameanza kuwaondoa mamia ya wahamiaji kutoka kwenye kambi katika mpaka wa nchi hiyo na Macedonia. Wahamiaji hao ambao wengi wao wanatokea nchini Afghanistan, waliwekwa kwenye mabasi yaliyokuwa yakielekea katika mji mkuu wa Ugiriki Athens, mapema leo, ambapo watawekwa kwenye nyumba zilizo katika kambi iliyojengwa na jeshi. Maelfu ya wahamiaji wamekuwa kwenye makambi ya Idomeni toka Macedonia ilipoweka sheria kali dhidi ya wahamiaji wanaotaka kuingia nchini humo. Hali hiyo ya wakimbizi katika mpaka wa Ugiriki na Macedonia ni sehemu ya msukosuko mkubwa wa wakimbizi kuikumba Ulaya toka vita ya pili ya dunia. Kundi la kujitegemea la utafiti linasema China inajenga mfumo warada, wa rada kwenye visiwa vyenye mgogoro katika bahari ya South China, kitendo kinachoweza kuongeza nguvu katika harakati za kudhibiti eneo hilo. Ripoti ya kituo chenye makazi yake hapa Washington cha mkakati na masuala ya kimataifa iliyotolewa ikiwa ni siku moja kabla ya waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi kutembelea Marekani kwa mazungumzo na waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry. Kundi la Asian Maritime Transparency lilitoa picha za satellite zikionyesha mfumo wa rada wenye mawimbi makubwa katika visiwa vya Spratly pamoja na mnara wa mawasiliano, sehemu ya kutoa helikopta, ghala ya chini ya ardhi na vifaa vingine vya mawasiliano na mgombea urais wa shirikisho la kandanda duniani FIFA, Ali Bin Al Hussein, amesihi kusimamishwa kwa uchaguzi uliopangwa kufanyika siku ya Ijumaa kwa sababu ya mgogoro kuhusiana na mipango ya upigaji kura. Wanasheria wa mtoto wa mfalme wa Jordan wanasema wamekata rufaa katika mahakama inayosikiliza masuala ya michezo baada ya shirikisho hilo kukataa ombi la mgombea huyo la kuwepo vibanda vya wazi vya kupiga kura. Ametaka viwepo vibanda hivyo kuhakikisha wajumbe ambao wanashinikizwa kuwapigia kura wagombea fulani hawapigi picha kura zao ili kuthibitisha wamempigia kura. Maafisa wa FIFA wanasema hawataruhusu wajumbe kutumia simu zao za mkononi katika vibanda hivyo vya kupigia kura.