Hii idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale ulipo, ninayekukaribisha mimi ni BMJ Mridhi na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano, tarehe 24 mwezi wa Februari mwaka 2016 tunasikika katika eneo zima la maziwa makuu, vilevile tunasikika kupitia redio shirika za 107.5 FM, Nairobi, Kenya, na katika masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibuni katika matangazo yetu ya leo. Katibu wa Umoja wa Mataifa ama katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon ahudhuria kongamano la kimataifa la uwekezaji wa sekta za kibinafsi mjini Kinshasa. Tunajua mrejo yetu ya Gran Lak, tuko na mali mingi, mevita jo inaanza kuharibisha maisha yetu. Sasa tunawazia sema vita iko nyuma yetu, na hapa sasa tutafute damu la kuungana manchi yetu yote. Na katika habari nyingine, wakazi wa eneo la pwani huko Kenya walalamika kuhusu athari zinazoletwa na ugonjwa wa matende. Watu wanasema kwamba labda mtu amerogwa ama amefanya vitu ambavyo yaani havistahili katika jamii. Wakati mwingine anakuja na ukoo kama babu yako ama nyanyako alikuwa na matende nini, wajukumu mmoja wa lazima ashike hue na matende hizo. Ni miongoni mwa habari ambazo tumewaandalia jioni ya leo, hajomuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza, hebu tupate habari muhimu za dunia zikisomwa kwako na Mkamiti Kibayasi. mgombea mkuu wa upinzani wa urais huko uganda dr. kizza besigye amesema amewaomba mawakili wake kuwasilisha changamoto mahakamani kwa kile alichokiita ukamataji usio halali unaofanywa na polisi besigye wa chama cha forum for democratic change fdc amekuwa akikamatwa mara kwa mara na polisi wa uganda tangu jumamosi iliyopita bila kufunguliwa mashtaka Kiongozi huyo wa upinzani amesema amekuwa akishikiliwa kila asubuhi na polisi na kupelekwa kituo cha polisi, mahala ambako amekuwa akishikiliwa hadi usiku kabla ya kurudishwa nyumbani kwake. Amesema usiku wa jana alirudishwa tena kwenye kizuizi cha polisi cha Nagalama ambacho kipo katika wilaya jirani. Amekuta nyumba yake bado imezingirwa. Anasema, niliambiwa niingie ndani ya nyumba yangu na kutoruhusiwa kutoka nje. Hakuna mashtaka, hakuna maelezo na hakuna maandishi makundi yanayopingana kuhusu utaratibu wa amani wa Sudani Kusini yamekubaliana juu ya mpango wa kuruhusu wanajeshi wa upinzani elfu moja mia tatu na sabini kuingia mji mkuu Juba ikiwa ni maandalizi kwa kiongozi wa waasi Riek Machar kujiunga na serikali ya mpito. Tume ya pamoja ya kuangalia na kutathmini hali ya Sudan kusini imesema kwenye taarifa ya jana kwamba maafisa wa polisi na wanajeshi wanaotii upinzani wanatarajiwa kusafiri kwenda Juba wakati wowote. Vikosi zaidi vya usalama vinatarajiwa kuungana nao baada ya serikali ya mpito ya kushirikiana madaraka kuundwa. Kundi la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limelaani gharama kubwa wanayolipa binadamu huko Afrika ya Kati na Magharibi katika mapambano dhidi ya ugaidi. Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Katika ripoti yake ya mwaka Amnesty International imesisitiza kuwa kuna maendeleo kiasi yaliyopatikana kuhusiana na suala la haki za binadamu katika maeneo hayo. Kundi hilo linasema watu wa Afrika ya Kati na Magharibi wameathiriwa moja kwa moja na mapambano dhidi ya ugaidi nchini Cameroon, Niger, Chad na Nigeria. Miji mara nyingine hukumbwa katika mapambano kati ya majeshi ya serikali na wanamgambo wa Boko Haram na matokeo yake ni mamia ya vifo. Watu katika nchi hizo pia wanahisi athari za sheria dhidi ya ugaidi kama vile moja iliyopitishwa nchini Cameroon mwaka 2014 ambayo inatoa nguvu zaidi kwa mamlaka na hivyo kupelekea ukamataji holela wa watu kutiwa ndani hasa wanaharakati wa haki za binadamu, watoto na waandishi wa habari. Lakini taasisi hiyo pia imezungumzia maendeleo kwa haki za binadamu yaliyopatikana katika eneo hilo, kama vile nchini Togo utesaji wa watu ni kosa la kihalifu na Ivory Coast imepiga marufuku adhabu ya kifo. Na ripoti pia imeitaja Mauritania ambayo imeweka sheria ikisema utumwa hivi sasa unaonekana kuwa ni uhalifu dhidi ya ubinadamu. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Rais wa Siria Bashar al Assad amesema leo kwamba yupo tayari kuunga mkono makubaliano ya kusitisha taifa lake lililoharibiwa na vita ambayo yalipangwa kuanza siku ya Jumamosi. Shirika la habari la serikali sana linaripoti Bwana Assad alimwambia rais wa Rusia Vladimir Putin katika mazungumzo kwa njia ya simu kwamba alikubaliana na makubaliano ya kusitisha vita yaliyoafikiwa kati ya Rusia na Marekani mwanzoni mwa wiki hii ambayo yanatoa wito wa kusitisha mapigano yote isipokuwa kuendeleza mashambulizi dhidi ya Islamic State, kundi la Al Nusra lenye uhusiano na Al Qaida na wanamgambo wengine waliohesabiwa kama kundi la ugaidi kulingana na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Chama tawala cha rais wa Syria Bashar al-Assad cha Arab Socialist Baath kitashinda kwa kishindo katika uchaguzi wowote wa wa bunge unaotarajiwa kufanyika katika miezi kadhaa ijayo au wakati wa kipindi cha mpito wa kisiasa kufuatia usitishaji mapigano wa kudumu katika taifa hilo lililokumbwa na vita, wataalam wa uchaguzi na wanadiplomasia wanaonya. Rais Assad Jumatatu alitangaza uchaguzi wa bunge utafanyika mwezi April akitoa amri ya kufanyika uchaguzi wa bunge lenye viti 250 linalofahamika kama Baraza la Wananchi linalochaguliwa katika muhula wa miaka mitano kutoka majimbo 15. Unaendelea kusikiliza matangazo haya yakikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. E, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon amefanya mazungumzo na wanasiasa wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo hii leo e, katika juhudi za upatanishi, na akatoa wito wa utaratibu utakaohakikisha kwamba uchaguzi ni tulivu. Akiwa mjini Kinshasa, Ban kadhalika alihudhuria kongamano la kimataifa la uwekezaji wa sekta ya kibinafsi e, kwenye nchi zilizo kanda ya maziwa Makuu. Taarifa kamili anatuletea mwandishi wetu Salehe na Milongo akiwa mjini Kinshasa. Rais Joseph Kabila aliongoza sherehe ya kufunguliwa kwa kongamano hilo. Amesema kwamba mkutano huo hauwezi tu kuonyesha hatua iliyofikiwa katika kukuza uchumi bali pia kusaidia viongozi wa kanda la Maziwa Makuu kudumisha amani na usalama wa kanda hilo. ni ukarasa mpya wa maingiliano ya kiuchumi unaofunguliwa leo. Tunatakiwa kuhakikisha kwamba karne za vita na machafuko zimebaki nyuma yetu. Rais Joseph Kabila alisisitiza kuhusu umuhimu wa nchi za Maziwa Makuu kuhakikisha kwamba miradi 25 ya umuhimu wa pamoja imetekelezwa kwenye sekta saba ikiwemo hiyo ya kilimo, miundombinu, utalii na nishati. Kwa upande wake, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon, ambaye alipongeza juhudi za kanda la Maziwa Makuu za kutafuta amani, amewatolea mwito viongozi wa kanda hilo ili kupambana na rushwa na utawala mbaya. Ni muhimu kujenga misingi ya maendeleo ya kiuchumi kwa njia iliyostawi, ambayo ni amani. Inaomba utawala bora na taifa la haki, inaomba raia walio na afya nzuri, inaomba kila mwananchi apewe bahati ya kupata ajira. Katibu mtendaji wa kongamano la nchi za maziwa makuu Profesa Tumbalwaba ameelezea matarajio kwenye mkutano huu wa Kinshasa. Tunajua murejion ta ya grand lak tuko na mali mingi meinvita jo ilianza kuharibisha maisha yetu. Sasa tunawazia sema invita iko nyuma yetu, na hapa sasa tutafute damu la kuungana mainchi yetu yote watu aleko na mahali mu inchi wa guverna, twendeleye mbele, tusonge mbele, tuangalie namna ya watoto wa uh, maziwa makuwa o, wakuye na afya mzuri. Mkutano huo unajumuisha wajumbe zaidi ya elfu tatu kutoka serikali na makampuni ya kibinafsi ya nchi kumi na mbili wanachama wa kongamano la nchi za maziwa makuu CIRGL na vilevile wadau wa kimataifa, muungano wa Afrika, jumuiya ya nchi za Kiarabu na Umoja wa Ulaya. Kwa upande mwingine, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameendesha mazungumzo na wanasiasa wa Kongo pamoja na mashirika ya kiraia kwa ajili ya kuweko na taratibu ya uchaguzi iliyotulivu nchini hapa. Baada ya kukutana na viongozi wa vyama vya upinzani, Ban Ki-moon amekutana na Rais Joseph Kabila. ametarajiwa kuwa na mkutano na waandishi habari baadaye jioni hii. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Salehe Mwana Milongo. Unaendelea kusikiliza matangazo idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA kutoka hapa Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Kundi la Taliban la nchini Afghanistan linasema alifahamu mazungumzo ya amani yajayo ya na serikali ya Kabul, likisisitiza kwamba hakuna hatua yeyote inayoweza kufanikiwa hadi vikosi vya nje viondoke kabisa na mfumo wa sheria ya Kiislamu utumike nchini humo. Jana kundi la mataifa manne yanayofanya kazi kwa ajili ya amani ya Afghanistan yalialika Taliban na makundi mengine kushiriki kupitia wawakilishi wao walioidhinishwa katika duru ya kwanza ya mazungumzo ya moja kwa moja ya amani na serikali ya Afghanistan ifikapo wiki ya kwanza ya mwezi Machi nchini Pakistan. Msemaji wa ofisi ya kisiasa ya Taliban mjini Qatar, Muhamed Naim aliambia Sauti ya Amerika VOA kwamba ameona ripoti za vyombo vya habari kuhusu uwezekano wa mazungumzo ya amani na serikali ya Afghanistan. Lakini alisema kundi la uasi alifahamu mipango yeyote ya aina hiyo. Kitengo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa CDC hapa Marekani kinasema kinachunguza kesi mpya kumi na nne zilizoripotiwa za maambukizo ya virusi vya Zika hapa nchini, Washukiwa wote walioambukizwa kwa njia ya kimapenzi. CDC yenye makao makuu yake Atlanta imetoa taarifa hiyo jana, na imesema kesi zote kumi na nne ni za wanawake ambao wanajua sababu pekee iliyopelekea maambukizo hayo ni kutokana na mawasiliano ya njia ya kimapenzi na marafiki zao wa kiume ambao hivi karibuni walisafiri kwenda eneo lenye maambukizo ya Zika. Katika taarifa yake, CDC imesema ripoti mpya inapendekeza kwamba maambukizo kwa njia ya kimapenzi huenda yakawa sababu mojawapo ya, ya kusambaa kwa Zika kuliko ilivyodhaniwa hapo awali. Na jaji mmoja wa mahakama ya serikali kuu ya Marekani amesema uamuzi wa jana kwamba wafanyakazi wa zamani wa wafanyakazi wa waziri wa, wa zamani wa mambo ya nje ya Marekani Hilary Clinton wanaweza kuhojiwa chini ya kiapo kuhusiana na sheria ya kutoa barua pepe kutoka chombo binafsi cha mawasiliano na mtandao alichokuwa akitumia wakati akiwa madarakani. Kundi la kiconservative lilijulikanalo kama Judicial Watch lilisema katika hatua ya kuwasilisha mashtaka linataka kumhoji mfanyakazi wa cheo cha juu wa Clinton, Huma Abedin, pamoja na maafisa wa wengine waandamizi wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani. Amri ya jaji inaipa kundi hilo na wizara ya mambo ya nje ya Marekani hadi Aprili kumi na mbili kuwa na mpango wa kusonga mbele wa uwasilishaji wa hoja zao. Unaendelea kusikiliza matangazo haya, msikilizaji, yakikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Na baada ya habari hizo muhimu za dunia zilizosomwa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi, e basi tunaenda moja kwa moja hadi nchini Uganda, ambako uchaguzi wa umeya na madiwani wa maeneo tofauti umeendelea nchini humo hii leo, huku kukiwa na ripoti kwamba baadhi ya wapiga kura wamesusia zoezi hilo. E, kiti cha meya wa jiji la Kampala ulio mji mkuu wa nchi hiyo kimekuwa kikipiganiwa vikali kwenye chaguzi zilizopita na mwaka huu si tofauti. Muda mfupi uliopita, nimezungumza na mwandishi wetu wa Sauti Amerika Kenneth Bwire akiwa jijini Kampala, na kwanza nikamuuliza aeleze hali ilivyo kuhusu uchaguzi huo. Imekuwa ni mshtuko ni kwa sababu ilitarajiwa kwamba wakazi wengi wa jiji la Kampala wangejitokeza kuweza kushiriki zoezi la kupiga kura kumchagua meya hii leo, na ilivyoonekana ni kwamba wengi wamesusia kuhudhuria shughuli hiyo na kujishughulisha nayo, vituo vingine vya kupigia kura vikisalia hamna mtu. Kuna vituo ambavyo hata havikuweza kumsajili mpiga kura yeyote kuweza kushiriki zoezi hili, na sababu zinazotolewa na wapiga kura ni kwamba hamna haja ya kuweza kushiriki zoezi ambalo matokeo yake hayataweza kuheshimika, wakisema kwamba hata mseveni mwenyewe miaka mitano iliyopita alisema hawezi kushirikiana na Elias Lukwago akiwa meya wa jiji la Kampala, na hivyo Elias Lukwago aliposhinda miaka mitano iliyopita uchaguzi wa mwaka kumi wa elfu mbili kumi na moja alifungiwa ofisi na kuweza kutupwa nje, na huyo huyo Elias Lukwago ndi amesimama tena na ndiye aliye na ufasi mkubwa. Sasa wapiga kura wanahoja kwamba hakuna haja ya kuweza kushiriki zoezi hili kwa sababu tena hataruhusi akuweza kuingia katika ofisi yake, pamoja na hoja kwamba uchaguzi huo huenda pia ukagubikwa na wizi wa kura. Lakini pia kuna yule eh, anayempinga Lukwago ambaye ni mwanamuziki hapo Kampala. Kulingana na jinsi unavyoeleza, ni kana kwamba wale wapiga kura hawaamini kwamba iwapo wangetokea kwa wingi yeye angeweza kushinda, na, na yeye anasimama kwa... kwa chama cha NRM. Ukweli ni kwamba jiji la Kampala katika miaka kumi na tano karibu ishirini hivi ambazo zimepita tangu Besigye alipotangaza kwamba anashindana na, na mseveni mseveni amepoteza jiji la Kampala katika chaguzi hizo zote nne, na huwa chini ya upinzani. Sasa eh, Ragadi, eh, Daniel Kazivu jina lake eh, hilo maarufu Ragadi, mwanamziki amesimama kwa tiketi ya chama cha NRM. Chaguzi uliopita eh, Erias Lukwago alikuwa na ushindani kutoka kwa pasta, yani mhubiri Peter Sematimba na ikapatikana Sematimba walikuwa tayari, uchaguzi umeibwa kwa kutumia mojawapo ya, ya, ya stesheni za redio na waandishi wa habari hivyo. Ragai pia ameonyesha kwamba na ushawishi, lakini ushawishi wake hauwezi ukalinganishwa na Lukwago. Hata wale walio serikalini wanaona Lukwago ni tisho kubwa, lakini wapiga kura wana msimamo tofauti, kwamba licha ya wao kuwa na ufuasi wao kumfuata Lukwago, huenda yakatokezea yalivyotokezea walipompigia Besigye kura jijini Kampala, na hivyo kura zao zikakosa kuwa na umuhimu wowote. E, basi pamoja pia na Kampala, kama nilivyotaja hapo awali, ni kwamba uchaguzi huu unaendelea katika maeneo tofauti tofauti. Hebu tueleze iwapo una habari kuhusu taswira ilivyo katika miji mingine na maeneo mengine ambayo wanapiga kura za udiwani. Nimeshirikiana na wenzangu kutoka wilaya ya Jinja, Busia, uh, Bujiri, wilaya ya Mbale, wameniarifu kwamba huenda shughuli hii imesusiwa kote nchini. Hawajajitokeza wakitoa sababu hiyo hiyo, kwamba hamna haja ya kwenda katika vituo vya kupiga kura, wakati tume ya uchaguzi labda inajua nana ameshinda. Ni Kenneth Bwire, mwandishi wetu huko nchini Uganda, akizungumza nasi kutoka Kampala. Na tukienda huko nchini Kenya, huku dunia nzima ikiendelea kuangamiza ama kuangazia ugonjwa wa zika katika e eneo la pwani ya Kenya, baadhi ya wakazi wanalalamikia maambukizi ya dengu fiva yanayosambazwa na mbu. Hata hivyo, si watu wengi hupendelea kuzungumzia ugonjwa huu wa matende au ukipenda mabusha unaotokana na homa hiyo. E, kulingana na wataalam, ugonjwa huu unawatatiza wakazi wengi wanaoumia kimya kimya katika pwani ya Kenya na Tanzania. Mwandishi wetu katika pwani ya Kenya, Liberty Adede ana maelezo zaidi. Wakazi wa pwani ya Kenya wanaendelea kusumbuliwa na ugonjwa wa matende au ukipenda mabusha, licha ya kuwa serikali imekuwa ikitekeleza mikakati ya kuhakikisha ugonjwa huo unafutiliwa mbali kufikia mwaka huu wa 2016. Matende ni ugonjwa ambao husambazwa na mbu kama vile ugonjwa wa malaria na pia zika virus ambayo inatatiza mataifa ya kusini mwa Amerika kwa sasa. Takwimu nchini Kenya zinaonyesha kuwa maeneo ya Kilifi, Kwale, Lamu na Tanariva yaliyoko kwenye ukanda wa pwani yamerio idadi kubwa ya watu wanaotatizwa na, wa na ugonjwa huo ambao pia umeripotiwa nchini Tanzania. Kulingana na daktari David Wanjala ambaye ni mtaalamu wa masuala ya kizazi anasema ugonjwa huu huchukua muda wa kama miaka mitano hadi nane kuweza kuonyesha dalili zake na kutambulika mwilini, ugonjwa ambao unasababishwa na mbu fulani. Mbu fulani anaeneza uh, wadudu ana fulani, na, na wadudu wenyewe wanaharibu uh, mirija ya damu kwenye sehemu fulani za mwili, haswa sehemu nyeti za kiume na pia miguu. Mbu huu haswa ambao anasababisha matende mm -hmm. yaitwa Kulex yanapatikana actually eh, mambaa wa pwani wa Afrika na unapatikana pia kule bara la Asia, Amerika kati na kusini. Hata ukiangalia katika nchi ambazo za Afrika Mashariki ni Tanzania na Kenya, ziko na ugonjwa huu kwa wingi. Mtu ambaye anaugua ugonjwa huu hufura miguu au sehemu zake za siri kwa waume, na hali hii humsababishia maumivu mengi na dhiki wakati wa kutembea. Wagonjwa huogopa kujitokeza kupata matibabu, wakisingizia ni ugonjwa wa ukoo, mara nyingine kunywa madafu mengi au kuzini wakiwa katika ndoa. Mi najua inasababishwa na hii ee, minazi. Kuna maua mengine wana wanaanguka kutoka kwa ile miti, watu wanasema kwamba labda mtu amerogwa ama amefanya vitu ambavyo yani havistahili katika jamii. Wakati mwingine inakuja na ukoo, kama babu yako ama nyanyako alikuwa na matende nini, wajukuu mmoja wapo lazima ashikwe na matende, yani inasemekana kama ni uchawi, manake si kawaida huo ugonjwa. Zamani tukifungua macho ilikuwa naona ni kama kasi kule kwe. Hata hivyo hali hiyo huzuiwa kwa kumeza tembe za kukabiliana na maambukizi maarufu albendazol, au kufanyiwa upasuaji kwa wale waliofura sehemu zao za siri, kutolewa maji katika sehemu kuliko na wagonjwa wengi, hii ikiwa ni Kwale na Kilifi katika pwani ya Kenya. Serikali hutoa tembe hizo kando na upasuaji wa bure kwa wagonjwa. Hapa ni Daktari Wanjala. Tena kaunti ya Kilifi kila mwaka kila mwaka inafanya free medical camp. kama Marekani pale mwezi wa Novemba kulikuwa free medical camp najua okay. kila mwaka kuna Marekani kuna Malindi na kuna Kilifi kaunti, kuna free medical camp. Na kuna, nashukuru sana wasimamizi wa idara ya afya katika maeneo kuliko hatari kuambukizwa ugonjwa huu wanashauriwa kujikinga dhidi ya kuumwa na mbu. Mwaka jana, wakati wa matibabu kama hayo, zaidi ya watu 56 walifanyiwa upasuaji, huku wataalamu wakishauri wakazi wa eneo la pwani kuzuia kuumwa na mbu ili kukabiliana na maambukizi. Ingawa serikali ya Kenya imekosa kufikia lengo la kufutilia mbali ugonjwa huo, bado juhudi zinaendelea kuukabili na kufikia lengo la shirika la afya duniani WHO la kufutilia mbali ugonjwa huo duniani kufikia mwaka elfu mbili na ishirini. Liberty ya Dede, Sauti Amerika, Mombasa. Na katika makala ya afya, tukisalia kwenye afya, kama alivyosema alivyotueleza Liberty ya Dede hapo hivi leo, mwenzangu Mary Mgawe amezungumza na mkunga Margaret Paul kutoka Dodoma nchini Tanzania, akieleza adhari zinazoletwa na mimba za utotoni kwa wasichana wadogo. Kwanza kabisa watoto wanazaa katika wasa wanazaa katika umri mdogo miaka kumi na nne miaka kumi na tano mtoto anakuta ni ni mama na anakuja kujifungua, na hapo hapo walio wengi sana wanapenda sana kutumia huduma za wakunga wa jadi, eh, ambazo si salama kwa afya ya uzazi. Na je, kuna juhudi gani ambazo zimekuwa zikifanywa labda na na na, na, na watu wanaohusika katika kuhakikisha kwamba mabinti hawa ama kinamama hawa wanapatiwa huduma inayostahili hasa katika kuwaelimisha? Huduma ipo wa kwa kweli wakija kliniki, wahudumu wa afya cha kwanza ni kuwapa huduma ya afya ya uzazi kwa ujumla, kuwapa elimu mm, kuhusu ndoa za nani ndoa za utotoni wa utotoni na madhara yake vile vile kuwapa nani pia elimu kuhusu viviuu kwa ujumla na. Je, sababu kubwa ukiwa wewe katika sekta hii kwa muda mrefu, bila shaka utakuwa umeshatambua sababu kubwa ya ongezeko la hawa mabinti kuwa na ndoa za utotoni na vile vile kuzaa mapema ni nini? Kwanza kabisa, mi naweza nikasema ni umaskini, na pia wazazi wanachangia kwa kiasi kikubwa, kwa sababu watoto wakike kwa, kwa mkoa wa Dodoma sana sana vijijini, hawapendi kuwapeleka watoto wakike shule. Kwa hiyo cha kwanza, wazazi wanataka mahali mtoto anaolewa kwa mahali ya ng'ombe, kwa hiyo analazimishwa kwenda kuolewa. Wazazi wanapata chochote, basi mtoto anaolewa bila bidhaa ya mtoto, na anazaa katika umri mdogo. Ni umaskini kwa kweli wa wafamilia wanazotoka, kwa hiyo wazazi wanakuwa wanahitaji mahali, kwa hiyo mtoto akishafikia tu kwamba kavunja ungo, basi mzazi anachoona kwamba ni ku kumuuza mtoto wake ili apate chochote. Lakini wanapokuwa wanakuja katika hospitali zenu kupata hii huduma ya kujifungua, wanaonekana wakiwa katika hali gani? Wana, wana uwezo, wanatambua kitu wanachokifanya, wameelekezwa au, yani kwa kweli wanakuwa hawatambui kitu? Maanake unakuta mtoto alivyoambiwa tu labda nyumbani huku kwamba kujifungua ni uchungu, basi anakuja akatoa maelekezo Yaani anavumilia kwa aina yoyote ile, ila wengi sana huwa wanaishia kwenye matatizo, nakuta wanapeleka hospitali kupata operation, na wengi wanaishia kwenye nani, kwenye fistula, au wengi wanapoteza watoto, nakuta wameshindwa kujifungua mtoto amechoka, wamekaa naye nyumbani muda mrefu, wakiona imeshindikana, wanamleta kituo cha afya, anazaa kwa shida. Aidha, anapoteza mtoto wake. Na kwa upande wa utafiti, bila shaka, katika mahospitali na huduma za afya watakuwa na utafiti kugundua kwamba ni kwa asilimia ngapi, pengine labda watoto wanaokuwa na ndoa za utotoni eh, wanapata tabu, na hasa katika maambukizo ya virusi vya UKIMWI, kwa sababu pengine wanakuwa hawamjui hata huyo mtu. Kwa upande wa kijijini kidogo tunashukuru, kwa sababu la, ni vijijini, maambukizi hayako katika hali ya, ya juu sana, asilimia ni chache lakini walio wengi elimu ya ya ukimwi wanakuwa waifahamu. Kwa hiyo mnapata kazi ya kuwasomesha zaidi mara kwa mara katika mahudhurio ya kliniki, wakija wanapata elimu hiyo. Ushauri wangu kwanza, kwa wazazi, lazima wahakikishe wa kwamba mtoto wa kike anapata elimu, ana haki ya kupata elimu kama walivyo watoto wa, wa kiume ili kuepusha ndoa za utotoni, maanake atakapokuwa ameenda shule atakaa shuleni kwa muda mrefu mpaka ule umri wa kuolewa utakapofika ataolewa. Serikali itilie mkazo kwamba hawa, ah, watu wafuatilie. Kuna mashirika yanayofuatilia hati za za watoto wa kike, kama vile TAMWA wale taula basi. Wakishafuatilia hivyo, hawa, ah, watu walioko nanii vijijini, watapata elimu na watoto wa kike watasaidiwa. Watoto wa kike wenyewe nawashauri kwamba wao ndio msemaji wa mwisho. Nakambiwa kwamba ataolewe katika umri mdogo, anaweza kukataa na kwenda kwenye vyombo vya sheria. Basi muda usiokuwa mrefu tutaweza kupata muktasari wa habari na mkamiti kibayasi. mgombea mkuu wa upinzani wa urais huko Uganda Dr. Kizza Besigye amesema amewaomba mawakili wake kuwasilisha changamoto mahakamani kwa kile alichokiita ukamataji usio halali unaofanywa na polisi wa Uganda. Makundi yanayopingana kuhusu utaratibu wa amani wa Sudan Kusini yamekubaliana juu ya mpango wa kuruhusu wanajeshi wa upinzani 1370 kuingia mji mkuu Juba, ikiwa ni maandalizi kwa kiongozi wa waasi Riek Machar kujiunga na serikali ya mpito. Tume ya pamoja ya kuangalia na kutathmini hali ya Sudani Kusini imesema kwenye taarifa ya jana kwamba maafisa wa polisi na wanajeshi wanaotii upinzani wanatarajiwa kusafiri kwenda Juba wakati wowote. Rais wa Siria Bashar al Assad amesema leo kwamba yupo tayari kuunga mkono makubaliano ya kusitisha taifa lake lililoharibiwa na vita ambayo yalipangwa kuanza siku ya Jumamosi. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika na sasa, ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika ambayo inaelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Marekani imeongeza ahadi yake ya zawadi kwa ajili ya maelezo kuhusu viongozi wa makundi ya kigaidi ikiongeza kiongozi mkubwa anayepanga mashambulizi katika eneo la Sahel na maeneo mengine ya Afrika Kaskazini, Al-Qaida katika Islamic Maghreb au AQIM. Yahya Abu Elhamam ametoa mchango mkubwa katika kusaidia harakati za makundi ya kigaidi na kushiriki katika maeneo kadhaa ya mashambulizi nchini Mauritanian. Mwezi Julai mwaka elfu mbili na kumi Hamam aliripotiwa akihusika na mauaji ya mateka mmoja wa Kifaransa huko Nijar. Mwaka elfu mbili na sita alihukumiwa kifo na mamlaka za Algeria bila kuwepo mahakamani kwa makosa ya kuhusika na ugaidi. Pia aliwekewa vikwazo na Wizara ya Fedha ya Marekani na Umoja wa Mataifa. Elhamam alizaliwa Septemba tano, mwaka elfu moja mia tisa sabini na nane na huko Regaia, Algeria. Aliwahi kutumia majina ya Abu Yahya na Akacha Jamel. Programu ya Reward for Justice inatoa zawadi ya hadi dola milioni tano kwa ajili ya maelezo yatakaowezesha kujua aliko Haman. Marekani inaahidi kwamba taarifa zote zitafanyiwa uchunguzi na utambulisho wa wale wote watakaotoa maelezo utahifadhiwa kwa siri. Kama itabidi, Marekani inajiandaa kuwalinda watakaotoa maelezo kuwahamisha pamoja na familia zao. Kama una maelezo juu ya mtu huyu, wasiliana na ubalozi wa Marekani ulio karibu nawe au mtandao wa www.rewardsforjustice.net au barua pepe rfj at state.gov. Hiyo ilikuwa ni taariri ya Sauti ya Amerika ikielezea msimamo na sera za serikali ya Marekani. Na kufika hapo, msikilizaji, tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo. Kwa niaba ya wote wanaofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa ni uh, Khadija Riyami. Mwelekezi amekuwa uh, ni Daniel Brown fundi mitambo Curtis Bynum. Mimi ni BMJ Murithi nikishirikiana na naitwa mkamiti Kibayasi, na tunasema kwa herini kutoka hapa Washington DC.