Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, ninayekukaribisha hivi sasa naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni BMJ Muridhi. Leo ikiwa ni Alhamisi tarehe 25 mwaka 2016, tunasikika katika 107.5 FM Nairobi Kenya, 98.1 Equita FM Kisumu Kenya, 94.9 VOA FM Bujumbura, Burudi na masafa mafupi kwenye mita bende 19 na 22. Karibuni. Katika matangazo yetu ya hivi sasa, baadhi ya wanasiasa kutoka Burundi wameondoka nchini humo na kuomba hifadhi nchini Kenya. Nini wanachoeleza kuhusiana na hatua yao? Muziza, atai kukuona wengine wa wenye siasa anataka tu wabaki ule ule tu hivyo anataka waongoze nchi katika maisha yake yote. Na katika habari nyingine, tume ya uchaguzi nchini Uganda imetangaza matokeo ya ushindi wa meya wa jiji la Kampala. Kulikoni? Kisa na maana vijana tayari walikuwa wamechemka, wanataka mmea mikwago atangazwe kuwa mshindi, wakisema kwamba endapo watakawia kutangazwa huenda kukafanyika mchezo na karata zikachanganywa akanyimwa ule ushindi. Ungana nasi katika dakika 30 za matangazo haya, tukianza kukusomea habari za dunia zikisomwa kwako na BMJ Moridhi. Rais wa Somalia Hassan Sheikh Mohamud amesema kati ya wanajeshi 180 na 200 wa Kenya waliuawa wakati wa wanamgambo wa Kiislamu waliposhambulia kituo cha Umoja wa Afrika kusini magharibi mwa Somalia mwezi jana. Mohamud aliyesema hayo wakati wa mahojiano na kituo kimoja cha televisheni nchini Somalia jana Jumatano, Alipoulizwa kwa nini alihudhuria sherehe za kumbukumbu ya wanajeshi nchini Kenya, rais huyo alisema, na nina mnukuu, wakati vijana kati ya 180 na 200 waliotumwa Somalia kurejesha amani wanapouawa asubuhi wa moja, hilo si jambo rahisi, na mwisho wa kunukuu. Lakini msemaji wa jeshi la Kenya David Obonyo haraka alikanusha madai hayo, akizungumza na gazeti la The Star. Obonyo alisema kwamba labda rais wa Somalia siia ama anashikiria, anashirikiana na wanamgambo wa Alshabab na kuongeza kwamba idadi aliyoitaja rais huyo ni kubwa mno. Serikali ya Kenya haijawahi kutoa idadi kamili ya wanajeshi waliouawa wakati wanamgambo wa Alshabab walipovamia kambi hiyo iliyo katika mji wa Lad. Alshabab walidai kuhusika na kusema kwamba waliwaua zaidi ya wanajeshi m wa Kenya. Wakati huo huo watu wasiopungua wanne wameuawa leo Alhamisi baada ya magaidi wa Al Shabab kufyatua kombora lililolenga makao ya rais wa Somalia lakini badala yake likagonga nyumba uh, jirani ya kibinafsi. Mwandishi wa Sauti ya Amerika amesema kwamba mama mmoja na watoto wake wawili walifariki papo hapo huku baba yao akiaga dunia muda mfupi tu baada ya kukimbizwa hospitalini. Watu wasiopungua watano walijeruhiwa ingawa serikali haijasema lolote kuhusu shambulio hilo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon yuko nchini Sudan Kusini hivi leo kwa mazungumzo na rais Salva Kiir, baadaye kutembelea makazi ya Umoja wa Mataifa ya raia walioathiriwa na mapigano. Ziara hiyo ya Ban mjini Juba inafanyika wakati ambapo pande zote mbili zinazozozana katika utaratibu wa amani ya kusini, ya Sudan kusini zikitayarisha kuunda serikali ya umoja kama ilivyoelezwa katika mkataba uliotiwa saini mwezi Agosti mwaka jana. Kir alimteua hasimu wake wa kisiasa Rik Machar kuwa makamu wake wiki jana ikiwa ni hatua ya kwanza ya kuunda serikali ya umoja lakini licha ya makubaliano hayo ya kuteuliwa na kuteuliwa pia kwa Bwana Macha kama makamu wa rais, mapigano bado yanaendelea kwenye maeneo mengi e katika nchi hiyo, hali ambayo imepelekea vifo vya maelfu ya watu na kuwaacha takriban watu milioni mbili wakiwa wamefurushwa makwao. Uturuki imesema kwamba itaongeza marudufu msaada wake wa huduma za dharura na uwekezaji huko Somalia wakati wa mkutano wa siku mbili na wafadhili wa kimataifa mjini Istanbul, Uturuki. Mataifa fadhili yameeleza kuridhika kwake na juhudi za serikali ya Mogadishu kuleta uthabiti na utawala bora katika taifa hilo lililoharibiwa na karibu miaka ishirini ya vita. Mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na msemaji wa rais wa Somalia, Daud Awese na kumuuliza ikiwa kuna ahadi zaidi zilizotolewa wakati wa mkutano huo. Kama nilivyokuambia, mkutano huu ulikuwa unafanya tathmini pia kwa upande wa hali ya usalama. E, inafahamika kwamba kuna matatizo kweli ya kiusalama, lakini si kama, huwezi kulinganisha na Somalia ilivyokuwa miaka kumi miaka ishirini iliyopita. Kuna hatua nyingi zilizopigwa, ila kinachotakikana sasa hivi ni kuweka e, mipango ya ushirikiano thabiti kati ya jeshi la Somalia na majeshi ya muungano wa Afrika yanayolinda amani. Hali hiyo ndio tunategemea kwamba inaweza ikasaidia, e, nchi ya Somalia kusonga mbele au labda kumaliza matatizo ya magaidi ambao ndio kikwazo kikubwa cha usalama nchini Somalia kwa wakati huu. Daudi, kwa kutokana na hayo, watu wengi wanajiuliza imekuwaje Alshabab bado wanapata nguvu, wanashambulia vituo muhimu vya umoja wa Afrika hasa na jeshi la Somalia? Alshabab wako katika hatua za mwisho mwisho, kutokana na mapigano makali waliyoyapata kutoka kwa wanajeshi wa serikali ya Somalia na wanajeshi wa muungano wa Afrika. Kilichobaki sasa hivi ambao wanafanya ni mapigano au mashambulizi ya kuvizia. Hawana tena ule uwezo wa kupambana uso kwa uso na wanajeshi wa serikali pamoja na wanajeshi wa muungano wa Afrika. Ni Daud Awes akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Istanbul, Uturuki na tunaendelea na habari zaidi za dunia. Mahakama moja ya kusini mwa Misri imewafunga vijana wanne wa Kristo wa dhehebu la Coptic, baada ya kuwapata na hatia ya kutoheshimu Uislamu. Haya ni kwa mujibu wa wakili mmoja wa Misri. Watatu kati ya vijana hao walihukumiwa kifungo cha miaka mitano kila mmoja, lakini kifungo cha mshtakiwa wanne ambaye hajafikia umri wa miaka kumi na minane akikutajwa kijana huyo aliamriwa azuiliwe kwenye jela ya watoto kwa kipindi ambacho hakijulikani. E, vijana hao walionekana kwenye video, huku mmoja wao akiigiza sala ya Kiislamu huku wenzake wakisimama kando yake wakicheka. Wakili Maher Naguib alisema wateja wake hawakudhamiria kuutusi Uislamu ila walikuwa wanakejeli mauaji yanayotekelezwa na, na magaidi wa Islamic State kwa kuwakata watu vichwa. Wakili huyo ameutaja uamuzi huo wa, wa, wa mahakama kuwa wa kushangaza na kusema kwamba wateja wake ni vyema wangeadhibiwa kwa kulipishwa faini. Marekani na Umoja wa Mataifa zimekaribisha tangazo kwamba wabunge wa Libya wanaunga mkono pendekezo la serikali ya umoja lakini zikaelezea wasiwasi eh, kuhusu ripoti za mnyanyaso wa wabunge ambao wanapinga mkataba huo. Wabunge 100 kati ya 196 katika bunge ambalo linatambuliwa kimataifa mjini Tobruk, eh, jana walitia saini taarifa wakisema wamekubaliana na msururu wa karibuni wa mipango ya kuunda serikali ya umoja na mahasimu hao walio na makao yao mjini Tripoli lakini upigaji kura juu ya pendekezo hilo haujafanyika kwa sababu ya vitisho dhidi yao. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, John Kerry amesema katika taarifa, katika taarifa hii leo kwamba Marekani inawaunga mkono mashujaa wa Libya wakati wakisonga mbele kuelekea kuwa serikali ya kitaifa. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Wanaume watatu, mmoja mwanasiasa raia wa Burundi pamoja na wafanyabiashara wawili raia wa Rwanda, waliotoroka nchi zao kutokana na sababu za kisiasa au kwa kutuhumiwa kufanya biashara za magendo, wapo nchini Kenya wakitafuta hifadhi katika mji wa Mombasa. Mwandishi wetu Josephat Kioko kutoka Mombasa ametuandalia ripoti ifuatayo. Kwa miaka mingi Kenya imekuwa ikipokea wakimbizi wa kila aina kutoka nchi jirani kama vile Somalia, Ethiopia, Sudan, Rwanda, Burundi na hata Tanzania. Safari hii katika mji wa Mombasa nimekutana na wanaume watatu wanaosema wametoka maeneo ya Rwanda na Burundi kutokana na sababu mbalimbali mbali, wakitaka hifadhi ya kisiasa hapa nchini Kenya, kufuatia ghasia zilizokumba nchi ya Burundi kutokana na uongozi. Mwanaharakati mmoja wa kisiasa ambaye anasema pia aliwahi kuwania kiti cha ubunge huko Burundi, yuko katika mji wa Mombasa akiomba hifadhi ya kisiasa. Jina langu Butoi Olivier, mwanasiasa kutoka Burundi. Kuishi kule kule Burundi ni vigumu sana. Mimi nilikuwa naongoza nje wale wa vijana wa chama katika province kule Burundi, pako province kumi na saba tulikuwa kumi na saba walishauwa yemo watatu. Nkurunziza hataki kukuona wengine wa wenye siasa, anataka tu wabaki uleule ule tu hivyo, nataka aongoze nchi katika maisha yake yote. Sasa kule Burundi ukiona unapinza una, una hiyo chama cha Nkurunziza, kama umeingia mwa hiyo mwai kundi yenye memkiwe memkataa mem, hivi sasa wanaua kila mtu bamekamata ba, mapicha yote, wenye walikuwa mbalabala, wewe kuona pita tu, naona polisi, nakushika, inakubeba kwa picha hapo, hakuna kingine kitu wanakuwa. Mwana harakati huyu ambaye pia amewahi kuhojiwa na maafisa wa usalama katika eneo hili anasema amekuwa pamoja na wanaume wengine wawili kutoka Rwanda waliotoroka nchi yao kutokana na madai ya kufanya biashara ya magendo ikiwa ni pamoja na dhahabu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Walikuwa katika hifadhi ya kanisa moja hapa Mombasa wakati walipojitokeza kueleza maafisa wa serikali kuhusiana na masaibu wanaopitia wanapoomba hifadhi ya kisiasa lakini nimemuuliza Butoi Arunge ni wadhifa gani aliyowahi kuwania katika uchaguzi huo wa Burundi. Mimi ni mwanasiasa wa chama anaita MSD, ni chama cha upinzani sana sana sana, kinaongozwa na mtu anaita Alexis Nduhije, naye amekimbia inchi kwanzia a mwaka elfu mbili kumi na tatu, hivyo amekimbia nchi. Sasa, Burundi kuna watu wengi wengi sana walikimbia nchi, wamoja wako Tanzania, wengine Rwanda, wengine wako hapa Kenya. Sauti Amerika imekuwa miongoni mwa mashirika ya habari yaliyofuatilia habari kuhusu wanaume hao watatu, akiwapo mtu anayejitaja kama mwanasiasa aliyetoroka nchi yake ya Burundi kutokana na ghasia. Tunafuatilia kwa sasa kuhusu wanaume hao wengine wawili wanaosema kutoka Rwanda na utafahamu zaidi katika matangazo yajayo ya Sauti ya Amerika. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja, Live Talk, kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 12020 6190551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ni Live Talk Friday. Nam, basi msikilizaji, kama ulivyosikia hapo, kesho katika Live Talk tutazungumzia masuala ya wanawake tukiangalia changamoto na mafanikio kwa wanawake ulimwenguni. Usikose kutupigia simu hiyo kesho saa moja na nusu usiku. Vilevile vile unaweza kutuandikia nambari yake wa simu au ukatoa maoni mchango wako kupitia kwenye www voa swahilicom, kisha fungua Facebook nasi tutakujibu. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tukiendelea na ripoti zaidi, ni kwamba matokeo kufuatia uchaguzi wa serikali za mitaa nchini Uganda uliofanyika jana yameanza kutolewa leo kwa baadhi ya maeneo, ambapo katika jiji la Kampala tume ya uchaguzi ilitangaza matokeo rasmi saa kumi na moja alfajiri ya leo. Nimezungumza na mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire, na kwanza nikamuuliza kama ni jambo la kawaida tume kutangaza matokeo hayo. Basi na msikilizaji, kabla ya kukupatia taarifa hii hivi sasa, basi tunarudi kwake tena, BMJ Muridhi kukusomea kusomea habari zaidi za dunia. Asante mkamiti. Wanadiplomasia wa Umoja wa Mataifa wanatafakari azimio la Baraza la Usalama kuidhinisha mpango unaoungwa mkono na Marekani na Rusia wa sitisho la mapigano nchini Siria ambao waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry ameutaja kama mojawapo ya njia za kuvimaliza vita hivyo. Pande zinazopigana nchini Siria zimepewa hadi kesho mchana kusema kama zitashiriki katika sitisho la mapigano ambalo linatarajiwa kuanza kwa muda 12 wa saa kumi na mbili baadaye. Maafisa wa Marekani na Rasia wanafanya majadiliano zaidi hivi leo juu ya utekelezaji wa sitisho la mapigano, na naibu wa waziri wa mambo ya nje wa Rasia Mikhail Bogdanov amerejea kusema kwamba Rasia haifikirii kuna njia yoyote nyingine mbadala ya mapigano ama ya mpango huo. Mawaziri wa nchi wanachama wa umoja wa Ulaya wanakutana leo Alhamisi mjini Brussels, Ubelgiji, ili kutathmini mkakati wa karibuni wa kukabiliana na mmiminiko wa wahamiaji ambao wanamaliza rasli mali za hata mataifa yenye utajiri. E, katika umoja huo mawaziri wa mambo ya ndani wa umoja wa Ulaya wameungana na wenzao kutoka Serbia, Macedonia na Uturuki, mataifa ambayo yako mstari wa mbele kwenye mgogoro huo wa uhamiaji, hususan kwa sababu yanapakana kwa upande wa magharibi na mataifa hayo wanachama wa umoja wa Ulaya. Waziri mkuu wa Ugiriki Alexis Tsipras alionya jana Jumatano kwamba taifa lake alitakubali maafikiano yoyote hadi pale nchi wanachama wa umoja huo wa Ulaya zitakapokubali kubeba mzigo huo wa wakimbizi sawa na mataifa mengine. Na Marekani na China zilifikia makubaliano jana Jumatano ya kuweka vikwazo vipya vya Umoja wa Mataifa kwa Korea Kaskazini kufuatia majaribio ya hivi karibuni ya nyuklia pamoja na kufiatua kombora la masafa marefu. Marekani inatarajiwa kuwasilisha rasimu ya azimio hilo leo Alhamisi kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Hata hivyo, maelezo ya pendekezo hilo hayajatolewa. Tangazo hilo limekuja wakati ambapo waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi anafanya ziara hapa Marekani, ambako Jumanne alikutana na waziri wa mambo ya nje John Kerry na jana Jumatano akakutana na mshauri wa usalama wa taifa Susan Rice. Msemaji wa baraza la taifa la usalama Ned Price alisema Bi Rais na bwana Wang walikubaliana kwamba kuna umuhimu wa jibu kali na la pamoja kuhusu majaribio ya Korea Kaskazini pamoja na vikwazo vipya vya Umoja wa Mataifa. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA na msikilizaji. Sasa basi, tunaelekea huko nchini Uganda ambapo tume ya uchaguzi imetangaza matokeo rasmi ya uchaguzi wa serikali za mitaa nchini humo ambapo matokeo hayo yametangazwa saa 11 alfajiri ya leo. Mwenzangu Mwandishi Kennes Bwire kutoka huko mjini Kampala nimezungumza naye muda mfupi uliopita, na kwanza nikataka kujua kama ni jambo la kawaida tume kutangaza matokeo muda huo. Kawaida matokeo hutangazwa kama jua limechomoza, eh, kuanzia saa mbili hadi majira ya saa kumi ama saa kumi na moja. Lakini mara ya kwanza katika historia meya wa jiji la Kampala Erias Lukwago ametangazwa saa kumi na moja alfajiri. Hii ina maana vijana tayari walikuwa wamechemka wanataka mmea Lukwago atangazwe kuwa mshindi wakisema kwamba endapo watakawia kutangazwa huenda kukafanyika mchezo na karata zikachanganywa, akanyimwa ule ushindi ambao waliutarajia na wanaona ni halali baada ya Lukwago huyu kupata zaidi ya asilimia sabini na tano ya kura zote ambazo zilipigwa. Baada ya tume ya uchaguzi kutangaza matokeo hayo ya umea jiji la Kampala na Lukwago kupata ushindi, vijana hao wameridhika na matokeo. Na hali iko vipi kwa wakati huo? Sherehe na vifijo. Lakini wanasema endapo basi kama hakungetokezea mchezo katika kura za urais na ubunge, basi jiji la Kampala lingekuwa mahala salama sana, ambapo vijana wote wangeweza kufurahia na kufanya kazi kwa pamoja. Lakini kwa mchanganyiko, wanasema tu ni afadhali itumempata meya wetu ambaye amehangaika nasi kwa muda mrefu, kwa maanake ula mzima meya Lukwago amekuwa nje ya ofisi, alikuwa hafanyi kazi, akijaribu kuingia ofisi anafukuzwa, anakamatwa, anazuiliwa mara kadhaa, lakini alikuwa akipokea mshahara kwa sababu e, rais Museveni alisema hawezi kumkubali kukubali kufanya kazi na meya sasa. So, vijana baada ya kuridhika kwamba meya tena Erias Lukwago amechaguliwa, anasema basi naliwe funzo kwamba sisi bado tunamtaka Lukwago. Je, Museveni ametoa matamshi yoyote kwamba atampokea kuendelea kufanya naye kazi au hali itakuwa kama ilivyokuwa siku za nyuma? Matamshi hayajatolewa, lakini hilo ndio swali gumu sana ambalo si vile si rahisi kuweza kujua ama kumuuliza mtu akakupa jibu la moja kwa moja, kwa sababu ni matamshi yake. Mseveni aliyasema Lukwago alipokuwa mbunge chama cha DP, akaachilia kiti cha ubunge akatangaza kwamba anataka kuwa meya ufasi walukwago ukaonekana ni mwingi sana, na Mseveni amejaribu kadri ya uwezo wake kuweza kutawala jiji la Kampala, kumweka mtu atakayeshawishi watu sana kuweza kuunga chama chake tawala NRM, bila mafanikio. Na alipokuja Lukwago akatangaza kwamba mimi namuunga Besigye mkono, Besigye akiwa ndiye adui mkubwa sana wa Museveni. Sasa vita vya kusukumana vikaanzia pale na matokeo katika jimbo la Mbale yameshatangazwa mpaka hivi sasa tunavyozungumza, na hali iko vipi? Jimbo la Mbali ni lile jimbo ambalo Mseveni pia anajaribu limrejee mikononi mwake. Hapa ndipo alianzia vita vya kuingia katika madaraka, na aliponea risasi chupuchupu kutoka kwa wanajeshi wa Amin Dada wakati ambapo alikuwa anapanga, na Mseveni amejaribu naye vilevile kadiri uwezo wake weza kulipata hili jiji la Mbale, lakini limempotea. Na kwa upande wa jimbo la Mbale, tume ya uchaguzi imeshatoa matokeo ya mwisho, bado ni vyombo vya habari tu vinajaribu kutoa, lakini kwa uoga, kwa sababu vilipewa onyo, hakuna kutangaza matokeo. Tume ya uchaguzi haijaidhinisha, lakini itapozipokea taarifa hizo rasmi, naweza kufahamisha ni Kenneth Bwire akizungumza kutoka Kampala, Uganda. Na tukitoka huko Kampala, Uganda, timu ya uchunguzi ya Umoja wa Mataifa imegundua kile ambacho inakiita kusambaa kwa ukatili unatendwa bila hofu ya kushtakiwa unaofanywa na makundi mbalimbali yenye silaha nchini Libya. Mwandishi wa VOA Lisa Schlein anaripoti kutoka Jineva na Khadija Riami anaisoma ripoti kamili timu ya Umoja wa Mataifa wanachama sita ilikusanya habari nyingi na ushahidi wa ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu nchini Libya kutoka kwa mamia ya wa waathirika na walioshuhudia. Wa wachunguzi wanadai kuwa makundi yenye silaha yenye ushirika na serikali mbili zinazoshindana nchini Libya na makundi kadhaa huru na wanamgambo wa Islamic State wanahusika na ukiukaji mbalimbali mbali. Ukiukaji mwingi huenda ukapelekea kwani uhalifu wa vita Ripoti inaelezea mauaji holela ikiwemo kunyongwa kwa watu waliokuwa wakishikiliwa mateka. Ripoti imeelezea mashambulizi holela kwenye vituo vya afya, magari ya kubeba wagonjwa na wafanyakazi wa afya. Inasema matumizi ya mateso, utiaji ndani kinyume cha sheria, utekaji na watu kupotea ameenea kote nchini humo. Gordip Sanga, afisa katika idara ya Umoja wa Mataifa, anasema ripoti hiyo inaelezea hali ya huko kwa kina Utaona kwa kina sana hali halisi lisi inayoelezewa na waathirika walioshuhudia, watu ambao wamefunikwa na mifuko kwenye vichwa vyao wakati wanapoendelea manyumbani mwao, wametekwa na kunyanyaswa na kuteswa na kurejeshwa tena. Wahamiaji pia wamekumbwa na madhila haya ya kutisha. Anasema ukiukaji huu na uhalifu umeshamiri katika mazingira ya kutohofia kabisa kuchukuliwa hatua kwa watenda maovu. Anasema mfumo wa kisheria nchini Libya umevunjika kabisa, huku majaji na waendesha mashtaka mara kwa mara wakitekwa na kuuawa, wakati mahakama zikikumbwa na mashambulizi ya mabomu. The detention... Uh, baadhi ya mashambulizi haya yamehusishwa na kutiwa ndani au kuachiliwa kwa watu binafsi au kuvuruga kutolewa kwa watu au kuwakumba waendesha mashtaka, na hatimaye hilo linafanya kazi. Hakuna kesi ambazo zimefunguliwa kwa vikosi vya kijeshi, viongozi wa makundi yenye silaha na kumekuwa na uchunguzi wa kiasi kwa viongozi wowote wa, wa makundi au wanachama wa makundi yenye silaha. Ripoti inapendekeza hatua za haraka kusitisha uingiaji wa makundi yenye silaha nchini Libya. Ripoti pia inasema watu binafsi ambao wanahusika na ukiukaji wa haki za binadamu na manyanyaso wasiandikishwe kuingia katika jeshi lolote. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia kwa uchache baadhi ya mambo yaliyojitokeza katika uchaguzi mkuu wa bunge na rais nchini Uganda, ambapo Rais Yoweri Museveni amechaguliwa tena kuongoza nchi. Mwenzangu Sande Shomari ametayarisha ripoti ifuatayo, kama inavyosomwa hapa studio na Khadija Riami. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini Uganda, Dr. Badru Kigundo, amejikuta akiwa na kazi kubwa ya kujieleza mbele wa ya waandishi wa habari kwa kutoa mahesabu kamili yaliyotumika kumpata mshindi wa kiti cha rais nchini humo, rais mteule Yoweri Kaguta Museveni. Hayo yalitokana na shutuma mbalimbali za wananchi wa kila kada, wakidai kwamba hesabu za tume hiyo ya uchaguzi zilizotolewa kumpata mshindi hazieleweki. Mwenyekiti huyo wa tume alieleza kwamba Museveni ameshinda katika majimbo 98 wakati mpinzani wake mkuu Dr. Kizza Besigye akichukua majimbo 14, akieleza kwamba majibu yaliyotolewa kabla ya majimbo mengine kumaliza kuhesabu kura, kwa sababu Museveni alishapata zaidi ya asilimia 50, akiongeza kwamba hata hizo kura zingehesabiwa kutoka hayo majimbo zisingeweza kubadili matokeo ya ushindi wa Museveni. Naye msemaji wa tume ya uchaguzi Jotham Taklemwa alijikuta akilazimika kutoa maelezo juu ya matokeo hayo baada ya taarifa kuenea kwenye mitandao ya kijamii kwamba matokeo ya kura hiyo hayakuwa sawa. Lakini baadhi ya vijana wa Kampala, kutokana na uchaguzi huu, wanaelekea kukatishwa tamaa na mfumo mzima wa uchaguzi nchini humo, licha ya maelezo ya tume hiyo ya uchaguzi na ufafanuzi uliotolewa. Haya mafanyikano ya uchaguzi umefunja moyo wetu sana kwa sababu mambo hayajabadilika lakini tu- tutaendelea tu, tutaendelea tu, uh, tu uh, hakuna chintu tu, uh, chote tutaweza kufanya tu, na katika mitaa mbalimbali ya Kampala kuna baadhi ya watu wametoa maelezo ya kutoridhishwa na matokeo ya kura hiyo, wakisema ni wazi wananchi wa Uganda wamechoka na utawala wa miaka 30 wa Rais Yoweri Museveni, wakidai kwamba kujitokeza kwa wingi kupiga kura, hasa vijana, katika nchi nzima kulionyesha wazi kutounga mkono utawala wa Rais Museveni. Hapa Kampala ballot boxes zilichelewa, tulikuwa na violence, tulikuwa na Tight security, intimidation ilikuwa, ilikuwa, ilikuwa mingi sana. Swali jingine wanalojiuliza wananchi ni matokeo ya mgombea huru wa vuguvugu vugu la Go Forward Amama Mbabazi aliyepata asilimia moja nukta 4 3, pamoja na wafuasi wengi aliokuwa nao waziri mkuu huyo wa zamani wa Uganda. Nalo jeshi la Uganda likishirikiana na polisi limetanda nchini kote huku likipelekea hofu kwa baadhi ya wananchi nchini humo wakijiuliza kulikoni. Padi Ankunda, msemaji wa jeshi la Uganda, anasema wao wanadumisha amani. Nakubaliwa na sheria ya Uganda kusupport polisi tukiwa tumeitwa na kwa hivyo ukituona kwenye barabara, maana yake tuni amani tu. Lakini pia baadhi ya wananchi wanaona heri kuwepo kwa wanajeshi katika jiji la Kampala, sio jambo la kuwatishia amani. Kasim Omar ni mwangalizi wa ndani wa uchaguzi na mchambuzi wa siasa nchini Uganda. Mimi vile vile japokuwa nazungumzia hapa kwa kwa matangazo haya niko mwananchi wa Uganda. Na mazoea tuliokuwa naye sasa hivi ni kwamba wananchi wote wanaona afadhali amwone mwanajeshi karibu yake kuliko kuona mwananchi ya kawaida. Kwani hatujui sasa hivi mwananchi huyo anasimama upande gani, yuko kwa kampu gani. Huwa tunatishiana wenyewe kwa wenyewe tunapoona wajeshi wengi na polisi wengi ndio tunaona kuna usalama. Lakini hata hivyo mapolisi wamekuwa wengi sana na wajeshi wengi, kwa sababu kuna matisho kutokana na ambayo waliopinga uh, matokeo ya, ya kura na serikali na, tuseme serikali lazima ikuweko, kwa sababu serikali ni jeshi na polisi, serikali haina zaidi ya jeshi na polisi na mahakama. Sasa, sisi Waganda, na polisi tumezoea tunazoea hiyo na vile tunavyoona kwa wingi na vile besija akizungumzia na tunaona ni besije tu wengine hawajazungumzia zaidi kwa ujumla wananchi wa Uganda wanaonekana kukata tamaa na zoezi la kuendelea kupiga kura, na maisha yanaonekana kuwa si rahisi kwa watu wa mjini. Bi Halima Mutasa ni mkazi wa Kampala na mfanyakazi wa kampuni binafsi. Kweli maisha ya Kampala, hali ilivyo si ile maisha ya Kampala ya kitambo. Hii hali ni magumu sana, mshahara pesa kidogo, shule ziko expensive, chakula, kila kitu hasa kwa sisi wale tu, ha, tuna familia Mji kampa wa Kampala hivi sasa umejaa walinzi wa kila aina, wanajeshi, polisi na wanausalama, askari kanzu wakihakikisha hakuna vurugu yoyote inayotokea. Mji huo umeendelea kushuhudia mchezo wa paka na panya kati ya polisi wa nchi hiyo na mgombea wa FDC Dr Kiza Beseje ambaye amefikishwa vituo mbalimbali vya polisi mara tano ndani ya wiki moja. <coughs> Naam, msikilizaji, basi matukio Afrika ndiyo yanatukamilishia matangazo kwa siku ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya hapa studio, anaitwa Mkamiti Kibayasi, ninakutakia usiku mwema popote pale ulipo.