Rais wa Somalia amesema kati ya wanajeshi 180 na 200 wa Kenya waliuawa wakati wanamgambo wa Kiislamu waliposhambulia kituo cha Umoja wa Afrika kusini magharibi mwa Somalia mwezi jana. Rais Hassan Sheikh Muhamud aliyasema hayo wakati wa mahojiano na kituo kimoja cha televisheni nchini Somalia jana Jumatano. Alipoulizwa kwa nini alihudhuria sherehe za kumbukumbu ya wanajeshi nchini Kenya, rais huyo alisema, na ninamnukuu, wakati vijana kati ya mia moja themanini na mia mbili wanaotumiwa ama wanaotumwa Somalia kurejesha amani wanapouawa asubuhi moja, hilo si jambo rahisi. Mwisho wa kunukuu. Lakini msemaji wa jeshi la Kenya, David Obonyo, haraka alikanusha madai ya Muhamud. Alizungumza na gazeti la The Star. Obonyo alisema kwamba labda rais wa Somalia anashirikiana na wanamgambo wa Al Shabab na kuongeza kwamba idadi aliyoitaja rais huyo ni kubwa mno. Serikali ya Kenya haijawahi kutoa idadi kamili ya wanajeshi waliouawa wa wakati wanamgambo wa Al Shabab walivamia kambi hiyo iliyo katika mji wa Al Ade. Al Shabab walidai kwamba waliwaua zaidi ya wanajeshi mia moja wa Kenya. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Kimun yuko nchini Sudan Kusini hivi leo kwa mazungumzo na rais Salva Kiir na baadaye kutembelea makazi ya Umoja wa Mataifa ya raia walioadhiriwa na mapigano ziara hiyo ya Ban mjini Juba inafanyika wakati ambapo pande zote mbili zinazozozana katika utaratibu wa amani wa Sudan Kusini zikitayarisha kuunda serikali ya umoja kama ilivyoelezewa katika mkataba uliotiwa saini mwezi Agosti mwaka jana. Kiir alimteua hasimu wake wa kisiasa Riek Machar kuwa makamu wake wiki jana, ikiwa ni hatua ya kwanza ya kuunda serikali ya umoja lakini licha ya makubaliano hayo na kuteuliwa kwa bwana Machar kama makamu wa rais, mapigano hayo bado yameendelea kwenye maeneo mengine nchini humo, hali ambayo imepelekea vifo vya maelfu ya watu na kuacha takriban watu milioni mbili wakiwa wamefurushwa makwao. Marekani na Umoja wa Mataifa wamekaribisha tangazo kwamba wabunge wa Libya wanaunga mkono pendekezo la serikali ya umoja lakini wameeleza wasiwasi wao kuhusu ripoti za manyanyaso ya wabunge ambao wanapinga mkataba huo. Wabunge wengi mia moja kati ya mia moja tisini na sita e katika bunge ambalo linatambuliwa kimataifa mjini Tobruk wametia saini taarifa jana wakisema kwamba wanakubaliana na mlolongo wa karibu wa mipango ya kuunda serikali ya umoja na mahasimu wao walio na makao mjini Tripoli, lakini upigaji kura juu ya pendekezo hilo haujafanyika kwa sababu ya vitisho dhidi yao. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amesema katika taarifa hivi leo kwamba Marekani inawaunga mkono mashujaa wa Libya wakati wakisonga mbele, e kuelekea kuwa serikali ya kitaifa. Wanadiplomasia wa Umoja wa Mataifa wanatafakari azimio la Baraza la Usalama kuidhinisha mpango unaunga mkono ama unaungwa mkono na Marekani na Russia wa sitisho la mapigano nchini Syria, ambapo waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry ameutaja kama njia mojawapo ya kuvimaliza vita hivyo. Pande zinazopigana nchini Syria zimepewa hadi kesho mchana kusema kama watashiriki katika sitisho la mapigano ambalo linatarajiwa kuanza saa kumi na mbili. Baadaye maafisa wa Marekani na Rasia wanafanya majadiliano zaidi hivi leo juu ya utekelezaji wa sitisho la mapigano, na naibu wa waziri wa mambo ya nje wa Rasia Mikhail Bogdanov amerejea kusema kwamba Rasia haifikirii njia yoyote nyingine mbadala kwa mpango huo. Marekani na China zilifikia makubaliano jana Jumatano na kuweka vikwazo vipya vya Umoja wa Mataifa kwa Korea Kaskazini kufuatia majaribio ya hivi karibuni ya kinyuklia pamoja na kufyatua kombora la masafa marefu. Marekani inatarajiwa kuwasilisha rasimu ya azimio hilo leo Alhamisi kwenye baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Hata hivyo, maelezo ya pendekezo hilo hayajatolewa. Tangazo hilo limekuja wakati ambapo waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi anafanya ziara hapa Marekani ambako Jumanne alikutana na waziri wa mambo ya nje John Kerry na jana Jumatano akakutana na mshauri wa usalama wa Taifa Susan Rice. Msemaji wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa Ned Price alisema Bi Rice na Bwana Wang walikubaliana kwamba kuna umuhimu wa jibu kali na la pamoja kuhusu jaribio la Korea Kaskazini pamoja na vikwazo vipya vya Umoja wa Mataifa. Na waziri wa nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya wanakutana leo Alhamisi mjini Brussels, Ubelgiji, ili kutathmini mkakati wa karibu wa kukabiliana na miminiko wa wahamiaji ambao wanamalizia rasilimali za hata mataifa yenye utajiri katika umoja huo. Mawaziri wa mambo ya ndani wa umoja wa Ulaya wameungana na wenzao kutoka Serbia, Macedonia na Uturuki, mataifa ambayo yako mstari wa mbele kwenye mgogoro huo wa uhamaji, hususan kwa sababu yanapakana kwa upande wa magharibi na mataifa hayo wanachama wa umoja wa Ulaya. Waziri mkuu wa Ugiriki, Alexis Tsipras, alionya jana Jumatano kwamba taifa lake alitakubali maafikiano yoyote hadi pale nchi wanachama wa umoja huo wa ulaya zitakapokubali kubeba mzigo huo wa wakimbizi sawa na mataifa mengine.