Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika yanayoanza saa 11 alfajiri saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Mary Mgawe na mimi ni Harrison Kamau tukiwakaribisha katika matangazo yetu, ikiwa Ijumaa asubuhi Februari 26 mwaka 2016. Karibu sana Katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika hivi leo, kwenye makala ya VOA Mitaani tunaangazia kuhusu sheria mpya za usalama barabarani nchini Tanzania. Mfumo huu wa ulipaji wa tozo au notification kwa njia ya elektroniki umepokelewa vizuri sana na wananchi, wameupenda sana na... na katika habari nyingine tunakuarifu kuwa kiongozi wa asi sudan kusini Riek Machar amehakikisha kuwa atarejea katika mji mkuu Juba kushika wadhifa wa makamu wa rais. Ni vidokezo tu vya habari zetu za leo, mpenzi msikilizaji, tulizokuandalia katika matangazo haya ya alfajiri. Unaweza ukafuatilia matangazo yetu kupitia mtandao wa www voa swahili com, vile vilevile Facebook na Twitter. Karibu sana. Harrison Kamau ataanza kukusomea habari za dunia. Kiongozi wa upinzani wa Sudan Kusini Riek Machar amemhakikishia katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki Mun kwa njia ya si simu kuwa yuko tayari kurejea kwenye mji mkuu wa Juba mwezi Machi kuchukua wadhifa wake kama makamu wa rais. Kwenye mahojiano na VOA Bwana Machar amesema kuwa anachosubiri ni awamu ya kwanza ya mipango ya kiusalama kama ilivyokubaliwa, uh, kwenye mkataba wa amani. Katibu huyo wa Umoja wa Mataifa alitaka hakikisho kutoka kwa Machar kuwa ataelekea Juba kuapishwa kama makamu wa rais katika harakati ya kuunda serikali ya muungano ya mpito, hatua inayonuia kumaliza ghasia na kuleta amani kwenye taifa hilo lililochanga zaidi ulimwenguni. Machar amesema kuwa Ban Kimun ameahidi kuunga mkono utekelezaji wa mkataba huo aliyotia saini na Rais Salva Kiir. Matamshi yake yamekuja baada ya kiongozi huo wa Umoja wa Mataifa kukutana na Rais Salva Kiir siku ya ja Alhamisi. Kamishna wa uhamiaji katika umoja wa Ulaya, Dimitris Avramopoulos, ameonya Alhamisi kuwa mfumo wa umoja huo kuhusu uhamiaji unaendelea kuporomoka kabisa kutokana na kuongezeka kwa matatizo yanayokumba muungano huo. Ugiriki imeomba balozi wake aliyeko Austria kurudi nyumbani baada ya kukosa kualikwa kwenye mkutano wa uhamiaji. Akizungumza baada ya mazungumzo hayo yaliyofanyika Brussels, kamishna huyo ameona, ameonya wanachama wa Umoja wa Ulaya kuwa wana muda mchache kupanga ama kupiga hatua kuhusu mzozo ulioko wa uhamiaji kabla ya kufanya kongamano la Machi saba huko Uturuki. Na mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya Syria Stefan de Mistura amesema atatangaza Ijumaa lini mazungumzo ya amani yanayosimamiwa na Siria yataanza tena. Lisha Schlein anatuarifu katika taarifa inayosomwa na mwenzangu Meri Mgawe. Mjumbe maalum wa umoja wa mataifa Stefan de Mestura amesema anaiona siku ya Ijumaa kuwa ni muhimu sana katika juhudi zinazoendelea kuanzisha tena haraka mazungumzo ya amani ya Siria ambayo yaliahirishwa Februari tatu. Amesema kuna muda wa mchana uliopangwa kuwa ndio mwisho wa serikali ya makundi ya upinzani kukubali mapendekezo. Amewaambia waandishi wa habari kwamba atatoa maelezo katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa mjini New York kupitia mtandao wa video kutoka Geneva, wakati suala la mazungumzo bado halijakamilishwa. Habari njema ni kwamba Umoja wa Mataifa unaongeza juhudi za kupeleka misaada ya kibinadamu kwa raia wa Siria wanaoishi katika maeneo yenye hali tete. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kupitia idhaa ya Kiswahili ya yes, Sauti Amerika, hapa Washington DC. Tukiendelea nazo habari muhimu za dunia, waziri mkuu wa Uturuki Ahmet Davutoglu wiki hii amebuni mkakati unaonuia kuimarisha sekta ya utalii inayotetereka Watalii wamekuwa wakiepuka kutembelea Uturuki kutokana na mvutano ulioko na Russia pamoja na ukosefu wa usalama nchini. Uturuki ni maarufu kwa watalii kutoka Ujerumani, lakini idadi hiyo imepungua baada ya mlipuaji wa kujitoa mhanga kuua wajerumani kumi na wawili mjini Istanbul mwezi Januari. Wakati huo huo, Moscow imeshauri raia wa Russia kutotembelea Uturuki baada ya ndege ya kivita ya Uturuki kuangusha ile ya Rusia kwenye mpaka wa Uturuki na Siria Oktoba iliyopita huku kundi la waasi la kikurdi likionya watalii dhidi ya, ya kuzuru Uturuki. Mshauri wa kampuni ya kitalii ya Global Source Partners iliyoko Istanbul, Atila Yesilada, amesema kuwa kiwango cha watalii wanaosafiri Uturuki kimeshuka kwa asilimia 40. Rais wa Marekani Barack Obama anasema ingawa hatua za Marekani za kupambana na kundi la Islamic State zimezaa matunda, vita hivyo vingali vigumu na kwamba ameamuru ame timu ya usalama kuongeza juhudi. Obama ame amesema haya Alhamisi akiwa kwenye mkutano na maafisa wa usalama kwenye wizara ya mambo ya nje. Rais Obama pia ameelezwa kuhusu juhudi za kupambana na Islamic State akiwa kwenye mkutano na maafisa wa White House, wizara ya mambo ya nje, idara ya ujasusi wizara ya ulinzi pamoja na wizara ya fedha. Huu ndio mkutano wa karibu kabisa kufanyika kuhusu hali ilivyo kwenye kampeni inayoongozwa na Marekani dhidi ya Islamic State. Rais Obama amesema kuwa hali nchini Iraq, Iraq na Siria ndiyo ngumu zaidi kuwahi kushuhudiwa katika siku za karibuni. Na waziri wa ulinzi wa Marekani Ash Carter amesema vitendo vya China katika South China Sea vimepelekea Beijing kutengwa na mataifa jirani. Kata ameambia wajumbe Alhamisi mbele ya kamati ya makadirio bungeni kuwa hatua ya China ya kuweka silaha za kijeshi kwenye visiwa hivyo vinavyogombaniwa vya South China Sea kumesababisha washirika wa zamani wa Marekani kama vile Japan na Ufilipino pamoja na wale wapya kama vile Vietnam na India kuongeza ushirikiano wao na, na Marekani. China imedai kuwa sehemu kubwa ya e South China Sea ni yake, lakini sehemu inaingiliana na ile ya Taiwan, Vietnam, Ufilipino, Malaysia na Brunei. Katika siku za karibuni, China imejitengenezea visiwa kwenye eneo hilo la bahari ambavyo vinaweza kurushiwa ndege na kuhifadhi vifaa vya kijeshi. Endelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Basi, kama nilivyokueleza hapo awali, unaweza kufuatilia matangazo yetu kupitia www.voaswahili.com. Nam, na wagombea wa urais wa chama cha Democratic Hillary Clinton na mwenzake Bernie Sanders watachuana katika uchaguzi, uchaguzi za awali Jumamosi, ikiwa ni jaribio la kwanza kwa wagombea wa Democratic kwa upande wa kusini. Wakati huo huo wagombea wa vyama vyote bado wanasubiri kushiriki katika darzeni ya majimbo ambayo yanafanya michuano Machi moja, ambayo inajulikana kama uchaguzi wa awali kwa jina la Super Tuesday. Mwandishi wa Sauti ya America, Jim Malone, anatuarifu zaidi katika taarifa inayosomwa na mwenzangu Mary Mgawe. Mdemokrat Hilary Clinton alipata kura nyingi za wamarekani weusi East South Carolina, ikiwa ni kinyang'anyiro cha kwanza kilichoonyesha asilimia kubwa kwa watu walio wachache. Ninaamini kwamba tutafanya kazi pamoja kuweka uwekezaji mkubwa katika jumuiya ambazo zimeachwa nyuma na kuhakikisha sheria kwa kila Mmarekani. Hilo litatufaidisha sisi sote. Mpinzani wake Berni Sanders pia anasaka kura za watu weusi kupitia msaada wa mwigizaji maarufu Danny Glover. Sanders anazingatia zaidi michuano ya Super Tuesday katika jimbo la Mizuri na Oklahoma. tumechukua katika uimarishaji kisiasa, tumechukua katika uimarishaji wa vyombo vya habari na hali yetu inaongezeka kila siku. Wagombea kutoka vyama vyote wanaelekeza nguvu kubwa katika michuano hiyo ya Super Tuesday ambapo kutakuwa na wageni wengi. Mgombea aliyoko mstari wa mbele wa Republican Donald Trump anaongoza katika kura za maoni katika majimbo kadhaa na anatarajiwa kujenga zaidi ushindi wake katika jimbo la Nevada. We won the evangelicals, we won with young, we won with old, we won with highly educated. Tumeshinda madhehebu ya kinjilisti Tumeshinda vijana tumeshinda na wazee tumeshinda na watu wenye elimu ya juu tumeshinda na watu wasiokuwa na elimu, na ninapenda watu wasiokuwa na elimu. Miongoni mwa wagombea wengine wa Republican ni pamoja na Seneta Marco Rubio, Seneta Ted Cruz, Gavana John Kasich na Dr. Ben Carson. Matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Baada ya muda mfupi, tutaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Kampuni ya kompyuta ya Apple imewasilisha kesi mahakamani ya kubadilisha uamuzi wa jaji wa mahakama ya serikali kwamba kampuni hiyo ifunge na kutoa taarifa kwa idara ya ujasusi ya FBI kutoka kwenye simu ya mshukiwa wa mauaji iliyofungwa ya aina ya iPhone. Kampuni hiyo inapinga agizo la serikali la kutengeneza software itakawezesha maafisa wa idara hiyo kuingia kwenye simu aina ya iPhone 5C yake Sayed Rizwan Faruk, ambaye kwa kushirikiana na mkewe Tafshin Malik waliua watu 14 katika mji wa San Bernardino, California, mwaka uliopita. Wakiwasilisha hoja yao Alhamisi, mawakili wa Apple walisema agizo la serikali huenda likafungua njia inayoenda kinyume na sheria za kampuni hiyo zinazolinda haki ya kutoshurutishwa kutoa habari. Kampuni hiyo imesema kuwa kuundwa kwa software ya aina hiyo kutapelekea kutolewa kwa taarifa kwenye simu nyingi za wateja wake katika siku zijazo. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linatathmini kuwekea Korea Kaskazini vikwazo vipya kutokana na jaribio la nyuklia la Januari na urushuaji wa roketi uliofanyika mwezi huu. Matukio yote yawili yanaenda kinyume na vikwazo vikwazo vilivyowekewa Pyongyang huku programu ya silaha za nyuklia na makombora. Marekani imekuwa ikitayarisha vikwazo hivyo vipya kwa kipindi cha wiki saba sasa kwa ushirikiano na China. Mjumbe wa Marekani Samantha Power Alhamisi, amekabidhi nyaraka yenye kurasa ishirini na mbili kwa wanachama wote kumi na tano wa baraza hilo. Mojawapo ya mapendekezo mapya ni vikwazo dhidi ya usafirishaji wa silaha kuingia na kutoka nje ya Korea Kaskazini. Pendekezo lingine ni ukaguzi wa bidhaa zote zikiwemo chakula kuingia na kutoka nchini humo kupitia majini, hewani au hata barabarani. Watu watatu wameuawa na wengine karibu ishirini kujeruhiwa kwenye mfululizo wa ufiatiliaji risasi katika jimbo la Kansas lililoko magharibi ya kati hapa Marekani. Maafisa wa usalama wanasema kuwa mtu mmoja aliyekuwa na bunduki ni miongoni mwa waliouawa Alhamisi kwenye sehemu tofauti karibu na mji wa Heston ulioko Kansas. Mkuu wa polisi kutoka eneo hilo Sheriff T Walton amesema kuwa mshambuliaji huyo aliyekuwa na bunduki anasemekana kuwa mfanyakazi kwenye kiwanda cha Excel, aliyeuwawa na maafisa wa usalama. Heston ni mji ulio wakazi 37. Na unapatikana kilomita 35 kaskazini mwa mji mkuu wa Wichita. Na maafisa wa usalama wa Iraq wamesema mjitoa muhanga ameua watu 15 katika msikiti wa Kishia huko Baghdad siku ya Alhamisi. Wanne miongoni mwa watu waliokufa walikuwa ni maafisa wa usalama na watu wengine 48 wamejeruhiwa katika mkasa huo. Mshambuliaji wa kwanza alitegua milipuko yake ndani ya, ya msikiti. Wa pili alijilipua mwenyewe wakati maafisa wa usalama walipowasili kwenye eneo la tukio. Hakuna kundi lililodai kuhusika na shambulizi hilo katika eneo jirani la Washia, lakini kundi la Islamic State mara kadhaa limelenga Waislamu wa Kishia. <mulia> Katika taarifa nyingine, tunaelekea huko Mombasa ambapo mwandishi wetu Josephat Kioko anaripoti kuwa mwanaharakati mmoja wa kisiasa kutoka Burundi yuko nchini Kenya kutafuta hifadhi ya kisiasa kufuatia joto la kisiasa na ghasia zilizokumba nchi yake ya Burundi tangu mwaka uliopita, na anasema alinusurika kuuawa na wapinzani wanaoegemea mrengo wa Rais Nkurunziza. Mwanaume huyo amekuwa katika mji wa Mombasa huko Kenya, ambako maafisa wa usalama wamekuwa pia wakimchunguza mienendo yake, akiwa pamoja na raia wengine wawili kutoka Rwanda. Kwa miaka mingi Kenya imekuwa ikipokea wakimbizi wa kila aina kutoka nchi jirani kama vile Somalia, Ethiopia, Sudan, Rwanda, Burundi na hata Tanzania. Safari hii katika mji wa Mombasa nimekutana na wanaume watatu wanaosema wametoka maeneo ya Rwanda na Burundi kutokana na sababu mbalimbali, wakitaka hifadhi ya kisiasa hapa nchini Kenya, kufuatia ghasia zilizokumba nchi ya Burundi kutokana na uongozi. Mwanaharakati mmoja wa kisiasa ambaye anasema pia aliwahi kuwania kiti cha ubunge huko Burundi Burundi yuko katika mji wa Mombasa akiomba hifadhi ya kisiasa. Jina langu Butoi Olivier, mwanasiasa kutoka Burundi. Kuishi kule Burundi ni vigumu sana. Mimi nilikuwa naongoza wale wa vijana wa chama katika province kule Burundi, pako province kumi na saba, tulikuwa kumi na saba alisha u wamu watatu. Nkurunziza hataki kukuona wengine wa wenye siasa, anataka tu abaki ule ule tu, hivyo anataka aongoze nchi katika maisha yake yote. Sasa kule Burundi ukiuna unapinza una hiyo chama cha Nkurunziza, kama umeingia mwa hiyo kundi yenye mkiumem Mmemkataa. Hivi sasa wanaua. Kila mtu wamekamata mapicha yote wa wenye walikuwa mbalabala, wewe kuona pita tu, unaona polisi nakushika inakubeba katika ile documentation, ukifika kuna kuonesha picha hapo, hakuna kingine kitu, wanakuua. Mwanaharakati huyu ambaye pia amewahi kuhojiwa na maafisa wa usalama katika eneo hili anasema amekuwa pamoja na wanaume wengine wawili kutoka Rwanda waliotoroka nchi yao kutokana na madai ya kufanya biashara ya magendo ikiwa ni pamoja na dhahabu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Walikuwa katika hifadhi ya kanisa moja hapa Mombasa wakati walipojitokeza kueleza maafisa wa serikali kuhusiana na masaibu wanaopitia wanapoomba hifadhi ya kisiasa. Lakini nimemuuliza Butoi Arunje ni wadhifa gani aliyowahi kuwania katika uchaguzi huo wa Burundi. Mimi ni mwanasiasa wa chama wanaita MSD, ni chama cha upinzani sana sana sana, kinaongozwa na mtu wanaita Alexis na Sinduhije, na yeye amekimbia inchi kwanzia mwaka elfu mbili na kumi na tatu hivyo amekimbia inchi. Sasa Burundi kuna watu wengi wengi sana walikimbia nchi, wamoja wako Tanzania, wengine Rwanda, wengine wako hapa Kenya. Sauti Amerika imekuwa miongoni mwa mashirika ya habari yaliyofuatilia habari kuhusu wanaume hao watatu, akiwepo mtu anayejitaja kama mwanasiasa aliyetoroka nchi yake ya Burundi kutokana na ghasia. Tunafuatilia kwa sasa kuhusu wanaume hao wengine wawili wanaosema kutoka Rwanda, na utafahamu zaidi katika matangazo yajayo ya, ya Sauti Amerika. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja Live Talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 12026190551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ni Live Talk Friday. Kamishna wa Umoja wa Ulaya anayeshughulikia masuala ya uhamiaji alionya jana kuwa mfumo wa uhamiaji wa kanda hiyo uko hatarini kuvunjika. Mwandishi wa VOA Lisa Brand ametuandalia ripoti ifuatayo, na Aidaisa anasoma ripoti kamili akizungumza baada ya mkutano juu ya uhamiaji huko Brussels, kamishna wa Ulaya kuhusu masuala ya uhamiaji Dimitris Avramopoulos alionya wanachama wengine wa umoja wa Ulaya kuwa wana mda wa wiki moja tu kupiga hatua juu ya mzozo huo kabla ya mkutano na Uturuki hapo Machi saba. Katika siku kumi zijazo, tunahitaji kuwa na matokeo mahususi. Bila hivyo kuna hatari ya mfumo mzima kuvunjika. Mkutano huo unalenga kutatua mgawanyiko mkubwa uliopo miongoni mwa wanachama wa nchi za Umoja wa Ulaya juu ya kushughulikia wimbi kubwa la uhamiaji. Ugiriki ulimwita nyumbani balozi wake kwa Austria baada ya Viena kufanya mkutano na mataifa ya Balkan Jumatano na ambapo maafisa wa Ugiriki hawakualikwa. Wale waliohudhuria ikiwa ni pamoja na wanachama wengine ambao hawatoki Umoja wa Ulaya walikubaliana juu ya vikwazo vilivyokubaliwa na wote vya kupunguza watu wanaotafuta hifadhi wanaofika mipakani mwao. Hilo linaacha Ugiriki, ambayo mara nyingi ndiyo kiingilio cha kwanza kwa watafuta hifadhi na tatizo linaloongezeka la wahamiaji. Athens imetishia kuzuia uamuzi wa mbeleni wa Umoja wa Ulaya kuhusu wahamiaji iwapo wanachama wa umoja huo hawatokubali pendekezo la kugawana dhamana ya wahamiaji. Akizungumza kando ya mkutano wa Brussels kamishna wa wakimbizi wa Umoja Mataifa Filippo Grandi anasema watu wengi wanaotafuta hifadhi wengi wanaowasili Ugiriki ni wakimbizi na sio wahamiaji wa kiuchumi tumejadili na serikali of Ugiriki, ya Ugiriki jinsi ya kushughulikia uwezekano wa ongezeko la wakimbizi ambao wanabidi kubaki Ugiriki kwa sababu hawana sehemu nyingine ya kwenda lakini hilo linahitaji kazi nyingi na rasilimali ziada. Pia kuna ongezeko la mivutano kuhusu uhamiaji kwengineko vilevile, ikiwa ni pamoja na baina ya Ubelgiji na Ufaransa. Ubelgiji ilianza kuweka ukaguzi wa mipakani wiki hii ili kupunguza wahamiaji wanaoingia kutoka mji wa Ufaransa wa Kale, ambako hakimu mmoja huko alipitisha amri ya kuhamishwa kwa kambi za wahamiaji. Zaidi ya watafuta hifadhi milioni moja walikimbilia Ulaya mwaka jana na zaidi ya laki moja wamewasili mwaka huu hadi sasa. Wataalamu wanaonya kuwa hali ya hewa itakapopata ujoto, basi idadi hiyo itaongezeka. Nam msikilizaji, basi ninakusii usikose kuendelea kusikiliza matangazo yetu ya jioni, ambapo leo tutakuwa na live talk. Ni kipindi ambacho tunakuletea mada moto moto, tunaijadili tukiwa na wachambuzi wetu, vilevile vile tunapata simu kutoka kwa wasikilizaji wetu. Usikose kutua, kutufuatilia. Unaweza ukatufuatilia kupitia www.voaswahili.com, vilevile Facebook na Twitter, mitaani. Na leo katika VOA mitaani tunashuka huko Dar es Salaam, ambako Khalid Abubakar anatuambia kwamba alama mpya za barabara zimewekwa kwa madereva na matumizi ya riseti za elektroniki. Maendeleo makubwa hayo. Na hayo ni mabadiliko katika maandalizi ya matumizi ya barabara ya mabasi yanayokwenda kwa kasi, ili kuhakikisha hakuna mwingiliano wa mabasi hayo na gari za kawaida katika njia panda, au wanavyosema junction zote ambako kutakuwa na right turn. Kugeuka upande wa kulia isipokuwa, kutakuwa na sehemu maalum kwa ajili ya kugeuka upande wa kulia kama afisa huyu wa trafiki anavyosimulia. Mabadiliko ya barabara yanakataza mkunjo wote wa kulia, kwa maana kwamba ukitoka Kariakoo kama unataka kwenda Kinondoni lazima unyoshe moja kwa moja mpaka washea haya uweze kurudi mjini kwa ajili ya kwenda Kawawarodi. Na, nafikiri a ndio matumizi halisi ya, ya barabara kwa sasa. Madereva wanaelewa. Madereva wanaelewa, lakini wengi wanafanya makusudi kwa sababu kwanza wanaendesha magari bila kuangalia alama za barabarani, kwa hiyo wanajikuta wanafanya makosa ya makusudi, kwa sababu dereva yoyote ana elimu ya kutosha ya usalama barabarani, na tunaamini dereva anapaswa kuangalia mambo ya msingi wakati anaendesha gari, kwamba kuna zebra, kuna alama zingine za barabara anatakiwa zikumbuke kabla ya kuanza kuendesha gari. Wakati huo huo watu watakuwa wakitozwa faini kupitia tiketi ya elektroniki, kama anayoeleza afisa huyu mwingine wa trafiki. na kibao kama kile pale ambachoiki hapasimna icho kibao, kwa kule vile ulivyotokea, kuna kibao ambacho kinakuonyesha kwamba haitakiwi kukunja kulia, kwao umekunja kulia hata hivyo. Pale chini kuna mishale ambayo haikuruhusu pia kukunja kulia Yaitoshi, kuna taa ambazo hazikuruhusu kukunja kulia, lakini pia hizo zote hujazitekeleza. Kwa maana hiyo, kwa kuwa umefanya hilo kosa la sambagadan, ninakuadhibu na kuandikia faini 30 ambayo utailipa ndani ya siku saba, sawa, kupitia simu yako, pesa ya aatelimane au ize pesa, sawa ha. Sasa je, watu wanafahamu wanaelewa mambo yanayotokea mabadiliko hayo? Kuna vitu vinachanganya kidogo sasa hivi kwa jinsi jinsi vilivyo. Unajua nimekuja hivi, nimeona hapa kuna taa lakini si, bado sijajua zaidi. Unajua hizi barabara ngeni jamani, ushaona na si wengine pia. Ndio mimi mkazi wa Magome lakini bado sijajua utaratibu wa hizi si barabara zinakwendaje, baada si ya kuona wenzangu wanaelekea, na mimi ikabidi nimeingia makosani hapa, hivi imeingia oh, oh, ma trafiki sijui usalama wa barabarani inabidi watoe elimu kwa madereva wote, na hizo sign wanazosema, sign imekaa sijui mita ngapi kutoka kwenye hizo taa. Inabidi wazeke karibu, ili kwamba mtu hata unapoona kwamba hii hapa siruhusi kufanya U-turn, sijui hiyo kona ambayo sitakiwi kufanya, unakuwa unajua kabisa hapa sitakiwi kufanya hichi na hichi. Lakini sasa kama hiyo ni hiyo sign wameweka ni nyuma, mtu saa nyingine unakuja unaendesha, sio kwamba unakaa basi, unakaa unaangalia mabango tu barabarani, alafu hata hiyo bango lenyewe waliweka is not visible M, lakini hakuna taa inayoruhusu kukunja. Wewe niliona mimi, kulikuwa kuna askari amesimama, nikajua kwamba yeye ndo anaongoza na, na normally hata asubuhi ukipita kipindi cha nyuma, kulikuwa kuna askari na askari, yeye ndo alikuwa alikuwa akiongoza. Basi hivyo nikawa najua kwamba hii njia inapitika na ni hivyo. Kwa kweli kwa kwenye taa mimi sikuona kama kuna sign ya kukata kulia. Lakini ulikuwa unafahamu kwamba uruhusiwi kukunja huku? Nilikuwa sifahamu. Una endi, una mara zote? Siku nyingi mimi nilikuwa napita huko, ndo maana nakwambia hata kipindi cha nyuma aaa it. Mkuu wa kikosi cha usalama barabarani Mohamed Mpinga anatusimulia mfumo huu wa ulipaji Tozo au notification kwa njia ya elektroniki umepokelewa vizuri sana na wananchi wameupenda sana na kuna baadhi ya maeneo ambapo e, dereva akikamatwa na kosa anaomba yeye mwenyewe kwamba aandikiwe kwa mfumo huu wa elektroniki. E, umekuwa na na mafanikio makubwa na, kwa mfano utaona tumeanza tarehe saba mwezi wa kumi na mbili mwaka jana na nilikuwa naangalia data mpaka tarehe kumi na nane mwezi huu kwa mfano tu mkoa wa Kinondoni peke yake, ukichukulia mkoa wa Kinondoni kabla mfumo huu kuanza, kwa mwezi walikuwa nakusanya karibu eh, shilingi milioni mia tatu, lakini kwa sasa kutokana na mfumo huu zimefikia milioni mia tano. Kwa hiyo utaona kwamba ni mfumo ambao unasaidia hata makusanya kwa serikali. Kwa hiyo, kwa hiyo anaweza kusema ni mfumo mzuri na una, una, una, una, unatoa vile vile nafasi kwa hiyo aliyefanya kosa kulipa kwa sababu anapewa kipindi cha siku saba kuweza kulipia hiyo faini, kwa, kwa sababu tulikuwa anapata malalamiko watu wengine kwamba e, mtu hana faini hana fedha pale pale. Kwa hiyo sasa hivi hii imesaidia sana kwa watu kuweza kulipa baadaye e, kwa muda wake mwenyewe. Basi ni hayo tu tuliokuwa nayo hii leo katika viwe mitaani, kutoka Sauti ya America, Washington DC. Haya basi, msikilizaji, ni matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Ndio hivyo tena, tunakaribia kufikia mwisho wa matangazo yetu, lakini kabla ya kukamilisha kipindi hiki, Harrison Kamau atakusomea muktasari wa habari. Kiongozi wa upinzani wa Sudan Kusini Riek Machar amemhakikishia katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki Moon kuwa njia ya simu, kuwa yuko tayari kurejea kwenye mji mkuu wa Juba mwezi Machi kuchukua wadhifa wake kama makamu wa rais. Kwenye mahojiano naona VOA, bwana Machara amesema kuwa anachosubiri ni awamu ya kwanza ya mipango ya kiusalama kama ilivyokubaliwa kwenye mkataba wa amani. Kamishna wa uhamiaji katika Umoja wa Ulaya Dimitris Almamaloporos Alv, ameonya Alhamisi kuwa mfumo wa umoja huo kuhusu uhamiaji unaelekea kubomoka kabisa, kutokana na kuongezeka kwa matatizo yanayokumba muungano huo. Ugiriki imeomba balozi wake aliyeko Austria kurudi nyumbani baada ya kukosa kualikwa kwenye mkutano wa uhamiaji. Waziri mkuu wa Uturuki Ahmet Davutoglu wiki hii amebuni mkakati unaonuia kuimarisha sekta ya utalii inayotetereka. Watalii wamekuwa wakiepuka kutembelea Uturuki kutokana na mvutano ulioko na Rusia pamoja na ukosefu wa usalama nchini humo. Uturuki ni maarufu kwa watalii kutoka Ujerumani, lakini idadi hiyo imepunguka baada ya mlipuaji wa kujitoa mhanga kuwa Wajerumani kumi na wawili mwezi wa Januari mjini Istanbul. Rais wa Marekani Barack Obama anasema ingawa hatua za Marekani za kupambana na kundi la Islamic State zimezaa matunda vita hivyo vingali vigumu na kwamba amelaumu timu ya usalama; ameamuru timu ya usalama kuongeza juhudi zake na mpaka hapo ndio tunakamilisha matangazo ya leo, Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Basi usikose kusikiliza matangazo yetu hapo jioni. Kwa niaba wenzangu wote walioshiriki kuletea matangazo ya leo, mwelekezi alikuwa ni Aida Isa, hapa studio niko na mwenzangu, mimi jina langu ni Meri Mgawe na kutakia asubuhi njema.