Kutoka studio kumi na tano. Hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni leo, ikiwa ni Ijumaa Februari 26 mwaka wa elfu mbili kumi na sita. E, katika matangazo ya VOA Express hii leo, e, tutakuletea hoja kwa hoja. Hoja inaona Kenya ina uwezo mkubwa sana wa kukabiliana na hii mambo ya, ya ufisadi iwapo hatua kali itachukuliwa kwa wanaohusika wasitakiwe wakipatika na wakipatikana na hatia, wanaadhibiwa wanafungwa. Ni sehemu tu ya yale ambayo tumekuandalia hii leo katika VOA Express. Mimi ni BMJ Mridhi na mimi ni Abdushakur Abud. Vilevile VOA Express hii leo tunakuletea tahadhari za wikendi na nisisitize tena kwamba silaha zimepigwa marufuku raia. Kuna taratibu zake za kumilikisha silaha, lakini wanaomiliki kienyeji au wanaomiliki tofauti na taratibu zinazofuata, na wasa pia waweze kutoa taarifa kwa vyombo vya dola, ili tuweze kuakisha kwamba mkoa wetu wa Kigoma naendelea kwa shwari. E basi, yote hayo na mengine mengi utaweza kuyasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza hebu tupate habari muhimu za dunia zikisomwa kwako na Abdul Shakur Abud. Na habari za jioni ya hii leo ni kwamba ujumbe wa viongozi wa Umoja wa Afrika unaendelea na mazungumzo kwa wakati huu na rais Pierre Nkurunziza mjini Bujumbura, Burundi, katika juhudi za kuihimiza pande zote za mgogoro wa kisiasa nchini humo kuanza majadiliano. Ujumbe huo unaongozwa na Rais Jacob Zuma wa Afrika Kusini, ulikutana na upinzani na asasi za kiraia jana usiku na unakutana na serikali hii leo tangu asubuhi ziara yao inafuatia ziara ya katibu mkuu wa Umoja Mataifa Ban Ki-moon mapema wiki kama sehemu ya juhudi za kimataifa kukomesha mzozo wa miezi kumi wa Burundi. Rais Barack Obama amesema kwamba kumaliza migogoro ya Siria na Iraq ni muhimu kabisa kuushinda mtandao wa kigaidi wa Islamic State. Wakati makubaliano wa ya kusitisha mapigano huko Siria yanatarajiwa kuanza kutekelezwa hapo kesho, Rais Obama ametoa matamshi hayo baada ya mkutano na washauri wake wa juu wa masuala ya usalama katika wizara ya mambo ya nje hapo jana. Amesema hali ya Siria na Iraq ni mojawapo ya matatizo yenye utata mkubwa ambao dunia imeweza kushuhudia mnamo miaka hivi karibuni. Alieleza kwamba Islamic State imeotesha mizizi yake katika maeneo ya mijini na kuwatumia raia kama kinga ya kibinadamu. Aliongeza kusema vita vya Siria ni sehemu ya vita vya mataifa ya kanda hiyo ya Mashariki ya Kati, na vinamulika mgawanyiko mkubwa ulioko wa kidini katika kanda hiyo. Shirika linalosifiwa kwa, kwa kuwaokoa wahamiaji karibu elfu kumi na tatu waliokwama katika bahari ya Mediterranean, linaanza linaeleza kwamba linaanzisha juhudi mpya katika bahari ya kusini mashariki ya Asia ili kuwasaidia wakimbizi wa Kirohinga wanaokimbia kwa kutumia njia za bahari. Operesheni hiyo inayofanyika katika bahari ya Andaman itatumia meli na ndege zisizo na rubani kutafuta vyombo vya baharini ambavyo huenda vinawasafirisha wakimbizi au wahamiaji. Mkurugenzi wa shirika la kuwasaidia wahamiaji baharini MOAS, Martin Zuber, ameiambia Sauti Amerika hii leo kwamba si haki kwa watu kufariki baharini. Operesheni ya awali ya MOAS huko Asia itakayodumu wiki nne itaanza wiki ijayo hapo Machi tatu. Habari za dunia zinawajia kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika Washington DC VOA Express. Mdahalo wa mwisho wa ugombea kiti cha rais wa chama cha Republicans hapa Marekani hapo jana umegeuka kuwa mashindano wa ya kupigana makelele wakati wagombea wakijadili maswala kama vile uhamiaji haramu, sera ya Marekani kuelekea Mashariki ya Kati na swala la ulipaji kodi la wagombea hao wanaogombania kiti cha rais wa upande wa Republican. Tajiri Donald Trump amerudia mara kwa mara madai yake kwamba atailazimisha Mexico kulipa ujenzi wa ukuta kwenye mpaka wake wa marek na Marekani ili kuzuia wahamiaji kuingia kinyume cha sheria. Wapinzani wake wa karibu, Marco Rubio na Ted Cruz, wanamtuhumu Trump kwa kuwatumia wahamiaji haramu katika kujenga majumba yake kote nchini. Wapiga kura nchini Iraq wanachagua wabunge leo Ijumaa, katika uchaguzi wa kwanza wa kitaifa tangu kufikiwa kwa makubaliano ya kihistoria ya nyuklia mwaka jana, ambayo yamepelekea kuondolewa kwa vikwazo vya kimataifa kwa mabadilishano ya Iran kuacha harakati zake za nyuklia. Kiongozi mkuu wa Iran Ayatollah Ali Khamenei ni miongoni mwa mamilioni wapiga kura wanaochagua bunge kwa ajili ya viti 290 katika bunge la kiconservative pamoja na wataalamu 88 wa baraza maalum la kitaifa. Baraza hilo linafuatilia kazi za Ayatollah Ali Khamenei ambaye ana tamko la mwisho katika sera za mambo ya nje za Iran. China huenda ikatumia ushawishi na nguvu zake katika Korea Kaskazini ili kuunga mkono vikwazo vikali zaidi vinavyotarajiwa kuidhinishwa na jumuiya ya kimataifa dhidi ya utawala wa Kim Jong Un. Msimamo huo umeelezwa na serikali ya China kufuatia juhudi za Marekani na washirika wake kuwashawishi wajumbe baraza la usalama hapo jana kupiga kura haraka kuunga mkono mswada wa azimio unaowekea vikwazo zaidi Korea Kaskazini. Vikwazo vitalazimisha kukaguliwa kwa mizigo yote inayoelekea katika taifa hilo na kuzuia uagizaji wa bidhaa ambazo zinaweza kutumiwa kwa malengo ya kijeshi. Balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Samantha Powers aliwasilisha mswada huo jana baada ya wiki saba za majadiliano kati ya Marekani na China kufuatia majaribio ya mwisho ya makombora ya Pyongyang mwezi Januari. Na polisi wa Israel anaeleza kwamba mlinzi mmoja katika mtaa wa maduka alijeruhiwa vibaya alipochomwa kisu na mtu anayedhaniwa ni Mpalestina. Polisi inaeleza katika taarifa hii leo kwamba waliitwa katika eneo la maduka hayo katika makazi ya Malay Adumini kwenye ukingo wa Magharibi, ambako walimkuta mlinzi amelala chini akiwa na majeraha kadhaa ya kisu. Polisi inaeleza kwamba mshambulizi alikimbia kutoka eneo, na juhudi za kumtafuta zinaendelea. Wapalestina hivi sasa hawana ruksa kuingia katika mtaa huo hadi siku ya Ijumaa. Mwisho habari za dunia. Nam, unaendelea kusikiliza yote haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikiwa ni VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC, baada ya habari hizo muhimu za dunia ambazo zimesomwa kwako na Abdu Shakur Abud. E, tunaendelea na habari zaidi kwamba kutoka huko barani Afrika ni kwamba kama mlivyosikia kwenye baadhi ya habari hizo, ni marais kadhaa wa na viongozi wa serikali za mataifa ya bara la Afrika wameendelea na ziara yao leo nchini Burundi katika juhudi za kutafuta suluhisho la amani la mzozo wa kisiasa unaolo, unaolikumba taifa hilo. Muda mfupi uliopita nimezungumza na mwandishi wetu wa Bujumbura Haidala Kizimana, na kwanza nikamuuliza ni nani waliohudhuria kikao cha jana Alhamisi mjini Bujumbura na kwa hakika, upinzani kwa mjibu wa Bwana Leon Sengenakumana, ni kiongozi wa chama kimoja cha upinzani cha FRODEBU hapa. Yeye alisema kuwa walikubaliana na maraisi hawa kwamba hapa kuna tatizo, kwa sababu pangekuwa hakuna tatizo, hawa maraisi wote wane pamoja na waziri mkuu hawengefika hapa, na kusema kuwa yeye anaimani kwamba mazungumzo ambayo ndiyo ki kiini cha kutatua mgogoro huu yatafanyika haraka. Akasema kwamba walikubaliana kwamba mazungumzo yatafanyika na kuwajumuisha wale ambao ni wapinzani ambao wanatuhumiwa kutaka kujaribu eh, jaribio la kuipindua serikali pamoja na wengine ambao wanasema walihusika na ghasia wakati wa kupinga muhula wa tatu wa rais. Upande wa serikali wanasema kwamba hawawezi kama kuzungumza na hawa ambao wanatuhumiwa jaribio la mapinduzi lakini, huyu reo singena kuma na kiongozi wa chama kimoja cha upinzani alisema kwamba walikubaliana kwamba mazungumzo yanapashwa kuwashirikisha wadau wote wa mgogoro huu, lakini hakusema ni lini mazungumzo haya yatafanyika na iwapo yatafanyika nje ya ya nchi au ndani ya nchi ya Burundi. E basi kulikuwa na habari kwamba marais hawa ama viongozi wa nchi tofauti ambao walikuwa wamefika hapo wangezungumza na waandishi wa habari hii leo. Umenieleza kwamba walikuwa wanafanya mkutano katika ikulu ya rais. Je, ni nini ambacho kinaendelea sasa hivi, uh, ili wasikilizaji wetu wapate kujua? Naam, kwa hakika hadi wakati huu tunapozungumza, marais hawa wanazungumza katika ikulu ya rais pamoja na rais mwenyewe. Ni tangu walipofika hapa kwenye ikulu ni takriban saa moja bado wanazungumza na wakimaliza, waandishi wa habari wanasubiria hapa chini ili kuweza kusikiliza eh, kile ambacho watazungumzia. Baada ya kukutana na rais watakaa wanaongoza mkutano na waandishi wa habari, ambao tuko hapa tunasubiri kile ambacho kitazungumzwa baada ya kikao hicho cha faraha na rais wa jamhuri ya Burundi Pierre Nkurunziza, pamoja na wageni hawa wa barani Afrika ni mwandishi wa Sauti Amerika Haidala Kizimana akizungumza nasi kutoka mjini Bujumbura, Burundi. Msikilizaji, yote haya yanakujia ya katika safari hii ya VOA Express ambayo ni matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Tukitangaza kutoka Washington DC. E, katika hoja kwa hoja hii leo e, tunakuuliza, je, Kenya ina uwezo wa kukabiliana na ufisadi na je, hati za kiapo ambazo zinafichua mengi kuhusu sakata mbali mbali za ufisadi nchini humo ni za kuaminika? Wakazi wa Mombasa wanajadili maswali haya e, katika hoja kwa hoja ambayo inaletwa kwako na mwandishi wetu Liberty Adede Hivi viapo ama afidavit hizi ambazo zinafanywa zimekuwa mingi, tumeanza kutaswisi kwamba ni za haki ama ni mtu anajipendekeza, analipa, anatoa ujumbe ambayo huko na hiyo kiapo. Kwa hivyo sisi, mimi kama mwananchi wa Kenya, mimi sioni kama hiyo kiapo eh, ni ya halali, lakini mimi kila nazungumzia ni hizi afidavit ni kama ziko na viswahili ndani, kwa sababu kwa mfano kama huyu aliyekuwa waziri wa, wa upande wa devolution ametoa avidaviti yake, lakini sielewe, kwa sababu hii kama hii mambo ya NYS ilianza kitambo na alikuwa akiulizwa, lakini sasa tunashangaa leo anaenda kutoa affidavit ikiwa mwanzo akutoa, na alikuwa amekilewa ana makosa hizi. Affidavit inaonekana ni njia ya watu kuwepa. Kwa sababu gani? Kwa sababu ile ya kwanza ilikuja, ilikuwa inahusu wa, Waiguru. Baada ya yeye kwenda kujibu ile affidavit ilikuwa imetolewa, yeye ameenda akaapa yake mwenyewe. Kwa hivyo affidavit ni njia ya watu kuwepa ufisadi ambao wamefanya. Kenya kwa sasa inaonekana haiwezi kupambana na ufisadi, kwa sababu ufisadi lazima uanzie pale juu kukabiliana na ufisadi. Leo hii viongozi wakuu wenyewe wanahusika katika ufisadi na mambo ambayo haeleweki tu. Leo anasimama anasema hivi, kesho anasimama anasema hivi. Haya maneno yao yametatiza Wakenya kabisa. Unaitwa kujibu swali ambayo umeulizwa, je, kweli katika wizara yako kuna makosa yalitendeka, pesa ilitendeka? Jibu lilikuwa ni yes ama no, sio kuropokwa nilikula na fulani fulani fulani fulani. Mimi naona Kenya ina uwezo mkubwa sana wa kukabiliana na hii mambo ya ya ufisadi. Iwapo hatua kali itachukuliwa kwa wanaohusika, washtakiwe na wakipatikana na hatia wanaadhibiwa, wanafungwa, na hiyo ndio njia moja ya kukabiliana na wengine wataogopa. kama ni issue ya corruption eh, imekuwa ni msururu kwa institution za government. Why is it the government itself ina inajihusisha na mambo ya, ya ufisadi? Kwa sababu wanajua vizuri sana eh, issue ya corruption iwe addressed kwa constitution. Mheshimiwa Rais Uhuru Kenyatta atajaribu sana kupambana na hii ufisadi, kwa sababu wakati tumekuwa na uhuru wa kusema, sasa saa hii ufisadi vile unazungumza, tumetoboa ufisadi mpaka tumeona hapo serikalini kutoka kwa rais, makamu wake, na pale chini kuna watu ambao wamehusika na mambo ya, ya, ya ufisadi. Na wengine juzi walikuwa wakimtetea Waiguru, sasa leo wametajwa, wanaanza kusema ati amekanyanga live. Hiyo ni kusema nini? Je, unafikiria kwamba eh, ya haya yanayojiri yataweza kuvunja hii muungano kati ya vyama vya URP na ya TNA, kama katika muungano tawala Haiwezi kuvunja. Rais mwenyewe ashasema tayari, watu wanahusika na wanajulikana na ashataja kama kuna wizi unaendelea kwenye serikali. Sasa kwanza hakuna haja ya kuweka tume weka tume hati kuchunguza watu wenye wa ufisadi, ni kama kuwaangalia watu wana mbinu gani nyingine za kuiba. Mimi sioni kwamba hii inahusiana chochote na masuala ya vyama. Kila mmoja abebe msalaba wake. Ni ngumu kwa sasa, kwa sababu kuna baadhi ya mambo skandali nyingi tu aina mbalimbali zimelemewa pande moja. Itawezekana kubakia iwapo Rais Uhuru Kenyatta atakuwa pamoja na bwana Ruto na tena hii bwana Ruto pia itabidi wajitokeze URP, iwapo watasema wanaonewa wataje wenzao katika TNA. Iwapo ni TNA URP peke yake, ni wahizi ni wakora, waondoke. Ufisadi ya Kenya ina dawa moja tu, ni lazima wale tumbo kubwa wote waangamizwe, kwa sababu hawa watu wamekatalia huko, wale wazee nenda rudi, bado wanatawala siasa ya Kenya. Liberty Adede, Sauti ya Amerika, Mombasa. basi jiunge nasi leo uh, baka katika matangazo yetu ya leo jioni baadaye, hii leo saa kumi na mbili unusu saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki, ambapo katika live talk leo tutakuwa tukizungumzia maswala ya kinamama au kipenda wanawake e, unaweza kutupigia simu ama kutuachia ujumbe kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Anwani yetu kama kawaida ni www.facebook.com mkwaju VOA Swahili ukiacha ujumbe pale, nasi tutaweza labda kupigia simu iwapo utaacha nambari yako ya simu. Nam na BMJ, wakati umefika vilevile kukuletea muziki wa hii leo, ambapo huyu ni kijana ambaye ni Tory Lanez, ni kijana kutoka Toronto, ambaye jina lake ni Daystar Peterson. Yeye ameshatoa albomu tatu tangu mwaka elfu mbili kumi na nne hebu tumsikilize, akisema Naona umefurahsema mambo yakoni <laughs> wimbo ni nimekuwa nafurahia sana hapa studio. Basi huyu kijana huyu, Tory Lens, pamoja na kakake pia, wameanzisha nguo za kisanii wanaita One Umbrella, ukitaka kutafuta utaona. Bila shaka ni mwanamziki maarufu sana kama ulivyotaja hapo, na basi, msikilizaji, tukitoka kwa maswala hayo ya mziki Natumai kwamba pia wewe umeburundika kiasi. Basi tunaenda moja kwa moja kwa tahadhari za wikendi, ambapo namuona mkamiti kibayasi ako tayari kabisa. mimi kwa jina naitwa Ferdinand Elias Mtui, ni mkuu wa polisi mkoa wa Kigoma. Kama unavyojua leo ni wikendi, naanza siku ya Ijumaa kuelekea Jumamosi na Jumapili na, na kwa uzoefu wa mkoa wa Kigoma unakuwaga na sherehe mbalimbali sherehe za harusi, sendof na sherehe za kidini fatana na sherehe hizo, kunakuwa na movement ya watu kutoka sehemu moja kwenda sehemu nyingine, na wanatumia vyombo vya usafiri kama vile pikipiki, bajaji na magari. Uzoefu unaonyesha tu kwamba hao watu wanavyokuwa na move, wana- unakuaga na tabia ya kukiuka sheria zinazoendana na sheria za usalama barabarani kwa mfano kwa pikipiki, unakuta wanapakia pikipiki wanapakia zaidi ya abiria mmoja, na wanakuwa wanaenda mwendo wa kasi. Kwa hiyo nilikuwa natoa wito kwa watu ambao wanakuwa na sherehe, wanavyokuwa na muvu kutoka sehemu moja kwenda sehemu nyingine, wazingatie sheria, kanuni na taratibu ambazo zinatakiwa zifuatwe kwa kuzingatia kwamba hiyo barabara ina watumiaji mbalimbali watu na watu wengine nao wana haki ya kuitumia, ili kuzuia ajali ambazo zinaweza zikatokea na kusababisha madhara kwao na kwa watu wengine ambao nao wanatumia barabara pia. Pili, niweze kuwasihi kwamba kwa wanavyoenda kwenye kumbi za starehe, wanavyotumia vileo, na wenyewe watumie kiasi, ili kuzuia matatizo au madhara ambayo yanatokana na vileo, espeshali wanavyotumia vyombo vya moto ambayo mwisho wake unakuja kukuta unakuwa na, na ugonzi kwenye maeneo hizo kumbi za starehe, au mara nyingine unakuja kukuta kwamba wanaendesha vyombo vya moto ambavyo mwisho wake inakuja kusababisha ajali na kuleta madhara kwa watu, ikiwa ni pamoja na kusababisha vifo na wengine wanaweza wakapata majeraha ya kudumu. Pia mkoa wa Kigoma umepakana na nchi ya DRC, umepakana na Burundi na nchi zote mbili, mpaka sasa hivi kuna hali ya kuna machafuko ya hapa na pale haya machafuko yamepelekea windi kubwa la wakimbizi especially kutoka Burundi kuingia Tanzania na niase na nisisize tena kwamba silaha zimepigwa marufuku. So silaha zile, silaha ni kwa matumizi ya vyombo vya ulinzi na usalama, lakini sio kwa ajili ya raia. Raia kuna taratibu zake za kumilikisha silaha lakini wanaomiliki kienyeji au wanaomiliki tofauti na taratibu zinazotakiwa, kukiwa na wasa pia, waweze kutoa taarifa kwa vyombo vya dola, ili tuweze kuhakisha kwamba mkoa wetu wa Kidoma wanaendelea. Kwa sai unaendelea kusikiliza Uh, VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Hapo awali kidogo tumesikiliza tahadhari za weekend, ambayo ni makala yametayarishwa na mwenzangu Mkamiti Kibasi, ambapo huyo mwananchi alikuwa anapeana tahadhari. Na sasa mwandishi wetu wa Tanzania Lucy Patrick, uh, ako tayari kabisa kutuletea jicho letu. Shukrani sana. Jicho siku ya leo limeangazia operesheni tumbua majipu inayofanywa na Mheshimiwa Rais wa, wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Rais John Pombe Magufuli. Tumeona kwamba tangu ameingia wa madarakani, watu wengi ama viongozi wengi wamekuwa wakisimamishwa kazi kutokana na utendaji mbovu. Sasa tumepata maoni kutoka kwa watu mbalimbali kwamba kile kitu mheshimiwa rais anakifanya kwamba kinaweza kikasaidia sekta nyingi kurudi katika mstari na kuweza kufanya kazi kwa weledi. Karibu, naitwa Tumaini Elseria, naishi Arusha kuhusiana na mada ambayo iko mbele yetu hapa, nafasi ya mkakati um, mpya wa utumbuaji majipu wa rais wa awamu ya tano, ama niseme serikali ya awamu ya tano inayoongozwa na Rais Dr. John Pombe Joseph Magufuli. ah, yes, ni sahihi kusema kwamba ni utaratibu mzuri, kwa sababu mtangu aanze ameweza kuthibitisha kabisa kwa vitendo kwamba ana dhamira ya dhati ya kuhakikisha wasiowajibika ipasavyo na wale ambao walikuwa wamezoea kufujia mali za umma au kufanya matumizi ambayo si si mazuri sana kwa kk-kwa kutumia mali ama fedha za umma. Sasa hivi hawawezi kupata tena nafasi hiyo. Tumeshuhudia baadhi ya viongozi wakubwa, wakuu wa idara, wakurugenzi na maofisa wakubwa wakubwa tu katika nchi wakiondolewa kwenye nafasi zao, na wengine wachache wakifikishwa mahakamani, ingawa bado hatujaona kesi ambayo imefika mahali pazuri, amin, lakini itoshe tu kusema ni hatua nzuri ambayo raisi na ameanza nayo. Naitwa Jeni Falvige. mada yako ya leo nimeisikia, nimeelewa na imenipa hamasa kubwa. nikiwa kama mtanzania wa kawaida, kijana, ili zoezi la utumbuaji majipu nalisapoti kwa asilimia kubwa. Watanzania tumezoea kuto kutimiza majukumu yetu, ingawaje tunayajua. Watanzania tumezoea shortcut. Watanzania tumezoea kwenda ndivyo sivyo. anapotokea kiongozi kama huyu, anahitaji support. anahitaji hamasa kutoka kwa watu wengine. anachokifanya ni kwa manufaa taifa na manufaa tofauti na tulikotoka. Mimi naona tija na naona tofauti toka ameanza mpaka sasa alipo, na nikijaribu kuangalia mbele naona mabadiliko, naona Tanzania mpya. Binafsi naona kuna tija na nahisi itatusaidia sisi wote kurudi kwenye mstari, sisi wote kutekeleza majukumu yetu, sisi wote kujua nini manufaa kwa Watanzania wote. Kwa majina, mimi naitwa Bwana Mwema Hudson, naishi maeneo ya Sai Mbeya. Naamini itasaidia kwa baadhi ya watu, wanaweza wakakwiti, wakaache hiyo tabia, ila tunategemea kwamba itaongezea watu akili, watatengeneza njia tofauti za kutafuta namna na ya kuiba tena, kwa ili waweze kupata kile ambacho walikuwa wanakipata, sasa hivi wanakikosa. Kwa hiyo ni vizuri, mheshimiwa ameanza vizuri, naona bwana kikubwa tu ninachotakiwa yeye ni kuendeleza kwatisha kama hivyo na kufanya kweli kwamba lazima anapomkuta mtu ame, ame, amekutwa na anafanya uhujumu wa mali yoyote ya umma au rasilimali zetu anatakiwa achukuliwe hatua kama anazozichukua sasa hivi. Itasaidia kufanya na wengine waogope kufanya hivyo. Tutabakiwa na wachache ambao wana vichwa vigumu wanaofikiria kwamba wanaweza kutumia akili zao kwa ajili ya ku ya kuiba na nini lakini Mwisho wa siku inaweza ikasaidia kuja kutulia ku, ku, ku, kabisa. ni washukuru sana kwa maoni yenu, lakini pia na washukuru kwa kuweza kushiriki nasi katika kipindi kwa siku ya leo. jicho linakuwa linatia nanga kutoka Tanzania. Mimi ni Lucy Patrick, VOA Express. Nam, huyo alikuwa Lusi basi akituambia jicho letu. Sasa hapa namwona BMJ yuko tayari kutuletea yanaovuma katika mtandao, na nasikia huko Kenya unatupeleka ambako, yule polisi aliovaa skati fupi akafukuzwa hata na mshtaki polisi, au vipi? Ni kweli kabisa ulivyosema, Abdu Shakur Rabud. Nimekuwa nikichambua chambua kuona ni yapi yamejiri na ni hayo ya skati fupi ambapo Linda Okelo ambaye ni mwana ambaye ni mama polisi mwanamke aliyeshushwa madaraka a, kwa sababu ilisemekana kwamba si halali kuvaa mavazi ambayo ni mafupi. Sasa amemshtaki mkuu wa polisi nchini Kenya a, kwa sababu alipatikana pia na hatia ya kuchukua hongo ya shilingi elfu moja. Sasa wengi wanachangia swala hilo. Kasim Dali kwenye Twitter anasema mwacheni dada avae atakavyo hayo madai ya kupokea hongo ni kisingizio tu, kwa sababu wengi wa wakubwa wao ni old school, hawataki kumwona mwanadada akionyesha urembo wake. Adhiambo Jun naye anasema hivi: mimi na muhenzi Constable Linda Okelo kwa ujasiri wake. Angelikuwa mtu asiye na ujasiri, haki zake zingeendelea kukandamizwa. Heko kwako Bi Okelo. Lakini Moses Osoro anasema hivi mimi sikubaliana na afisa huyo wa polisi kuvaa mavazi yali mavazi yaliyombana wakati akiwa ya kazini. Sketi kama hiyo inafaa ivaliwe wakati yako shughuli zake za kibinafsi. Ni taswira gani inayoonyesha wasichana wadogo? Mimi naunga mkono kushushwa cheo hadi atakapokubali atakapokubali kwamba ni makosa kuvaa nguo zinazoleta aibu kwa kikosi cha polisi. Pili, sidhani kuwa uhusiano wowote kati ya sketi fupi na kula mlungula upo. Iwapo alipatikana kila hongo, hata hafai kuteremsha kuteremshwa madaraka, ila anafaa kufutwa kazi. Ni baadhi tu ya yale ambayo yamechangiwa uh, kwenye uh, kwenye uh, kwenye mitandao hivi leo. Namwona mwenzangu Abdu Shakur ako tayari kuletea muktasari wa habari. Nam, basi, katika upande wa muktasa wa habari, kabla ya kujaondoka hapa, ni kwamba ujumbe wa viongozi wa Umoja Afrika huko huko Bujumbura kuzungumza na Pierre Kurunziza siku nzima kujaribu kumaliza mzozo wa miezi kumi. Rais Barack Obama anasema kwamba kumaliza migogoro ya Siria na Iraq ni muhimu kabisa kuushinda mtandao wa kigaidi wa Islamic State, wakati makubaliano ya kusitisha mapigano huko Syria anatarajiwa kuanza kutekelezwa hapo kesho. Na shirika linalosifiwa kwa kuwaokoa wahamiaji 3 waliokwama bahari ya Mediterranean limeanza juhudi za kuokoa watu katika bahari ya mashariki ya Asia. Na ni hayo tu ambayo tumeweza kukuletea katika VOA Express hivi leo. Tuwashukuru wote waliofanikisha matangazo ya leo. Msimamizi alikuwa ni Hadija Hadi Riami, mwelekezi Dwayne Collins, mimi ni BMJ Muridhi na mimi ni abdushakurab bila, bila kumsahau Katis Bainam, mmoja wa fundi wa mitambo, twakuaga kutoka Washington.