ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza hivi sasa, inayekukaribisha hapa studio naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Abdushakur Abud. Leo siku ya Ijumaa, Februari 26 mwaka 2016. Wapendwa wasikilizaji, tunasikika kupitia mita band 107.5 FM huko Nairobi, Kenya, 98.1 Equator FM Kisumu, Kenya, 94.9 Bujumbura. Karibuni katika matangazo ya leo. Katika matangazo ya hivi sasa, ikiwa leo ni Ijumaa, tutakuletea dakika 90 za live talk. Tutazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu mwanamke, ikiwemo mafanikio na changamoto kwa hivyo nimejitayarisha, kina mama wenzangu wa vikundi, tuko pamoja na wndio wali, walionambia wali wali wali wali wali wali. Mama walikosa sasa, jaribu tena, sisi tuko tu, tutakusaidia. Ndio sasa sikuvunjika nguvu, na miongoni mwa maswala tuliokuandalia hivi punde. Katika habari nyingine ni kwamba mabalozi wa Umoja wa Ulaya na Marekani mjini Kampala wakutana na kiongozi mkuu wa upinzani Kizabeseje nyumbani kwake. Nami msikilizaji basi moja kwa moja nampisha Abdu Shakur Abud akusomee habari za dunia. Ujumbe wa mabalozi wa umoja wa Ulaya EU pamoja na balozi wa Marekani mjini Kampala wamekutana na kiongozi wa upinzani wa Uganda Kizza Besigye nyumbani kwake Kasangata siku ya Ijumaa hii leo. Ujumbe huo ulioongozwa na balozi wa EU nchini Uganda Bwana Christian Schmidt ulizuiliwa kwanza na polisi kuingia nyumbani kwa kiongozi huyo wa chama cha Forum for Democratic Change, FDC hadi kuwasili kwa mkuu wa ya kuajiri watu katika polisi Bwana Felix Andrew Kawesi. Hakuna habari zilizotolewa baada ya mkutano huo uliofanyika kwa faragha. Hata hivyo ujumbe wa umoja wa Ulaya siku ya Alhamisi hiyo jana uliitaka tume ya uchaguzi ya Uganda kutoa maelezo kamili juu ya matokeo ya uchaguzi wa rais uliofanyika Februari kumi na nane wajumbe kwenye mkutano mkuu wa shirikisho la kandanda duniani FIFA wanapiga kura kwa wakati huu huko Zurich katika duru ya pili ya kumchagua atakayechukua nafasi ya Sep Blata. Hakuna mgombea aliyeweza kupata theluthi mbili za kura mia mbili na saba zilizopigwa katika duru ya kwanza. Katibu mkuu wa shirikisho la kandanda la Ulaya UEFA Mswisi Gian Infantino Anayong, aliongoza katika duri ya kwanza akipata kura 88. Rais wa shirikisho la kandanda la Asia Sheikh Salman bin Ibrahim Al Khalifa alipata kura 85 na mwana mfalme wa Jordan Ali bin Al Hussein alipata kura 27. Blatter hakuweza kugombania tena kiti chake kutokana na kukabiliwa na tuhuma za ulaji rushwa katika shirikisho hilo la dunia la kandanda. Ujumbe wa viongozi wa Umoja wa Afrika bado unaendelea na mazungumzo na Rais Pierre Nkurunziza mjini Bujumbura, Burundi, katika juhudi za kuihimiza pande zote za mgogoro wa kisiasa nchini humo kuanza majadiliano. Waandishi habari wanaosubiri kumalizika kwa mkutano huo, anasema waliambiwa viongozi hao watakutana nao hapo saa nne asubuhi, lakini hadi hivi sasa tunapozungumza hawajamaliza majadiliano yao yaliyoanza saa moja asubuhi. Ujumbe huo unaongozwa na Rais Jacob Zuma wa Afrika Kusini ulikutana na upinzani na asasi za kiraia jana usiku na unakutana na serikali tangu asubuhi ya leo. Ziara yao inafuatia ziara ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon mapema wiki hii kama sehemu ya juhudi za kimataifa kukomesha mzozo wa miezi kumi wa Burundi. Rais Barack Obama anasema kumaliza mgogoro wa Siria na Iraq ni muhimu kabisa kuushinda mtandao wa kigaidi wa Islamic State. Wakati makubaliano ya kusitisha mapigano huko Siria yanatarajiwa kuanza kutekelezwa hapo kesho, Rais Obama alitoa matamshi hayo baada ya mkutano na washauri wake wa juu wa masuala ya usalama katika wizara ya mambo ya nchi za nje hapo jana. Kuhusiana na usitishaji mapigano Upande mwingine, rais wa Rusia Vladimir Putin aliwaambia waandishi wa habari hii leo kwamba Rusia ina mipango ya kuendelea na kampeni yake ya kushambulia wapiganaji wa Islamic State na kundi lenye uhusiano na Alqaida la al Nusra huko Siria. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergey Lavrov alikuwa mwenyeji wa mkutano wa ushirikiano kati ya Rusia na nchi za kiarabu mjini Moscow hii leo ambapo waliahidi watazingatia juu ya namna ya kumaliza mzozo wa Siria. Habari za dunia zinawajia kutoka idhaa Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Shirika linalosifiwa kuwaokoa wahamiaji karibu elfu kumi na tatu waliokwama katika bahari ya mediterranean lina, a, linaeleza kwamba limeanzisha juhudi mpya katika bahari ya kusini mashariki ya Asia ili kuwasaidia wakimbizi wa Kirohinga wanaokabiliwa na wanaokimbia kwa kutumia njia ya bahari Operesheni hiyo inayofanyika katika bahari ya Andaman inatumiwa meli na ndege zisizo na rubani kutafuta vyombo vya baharini ambavyo huenda vinawasafirisha wakimbizi au wahamiaji. Mkurugenzi wa shirika la kuwasaidia wahamiaji baharini MOAS, Martin Zwerb, ameiambia Sauti ya america hii leo kwamba si haki kwa watu kufariki baharini. Operesheni za awali za a, shirika hilo huko Asia itadumu wiki nne na itaanza wiki ijayo hapo Machi tatu. Uchumi wa Marekani umekuwa kwa kasi ya haraka kuliko ilivyotarajiwa awali mwishoni mwa mwaka jana. Ripoti iliyotolewa hii leo na wizara ya biashara inaeleza kwamba robo ya nne ya mwaka elfu mbili kumi na tano iliona kukua kwa pato la ndani ya nchi katika kiwango cha asilimia moja kwa mwaka. Wataalamu awali waliweka ukuaji huo kuwa kwa kasi ndogo. Na makadirio haya ni tathmini ya kawaida kulingana na takwimu zaidi zilizokamilika kwa mwaka mzima wa 2015. Uchumi wa Marekani ulipanuka kwa asilimia 2.4. Wachambuzi wengi wanasema ukuaji wa uchumi Marekani kwa hakika utaongezeka kasi baadaye mwaka huu, huku wanunuzi wakinufaika na kuboreka kwa soko la ajira na kushuka kwa gharama za mafuta. Wapiga kura nchini Iran wanachagua bunge leo Ijumaa, katika uchaguzi wa kwanza wa kitaifa tangu kufikiwa kwa makubaliano ya kihistoria nuklia mwaka jana ambayo amepelekea kuondolewa kwa vikwazo vya kimataifa kwa mabadilishano ya Iran kuacha harakati zake za nuklia. Kiongozi mkuu wa Iran Ayatola Ali Khamenei ni miongoni mwa mamilioni wa wapiga kura wanaochagua bunge kwa ajili ya viti 290 katika bunge la kiconservative pamoja na wataalamu 88 wa baraza maalum la kitaifa. Baraza hilo linafuatilia kazi za Ayatola Ali Homeni ambaye ana tamko la mwisho katika sera za mambo ya nje na ndani ya Iran. China imewahakikishia viongozi wa fedha duniani kwamba uchumi wake ambao ni wa pili kwa ukubwa duniani bado uko katika nafasi nzuri licha ya ukuaji wa pole pole na kuendelea kushuka kwa thamani ya sarafu yake yuan huku wasiwasi ukiendelea kuhusu kazi ya mageuzi muhimu yanayohitajika nchini China, watunga sera wanashiria kuwa watakuwa na mtizamo unaoweza kubadilika kwa hatua nyingine zinazohitajika kuchukuliwa baada ya takriban muongo mzima wa ukuaji wa takrimu mbili. Uchumi wa China umekuwa kwa kasi ya asilimia 6.8 mwaka jana. Kushuka sana kwa thamani ya sarafu yake mwezi Agosti mwaka jana, na mfululizo wa hatua ambazo si nzuri wa wabunge katika kukabiliana na soko la hisa la nchi hiyo kupelekea wasiwasi mkubwa kote duniani. China huenda ikatumia ushawishi wake na nguvu zake kwa Korea Kaskazini kuunga mkono vikwazo vikali zaidi vinatarajiwa kuidhinishwa na jumuiya ya kimataifa dhidi ya utawala wa Kim Jong Un. Msimamo huo umeelezwa na serikali ya China kufuatia juhudi za Marekani na washirika wake kuwashawishi wajumbe wa Baraza la Usalama hapo jana kupigia kura kuunga mkono mswada wa azimio unaoweka vikwazo zaidi dhidi ya Korea Kaskazini. Vikwazo vitalazimisha ku kaguliwa kwa mizigo yoyote kuelekea taifa hilo na kuzuia uagizaji wa bidhaa ambazo zinaweza kutumiwa kwa malengo ya kijeshi. Balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Samantha Powers aliwasilisha mswada huo jana baada ya wiki saba za majadiliano kati ya Marekani na China kufuatia majaribio ya mwisho ya makombora ya Pyongyang mapema mwezi uliopita. na msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Ninakukaribisha hivi sasa katika Live Talk, ambapo kama nilivyokueleza hapo awali, leo hii tunazungumzia masuala mbalimbali yanayomhusu mwanamke, kuanzia changamoto, mafanikio na chochote kile anachokumbana nacho mwanamke katika maisha yake ya kila siku, iwe nyumbani au kazini. Kukuendeshea Live Talk hii leo naitwa Mkamiti Kibayasi, hapa studio ni naye mwenzangu Abdu Shakur Abud. Pamoja basi, tunakukaribisha tuende pamoja katika dakika tisini za Live Talk. Wewe msikilizaji, ninakukaribisha pia kuweza kushiriki hapa studio kwa kutupigia simu ukianza na plus 202 619 3151. Narudia kwako wewe msikilizaji, iwapo unataka kushiriki katika live talk, basi laini za simu zipo wazi, tupigie ukianza na plus 20261931 Tano moja. Vilevile vile washiriki niliyokuwa nao katika live talk hii leo ni Betty Liduke, yeye ni mwanaharakati katika masuala ya kina mama, watoto na wazee nchini Tanzania. Vilevile ninaye Patience Nyange, yeye ni mwandishi wa habari za wanawake nchini Kenya. Pamoja basi nawakaribisheni Patience na Beti Liduke kutoka Tanzania, tujumuike pamoja kujadiliana na kuzungumzia masuala yanayomhusu mwanamke. Nikianza basi kwa upande wako wewe Beti Liduke, kama nilivyosema hivi punde tu, ni mwanaharakati, tuelezee changamoto gani hasa unazozipitia katika shughuli zako za kila siku, iwe kazini na pia nyumbani. Asante ah, ndugu mtangazaji. Mimi ni betiui ulizosema ni mwanaharakati na ni mama wa nyumbani, lakini ni mama ambaye naishi katika nyanja <laughs> za juu kusini ya Tanzania remote area kabisa ya Tanzania. Ninafanya kazi kwa muda mrefu katika hospitali lakini pia ninatoa huduma za wagonjwa majumbani na kutoa ushauri mbalimbali mbali kwa kinamama na watoto. Kuna changamoto kubwa sana ambazo zinapatikana hasa unapotaka kupata maendeleo na kufanya kazi ya kuwafanya akina mama wapate maendeleo. Changamoto ya kwanza ni ile kuto kupata fursa. Hata kama fursa ipo, unaweza ukaiona ukasema unataka ku, ku, ku, kuifanya lakini unapata mtu ambaye anakurudisha nyuma. Wanaume wengi wanapoona mama anataka kwenda mbele hawafurahi, wanapenda kumrudisha nyuma na wanapenda wao kuwa mbele zaidi. Nilipokuwa nikitaka kuwa kiongozi katika uh, kampuni inayofanya kazi, wanaume wengi walibeza na kusema hapana, huyu hataweza kufanya kazi hii. Hii kazi inatakiwa kufanya na wanaume, lakini ninamshukuru Mungu kwa sababu niliweza kupata hiyo fursa ya kufanya na baadaye kuonyesha kabisa kama mwanamke anaweza kufanya kazi na kuleta maendeleo na kusaidia wanawake wengine na watoto. Lakini tukiangalia pia kuanzia nyumbani unapokuwa na familia nyumbani, kwa sababu familia inakuangalia mama, haimwangalii sana baba, inamwangalia mama, kwa sababu baba yeye anaona hana wajibu sana katika familia yake. Unaamka asubuhi mapema, unahitaji kuandaa familia, unahitaji kuandaa kila kitu kwa ajili ya wa watoto kwenda shule na unahitaji wewe mwenyewe kujiandaa kwenda kwa ajili ya kazi, na ndipo uondoke kwenye kazi. Ukirudi na unapokuwa kazini, unafikiri nikirudi nyumbani leo watoto watakula nini? Baba yeye hatufikiri sana. Lakini tukiangalia pia hata katika mapato tunayopata, unaweza ukapata mshahara, lakini mkawa na mnafanya kazi ya shamba. Kwa mfano, mimi na kazi ya shamba, unafanya kazi ya shamba, unalima, unauza, utakapopata mazao, baba yeye ndio kupanga bajeti upate fursa ile nzuri ya kusema mkae pamoja, mpange budget. Lakini nimeweza kujikomboa mpaka kuweza kufika hapa sasa nilipo, na kuweza kukaa na kumwelimisha, kuelimisha jamii kama kupanga bajeti, sio baba peke yake, kwa sababu mtafutaji mkubwa ni mama. Na kama mtafutaji mkubwa ni mama, ana haki ya kupanga budget, sio mama atafute halafu baba apange. Kwa hiyo mara nyingi sasa tuna vikundi mbalimbali, tumeanza vikundi mbalimbali vya kina mama, tumeanza vikundi mbalimbali vya wazee, tumeanza pia vikundi mbalimbali vya watoto vijana, tunaita watoto vijana, kutoa elimu mbalimbali ili kumwona mwanamke naye ana thamani, kwa sababu bila mwanamke pia mahali popote hakuna maendeleo. Kwa hiyo maendeleo makubwa na mwanamke. Nilipokuwa kama kijana mdogo, nikienda shule wazazi wangu wana, kwenye familia yetu katika jamii yetu wanawake hatukuruhusiwa kwenda shule wakati ile, lakini mama wangu alipigana sana kusema, watoto wangu wa kike wote nataka waende shule na alipigana mpaka tulienda shule. Wenzetu wengine katika familia nyingine hawakwenda shule. Sasa, na, beti, beti, shule. kilo, uh, mm, kidogo mara moja hapo. Nilikuwa nataka nikuulize, umesema swala moja muhimu kwamba mnafanya juhudi kuelimisha watu kujua haki za wanawake. Ni vita ambavyo vimeanza kwa muda mrefu sana. Kwa maoni yako, unafikiri ujumbe unawafika wanaume nao wanafahamu, au ni vita wanawake peke yao bado hadi hivi sasa wanapigana? Hapana, kwa sababu vita hii ya wanaharakati nimeanza toka mwaka themanini na nne, na sasa wanaume wameanza kuelewa kama kumbe wanawake pia ni chomboake, ni kizuri kama kinaweza kupata sapoti na kinawe, wanaweza wakafanya kazi nzuri zaidi. Mabadiliko yapo hata kama ni kwa wanaume w wa, uh, uh, uh, wanaume wengi bado hawajafikira, kwa sababu ndivyo walivyokuwa na ndivyo walivyolelewa na kutoka kwenye familia, lakini sasa wanaelewa kama kumbe mwanamke ni mtu ambaye anaweza akafanya maendeleo makubwa katika familia, hata katika jamii nzima. Naam na basi, Abdushakuru, hebu sasa, kwanza, kabla ya kusonga mbele, tumeambiwa katika laini ya simu pia ameongezeka mshiriki mwingine ambaye ni mbunge wa viti maalum katika bunge la kitaifa nchini Kenya, anayeshughulikia masuala ya vijana ni Zuleikha Juma Hassan. Karibu Zuleha kushiriki katika live talk, lakini kabla ya kukuuliza swali kwanza kwako, ninaelekeza swali hili kwa Patience Nyange ambaye yeye ni mwandishi wa habari za kina mama. Patience, kama ulivyomsikia mwenzako wa Tanzania, kwa upande wako wewe, ni changamoto zipi unazozipitia katika shughuli zako ukiwa kama mwandishi wa habari mwanamke? Asante sana kwa fursa hii. Naongea kama mwandishi wa habari ambayo nimeweza ku ongea na wanawake wengi kuweza kuwajulia maswala mas, eh, maswala ambayo yanawatatiza katika maisha ya kila siku na ni changamoto gani ambazo wanawake pia wanapitia wakati kama huu. Kwanza kabisa nadhani wanawake wa Kenya ni fursa mara kwa mara utapata, sahizi imebadilika, wakati huu imebadilika, lakini wakati tuseme um, kizazi kilichopita ilikuwa fursa ni kwa wanaume kwanza kabla wanawake wapewe fursa ikakuwa kwamba wanaume kila wakati ndio kwa mstari mbele, kama alivyosema mwenzangu kutoka Tanzania kwamba wao ndio watapewa mstari mbele nyumbani, wao ndo wataeleza, wataelekeza familia, wao ndio watapanga bajeti, wao ndio watakaosema hii itafanyika vipi. Utapata mzazi kama ana, ana watoto wawili mvulana na msichana, anapopata pesa maslahi yake ya kwanza ni kuhakikisha mtoto wake wa kiume ameweza ku, ku, ku, kuendeleza masomo yake, ili hali yule ya kisichana angepewa ambayo tunasema kwa Kiingereza second priority. Hiyo ikakuwa ni changamoto sana, haangeweza kupata fursa inayotoshana majukumu pia ya nyumbani, wanawake wengi ambapo wanapoanza eh, masuala ya kwa mfano, hata katika uandishi wa habari, wengi wataanza kweli wakiwa na moto, wametoka shuleni, wanataka kuangazia masuala mengi, wanataka kuwa wana habari, lakini baada ya miaka michache, miaka mitano hivi, wengi watafika katika ule umri wa kutaka kuingia nyumbani, wa kuweza kukua na familia. Utapata sasa, wengi wameweza pia kupunguza majukumu, hawataki tena kufanya kazi nyingi sana, kwa sababu majukumu ya nyumbani tayari yanaoshinda, kuna bwana, kuna watoto, hayo yote ya kuhitaji wewe kama mwanamke. Okay. Elimu pia ikilinganishwa na watoto wa kiume, <laughs> shuleni wote watapata fursa sawa, lakini pale katika tuseme, kama watu wanaenda katika kidato cha, wanaenda katika elimu ya juu, wanawake. Halo, naam, endelea. Kuna mtu kwenye ana simu hapo, inatabisha kidogo, sijui ni ni nani hasa, lakini endelea <laughs> na nafikiri Aloo, Beti, mahala ulipo pengine jirani yako hapo ana simu. Basi kama angeweza uh, kuwa mbali na wewe ingekuwa ni vizuri, tungeweza kupata mawasiliano bila ya kuwa na mwangwi wa aina hiyo yote ile. Lakini unaweza ukaendelea sasa hivi Patience kuzungumza, sawa. So, niko nilikuwa nasema kwamba elimu ikilinganishwa na vile tumesema vijana wa Halo, endelea endelea. Vijana wangepewa daraja la juu, vijana wangepewa eh, kiwa, kiwango cha kwanza kabla ya wanawake. Hiyo ikamaanisha kwamba nafasi nzuri sana nchini Kenya ambapo madaktari wengi eh, tuseme wale ambao wanafanya ka, kazi kama za uhandisi nyingi zilikuwa za wanaume. Hii inabadilika hivi sasa, wanawake wengi wamejitolea na wanawake wengi pia wanazidi ku Naam, samahani kuna msikilizaji kuna mmoja kati ya watu wanaozungumza hapo simu yake inaingilia kati. Abdushakur, naambiwa kwamba ni Zuleha Yuma Hasan ndio mwenye tatizo katika laini ya simu. Zuleha, basi kama unatusikia tafadhali, tunaomba basi uh, uwe mbali kidogo na huyo jirani yako ambaye anazungumza kwenye simu, ama wewe mwenyewe pengine, iwapo una simu mbili, basi hiyo simu nyingine tafadhali ungeiweka pembeni kwa wakati huu, wakati tunaendelea na live talk. Na vilevile vile, basi samahani kwako, kwa wewe patience, tumekuwa tukikukatiza hapa na pale kwa maelezo unayoyatoa lakini, hili yote ni katika kutaka kuweka mazingira safi na sahihi ya kuweza kukupa fursa wewe msikilizaji kusikia vyema kile kinachozungumzwa na wanawake hii leo katika live talk inayozungumzia masuala yanayomkabili mwanamke katika maisha ya kila siku. Sasa mkamiti, hebu turudi kwa Zulekha. Sijui Zulekha unatusikiliza hivi sasa? Ndio. Ah, samahani. Ah, karibu katika live talk kama ulivyosikia wenzako waliotangulia hapo. Kwa upande wako, manake swala linakuja, je, unafikiri kuna mabadiliko yanayotokea? Maanake vita vya wanawake daima ni vita kujaribu kupata haki zao, vita nyumbani na kadhalika. Unafikiri kuna mabadiliko huko Kenya, wanaume wanafahamu, wanaanza kuelewa vita vinakwenda namna gani? Kuna sehemu zingine za jamii wanaelewa, kwa sababu tuko pamoja katika kutetea haki, lakini kuna sehemu zingine ambazo bado uh, kuna shida uh, bado wake wanatangamizwa haki zao, lakini tunajaribu kisheria kukashiria kutusaidia kupigana na hili jangwa na huko Kenya vilevile vile, kuna msikilizaji wakati akaniuliza kwamba hata nyinyi wanasiasa mkiingia katika uchaguzi, unakuta wanawake vilevile hawamuunge hawaungi mkono wanawake wenzao, unafikiri inatokana na nini? Um, tena kuna sehemu lakini ndogo ambao wanawake wanaungwa mkono, uh, lakini wengi, uh, si rahisi kuungwa mkono kwa sababu ya vile tulivyolelewa. Aa, na kuelezwa kuwa tukilelewa kuwa sehemu ya mwanamke haiko katika uongozi kwa nyumbani. Lakini polepole pole, hiyo linabadilika kwa sababu sasa hivi tuna viti maalumu vya wanawake kupigiwa kura ili wanawake wawe na uzoefu mwanzo wa siasa, alafu na pia wananchi waanze kuona uongozi wa wanawake, ili na wao waanze kuwa na moyo wa waku, wa kuwapigia wanawake kura na kuelewa kuwa wanawake pia wanaweza kuwa na mwongozo mzuri. Zulekha, tukiwa bado tupo na wewe, hebu tueleze basi, nini kilichochochea wewe kuingia katika masuala ya siasa na si katika fani nyingine? Naam. Um, kilicho ni sukuma mimi ni maendeleo. Uh, mimi nimesomea maendeleo na uh, napenda sana maendeleo na kuona kuwa nimechangia kupunguza umaskini uh, huku kwetu na nikaona baadaye kuwa na babangu pia akanisaidia kuona kuwa siasa ni njia nzuri ya kuleta maendeleo, kwa sababu kwa sheria moja tu, kwa dakika moja inaweza kusaidia watu wengi kwa mara moja. Siasa ikiwa nzuri, maendeleo pia yanaweza kuwa mazuri. Bila shaka, mpaka hatua uliofika umepitia vikwazo, changamoto nyingi Tueleze basi changamoto kadhaa ulizopitia katika kufanikisha kufikia hapo ulipo hivi sasa, ili na yule mwanamke anayekusikiliza naye afarijike na kuona kwamba ukikumbana na kikwazo hiki, basi sio lazima kwamba uahidishe mpango mzima wa kile unachotaka kukifanya. Bado una fursa na nafasi ya kuweza kuendelea na kile unachotaraji kukifanya. Naam, vikwazo uh, uh, nimepitia baadhi baadhi vingine uh, ni vile nimeteuliwa, kulikuwako na uh, uh, watu wanaotaka kuweka watu wengine ambao pengine hawakushughulika na chama ama hawakutukia chama, lakini nikaweza uh, kung'ang'ana uh, na nikaweza kupata uh, uh, hiyo fursa. Nyingine pia ni wanaume tu kujaribu kukutishia uh, kuwa huwezi kupata kiti anakumbuka uh, katika kinyang'anyiro cha kiti cha chama peke yake. Uh, wanaume walikuwa wanataka wao kuchukua hicho kiti na kawa wanasukumiza uh, mwenzao, lakini wakaniambia ni jiuzulu na nikakataa. Yaani ni nimpishe huyo mwanamume achukue nafasi nikakataa. So, sasa kwa mfano ni kuambia tu kina mama kuwa sana sana, pia mimi nisipendi kuangalia changamoto sana kuzitilia manani sana, ni kujua tu kuna changamoto fulani alafu basi, muhimu ni yale maono yako uwe wa, wataka kufika pahali fulani. Maono yako ni fulani, wataka uendelee ama uendelezee jamii kukufika pahali fulani. Hasa zile changamoto ni kama kwenye safari tu, ukipata mabonde au ukipata milima au mito, ukipata ile changamoto wafikiria tu vipi, nitaivuka hii shida ili niweze kufika kule nitakako uh, kwenda. Yeah. Tukija kwako wewe, Beti, mara moja turudi kwako kwa manake muda wa wale wanaotusikiliza kwenye redio itakamilika, tutarudi katika mtandao wa internet. Ni swala kwamba nyote kwa ujumla mmeeleza kwamba upande wa malezi nachukua jukumu muhimu kumweka mwanamke nyuma. Uh, kwa hivyo nataka kuuliza Vipi unafikiri jambo la kufanya hivi sasa? Au nyote, je, malezi yanabidi kubadilishwa, utamaduni wetu kwamba mwanamke pia awe na mchango mkubwa nyumbani inabidi kuzingatiwa? Uh, ninafikiri ni vyema pia malezi kubadilika, kwa sababu watoto wote ni sawa, mtoto wa kiume na wa kike wote ni sawasawa, wanahitaji kulelewa vizuri na wote wajue kama wote ni watu wote binadamu ambao wanaweza kufanya vitu vingi. Mimi kwa mfano, katika familia yetu tulikuwa wasichana watatu na wavulana watatu. Mama yetu aliweza kutupigania sisi wasichana watatu tusome, na tuliweza kuinua familia sana. Lakini pia pamoja na sisi kuwa tumeinua familia, tumeweza kuinua na jamii nyingine na watu wameweza kuona mfano katika familia ya kwetu na wameanza kubadilika kama kumbe pia na mtoto wa kike ukimwelimisha, ukimpa fursa anaweza kabisa na kufanya na kuleta maendeleo makubwa katika jamii. Kwa hiyo ni vyema kubadilisha hii tamaduni ya kumwona kama mtoto wa kiume ni bora kuliko mtoto wa kike, kwa sababu mtoto ni mtoto, akiwa wa kiume au wa kike. Mimi nimepata mtoto wa kiume mmoja, lakini nimeme, nimempa makuzi ya kuwa ni, ni, sa, sawa tu na watoto wengine ambao ninaowalea na watoto wa kike, na wanafanya kazi zote kama watoto kama wote ni watoto wa kiume, na imenisaidia sana, kwa sababu imempa hata uwezo wa huyu kijana wa kwangu kupanuka ma, mawazo kwa kujifunza kutoka kwa watoto wa kike. Kwa hiyo ni, ni fursa sasa, pia wazazi tuone kama watoto wote wa kike na wa kiume ni sawa sawa, na hata mashuleni ninapotembea masikini, kwenye shule za msingi na shule za sekondari, ninahimiza sana wasichana kusoma ili waweze kupata fursa ya kwenda mbele katika kampuni inayofanya kazi. Sasa hivi tuna viwanda, kuna wasichana wanaendesha mashine kubwa za kutengeneza chipboard, za kufua umeme, za kufanya mambo mengi na kutengeneza umeme na kutengeneza maji. Kwa hiyo inaleta ina, hamasa na ni vyema, kwa sababu watu wana, wanaangalia na mimi ninapenda kuwa kama Beti, napenda kuwa kiongozi, napenda kuwa kama fulani, napenda kuwa labda kama mbunge fulani. Wanajifunza kwa sisi wanawake ambao tutakuwa na tumekuwa majasiri. Nashukuru watoto wetu na kwayo, nivyema, Beti, Sada, Beti, na naomba nikusitishe hapo ulipofika. Usiondoke katika laini ya simu, kwani hivi sasa ninakamilisha dakika thelathini za kwanza kwa njia ya, ya redio na matangazo haya yanaendelea katika dakika 30 zijazo, kwa njia ya mtandao. Basi msikilizaji, tukutane huko katika www.voaswahili.com. Katika awamu hii ya kwanza nakushukuru sana Beti Liduke kutoka Tanzania, Patience Nyange kutoka huko Kenya, pamoja na Zuleiha Juma Hassan kutoka nchini Kenya. Hapa studio anaitwa Mkamiti Kibayasi nikishirikiana na Abdul Shakur Abud, tunakutakia usikilizaji mzuri. na msikilizaji wewe unayetusikiliza katika njia ya mtandao wa internet, www voaswahili com, na kukaribisha uendelee kuwa nasi katika Live Talk ambapo tunazungumzia masuala yanayomhusu mwanamke katika eneo la Afrika Mashariki. Naitwa Mkamiti Kibayasi, nipo naye hapa studio Abdu Shakur Abudi. Washiriki ninaye Beti Liduke, mwanaharakati katika masuala ya kinamama, watoto na wazee nchini Tanzania. Patience Nyange ni mwandishi wa habari za kinamama nchini Tanzania vilevile vile. Zuleikha Juma Hassan yeye ni mbunge wa viti maalum katika bunge la kitaifa anayeshughulikia masuala ya vijana nchini Kenya. Abdushakur, naam, turudi kwako wewe. Zuleikha, swala linakuja kwamba Beti ameeleza panahitajika malezi mapya Nyinyi wanasiasa, bila shaka, malezi hayawezi kuongozwa na siasa. Bila shaka, inabidi kuongozwa na nyumbani. Mnachukuaje hatua ya Kenya? Katiba inakuruhusu kwamba theluthi moja wachaguliwe. Unaona kwamba hiyo inaweza kusaidia? Halo Bizulekha aya bile. Zulekha naona ameondoka kabisa. Patience upande wako unasemaje? Ikiwa unatusikiliza, karibu tena katika Live Talk. Asante sana. Nadhani hiyo itakuwa fursa nzuri sana kwa wanawake kuweza kupewa nafasi kama vile wanaume. Itakuwa pia ni ni, ni fursa nzuri pia wanawake kuweza kupigania viti ambavyo kwa muda mrefu vimekuwa ni viti vya wanaume, na wanawake wengi wamekuwa wako lakini wakisema, nitaongozwa, nitaongozwa na mwanamume, na haya yanakuwa ni kwamba ni vile watu wanavyoelewa kutoka nyumbani. Kama msichana wewe, una- una mara kwa mara utapata mzazi akikueleza wacha ndugu yako wa kiume akuongoze, ama usimjibu baba, ama mama usimjibu baba. So inakuwa ni masuala kwamba watu wanalelewa wakiwa hivyo, lakini hivi sasa tunapotenga nafasi kwa wanawake inakuwa chanzo kizuri sana kwa wanawake kujua kwamba nafasi zipo, nafasi za kila mtu, kila mtu aweze kujitahidi. Na kwa mimi unavyoniuliza hivi sasa, naona mabadiliko mengi kwamba wanawake wengi wanajitolea. Iwapo Kenya imekuwa na changamoto nyingi, mambo vile wanahabari sisi hapa, nadhani nakulaumiwa mara kwa mara, mwanamke anapopatikana na makosa basi sisi tunaichukua kweli, tunasaidiwa na wanasiasa, tunapiga makelele, tunasema yeye ni mwanamke, ndio maana hakuweza kufanya kazi vizuri. Ingekuwa ni mwanamume mwingine, angeweza kusaidiana zaidi, lakini nadhani itabadilika. Ni hivi sasa tu, ni chanzo, ni mwazo mpya ambao tukisema miaka mitano ijayo, miaka kumi ijayo, nadhani haya yatakuwa yamebadilika na huko Kenya kulikuwa na sera vilevile. Nakumbuka kwamba wasichana wanaangaliwa mbele, na hivi sasa inasemekana kwamba vijana katika shule sasa wameachwa nyuma kutokana na ile kwamba shinikizo kwa wanawake. Je, ni kweli? Hebu tuwapatie mwangaza juu ya swala hilo. Ukiniuliza mimi, kama mwanahabari, nadhani ni ukweli ni kweli kwa sababu mambo mengi, wanawake wengi ambao pia wanachukua hivi viti vya uongozi, kila mtu tamsikia, mimi naanza sera fulani ya kuweza kuwasaidia wanawake, maswala ya wanawake pia yanaweza kuangaziwa kwa kina, na watu wengi wamelalamika kwamba mtoto wa kiume ameachwa nyuma, lakini hata kama mtoto wa kiume ameachwa nyuma, ni kwamba tayari walikuwa wanaume wengi wako mbele, na hao wanaume wengi walioko mbele walikuwa washaweza kumwangamiza, e, mdhulumu mwana, mwanamke kwa hivyo sasa, bado atasema wanaume wako mbele, lakini ile iliju jukumu ya kuhakikisha kwamba mwanamke, mtoto msichana anaangaziwa zaidi, inasaidia na imekuwa ni haijafanya mabadiliko mengi sana, lakini kwa sasa inategemea. Ukienda katika jiji la Nairobi, utapata wanawake wengi wamechukua fursa nyingi katika ka, e, fursa, fursa nyingi kazini ambazo kazi hizi miaka tano miaka kumi iliyopita zilikuwa za wanaume. Kwa hivyo tutasema kwamba inasaidia, na wanawake ambao pia wako shuleni, watoto ambao wasichana wako shuleni wanatia bidii sana, wameweza kueleza, wanaweza ku kuhimizwa kwamba nafasi ziko, nafasi za kila mmoja, kila mtu anapewa chanzo kamili. Kwa hivyo jitahidi, kama msichana kia bidii, na nafasi pia zitakuwa kwako. Kwa hivyo kwa kwa, tuseme mwanamkata wakivulana anakuja bado lakini haja natu wa nyuma sana basi. Kabla ya kusonga mbele, katika laini ya simu kuna msikilizaji Sali Bunzali, naambiwa yeye anapiga simu kutoka Tanzania. Karibu msikilizaji, uweze kutupa mchango wako na maoni yako kuhusiana na mada yetu hii ya leo. Au kamiti mimi, kweli naitwa Sali Bunzali, sana sana tu hapa nilikuwa nataka niingie na mjadala huu, katika kama vile kwamba natoa ushuhuda natoa ushuhuda kwa upande, tunazungumzia tu masuala ya wanawake. Mimi katika ufahamu wangu na kadiri jinsi nilivyosoma, nafasi ya mwanamke kwanza tu kupimia katika, tuchukulie labda hapa Tanzania kwa shilingi mia ile shilingi mia ya ile ya sarafu ile shilingi mia mwanaume hawezi akaihimili kuitunza, lakini mwanamke anaweza kuitunza. Namaanisha sasa kwamba mwanamke inafikia tu hatua sasa ya kuweza ya kuweza kusahaulika kusahaulika. E, muda mwingine anaitwa tu kama mwanamke, lakini kuitwa mwanamke ni jinsia tu, lakini katika sehemu sasa ya uhimili mkubwa, au ndani ya familia uwezekano wa yeye kuweza kuitunza familia kuanzia kutunza vitu vidogo vidogo mpaka kwenda kufikia malezi ya watoto nafasi yake ni kubwa, hata kama nikuja sasa kufikia hatua ya ku- ya kuja kufikia kuitwa familia kama familia, lakini mchango mkubwa, ukipiga kitathmini, unaweza ukaikuta kwamba asilimia asilimia themanini ndo mchango mkubwa kwa upande wa mwanamke. Mii naweza nikasema tu kwamba katika katikat kwa mda tulionao hapa na zung kuzungumzia nafasi ya ushuhuda ambao nimeshawahi kushuhudia katika upande wa wanawake. Asante sana Salu kwa kurudi kwako beti. Swala lingine linajikuta hapa ni kwamba wataalamu kwa muda mrefu wamesema vita vya wanawake unakuta ni wanawake peke yake wanaviongoza, lakini wengine wanasema inabidi kuwahusisha wanaume ndani ya vita hivyo ili waweze kufahamu vyema. Unafikiri swala hilo unalichukua vipi? Ah, ni kweli tuna unaweza kutuelewa vito kama mwanamke lakini ambaye anasababisha kabisa kuwa mwanamke kudilinizwa chini ni mwanaume. Kwa hiyo ni ni ni vyema pia mwanaume kushirikishwa katika uh, masuala ya kina mama, pale kwa mfano, kama mimi katika upande naofanya ninaofanya katika vikundi mbalimbali. Mara nyingi, wakati mwingine tunakuwa akina mama peke yetu, lakini siku nyingine tunasema kila mama anahitaji kumkaribisha baba aje kwa ajili ya kusikiliza katika vikundi vyetu na kuangalia tunafanya nini. Na hii tunafanya hivi ili wanaume pia wajifunze, wajue kama hata huko kwenye vikundi tuliko sio tunamdharau mdharau mwanaume, tunajua tuna, tuna kabisa mwanaume naye ni sehemu ya maisha. Kwa sababu huwezi kwenda na maendeleo ukawa mwanamke peke yako, na mwanaume lazima aweko pembeni, ili kuweza pia kwenda na maendeleo. Kumshirikisha mwanaume pia ni chachu, ni kama chumvi kuweka kwenye mboga, kwa sababu unapofanya maendeleo ukaunganisha mwanaume na mwanamke, maendeleo yanakuwa zaidi. Na katika familia kama baba na mama wote watakuwa kitu kimoja na wakaenda mstari mmoja, hii familia au jamii hii inakuwa na maendeleo zaidi. Nashukuru sana basi, vile vile, hivi sasa katika laini ya simu tunaye Ashun Saidi kutoka Mombasa. Ninakukaribisha Ashun, na vile vile ningependa kusikia mchango wako, utueleze basi mafanikio unayoyaona kwa mwanamke wa huko Mombasa, ikiwemo wewe mwenyewe unavyojiangalia, ni mafanikio gani ulionayo mpaka hivi sasa? Jiunga na kunikaribisha kuweza kutoa kujadiliana kuhusu mambo na wanawake ama na kufaidika. Ni wanawake wa Mombasa, tuna vikundi pia kama chama ama mradi fulani, tunafungua mradi fulani ama tunafanya mambo na kusaidia mayatima, vikundi fulani tunachanga wenyewe, tunasaidia mayatima, tunachanga wenyewe, tunafungua maji mahali ambapo maji hakuna, tunafanya bohol ya maji, tunasaidiana hivyo. Sisi hatuna mradi wa kama kufungua vile shule ama nini, hapa kwa kweli mimi sijaona na mi, miradi hiyo nafikiri inaendelea vipi? Au mnapata msaada zaidi kutoka serikali au wafadhili kutoka sehemu nyinginezo au wananchi wenyewe? Sisi wenyewe, kina mama tunajikusanyia pesa sisi wenyewe kwa wale, wale watu wetu ambao wakaribu ambao wataka kujiunga ambao anataka kufanya sadaka mwenyewe, yani kusaidia, ambaye ana moyo wa kusaidia, lakini hatuitishi usaidizi kwa wakubwa ama kwa serikali ama nini, ni roho yako mwenyewe. Tunaenda kuwatembelea wale mayatima, tunaenda kutembelea mahali kama msikiti vile, kama hakuna ile mikeka kuswali ama hivyo, maji ama chakula, ama tukusanye zile nguo ambazo hazijaharibika sana, vile kama mitumba, tunapeleka kama mabuibui hivo, chakula, kila kitu. Ashon, tunashukuru kwa mchango uliotupatia, lakini bado nipo na wewe. Mbali na hayo yote uliyotuelewesha, mnayoyafanya kama kikundi huko Mombasa, Mombasa tukiangalia upande wa vijana, kumekuwa na ripoti na malalamiko mengi kwamba vijana wengi wanaishia kujiingiza katika makundi yasiyofaa ya kiuhalifu. Sasa wewe kama mwanamke, mama mzazi nini jukumu lako katika kumwelimisha mtoto pengine ni mtoto wako wakumzaa wewe mwenyewe ili asiweze kufuata mkondo mbaya wa maisha? Asante sana kwa swali lako. Kwa kweli, ni kweli malalamiko yako mingi sana, vijana wanatafuta pesa za haraka haraka, ama mtu pia. Pia kuna watu wa ambao wanaweza kuwasukuma watoto wa wenzao kwenye jambo la kama wanataka pesa za rahisi wawahusishe na kama kikundi kibaya vile kama Al-Shabab ama mambo ya, ba, mambo ya unga na wakubwa wako, na ukienda ni kama yani hawana ule moyo pia wa kusaidia. Sisi kina mama tunaona vijana wanaharibika, wanafanya nini? Yani inasikitisha, inasikitisha. Hawa vijana kwa kweli hawaangalii, sasa na mm, sisi kina mama uh-huh. Tunajaribu, wengine wanapelekwa rehab, wengine we, wanajaribu, utampatia mtoto wako mawaidha, wengine wa mama, wengine wanauza kama dhahabu zao, wanawasafirisha watoto, wanawatoa yani nje ya, ya Kenya wanawatoa ili kidogo wawe na amani. Mara nyingi sana mzazi anajisaidia mwenyewe kumsafirisha mtoto wake. Sasa tungependa kufahamu basi, kama mwanamke, ni mawaidha gani hayo unaompatia mwanao? Fikiria kwamba wewe ndio mfano Sama, hauna mtoto wako. Mi nimekulea na shida, usifuatane na hawa, kuwa na imani na mimi mzazi wako. E, kaa nyumbani ama nenda tu shule urudi nyumbani, fanya, fanya, fanya bidii uje unisaidie na mimi sasa. Kama mtoto ataingiwa na imani hata kusikiliza, lakini atakapokwenda kule maskani kwa wenzake, unajua kila mtoto ana akili yake wanaweza kudanganyana. Utamuona mtoto ametulia kama kiasi ya wiki moja, tena tayari ameanza ile ile tabia yake. Sasa jambo zuri kubwa ambazo linafanyika ni mzazi huwa anafanya juu chini, mtoto wake anamtoa, yani anamsafirisha. Hilo ni jambo la kusikitisha hilo ni jambo la kusikitisha sana. Kwa hivyo, tulizungumzia swala la malezi. Nirudi kwako wewe, Betty. Umesikia kwamba swala hilo, kina mama wanatoa mali waliokuwa nayo ili kumsafirisha mtoto wao. Kwa hivyo ulezi ume tunaweza kusema unashindikana, na tatizo la dawa za kulevya ni tatizo moja kubwa linakumba Afrika Mashariki. Unaliangalia vipi, na unafikiri nini la kuweza kufanya? Kweli ni tatizo kubwa sana la madawa ya kulevya, hasa hata katika ukanda wa Afrika Mashariki, na ni watoto wengi na vijana wengi wanaharibikiwa kwa madawa ya kulevya, lakini ninarudi pale pale, malezi hayaanzi shule, malezi yanaanza kuanza katika familia. Huyu mtoto akipata malezi mazuri kutoka katika familia maana yake anaweza akaenda vizuri hata katika shule, lakini na pia anapofika shule lazima kuwe pia shule kuna malezi yanayomsaidia pia masomo yanayomsaidia kuweza kujikinga na kuepuka vishawishi mbalimbali mbali. Kwa mfano sisi tuna mradi wa vijana kuanzia miaka tisa hadi kumi na nane na mradi huu wa vijana tunaandaa tuna, tuna, tuna waalimu tunasema waelimisharika vijana wadogo kwa masomo mbalimbali kama masomo ya UKIMWI, masomo ya afya ya uzazi, stadi za maisha. Na hawa watoto sasa wanaweza kwenda kuelimisha wenzao, na hii imesaidia sana kwa Njombe. Kwa mfano, kwa mkoa wa Njombe tumeshapita katika shule hamsini na imeleta mabadiliko makubwa sana, na imeibua mambo mengi na kuonyesha wale watoto wamekuwa kama ni chachu iliyoweza kusaidia watoto wengine, na kuibua na kuangalia ni akina nani wanafanya mambo ambayo hayafai, ni wazee wepi ambao wanawatumia watoto vibaya, ni akina mama gani wanawatumia watoto vibaya. Na tunachoshukuru sasa, kwa mkoa wa Njombe, kwa Tanzania, tunapata pia uh, kutoka kwa serikali na tukipata kama kuna mtoto ambaye amefanyiwa vibaya, kuna dawati la, la jinsia na unyanyasaji, tunapeleka pale ambapo majukumu yote yanafanyika. Lakini pia tuna, tunafanya kazi na ustawi wa jamii ambao wanatusaidia katika mashauri mbalimbali, na hii imeonyesha mafanikio kweli. Madawa ya kulevya yameharibu watoto sana, lakini kama tunaweza kukaa na kuwa na pamoja na kuwa majasiri na, ku, na kuongea na kukemea inasaidia. Lakini na, wote tuwe pamoja baba, mama, serikali, jamii kwa ujumla, tusimame kwa pamoja. Tusiposimama kwa pamoja tutapoteza taifa hili. Tunashukuru beti li duke kwa mchango wako. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. na hivi sasa basi ni wakati wa kusoma ujumbe mfupi wa SMS uliotutumia wewe msikilizaji, kuhusiana na mada yetu hii ya leo. Moja moja kwa na moja, nasoma ujumbe wa Priscus Anaeli Sambaya, yeye anatokea hashtag Nzega hashtag Tanzania. Anasema wanawake wana mchango mkubwa katika ngazi ya familia hadi taifa, ila mwanamke si wa kutaka kulinganishwa na mwanaume kwa asilimia mia. Ndiyo maana hata kwenye vitabu vitakatifu vyote vinatambua hilo. Job Onserio kutoka Kenya anasema maoni yake ni kwamba mwanamke ni wa maana. Kama hapa Kenya katiba yetu inawapa uhuru kamili, lakini kwa sababu ya mila na desturi zingine zinarudisha mwanamke nyuma. Lakini wanawake wale wako katika serikali, tumeona wakifanya vizuri, hawataki ufisadi ama ni waoga kwa kufanya ufisadi, ambaye ukimtia mzizi hapa nchini, hata yale yanayoendelea juu ya ufisadi ni mwanamke alikataa kutumika. Pascal Anthony wa Tabora, Tanzania yeye anatokea chuo kikuu cha St Augustine. Anasema wanawake hawawezi kulinganishwa na wanaume hata siku moja katika uwajibikaji na majukumu, bali wako sawa katika haki za binadamu. Naye Boniface Kimu, mwanaharakati zichurani wa Singida, anasema Tanzania wanawake wakipewa nafasi ya uongozi huifanya vyema kazi yao bila kinyonga chochote, kwani wao ni nguzo ya familia, mm -hmm, na jamii nzima. Na msikilizaji, basi baada ya kukusomea ujumbe mfupi huu wa SMS, sasa tunarudi tena kwa washiriki wetu, na hivi sasa basi ninaelekea kwako wewe, Patience Nyange, nina ujumbe huu kutoka kwa msikilizaji ambao nimeosoma hivi punde tu. Pascal Anthony anasema wanawake hawawezi kulinganishwa na wanaume hata siku moja katika uwajibikaji na majukumu, bali wako katika haki za binadamu. Kwa upande wako wewe, ukisikia na umeisikia meseji, ujumbe huu una unaupokea vipi, na una kipi cha kumwelewesha msikilizaji wetu? Patience, unanisikia? Uh, naona pesha nasikii, basi Dorin Hassan msikilizaji wetu yuko kwenye simu. Hebu Dorin, karibu katika live talk. Asante. Naam, unaweza kutueleza kama una swali au maoni unachangia katika mchango huu wa uh, jukumu la wanawake katika Afrika Mashariki? Swali ila uh, bali nina maoni ambayo nilikuwa napenda kuyaongea ili wanawake wenzangu wanisikie. Kwani sasa hivi wanawake tumepiga hatua sana kisiasa, kiuchumi na hata kijamii. Tukiangalia hapa Tanzania, tiari wanawake tuko katika hatua kubwa sana. Kumtolea mfano kama mama Samia Suluhu Hassan ambaye kwa sasa hivi ni makamu wa rais kwa kweli kwa Tanzania, na kumwona kuma mwanamke mwenzetu amepiga hatua hiyo, ni changamoto na inasababisha wanawake wengine pia kujaribu kufika katika hiyo hatua na kuogopa hiyo tegemezi. Sasa hivi tunajiumia wanawake na wewe unaonaje maendeleo ya wanawake? Unasema wamepiga hatua, lakini unafikiri nini kizingiti kinachotokea kuweza kuwaruhusu wanawake zaidi kufika kiwango cha juu. Ah, samahani nakuwa sikusikii vizuri, nauliza wewe unafikiri ni kizingiti gani kilichopo kinazuia wanawake kufika kiwango cha juu kama wanawake wengine? Ah, mimi nadhani ni elimu. Na endelea mm -hmm, tafadhali. Uh, elimu ndio inasababisha, so, wanawake wanakuwa hawafiki mbali, kwa sababu ukiangalia wanawake Tanzania wamepata elimu na wa..., waliopata elimu ndio, kwa sababu ndio wapo katika mamlaka makuu, lakini wanawake ambao wako hawajapata elimu, ndio wanakuta wako chini. Kwa nachoomba labda tuzingatie elimu sana wanawake, tukiangalia mtumudume, tuangalia kama mwanamke anaweza, anaweza akiwezesha Asante, Na As, tukizungu, sana tukizungumzia swala hilo la elimu, sijui bado Dorini upo ama umeshaondoka katika laini ya simu N basi, tukizungumzia swala hili bado la elimu kwa mwanamke yule ambaye anaishi maeneo ya vijijini, unafikiri elimu hii itamfikia kwa njia gani? Kwa njia ya vikundi, kwa njia ya redio, ama elimu hii una, unafikiria itolewe kwa njia ipi? Elimu itolee kwa njia ya uhamasishaji itokee. okay, serikali itoe wanawake wanaojitambua zaidi waende vijijini waweze kuelimisha. Kama mimi hapa bado ni mwanafunzi wa kidato fulani, lakini jinsi gani nje, inavyoweza kujitambua mi kama mwanafunzi, alafu mtoto wa kike ambaye bado sijasikia sisi kuitwa mama, lakini najielewa. Kwa hiyo tukiwahamasisha wanawake walioko vijijini kwa kutumia elimu wanaweza wakafaulu na wakajitambua wa zaidi. Na Dorini, vile vile, ukiwa bado mwanafunzi wa kidato cha nne, nini malengo yako ya baadaye kama mtoto wa kike ambaye baadaye utaweza kuwa mama na kuwa na familia yako? Malengo yangu ni kuwa mwanapishaji zaidi katika haki za wanawake, wanawake wajue haki zao, ndio Asante sana Dorin, tunakutakia kila la heri. Patience, sijui kama umepatikana kwenye simu hivi sasa. Uh, asante Patience. Nam, basi naona atumpati, kumekuwa kuna matatizo ya mawasiliano kidogo naona... wasikilizaji kuna... basi washiriki wa mliopo katika laini ya simu hivi sasa, tafadhali naomba mpunguze sauti za redio zenu, kwani Abdushakur, kama unavyosikia, kumekuepo na mwangwi wa hapa na pale. Kama tunasikia namna hii, basi bila shaka msikilizaji anayetusikiliza hivi sasa kwenye redio yake atakuwa pia anapata tabu kidogo katika mawasiliano, bila shaka kwako wewe Beti, Beti yupo hapo ndio? Kuna mtu ana redio hapo hapo, anasema nani? Beti uko kwenye simu na? Ah, uh, e, uh, kuna msikilizaji mwingine Charles maname, bwana karibu katika Live Talk. Asante kabisa, mimi nataka kuchangia katika masuala ya wanawake. Wanawake tumewanyima sana fursa za kwenda kujiamini no. kujia, katika sehemu za siasa wanawake wengi wameshindwa kujituma kuji na kujipa nafasi kama wao ni wanawake na kujitambua. Kwa hivyo wewe unafikiri kuna maendeleo gani yameweza kupatikana? Au tuseme unafikiri wanaume wanabidi kupewa elimu gani kuelewa kwamba kuna haja ya kushirikiana pamoja na wanawake? Wanawake inabidi tutuwape nafasi na wao wajitambue kama wao ni wanawake ambao wanaweza kusaidia jamii na kupata maendeleo katika jamii zetu. Lakini huoni kuna haja ya kuelimisha wanaume vitendo vya unyanyasaji na kuwanyanyapaa wanawake? Nao inabidi sasa tu, tuwape nafasi ili na wao wajitambue kama na, na wao wanaweza katika jamii zetu. Beti, una- eh, unaelewaje au unajibuje swala hilo la Charles? Beti, upo katika line ya simu. Nafikiri pia ni kweli ni changamoto kwa wakinamama, lakini mfumo dume bado upo, kwa sababu mfumo dume ulikuwa toka mwanzo enzi hizo za zamani. Kwa hiyo kama sasa hivi mfumo dume unaanza kupungua, ni kama ulivyomsikia msemaji wa kwanza alisema, mwanaume ni mwanaume tu na mwanamke ni mwanamke tu. Ni sahihi alivyosema, kama unafuata ma, kama anafuata m, zile kazi walizopanga watu kama hizi ni kazi za wanawake na hizi ni kazi za wanaume. Lakini kama akiangalia vizuri, alitoa mfano, anasema hata maandiko yalisema, lakini akisoma vizuri hata hayo maandiko yalisema Mungu aliumba mwanamke ili aweze kusaidiana na mwanamume kufanya kazi ya Mungu. Kwa hiyo maana yake, Mungu aliona pia mwanaume hawezi kufanya kazi yake bila mwanamke kwa hiyo maana yake hata mwanaume hawezi kuwa kama mwanamke. Kwa hiyo maana yake, kama Mungu aliumba watu wawili, alihitaji pia watu wawili wasimame pamoja, wafanye kazi ya pamoja, kulea watoto na wote, watoto walelewe kwa pamoja, ili waweze kufanya maendeleo ya jamii na nchi pia. Kwa hivyo inabidi mfumo wa malezi, mfumo wa dini, manake hapa sasa umezungumzia swala muhimu. Je, unafikiri katika hivi vita, tulikuwa tukisema kwamba wanaume hawahusishwi katika vita vya wanawake, je, unafikiri wakuu wa dini mchango wao uko wapi katika vita hivi vyote? Wakuu wa dini pia wana mchango mkubwa, kwa sababu mfumo dume, ukiangalia sana, umeanzia kwenye kwenye mambo ya, ya imani kwa hiyo wakuu wa, wa, wa dini kama watamtambua wata mwanamke... kama hapo zamani kulikuwa na akina Esta. Esta aliweza kuwa kiongozi tena kiongozi mzuri kuliko hata wanaume. Kwa hiyo wao pia watambue, hata Mungu anamtambua mwanamke kama ni, ni, ni, ni, ni, ni chombo ambacho kinaweza kufanya kazi ya Mungu na ni chombo kinachoweza kuleta maendeleo katika nchi. Kwa hiyo watu, watu wa dini pia viongozi wa dini pia wanahitaji kulielewa hilo. Na ukiangalia sana, ukiingia makanisani, misikitini, wanaoenda wengi sana ni wanawake, na wanaotoa sadaka sana ni wanawake, wanaume ni wachache. Kwa hiyo maana yake wanawake ndio wanaosukuma gurudumu la maendeleo kila mahali, kwenye dini, kwenye jamii na kwa taifa zima. Naam. Basi hebu sasa tu tuangalie upande wake Patience, naye ana mchango na maoni gani? Abdu Shakuru, nini kifanyike kurejesha maadili katika jamii za Kiafrika? Na ni ukweli usiofichika kuwa mwanamke ana nafasi kubwa katika kuendeleza na kudumisha maadili katika jamii. Patience, unanisikia? nambua Patience ya simu yake imeondoka. Kwa hivyo, beti, naona dakika mbili lizobaki tunakuachia wewe, utuambie unafikiri vipi vita hivi, mazungumzo haya yote kwa ujumla, unasemaje juu ya jukumu la wanaume na wanawake kuendeleza maendeleo ya wananchi? Uh, majukumu ya maendeleo ya nchi ni ya mwanaume na mwanamke, sio mwanaume peke yake na mara nyingi nimejifunza kitu fulani katika manyanja za kufanya maendeleo yaende kwa haraka, au yafanye kazi kwa haraka, mwanamke anawekwa mbele kwa sababu anafanya kazi kwa bidii, lakini ikifika mahali pale wanataka uongozi wa juu, wana, wanaume watajiweka juu zaidi. Ninawapa moyo wanawake wasikate tamaa, wawe majasiri, lakini pia turudi nyuma katika kulea watoto wetu. Mtoto wa mwenzako awe ni mtoto wako. Ukimwona amekosea, ni vyema kum, kum, kumweka katika maadili mazuri. Usikumbatie tu kwa sababu huyu ni mtoto wangu, basi ni wa kwangu, kwa sababu atakapoharibikiwa, maana yake pia na wewe pia utaharibikiwa. Kama atakuwa mwizi, atakuja kuiba kwako. Kwa hiyo ni vyema wote tuungane, kama akina mama tuwe majasiri, lakini na akina baba pia tuungane nao ili tuweze kusukuma ili gurudumu la kuweza kufanya jamii kubadilika na kuwa na maadili ya maadili ambayo yataweza kuweka nchi yetu ya nchi zetu za Kiafrika katika maadili yaliyo mazuri na maendeleo yaliyo mazuri. Naam bila naam. Abdushakur Shaka, asante sana. Hapa Beti Studio leo tumefaidika kwa njia moja au nyingine, na wewe msikilizaji pia umefaidika kusikia wanawake wenyewe wakishiriki katika masuala yanayoyahusu katika maisha yao ya kila siku. Na kitu nafikiri muhimu hapa ni kusema kwamba tumeanzisha moja kwa moja, manake mwezi ujao ni mwezi wa wanawake kuhamasisha. Tulimsikiliza msikilizaji moja akisema inabidi watu wahamasishwe, lakini amesema jambo zuri na muhimu kabisa kwa ujumla. Ni kwamba maadili yanabidi kubadilishwa, namna ya kuona vipi malezi yanafanyika, na hivyo basi tunahakikisha kwamba kwa mwezi mzima wa Machi tutakuwa tukileteni maelezo juu ya wanawake. Msikose kusikiliza maswali yetu katika wanawake katika vipindi vyetu vijavyo. Haswa basi tunamshukuru Betty Liduke mwanaharakati, katika masuala ya kinamama wazee na watoto nchini Tanzania, kushiriki nasi. Vilevile ninamshukuru Patience Nyange, mwandishi wa habari za wanawake nchini Kenya. Vilevile alikuwepo Zuleikha Juma Hassan, yeye ni mbunge maalum katika bunge la kitaifa anayeshughulikia masuala ya vijana huko nchini Kenya. Hapa studio, anaitwa Mkamiti Kibayasi. Mimi Abdushakur Abud, mwongozi wa matangazo alikuwa ni Khadija Riame. Vilevile upande wa pili tunaye BMJ Morithi na Dwayne Collins katika simu.