Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa na Mlimani Redio 106.5 Dar es Salaam. Inayokaribisha hii leo ni Sandei Shomari. Na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Mary Mgawe. Takriban watu kumi na mbili wameuawa na wengine 30 wamejeruhiwa katika mashambulizi mawili makubwa ya milipuko na risasi kwenye mji mkuu wa Somalia Ijumaa jioni. Kundi la Al Shabab limedai kuhusika na shambulizi hilo. Mashahidi wanaripoti kuwa gari kubwa lililokuwa limejaa milipuko lilitegua mabomu katika eneo la ukaguzi karibu na hoteli moja Mogadishu. Waziri wa usalama wa Somalia Abdulaziz Omar Muhammad ameiambia idhaa ya kisomali ya VOA kwamba wanachama watano wa shirika la taifa la usalama waliuawa katika kituo cha ukaguzi wakati wa shambulizi hilo. Amesema mshambuliaji aliyekuwa anaendesha gari lenye milipuko pia alikufa. Muda mfupi baadaye, watu watatu waliokuwa na bunduki walitoka nje ya gari na kuanza kufyatua risasi katika jaribio la kulazimisha ja kuingia kwenye hoteli, lakini vikosi vya usalama viliwazuia. Muhamed amesema walinzi na vikosi vya usalama katika hoteli waliwafyatulia risasi na kuwaua wanamgambo watatu kabla hawajaingia kwenye hoteli. Mashahidi wamethibitisha kwamba wanamgambo wa Al-Shabab hawakuweza kuingia ndani ya hoteli. Kiongozi mwenye umri mkubwa zaidi duniani rais wa Zimbabwe Robert Mugabe alifanya sherehe kubwa kwa umma kuadhimisha miaka tisini na mbili ya kuzaliwa kwake Jumamosi. Maelfu ya raia wa Zimbabwe wamekwenda katika sherehe hizo leo, kikiwa na michezo, jambo lililoonekana kuwa ni tukio la kila mwaka katika maadhimisho ya kihistoria ya kabila la Bantu na Shona lakini wakosoaji wanasema tukio hilo si sahihi kufanyika, hasa ukizingatia kwamba Zimbabwe inaishi katika umaskini mkubwa na njaa. Hivi karibuni serikali ya Zimbabwe ilitangaza kuwa janga katika baadhi ya maeneo nchini humo kutokana na ukame na uchumi mbaya. Masvingo ni moja ya maeneo yaliyopigwa vibaya na ukame. Hata hivyo, kisiasa, nchi hiyo imegawanyika kufuatia nini kitatokea mara baada ya kifo chake kwa sababu amekataa kumtaja mrithi wake. Makamu wa Rais Emerson Mnangagwa anaonekana kuwa anaweza kuwa rais ajaye nchini Zimbabwe. Mkurugenzi wa maswala ya uchaguzi nchini Zambia Priscilla Isaac amesema tume ya uchaguzi nchini Zambia inatarajiwa kukabilisha utaratibu wa mwisho wa uandikishaji wa wapiga kura Februari 29. Tume ya uchaguzi imekuwa ikikusanya orodha ya wapiga kura ambayo itatumika katika uchaguzi mkuu wa Agosti 11. Tume ya uchaguzi imesema inatarajia kuongeza muda wa uandikishaji katika siku ya mwisho kwa watu ambao wamefikia kiwango cha katiba na wanataka kuandikishwa kabla ya utaratibu huo kufungwa. Isaac amepongeza mwitikio wa raia wa Zimbabwe katika utaratibu huo. Amesema tume ya uchaguzi inatarajiwa kutekeleza hatua kusafisha uandikishaji kabla ya kuwakilisha kwa umma kwa ajili ya ukaguzi, jambo ambalo amesema litasaidia wapiga kura kurekebisha maelezo yao yaliyotolewa kwenye utaratibu wa uandikishaji unaendelea. Kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Maafisa wa polisi wamesema mjitoa muhanga ameshambulia vikosi vya usalama vya Afghanistan karibu na jengo la wizara ya ulinzi huko Kabul Jumamosi na kuua watu tisa huku wengine kumi na tatu wakiwa wamejeruhiwa. Mashahidi katika mji wa Kabul waliwaona waokozi wakisafirisha miili ya watu waliokufa na majeruhi katika hospitali kwenye mji mkuu mara baada ya shambulizi la mabomu. Msemaji wa Taliban Zabi Nuha Mujahid ameambia Sauti ya Amerika kwamba kundi la waasi limefanya mashambulizi hayo ya Kabul na kudai kuwa limeua watu ishirini na tatu ambao ni maafisa wa jeshi pamoja na wengine kadhaa. Vituo vya kupigia kura vimefunguliwa South Carolina hapa Marekani katika chaguzi za awali Jumamosi ambako wapiga kura wa chama cha Democratic watachagua waziri wa mambo ya nje wa zamani wa Marekani Hillary Clinton na senato wa Vermont Bernie Sanders. Huu ni uchaguzi wa mwisho kabla ya kufanyika uchaguzi mkubwa Jumanne ijao unaojulikana kama Super Tuesday. Akiwa katika mkutano huko Columbia siku ya Ijumaa, Clinton amesema binafsi anaona uchaguzi katika jimbo la South Carolina ni muhimu, kwa sababu anataka kutuma ujumbe wenye nguvu kwamba South Carolina iko tayari kwa mabadiliko. Sanders anaonekana kupoteza katika jimbo la South Carolina kwa sababu hajafanya kampeni katika siku za karibuni, akizingatia zaidi katika mikutano kwenye majimbo ambayo yatapiga kura siku ya Jumanne ijayo. na msikilizaji unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc ninakukaribisha hivi sasa katika live talk ambapo tunazungumzia masuala mbalimbali yanayomhusu mwanamke kuanzia changamoto mafanikio na chochote kile anachokumbana nacho mwanamke katika maisha yake ya kila siku iwe nyumbani au kazini. Kukuendeshea Live Talk hii leo naitwa Mkamiti Kibayasi. Hapa studio ni naye mwenzangu Abdu Shakur Abud. Pamoja basi tunakukaribisha wewe msikilizaji, ninakukaribisha pia kuweza kushiriki hapa studio kwa kutupigia simu ukianza na plus 202619 vilevile vile washiriki niliokuwa nao katika live talk hii leo ni Betty Liduke. Yeye ni mwanaharakati katika masuala ya kina mama, watoto na wazee nchini Tanzania. Vilevile ninaye Patience Nyange. Yeye ni mwandishi wa habari za wanawake nchini Kenya. Nikianza basi kwa upande wako wewe, Betty Liduke, tuelezee changamoto gani hasa unazozipitia katika shughuli zako za kila siku iwe kazini na pia nyumbani. <coughs> Asante ah, ndugu mtangazaji, mimi ni ulivyosema, ni, ni, ni mwanaharakati na ni mama wa nyumbani, lakini ni mama ambaye inaishi katika nyanja <coughs> za juu kusini ya Tanzania. Kuna changamoto kubwa sana ambazo zinapatikana hasa unapotaka kupata maendeleo na kufanya kazi ya kuwafanya akina mama wapate maendeleo. Changamoto ya kwanza ni ile kuto kupata fursa. Hata kama fursa ipo unaweza ukaiona ukasema unataka ku, ku, ku, kuifanya, lakini unapata mtu ambaye anakurudisha nyuma. Wanaume wengi wanapoona mama anataka kwenda mbele hawafurahi, wanapenda kumrudisha nyuma na wanapenda wao kuwa mbele zaidi. Nilipokuwa nikitaka kuwa kiongozi katika Uh, kampuni inayofanya kazi, wanaume wengi walibeza na kusema, hapana, huyu hataweza kufanya kazi hii. Hii kazi inatakiwa kufanya na wanaume, lakini ninamshukuru Mungu kwa sababu niliweza kupata hiyo fursa ya kufanya na baadaye kuonyesha kabisa kama mwanamke anaweza kufanya kazi na kuleta maendeleo na kusaidia wanawake wengine na watoto. Lakini tukiangalia pia kuanzia nyumbani unapokuwa na familia nyumbani, kwa sababu familia inakuangalia mama, haimwangalii sana baba, inamwangalia mama, kwa sababu baba yeye anaona hana wajibu sana katika familia yake. Unaamka asubuhi mapema, unahitaji kuandaa familia, unahitaji kuandaa kila kitu kwa ajili ya wa watoto kwenda shule na unahitaji wewe mwenyewe kujiandaa kwenda kwa ajili ya kazi, na ndipo uondoke kwenye kazi, ukirudi. Na unapokuwa kazini, unafikiri nikirudi nyumbani leo watoto watakula nini? Baba yeye hafikiri sana. Lakini tukiangalia pia hata katika mapato tunayopata, unaweza ukapata mshahara, lakini mkawa na mnafanya kazi ya shamba. Kwa mfano, mimi na kazi ya shamba, unafanya kazi ya shamba, unalima, unauza, utakapopata mazao baba yeye ndio ye akupanga bajeti hupati fursa ile nzuri ya kusema mkae pamoja, mpange bajeti. Lakini nimeweza kujikomboa mpaka kuweza kufika hapa sasa nilipo, na kuweza kukaa na kumwelimisha, kuelimisha jamii kama kupanga bajeti, sio baba peke yake, kwa sababu mtafutaji mkubwa ni mama. Na kama mtafutaji mkubwa ni mama, ana haki ya kupanga bajeti. Si tumeanza vikundi mbalimbali vya kina mama, tumeanza vikundi mbalimbali mbali vya wazee, tumeanza pia vikundi mbalimbali mbali vya watoto vijana. Tunahitaji watoto vijana kutoa elimu mbalimbali, ili kumwona mwanamke naye ana thamani, sababu bila mwanamke pia mahali popote hakuna maendeleo. Umesema swala moja muhimu kwamba mnafanya juhudi kuelimisha watu kujua haki za wanawake. Ni vita ambavyo vimeanza kwa muda mrefu sana. Kwa maoni yako, unafikiri ujumbe unawafika wanaume nao wanafahamu, au ni vita wanawake peke yao bado hadi hivi sasa wanapigana? Hapana, kwa sababu vita hii ya wanaharakati nimeanza toka mwaka themanini na nne na sasa wanaume wameanza kuelewa kama kumbe wanawake pia ni chombo wake, ni kizuri kama kinaweza kupata support na kinawe, wanaweza wakafanya kazi nzuri zaidi. Mabadiliko yapo hata kama ni kwa wanaume wa, u, u, u, u, wanaume wengi bado hawajae fikra kwa sababu ndivyo walivyokuwa na ndivyo walivyolelewa na kutoka kwenye familia, lakini sasa wanaelewa kama kumbe mwanamke ni mtu ambaye anaweza kafanya maendeleo makubwa katika familia, hata katika jamii nzima. Patience, kama ulivyomsikia mwenzako wa Tanzania, kwa upande wako wewe, ni changamoto zipi unazozipitia katika shughuli zako ukiwa kama mwandishi wa habari mwanamke? Asante sana kwa fursa hii. Naongea kama mwandishi wa habari ambaye nimeweza kuongea na wanawake wengi kuweza kuwajulia maswala mas... ambayo yanawatatiza katika maisha ya kila siku, na ni changamoto gani ambazo wanawake pia wanapitia wakati kama huu? Kwanza kabisa, nadhani wanawake wa Kenya ni fursa saa hizi imebadilika, wakati huu imebadilika, lakini wakati tuseme um, kizazi kilichopita ilikuwa fursa ni kwa wanawa... wanaume kwanza kabla wanawake wapewe fursa ikakuwa kwamba wanaume kila wakati ndio kwa mstari mbele, kama alivyosema mwenzangu kutoka Tanzania kwamba wao ndio watapewa mstari mbele nyumbani. Wao ndio watas-wao ndio wataeleza wa wataelekeza wa familia, wao ndio watapanga bajeti, wao ndio watakaosema hii itafanyika vipi. Utapata mzazi kama ana, ana watoto wawili, mvulana na msichana, anapopata pesa maslahi yake ya kwanza ni kuhakikisha mtoto wake wa kiume ameweza ku, ku, ku, kuendeleza masomo yake, ili hali yule wa msichana angepewa ambayo tunasema kwa Kiingereza second priority. Hiyo ikakuwa ni changamoto sana, na hawangeweza kupata fursa inayotoshana. Majukumu pia ya nyumbani, wanawake wengi, ambapo wanapoanza eh, masuala ya kwa mfano hata katika uandishi wa habari, wengi wataanza kweli, wakiwa na moto, wametoka shuleni, wanataka kuangazia masuala mengi, wanataka kuwa wana habari, lakini baada ya miaka michache, miaka mitano hivi, wengi watafika katika ule umri wa kutaka kuingia nyumbani, wa kuweza kukuwa na familia. Utapata sasa, wengi wameweza pia kupunguza majukumu, hawataki tena kufanya kazi nyingi sana. Kwa sababu majukumu ya nyumbani tayari <laughs> yanaoshinda. Kuna bwana, kuna watoto, hayote yakuhitaji wewe kama mwanamke. Elimu pia ikilinganishwa na watoto wa kiume <laughs> shuleni, wote watapata fursa sawa, lakini pale katika tuseme, kama watu wanaenda katika kidato cha, wanaenda katika elimu ya juu, wanawake vijana wangepewa daraja la juu, vijana wangepewa eh, kiwango cha kwanza kabla ya wanawake. Hiyo ikamaanisha kwamba nafasi nzuri sana nchini Kenya, ambapo madaktari wengi eh, tuseme wale ambao wanafanya kazi, kazi kama za uhandisi nyingi zimekuwa za wanaume. Hii inabadilika hivi sasa. Sasa Mkamiti, hebu turudi kwa Zulekha kama ulivyosikia wenzako waliotangulia hapo, kwa upande wako, maanake swala linakuja. Je, unafikiri kuna mabadiliko yanayotokea? Maanake vita vya wanawake daima ni vita kujaribu kupata haki zao, vita nyumbani na kadhalika. Unafikiri kuna mbabadiliko huko Kenya, wanaume wanafahamu, wanaanza kuelewa vita vinakwenda namna gani? Kuna sehemu zingine za jamii wanaelewa, kwa sababu tuko pamoja katika kutetea haki, lakini kuna sehemu zingine ambazo bado, uh, kuna shida bado, wake wanatangamizwa haki zao, lakini tunajaribu kisheria kuweka sheria kutusaidia kupigana na hili jangwa na huko Kenya vilevile vile, kuna msikilizaji wakati akaniuliza kwamba hata nyinyi wanasiasa mkiingia katika uchaguzi, unakuta wanawake vilevile hawamuunge hawaungi mkono wanawake wenzao. Unafikiri inatokana na nini? Tena kuna sehemu lakini ndogo ambao wanawake wanaungwa mkono, lakini wengi si rahisi kuungwa mkono kwa sababu ya vile tulivyolelewa. Aa, na kuelezwa kuwa tukilelewa kuwa sehemu ya mwanamke haiko katika uongozi kwa nyumbani, lakini polepole pole hiyo linabadilika kwa sababu sasa hivi tuna viti maalumu vya wanawake kupigiwa kura ili wanawake wawe na uzoefu mwanzo wa siasa, alafu na pia wananchi waanze kuona uongozi wa wanawake, ili na wao waanze kuwa na moyo wa kuwapigia wanawake kura na kuelewa kuwa wanawake pia wanaweza kuwa na mwongozo mzuri. Zulekha, tukiwa bado tupo na wewe, hebu tueleze basi, nini kilichochochea wewe kuingia katika masuala ya siasa na si katika fani nyingine? Naam, um, kilicho ni sukuma mimi ni maendeleo uh, mimi nimesomea maendeleo uh, na napenda sana maendeleo na kuona kuwa nimechangia kupunguza umaskini uh, huku kwetu na nikaona baadaye kuwa na babangu pia akanisaidia kuona kuwa siasa ni njia nzuri ya kuleta maendeleo, kwa sababu kwa sheria moja tu, kwa dakika moja inaweza kusaidia watu wengi kwa mara moja. Siasa ikiwa nzuri, maendeleo pia yanaweza kuwa mazuri. Bila shaka, mpaka hatua uliofika umepitia vikwazo, changamoto nyingi. Tueleze basi changamoto kadhaa ulizopitia katika kufanikisha kufikia hapo ulipo hivi sasa, ili na yule mwanamke anayekusikiliza naye afarijike na kuona kwamba ukikumbana na kikwazo hiki, basi sio lazima kwamba uahidishe mpango mzima wa kile unachotaka kukifanya. Bado una fursa na nafasi ya kuweza kuendelea na kile unachotaraji kukifanya. Naam, vikwazo uh, uh, nimepitia baadhi, baadhi vingine uh, ni vile nimeteuliwa, kulikuwa na uh, uh, watu wanaotaka kuweka watu wengine ambao pengine hawakushughulika na chama ama hawakutukia chama, lakini nikaweza uh, kung'ang'ana uh, na nikaweza kupata uh, uh, hiyo fursa. Nyingine pia ni wanaume tu kujaribu kukutishia uh, kuwa huwezi kupata kiti. Nakumbuka uh, katika kinyang'anyiro cha kiti cha chama peke yake wanaume walikuwa wanataka wao kuchukua hicho kiti na kawa wanasukumiza uh, mwenzao, lakini wakaniambia ni jiuzulu na nikakataa. Yaani ni nimpishe huyo mwanamume achukua hiyo nafasi, nikakataa. So, sasa kwa mfano, nikwambia tu kina mama kuwa sana sana, pia mimi sipendi kuangalia changamoto sana, kuzikilia manani sana, ni kujua tu kuna changamoto fulani alafu, basi muhimu ni yale maono yako uwe wa, wataka kufika pahali fulani, maono yako ni fulani, wataka uendelee ama uendelezee jamii kufika pahali fulani. Hasa zile changamoto ni kama kwenye safari tu, ukipata mabonde au ukipata milima au mito, ukipata ile changamoto, wafikiria tu vipi, nitaivuka hii shida ili niweze kufika kule nitakako uh, kwenda. Nam. Yeah. Tukija kwako wewe, Beti, mara moja tu, vipi unafikiri jambo la kufanya hivi sasa? Je, malezi yanabidi kubadilishwa, utamaduni wetu, kwamba mwanamke pia awe na mchango mkubwa nyumbani inabidi kuzingatiwa? Uh, ninafikiri ni vyema pia malezi kubadilika, kwa sababu watoto wote ni sawa, mtoto wa kiume na wa kike wote ni sawasawa, wanahitaji kulelewa vizuri na wote wajue kama wote ni watu wote binadamu ambao wanaweza kufanya vitu vingi. Mimi kwa mfano, katika familia yetu tulikuwa wasichana watatu na wavulana watatu. Mama yetu aliweza kutupigania sisi wasichana watatu tusome, na tuliweza kuinua familia sana. Lakini pia pamoja na sisi kuwa tumeinua familia, tumeweza kuinua na jamii nyingine, na watu wameweza ku, ku, kuona mfano katika familia ya kwetu na wameanza kubadilika kama kumbe, pia na mtoto wa kike ukimwelimisha, ukimpa fursa, anaweza kabisa na kufanya na kuleta maendeleo makubwa katika jamii. Kwa hiyo ni vyema kubadilisha hii tamaduni ya kumwona kama mtoto wa kiume ni bora kuliko mtoto wa kike, kwa sababu mtoto ni mtoto, akiwa wa kiume au wa kike. Mimi nimepata mtoto wa kiume mmoja, lakini nimeme, nimempa makuzi ya kuwa ni, ni sawa tu na watoto wengine ambao ninao walea na watoto wa kike, na wanafanya kazi zote kama watoto kama wote ni watoto wa kiume, na imenisaidia sana, kwa sababu imempa hata uwezo wa huyu kijana wa kwangu kupanuka ma, mawazo kwa kujifunza kutoka watoto kwa watoto wa kike. Kwa hiyo ni fursa sasa, pia wazazi tuone kama watoto wote wa kike na wa kiume ni sawasawa, na hata mashuleni ninapotembea masikini, kwenye shule za msingi na shule za sekondari, ninahimiza sana wasichana kusoma, ili waweze kupata fursa ya kwenda mbele katika kampuni inayofanya kazi. Sasa hivi tuna ki viwanda, kuna wasichana wanaendesha mashine kubwa za kutengeneza chipboard, za kufua umeme, za kufanya mambo mengi na kutengeneza umeme na kutengeneza maji. Kwa hiyo, ina- inaleta hamasa na ni vyema kwa sababu watu wanaangalia na mimi ninapenda kuwa kama Beti. Naam, swala linakuja kwamba Beti ameeleza panahitajika malezi mapya. Bila shaka malezi hayawezi kuongozwa na siasa, bila shaka inabidi kuongozwa na nyumbani. Mnachukuaje hatua ya Kenya, katiba inakuruhusu kwamba theluthi moja wachaguliwe, unaona kwamba hiyo inaweza kusaidia. Patience, upande wako unasemaje? Nadhani hiyo itakuwa fursa nzuri sana kwa wanawake kuweza kupewa nafasi kama vile wanaume itakuwa pia ni, ni fursa nzuri pia wanawake kuweza kupigania viti ambavyo kwa muda mrefu vimekuwa ni viti vya wanaume, na wanawake wengi wamekuwa wako, lakini wakisema, nitaongozwa nitaongozwa na mwanaume. Na haya inakuwa ni kwamba ni vile watu wanavyolelewa kutoka nyumbani. Kama msichana wewe una, una mara kwa mara utapata mzazi akikueleza wata ndugu yako wa kiume akuongoze ama, usimjibu baba ama mama, usimjibu baba. So, inakuwa ni maswala kwamba watu wanalelewa wakiwa hivyo, lakini hivi sasa tunapotenga nafasi kwa wana wanawake inakuwa chanzo kizuri sana kwa wanawake kujua kwamba nafasi zipo, nafasi za kila mtu, kila mtu aweze kujitahidi. Na kwa mimi, unavyoniuliza hivi sasa, naona mabadiliko mengi kwamba wanawake wengi wanajitolea. Iwapo Kenya imekuwa na changamoto nyingi, mambo vile wana habari, sisi hapa nadhani na kulaumiwa mara kwa mara. Mwanamke anapopatikana na makosa, basi sisi tunaichukua kweli, tunasaidiwa na wanasiasa, tunapiga makelele, tunasema yeye ni mwanamke, ndio maana hakuweza kufanya kazi vizuri. Ingekuwa ni mwanamme mwingine weza kusaidiana zaidi, lakini nadhani itabadilika. Ni hivi sasa tu ni chanzo, ni mwanzo mpya ambao tukisema miaka mitano ijayo, miaka kumi ijayo, nadhani haya yatakuwa yamebadilika. Na huko Kenya kulikuwa na sera vilevile, nakumbuka kwamba wasichana wanaangaliwa mbele, na hivi sasa inasemekana kwamba vijana katika shule sasa wameachwa nyuma kutokana na ile kwamba shinikizo kwa wanawake. Je, ni kweli? Hebu tuwapatie mwangaza juu ya swala hilo. Ukiniuliza mimi, kama mwanahabari, nadhani ni ukweli. Ni kweli kwa sababu mambo mengi, wanawake wengi ambao pia wanachukua hizi viti vya uongozi, kila mtu tamsikia mimi, naanza sera fulani ya kuweza kuwasaidia wanawake, maswala ya wanawake pia anaweza kuangaziwa kwa kina, na watu wengi wamelalamika kwamba mtoto wa kiume ameachwa nyuma. Lakini hata kama mtoto wa kiume ameachwa nyuma, ni kwamba tayari walikuwa wanaume wengi wako mbele, na hao wanaume wengi walioko mbele walikuwa shaweza kumwangamiza mwana mdhulumu, eh, mwanamke. Kwa hivyo sasa bado utasema wanaume wako mbele, lakini ile jukumu ya kuhakikisha kwamba mwanamke, mtoto msichana anaangaziwa zaidi haija haijafanya mabadiliko mengi sana lakini, kwa sasa inategemea, ukienda katika jiji la Nairobi utapata wanawake wengi wamechukua fursa nyingi eh, katika fursa nyingi kazini, ambazo kazi hizi miaka tano, miaka kumi iliyopita zilikuwa za wanaume. Kwa hivyo tutasema kwamba inasaidia na wanawake ambao pia wako shuleni wa, watoto ambao wakisichana wako shuleni wanatia bidii sana, wameweza kuelezwa, wanaweza kuhimizwa kwamba nafasi ziko, nafasi za kila mmoja, kila mtu anapewa chanzo kamili. Kwa hivyo jitahidi kama msichana, tia bidii na, na sitesa kuwa kwako. Kwa hivyo tuseme, mwana mtoto wa kivulana anakuja bado lakini hajaachwa nyuma sana. Basi kabla ya kusonga mbele, katika laini ya simu kuna msikilizaji Sali Bunzali, naambiwa yeye anapiga simu kutoka Tanzania. Karibu msikilizaji, uweze kutupa mchango wako na maoni yako kuhusiana na mada yetu hii ya leo. Sana sana tu hapa nilikuwa nataka niingie na mjanda huu katika kama vile kwamba natoa ushuhuda, natoa ushuhuda kwa upande tunazungumzia tu masuala ya wanawake. Mimi katika ufahamu wangu na kadri jinsi nilivyosoma, nafasi ya mwanamke kwanza tu kupimia, katika tuchukulie labda hapa Tanzania kwa shilingi mia, ile shilingi mia ya ile ya sarafu ile shilingi mia, mwanaume hawezi akahimiri kuitunza, lakini mwanamke anaweza kuitunza. Namaanisha sasa kwamba mwanamke inafikia tu hatua sasa ya kuweza ya kuweza kusahaulika. E, muda mwingine anaitwa tu kama mwanamke, lakini kuitu mwanamke ni jinsia tu, lakini katika sehemu sasa ya uhimili mkubwa au ndani ya familia uwezekano wa yeye kuweza kuitunza familia kuanzia kutunza vitu vidogo vidogo mpaka kwenda kufikia malezi ya watoto nafasi yake ni kubwa, hata kama ni kuja sasa kufikia hatua ya ku- ya kuja kufikia kuitwa familia kama familia, lakini mchango mkubwa ukipiga kitathmini unaweza ukaikuta kwamba asilimia asilimia themanini ndo mchango mkubwa kwa upande wa mwanamke. Mi naweza nikasema tu kwamba katika lai kwa mda tulionao hapa, nazungumzia nafasi ya ushuhuda ambao nimeshawahi kuushuhudia katika upande wa wanawake. Asante sana. salu swala lingine linaj kuta hapa ni kwamba wataalamu kwa muda mrefu wamesema vita vya wanawake, unakuta ni wanawake peke yake wanaviongoza, lakini wengine wanasema inabidi kuwahusisha wanaume ndani ya vita hivyo ili waweze kufahamu vyema. Unafikiri swala hilo unalichukua vipi. Ah, ni kweli vita kama mwanamke, lakini ambaye anasababisha kabisa kuwa mwanamke kujelimizwa chini ni mwanaume. Kwa hiyo ni vyema pia mwanaume kushirikishwa katika uh, masuala ya kina mama pale. Kwa mfano, kama mimi katika upande naofanya ninaofanya katika vikundi mbalimbali, mara nyingi, wakati mwingine tunakuwa kina mama peke yetu, lakini siku nyingine tunasema kila mama anahitaji kumkaribisha baba aje kwa ajili ya kusikiliza katika vikundi vyetu na kuangalia tunafanya nini, kwa sababu huwezi kwenda na maendeleo ukawa mwanamke peke yako, na mwanaume lazima aweko pembeni, ili kuweza pia kwenda na maendeleo vile vile. Hivi sasa katika laini ya simu tunaye Ashun Saidi kutoka Mombasa. Ninakukaribisha Ashun, na vile vile ningependa kusikia mchango wako, utueleze basi mafanikio unayoyaona kwa mwanamke wa huko Mombasa, ikiwemo wewe mwenyewe unavyojiangalia, ni mafanikio gani ulionayo mpaka hivi sasa? Wanawake wa Mombasa tuna vikundi pia, kama chama ama mradi fulani, tunafungua mradi fulani ama tunafanya mambo na kusaidia mayatima. Vikundi fulani tunachanga wenyewe, tunasaidia mayatima, tunachanga wenyewe, tunafungua maji mahali ambapo maji hakuna. Miradi hiyo nafikiri inaendelea vipi? Au mnapata msaada zaidi kutoka serikali au wafadhili kutoka sehemu nyinginezo au wananchi wenyewe? Sisi wenyewe kina mama tunajikusanyia pesa sisi wenyewe, hatuitishi usaidizi kwa wakubwa ama kwa serikali ama nini. Tunamshukuru Beti Liduke, mwanaharakati katika masuala ya kina mama, wazee na watoto nchini Tanzania, kushiriki nasi vilevile. Ninamshukuru Patience Nyange, mwandishi wa habari za wanawake nchini Kenya. Vilevile alikuwepo Zuleiha Juma Hassan, yeye ni mbunge maalum katika bunge la kitaifa anayeshughulikia masuala ya vijana huko nchini Kenya. Hapa studio anaitwa Mkamiti Kibayasi, mimi Abdu Shakur Abud, mwongozi wa matangazo alikuwa ni Hadija. Vilevile upande wa pili tunaye BMJ Moridhi na Duane Collins katika simu hizi tulizopokea. Tunawatakia weekend njema, kwa kwaheri. Ulikuwa unasikiliza kipindi kicho cha Live Talk ikiwa ni marudio ya kipindi tulichokirusha siku ya Ijumaa. Basi sasa nakusomea kusomea muktasari wa habari. Takriban watu 12 wameuawa na wengine 30 wamejeruhiwa katika mashambulizi mawili makubwa ya mlipuko na risasi kwenye mji mkuu wa Somalia Ijumaa jioni. Kundi la Al Shabab limedai kuhusika na shambulizi hilo. Kiongozi mwenye umri mkubwa zaidi duniani, Rais wa Zimbabwe Robert Mugabe alifanya sherehe kubwa kwa umma kuadhimisha miaka tisini na mbili ya kuzaliwa kwake Jumamosi. Mkurugenzi wa maswala ya uchungu, ya uchaguzi nchini Zambia, Priscilla Isaac, amesema tume ya uchaguzi nchini Zambia inatarajiwa kukamilisha utaratibu wa mwisho wa uandikishaji wa wapiga kura Februari 29. Tume uchaguzi ya uchaguzi imekuwa ikikusanya orodha ya wapiga kura ambayo itatumika katika uchaguzi mkuu Agosti 11 na maafisa wa polisi wamesema mjitoa mwanga ameshambulia vikosi vya usalama vya Afghanistan karibu na jengo la wizara ya ulinzi huko Kabul. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.