Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita band 19, 22, 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayowakaribisha hii leo ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Majiwako kwa hii leo ni mimi Abdu Shakur Rabud. Milipuko miwili mikubwa imeutikisa mji wa pwani wa Somalia wa Baidoa, kilomita 245 magharibi mwa mji mkuu Mogadishu. Maafisa wa afya wameiambia Sauti ya Amerika kwamba miili ya watu 18 imepatikana kutokana na milipuko hiyo na kuna watu wengine waliojeruhiwa hii leo. Shambulizi la kwanza linaloaminika lilikuwa ni bomu lilotegwa ndani ya gari, lilitokea karibu na soko kuu la mji huo, na shahidi mmoja ameiambia Sauti Amerika kwamba mlipuko ulitokea karibu na hoteli ya Baidoa na muda mchache baadaye mlipuko mwingine uliofanywa na mji tuamhanga ulitokea kwenye mgahawa katikati ya mji. Milipuko hiyo imetokea wakati viongozi wa mataifa yanayochangia kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Afrika na Umoja wa Mataifa AMISON huko Somalia wanakutana Jibuti kutafakari upya mkakati wa kupambana na Alshabab. Takriban watu 24 wameuliwa hii leo mjini Baghdad katika kiunga cha Sadar City baada ya mlipuko miwili ya bomu katika soko kuu kutokea. Mlipuko iliharibu kabisa eneo la kuuza simu za mkono katika soko hilo lilojaa watu katika kiunga cha kihistoria cha Washia katika mji mkuu huo wa Iraq. Eneo hilo limeshashuhudia mashambulizi ya mara kwa mara mnamo mwongo mzima uliopita, ambako mamia watu wameuliwa na milipuko ya bomu. Mlipuko mkubwa la hivi karibuni ni lori lilojaza milipuko lilosababisha vifo watu 80 mwezi Agosti katika soko jingine, ambapo wanamgambo wa Islamic State walidai kuhusika na shambulio hiyo. Shambulio la Sadar City hii leo limetokea muda baada ya wanamgambo wa Islamic State kufanya shambulizi la kushtukiza huko Abu Ghareb, magharibi mwa mji mkuu wa Baghdad. Idadi ya majeruhi haijulikani bado. Wapenda mageuzi huko Iran wanaonekana wanapata ushindi mkubwa katika uchaguzi wa bunge kutokana na ishara za matokeo awali yaliyotolewa hii leo. Wapenda mageuzi hao ambao walipendelea, wanapendelea kuwa na ushirikiano mkubwa zaidi na nchi za magharibi wamenyakua viti vyote thelathini vya mji mkuu wa Teheran. Matokeo ya mwisho rasmi ya uchaguzi wa bunge uliofanyika Ijumaa yanatazamiwa hapo kesho. Rais Hassan Ruhani na rais wa zamani Akbar Hashimi Rafsanjani wanaongoza pia katika kuju, kuju, kuwa wanachama wa Baraza la Wataalamu, chombo chenye ushawishi mkubwa kinachofuatilia kazi za kiongozi mkuu wa kidini Ayatollah Khamenei, ambaye ana kauli ya mwisho juu ya sera za kigeni za Iran na anaweza kumteua kiongozi ajaye wa kidini nchini humo. Matokeo ya awali yanaonyesha wagombea wenye siasa kali wakipoteza viti vingi katika bunge la taifa lenye viti 290. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, Washington DC. Mara baada ya kuanza kufurahia utulivu unaopatikana kutokana na makubaliano ya kusitisha mapigano huko Siria hapo jana, kuna miji na vijiji kadhaa vilivyoshambuliwa na ndege hii leo. Kundi la kutetea haki za binadamu la Siria lenye makazi Uingereza linaeleza kwamba angalau vijiji sita vilishambuliwa kwa makambora yaliyofyatuliwa kwa ndege. Kundi la Syria Observatory for Human Rights linaeleza kwamba ndege hizo za kivita hazikuweza kutambuliwa na haifahamiki bado ikiwa mashambulizi yaliyotokea katika maeneo yanayotajwa katika makubaliano ya kusitisha mapigano. Jeshi la Rasia lilieleza hilo kwamba linafahamu kumekuwepo na ukiukaji wa makubaliano hayo mara tisa mnamo saa 24 zilizopita makubaliano hayo yanahusu mashambulizi dhidi ya vituo vya Islamic State au kundi la Al Nasr lenye uhusiano na Al Qaida na kuacha mashambulizi katika maeneo mengine. Watu watatu wamejeruhiwa kwa kuchomwa na milingoti wa bendera na kumi na tatu kukamatwa wakati wanachama wa kundi la wabaguzi wa kizungu walipopambana na kundi kubwa la watu waliokuwa wanawapinga maandamano yao nje ya mji wa Los Angeles hapa Marekani hiyo jana. Ghasia zilizuka katika mji wa Anheim, na msemaji wa polisi anasema waandamanaji waliwasili kabla ya muda uliowekwa wa kuanza kwa mkutano wa malalamiko dhidi ya uhamiaji uliopangwa na tawi la kundi la Ku Klux Klan. Wakati wanachama wa kundi hilo maarufu kwa jina la KKK walipowasili, walikuwa wamezingirwa na wapinzani wao. Wanachama wawili wa KKK walikanyagwa na wapinzani wao. Polisi anasema watu watatu kutoka kukasklan na wanane kutoka upinzani wamekamatwa na watafikishwa mahakamani. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza hivi sasa. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA kutoka hapa Washington DC. Ninakukaribisha katika salamu na muziki. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. na anayetufungulia salamu kwa siku ya leo ni Salim Nasoro Sayungu Wangara, Kagera, Tanzania. Salamu zake anataka kwanza kabisa ziende kwa watangazaji wa idhaa ya Kiswahili VOA Washington DC. Nashukuru sana Salim Nasoro Sayungu, kwa niaba ya wenzangu na kutakia kila la kheri, na endelea kusikiliza sauti ya Amerika popote pale ulipo. Salamu zako unataka ziende kwa hawa pia wafuatao: Fikiri Dario Gakala Hiza Mpare Salo Medanyo, Elias Kashinde, mjomba wa watu baadhi, shukuru wa mama Isa, mzee wa urembo, Mohamed Kachuru, Goligota, Magabe, Juma Hassan Jaka, Juma Michael na Rustic Malatu. Ujumbe unasema jamani, tusalimiane kupitia sauti ya Amerika na kamata kadi yako hivi sasa. Wewe mkongwe wa salamu Afrika Mashariki na Kati, si mwingine unajiita Fikiri wewe unatokea Ngokolo, Shinyanga, Tanzania. Salamu zako unasema kwanza ziende kwa uchumi Filbert. Salamu unataka ziende kwa Rutahi wa Busisi, Juma Hassan Jaka. Salamu ziende kwa Simon Falesi. Salamu ziende kwa Amos Msanga, Henry Kideula, Salome Elias. Salamu ziende kwa Joseph. Salamu ziende kwa Franki Manco Ngogo vilevile umemsalimia Halid Kachuru, umemsalimia Emma Kamisa, Timilai Shemalamba, umemsalimia Ima Sadala, Stanley Mwani, Raymond Masawe, Zakaria Ndemfo, Meshak Ibrahim, Mwamala Robert, Thomas Mwambozi. Ujumbe unasema, jamani, nawatakieni siku njema na wakati mzuri popote pale mlipo na mnaposikiliza sauti ya Amerika. Baada ya kusoma ujumbe huo hivi sasa basi, moja kwa moja mimi nakamata kadi yake hivi sasa. Huyu si mwingine, anaitwa Damani N. Nziku, yeye anapatikana Tanzania salamu zake anataka ziende kwa Geoffrey Njereka, salamu ziende kwa Julius Mafuriko, Daudi P Kikoti, Frank Mankongogo, salamu ziende kwa Raymond Simbo, salamu ziende kwa Addison Gamba na hawa Mayahawa. Ujumbe anasema salamu ni nusu ya kuonana. Mchana Jei, mchana habari za hapo ulipo. Salamu zako hivi sasa nazisoma ziende kwa Onesimo Mponda, salamu ziende kwa Leo Mwamaso, Lenus Kingalu, salamu ziende kwa Deus Masunga, Elias J Manyero. Vilevile umemsalimia Muhammad Mwinyi na paroko wa paroko. Ujumbe unasema tumshukuru Mungu kwa kila jambo na kamata kadi yako hivi sasa. Halima Bundala ukiwa Dar es Salaam, salamu zako nataka ziende kwa mamaako mzazi mama Kadala ukiwa naye hapo jijini Dar es Salaam. Salamu zako unasema ziende kwa kaka yako Hamis Chinja akiwa Dodoma, Tanzania. Umemsalimia ya kaka yako Saidi akiwa Dodoma Tanzania. Vile vile mdogo wako Nzota akiwa Dodoma Tanzania, salamu nasema ziende kwa watoto wako wote ukianza na Biliuda akiwa Dar es Salaam Manzese, salamu ziende kwa Simforoza Makei akiwa Dar es Salaam. Vile vile umemsalimia Mtoro akiwa Dar es Salaam. Umemsalimia Bakari akiwa Dar es Salaam. Umemsalimia mtoto wako Haruna Kaka akiwa Dar es Salaam. Vile vile umemsalimia Abdala au baba Nema, yeye anapatikana magorofani Dodoma, Tanzania. Ujumbe unasema jamani, salamu ni nusu ya kuonana. Kalangaza Salamani, wewe ukiwa Tabora Tanzania, habari za hapo ulipo? Kalangaza, natumai upo salama Salmini, ukiendelea kusikiliza Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Kalangaza salamu zako hivi sasa, kwanza kabisa unasema ziende kwa Mariam Kapambwe akiwa Mwanza Tanzania. Vile vile salamu unasema ziende kwa mtoto wako Halima Mwanaisha, dada yako mama Kisiu, akiwa Tabora Tanzania. Baada ya kusoma ujumbe huo kutoka kwa Kalangaza Selemani wa Tabora Tanzania, tunapata burudani ya muziki. Si mwingine huyu, anaitwa Rich Mavoko, anakwambia roho yangu kama samaki kutamani nisivoviweza, kama nitanga niliapa nioe muweza, na kama kama bahati wenzenu nilishapoteza, siku hizi ujanja ni kunywa mchuzi wa pweza. Aya maneno alinena wazee wa zamani, ukiwa mjanja kuchapiwa ni siri ya ndani. Ya maneno walinena wazee wa zamani, kiwa mjanja kuchapiwa ni siri ya ndani. Msikini moyo oh, yangu yeah. Chacha naye, wacha niguse, ni achane naye, asinigande ni gombane naye, hakuna mapenzi usibishane naye ay, amani neno alinena wazee wa zamani, ukiwa mjanja kuchapiwa ni siri ya ndani Haya basi, anaitwa Rich Mavoko, anakuambia roho yangu. Ndivyo mambo yanavyokwenda hapa katika salamu na muziki kutoka studio namba 15 za idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Na kamata kadi yako wewe, Fasil Kobelo, ukiwa Morogoro, salamu zako nasema ziende kwa leo. Mwamaso akiwa Morogoro, Onesimo Mponda akiwa Morogoro, hawa Manyahana Mtimbira, Morogoro ndipo wanapopatikana. Sadiki Mahanga akiwa Morogoro, Juma Kapanga wa Morogoro, Johari Maganga, Amina Maganga, Ali Maganga, Mwanaisha Maganga, Shukuru Maganga wote hawa wanapatikana Morogoro, Tanzania. Ujumbe unasema jamani, upendo ni muhimu kwa kila mmoja. Hatibu Vulu, wewe ukiwa Kigamboni, Dar es Salaam, salamu zako nataka ziende kwa Amran Mabruki wa Kongowe, Dar es Salaam. Kariho Mrisho wa Geita da Tanzania, salamu ziende kwa Mwamvua Amani wa Geita, Tanzania. Saidi Mkwizu wa NSF Kahama, vilevile Mwalimu Maulidi Nyahanga akiwa Kahama, Rashid Nyamitwe akiwa Burega, Kigoma, Sheila Hamisi akiwa Burega, Kigoma, salamu ziende kwa Sylvester. Nganga wa Mtimbira, salamu ziende kwa Bakari Mbiligenda popote pale alipo, na Saidi matumbu wa Usangule. Ujumbe unasema upokee hapo salamu, jibu kupitia VOA hivi sasa. Basi nakamata kadi yako wewe, Robert Boniface layo unapatikana Dar es Salaam. salamu zako nataka ziende kwa abdurazaki taliboy akiwa arusha hawa manyahna akiwa Morogoro, salamu ziende kwa Mwitwe wa Mwitwe akiwa Kigoma, salamu vilevile vile ziende kwa Noah Kapendo wa Mbeya, umemsalimia Simon Yegela akiwa Sengerema, Mungai Saiburi Pemalio akiwa Arusha, vilevile pokea vile. Salamu Kalangaza Selemani ukiwa Tabora, Ramadhani Kayanda wa Bukoba, Nazareti mwa Kipembe wa Kiwira, Mbeya, pokeeni salamu. Ujumbe unasema tumshukuru Mungu kwa kila jambo. Na kamata hivi sasa kadi yako wewe, Margaret Nyambura ukiwa Nairobi, salamu zako unasema ziende kwanza kabisa kwa mume wako laazizi wa kweli, Bwana Kihara pamoja na watoto wako Stella, Waweru na Kihara. Salamu ziende kwa Solomon Mwendia na familia yote ya NBI. Salamu ziende kwa Florence muridhi na jamii nzima ya NBI. Salamu ziende kwa Kinyanjui Mwendia na familia ya NBI. Salamu vilevile vile basi ziende kwa Messi Emma, bila kuwasahau Dr. Mwendia wakiwa huko Kenya. Ujumbe unasema jamani, na wapenda nyote Haya basi, hivi sasa niko hapa hapa Marekani, ni huko katika jimbo la Texas. Wewe Joel Ulomi, salamu zako unasema ziende kwanza kabisa kwa mkeo mpenzi Anyuvitse Bangu, ukiwa naye hapo Texas, salamu ziende kwa watoto wako, lakini hukuwataja majina wakiwa hapo Texas. Vilevile unasema unamsalimia mama mkwe Mrs. Bangu, mama Bangu, popote pale ulipo pokea salamu, umesalimiwa shemeji ya Sange ukiwa Dar es Salaam. Umemsalimia pia shemeji yako Tula akiwa akiwa Dar es Salaam, apokee salamu. Ujumbe unasema jamani, tukumbukane kupitia Radio VOA Marekani. Haya, hivi sasa anakamata kadi yako wewe, Jeni Waifera, wewe salamu zako unasema ziende kwa Kennedi Macharia, salamu pia ziende kwa Vincent Mwangi Macharia, umemsalimia Wini Wangari Macharia na Lincoln Maina Macharia. Ujumbe unasema jamani, mbarikiwe nyote popote pale mlipo. Basi hivi sasa ni wakati wa kupata burudani ya muziki, na moja kwa moja namuona Ali Kiba yupo tayari, anakuambia chekecha chekechua. mwilini Asante sana Ali Kiba chekecha chekechwa. Ndivyo mambo yanavyokwenda hapa studio namba 15 katika salamu na muziki. Basi naona muda unakimbia kweli kweli, lakini pia nipo tayari kuendelea kusoma ujumbe na salamu ulizotutumia wewe msikilizaji. Basi hivi sasa ninaelekea sanduku la barua mia moja Kigoma kwako Juma Matias, ambapo salamu zako kwanza kabisa unataka ziende kwa Rehema Frank Maganga es Maganga. Salamu ziende kwa Bakari Hamisi Selemani Kajale, Lawrence Lulandala Samuel Masanyanje, alex Maiko, e mama Sanyanje. Salamu unasema pia ziende kwa yeyote anayekusikiliza hivi sasa kupitia sauti Amerika. Ujumbe unasema udugu ni kufaana na si kufanana. Baada ya kutoka Kigoma huko, sasa nakamata kadi yako wewe Seth Kagoma salamu zako nayesema ziende kwa Hamisi Shamte Maka Muhaha, salamu ziende kwa Juma Katunka Kashindi, Maulid Juma Baragaza Choma, Wachoma Mitwe Es Mitwe na Shafiru Makosa. Ujumbe unasema tukumbukane kupitia sauti ya Amerika. Ninasoma ujumbe huu unasema, amani na upendo ndio chanzo cha maendeleo unatoka kwake Isaya Njoka Mtali wa Ifakara, Morogoro, Tanzania. Salamu zake anasema ziende kwa Hamisi Mzuzu akiwa Kigoma. Salamu anasema ziende kwa Swahibu Wahibu akiwa Kinazi, Kigoma. Salamu ziende kwa Henri Kideula na Jumanne Ndarukoba. Haya, kama nilivyosema, ujumbe anasema amani na upendo ndio chanzo cha maendeleo. Hivi sasa nakamata kadi yako wewe, Abdallah Karim ukiwa Luguru Kempu. Salamu zako nataka ziende kwa Evans Kizinga, salamu ziende kwa Daudi Msuya, Deus Masunga. Umemsalimia Raymond Simba Masawe, salamu ziende kwa Addison Gamba akiwa Arusha, Julius Mafuriko akiwa Tarime ujumbe unasema tukumbukane kupitia VOA. Mariam wewe ukusema Mariam nani, unasema unapatikana mtaa wa Libeti Mwanza. Salamu zako unasema ziende kwa babu na bibi Idrisa wakiwa Nyakato Mwanza. Salamu unasema pia ziende kwa kakaako Huseni akiwa Dodoma Tanzania. Umemsalimia kakaako Rajabu akiwa Nyakato Mwanza, vilevile umemsalimia kakaako Othman akiwa Libeti Mwanza umemsalimia mama yako mzazi mama Mwanabibi akiwa Dodoma, Tanzania. Vilevile umemsalimia Mariam, katika mabano umeandika wajina mwenzio akiwa hapo Mwanza, Tanzania. Ujumbe unasema jamani, tusalimiane kupitia Sauti ya Amerika. Haya, pokeeni salamu watangazaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Haya, si maneno yangu, haya ni maneno ya Kimbere Mbirika Ndiye aliyetuma salamu hizi, Kimbere Mbirika. Kwa niaba ya wenzangu nasema shukrani sana. Vilevile salamu zako unataka ziende kwa Damian Nziku, salamu ziende kwa Yonga Wayonga na vilevile vile umemsalimia Daudi Msuya popote pale alipo. Unasema jamani, salamu ni upendo na udugu pia. Basi, baada ya kusoma ujumbe na salamu hizo, hivi sasa ni wakati wa kupata burudani ya muziki ambayo ndio inakamilisha kipindi cha salamu na muziki kutoka hapa studio namba 15 za VOA, si mwingine ni Puff Daddy and the Family akishirikiana na Pharrell Williams wanakwambia, Fina Get Loose. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi ninakutakia usikilizaji mzuri popote pale ulipo, asante kwa kunisikiliza. So cold. Nam wapenda wasikilizaji, hicho kilikuwa ni kipindi chetu mashuhuri cha salamu na muziki. Msikose kutuma salamu zenu wakati wowote. Na hivi sasa basi, nakuletea muktasar wa habari kabla ya kuondoka hapa studio. Mlipuko miwili mikubwa imeutikisa mji wa pwani wa Somalia wa Baidoa, kilomita 245 magharibi mwa mji mkuu wa Mogadishu. Maafisa wa afya wanaambia Sauti ya Amerika kwamba miili ya watu 18 imepatikana kutokana na milipuko hiyo na kuna watu wengine wengi waliojeruhiwa. Idadi kamili haijulikani. Takriban watu 24 wameuliwa hii leo mjini Baghdad, katika kiunga cha mji wa Sadar City baada ya mlipuko, mlipuko miwili ya bomu katika soko kuu. Mlipuko moja imeharibu kabisa eneo la kuuza simu za mkono katika soko hilo lilojaa watu katika kiunga cha kihistoria cha kale cha Washia katika mji mkuu wa Iraq wa Baghdad. Wapenda mageuzi huko Iran wanaonekana wanapata ushindi mkubwa katika uchaguzi wa bunge kutokana na ishara za matokeo awali yaliyotolewa hii leo. Wapenda mageuzi hawa ambao wangependelea kuwa na ushirikiano mkubwa zaidi na nchi za magharibi wamenyakua viti vyote 30 vya jimbo la Teheran. Mara baada ya kuanza kufurahia utulivu uliopatikana kutokana na makubaliano ya kusitisha mapigano huko Siria hapo jano, kuna miji kadhaa na vijiji vilivyoshuhudia mashambulizi ya ndege hii leo. Kundi la kutetea haki za binadamu la Siria lenye makazi Uingereza linaeleza kwamba angalau vijiji sita vilishambuliwa kwa makombora yaliyofetuliwa kwa ndege watu watatu wamejeruhiwa kwa kuchomwa na milingoti ya bendera na kumi na tatu kukamatwa wakati wanachama wa kundi la wabaguzi wa kizungu walipambana na kundi kubwa la watu waliokuwa wanawapinga walipokuwa wakifanya maandamano katika mji wa Anaheim karibu na Los Angeles. Ghasia zilikuwa katika mji huo kupinga uhamiaji. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31 Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwa heri.