Nifanyeje. Karibu msikilizaji katika makala hii ya jeni fanyeje maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo yetu ya hivi leo ni mimi Mery Mgawe. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani redio ya dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma, Tanzania, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Best FM ya Ludewa. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya majadiliano ya vijana na daktari, michezo ya kuigiza pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe, kijana. Karibu. Kwanza kabisa ungana nami Idi Ligongo kwa kukuletea habari za afya. Maambukizo ya virusi vya HPV ambavyo vinaweza kusababisha saratani yameshuka kwa takriban asilimia 64 miongoni mwa wasichana na wanawake vijana tangu chanjo ya kuzuia maambukizo ilipoanza kutumika mwongo mmoja uliopita, kwa mujibu wa maafisa wa afya. wanaendelea kuona kushuka kwa aina ya HPV ambazo zimelengwa katika utoaji wa chanjo. Dr. Lauri Markovitz, mmoja wa watafiti wa magonjwa ya mlipuko katika kituo cha kudhibiti na kuzuia maradhi hapa Marekani anasema katika mahojiano na Health Today. HPV inajulikana kusababisha saratani ya shingo ya uzazi pamoja na saratani kwenye kichwa ya na shingo. HPV inajulikana kusababisha saratani ya shingo ya uzazi pamoja na saratani za kwenye kichwa na shingo. Makowich ametaadharisha kwamba kwa vile kwa miaka mingi saratani hizi zimekuwepo, itachukua muda kabla ya watafiti kufahamu jinsi zitakavyoweza kuzuiliwa. Kwa kuwa na maambukizo machache, tumeona kushuka kwa viungo vya uzazi ambavyo husababishwa na HPV, na kuongeza kuwa jambo jingine ni kutarajia kuona kushuka kwa matatizo ya awali ya saratani na baadaye kushuka kabisa kwa saratani. Bado watafiti wana wasiwasi kwamba si vijana wengi wanapatiwa chanjo, wakisema ni asilimia 22 ya wavulana kati ya umri wa miaka 13 na 17 wamepatiwa chanjo, wakati asilimia 42 ya wasichana katika umri kama huo wamepatiwa chanjo. Idadi inaweza kushuka zaidi kwa magonjwa yanayohusiana na HPV, kama idadi kubwa ya saratani za shingo ya uzazi inaweza kuzuiwa kwa njia ya chanjo. Watafiti wa CDC wametumia takwimu kutoka utafiti wa kitaifa wa afya na lishe hapa Marekani kulinganisha viwango vya HPV katika maambukizo ya mwanzo na baada ya mwaka 2006 wakati chanjo zilipoanza kutolewa. Miongoni mwa wasichana wenye umri kati ya miaka 14 na 19, viwango vya maambukizi vimeshuka kutoka asilimia 11.5 mwaka 2003 na 2006 hadi asilimia 4.3 kutoka mwaka 2009 hadi 2012. Viwango kama hivyo vimepungua kwa wanawake wenye umri wa miaka kati ya 20 na 24 na kuonyesha kushuka kutoka asilimia 18.5 mpaka juu kidogo ya asilimia 12, watafiti wamesema. Ripoti hii imechapishwa wiki hii katika jarida la Pediatrics. Na katika habari nyingine, uvutaji hewa chafu usio tu mbaya kwa mapafu yako, lakini huenda ikasababisha kuongezeka uzito, kwa mujibu wa utafiti mpya uliofanywa. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. I naitwa na uh, Jackson Mbwambo <coughs> ah, mimi huwa nashangaa sana kuhusiana swala zima la sasa, vijana jinsi wanavyofanya maisha ambayo wanaishi. Wengi sana swali sia, ni mtu ambaye naamini kabisa sikashi maisha ambayo swali sia niko na maanisha kwa lugha ya kigeni fake life, kwamba e, kimsingi ni kwamba maisha hayo kwamba yana nyima uhuru uhuru mwingi tu kwa sababu huwezi kuishi saa nyingine sehemu nyingine kama jinsi ulivyo uhalisia. Yani, huwezi kuonyesha uhalisia wako mbele za watu, maana we mda wote unataka kuwa kuwa kuwa feki, muda wote unataka kuwa artificial, yani uhalisia kuna kuwa mna. Kwa mfano, kuna baadhi ya watu ambao tunakutana nao saa nyingine kwenye biashara au sehemu mbalimbali, huwa wanapenda sana kujifanya kwamba wao wana fedha nyumbani kwao, wao, wao wanaweza kitu fulani, au unashangaa mtu mtu anasema eti mimi o na gari mimi o, na nane. Yani, ambavyo ni fake. Lakini sasa unakuta kwamba ana gari ile ile, gari ambayo anayotembelea sio gari yake, ni gari ya mtu mwingine, lakini anafanya hivyo ili tu ajionyeshe yeye kwamba ana uwezo, lakini sio, ni kinyume. Sasa yule mtu aishi maisha ya uhalisia kama jinsi yeye jinsi alivyo, maana uhalisia ni kwamba uishi kama jinsi ulivyo. Uhalisia maana yake kwamba uishi kama wewe, kwenu unalala chini, ujionyeshe nalala chini, sio unamchukua una, una, una, una mtu wetu oh, twende nyumbani kwetu kwa jirani kuna geti <laughs> kunageti kuna, <laughs> yeah. oh, kuna jumba zuri mm. oh, kuna kuna king'amuzi juu. Sasa ni maisha vijana, kimsingi si, si, si mazuri. Naam vijana, tunamsikia Jackson Mbwambo, yeye anatuambia kwamba amejaribu kutuelezea mm. kiunagaubaga uh, dhana zima ya Fake Life, ni kwa nini, ni kwa kwa nini nini kijana inamlazimu kufanya hivyo? mm, kwa jina anaitwa haa Rajabu. Nakubaliana na moja na kaka Jackson, kwa moja na kaka Jackson kwamba vijana wengi sasa hivi wanaongoza kwa kuishi maisha ambayo si halisi na mtindo huu wa maisha sanasana yani umeibuka vyuoni na hii ni kutokana na magrupu ya watu ambao wanakutana nao ko chuo. Unajua watu wengi tunaenda kusoma katika vyuo vyetu hivi, kila mtu ana hali ambayo ametoka nayo nyumbani kwao. Kuna wengine matajiri, kuna wengine masaizi ya kati na kuna wengine maskini kwao. Unakuta mtu ana rafiki tajiri kwao, anataka aishi maisha kama anaishi rafiki yake. Ndio hapo unakuta mtu anaishi maisha ambayo si halisi na yale aliyozoea nyumbani kwao. Hiyo yaani ni kutokana na kuiga tabia za watu mbalimbali, mfano wa kama alivyosema hawa hapo kwamba katika vyuo vingi wasichana wengi au wavulana wengi, wa wengi wana penda kujionyesha kwamba wana pesa nyumbani kwao wametoka kwenye maisha mazuri kiukweli, na sio halisi yani ya mambo yaliyotokea nayo kwao. Utakuta mtu kwao maisha magumu, akifika shuoni kila mtu amwone mambo ya yuko yani matawi ya juu, anajiektisha mara ma iPad mara ma BlackBerry, kumbe yote analazima kwa jirani au ameenda sehemu amekodi, yani iko razi agaramie pesa ya kukodi kuliko kuishi maisha ambayo ndo halisi yake. Tunaona kwamba tunaona fake life, tunaona maana yake tunaona nini kinachowapelekea kufanya hivi. Kwa kijana, au kijana sana, madhara, madhara, madhara, madhara ni kwamba unapoishi fake life. Ni kwamba ni la kwanza vina vina, vina, hupate opportunities yani fursa zile ambazo wewe ungestahili kupata uzipate eh? Kwa mfano kuna kitu kimetokea kwamba inahitaji wewe ukipate wewe, lakini mtu kutokana na kufahamu kwamba wewe ni mtu fulani, labda ushamwambia mimi nina fedha mimi na nini, kumbe huna fedha. Sasa ile fursa inakuwa inakupita kushoto. Muone. Kwa mfano? Au mathalani kwamba kuna safari au <laughs> kuna opportunity labda za, za, za, shule zimetokea bure, wazungu wamekuja, inabidi wachukua watu kuwapeleka London, kuwapeleka New York, kuwapeleka Sweden kwamba akasome. Sasa wewe, kumbe mtoto watu umeshia darasa la saba, lakini unasema oh, na masters na degree na nini oh, na PhD. Sasa fursa kimsingi unakuwa unakosa, maana wewe ushaambia watu na watu wanajua kwamba wewe una nini, una uwezo huo wewe, oh, una elimu. Kumbe ile nafasi ingezekana kwamba ungepata ile nafasi, wewe ungefanya nini? Ungesoma. Unaona, kwa hiyo ni moja ya ya, ya, ya hasara ambazo watu ambao wanakumbana nazo. Mimi naitwa Riziki Rupatu. madhara katika hilo ambalo tunalizungumzia, mi naona kwamba kwa kuwa umeshajitangaza kwamba wewe una, una, una, una vitu ambavyo pengine huna, inakuja kutokea siku moja, sasa unaaibika pale ambapo sasa rafiki zako kwa bahati mbaya zaidi naweza kusema wakakutembelea labda nyumbani, umeona, wakati ambapo umejitangaza kwamba bwana mimi nina hivi, mimi nina hivi, alafu mwisho wa siku ndugu jamaa marafiki wanakuja nyumbani, alafu wanakuta kwamba vile vitu ambavyo ulikuwa ukijitapa navyo hakuna kitu. Umeona, mi nafikiri sasa kwamba ni aibu. Umeona? Yani ni, ni, ni aibu, na sidhani kwamba utaishi maisha gani. Umeona? kwa umesha, umesha, umesha. Yani, umesha mi ni umeshajijengea kwamba mimi niko hivi kwa watu, alafu watu wame realize kwamba vile ambavyo ulikuwa unajijengea kumbe sivyo ilivyo. Maana hiyo ni aibu mwisho wa siku. Hivi ni kundi lipi la vijana ambayo inapenda kudanganya kujifanya wanazo? Kundi lipi la vijana na au niseme labda ni wasichana, ni wavulana, wavulana au nini? kwakuwa tuko wasichana na wavulana, hebu nimesikia yote ambao wamezungumza. Kwamba mi naweza nikazungumzia pande mbili kwamba kweli tamaa ipo, na kuna hulka ya mtu sawa, mtu kama mtu sawa, tamaa ipo kwa namna moja ama nyingine sawa. Wanaume tumetofautiana sawa, kuna mtu ambaye ni mzuri sana kuongea na msichana sawa, nikaja hapa nikaongea na wewe tukakubaliana na ukajua maisha yangu yapo vipi, na kuna mwingine anaongea na msichana kwa kuwa na vitu fulani kwamba huyu msichana huyu akiona gari akiona jinsi nilivyovaa hatani. Kwa hiyo na kule kwenye kwa wasichana napo wapo wasichana ambao wana tamaa, ambao hiyo tamaa anataka, anatakad ah, nipate mwanaume ambaye ana gari, mwanaume ambaye mtanashati mzuri tu eh, anavaa, sijui yupoje. Umeona, akiniona aki mimi kabwela, kwamba sing'ai, si sio, hawezi akanipenda kwa sababu atamwonyesha nini rafiki yake? Hata wewe leo sipo vizuri, unaenda unamwambia rafiki yako eh, boyfriend wangu huyo, au mme wangu huyo, ukamwonyesha huyu, baadaye atakwambia mm, akanaka ulikapata wapi, kimba umbau si kakoje, hata kama futa akawezi kupaka sio. Sasa ile tayari hata wee mwenyewe itakupotezea mudi, sawa na wanaume hivo hivyo wapo, kwamba apate mwanamke apate mpenzi ambaye ni mzuri anang'aa eh. Hata akija leo akinionyesha, namwambia yas huyo Ha, hapo umepata, lakini kumbe kung'aa kule si, si, si kung'aa kwamba ana pengine tabia ambayo ni nzuri inayopendeza ana, anaweza akakaa labda pengine, pengine kwenye ndoa ama akawa mpenzi wa kudumu lakini kitakacho kuwepo ni kwamba atakuwa mpenzi wa shotime leo, na kesho anaondoka, anaondoka wasichana, ah. <laughs> Ndio tunaunguza kwa kudanganya, kudanganya. Oh my god, yani huyu amejikalia kabisa. Wadada mnasikia, ni kweli, ni kweli. ni kweli kweli, kwa asilimia kubwa ni wadada, maana unajua wadada wanakuwa na competition, wanakuwa na mashindano pindi wanapokuwa chuoni. Kwa hiyo kipindi wanapokuwa hosteli, unakuta huyu ana hiki, huyu ana hiki. Sasa kama hawa ana laptop alafu ana simu ya blackberry alafu Asias ana kitu wana fikiri kita, yani kitakachofuata, ni mimi ni kitu gani? Kwa kweli wavulana ndo wanaoongoza katika swala zima la kudanganya na kuishi maisha ambayo sio halisi. Mfano mzuri labda amemkuta msichana anampenda, anachotaka kumwambia pale, ili, ili, ili, yule msichana mkubali, ataanza, unajua mimi si nafanya kazi benki gani? Si yani anakudanganya mm. Vitu vingi labda amekuja na gari kazima kwam kavaa kapendeza, kumbe zile nguo labda amekodi, pengine ila amekuwa ya mingi au mara, mimi na nyumba si nimejenga kwa milioni mia ngapi? Yani vitu vingi tu anakudanganya danga. Tumeshakutana na watu kama hao wengi sana, kwa kweli mimi naona ni wavulana ya. Yeah, mimi naungana na dadangu hapa kwamba ni kweli wanaume wanaongoza, lakini wanafanya hivyo kwa makusudi, kwa makusudi fulani dadangu amezungumzia, amezungumzia <laughs> kwamba suala zima la mapenzi kwamba anamtaka msichana fulani. Kwa maana hiyo anajaribu kupretend kwamba yeye yuko hivi, lakini nia na, na, madhumuni ili aje kufanya nini? Kumpata huyo msichana ambaye an, an, an, anamtaka. Kwa maana hiyo kesi kama hizo nimekutana nazo kwa wanaume, yani mm. Ku, ku, kupretend kwamba wako hivi, lakini kwa makusudi ya kupata kitu fulani. ha, kumbe wakaka, basi mnaongoza. Mimi mwenyewe nilikuwa nataka kukataa kabisa, yani sikubali. Lakini sasa tufanyije kuweza kukabiliana na tatizo hilo ili sisi vijana tuweze, tumeona kwamba kuna vijana wanakosa fursa, kuna vijana mwingine anakosa mpaka mchumba wake, mchumba anakuja kuj alikuwa ananidanganya, basi nakuwa mwisho wa mahusiano yao. Je, tufanyeje katika kukabiliana na tatizo hilo? Mi nadhani cha kufanya ni kwamba mtu akubaliana na ile hali halisi aliyokuwa nayo, kwa sababu mtu ukijikubali mwenyewe na lazima ile jamii inayokuzunguka pia itakukubali, aidha wewe ni maskini au ni tajiri, itakukubali kwa jinsi ulivyo. Aa, ni kwamba kila mmoja aelewe eh, kwamba ukiishi maisha ya kiwalisia unaweza ukafaidika sana. Kwa hiyo maisha haya, unakuta msichana mwingine hajaenda hata shule, kaishia darasa la saba, anajua yes, no. Sore. Asa, <laughs> na sore sasa, swala hili kidogo linakuwa unajua, unajua tofauti <laughs> Lakini ile yes no na sorry anavyoitumia utafikiri yes eh, yaani eh, yaani, yaani, six, yaani gapi, no, nbada, hey, kupande, fusa, ni tofauti huyu eh, mtu labda akaishia form six labda form ngapi huko huko upande fursa kwamba yes no sorry. Hasa swala hili, unajua kimsingi, linakuwa linamnyima mtu fursa. Maana we ungetakuwa uende kusoma, alafu wee unajifanya unajua kusoma, alafu wee vile ukajiweka uka uhalisia kwamba mimi ukajiweka ufe kwamba mimi nimesoma, kumbe umeshia dar, darasa la saba. Hasa niambie wewe, hiyo fursa Utaipatia wapi? <laughs> na ushanza nani kuishi fake life, huwezi kupata. Ni kweli kabisa, mm. Naam. Tumewasikiliza vijana tumeona hakika. Uh, msikilizaji utakuwa umefatana nami, na tumewasikiliza vijana ambapo tumeona kwamba tumezungumzia madai tu ambayo ilikuwa inasema, uh, kwa nini kijana anaishi maisha ya kuigiza, yani kwa lugha ya wenzetu kwamba fake life. Tumeona vijana wamejaribu kuelezea kwa undani kabisa na kuweza kutue, kutuelewesha kwa uzuri maana yake ni kwa nini wanafanya hivyo, lakini pia wametoa ushauri. Tumeona kwamba kuna vijana wanakosa fursa kwa kudanganya maisha yao halisi. Sasa vijana, tuache kufanya hivyo ili tuweze kuendana na jinsi tulivyo na tuweze kupata fursa ambazo zinakuwa mbele yetu. Asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Tumuulize daktari. Leo tutakuwa na Dr. Frederick Ngusaru kutoka katika zahanati ya Kwembe iliyopo manispaa ya Kinondoni jijini Dar es Salaam ambapo atajibu maswali ya vijana kuhusiana na maswala mbalimbali. Tafadhali fuatana nami, naitwa Farida Daudi. Nini husababisha upungufu wa damu kwa mama mjamzito na ni madhara gani huyapata mama na mtoto? Upungufu wa damu wakati wa ujauzito mara nyingi husababishwa na vitu vifuatavyo. Anaweza akapata mapungufu kutokana na na kuumwa malaria mara kwa mara wakati wa ujauzito au vilevile anaweza vile kuwa na maradhi ya minyoo, inaweza kusababisha sana, kwani minyoo inashambulia sana zile virutubisho ambavyo vinasaidia sana kutengeneza damu kwa binadamu. Kitu kingine ambacho kinaweza kusababisha upungufu wa damu ni aina ya vyakula ambavyo mama atavikosa wakati wa ujauzito. Sasa mboga za majani na vyakula ambavyo vina virutubisho vingi vya kutengeneza damu katika mwili wa binadamu Akikosa chakula kizuri au chakula bora kwa wakati wa ujauzito, nao vile vile inasababisha mapungufu ya damu katika katika mwili wa, bina, wa mama mjamzito. Na madhara yake makubwa ambayo mama akikosa akiwa na upungufu wa damu mara nyingi namuathiri yeye mwenyewe pamoja na mtoto. Yeye mwenyewe namuathiri kwanza, na- anavimba miguu, anakuwa hana nguvu, kwa sababu ana damu ambayo inaweza kusaidia yeye kuweza kumsaidia katika um, mizunguko ya katika mwili wake, unakuwa unachoka, una kwa hiyo anakosa zile virutubisho vizuri ambavyo vinaweza kusababisha damu ikawa ikawa pungufu katika mwili wake. Kwa hiyo anakosa nguvu, anakosa uwezo wa kufikiria, anakosa vitu vingi ambavyo vinaweza kumsaidia yeye katika kujenga mwili wake, katika kazi mbalimbali ambazo, kwa hiyo atakuwa mtu wa kulala, na yeye mtoto anaathirika sana, kwa ajili damu kutoka kwa mama huwa ndio inamsaidia sana mtoto kupeleta virutubisho vyote ambavyo mtoto anahitaji akiwa tumboni kwa mama yake. Kwa hiyo kama atakuwa na upungufu wa damu ina maana kuwa atakosa virutubisho vya vya kumjenga yeye mwenyewe na vile vile kukosa oksijeni nzuri katika ukuaji wake katika mwili wake. Kwa hiyo anapotoka huwa anakuwa mzaifu, anakosa lishe bora. Kwa hiyo ni rahisi kuumwa mara kwa mara, kwa ajili anakuwa hana kinga nzuri, na vile vile vitu vingi ambavyo no vilikuwa vinahitajika wakati wa ujauzito, au akiwa tumboni kwa mama yake anavikosa. Kwa hiyo hiyo ni madhara makubwa sana kwa mtoto. Kwa hiyo anaweza akapata -anaweza hata akapata hata akafariki ndani ya tumbo au nje baada ya kuzaliwa, kwa ajili anakuwa hana kinga nzuri, hana virutubisho vizuri katika mwili wake. Kwa hiyo hiyo ni madhara makubwa kwa mtoto anapozaliwa. Nini husababisha mtu kukosa usingizi na matibabu yake ni yepi? Kwanza ni matatizo ya kisaikolojia, hiyo inaweza kusababisha sana mtu akakosa usingizi. Kwa hiyo kitu muhimu zaidi ni kujua tatizo lake ni nini au ana tatizo gani ambalo lina msibu mpaka akawa katika hali kama hiyo. Kwa hiyo anaweza kuwa na usongo wa mawazo, labda kuna kitu ambacho kina amekifikiria sana au kuna amepata tatizo lolote la la inayomzunguka yeye katika katika maisha yake. Kwa hiyo ni vizuri zaidi kujua kuwa tatizo gani ambalo linamsaidia. Vile vile vitu vingine ambavyo vinaweza kusababisha kukosa usingizi, labda na madawa ambayo anatu, labda madawa ya kulevya au dawa zingine ambazo athiri katika eneo la ubongo, inaweza kumfanya akose usingizi. Kwa hiyo lazima uyo mgonjwa aweze kugundulika tatizo lake liko wapi, ili ndio tunamshauri sana aende hospitali au apate mshauri mzuri aweze kumsaidia ili tatizo lake la kosa usingizi liishe. Naitwa Husna Sudi Muhammad. Baadhi ya watu hukumbwa na tatizo la kuwa na vijiwe katika figo na mfumo wa mkojo. Kwa ujumla husababishwa na nini? na dalili zake ni zipi? Vitu ambavyo vina- vinaosababisha sana sana, baadhi ya watu hukumbwa na tatizo la kuwa na vijiwe kwenye figo au mfumo wa mkojo, kwa ujumla huwa vinasababishwa na mtu huyo huwa na ukosefu wa electrolyte ambazo zinasaidia sana kubana, ambazo ziko kwenye mwili wa binadamu. Sasa mtu akikosa zile elementi ambazo zinakuwepo, akiwa na elementi nyingi ambazo zimetoka katika mwili, huwa inasababisha kutengeneza vigololi ambavyo vinakuwa kama wanasema ni vijiwe. Kwa hiyo hivyo vi-, vi vigololi vinasababisha na elementi ambazo zinaitwa calcium au au sulfate, ambazo hizo kiwa kwenye mrundikano mru, mru, mkubwa katika njia ya mkojo huwa vinatengeneza vigololi ambavyo vinasababisha mtu huyu kupata matatizo ya kupitisha mkojo katika njia hiyo ambayo imezibwa. Kwa hiyo matibabu yake makubwa ni kugundulika hili tatizo na kuweza kupewa dawa ambayo inaweza kuneutralize hizi hizo elementi ambazo zimeziba au kufanyiwa operation kwa ujumla, kama itakuwa tatizo hilo itakuwa ngumu kwa njia ya dawa. Asante sana Dr. Fredrick Ngusaru kwa majibu yako. Makala haya yametayarishwa nami mwanaharusi Powa. Asante sana dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. Hmm. Oh, oh, ah, ah, no oh, kwanza mm -hmm. ah, mm, kila siku anatuambia tu hivyo. Mbona hapa anao mzidi? Hebu kwenda nyama zeni nyama zeni, kwenda niwambie mabesti zangu, najua mi napenda sana yani mi kuna kitu kinamchanganya nie, nifanyeje? Umeshaanza hivyo, hebu mtuambie basi. Nimeailisha, nitaambia siku nyingine ei na bonge la ishi, mi nitaambia tu Simna mji yule, ah, yule mvana yule msa yule, unajifanya mji wewe? Yule yule msa yule si anojifanya wewe, hata kama ana elimu kitu kile, baadaye mtekini ile face kwanza <laughs> Sikieni sasa, yani yule jamani, mimi ananipenda yule, yani nampenda na mimi amwezi amini, sijui tanifanyaje, yani najifikiria kwanza, ila nitajua mwenyewe cha kufanya, nitajua mwenyewe cha kufanya bana. Ah, ah, nini, nampenda Ah, oh, vipi msa? Safi mambo. Shwari za siku. Safi mzuri wewe. Mimi mzimu pekee. Nzuri. Mm. Unaendeleaje na masomo? Naendelea fresh. Unaenda wapi? Bana kidogo naenda pa town mara moja. Ah. Oh. Eh, sasa niko uh-huh. mm. kwa... mm. mm. na shida na swali moja. Mhm. Kuhusu ile jibu langu inakuaje? Kuhusu ile jibu lako ile swali lako ulioniambia? Mm. Ila mimi na hofu na wewe, msa. Unidanganya na dona wasichana wengine. Sio nyingine mimi si ni wewe tu pekee. Sikia mse, unajua mimi sipendi kuchanganywa eh? Sipendi unipange kama fungu ya nyanya. Mimi sipendi. Hilo mimi nalitambua kwa mtoto mzee kama siwezi kufanya kitu kama hicho. <laughs> Wengi wanasema hivyo lakini mimi na mbosi nidanganye. Siwezi kudanganya kwa hiyo inakuwa hiyo kusujibu langu. Hamna shida mimi nakupenda. Nakupenda. Eh? Mimi nakupenda sana. Naomba tuwe mwaminifu. Sasa Rozi. Aha. Uh Ninashukuru -huh sana. Lakini sasa mimi naenda jijini mara moja. Mhm. Uh -huh. Naomba basi jioni basi uje nyumbani. Jioni. Eh, kwenye saa ngapi? Muda mbaotakanalabasasama kwenye saa kumi kumi na mbili Karibu. Asante. Asante, kumbe unaishi pazuri u mwone wewe unavyokimbia kwenda kuongea na simu. Yaani siku hizi mimi hata simwelewi Rosie, yaani simuelewi kabisa. Darasani hakai kila saa simu tu, sio na matatizo gani huyu nini. Namwonea dada kiukweli, yaani kabisa kabisa, yaani anakuja darasani, sijui maua maua makadi, sijui vyelaela, afu anajua nini, bonge la mjani. n e namsikitikia, mwache tu hapa duniani, itamfunza itamfunza, na mnaongea nini? Dunia itamfunza nani? Nifunze mimi au mnamwongelea mtu mwingine? Raha kweli kweli, kweli kweli naniambia, mnaongea nini? og mwacheni kwanza, sikini kwanza niwape story nyingine nshi kubwa. Yani kwanza leo mnavonywa hivi, ndio mwanzo na mwisho kanaga shule, yani sitakuja tena Na mu msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Nina mtoto hivi sasa ambaye nilimzaa nikiwa na umri wa miaka kumi na sita, na sababu za kupata huyo mtoto ilikuwa hivi. Nipomaliza darasa la saba, nyumbani walikuwa hawana uwezo wa kunisomesha. Kwa hiyo akatokea mama mmoja akaja kijijini kwetu akasema anataka aende na mimi Dar es Salaam. Kwa hiyo na mimi kwa vile nilikuwa sijawahi kufika Dar, afu na ile hamu sasa ya kwenda kukujua Dar Nikawa sina budi, ikabidi niende. Nilivyoenda nikawa nafanya kazi za ndani kwa huyo mama, alikuwa ananipa mshahara shilingi elfu kumi. Sasa huyo mama alikuwa na mtoto wake wa kiume ambaye alikuwa anasoma chuo, kanambiaje, ananipenda mi naye, tua wapenzi, atakuwa ananiongezea anani hela na kunipa matumizi mengine, mshahara ulikuwa unitoshi, kwa kuwa mshahara unitoshi, kwa hiyo nikawa sina budi kukubali. Nilivyokubali tumeenda tumeenda baadaye, akanipa ujauzito. Nilivyopata ujauzito, nikaenda kumwelezea, akaniambia yeye awezi kuzaa na mtu kama mimi, kwanza yeye vile alivyo awezi akazaa na beki tatu. Kwahiyo nikawa nimeenda, tumbo likaanza kuonekana. Yule mama aliponiuliza vipi, nikaambia nina ujauzito. Akaniambia anataka kumjua aliyenipa huo ujauzito, nikaambia aliyenipa ujauzito ni mwanao. Yule mama akakataa, akasema, mwanangu kwa usomi alionao ajaona wasichana wengine huko chuoni mpaka aje kukupenda wewe? Kwa hiyo hiyo mimba sio ya mwanangu. Hivi ninavyoongea, beba kicho chako uondoke, na utajua utakapokwenda. Kweli nikaondoka na tumbo langu nikabeba mizigo yangu nikarudi nyumbani kijijini. Nilivyorudi nyumbani, kwa kuwa nilikuwa bado napenda kusoma, kwa hiyo nikaanza kulima biashara ya karoti, nimelima nimelima mpaka pale Mungu aliponisaidia nikajifungua salama. Nimepumzika kidogo nikaendelea na kulima, nimelima nimelima mpaka saa hizi, nikaboresha biashara yangu yangujukao nika mkubwa, nikarudi shuleni, nikajisomesha, nikamaliza fom fo mpaka chuo nimemaliza, na ninamsomesha mwanangu, kwakuwa yule mwana ni mtoto wangu, mi ndo mama na mimi ndo baba kwa hiyo sina mwingine wa kunisaidia, ndo namsomesha mwenyewe. Na kwa sasa nimeboresha biashara yangu, napeleka maloli na maloli huko mjini. Namshukuru Mungu kwa hilo na kumsomesha mwanangu, kwa kuwa nilikutana na vikwazo vingi, lakini sikukata tamaa. Kwahiyo nawashauri wasichana wenzangu, msikate tamaa pale mnapokutana na vikwazo vingi. Mapito ni mengi, nyie endeleeni kupambana. Mwisho wa siku najua nanyi Mungu atawasaidia. Kwa hiyo nawashauri msije msije mkakata tamaa katika maisha. Na mpaka hapa, ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Mary Mgawe na kusii, usikose kujiunga nasi tena.