Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza. Ninayekukaribisha hivi sasa naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni BMJ Mridhi. Leo ikiwa ni Jumanne, Machi mosi, mwaka wa elfu mbili kumi na sita tunasikika katika 107.5 FM Nairobi Kenya, 98.1 Equita FM Kisumu Kenya, 94.9 VOA FM Bujumbura Burundi, na kwenye masafa mafupi katika mita bende 19 na 22. Karibuni. Katika matangazo yetu ya hivi sasa, benki maarufu ya Barclays ya Uingereza imetangaza kupunguza huduma zake huko barani Afrika. Iko kwenye soko la hisa la Johannesburg, ni wana uwezo tu mkubwa. E, tumehakikishiwa kwa Barclays, e, bank Tanzania, huduma zitaendelea kama kawaida bila mapungufu ya aina yoyote na katika ripoti nyingine kwenye makala yetu ya wanawake ni kwamba makundi ya wanawake nchini Tanzania sasa yametajwa kuwa ni mfano wa kuigwa. Kulikoni inashona timbalendi, yaani mtu ananunua suruali, kama suruali tunakata tunabandika mifuko inakuwa yani kama timbalendi hizi za kawaida za watoto wa kiume za kuvaa <tutu> basi ungana nasi katika dakika 30 za matangazo haya, lakini kwanza Bmj Moridhi anakusomea habari za dunia. Aliyekuwa mtumainiwa wa kumrithi Rais Robert Mugabe wa Zimbabwe, ambaye amekuwa mamlakani kwa muda mrefu ameanzisha chama cha kisiasa akinuia kusitisha utawala wa karibu miongo minne wa rais Mugabe. Joyce Mujuru alitangaza kuzinduliwa kwa chama cha Zimbabwe People First Party leo Jumanne alipohutubia waandishi wa habari katika jiji kuu la Zimbabwe, Harare. Mujuru ambaye ni ana umri wa miaka 60 alikuwa makamu wa rais katika serikali ya Mugabe kutoka mwaka wa elfu mbili na nne hadi alipoondolewa miaka kumi baadaye. E, kabla ya kuwa makamu wa rais Mujuru alitumika katika nyadhifa mbalimbali katika chama tawala na serikali ya nchi hiyo. Alitimuliwa kutoka serikalini mwaka wa 2014 baada ya mkewe rais Mugabe, Grace Mugabe, e, kueneza shutuma kwamba alikuwa anatayarisha baadhi ya wafuasi wa chama tawala cha ZANUPF ili kumng'oa mamlakani rais Mugabe. Benki ya Barclays leo imetangaza kwamba itauza hisa zake ambazo ni asilimia 62.3 na kuondoka barani Afrika. Mkurugenzi mkuu wa kampuni hiyo Jesse Stelly aliyesema hayo leo wakati akizidu, akizindua ripoti ya mwaka huu kuhusu shughuli za benki ya Barclays ambayo imepoteza dola milioni 500 na 49 ya faida katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita. Stali alisema kwamba baada ya kuwasiliana na wenye hisa katika kampuni hiyo, Barclays itapunguza kiasi cha umiliki wake katika Barclays Africa Group. Benki hiyo ina mamia ya matawi katika nchi kumi za Afrika, zikiwemo Kenya, Tanzania, Uganda, Afrika Kusini na Ghana. Na imekuwa ikifanya biashara barani humo tangu mwaka wa 1925. Imewaajiri zaidi ya wafanyakazi elfu 45 hata hivyo Barclays Group Africa imesema kwamba licha ya kujiondoa kwa kampuni hiyo ya Uingereza bado itaendelea na shughuli zake barani Afrika. Akiongea na Sauti ya America, mkurugenzi wa mawasiliano ya Barclays Bank of Kenya, Charles Wokabe, alisema kwamba kampuni hiyo inatafuta mnunuzi wa hisa za Barclays ili kupunguza uwezekano wa kusitisha kabisa shughuli zake e katika bara la Afrika. Idara ya kuhudumia wakimbizi ya Umoja wa Mataifa inaonya kwamba Ulaya ipo kwenye ukingo wa mlipuko mkubwa wa mzozo wa kujitakia wa kibinadamu ambao utaweza kusambaa na kutoweza kudhibitiwa na kusababisha kuenea kwa ghasia. Mwandishi wetu Lisa Schlein ametuandalia ripoti ifuatayo kutoka Geneva inayosomwa hapa na Mkamiti Kibayasi. UNHCR inaripoti kwamba idadi ya wakimbizi na wahamiaji nchini Ugiriki wenye kuhitaji hifadhi ya muda imeongezeka kufikia 24. Hii inasema inajumuisha watu wapatao 85 waliokwama karibu na mpaka na Macedonia. Inasema hali ya mrundikano inapelekea ukosefu wa chakula, makazi, maji na usafi. Maandamano ya amani hapo jana karibu na mpaka wa Macedonia yaligeuka kuwa ghasia ya wakati polisi walipofyatua gesi ya kutoa machozi kulazimisha kutawanya wakimbizi na wahamiaji kutoka kwenye uzio wa chuma. Takriban watu laki moja na elfu thelathini na mbili, nusu yao wanawake na watoto, wamevuka bahari ya Mediterranean mwaka huu, ikiwa ni kiwango cha juu sana mwaka huu ikilinganishwa na kipindi cha nusu ya kwanza ya mwaka 2015 takriban wote wamawasili nchini Ugiriki. Msemaji wa UNHCR Adrian Edwards anasema Umoja wa Ulaya lazima utekeleze kwa kikamilifu mpango uliopitisha mwaka uliopita kwa ajili ya kugawanywa kwa usawa idadi ya wa wakimbizi miongoni mwa wanachama wake ishirini na wanane. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, matangazo yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa jijini Washington DC, na tunaendelea sasa na habari muhimu za dunia. Rais wa Siria Bashar al Assad amesema leo Jumanne kwamba kusitishwa kwa mapigano ambayo yanaendelea kwa miaka mitano nchini humo ni ishara ya matumaini. Akizungumza katika mahojiano na kituo kimoja cha televisheni nchini Ujerumani, Asad amesema kwamba serikali yake itahakikisha kuwa mpango wa kusitisha mapigano hayo umefanikiwa e, katika nchi hiyo waziri Unirathi, waziri wa mambo ya nchi wa Marekani, John Kerry, amesema kwamba siku chache zijazo zitakuwa muhimu mno katika juhudi za kuongeza kasi kwa lengo la kupunguza adhari za vita hivyo ambavyo vimekuwa vikiendelea kwa muda wa miaka mitano nchini Siria. Bwana Kerry alizungumza na waandishi wa habari jana jioni hapa Washington wakati sitisho la vita nchini Siria likiingia katika siku yake ya nne. Hata hivyo, wanaohusika katika mpango huo wa kusitisha mapigano, mapigano ni wapiganaji waaminifu kwa serikali na vikosi vya upinzani, wala sio wanamgambo wa Islamic State au wale wa kikundi cha Jabat al Nusra kinachoaminika kuwa na uhusiano na al Qaida. Kerry alisema kwamba yeye na mwenzake wa Russia Sergei Lavrov walikubaliana kwamba kumekuwa na ukiukaji wa kanuni za mpango huo wa kusitisha vita, lakini hawakutoa habari zozote zaidi. Badala yake, walisema wataachia jopo linaloongozwa na mataifa yao mawili kuchunguza visa vyote vya ukiukaji wa makubaliano ya kumaliza vita katika nchi hiyo ya Syria. Kinyanganyiro cha kumtafuta ni nani atakayepeperusha bendera za vyama vikuu vya kisiasa katika uchaguzi wa urais wa Marekani mwezi Novemba mwaka huu kimepamba moto hii leo, ikiwa ni siku maarufu hapa Marekani kama Super Tuesday, wakati wa waniaji wakimenyana katika majimbo na moja, hii ikiwa ndio siku muhimu zaidi tangu chaguzi za awali zilipoanza miezi miwili iliyopita. Wale wanaoshikilia nafasi za mwisho mwisho wana matumaini kuwafikia wanaoongoza ambao wanashinda kwa asilimia kubwa zaidi. Zoezi hili la leo ni muhimu sana, hususan kwa Warepublican, huku mgombeaji Donald Trump ambaye tayari ameshinda katika majimbo matatu, akionekana kuongoza kwenye majimbo kumi, kulingana na kura mbali mbali za maoni. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti a Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC na habari yenye uzito kwa jioni ya leo. Kama mlivyosikia kwenye taarifa ya habari, benki mashuhuri yenye makazi yake Uingereza, Barclays Bank, imetangaza kupunguza huduma zake kote duniani, hasa huko barani Afrika. Mwenzangu Abdu Shakur Abod amezungumza na gavana wa benki kuu ya Tanzania, Beno Ndulu, na kumuuliza kwanza juu ya athari kupunguzwa kwa huduma hizo barani Afrika. Kwanza, ninachoelewa sio kusema wanafunga matawi kwa sasa hivi. Barclays wameamua kupunguza tuseme, zile shea zao walizokuwa nazo kwenye Barclays Africa Group Limited, kwa sababu tu ya kujihakikishia kuwa madhara wamekuwa wakiyapata kwa ajili ya adhabu mbalimbali, kufanya biashara kwenye mazingira ambayo wasimamizi wao wanaona yako riski, zimekuwa ni mzigo mkubwa kidogo kwao, kwa hiyo wanajaribu kupunguza exposure hii. Lakini kwa upande wa utendaji wa benki zetu, mimi sidhani kama kutakuwa na madhara makubwa sasa hivi, kwa e, sababu moja kubwa ni kuwa Barclays Africa Group Limited yenyewe iko kwenye soko la hisa la Johannesburg ni wana uwezo tu mkubwa. E, tumehakikishiwa kwa Barclays, e, Bank Tanzania, huduma zitaendelea kama kawaida bila mapungufu ya aina yoyote. Na benki kubwa kama hii ikiamua kupunguza hisa na huduma zake, si inaleta kitisho kwa biashara na mabenki mengine Afrika? Unajua hii issue ishu ya, ya kupunguza huduma imekuwa ni, ni ishu ambayo sio ya Barclays peke yake. Kiujumla, benki kubwa zilizo nyingi zimekuwa zikipata adhabu kutoka kwa wasimamizi wao kwa ajili ya kufanya biashara kwenye mazingira ambao wao wanaona yana riski. Sasa katika kujipunguzia mzigo ule, wanapunguza huduma fulani fulani na oa yao kwenye nchi ambazo zinatiliwa mashaka kiujumla na sio Afrika peke yake. Kwa hiyo, kiulimwengu yapo mazungumzo sasa ya kukabiliana na athari zinazoweza kutokea kutokana na jinsi mabenki hayo makubwa yanavyojihami kwa kupunguza wigo wa, wa shughuli zao badala tu ya kuangalia namna gani wanaweza kudili na riski hizo ambazo ziko. Kwa hiyo mimi nadhani hili vyombo e, mbalimbali vya ulimwengu sasa hivi vinazungumza. IMF wamekuwa wakizungumzia swala hili, standard setting bodies zote ambazo ziko zina operate hapa ulimwenguni kusimamia mabenki, hili pia linazungumzwa. Kwa hiyo sio swala la Afrika peke yake, ni swala la kijumla tu na upande wa biashara, kwa biashara ndogo au biashara kubwa, kufungwa au kupunguzwa huduma kwa benki kubwa kubwa, kuna athari gani? Uh, athari moja kubwa ambayo ndiyo imekuwa ikizungumzwa kwa karibu ni hizi huduma za correspondent. Sasa huduma hii inapopungua, hata ile gharama yenyewe ya kufanya biashara inakuwa imeongezeka, na kuna wakati mwingine hata nchi zinaweza kushindwa kufanya biashara na nchi zingine kwa sababu kiungo hiki kinakuwa kimepotea. Huyo ni profesa Benno Ndulu gavana wa benki kuu ya Tanzania akizungumza na sauti ya Amerika kutoka Tanzania. <muchas> tunaendelea sasa na habari muhimu za dunia osama bin laden ambaye aliamuru mashambulizi ya mwaka 2011 ya kigaidi yaliyotekelezwa na al qaida dhidi ya marekani na ambayo aliwaua takriban watu elfu tatu alisema kwenye wasia wake wa mwisho kwamba alikuwa na utajiri wa jumla ya dola 29 milioni za kimarekani na kwamba alitaka fedha zote hizo zitumike kwa kile alichokiita jihad kwa niaba ya Allah. Marekani imetoa nakala ya wasia huo hii leo ikiwa ni mojawapo ya hati mia moja na kumi na tatu zilizotwaliwa kutoka kwa nyumba ya Bin Laden nchini Pakistan wakati makomando wa kijeshi wa Marekani walipovamia makao yake ya karibu miaka mitano iliyopita. Hati hizo zilizoandikwa kwa lugha ya Kiarabu na kutafsiriwa, na hatimaye kuondolewa kwa orodha ya hati za siri ya juu na idara ya kijasusi hapa Marekani, zilitolewa kama kundi la pili la makaratasi yaliyopatikana kwenye nyumba ya Laden ambako aliishi na mkewe na jamaa wengine. Marekani imesema inanuia kutoa wazi hati zaidi baadaye mwaka huu. Na mtuhumiwa mtu mwenye msimamo mkali wa Kiislamu amefikishwa mbele ya mahakama ya uhalifu ya kimataifa ya ICC Jumanne ya kujibu mashtaka kwamba alisaidia kuharibu majengo ya kihistoria dhidi ya, ya kihistoria na ya kidini kwenye mji mkuu wa Tabaktu nchini Mali. Mwendesha mashtaka wa mahakama ya ICC amesema Ahmad Alfaki Almadi ambaye alizungumza kwa muda mfupi wakati wa kesi yake ya awali katika mahakama hiyo ya ICC huko The Hague, anashutumiwa kwa kupanga uharibifu wa makaburi ya watu mashuhuri kumi na nne waliokuwa wamehifadhiwa katika jengo moja la msikiti mmoja, ambayo haiwezi kujengwa tena. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Marais wa nchi wanachama katika Jumuia ya Afrika Mashariki pamoja na wageni wengine mbalimbali wameanza kuwasili mjini Arusha nchini Tanzania kwa ajili ya mkutano wa kieneo. Taarifa zaidi na Asuraji Mvungi kutoka Arusha. Marais walioanza kuwasili kupitia uwanja wa ndege wa kimataifa wa Kilimanjaro ni pamoja na Rais wa Zanzibar Ali Muhamed Shein na rais mteule wa Uganda Yoweri Museveni ambao wote wamepokelewa na viongozi wa ngazi mbalimbali walioongozwa na waziri wa katiba wa Tanzania Harrison Mwakiembe. Nimezungumza na Waziri Mwakiembe kutaka kujua baadhi ya ajenda zitakazojadiliwa na wakuu hao wa nchi, na hapa anafafanua ni kwamba huu ni mkutano wa viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, wao wana uhuru wa kuongelea chochote kile ambacho wanakiona kina umuhimu, kina priority katika kuendeleza Jumuiya ya Afrika Mashariki. Pia nimemuuliza Waziri Mwakiembe juu ya suala la mgogoro wa Burundi ambalo limeshaanza kuibua wasiwasi wasi kuwa halimo kwenye ajenda. Ajenda za kikao cha kesho ni mambo mengi sana, na mambo yote yanahusu nchi tano za Jumuiya ya Afrika Mashariki, ambapo na Burundi yumo, lakini sio lazima waongelee kila ambacho unakitaka wewe ukisikie lakini ni kwamba nchi zote tano ndizo ambazo zinajadiliwa na hawa viongozi wa juu kabisa wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Pia Mwakembe anazungumzia suala la mchakato wa nchi ya Sudani Kusini kujiunga katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Toka kamati ya baraza mawaziri, tulikaa miezi kadhaa iliyopita, sisi tuliona uh, e, Jamhuri ya Sudani ya Kusini imetimiza vigezo angalau ya msingi kuweza kufikiriwa na mamlaka ya juu. Kwa hiyo na sisi tumeipeleka summit ijiridhishe kama tunaweza tukawachukua wale wenzetu uh, kuwa wajumbe nao wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, lakini sisi kwa upande wa wambazo mawaziri tulisharidhika. Kwa mujibu wa Mwakiembe, marais wa nchi zote wanatarajiwa kuwasili hii leo, japo pia habari ambazo hazijathibitishwa zimesema Rais Pierre Nkurunziza anatarajiwa kuwasili usiku wa hii leo na Rais Paul Kagame wa Rwanda na Uhuru Kenyatta wa Kenya wanatarajiwa kuwasili kesho asubuhi. Jumuiya ya Afrika Mashariki kwa sasa inaundwa na nchi tano ambazo ni Tanzania, Kenya, Uganda, Rwanda na Burundi na upo mchakato wa kuongezeka kwa nchi za Sudani Kusini na pia nchi ya Somalia. Nikiripoti kutoka Arusha, Tanzania kwa niaba ya Sauti ya Amerika mimi ni Asraji Mvungi. Na kutoka Arusha sasa tunaelekea huko nchini Uganda ambapo hakuna chama chochote cha upinzani nchini Uganda kimefanikiwa kufika mahakamani kupinga matokeo ya kura za urais yaliyompa Yoweri Museveni mamlaka ya kutawala nchi hiyo kwa muhula mwingine wa miaka mitano na kuingia katika utawala wa miaka thelathini na mitano. Viongozi wa chama kikuu cha upinzani cha Dr. Kizza Besigye pamoja na waandishi wa habari wamekamatwa katika harakati za wanachama wa FDC kutaka kukutana na Dr. Kizza Besigye kupata saini yake ili kwenda mahakamani, lakini viongozi wa chama hicho, meja ya jenerali Mugisha Muntu anasema kuwazuia kwenda mahakamani sio mwisho wa kuipigania haki yao. Taarifa zaidi na Kenneth Bwire kutoka Kampala. Juhudi za wanachama upinzani FDC za kupata saini yake Dr. Kiza Besije ili kwenda mahakamani kupinga ushindi wake Yoweri Museveni zimegonga mwamba, polisi wakiwazuiliwa wafuasi wa chama hicho kuingia kwake Besije na kuwakamata wanachama kadhaa. Kiongozi wa wanawake katika chama cha FDC, Ingrid Runawe, amevuliwa nguo na polisi alipokuwa akikamatwa. What kind of police is this, you undress a fellow woman over Tangu asubuhi wanachama wa FDC walijaribu kukutana kwa mkutano walioita kuwa muhimu kupanga jinsi ya kufika mahakamani, lakini walizuiliwa kuingia ofisini mwao, na walipokubaliwa masharti ya polisi yalikuwa kwamba ni lazima mkutano huo uhudhuriwe na afisa wa polisi wa ngazi ya juu, masharti ambayo wanachama walikataa. <coughs> Mawakili 400 wake Dr Kiza Besije wakiongozwa na Yusuf Nsibambi wameonekana kukata tamaa na kukiri kwamba hawawezi kufanya kazi katika mazingira ya polisi kuwafuata kila wanapoenda na kutatiza kila wanalofanya katika kukusanya ushahidi wanaotaka ili kufungua kesi mahakamani kupinga ushindi wake Mseveni ilivyotangazwa na tume ya uchaguzi. Lakini mmoja wa viongozi katika chama tawala cha NRM, Dr Chris Variomunsi, anadai kwamba mbabazi na Besigye Hawana ushahidi kupinga ushindi wake Mseveni, na wanalofanya ni kutafuta huruma kutoka kwa raia na nchi za kimataifa kwamba waliporwa ushindi wao. Waandishi wa habari waliokuwa wakifuatilia yaliyokuwa yakijiri pia walikamatwa hata walipokuwa wakijaribu kukimbia kutoka mikononi mwa polisi no. uh, yeah. Huh. Leo imekuwa siku ya mwisho kikatiba kwa mtu yeyote kufika mahakamani kupinga matokeo ya kura za urais nchini Uganda. Ilitarajiwa kwamba mama Mbabazi angefika mahakamani saa sita aduhuri, lakini hakufika na hakuna taarifa imetolewa kutoka kambi yake. Na huku Mbabazi na Besigye wakizuiliwa kufika mahakamani kupinga ushindi wake Museveni, hali ya wasiwasi inaendelea kote Uganda kura za ubunge zikirudiwa kuhesabiwa katika baadhi ya maeneo bunge kufuatia maagizo ya mapema ya mahakama, lakini katika baadhi ya maeneo bunge shughuli hiyo ya kuhesabu upya kura imesitishwa tena baada ya fujo kuanza katika mji wa Tororo. Mwanamke amevua nguo na kubaki uchi baada ya kuzuiliwa kufuatilia shughuli ya kuhesabu upya kura hizo. Serikali pia imewaonya waandishi wa habari hasa wa kimataifa ikidai wanatumika kama vibaraka vya serikali wanazotumikia, huku waandishi wa ndani mwa Uganda wakishutumiwa kwa vibaraka wa vyama vya upinzani hasa FDC. Kennes Bwire, Sauti Amerika, Kampala. Na leo katika makala ya wanawake tunaelekea huko jijini Dar es Salaam, Tanzania, katika makala ambayo yameandaliwa na mwandishi wetu Joji Nyogopa kutoka Dar es Salaam. Makundi ya wanawake na wasichana nchini Tanzania sasa wameanza kutaja kwamba kuwa ni mfano wa kuigwa baada ya baadhi yao kujiingiza katika kazi ambazo awali zilitawaliwa na wanaume pekee. Wanawake hao wanaonekana kwa wingi katika masoko ya uuzaji wa nguo za mitumba, wakijihusisha na ushonaji wa nguo kwa kutumia mashine za cherehani. Hapo ndo kushona mfuko? Timbalendi. Yaani mtu ananua suruali kama suruali tunakata tunabandika mfuko inakuwa yani kama timbalendi hizi za kawaida za watoto wa kiume za kuvaa. Design. Eneo hili la Ilala, moja eneo maarufu sana jijini Dar es Salaam kwa uza jiongoza mitumba nguo ambazo zimekuwa ni mkombozi mkubwa kwa wale wenye kipato cha kati na kile cha chini. Nyakati zote eneo hili na maeneo mengine yanahusika na biashara hiyo, yamekuwa kifuriko watu wanaofika katika eneo hilo kwa ajili ya kusaka viwalo vya aina mbalimbali. Lakini jambo linalovutia zaidi katika eneo hilo ni idadi kubwa ya wanawake waliotanda katika sehemu mbalimbali, wakiendesha kazi ya ushonaji wa nguo kwa kutumia mashine za cherehani kama alivyoshuhudiwa mama huyo. Niko tu hapa najiajiri mwenyewe, kazi za mafundi mafundi, yani bosi zangu sana sana wa kiume ndio nashonea nguo kama hizi. Aa, mi mabosi zangu wa sana sana wa kiume ndio tunashonea nguo kama hizi, lakini tunashukuru Mungu, ndio kama hivyo tunapata riziki, sio mbaya sana, sio nzuri sana lakini tunaishi tunaweza kujikimu kama hivyo. Wengi wa kina mama hao wamekuwa wakiendesha kazi hizo kwa ustadi mkubwa kiasi kwamba cha kuleta ushindani mkubwa kwa wanaume ambao ndio wanaotaja kuwa sehemu kubwa ya kazi hii. Kwa ujumla, miongoni mwa wateja wakubwa kina mama hao ni wanunuzi ambao wamekuwa wakifika katika eneo hilo kwa ajili ya kujipatia mahitaji ya viwalo kama wanavyosema muuzaji huyu. Eh, mimi naitwa ndugu Masudi Hilali, niko Ilala sokoni hapa, nauza suruali za jinzi. Suruali za jinzi za asilimia nyingi zinakuwa chini pana, na kama zikiwa pana watu wengi wanapenda chini hizo zenye mbamba. Kwa hiyo tunapeleka pale kwa fundi mtu anataka bana labda chini labda upana labda uwe saba na nusu. Suruali yangu labda upana labda tisa au kumi. Kwa hiyo nikienda pale nampelekea fundi, fundi anapunguza upana. Alafu kutoka hapo fundi yule pale ndo tunashikana naye kibiashara. Kwa sababu yeye pale fundi anakuwa kwa ajili yangu mimi. Kwa sababu mimi nikichukua suruali nampelekea fundi. Fundi pale anashona. Kwa hiyo tunashirikiana kibiashara kati ya fundi chalani na mimi hapa. Mafundi wanawake wanajitahidi sana kushona suruali, hasa suruali za kiume kwa sababu wanakuwa na uzoefu nao sana, kwa sababu nikimpa suruali anashona anapotaka mimi. Biashara ya ushonaji wa nguo inataja kuwa ni mkombozi mkubwa kwa kina mama wengi, ambao baadhi yao sasa wameunda ushirika na kusonga mbele kimaendeleo. Mpaka ndivyo nakwambia, sasa hivi kina mama wamepiga hatua kubwa, wengine mpaka wameamua kununua viwanja, sasa kutokana na swala hilo la vikoba. Na hali kadhalika, hata sisi wanaume tumeija hivyo, tumeingia kwenye mfumo wa vikoba, kiasi kwamba sasa hivi mikopo yenye riba kubwa kubwa za mabenki ni kidogo, tume tumejiondoa tumejikita sana kwenye vikoba, tunapata huduma uh, za mikopo ambayo inafuu. Biashara hiyo ushonaji inaendelea kuwavutia kina mama wengi ambao wanahisi ndio ufunguo wao katika maisha. Mama huyu lakini amelazimika kusimama kwa muda kuendelea na shughuli zake za ushonaji kutokana na mashine yake kukumbwa na hitilafu. Mi naitwa Mama Isaya fundi, sishoni leo lakini mashine yangu imeharibika, nipo kwa fundi hapa natengenezewa, kuna vyuma vimeisha natakiwa ninunue ndio niko hapa kwa fundi, nataka nitengenezee, nione inakuwaje. Ninashona nguo za kiume, sababu ya kushona nguo za kiume. Nashona nguo za kiume, mabosi zangu wananipa hela. Nashona pia, kuna kaptura hizo zinapunguzwa, zinakuwa pensi. Wanakuletea suruali na unapunguza, zinakuwa pensi. Naam, wakati mama huyu akiendelea kuweka sawa mashine yake kandoni, wenzake wanaendelea kuchapa kazi. Hapo ndo tayari ushamaliza kushona unaona mfuko. Ndio naendelea hivyo na malizia ya malizia. Hii na shona Timberland. Ah, yani mtu ananua suruali. Kama suruali tunakata, tunabandika mfuko inakuwa yani kama Timberland hizi za kawaida za watoto wa kiume za kuvaa. Ah, kumbe masuala fashion pia hapo yanapatikana. Eh, tunapa, yani tunafanya kila kitu. Yani hapa ndo fashion. Yani hapa ndo kila kitu. Design. Haya basi, wakati mwingine unapofika Dar es Salaam basi usikose kutembelea eneo hilo. Bila shaka utavutiwa na huduma zao. Mimi ni George Njogoka, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, kutoka hapa Washington DC. BMJ Moridhi anakusomea muktasari wa habari. Benki ya Barclays leo imetangaza kwamba itauza hisa zake ambazo ni asilimia 162.3 na kuondoka barani Afrika. Mkurugenzi mkuu wa kampuni hiyo, Jess Staley, aliyesema hayo leo wakati akizindua ripoti ya mwaka kuhusu shughuli za benki ya Barclays ambayo imepoteza dola milioni 549 ya faida yake katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita. Osama bin Laden ambaye aliamuru mashambulizi ya mwaka 2011 ya kigaidi yaliyotekelezwa na Al-Qaeda dhidi ya Marekani na ambayo aliwaua takriban el watu elfu tatu alisema kwenye wasia wake wa mwisho kwamba alikuwa na utajiri wa jumla ya dola milioni 29 za Kimarekani, na kwamba alitaka fedha hizo zitumike kwenye vita alivyoviita jihadi kwa niaba ya Allah. Aliyekuwa mtumainiwa wa kumrithi rais Robert Mugabe wa Zimbabwe, ambaye amekuwa mamlakani kwa muda mrefu, ameanzisha chama cha kisiasa akinuia kusitisha utawala wa karibu miongo minne wa rais Mugabe. Joice Mujuru alitangaza uh, kuzinduliwa kwa chama cha uh, Zimbabwe Peoples First Party leo Jumanne. Muktasar wa habari ndio unatukamilishia matangazo yetu kwa hivi sasa. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, msimamizi wake alikuwa Abdu Shakur Abord, mwelekezi Dwen Collins, kutoka hapa Washington DC. Jina langu ni mkamiti Kibayasi na mimi ni BMJ Muridhi. Pamoja tunaotakia usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC.