Wachanganuzi wa masuala ya kisiasa nchini Kenya wameelezea hofu ya taifa kujipata katika mapinduzi kutokana na ufisadi uliokithiri huku walalahoi wakiendelea kutabika ndani ya nchi yao. Katika mahojiano na Sauti Amerika Maur Abdalla Bwana Maka, mwenyekiti wa Chama cha Uzalendo nchini Kenya ameutaja utumiaji mbaya wa mamlaka kama unaochangia pakubwa hali ilivyo. Wale tunaowatarajia ambao ndio wanatakikana kuwa ndio vielelezo vyema, ndio walinzi wa ustaarabu wa taifa, ndio viongozi wa nchi hii, ndio wenye kuwepo katika, ambao ndio wako katika ngazi za uwezeshaji, wamegeukia na kuwageuka wananchi wa taifa hili. Kila aliyeajiriwa, kila aliyona cheo, kila aliye na mamlaka, anayotumia mamlaka yale ili kujifaidi kujilumbukiza mali kujinufaisha he maisha pasipo na kujali haki au maslahi ya wale ambao kuwa wamemwezesha kuwepo na fursa kama ile. Akiwa ziarani Israeli, alipokutana na wa Wakenya wanaoishi nchini humo, Rais Uhuru Kenyatta alinukuliwa na vyombo vya habari akisema kuwa Kenya ni nchi ya wezi, wachochezi wa ukabila na watu wa kulalamika. Bwana Maka ameitaja hatua ya rais kukiri kuwa taifa lake ni la wafisadi huwa inadhihirisha ukosefu wa mamlaka ya rais hupiga vita ufisadi kutokana na mfumo duni wa sheria tumekuwa sasa tu na mfumo wa mamlaka ya urais ambao kwa kiasi kikubwa ni yani, ni sura tu ya mtu anaonekana ni rais, lakini hana nguvu. Sasa ikiwa hana nguvu, huweza kuwa na nguvu ya kutatua matatizo yale mengi ambayo yanaojiri au yanaokabili katika taifa, inakuwa ni kazi ngumu. Hata akawa na rais mwenye nia ya kupeleka hii nchi kwa kasi inayotakikaniwa kimaendeleo na kupunguza viwango vya ufisadi na mapungufu tuliyoko nayo, na nguvu za kisheria zimembana, inakuwa ni kazi ngumu. Aidha, ameshikilia kuwa bunge la taifa limeshindwa kutekeleza wajibu wake kuunda sheria za kusaidia taifa kukabili ufisadi. Tume ya maadili na kukabili ufisadi iliyobuniwa chini ya katiba ya sasa inasemekana kukosa manufaa kwa umma ikilinganishwa na mfumo wa sheria ya Uingereza katika kukabiliana na ufisadi. Inatakikana wale wakiwa kuna tetesi za ufisadi wameweza kusifanyia uchunguzi, wamekiri kuna ufisadi fulani umefanyika, wana powers moja kwa moja kwenda mahakamani na kushtaki. Lakini leo unamwambia yule yule tena apitie kwa mtu mwingine, ndio angalie kuwa hii kazi yako umeifanya ama hukuifanya. Kando na Kenya na Afrika kusini kuongoza katika viwango vya ufisadi. Mataifa mengine ya Afrika yaliyoorodheshwa miongoni mwa kumi ya kwanza ni Zambia na Nigeria. Kutoka Mombasa ni Amina Chombo, VOA Express, sauti ya Amerika.