Profesa, tunasikia Barclays inapunguza au inafunga vituo vyake au ta matawi yake huko Afrika. Hii ina maana gani? Kwanza, ninachoelewa sio kusema wanafunga matawi kwa sasa hivi. Barclays wameamua kupunguza, tuseme, zile shea zao walizokuwa nazo kwenye Barclays Africa Group Limited, kwa sababu tu ya kujihakikishia kuwa madhara wamekuwa wakiyapata kwa ajili ya adhabu mbalimbali, kufanya biashara kwenye mazingira ambayo wasimamizi wao wanaona yako riski, zimekuwa ni mzigo mkubwa kidogo kwao. Kwa hiyo wanajaribu kupunguza cha hii, lakini kwa upande wa utengaji wa benki zetu, mimi sidhani kama kutakuwa na madhara makubwa sasa hivi kwa e, sababu moja kubwa ni kuwa Barclays Africa Group Limited yenyewe iko kwenye soko la hisa la Johannesburg. Ni wana uwezo tu mkubwa e, tumehakikishiwa kwa Barclays, e, Bank Tanzania huduma zitaendelea kama kawaida bila mapungufu ya aina hiyoyote. Lakini hisa za Barclays baada ya kutangazwa zimeshuka, unafikiri haitokuwa na athari yoyote hiyo? Mimi nadhani wale ambao watajaza nafasi zao kihisa bado wataendelea tu kuziba hili pengo vizuri, na kwa sababu hawaondoki kabisa, isipokuwa watapunguza tu zile hisa zao, basi mabenki hayo yataendelea tu kupata huduma kama kawaida. Na benki kubwa kama hii ikiamua kupunguza hisa na huduma zake, si inaleta kitisho kwa biashara na mabenki mengine ya Afrika? Unajua, hii hii ishu ya ya kupunguza huduma imekuwa ni, ni, ni ishu ambayo sio ya Barclays peke yake. Kiujumla, benki kubwa zilizo nyingi zimekuwa zikipata adhabu kutoka kwa wasimamizi wao kwa ajili ya kufanya biashara kwenye mazingira ambao wao wanaona yana risk sasa katika kujipunguzia mzigo ule wanapunguza huduma fulani fulani na emboza yao kwenye nchi ambazo zinatiliwa mashaka kiujumla, na sio Afrika peke yake. Kwa hiyo kiulimwengu, yapo mazungumzo sasa ya kukabiliana na athari zinazoweza kutokea kutokana na jinsi mabenki hayo makubwa yanavyojihami kwa kupunguza wigo wa wa shughuli zao badala tu ya kuangalia namna gani wanaweza kudili na riski hizo ambazo ziko. Kwa hiyo mimi nadhani hili e, vyombo mbalimbali vya ulimwengu sasa hivi vinazungumza. IMF wamekuwa wakizungumzia swala hili. Standard setting bodies zote ambazo ziko zina operate hapa ulimwenguni kusimamia mabenki, hili pia linazungumzwa kwa hiyo sio suala la Afrika peke yake, ni swala la kijumla. Na upande wa biashara, kwa biashara ndogo au biashara kubwa, kufungwa au kupunguzwa huduma kwa benki kubwa kubwa, kuna athari gani? Uh, athari moja kubwa ambayo ndiyo imekuwa ikizungumzwa kwa karibu ni hizi huduma za correspondent, ambazo ndizo zinazohakikisha biashara inafanyika bila matatizo yoyote. Wao wow, ndio imekuwa kama wanaotoa bima kwa wale wanaouza na kuuziwa biashara huko kwenye nchi zilizoendelea. Benki yoyote kwetu hapa lazima ipitie benki hizo kupewa kama vile dhamana e, ya kufanya biashara hizi bila wasiwasi. Sasa huduma hii inapopungua, hata ile gharama yenyewe ya kufanya biashara inakuwa imeongezeka, na kuna wakati mwingine hata nchi zinaweza kushindwa kufanya biashara na nchi zingine, kwa sababu kiungo hiki kinakuwa kimepotea. Lakini mpaka sasa tulipofanya tathmini, tulikuwa na mikutano kufanya tathmini ya hiyo, kwa nchi zizo zi nyingi bado haijafikia mahala pabaya, ingawa dalili zipo ya kuwa baadhi ya mabenki yanashindwa ya kupata huduma hiyo ambayo nimeizungumza ya correspondent service. Asante sana Profesa, asante.