Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Jina langu Harizon Kamau, na mimi ni Khadija Riami nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano asubuhi ikiwa Machi 2 mwaka 2016, karibuni. na katika matangazo yetu ya leo asubuhi ya leo tutawaletea ripoti ya, ya uchaguzi wa awali hapa Marekani, wagombea wa Republican na Democrat kuwania uteuzi wa rais kupitia vyama vyao. Kuna vitu vingi sana vya kuangalia hapa, especially kwenye Republican ambapo wale wenye chama ambao wanajitaestablish wao kabisa wamtaki Trump ya... Pia tutawaletea ripoti kuhusu mkutano wa Jumuiya ya Afrika Mashariki ambao unatarajiwa kufanyika Arusha, Tanzania. Je, Burundi inawakilishwa na nani? Ilisemekana kwamba tawakili rais wa Burundi, lakini hivi tunavyozungumza ni kwamba yeye amemtuma makamu wake wa rais. Hayo ndiyo tuliyokuandalia asubuhi hii ya leo. Msikilizaji, tunapenda kukumbusha kuwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu wa www voaswahili com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia, ukisomewa na mwenzangu Adija Riami. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, serikali ya Tanzania na Uganda wamekubaliana na ujenzi wa bomba la mafuta kutoka bandari ya Tanga nchini Tanzania hadi Uganda. Makubaliano haya yamefikiwa wakati rais wa Tanzania John Magufuli alipokutana na rais wa Uganda Yoweri Museveni katika ikulu ndogo ya Arusha, mara tu baada ya Museveni kuwasili nchini Tanzania kwa ajili ya kikao cha 17 cha viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki ambacho kitafanyika leo mjini Arusha. Rais Magufuli ambaye ni mwenyekiti wa sasa wa jumuiya hiyo amesema bomba hilo la mafuta ambalo litakuwa na urefu wa kilomita 1120, litakapokamilika litafungua nafasi za ajira takriban elfu 15. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na ofisi ya rais wa Tanzania, imesema mkutano wa viongozi, miongoni mwa mambo mengine, pia utajadili kujiunga kwa Sudan Kusini katika jumuiya hiyo. Meya wa Kampala Uganda anasema kuchaguliwa kwake tena kunapeleka ujumbe kwa Rais Yoweri Museveni kwamba nia ya watu ni kubwa na kuonya kwamba Rais na chama chake tawala cha National Resistance Movement ni vyema waache kubugudhi wakazi wa wa mji huo ambao wanataka matakwa na utashi wao utimizwe. Tume ya uchaguzi imemtangaza Erias Lukwago kachaguliwa tena kwa asilimia 82 ya kura zote zilizopigwa wakati mpinzani wake mkuu Daniel Kazibu wa NRM akishika nafasi ya pili kwa kupata asilimia 20 ya kura. Katika awamu ya kwanza ya uongozi wa Lukwago kulikuwa na mawasiliano duni na mkurugenzi mtendaji wa manispaa ya Kampala, Jennifer Musisi. Hali hii ilipelekea baadhi ya wanachama wa Nispa kuwasilisha hoja kutaka Lukwago ashtakiwe kuondolewa mamlakani kwa utendaji mbaya na utovu wa nidhamu, lakini mahakama baadaye ilisema hoja hiyo ilikuwa ni kinyume cha sheria. Rais wa Marekani Barack Obama na maseneta wa juu wa Republican walikuwa na mkutano wao White House jana Jumanne kujaribu kuzungumzia tofauti zao juu ya nani anapaswa kujaza nafasi ya kiti kilicho wazi cha jaji wa mahakama kuu ambacho kimewachwa wazi na kifo cha ghafla cha jaji Antonin Scalia. Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Rais Obama alikuwa na mazungumzo na kiongozi wa walio wengi katika baraza la Senate Mitch McConnell na mwenyekiti wa kamati ya sheria Chuck Grassley ofisini kwake akiwa na Wademokrat, Makamu Rais Joe Biden, mkuu wa walio wachache katika Senata Harry Reid na senata Patrick Lehy. Tofauti za kawaida za maoni kati ya vyama viwili vikuu vya siasa nchini Marekani juu ya uteuzi wa jaji wa mahakama kuu zimechukua mtizamo mpya mwaka huu kwa sababu inatarajiwa kuwa jaji mpya huenda akabadili uwiano wa kiitikadi katika mahakama hiyo, ama katika mwelekeo wa wakonservative au wa liberali. Ufafanuzi juu ya lini na jinsi baraza la seneti litakavyofikiria uteuzi huu mpya unaingilia na ukweli kwamba huu ni mwaka wa uchaguzi wa rais hapa Marekani. Rais Obama, atabakia madarakani mpaka mwishoni mwa Januari mwaka 2017, anasema ni jukumu lake kikatiba kuchagua jaji wa mahakama kuu kwa wakati mwafaka. Mkutano ulikuwa ni fursa nzuri kwa warepublican kuelezea msimamo wao kwamba uteuzi ni vyema ufanywe na rais ajaye, anasema bwana McConnell. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Mdemokrat Hilary Clinton na mrepublican Donald Trump wameimarisha nguvu zao katika kuwania uteuzi wa vyama vyao kuwania urais wa Marekani, wakishinda majimbo kadhaa muhimu katika uchaguzi wa awali wa Super Tuesday, ikiwa ni katika siku moja muhimu sana ya upigaji kura, kwa mujibu wa utabiri wa vyombo vya habari, waziri wa zamani wa mambo ya nje Clinton amekuwa ni pigo kwa mpinzani wake Beni Sanders katika majimbo sita ya kusini: Tennessee, Alabama, Georgia, Arkansas, Virginia na Texas, huku Sanders akishinda jimbo la Vermont anakotokea na kutarajiwa kushinda Oklahoma. Kwa upande wa Republican, Trump amechukua majimbo ya Georgia, Alabama, Tennessee, Virginia na Massachusetts kwa mujibu wa utabiri huo. Trump ameshindwa ame ame na Senator Ted Cruz ambaye ameshinda jimbo la Texas na Oklahoma. Matokeo haya hayashangazi. Ukusanyaji maoni unaonyesha kuwa Trump na Clinton watakuwa na ushindi mkubwa katika Super Tuesday. Na kitaifa, rais wa Syria Bashar Al Asad amesema jana ukomeshaji wa uhasama nchini, nchini kwa vita ambavyo vimedumu kwa takriban miaka mitano ni dalili ya matumaini. Katika mahojiano na televisheni ya Ujerumani, Assad amesema serikali yake itafanya kila iwezalo kuhakikisha sitisho la mapigano linafanya kazi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amesema siku chache zijazo ni muhimu sana katika kujenga hamasa kuelekea katika lengo la kuzuia kuenea kwa mzozo wa Syria. Alizungumza na waandishi wa habari Jumatatu jioni hapa Washington wakati Siria ikiingia siku ya nne ya sitisho la mapigano ambalo linajumuisha wapiganaji wanaoiunga mkono serikali na majeshi ya upinzani, lakini si wanamgambo wa Islamic State au wale wenye uhusiano na Al Qaida, Jabhat Al Nusra. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Na kama mlivyosikia katika habari zetu, kuwa kinyaganyiro cha watarajiwa wanaowania uteuzi wa kugombea urais kwa vyama viwili vikuu vya Republican na Democrat hapa Marekani, jana wameingia katika hatua ya Super Tuesday, ambapo majimbo kadhaa yalipiga kura katika uchaguzi wa awali na wakati matokeo bado yakiwa yanatiririka kuhusu uchaguzi huo, bado wagombea wawili wa juu, Donald Trump wa chama cha Republican na Hilary Clinton wa chama cha Democrat ndio wanaongoza katika kushinda baadhi ya majimbo. Mwenzangu Adija Riami muda mfupi uliopita amezungumza na mchambuzi Joel Ulomi akiwa jimbo la Texas na kumuuliza jay, matokeo haya yanaweza kubadili mwelekeo wa wagombea? Ah, sio kweli, ndugu mtangazaji. Nadhani hiyo nafasi ndogo sana kwa kwa kwa kwa jinsi matokeo yalivyo ya leo yanavyoonyesha, ni kwamba wale walio juu wanaendelea tu kushinda majimbo mengi. Itakuwa ni vigumu sana kwa watu ambao wako chini, kwa mfano kama upande wa Democrat Sanders kuweza kumshinda Clinton itakuwa ita ni vigumu sana, na kwa Rubio na mwenzake Cruz ambao ni wa Republican kuweza kumshinda Trump nafasi inazidi kuwa ngumu, ingaji wao bado wana nafasi, lakini bado inazidi kuwa ngumu. Lakini sasa kwa upande wa Republican kuna Kasich pamoja na Ben Carson, hawa wako chini kabisa. Je, unadhani baada ya matokeo ambayo yatatokea katika hapa kwenye Super Tuesday, wanaweza wakajitoa katika kinyang'anyiro hiki? Nadhani nafasi nafasi kubwa nafasi kubwa itakuwa ni kwamba kama matokeo yakiendelea kutoka kwa jinsi yalivyo mpaka sasa, nadhani Carson na Kasich itabidi tu ajitoe, kwa sababu kama tunavyofahamu, hizi kampeni mara nyingi zinaendeshwa kutokana na michango ya watu. Kwa hiyo kutokana kwa na kwamba hawajashinda chochote na namba zao zinaendelea kuwa chini, hii itawafanya wale watu wanaochengeza kampeni kuona kwamba hakuna hamna chote kinachoweza kupatikana kwenye hizi kampeni, kwa hiyo watakuwa hawana jinsi zaidi ya kujitoa kama matokeo yakiendelea kuwa kama yalivyo. Lakini kwa sasa hivi kwa, kwa Republican, wa wagombea hasa ambao watakuwa wanachuana ni, ni Cruz na ambaye Cruz mpaka sasa hivi ameshashinda Texas, kwa hiyo at least ameshinda jimbo na, na Rubio hawa na, ndo wana nafasi ya kuweza kuchuana na Trump, lakini Rubio mpaka sasa hivi hajashinda jimbo lolote, kwa hiyo naye vilevile itakuwa ni itakuwa ni, ni matokeo ambayo watu wengi watakuwa wanaangalia kwamba nini itatokea kutokana na jinsi matokeo yatakaozidi kutoka, ndiyo atatoa wa, usuruhi kwamba je, watu gani watoke na watu gani waendelee wa, lakini katika kinyang'anyiro hiki cha Super Tuesday unaona kwamba ni majimbo kumi na tatu tu ambayo yamepigiwa ya kura. Je, unadhani labda pengine wanaweza wakabaki kwa ajili ya majimbo mengine ambayo yatakayobaki pengine akabadili mwelekeo hapo baadaye? Kuna vitu vingi ambavyo vitamfanya mtu abaki. Kuna mwingine anajua kabisa kwamba siwezi kushinda, lakini vile anataka kwamba katika serikali ijayo hawe na nafasi na sehemu ya kuweza ku, ku, kuendelea kushiriki katika siasa. Kwa hiyo anaendelea kukaa pale kusudi iwe kama nani yake kuweza kutumia kwenye majadiliano au negotiation. Kuna majimbo mengi ambayo yanafanyika sasa hivi, tunapoenda kwa mbele, ni majimbo ambayo mtu ukishinda unapata wa wajumbe wa, wa, wa, wa, wa wote. Kwa hiyo sasa itategemea jinsi itakavyoenda, lakini so far kwa jinsi inavyoenda, na kama Trump ataendelea kushinda tu na Clinton ataendelea kushinda tu, basi nafasi ya kuweza kuweza ku, kumshinda itakuwa ni ngumu sana, ingaji bado kuna nafasi kwamba wanaweza ukaenda vivile kwenye convention kuweza kubadilisha matokeo kule, lakini hiyo itakuwa ngumu sana kwa sababu itaifanya chama inaweza kaita mpasuko ndani ya chama. Kuna vitu vingi sana vya kuangalia hapa, especially kwenye Republican ambapo wale wenye chama ambao wanajiita wao kabisa hawamtaki Trump wa hawe mgombea wao, na kuna wengine baadhi ya maseneta wamekuja leo kama wakasema kwamba kama Trump basi itampigia kura. Kwa hiyo vitu vyote vitategemea <muchos> kwa mbele tunapoenda na, na, nabudio, asa, na kama unavyojua kwenye siasa siku moja inaweza kawa kama kama mwaka kwa hiyo sasa ni hatujui zitatokea, na kuna ishu mbalimbali ambazo zinakuja. Kwa hiyo zote hizo zitachangia kujua nani atakuwa mgombea, lakini matokeo kama ataendelea kuwepo jinsi alivyo, kama Trump ataendelea kushinda na mapinduzi ataendelea kushinda, zani kama kutakuwa kuna nafasi ya kuweza ku- kuwatopisha hawa watu. Ni mchambuzi Joel Olumi akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka jimbo la Texas hapa Marekani. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na tunaendelea na habari muhimu za dunia zikisomwa naye mwenzangu Adija Riami. Mafuta yalikuwa kwenye mawazo ya rais wa Nigeria, Muhammadu Buhari, wakati wa ziara yake ya siku tatu huko Mashariki ya Kati mwezi uliopita. Akiwa Qatar, alisema bei ndogo za mafuta ghafi ulimwenguni hazikubaliki hata kidogo. Na baada ya ziara yake kwa mfalme wa Saudi Arabia, Buhari ametoa taarifa akisema viongozi hao wa wawili wamekubali kuleta uthabiti kwa bei za mafuta. Lakini katika mkutano na viongozi wa biashara katika mji mkuu Riyadh, bwana Buhari amezungumzia uwekezaji wa serikali yake katika kilimo na uchimbaji madini na kukiri pengine bei za mafuta huenda zisipande haraka kwa wakati huu. Licha ya Buhari kujaribu kufanya ushawishi kabla ya mkutano wa mataifa wanachama wa OPEC baadaye mwezi huu, wachambuzi wanasema Nigeria ina fursa ndogo ya kuwashawishi wazalishaji mafuta kuchukua hatua kama vile kupunguza uzalishaji ili kuruhusu bei kupanda tena. Wanamgambo wa Islamic State wameshambulia makao makuu ya jeshi la Iraq jana usiku na kuua takriban maafisa nane, akiwemo kamanda, kwa mujibu wa maafisa wa jeshi na polisi Wanamgambo wanne waliovalia sare za kijeshi walishambulia jengo karibu na mji wa Haditha kiasi cha kilomita 240 kaskazini magharibi mwa Baghdad katika jimbo la Anbar. Maafisa wa jeshi wanasema mlipuaji bomu wa kujitoa mhanga alijilipua mwenyewe kwenye mlango wa kuingilia kwenye jengo hilo, wakati wengine watatu walitegua milipuko kwingineko ndani ya makao makuu hayo. Islamic State imedai kwenye mtandao kuhusika na shambulizi hilo lakini imesema lilifanywa na walipuaji mabomu wawili wa, wa kujitoa mhanga wote, raia wa Syria. Wizara ya sheria ya Marekani na kampuni kubwa ya teknolojia ya Apple wamepeleka malumbano yao kwenye bunge la Marekani juu ya kufunguliwa kwa iPhone, kila mmoja akijibu maswali mbele ya wa wabunge kuhusu juhudi za kuilazimisha Apple kuwasaidia wachunguzi wa Marekani fursa ya kuifungua simu ambayo imetumiwa na mmoja wa magaidi wa San Bernardino, California. Katika usikilizaji ushuhuda uliofanyika bungeni, wabunge wameelezea mashaka yao kwa hoja mkurugenzi wa shirika la upelelezi la Marekani James Comey juu ya kwa nini maafisa wanataka mahakama ilazimishe hapo kutengeneza kifaa ambacho kitasaidia kuifungua iPhone ambayo imetumiwa na Said Rizwan Farouk ambaye pamoja na mkewe waliwaua watu 14 na kujeruhi wengine 22 katika mashambulizi ya mwezi Disemba. yote haya unaendelea kuyapata kupitia kumekucha Afrika idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Kumbuka matangazo yetu yote unaweza kuyapata kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Na kongamano la Jumuiya ya Afrika Mashariki linafanyika leo katika mji wa Arusha nchini Tanzania ambao ndio makao makuu. Basi, muda mfupi uliopita nimezungumza na Suraj Mvungi ambaye ni mwanahabari na kwanza nikataka kujua kutoka kwake baadhi ya viongozi wa kieneo ambao wanatarajiwa kuhudhuria. Mpaka hivi tunavyozungumza, amewasili rais mwenyeji bwana John Magufuli, pia rais wa visiwa vya Zanzibar ama Tanzania visiwani, Dr Mohamed Shein, na pia amewasili rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni. Ilisemekana kwamba atawasili rais wa Burundi, lakini hivi tunavyozungumza ni kwamba yeye amemtuma makamu wake wa rais, na pia alialikwa rais wa Sudani Kusini, lakini pia na yeye amemtuma makamu wake wa rais na asubuhi hii tunategemea kuwapokea rais Uhuru Kenyatta wa Kenya na pia rais Paul Kagame wa Rwanda. Unajua, mkutano huu utachukua muda wa siku ngapi? E, kwa kawaida mkutano huu unakuwa ni wa siku moja ambao unatarajiwa kuanza majira ya saa tatu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Marais hawa wanapomaliza mkutano huo, wengi huwa wanarejea makwao. Labda pengine, ukiwa karibu na eneo ambalo mkutano unatarajiwa kufanyika, sijui kama kuna suala kuu ambalo linatarajiwa kujadiliwa, ikizingatiwa kwamba hali ya amani imedorora katika nchi kadhaa za kieneo. Kwa awali tulijaribu kudodosa dodosa kutafuta pengine kujua, lakini kwa kweli imekuwa ni siri kubwa. Wanakuambia kwamba yatajadiliwa masuala ya kiuchumi, yatajadiliwa masuala ya, ya ushirikiano wa nchi hizi lakini pia kuna suala ambalo huwa linagonga kwenye vichwa vya watu wengi ama linasumbua kwenye vichwa vya watu wengi, mgogoro wa Burundi. Ehe, tulijaribu kuzungumza kidogo na waziri wa katiba wa Tanzania ambaye alisema kwamba hawa ni wakuu wa nchi, kwa hiyo wana uwezo wa kuzungumza jambo lolote, wana uwezo wa kujadili jambo lolote na kulipatia maamuzi. Tafanya nini? baada ya uchaguzi mkuu wa Uganda uliofanyika hivi majuzi, kumekuwa na hali ya kutoelewana na labda kutotosheka kutoka kwa baadhi ya viongozi wa vyama vya kisiasa na wapiga kura. Je, waona kama Rais Yoweri Museveni ambaye umenieleza kwamba yeye ameshafika na anahudhuria mkutano huu atakuwa na ushawishi kama siku za hapo mbeleni? Kwa okay, kweli alipowasili katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Kilimanjaro alionekana ni mtu mwenye bashasha, ni mtu ambaye anajiamini, na ni mtu mwenye furaha. Inawezekana kabisa kwamba pengine suala la uchaguzi katika nchi yake halikumwathiri haliku, haliku kwa kiasi kwa kia chochote kile. Kwa wakazi wa Afrika Mashariki, wana matarajio yote kuambatana na ushirikiano wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Wengi wanaelezea matatizo mbalimbali yakiwemo pengine ya vikwazo vidogo vidogo vya kutoka nchi moja kwenda nchi nyingine. Uchumi wa nchi hizi za jumuiya hii ya Afrika Mashariki unatofautiana kwa kiasi kikubwa. Mfano mzuri ni kwamba nchi kama ya Kenya ina uchumi mkubwa kuliko pengine nchi zingine. Changamoto bado ni kubwa za kuwawezesha pengine wananchi kuona manufaa ya moja kwa moja ya jumuiya, hilo bado halijaweza kujitokeza moja kwa moja kwa wananchi walio wengi na kama changamoto ambazo zinajitokeza zinaweza zikapatiwa ufumbuzi, inawezekana huko mbeleni kukawa na mafanikio makubwa kama pengine e, ushirikiano unaweza ukaendelea kama ambavyo wengi wanatarajia. Ni sauti ya mwanahabari ya Siraji Mvungi akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Arusha, Tanzania. Na Umoja wa Mataifa unaripoti kuwa juhudi zingali zinaendelea kumaliza mzozo wa muda mrefu wa watu waliopoteza makazi yao huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa kutafuta suluhisho mwafaka kwa mamilioni ya watu waliopoteza makazi. Mwandishi wa VOA Elisha Schlein ametuandalia ripoti ifuatayo kutoka Geneva na inasomwa na mwenzangu Aida Isa. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inabaki kuwa na mzozo wa muda mrefu wa kibinadamu barani Afrika, huku mizozo ikiendelea huko Kivu Kusini na Kivu Kaskazini, jimbo la Ituri na Katanga Kaskazini, ukosefu wa uthabiti katika nchi jirani kumewalazimisha maelfu ya watu kutafuta hifadhi nchini DRC. Idara ya Kuhudumia Wakimbizi ya Umoja wa Mataifa inaripoti kuwa kulikuwa na zaidi ya watu milioni 2.5 waliopoteza makazi yao na zaidi ya wakimbizi laki moja nchini DRC mwishoni mwa mwaka jana. Mamadu Dialo ni mratibu wa masuala ya kibinadamu katika Umoja wa Mataifa. Anasema muda umechelewa wa kumaliza mzozo huo. Tumeanza sasa majadiliano na serikali ya Kongo kujadili suala la suluhisho la kudumu kwa tatizo la ukosefu wa makazi, kama njia ya kuhakikisha kuwepo kwa njia salama ya kurejea kwa watu waliopoteza makazi kwenye maeneo waliokuwepo awali au kutafuta suluhisho jingine la kudumu kwa kuwapatia makazi mapya au kuwarejesha baadhi ya watu waliopoteza makazi katika jamii zitakazowapokea kama njia ya kumaliza mzozo huo wa watu kupoteza makazi yao kwa muda mrefu. Umoja wa Mataifa umezindua ombi la msaada wa dola milioni mia sita tisini kusaidia watu takriban milioni 7 huko DRC ambao zaidi ya nusu yao wanaathiriwa na njaa. Vipaumbele ni pamoja na mifumo ya huduma za afya, maji na vyoo na kadhalika, msaada kwa mamilioni ya waathiriwa wa ubakaji na uhalifu wa ngono na usaidizi kwa wale waliopoteza makazi. Bwana Diallo, hata hivyo, anasema taifa hilo, hususan mashariki mwa Kongo, lina uwezo mkubwa wa kiuchumi kukiwa na amani ameiambia Sauti ya Amerika kuwa Kivu ya Kaskazini na Kusini ambayo ni mchangiaji mkuu wa chakula nchini Kongo zina uwezo wa kulisha taifa zima na kuuza mazao yao kwa nchi jirani. No, kwa vile kuna ukosefu wa usalama, watu waliopoteza makazi, baadhi yao hawana tena uwezo wa kurejea kwenye mashamba yao na kuhudumia mazao yao na kufanya mambo mengine, kwa hiyo wanabakia ndani ya kambi na kutegemea misaada. Dialo anasema hali inaweza kubadilishwa kwa nia ya kisiasa kutoka serikalini na rasilimali zinazohitajika kusaidia mamilioni ya watu waliopoteza makazi kuacha maisha ya kutegemea misaada na kurejelea maisha ya kawaida. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Mwanamuziki mwenye asili ya Kenya na Tanzania, Miriam Chemos, ambaye anafanya shughuli zake huko New York, alipata kutembelea studio zetu hapa Washington DC, na leo katika Jukwaa la Vijana mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza naye kuhusu muziki wake na kwanza akamuuliza kuhusu suala zima la vipaji. Nasema vyote ni sawa, isipokuwa kwamba kipaji ni kipaji, ni kitu cha kuthamini sana, kwa sababu sisi wasanii na uh, kama unavyosema watu wanaosema mashairi ama kama watu kama nyie mnaofanya tangaza habari, mambo yote ambayo yanahusu kuzungumza ama kuwaeleza watu, ni vitu muhimu. Tunahitaji wasanii, kwa sababu sanaa ina, ina mahali kwenye utamaduni wetu tangu zamani, sio kitu kipya, na ninaweza kusema kwamba ujuzi wako na uzoefu wako, hivi sasa tunaweza kukuita mwanaharakati? Maanake naona nyimbo zako nyingi unaimba kuhusu mambo mengi ya kuhamasisha watu kama Afrika. Hebu okay, tueleze inakuwaje sasa unakuwa mwanaharakati. Wala sidhani kama nilikaa nikasema ni nataka kuwa mwanaharakati <laughs> <laughs>. Lakini napenda sana kuzungumzia mambo ambayo pengine hatuoni, kama huku Ulaya unakuta kwamba wakionyesha habari zozote za Afrika wanatuonyesha tu vitu vibaya vinavyoendelea nyumbani watatuonyesha njaa, watatuonyesha ama, watatuonyesha ino, you know, vita, vitu kama hivyo, na tunajua sisi wote ambao tumezaliwa kule kwamba Afrika kuna vitu vingi zaidi, na pia kule tunajua kuna matatizo mengi, ufisadi, vitu vya kila aina. Kwa hivyo ninazungumzia haya mambo ili watu wa Afrika kama sisi tujue kwamba kuna njia nyingine. Sisi wa Afrika tuna responsibility ya kuonyesha picha ambayo tunataka sisi ionyeshwe kuhusu Afrika. Kama tutakubali kwamba Afrika tu ni njaa vita na kila kitu, basi ndo itakuwa hivyo. Kwa hivyo lazima tubadilishe. Nasema amkeni Afrika. Kwa hivyo amkeni Afrika, hebu yeah, tuimbie kidogo. Amkeni Afrika eh, amkeni yeah, vijana amkeni kina dada, tujenge mali kwa fahari ya Afrika oh. Nasema tukumbukeni Afrika, tukumbukeni historia yetu, tukumbuke tujenge mali, tulinde mali yetu, maanake unajua kuna vitu gani vinaendelea Afrika, mali tunachunaacha tu Hatufikirii siku za mbele, njaa itakuja. Si tunatoa tu, tunawapa watu wanakuja wanalima nini mina. Kwa hivyo hivo nazungumzia hivi vitu kwa juu juu, juujuu, singilii sana sana mambo, sipendi mambo ya siasa siasa siasa kabisa, lakini mambo mtu akiangalia, mshabiki wa siasa mi naangalia, naangalia, naangalia TV, ntaangalia televisheni, ntasikiliza kwenye redio, ntasoma kwenye magazeti, naona vitu vinavyoendelea, lakini mi nikizungumzia, nataja, tunasema jamani, hey, kuna haya vitu vinaendelea, lakini hatuko helpless, lazi, pia sisi tukajihusisha tukazungumzia tunasema, vitu gani ni vizuri, vitu gani vibaya, maanake kuna vitu vingi sana vinaendelea ambavyo vinanipa moyo mimi Afrika. Kwa hivyo vitu gani unahisi inakupa moyo wa Afrika huko? Kuna vitu vingi, watu wengi sasa hivi ukiona wanaondoka Ulaya wanarudi nyumbani. Zamani sana ilikuwa watu wanaondoka wanakuja huku wanakwenda kule kuna, sasa hivi, watu wanarudi nyumbani, wanaenda wanajiweka kwenye jitihada za kuendeleza Afrika. Kuna vitu vingi vinatokea Afrika sasa hivi ambavyo vinanipa moyo. Na katika albamu yako mpya kuna nyimbo nyingi umezungumzia, kuna kama nyimbo hiyo umemsifu babako, naeza kutueleza nyimbo hiyo kwa nini umetunga? Mayake kama unavyojua ni chache sana hata kuzungumzia wazee. Inaitwa Ode to Daddy, baba yangu. Yani, sijui hata nianze wapi, naweza nikaandika kitabu kizima <laughs> kuhusu babangu. Babangu alikuwa sio mi peke yangu, nafikiria hivi, ndugu zangu pia, dada zangu, wadogo zangu wote wanafikiria kwamba baba yetu alikuwa yani, mtu mwema kweli. Alitulea vizuri na alivyofariki mwaka 2001 kabla sijaja hapa Voice of America. Sasa wakati huo nikuwa na... na... nikaenda zangu nyumbani kwenye mazishi kwenye mengi sana nikaandika ile tu kumkumbuka, kumsifu, kumsifu everything Sasa mambo yanaendelea vizuri katika Kumekucha Afrika hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kumbuka kwamba baadaye mchana tutakuwa na vipindi vyetu, saa kumi na nusu ni VOA Express ambapo tutapata habari zaidi, hasa za uchaguzi na kinyaganyiro kinachoendelea hapa Marekani, na baadaye saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki tutakuwa nazo habari za dunia tena kwenye kipindi chetu cha jioni. Lakini muda Somrefu tunapata muhtasari wa habari kutoka kwa dijeriami. Serikali ya Tanzania na Uganda wamekubaliana ujenzi wa bomba la mafuta kutoka bandari ya Tanga nchini Tanzania hadi Uganda. Makubaliano hayo yamefikiwa wakati rais wa Tanzania John Magufuli alipokutana na rais wa Uganda Yoweri Museveni katika ikulu ndogo ya Arusha mara tu baada ya kuwasili kwa Museveni nchini Tanzania kwa ajili ya kikao cha kumi na saba cha viongozi wa Jumuia ya Afrika Mashariki ambacho kitafanyika leo mjini Arusha. Meya wa Kampala, Uganda, anasema kuchaguliwa kwake tena kunapeleka ujumbe kwa rais Yoweri Museveni kwamba nia ya watu ni kubwa, na kuonya kwamba rais na chama chake tawala cha National Resistance Movement ni vyema waache kubugudhi wakazi wa mji ambao wanataka matako na utashi wao utimizwe. Mdemokrat Hillary Clinton na mrepublican Donald Trump wameimarisha nguvu zao katika kuwania uteuzi wa vyama vyao kuwania urais wa Marekani wakishinda majimbo kadhaa muhimu katika uchaguzi wa awali wa Super Tuesday, ikiwa ni katika siku moja muhimu sana ya upigaji kura wa awali. Rais wa Syria Bashar al Assad amesema jana ukomeshaji wa uhasama nchini kwa vita ambavyo vimedumu takriban miaka mitano ni dalili ya matumaini. Katika mahojiano na televisheni ya Ujerumani, Assad amesema serikali yake itafanya iwezalo kuhakikisha sitisho la mapigano linafanya kazi. Hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezi wa matangazo Aida Isa, mimi ni Harrison Kamau nikiwa na mwenzangu Khadija Riami, pamoja tukisema kwaherini na kutakia asubuhi njema kutoka Washington DC.