Toka studio 15, hii ni VOA Express. Ni saa 10:30 jioni leo ikiwa ni Jumatano tarehe 2 mwezi Machi mwaka wa 2016. E, katika matangazo yetu ya VOA Express hii leo, mkutano wa 17 wa viongozi wa nchi wanachama wa, wa Jumuiya ya Afrika Mashariki waanza rasmi mjini Arusha, Tanzania. Mojawapo kubwa ni kwamba e, wakuu e, wa nchi za Jumuiya hii ya Afrika Mashariki wamekubali ombi la nchi ya Sudani Kusini kuwa mwanachama mpya wa jumuiya hiyo. Ni sehemu tu ya yale tuliyokutayarishia hii leo. Hii ni VOA Express, mimi ni BMJ muridhi na hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud. Baadhi ya ripoti nyingine tumekutayarishia, basi kaa chonjo, tunakuleteni mapishi na wanalia chakula inaitwa kibunde. Kibunde ni chakula huwa kinatayarishwa wakati wa jioni. Wasibu watu watumie kama kiamsha kinywa. Kibunde ni mahindi mabichi, alafu una sukari na chumvi. Alafu unaweka kwa kinu. Bila shaka utasikia mengi kuhusu kibunde eh, katika baadhi ya mengi ambayo tumekutayarishia. Lakini kwanza hebu tupate habari muhimu za dunia zikisomwa kwako na Abdushakur Rabud Na habari za alasiri hii leo ni kwamba tajiri wa New York Donald Trump na waziri mkuu wa zamani wa mambo ya nchi za nje hapa Marekani Hillary Clinton wamebubuka washindi wakuu katika uchaguzi wa wali wa kugombania kiti cha rais katika majimbo ya patao 13 hapo jana. Uchaguzi huo wa jana unaofahamika kama Super Tuesday ni sehemu ya utaratibu ambao unachagua wajumbe wa vyama vya Republican na Democratic watakaoteua wagombea wao wakati wa mkutano mkuu wa Julai kabla ya uchaguzi mkuu wa Novemba. Wote Trump na Clinton walinyakua ushindi wa majimbo saba kila moja kati ya majimbo kumi na moja na kuwafanya moja kwa moja kwa wagombea wanaoongoza katika vyama vyao. Hilary Clinton amesema hivi sasa anajitayarisha kwa uchaguzi mkuu wa Novemba kupambana na Republican atakayeteuliwa, huku Trump akisema yeye yuko tayari kuunganisha pamoja chama kilichogawika cha Republican. Baraza la ushirikiano wa mataifa sita ya Ghuba limetangaza hii leo kwamba linalitaja kundi la wanamgambo wa Lebanon Hezbollah kuwa ni kundi la kigaidi. Katibu mkuu wa baraza hilo GCC Abdul Latif Al Zayan alisema hatua hiyo imechukuliwa kutokana na juhudi za Hezbollah kuwaandikisha vijana katika mataifa ya GCC ili kufanya vitendo vya kigaidi, kufanya biashara magendo ya silaha na milipuko na kuchochea ghasia. Amesema hatua za Hezbollah huko Siria, Yemen na Iraq hayaambatani na maadili ya tathmini za kibinadamu na ni kitisho kwa usalama wa mataifa ya Kiarabu. Wakazi wa mji wenye Wakurd wengi wa, wa Cizre huko Uturuki wamerudi nyumbani hii leo kukuta nyumba zao zimeharibiwa baada ya serikali kuondoa amri ya kutotoka nje kwa mwezi mzima. Serikali ya Uturuki imekuwa ikipigana na mgambo wa chama kilichopigwa marufuku cha Kurdistan Workers Party PKK katika maeneo ya kusini mashariki ya nchi tangu mwezi Julai mwaka jana na imefunga baadhi ya mji kwa kuweka amri ya kutotoka nje usiku kamili na kuendesha operesheni za usalama. Rais Recep Tayyip Erdogan aliahidi kuendelea na vita hadi kila mtu kati ya wanamgambo ameshindwa. Huko Sirs, amri ya kutotoka nje usiku nzima iliyoanzishwa kutekelezwa mwezi Desemba imepunguzwa hivi sasa, itakuwa kuanzia magharibi hadi alfajiri peke yake. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Polisi huko kusini mwa Malawi wanasema kundi la watu limewatia moto na kuwachoma watu saba ambao wanatuhumiwa walikuwa na mifupa ya binadamu ili kutumika kwa ajili ya uchawi. Mkuu wa polisi wa wilaya ya Kirbi Kaunga aliwaambia waandishi wa habari hii leo kwamba kundi hilo la watu liliwasaka watu hao saba hapo jana na kuwatia moto. Polisi wanafanya uchunguzi, lakini hawajamkamata hata mtu mmoja. Msemaji wa polisi anasema miili ya watu hao iliungua vibaya na kwa vigumu kutambulikana tena. Biashara ya viungo vya binadamu imepigwa marufuku Malawi, lakini inasemekana biashara ya magendo ya viungo vya watu wenye ulemavu wa ngozi inaendelea, ambapo viungo vinatumiwa kwa ajili ya uchawi katika nchi kadhaa za Afrika mashariki na kati. Utafiti mpya wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa unafanua kwa kina jinsi Korea Kaskazini imeweza kuepuka vikwazo vya kimataifa mnamo mwongo mzima uliopita. Utafiti unatolewa wakati baraza hilo linajitayarisha kupiga kura kuidhinisha vikwazo vipya dhidi ya taifa hilo la kisiri na la kimabavu. Ripoti iliyotayarishwa na jopo la Umoja wa Mataifa linalofuatilia ukiukaji wa vikwazo vya Umoja wa Mataifa huko Korea Kaskazini inaakiri kwamba duru nne za kuongezwa vikwazo vikali dhidi ya nchi hiyo tangu mwaka elfu mbili na sita vimeshindwa kuirahi serikali ya Kim Jong Un kuacha mradi wake wa nyuklia na makombora ya masafa mbali. Uchumi wa China unaodorora unadorora umesababisha kampuni ya vipimo vya mikopo Moody's kushusha matarajio ya hali ya uchumi ya serikali ya China kutoka utulivu na kushuka kuwa ya wasiwasi hiyo jana. Kampuni hiyo yenye makazi yake New York imeeleza kwamba imeshusha kiwango cha hisa za China kutokana na kuongezeka kwa deni la serikali ambayo imeongezeka kwa karibu asilimia 40.6 ya uzalishaji jumla wa taifa mwishoni mwa 2015 ukilinganisha na asilimia 32.5 mwaka 2012. Mwisho wa habari za dunia kutoka VOA Express. Nam, unaendelea kusafiri na VOA Express, matangazo ya moja kwa moja yanayokujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Baada ya habari hizo muhimu za dunia zilizosomwa na Abdu Shakur Abud, basi tunasafiri moja kwa moja hadi Afrika Mashariki, ambako serikali ya Marekani kupitia ubalozi wake nchini Tanzania imeungana na serikali ya Tanzania katika programu ya kuzuia usafirishaji haramu wa pembe za ndovu na dawa za kulevya ya kupitia bandari ya Dar es Salaam na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Julius Nyerere. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Dina Chahali, ana taarifa kamili. Katika bandari ya Dar es Salamu leo, kaimu balozi wa Marekani nchini Tanzania Virginia Blazer alimkabidhi waziri wa maliasili na utalii wa Tanzania Profesa Jumanne Magembe mbwa wanne watakaotumika kuimarisha upekuzi wa makasha na mizigo katika bandari ya Dares Salamu pamoja na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Julius Nyerere. Kaimu huyo balozi wa Marekani nchini Tanzania Virginia Blazer amesema wameamua kuunga mkono programu hiyo ya kuzuia usafirishaji haramu wa pembe za ndovu na dawa za kulevya kwa sababu nyingi, moja ikiwa kuzuia mauaji ya tembo yanayoshamiri katika mbuga za wanyama nchini Tanzania, huku ikiua sekta ya utalii ambayo inachangia zaidi ya asilimia kumi na mbili katika uchumi wa Tanzania, na raia wa Marekani kama watalii wakiwa chanzo cha mapato hayo. Waziri wa maliasili na utalii wa Tanzania Profesa Jumanne Magembe, pamoja na kushukuru msaada huo wa mvwa kutoka serikali ya Marekani amezungumzia jitihada za serikali ya Tanzania katika kukabiliana na ujangili. Kwanza nawashukuru sana Wamarekani, Marekani kwa msaada huo ambao wametupa eh. Lakini sisi wenyewe tuna juhudi nyingi, tunafanya kazi kubwa huko kujaribu kuzuia kwanza ujangili usitokee. Katika kipindi cha mwezi mwezi na nusu uliopita, tumeanza kurusha ndege za doria katika maeneo mbalimbali ndege ambazo hazina marubani kupiga picha na kuangalia kama kuna shughuli yoyote ya kibinadamu ambayo ina, inaendelea katika maeneo ambayo hawatakiwi kuwa pale. Lakini pia tuna, tunarusha ndege ambazo ni zina, zina marubani kwenda kufanya doria. Naye naibu mkuu wa jeshi la polisi nchini Tanzania Abdurrahman Kaniki ameahidi kutumia mbwa hao katika kuongeza nguvu kwenye mapambano ya uhalifu wa ndani ya nchi na unaovuka mipaka. Kwa maana ya kwamba kuna makosa haya yanayoingia kwenye maeneo yetu haya ya wanyamapori lakini na dawa za kulevya. Kwa hiyo kwanza, tunashukuru kwamba itaongeza uwezo wetu, lakini pia kwa sababu tuna kikosi cha mbwa na farasi, tuna wataalamu pale ambao wamebobea kwenye eneo hili. Tunaamini kwamba mbwa hawa kwanza watatunzwa ili waendelee kuwa na viwango vile ambavyo tunavitarajia vya kimataifa vya kuweza kupambana na uhalifu wa kimataifa. Askari wanne wa Tanzania watakaosimamia mbwa hao wanatoka katika kikosi cha mbwa na farasi, ambapo mafunzo ya ziada waliyapata katika chuo cha El Paso kilichopo Texas nchini Marekani. Nikiripotia VOA Express kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Unaendelea kusafiri na VOA Express kama nilivyokujuza hapo mwanzo, na tukiwa tunasalia huko huko nchini Tanzania, mkutano wa 17 wa wakuu wa nchi katika jumuiya ya Afrika Mashariki umezinduliwa leo rasmi katika mji wa Arusha, katika mkoa wa Arusha huko Tanzania. Miongoni mwa marais waliohudhuria mkutano huo ni pamoja na Rais John Pombe Magufuli wa Tanzania, Uhuru Kenyatta wa Kenya, Paul Kagame wa Rwanda na Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda. Burundi na Sudan kusini ziliwakilishwa na makamu wake wa rais. Mwenzangu Meri Mgawe amezungumza na mwandishi wa habari Asiraji Mvungi na kwanza akamuuliza ni mambo gani yaliyojiri kwenye mkutano huo. Mojawapo kubwa ni kwamba e, wakuu wa nchi za jumuiya hii ya Afrika Mashariki wamekubali e, ombi la nchi ya Sudani kusini kuwa mwanachama mpya wa jumuiya hiyo. Kwa maana hiyo e, Sudani kusini kwa sasa tunavyozungumza sasa hivi ni mwanachama wa nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki. Inafahamu pia, suala la amani na usalama pia lilikuwa linatarajiwa kuzungumziwa e, katika mkutano huu. Je, kuna maeneo mengine ambayo wamegusia kuhusiana na usalama? Pia e, katika kuhakikisha kwamba nchi hizi zinakuwa na usalama e, wame wame wameteua wame, wame, wame pia Sudani kusini ikishirikiana na Uganda na Kenya kuendelea kuhakikisha kwamba wanashughulikia suala la mgogoro unaoendelea Burundi na pia wamemteua rais mstaafu wa Tanzania Benjamin Mkapa kuwa miongoni mwa watu ambao watasimamia kuhakikisha kwamba utatuzi e, wa migogoro hii haswa ukiwa huo unaendelea nchini Burundi unapata ufumbuzi. Kwa hiyo kwa kweli, suala la amani limepewa uzito katika kikao hiki, na kuhusiana na masuala ya kiuchumi, kuboresha nchi zao kiuchumi, tumeona kwamba rais wa Tanzania Magufuli ameweza kukutana na baadhi ya viongozi wengine wa Afrika nje ya mkutano. Je, ndani ya mkutano kuna lililojadiliwa? Kwa kweli, ndani ya mkutano suala ambalo lime limeelezwa hapa ni kwamba kwanza kabisa wamesema kwamba wanataka kuhakikisha kwamba nchi hizi za ukanda wa Afrika Mashariki zinakuwa ni nchi ambazo zinakuwa na uchumi mkubwa ukiwa ni pamoja na kuhakikisha kwamba viwanda vinaboreshwa. Kwa maana hiyo wamekubaliana kwamba eh, baadhi ya baadhi ya, mambo ambayo tayari yamekuwa yakitekelezwa kuhusiana na ku, kukuza uchumi na kupunguza pengine vile vikwazo vya kutoka nchi moja kwenda nchi nyingine vinaongezewa juhudi za kuhakikisha kwamba kama ni kutatua matatizo basi spidi inakuwa ni kubwa zaidi, na pia vile vikwazo vikwazo vidogo vidogo ambavyo vinaendelea kuwakwaza wananchi hawa ama kukwaza masuala ya kiuchumi vinaondolewa. Na kuhusiana na maazimio ya mwisho, kuna lolote lililosemwa, ikiwa mkutano huu bado unaendelea? E, japo hatujapata ya yale yale, majumuisho ya jumla ni kwamba pia wameweza, nchi ya Burundi imeweza kuteua jina la katibu mkuu mpya ambaye ni nizamu ya nchi ya Burundi, na pia ameapishwa mbele ya wakuu wa nchi hizi za Afrika Mashariki e, ambaye anamrithi e, katibu mkuu wa sasa ambaye anatoka katika nchi ya Rwanda. Na mambo mengine ambayo pengine ni ya muhimu ambayo yameweza e, kujadiliwa katika katika kikao hiki ambacho mpaka sasa kinaendelea ni pamoja na kuhakikisha kwamba vile masuala ya wananchi kutoka katika nchi moja kwenda nchi nyingine pia yamerahisishwa, kwani imezinduliwa pia hati ya kusafiria ya nchi zote hizi za Afrika Mashariki, ambapo sasa zitatumika katika nchi hizi na na, na kuhakikisha kwamba pengine inarahisisha wananchi kutoka kwenye nchi moja kwenda nchi nyingine. Ni mwandishi wa habari Asraji Mvungi akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Arusha, Tanzania. Basi tukitoka huko Tanzania, naona mwelekezi wangu anaambia ni wakati wa kukamata ngoma kutoka hapa studio, ambapo nafahamishwa Rihana ana nini shaku Rihana akiwa pamoja na Drake na kibao chao Work, ambako kwa wiki ya pili sasa na inaongoza. Wamemwondoa Justin Bieber, alikuwa na nyimbo yake ile inawika. Rihana na Drake wanaongoza sio peke yake wa nambari moja katika Billboard mia moja au Billboard kumi lakini wanaongoza vile vile katika YouTube wamevutiwa milioni arobaini na sita hebu tusikie work nam basi, huyo ni Rehana, unamsikia, yuko pamoja na Drake, ambaye ni rafiki yake wa muda mrefu kidogo, na kama nilivyosema, wamemshinda Justin Bieber, wanatoweka chini kwa chini hapo. Shakur, nilikuwa natizama katika tamasha zilizopita Jumapili kwamba Uh, tamasha za sinema kule, hmm, Hollywood, ah, ambapo Oscar alipo, alipotajwa tu jina lake lilipotajwa, huyu Rihanna kila mtu alisimama, maanake ni mwanamuziki maarufu sana huyo. Oh, yeah. Bila shaka huyu Rihanna tunamtambua ni mtu mashuhuri hapa Marekani, ni mtu mwenye kuimba nyimbo mbalimbali, na utakumbuka kwamba alikuwa na kadhi ya chungu nzima, ambapo ni za unyanyasaji alikabiliwa nayo, lakini hebu tuache hiyo kando, tuendelee katika hoja kwa hoja. E, katika hoja kwa hoja leo mwanahabari wetu Salma Mohamed kutoka pwani ya Kenya amezungumza na raia nchini humo a, waliozuia ama waliozua hoja kuhusu jinsi wanasiasa nchini Kenya wanavyotumia hongo kununua kura za wananchi. Haya yanajiri wakati ambapo uchaguzi a, mdogo unatarajiwa katika maeneo kadhaa huko Malindi na Kericho, huku vyama viwili vikuu vikionekana kupima na nguvu kupata nafasi hizo. Hebu tupate hoja kwa hoja kuhusiana na hili swala la kutoa hongo. Mimi na, kwa sababu kutoa hongo kama kuhamasisha watu n, yani wakunge mkono, ambao wao wenyewe mtu hajijui vile anavyo, anaweza kufanya vile, ni tamaa. Lakini mimi siisapoti hoja kwa sababu, maanake, sasa wewe umekwenda mahali umewaita watu na wapatia pesa ambao sio kitu cha kwanini unatoa una ile pesa kama, kama kuwapatia watu kama kuwapatia nini watu wale tu, lakini sio ni kuhamasisha watu waonge chama kwa kwa hivyo mimi si support hiyo kitu A. Kwa kweli siasa vile zinavyokwenda za nchi, kuchukua pesa ni haki yake, kwa sababu hii pesa ni yako. Napinga vile alivyozungumza huyu mwenzangu, kwa sababu hii pesa ni yetu, ni taxpayers money. Wale wote wanaotumia na wanaopigania hivyo vitu wanapigania kwa maslahi yao. Sasa mimi mnyonge ambao si ni hoya haya, nikiwa nitapewa 500 nitapewa 1000 nitatumia kwa ile siku moja mbili, kesho ili niweze kumpigia yule, najua wazi kesho ataniletea tena pesa nimpigie kura. Mimi mpaka sasa bado hapo sijaipasisha hiyo kitu, kwa sababu kumpa mtu pesa ni kama kumhonga, na kumhonga mtu ni kumtoa kwenye ile amana ambayo sasa hajui alipo, kwa sababu wewe una, unapigania una, una nini uchumi wako, haki yako, upigania haki ya mwenzako. Kwa hivyo hiyo sio pointi ya kumpa mtu pesa ili kumtani, ni wewe kuangalia vitendo unavyofanya ionekane kweli vitendo vyako unavyofanya mbaki sawa, ndio unanilagisi au umpe pesa mtu na kitu hakuna unaofanya kama kumtaini nini. Hiyo ni sikubaliani nayo, hata kama hukubaliani nao kwa sababu ya udhaifu wetu na hali zetu za, kima, za hali za kidhaifu za kipesa au maskini, ndio unachangia mpaka mwanasiasa awe aweza kutoa pesa zake ili akirudi pale arudishe zile pesa alizotoa, kwa sababu we mwenyewe hujiamini mpaka achukua pesa, na mimi ni haki yangu kukupa kwa sababu zile zile nitazirudisha kwa njia moja ama ya pili. So kwangu mimi ni sawa, niwape pesa ili mnipigie. Nisipowapa hamtanipigia na wala hamtapiga kura. Na mimi bado mimi hivyo ninavyofikiria, bado sijakubaliana nayo, kwa sababu kumpa mtu pesa, nakum, pesa niku, kumfanya, ni kama ha, kumnunua na kumpa mtu pesa ni kufanya, yaani awe sasa yeye anakusikiza wewe, mbaya jambo nzuri anakufuata kwa sababu nini? Umemuonga pesa, na hiyo si kitu cha ambacho kinafaa. Ni ile matendo ninayofanya ah, ya kuhudumia watu, ndio ile imani yako, ndio mtu anajua ah, huyu unaweza kumpata kwa imani yangu, sio kumhonga kwa pesa. Mimi hapo sikubaliani hapo, na watu wengi wanaotoa pesa ni watu ambao wanajifakhiri kwa sababu wao wana pesa na kusaidia maskini kwa wawezi wao, ni kutafuta customer. Karibu na siasa, ndio wa watu wanaanza kutoa pesa, kuongaonga watu, kufarisisha watu, vijana wapigani nini. Hiyo si point ya kunini. Hao waliochaguliwa mbeleni, sio, alipokwenda pale walikuwa na hiyo kwamba walichaguliwa bila pesa lakini alipokwenda pale kuingia ndani ya mabunge kupata pesa, ikabidi sasa wao wafuate muondoko ule ule, wasishughulike na wananchi kwa maendeleo yote. Tusishughulike mpaka wakati wa kura, tuje tuwapatie pesa mtupigie. Bila hivyo, tutarudi tena, na wewe mwenye ambao na kura yako ambao unasema hutaki pesa, hutafaidika lolote. So kule kununua kura ni haki ya mwananchi, ni haki ya yule mbunge, kwa sababu ametoa anataka pale aende ajiendeleze maslahi yake. kumbusha tu kwamba yote haya yanakujia kutoka hapa VOA Express, matangazo ya moja kwa moja ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na sasa hebu tuangalie katika mapishi mapishi, ambapo tunachunguza mambo kuhusu mamkuli kutoka maeneo tofauti tofauti. Namwona mwandishi wetu huko pwani ya Kenya, Liberty Adede, ametembelea maeneo kadhaa na kutuletea mapishi makala Uh, ama sehemu hii ya mapishi hivi leo, hebu tusikie anazungumza, uh, ama yule ambaye amezungumza naye anazungumza kuhusu mapishi ya aina gani hapa. Na mwanadada, tueleze jina lako ni nani? Naitwa Margaret Chao. Hivi leo unatuandalia nini? Naandalia chakula inaitwa kibunde. Kibunde ni chakula huwa kinatayarishwa wakati wa jioni, wasi watu tumie kama kiamsha kinywa. Kibunde ni mahindi mabichi, alafu una sukari na chumvi alafu unaweka kwa kinu oja kwanza, kama tunataka kutengeneza chakula kama cha watu watano, tunahitaji mahindi kiasi gani? Sukari kiasi gani? na chumvi kiasi gani? Mahindi mahindi sasa, ukisha yatengeneza kama kilo mbili, ikiwezekana kulingana na familia ya mtu venye alivyo. Alafu una... unayeweka kwa kinu, mahindi mabichi unayweka kwa kinu alafu unayagonga, unayagonga kama vile mtu anatwanga ile nini, mdhokoi Alafu sinatoa maziwa maziwa, alafu unaweka sukari kiasi na chumvi kiasi venye tu mtu anataka, alafu naitwanga mpaka inatwangika kabisa, itoe wakisha imetoa ile maziwa maziwa yake. Alafu sasa unaenda unakata hiyo majani ya mahindi ama majani ya ya mgomba ya ndizi, alafu unakuja unaweka saizi yenye unataka, alafu na roli unaifunga vizuri zote, mafungu mafungu hali unataka, alafu kishamaliza wakati wa jioni Alafu kisha maliza, unawekelea chungu kwa moto. Unaweka maji. Alafu kisha roli vile unaweka ndani. Unayafunika vizuri itokote itokote itokote, maana hiyo haina haraka ni kiamsha kinywa ya asubuhi. Inazalala kwa moto, maana sisi kama watoto tunaiweka inalala kwa moto. Alafu asubuhi kiamka, wenye tuta hero namkanga asubuhi na jitarisho napika chai ndio unatumia kama kiamsha kinywa. Yeah. Sasa unasema ni mahindi mabichi pekee, na mahindi mabichi peke yake. Inaweka na sukari na chumvi huwa tunachanganya. Hmm. Na sasa hicho kibunde kinazaliwa na nini? Tunatumia tu na chai mm, maana inashikana kabisa kama ugali inashikana kabisa mm. Eh, yani kama keki, design ya keki hiyo, ni keki ya kienyeji tuseme, kama kama keki ya kienyeji. Na sasa <laughs> wapwani huwa wanapenda, labda wanaeka dania, sijui kitunguu saumu waweka ndani, kwa hiyo kweli. Ah, hiyo sioni kama inazawekwa mm. Ni hivyo tu. Mm, nani alikufunza kuandaa we? Nilikua naona tu nyumbani mamangu anatengeneza, ama kuna siku kwa mko wangu pia alitengeneza, tukaenjoy ni tamu. Liberty ya Dede Sauti ya Amerika Mombasa namna. Baada ya makuli hayo basi, tunakuja katika, muda unamalizika express BMJ, nafikiri tunakuja katika yanayovuma kwenye mtandao. Bila shaka, uchaguzi wa awali uliofanyika jana umeleta maoni chungu nzima. Huo ni ukweli kabisa, ukweli mtupu. Uh, Abdushakur Abud, ni kweli kwamba ni kama tu mlivyosikia kwenye habari zetu, bi Hillary Clinton ambaye wakati mmoja alikuwa waziri wa mashauri ya kigeni hapa Marekani, pamoja na mfanyabiashara tajiri kutoka New York Donald Trump, waliweza kupata ushindi mkubwa eh, kwenye chaguzi za awali eh, katika majimbo kadhaa jana Jumanne. Sasa wawili hawa walipambana kufa kupona waki a kuwakilisha vyama vyao eh, katika uh, uh, katika uchaguzi mkuu utakaofanyika Novemba. Sasa huku wagombea hao wawili wakishinda katika majimbo saba kila mmoja, wengi wanachangia kwenye kurasa za Facebook na kadhalika uh, katika tovuti zingine za uh, uh, katika mitandao ya kijamii. wanini sera kwenye Facebook ameandika namna hii baada ya uchaguzi huo wa mchujo kuna dalili kubwa kwamba ni Trump na Hillary tu ndio watakaotoana kijasho kwenye uchaguzi wenyewe wa urais hapo baadaye. Lakini Jonah Oniri anasema, kwangu mimi, senata wa Vermont Bernie Sanders ndiye aliyeibuka mshindi mkubwa wa jana usiku baada ya kushinda majimbo manne. Hii haikutarajiwa na wengi. Iwapo atajikakamua zaidi huenda akamwangusha Hillary kwenye chaguzi zijazo za mchujo. Kath uh, Thomas kwenye Twitter anasema ni lazima Warepublican wawe tayari kumkubali Trump kama mgombeaji wa urais. Uh, mimi sioni Ted Cruz na Marco Rubio ambao walishindwa kwa kishindo na Trump jana usiku wakienda mbali kwenye kinyang'anyiro hicho. Sasa na ingawa naona muda unayoyoma, swala lingine ambalo limevuma mitandaoni ni kuhusu mwanamuziki Jennifer Lopez kujitokeza hadharani na kufichua siri kuhusu alama aina ya tatu kwenye mwili wa aliyekuwa mpenzi wake Ben Affleck. Maelfu kwa maelfu ya watu wametoa maoni kwenye mitandao kuhusu swala hilo. Jason Webb kwenye Twitter anasema, Lopez hapo umenoa ni tabia mbaya kwenda ukitoa siri za mpenzi wako wa zamani. Yale yanayofanyika kwenye vyumbe vya kulala yanafaa kusalia huko huko. Anita Peri naye anasema Jennifer Lopezi, uchunge sana, kwani Afflek naye huenda akatoa siri zako uh, nje, kwa sababu wewe ni maarufu sana katika mziki. Ingelikuwa mimi, singesema lolote la kumkashifu mpenzi wangu wa zamani, kwa sababu hata yeye anajua mengi. ikuni usu ni baadhi tu ya yale ambayo yametanda. Na sasa namwona mwenzangu Abdu Shakur Abud yuko tayari kabisa kukuletea muktasari wa habari. Namna tajiri wa New York Donald Trump na waziri wa zamani wa mambo ya nchi za nje Hillary Clinton wamebuka washindi wakuu katika uchaguzi wa awali wa kugombania kiti cha rais katika majimbo ya patao 13 wote, kila moja akipata majimbo saba angalau. Baraza la ushirikiano wa mataifa sita ya Ghuba limetangaza hii leo kwamba litalitaja kundi la wanamgambo wa Lebanon Hezbollah kuwa ni kundi la kigaidi. Wakazi wa mji wenye Wakurd wengi wa Sir huko Uturuki wamerudi nyumbani hii leo kukuta nyumba zao zimeharibiwa baada ya serikali kuondoa amri ya kutotoka nje kwa mwezi mzima. E basi, kufika hapo tumefika mwisho wa matangazo yetu ya VOA Express hivi leo na kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya ambayo ah, msimamizi alikuwa ni Mary Mgawe, mwelekezi Dwayne Collins, eh, bila kumsahau fundi mitambo Katis Baina, mimi ni BMJ Muridhi, na mimi ni Abdushakur Abud, tunawaaga kutoka hapa Washington DC, tukisema kuweni na alasiri njema.