Yeah. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Ujambo msikilizaji, popote pale ulipo. Mimi ni BMJ Mridhi na mimi hapa studio ni Abdu Shakur Abud tukaribishe katika matangazo yetu ya leo jioni, Jumatano tarehe pili mwezi Machi mwaka 2016. Matangazo mnaweza kuyasikia katika mitambo yetu za FM huko katika redio shirika mbalimbali pamoja na masafa mafupi mita ben 19 na 22. Karibuni Katika matangazo yetu hivi leo, mkutano wa Jumuia ya Afrika wafunguliwa rasmi mjini Arusha nchini Tanzania. Na katika habari nyingine, wanachama wa vuguvugu la Mombasa Republican Council wanaonekana kubadili msimamo kuhusu kusajili na kupiga kura nchini Kenya. kitu gani ilikuwa kinanifanya mpaka mpiga makelele kwa sababu ya dhuluma na maonevu ilikuwa tunaofanyiwa Hizo, msikilizaji, ni baadhi tu ya habari ambazo tumekuandalia jioni ya leo. Najumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza, hebu tupate habari muhimu za dunia zikisomwa kwako na Abdu Shakur Abud. Habari za jioni hii leo ni kwamba viongozi wa jumuia ya Afrika Mashariki wanakutana mjini Arusha, Tanzania, hii leo kujadili maswala mbalimbali yanayohusu mbali maendeleo ya jumuia hiyo. Viongozi hao wamemteua rais wa zamani Benjamin Mkapa wa Tanzania kuwa mpatanishi wa mzozo wa Burundi. Tanzania inaombwa vilevile vile kuendelea na uwenyekiti wa jumuia hiyo kwa mwaka mmoja, kuchukua nafasi ya Burundi kutokana na hali ya kisiasa nchini humo. Viongozi pia wa mekubali Sudan Kusini kwa mwanachama wa sita wa jumuiya hiyo yenye mataifa sita sasa. Naye Liberata Mfukeko kutoka Burundi ameteuliwa kuwa katibu mkuu wa jumuiya hiyo akichukua nafasi ya Richard Sezibera wa Rwanda. Maelezo zaidi baada ya taarifa ya habari. Wapiga kura katika majimbo kumi na mbili ya Marekani waliamua jana nani anabidi kuteuliwa kuwakilisha vyama vyao viwili vya kisiasa vikuu Republican na Democrat wakati wa uchaguzi wa rais mwezi Novemba mwaka huu. Matokeo ya uchaguzi wa awali wa Super Tuesday umeweka bayana vita ambavyo tajiri wa New York Donald Trump atakabiliana nao na chama chake cha Republican ambacho viongozi wakuu wanaonyesha dalili za kutomuunga mkono. Trump alishinda katika majimbo saba na kuongoza katika idadi ya wajumbe akiwa na jumla ya wajumbe mia tatu na tano. Kwa upande wa Democrats, waziri wa zamani wa mambo ya nchi za nje Hillary Clinton alinyakua pia ushindi mkubwa mbele wa mpinzani wake Bernie Sanders akishinda majimbo saba huku Sanders akinyakua majimbo mane. Hivi sasa Clinton anasema ajitayarisha kama mteuzi mkuu wa chama chake na mapambano dhidi ya mteuzi wa Republican. Wakuu wa vyama vyote viwili hawajaidhinisha nani, wanamchukulia kwamba anaongoza katika vita hivyo kupigania kiti cha rais. Wafanyakazi wengi katika sekta ya uchimbaji madini nchini Rwanda wamepoteza ajira zao baada ya kusimamishwa kazi kutokana na kile makampuni yanasema ni kuanguka kwa bei ya madini kwenye soko la kimataifa. Sekta ya madini imekuwa ikiongeza kwa ku kuing imekuwa ikiongoza katika kuingiza fedha za kigeni katika taifa hilo, lakini sasa serikali inakubali kwamba hilo limezua changamoto kubwa. Mwandishi wetu wa Kigali, Silvanos Caramera, ana maelezo zaidi. Walioathirika kwa kiasi kubwa ni wafanyakazi vibarua kwenye migodi ya uchimbaji madini. Mmoja wao Wimana Thomas anafanua kile kilichompata baada ya hali hii kutokea, ubundi tegeko rivuga ko niba, sheria inasema ikiwa mtu amezuiliwa kwenda kazini, kuna kiasi fulani cha kia pesa ambacho ataendelea kupewa, lakini kwenye barua niliyopewa hakuna pale wanapofafanua kupewa ujira huo. Thomas ni mmoja wa mamia ya wafanyakazi kwenye migodi ya madini nchini Rwanda ambao amesimamisha ajira kutokana na makampuni kudai hali ni mbaya katika mauzo ya madini hayo kwenye soko la kimataifa. Uongozi wa kampuni ya Phoenix Metal unasema hauna jinsi isipokuwa kuwalipa wafanyakazi hao ujira wao na kuwacha nao salama. Christopher Bathremeo ni mkuu wake: tunaheshimu sheria za Rwanda, tumewalipa ujira wao, basi na waende. Serikali ya Rwanda nayo inakiri kuwa sekta ya madini imedorora kutokana na kupungua kwa bei kwenye soko la kimataifa, hali ambayo imeathiri kwa kiasi kikubwa sekta hii. Silvanus Karimera, kutoka Kigali. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa Washington DC, Sauti ya Amerika. Umoja wa Ulaya umependekeza fuko la dharura la dola milioni mia saba ili kusaidia Ugiriki na mataifa mengine yanachama yanayokabiliana na mzigo mkubwa wa wahamiaji. Kamishna wa msaada wa dharura wa EU Christos Stylianides alisema hii leo kwamba dola milioni mia tatu ishirini na tano zitatolewa mara moja na izobaki zitapatikana katika kipindi cha miaka miwili ijayo. Staliandes alisema msaada huo utakuwa pamoja na fedha zaidi zilizotolewa kabla na kutumiwa hivi sasa katika maeneo yenye mzozo mkubwa na miradi mingine kusaidia mataifa kukabiliana na mzozo huo na mahitaji ya wahamiaji. Polisi huko kusini mwa Malawi wanasema kundi la watu limemtia mtu um, limetia limewatia kumradhi. Polisi huko kusini mwa Malawi wanasema kundi la watu limewatia moto na kuwachoma watu saba ambao wanatumiwa walikuwa na mifupa ya binadamu ili kutumiwa kwa ajili ya uchawi. Mkuu wa polisi wa wilaya ya Kirbey Kaunga ameambia waandishi wa habari hii leo kwamba kundi hilo la watu lilisakwa wa, liliwasaka watu hao hapo jana na kuatia moto. Polisi wanafanya uchunguzi, lakini hawakumkamata mtu bado. Msemaji wa polisi anasema miili ya watu hao iliungua vibaya na kuwa vigumu kuwatambua tena. Biashara ya viungo vya binadamu imepigwa marufuku, lakini inasemekana biashara ya magendo ya viungo vya watu wenye ulemavu wa ngozi inaendelea, ambapo viungo vinatumiwa kwa ajili ya uchawi hasa katika nchi za Afrika Mashariki na Kati. Mtetemeko mkubwa wa ardhi umetikisa sehemu za kisiwa cha Sumatra huko Indonesia hii leo na kusababisha taharuki na wasiwasi wa kutokea tsunami, lakini ripoti zinaeleza hali imerudi kuwa shwari kwa wakati huu. Shirika la habari la Reuters inaeleza kwamba maafisa wa idara ya taifa uokozi na dharura mjini Jakarta wameeleza kumekuwepo na watu waliofariki na kujeruhiwa, lakini kutokana na usiku kuingia imekuwa vigumu kujua idadi halisi ya waathiriwa. Ripoti zinaeleza kwamba watu walikimbia kutoka majumbani mwao katika mji wa Padang ambao ulishuhudia maafa makubwa wakati wa mtetemeko mkubwa uliotokea miaka sita iliyopita. Naendelea kusikiliza matangazo haya yakikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington, jiji kuu la Marekani. Na katika habari ambayo tumeipa uzito hivi leo ni kuhusu uchaguzi wa mchujo, ama ukipenda uchaguzi wa awali, ambao umefanyika katika majimbo kadhaa hapa Marekani siku ya jana, maarufu kama Super Tuesday, ambapo katika harakati za kutafuta ni nani atakayepeperusha bendera za vyama vikubwa zaidi vya kisiasa hapa Marekani, wanasiasa waliendelea kutafuta kura na kuweza wengine kupata ushindi. Muda mfupi uliopita nimezungumza na mhadhiri mkuu wa chuo cha Lisao kilicho katika jimbo la Philadelphia, profesa Richard Mchomba, na kwanza nikamuuliza ni upi mustakabali wa mchuano huo wa kisiasa katika siasa za hapa Marekani. Eh, kwa upande wa Democrats eh, hawa wapinzani wakuu wawili Hillary Clinton ambaye wamesema ndiye aliyeshinda jana katika ukiangalia uchaguzi ulikuwa katika majimbo eh, kumi na moja na alishinda katika, katika ma, ma, majimbo saba na Sanders ambaye ameshinda katika majimbo, majimbo manne sidhani atajiondoa katika kuendelea kugombea nafasi hii japo ukweli sasa hivi picha inaanza kuonekana kwamba mwakilishi wa Democrats atakuwa ni mama Hillary Clinton. Kwa upande wa Republicans wapinzani wa juu ni Donald Trump ambaye amewashangaza ame, watu wote, hata watu ambao wanafuatilia siasa kwa karibu, ameshinda katika, naye ameshinda katika majimbo saba na alafu anayemfuatia kwa karibu ni Ted Cruz. Ukweli ni nafikiri ni mtu anaweza kutabiri kwamba Hillary atashinda, unakuwa mwakilishi wa Democrats. Kwa upande wa Republicans, pia picha inaonyesha kwamba japo japo pengine wa Republicans hawatapendelea, lakini inaonyesha kwamba Trump ana nguvu ya kuendelea na kushinda na kinacho kinachofanya watu waanze kufikiri kwamba labda itakuwa ni Trump ni kwamba katika Republicans, hala wa, wale watu ambao wako kwenye uongozi wa Republicans kwa miaka mingi, baadhi yao wameanza sasa kuwa karibu na Trump. Huko nyuma walikuwa wanamwona kama ni mtu wa pembeni, ni mtu ambaye anataka kujionyesha tu kwenye siasa, lakini hana nguvu za kuendelea. Sasa wanaanza kuwa na maoni tofauti. Kwa hiyo kwa kuangalia tu picha sasa hivi E, japo watu hawapendi kusikia hili, haitashangaza Trump kuendelea hadi mwisho na kuwa ndiye mwakilishi. Na pia hebu tuzungumzie kidogo a, kuhusu mikutano muhimu ambayo hufanyika wakati wa msimu wa joto, wanasema pasama. Wakati huo utakapofika, je, umuhimu wa mikutano hiyo huwa ni nini, hususan ili wasikilizaji wetu wapate kujua? Uh, kwanza inapofika wakati huo tayari inafahamika kwamba ni nani ambaye atakuwa mwakilishi, lakini inakuwa ndio basi, ni wakati rasmi wa ku wa wajumbe kuwapigia watu hawa kura na kuwa basi rasmi. Na pia inakuwa, kwa sababu ni mkutano mkubwa wa kila chama ambao unakuwa labda kwa siku tatu, inakuwa ni wakati mzuri wa wa kila chama kujaribu kusema kwamba sera zao zitakuwa zipi kwa sababu hapo sasa ndio inakuwa mwanzo wa kampeni kati ya vyama hivi vikuu viwili na kila mmoja anataka kuanza na nguvu na pia kwa kasi. Kwa hiyo ni ni mikutano ambayo inaangaliwa kwa karibu hata kama wakati huo tayari inafahamika kwamba ni wagombea watakuwa ni nani. Ni mhadhiri wa chuo kikuu cha Lesal Richard Mshomba akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Philadelphia hapa Marekani. Baraza la ushirikiano wa mataifa sita ya Ghuba limetangaza hii leo kwamba linalitaja kundi la wanamgambo wa Lebanon, Hezbollah, kuwa ni kundi la kigaidi. Katibu mkuu wa baraza hilo la GCC Abdullatif Al-Zayan amesema hatua hiyo imechukuliwa kutokana na juhudi za Hezbollah kuandikisha vijana katika mataifa ya GCC ili kufanya vitendo vya kigaidi, biashara ya magendo ya silaha na milipuko, na kuchochea ghasia. Amesema hatua za Hezbollah huko Siria, Yemen na Iraq hayaambatani na maadili ya kibinadamu na kitisho kwa usalama wa mataifa ya Kiarabu. Wakazi wa mji wenye Kurd wengi wa Sizar huko Uturuki wamerudi nyumbani hii leo kukuta nyumba zao zimeharibiwa baada ya serikali ku ondoa amri ya kutotoka nje kwa mwezi mzima. Serikali ya Uturuki imekuwa ikipigana na wanamgambo wa chama kilichopigwa marufuku cha Kurdistan Workers Party PKK katika maeneo ya kusini mashariki ya nchi tangu mwezi Julai mwaka jana, na imefunga baadhi ya miji kwa kuweka amri ya kutotoka nje siku kamili na kuendesha operesheni za usalama. Rais Recep Tayyip Erdogan ameahidi kuendelea na vita hadi kila mtu kati ya wanamgambo ameshindwa. Huko sirza Amri ya kutotoka nje, kutotoka nje siku nzima iliyoanza kutekelezwa mwezi Desemba imepunguzwa na hivi sasa inakuwa kati ya saa 1 usiku hadi saa 11 alfajiri. Utafiti mpya wa Baraza la Usalama la Umoja Mataifa hufafanua kuwa kina jinsi Korea Kaskazini imeweza kuepuka vikwazo vya kimataifa mnamo mwongo mmoja uliopita. Utafiti unatolewa wakati baraza hilo linajitayarisha kupiga kura kuidhinisha vikwazo vipya dhidi ya taifa hilo la kisiri na la kibavu. Ripoti iliyotayarishwa na jopo la Umoja wa Mataifa lilofuatilia ukiukaji wa vikwazo inakiri kwamba duru nne za kuongeza vikwazo vikali dhidi ya Korea Kaskazini tangu mwaka elfu mbili na sita vimeshindwa kuirai serikali ya Kim Jong Un kuacha mradi wake wa nyuklia na makombora ya masafa mbali. Habari ambazo zimetufikia hivi punde ni kwamba viongozi wa nchi za Afrika Mashariki wamemaliza mkutano wao uliokuwa unafanyika mjini Arusha, eh, kaskazini mwa Tanzania na kukubaliana kwamba watafanya ongezeko ama wataongeza nguvu eh, katika kusimamia amani eh, kuondoa vikwazo vya kibiashara na kuvumiliana. Mwandishi Silaj, Shiraj Mvungi anatuarifu zaidi kutoka Arusha, Tanzania. Mkutano huo umekuwa na mafanikio makubwa Yakiwemo ya kukubaliwa kwa nchi ya Sudani Kusini kuwa mwanachama mpya wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, kuzinduliwa kwa hati moja ya kusafiria. Na pia suala la mgogoro wa Burundi limepewa uzito mkubwa. Pamoja na mambo mengine, suala hilo limepewa uzito kwa kuteuliwa kwa Rais Mstaafu wa Tanzania, Mheshimiwa Benjamin Mkapa kuongeza nguvu katika kushughulikia mgogoro huo. Akizungumza wakati anahitimisha mkutano huo, Mwenyekiti wa nchi hizo ambaye ni rais wa Tanzania John Magufuli amesema mafanikio makubwa yatapatikana iwapo uvumilivu utakuwepo miongoni mwa nchi hizo. Tunahitaji kuvumiliana, kila nchi ina matatizo yake. Tanzania tuna matatizo yetu, Rwanda tuna matatizo yao, Burundi wana matatizo yao, Kenya wana matatizo yao Tawzi Sudani wana matatizo yao, lakini sisi wote we are supposed to look each other as one family, na kwa njia hiyo itatusaidia ku move forward. Pia rais huyo akazungumzia umuhimu wa nchi hizo wa kupunguza matumizi ya fedha kwa mambo yasiyo ya lazima na kuelekeza nguvu kusaidia watu maskini. Nchi ndani ya East Africa Community ni masikini. Nchi ndani ya East Africa Community ni masikini, kwa hiyo secretariat inapokuwa pale inakuwa pale kwa sababu la jasho na watu masikini. Marais wengine akiwemo Uhuru Kenyatta wa Kenya, Paul Kagame wa Rwanda na Yoweri Museveni wa Uganda nao wakaelezea imani yao ya kuendelea kustawi kwa ushirikiano huo haswa baada ya kuongezeka kwa mwanachama mpya nchi ya Sudani Kusini, ambao tukiwapongeza wale ambao wamepatiwa kazi kuwauliza waendelee kufanya kazi kwa makini, ndio tuweze kuimarisha na kujenga zaidi jumuiya yetu ya Afrika Mashariki. Kwa hayo machache, Mungu awabariki, na Mungu alinde jumuiya yetu. Asanteni sana. Kwa sasa ushirikiano huo wa nchi za jumuia ya Afrika Mashariki unakuwa na jumla ya nchi sita, baada ya kuongezeka kwa nchi hiyo ya Burundi. Nikiripoti kutoka Arusha kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Asra Jimbungi. Na tukitoka huko Tanzania, tunaenda moja kwa moja hadi katika nchi jirani ya Kenya, ambako viongozi wa vuguvugu vugu la Mombasa Republican Council maarufu kama MRC ambalo kwa miaka mingi limekuwa likishinikizakuwe na kuwa na eneo la pwani lijitenge ama kuni radhi. Viongozi wa vuguvugu la MRC ambalo kwa miaka mingi limekuwa likishinikiza kuwa eneo la pwani lijitenge rasmi kutoka Jamhuri ya Kenya wamejitokeza wazi na kuzungumzia zoezi la usajili wa kupiga kura ambalo linaendelea kwa wakati huu nchini humo. Licha ya MRC kulaumiwa kwa madai ya kuchochea raia kutojisajili na hata kupiga kura la katika chaguzi za nchi hiyo, sasa viongozi wake wametoa kauli tofauti inayoashiria kuunga mkono zoezi hilo la kitaifa. Mwandishi wetu wa Mombasa, josphat Kioko, ana taarifa zaidi. Viongozi wa Mombasa Republican Council umekuwa katika mkutano mmoja na maafisa wa serikali kukutana pia na raia mashinani Mkutano huo pia umejumuisha makamishina wa tume huru ya uchaguzi na mipaka nchini pamoja na mashirika ya kijamii kama vile shirika la Haki Afrika linalohusika na kutetea haki za kibinadamu. Walikongamana eneo hili la pwani ya Kenya, hasa sehemu ambazo zimekuwa zikishuhudia idadi ndogo ya watu wanaojitokeza kusajiliwa kama wapiga kura. Sehemu hizo ni kaunti za Kwale na Kilifi zinazoaminika kuwa ni ngome ya wanachama wengi zaidi wa vuguvugu hilo la Mombasa Republican, MRC. Wakati wa mkutano huo, msemaji wa MRC Rashid Mraja alinukuliwa na vyombo vya habari akisema kuwa mambo yamebadilika na kwamba yeye na wanachama wengine wa kundi hilo wanaridhia ugatuzi. serikali kuu ilisikia malalamishi yetu na makelele yetu, ndiyo sababu kukaundwa serikali za kaunti. Mraja ambaye sawa na viongozi wengine waandamizi katika MRC wamekuwa na kesi kadhaa mahakamani kwa kukamatwa na polisi, amesema hali ilivyokuwa mbaya sasa inaendelea kubadilika. Kiongozi huyo mwenye kipawa cha kuhutubu amesema wamepitia dhuluma nyingi katika harakati za kusukuma ajenda za kupigania haki kwa watu wa pwani. Kwanza naomba msinifikirie vile nilivyokuwa wala musifikirie vile inavyozungumza. Kitu gani kilikuwa kinanifanya mpaka mpiga makelele? Kwa sababu ya dhulma na maonevu ilikuwa tunaofanyiwa tangu tarehe 15 mwezi wa pili hadi baadaye mwezi huu tarehe 15. Tume ya kitaifa ya uchaguzi hapa Kenya inaendelea kuwasajili wapiga kura zaidi tayari kwa uchaguzi mkuu wa mwaka ujao 2017, Bi Amina Sud mshirikishi wa tume hii ya uchaguzi anayesimamia eneo nzima la pwani kaskazini. Hata hivyo, bado anasikitishwa na ukosefu wa umati vituone ili kuchukua kura zao. Hivi ninavyokwambia mimi, sizisemi hizo takwimu, maana nikisema matozi nasikia yanitoka, kwa sababu ni wangu watu. Nyinyi una habari, umeitupa bila kujua. Ni wazi kuwa Kenya imekuwa ikishuhudia magenge ya watu kuwashambulia na hata kuwaua raia na maafisa wa usalama wakati wa kushiriki uchaguzi mkuu unaoandaliwa kila baada ya miaka mitano. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko, sauti ya Amerika. Katika makala ya afya hivi leo tunazungumzia kuhusu vifo vinavyotokea wakati wa kujifungua. Ripoti iliyochapishwa hivi karibuni kuhusu vifo vya wakati wa kujifungua nchini Kenya inasema kuwa wanawake wengi wanaotarajia kujifungua wanakufa katika hospitali majira ya usiku, mwishoni mwa wiki na wakati wa sherehe za umma wakati madaktari wengi hawapo. Ripoti hiyo imegundua kwamba wafanyakazi wa uguzi walio na utaalamu wa kawaida a, a, wako kazini, lakini kuna ukosefu wa wataalamu waliobobea kutoa huduma katika kesi za dharura. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Muhamed Yusuf ameripoti kutoka Nairobi katika taarifa hii inayosomwa hapa na Meri Mgawe. Irene Akala alipoteza dada yake katika hospitali ya umma magharibi mwa Kenya mwishoni mwa mwaka jana. Dada yake Elizabeth, mama wa watoto wawili, alikuwa katika siku zake za mwisho karibu kujifungua. Akala anasema dada yake alianza kujisikia kuumwa siku tatu kabla ya kulazwa katika hospitali moja ya serikali. mtoto amefariki mwenye alikuwa amebeba, so akamtransfer to Kakamega General Hospital. Kufika huko, walipima pima, kuangalia walipeana, hiyo ultrasound na hiyo emergency, hiyo ultrasound ilikuwa ni ya emergency, wa mwangalio wa induce mtoto haraka asiendelee kukaa, but hawaku huyo daktari hakumshughulikia the very very day cause alienda huko around 5 jioni But daktari ali, I don't know, ni nini aliona enyahangi mshughulikia that time akamwambia till tomorrow majira ya asubuhi. Akala nasema madaktari walimhudumia Elizabeth, lakini hawakuweza kuokoa maisha yake. Akala anasema wakati wa dakika zake za mwisho, dada yake alianza kutokwa damu kwenye mdomo na alionekana kama maumivu yamekwisha, huku akiwa wa ametulia wala hapigi kelele. Baada ya hapo alifariki bila kujifungua mtoto wake aliyekuwa amekufa tumboni. Wakati giza linapotokea katika hospitali nyingi za Kenya, kina mama wengi wanaotarajia kujifungua mara chache wanapata huduma sahihi. Kwa mujibu wa utafiti mpya wenye kichwa cha habari Maternal Death Surveillance and Response kwa mwaka 2013 na 2015, imesema Dr Matius Akechi, mtaalamu wa afya ya uzazi wa wanawake, anasema hayo ndiyo majira ambayo wanawake wanaotarajiwa kuwa kina mama wanapoteza maisha yao. Jambo la kusikitisha ni kwamba uh, vifo hivi vinatokea nje ya muda wa kazi ambapo ni baada ya saa kumi na moja jioni na kabla ya saa mbili asubuhi mwishoni mwa wiki na wakati wa maadhimisho ya sherehe za umma. Wakati huo tunagundua kwamba madaktari wengi waandamizi hawapo katika hospitali. Watu wanaojaribu kuhudumia wagonjwa hawa ni madaktari wasio na ujuzi wa kutosha. Ripoti iliyochapishwa tofauti mwezi uliopita katika jarida la afya The Lancet inasema makadirio ya wanawake milioni 2.6 wanawake wanakufa wakati wa kujifungua kila mwaka, kukiwa na asilimia 98 na inayopatikana katika nchi zenye kipato cha chini na cha kati. Dr Akech anasema hospitali za umma za Kenya zinatakiwa kuwa na madaktari zaidi na vifaa ili kumaliza kabisa tabu kwa wanawake. Watu wenye utaalamu zaidi wanastahili kuwepo ili kuwahudumia wanawake hawa, lakini hilo ni tatizo. Nchi inakabiliwa na ukosefu wa wafanyakazi katika majengo haya. Wakati Rais Uhuru Kenyatta alipoingia madarakani mwaka elfu mbili kumi na tatu, aliamuru hospitali zote za umma kuacha kutoa huduma bure kwa wanawake, baada ya serikali iliposhindwa kulipa gharama za hospitali. Baadhi ya madaktari katika hospitali hizo wanasema dola 25 inayotolewa na serikali kwa ajili ya kulipia gharama za huduma ya uzazi zinazotolewa bure hazitoshi. Ni hayo tu, msikilizaji. Katika makala hii ya afya, tuungane tena wiki ijayo. Unaendelea kusikiliza matangazo haya yakikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka hapa Washington DC. Baada ya makala hayo ya afya, ambapo yametayarishwa na mwenzangu Meri Mgawe, namwona mwenzangu mwingine hapa Abdu Shakur Abud, uko tayari kabisa kutuletea muktasari wa habari. Viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki wamekamilisha mkutano wao wa Arusha hii leo wakimteua rais wa zamani Benjamin Mkapa kuwa mpatanishi wa mzozo wa Burundi. Wapiga kura katika majimbo kumi na mbili ya Marekani wameamua na kuona nani anaweza kuongoza katika chama cha Republican na Democrat ambapo tajiri Donald Trump na Hillary Clinton kwa upande wa wa Demokrat wameweza kushinda majimbo saba kila moja. Na umoja wa Ulaya umependekeza fuko la dharura la dola milioni mia saba sitini ili kuisaidia Ugiriki na mataifa mengine ya wanachama yanayokabiliana na mzigo mkubwa wa wahamiaji. Basi na sasa tupate uh, tahariri ya Sauti ya Amerika ambayo inaelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Watu wa Malawi huenda hivi karibuni wakawa na ongezeko kubwa la nguvu za umeme wanaohitaji, shukrani kwa mkataba mpya baina ya serikali ya Marekani na serikali ya Malawi. Waziri wa Malawi wa mali ya asili, nishati na madini Bright Msaka, balozi wa Marekani nchini Malawi Virginia Palmer na mratibu wa Power Africa Andrew Herscowitz hapo Februari 26 walichasaini makubaliano ya maelewano MOU baina ya Marekani na Malawi kuhusu kuendelea kuhusika kwa Malawi katika juhudi za rais wa Marekani zijulikanazo kama Power Africa. Power Africa ni juhudi za serikali ya Marekani ambazo zinasaidia kuleta miradi muhimu ya umeme kwenye mtandao na kuwafikishia watu umeme kwa kuondoa vikwazo hususan vya kifedha na udhibiti ambavyo vinazuia ufikishaji umeme katika nchi za kusini mwa jangwa la Sahara barani Afrika. Power Africa inawakilisha nia ya dhati ya serikali ya Marekani kuisaidia Malawi kufanikisha malengo yake ya umeme na kuboresha hali ya maisha ya maelfu ya raia wa Malawi, alisema Balozi Pama katika sherehe za kutia saini. Huko Malawi, msaada wa Power Afrika ni ongezeko la msaada wa dola milioni mia tatu hamsini kutoka kwa serikali ya Marekani kupitia ushirikiano wa changamoto ya milenia inayolenga kufikisha umeme Malawi. Marekani ina fahari kushirikiana na Malawi kusaidia kukidhi mahitaji ya umeme kwa mustakbal bora wa watu wa Malawi na afrika <mulia> kuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika ambayo inaelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Na kufikia hapo, msikilizaji, tunafika mwisho wa matangazo yetu ya jioni ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, msimamizi wa matangazo alikuwa ni Mary Mgawe, mwelekezi Gwen Collins, bila kumsahau fundi mitambo Curtis Bynum. Mimi ni BMJ Muridhi, na mimi ni Abdushakur Abud. Tunawaaga nyote kutoka hapa Washington DC, tukisema kuweni na jioni njema.