kutoka studio 15 hii ni voa express ni saa kumi na nusu jioni leo ikiwa ni ijumaa tarehe 4 mwezi machi mwaka elfu mbili kumi na sita e katika matangazo yetu ya voa express hii leo tutakuletea makala ya mapish mapish ambapo tutaangazia chakula aina ya mataha ambacho ni maarufu mno katika maeneo tofauti tofauti nchini kenya Upishi wa mataa. Kwa kupika mataa, tunachanganya kidheri, unapika mahindi na maragu, unapika pamoja hadi yanaiva. Yanapoiva unachambua viazi zako, Irish potatoes ni ndondo tu za yale ambayo tumekutayarishia hii leo. Hii ni VOA Express. Mimi ni BMJ Mridhi na mimi ni Mary Mgawe. Vilevile kwenye matangazo yetu leo, tutakuletea makala ya jicho letu ambapo mwanafunzi wa kidato cha nne aliyepata alama za juu zaidi nchini Tanzania anawapa mawaidha vijana wa rika lake. ningependa kuambia kwamba unatakiwa uchague vizuri marafiki zako Angalia mtu ambaye anakufaa, maana mwisho wa safari kila mtu atabeba mzigo wake mwenyewe. Makundi yanaweza kuweka juu au kukushusha chini. E basi, kama ilivyo desturi yetu katika VOA Express, tumekuandalia mengi, lakini kwanza, hebu tupate habari za dunia zikisomwa kwako na Mary Mgawe. Nam. Na katika habari za dunia tunaanza na ripoti kuwa Umoja wa Mataifa hivi sasa unasema watu 25 wameuawa na wengine 120 wamejeruhiwa katika shambulizi kwenye makazi ya raia yanayosimamiwa na Umoja wa Mataifa yenye takriban watu 47 waliotoroka vita Sudan Kusini. Kambi hiyo iko kwenye eneo la Malakal huko Sudan Kusini. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu ilirekebisha idadi hiyo hivi leo. OCHA imesema wadau wa masuala ya kibinadamu wameweza kukusanya vifaa vinavyohitajika katika kambi hiyo tangu shambulizi litokee. Ripoti inasema mbali na vifo vya watu 25 na na wengine 120 waliojeruhiwa, hifadhi ya takriban familia 37 ziliharibiwa. Zahanati, shule na vituo vingine muhimu vya huduma za kibinadamu navyo viliharibiwa. OCHA pia inasema kuna taarifa zenye uhakika kwamba wanachama wa kundi la People's Liberation Army waliingia katika kambi hiyo na kufyatua risasi kwa raia wakati wa siku mbili za mashambulizi. Malawi inashuhudia uhalifu wa uvamizi kwa kutumia makundi ya watu katika matukio kumi na moja ya hivi karibuni watu wameuawa. Tukio la hivi karibuni lilizuka Jumanne katika wilaya ya Nsanje upande wa kusini. Kundi la watu lilivamia wanaume saba wanaoshutumiwa kuhifadhi mifupa ya binadamu kwa malengo ya harakati zao za uchawi. Joseph Misomali alishuhudia na ameiambia Sauti ya Amerika kwamba alikuwa nyumbani na kusikia watu wakipiga kelele karibu na nyumbani kwao. Anasema alipokwenda huko katika eneo hilo aliona watu saba wamepigwa vibaya. Anasema baada ya muda aliona kundi hilo la watu linachoma moto watu hao lililowavamia na kuwapiga. Inaaminiwa kwamba mili hiyo inapelekwa katika mipaka ya Msumbiji na Tanzania, ambapo waganga wanaamini viungo vya vi binadamu hasa vyenye ulemavu wa ngozi vinaweza kutumika kuleta utajiri. Kamerun imerudia tena kupongeza kazi ya raia katika makundi ya kujitetea upande wa kaskazini ambao wanasaidia vikosi vya usalama katika vita dhidi ya kundi la Boko Haram. Wanajeshi wamewapa wanamgambo hao mafunzo jinsi ya kutumia pikipiki na baiskeli ili waweze kufuatilia maeneo ya mpaka. Mamia ya vijana wa kiume walijihami kwa mapanga na visu, wanaiambia wanaimba huku wakiapa kulinda nyumba zao dhidi ya uasi wa Boko Haram. Wanamgambo hao walipata nguvu mwaka jana wakati uasi wa kundi la Boko Haram uliposhamiri katika mpaka na Nigeria. Wapiganaji wa Boko Haram wamevamia vijiji kufanya uhalifu kwa raia na mashambulizi ya mabomu kaskazini mwa Cameroon. Makundi ya kijamii yaliomba kupatiwa pikipiki na baiskeli ili yaweze kufanya doria na kufikia kirahisi maeneo ya mipaka wanatarajia kuzuia Boko Haram kuingia na kupandikiza mabomu ardhini. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka VOA Express hapa Washington DC. Maafisa wa Uturuki wanasema waasi wa kikurdi wametegua bomu ndani ya gari karibu na kituo cha polisi na kuua watu wawili na kujeruhi wengine takriban thelathini na tano. Maafisa wanasema shambulizi hilo limetokea katika miji miwili ya Nusayebin, kusini mashariki mwa Uturuki, karibu na mpaka wa Siria. Vikosi vya usalama huko Nusaribin hivi sasa vinapambana na wanamgambo wanaojihusisha na kundi la Kurdish Workers Party au PKK. Waathiriwa wengi wanaaminika kuwa ni maafisa wa polisi, lakini takriban watu wawili walijeruhiwa walikuwa ni raia. Shambulizi hilo limetokea asubuhi na mapema, linaripotiwa kusababisha uharibifu mkubwa katika kituo cha polisi. Rais wa Korea Kusini Park Geun-hye amesema lazima nchi yake iweke wazi kwamba utawala wa Korea Kaskazini hauwezi kudumu kama haitokubali kuachana na programu zake za nyuklia. Rais Park alitoa maelezo hayo katika hotuba kwenye televisheni siku moja baada ya kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un kuamuru jeshi lake kuwa tayari kutumia silaha za nyuklia wakati wowote. Alhamisi, Korea Kaskazini ilifyatua makombora sita ya masafa marefu hadi kilomita 150 kabla ya hatua kutua baharini. Mara kadhaa Korea Kaskazini imetushia kutumia silaha za nyuklia wakati kunapokuwa na mizozo. Na wanajeshi wa Israel wamepiga risasi na kumuua mwanamke mmoja anayeshutumiwa kuingiza kwa kasi gari lake katika ukingo wa magharibi leo na kumdhuru mwanajeshi mmoja. Ni tukio la hivi karibuni kutokea ndani ya miezi sita ya mzozo wa Palestina na Israel. Jeshi limesema mwanajeshi alijeruhiwa na dereva alikimbizwa hospitalini kwa matibabu makamu. Wa rais wa Marekani Joe Biden anaanza ziara ya siku tano mashariki ya kati Jumamosi, ambako atakutana na viongozi wa Palestina na Israel. Marekani ilishawishi mazungumzo ya amani baina ya Israel na Palestina ambayo yalivunjika takriban miaka miwili iliyopita. E, barabara kabisa unaendelea kusafiri na VOA Express ambayo ni matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Na baada ya habari hizo muhimu za dunia zilizosomwa kwako na mwenzangu Mary Mgawe naona tusafiri moja kwa moja hadi nchini Uganda ambako jopo la majaji tisa watakaoongozwa wa na jaji mkuu wa Uganda Bart Katurebe litaanza kusikiliza rufaa iliyowasilishwa katika mahakama ya kilele kupinga ushindi wa rais Yoweri Museveni katika uchaguzi mkuu uliofanyika mwezi jana. Mmoja wa wapinzani wake Museveni katika uchaguzi huo, ama Amama Mbabazi, anataka matokeo ya kura kufutiliwa mbali na uchaguzi huo kuandaliwa upya, kwa msingi kwamba sheria zote za uchaguzi zilivunjwa na wizi wa kura kutekelezwa. Museveni ametayarisha mawakili 40, huku Mbabazi akiwa na mawakili 43. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire anaripoti zaidi. Mawakili 40 wake Yoweri Museveni wakiongozwa na Oscar John Chihika wanasema wapo tayari kutetea ushindi wa mteja wao, wakifichua kwamba walianza kujitayarisha hata kabla ya uchaguzi kuandaliwa. We are read, but you know, having... tupo tayari kwa kesi hii na kwa sababu tuliwahi kushughulikia kesi kama hii sina shaka hakutakuwepo maamuzi tofauti na yaliyotolewa awali. mawakili wake ya mama Mbabazi wapatao 43 wakiongozwa na, na Severino Twinobusingye wanataka matokeo ya uchaguzi wa urais wa mwezi Februari kufutiliwa mbali kwa msingi kwamba kulikuwepo wizi wa kura, wapiga kura kuhongwa, matamshi ya kuwatisha wapiga kura na matumizi ya lugha chafu iliyotolewa na Yoweri Mseveni, miongoni mwa makosa mengine 48. Wakili wake Mbabazi pia wanataka mwenyekiti wa tume ya uchaguzi kueleza alivyokuwa akipata matokeo ya kura aliyokuwa akitangaza. Tume ya uchaguzi haikufuata sheria. Malalamishi yetu makubwa kwa mfano ni kwamba hakukuwepo kituo cha kujumulisha hesabu ya kura, hivyo basi unawezaje kusema una hesabu ya kura wakati huna kituo cha kujumulisha hesabu hiyo ya kura? Chigundu, kituo chako kilikuwa wapi? kwa hivyo Hivi ni baadhi ya vitu tunataka aeleze mahakama. Msajili wa mahakama ya kilele Tom Chemtai amesema matayarisho yamekamilika kuanza kesi hiyo, na kila mhusika anatakiwa kuwepo mahakamani siku ya Jumatatu, kesi hiyo itakapoanza. Kesi itasikilizwa na jopo la majaji tisa wakiongozwa na jaji mkuu Bart Katurebe. Jaji mkuu aliwahi kuhudumu kama waziri katika serikali yake Mseveni na katika idara mbalimbali mbali za serikali kabla ya kuteuliwa katika nafasi hiyo. Majaji wengine ni pamoja na Jota Mtumwesije aliyewahi kuhudumu kama mkaguzi mkuu wa serikali, na uteuzi wake katika mahakama ya kilele ulikosolewa na Dr Kiza Besije wa FDC na mashirika ya kijamii. Jaji mwingine ni Stella Racha Moko na jaji Agasi na Simye, ambaye ni mmoja wa waanzilishi wa chama chake Mseveni cha NRM. Mwingine ni Feit Mwonda ambaye alikosolewa sana kwa kukosa kutafsiri sheria akiwa mpelelezi mkuu wa serikali akitakiwa kujiuzulu, lakini Mseveni akamteua katika mahakama ya kilele. Mwingine ni jaji Eldad Mwangusia. Oscar Chihika ni wakili wake Mseveni really mlalamisha na kibarua kigumu kuridhisha mahakama kwamba makosa makubwa yalifanyika ili kufutilia mbali matokeo ya uchaguzi katika kesi ya mwaka 2006 iliyowasilishwa na, ili na Dr. Kiza Besije wa FDC. Baada ya uchaguzi mkuu, jopo la majaji sita lilikubaliana kwamba udanganyifu ulifanyika katika hesabu ya kura, lakini haungeweza kumnyima Mseveni ushindi. Chama cha Forum for Democratic Change FDC chake Dr. Kiza Besije hakijafanya maamuzi iwapo kitashiriki kesi hiyo na kumpa mbabazi msaada. Kenneth Bwire, VOA Express, Kampala. Habari zilizotufikia hivi punde zinasema kwamba maafisa walioteuliwa na Umoja wa Mataifa kuchunguza visa vya ukiukaji wa haki za binadamu katika taifa la Burundi ambalo limekabiliwa na mgogoro wa kisiasa kwa muda mrefu wamesema kwamba watakuwa huru wakati wa kutekeleza jukumu lao hilo. Wamesema hayo wiki moja tu baada ya kufanya mashauri na wadau mbalimbali wa mgogoro huo, ukiwa ni pamoja na vyama vya kisiasa, hasasi za kiraia na wajumbe wa taasisi za serikali. Mwandishi wetu wa Burundi Haidala Kizimana anaarifu zaidi kutoka Bujumbura. Wataalamu hao waliotumwa na ofisi ya Umoja wa Mataifa inayohusika na haki za binadamu wanakutana na wadau mbalimbali wa mgogoro unayoikabiri Burundi tangu Jumatatu walipowasili hapa ili kujua ukweli wa yaliyotokea tangu April mwaka jana ambapo hali ya haki za binadamu imezorota kufuatia mauaji na visa vingine vya ukiukaji wa haki za binadamu. la deuxième phase consistera après le mois d'avril euh, bien sûr en accord avec le gouvernement du burundi euh, de déployer Fadel Maya, raia wa Algeria, mtaalam katika maswala ya wakimbizi, moja kati ya wataalamu hao watatu hapa anasema: katika awamu ya pili ya kazi hii mwezi Aprili, lakini kwa idhini ya serikali, wataalamu wengine tisa wa haki za binadamu watakuja. Sisi watatu tutarejea mara mbili kwa mwezi wa Juni na Julai, wakati wataalamu hao wengine watakuwa uwanjani na sisi tuweze kumaliza ripoti ambayo itaonyeshwa kwenye baraza la haki za binadamu mwezi Septemba, anamalizia lakini. Baadhi ya wanaharakati wachache wanaosalia hapa wanatiria shaka kazi ya wataalamu hao kutokana na kile wanasema vyanzo vya ukweli kutopatikana. Hassan Mahwege ni katibu wa shirika la Olicom linalopambana na ulaji rushwa. wewe utatafuta ukweli na mahali pa kutafuta huyo ukweli, si pamekwisha punguzwa? wale wasema ukweli sio, ishatiwa uoga. Sasa anajua nikisema ukweli eh, nitapata matatizo, wacha nisiuseme ukweli. Sahiri Fadel Maya anahakikisha kuwa watawasikiliza wadau wote na kufanya tathmini ya matukio bila kuegamia upande wowote. tutauliza wadau wote, tutatathmini maoni, matukio na ripoti mbalimbali, kwa sababu sisi tuna wajibu wa kuelekeza kwenye ukweli na haki. Sisi ni wataalamu wasioegamia upande wowote, tuko huru, hatuwakilishi Tawi la Umoja wa Mataifa linalohusika na haki za binadamu lilipitisha azimio la kutuma wataalamu hawa watatu kufanya uchunguzi kuhusu maovu na mauaji yaliyotendeka hapa tangu Aprili mwaka jana na visa vingine vya ukiukwaji wa haki za binadamu ambavyo serikali inatuhumiwa tangu maandamano ambayo serikali hiyo inataja kuwa zilikuwa ni vurugu, kwanza pale Rais Pierre Nkurunziza alipotangazwa kuwa mgombea urais kwa mara nyingine. Haidara Kisimana, VOA Express Bujumbura. Hey basi msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, ambapo hakika wakati kama huu ni wakati ambapo kama ilivyo desturi tunakuletea ngoma ili kuweza kupata burundani leo. Leo tuko na mwanamuziki Avril anasemaje Mary. Haya, ngoja tumsikieni kutoka Tanzania. Anasema missing you <muchas> mwanamuziki Avril akitoweka hapo chini kwa chini, anasema ni mwanamuziki huyu, anatokea nchini Kenya na ni maarufu sana katika eneo lote nzima Sa, meri, Bisa, meri, ka india, matatani, matatani. Sio Tanzania, ni kutoka Kenya. ni kutoka Kenya lakini umaarufu wake umeenea pembe zote, na tukitoka kwa masuala hayo ya muziki ambapo kwa hakika wimbo huo Uh, unaingia safi sana. Tunaenda kwa makala yetu ya mapish mapish, na kama tulivyokudokezea hapo awali, ni kwamba tunafanya ziara katika bara ya Kenya na kuona ni vipi ambavyo chakula maarufu katika maeneo hayo kinavyotayarishwa. Ni chakula cha mataha ambacho kinafahamika ambacho kinafahamika sana na wengi kama mukimo ambacho pia huuzwa katika migahawa mikubwa mikubwa katika miji mikubwa kama vile Nairobi. Namwona mwandishi wetu Amina Chombo ameandaa vilivyo ili kutupasha kuhusu chakula hicho. Kwa majina kamili najulikana kama Gabriel Moreithi Mwiga, toka eneo la Kwale Gatitu Night Club. Upande wa jikoni huwa nashughulika na mambo ya upishi, upishi, upishi wa mataa zaidi. Upishi wa mataa huwa ni upishi rahisi kabisa, ambao asumbui. Na kwa kupika mataa tunachanganya kidheri, unapika mahindi na maharagu unapika pamoja hadi yanaiva. Yanapoiva unachambua viazi zako Irish potatoes zile unachambua fresh za kutosha ilingana e na kiwango cha mataa unataka kupika. Ukitaka kama unataka kupika mataa ya watu watatu wanne, waweza chukua kama mahindi robo, maragwe robo na viazi kama kilo moja, na mchicha usikose mchicha, ama ile malenge, mboga za malenge unakatakata fresh, unabandika pale. Wakati kidheri imeiva, unaweka viazi juu ile kidheri juu, unafunika na ile mchicha, alafu unafunika vizuri, unaacha kwa kama nusu saa hadi viazi ziive zirojeke kabisa na ikauke maji kabisa. Kishaka kwa maji inaleta ina, ina, harufu kama inataka ina, kuungua, lakini waga haijaungua, haijashika chini, kwa sababu chini ni, ni, ile kidheri. Alafu after all ukimaliza pale una, unatoa ile chakula yako unaweka chini, imeiva unaishmash unaiponda ponda kwa namwiko mpaka ile viazi na lainika, zashikana, ile mboga yote zashikana na viazi na kidheri inakuwa. Ukimwasa ndio waga imeshikana. Zile viazi ndio zinafanya ile chakula inashikana pamoja, inakuwa ngumu maana imekauka maji na zile viazi vile umetoa kukaanga ile mboga viazi imefanya ile chakula imekuwa kavu. Unakata ukishamaliza, unaweka pale chumvi, una, unaweka chumvi wakati unataka kushmash. Ukitaka kutuanga, ndio unamwaga chumvi pale juu, ndio mm-hmm, unatuanga na chumvi ile ishikane, chumvi kabisa. Unakata kitunguu zako, kama kitunguu tatu ama nne, kama mafuta, uh, that, uh, vitunguu tatu ama nne. Unaweka mafuta ya kutosha, kama mafuta ya tingana na mafuta kiasi yenye unataka kutumia na vitunguu tatu. Lakini ukisha ile mafuta iko juu, ile vitunguu kama unaifanya deep fry, ile vitunguu zinaiva zinakuwa brown kabisa, alafu unamwaga pale juu tena unaikoroga tena polepole polepole mpaka pole inachanganyikana vizuri. Ukishamaliza una sasa, waga unaitengeneza tena fresh unaifunika, upshwa matapo, huwa iko tayari kwa kuliwa, na unakula na nini ile, unaweza savu kwa chai ama kwa supu, aidha ya nyama ama supu yoyote yenye unajisikia una kutumia. Jamii ya Wakikuyu kwa nini wanapenda mataa? Ile ni chakula yenye nguvu, maana ukiangalia hasa upande wa viazi maharagwe iko ndani, ukiangalia mchicha iko ndani. Sasa ile unakuta afya iko sawa kabisa, iko balance Diet. Na katika jamii wa Kikuyu, chakula hicho wanakila wakati gani? Hiyo chakula haina wakati ile, wakati wowote unaweza kukula ile chakula bora tu mwenyewe unajisikia kukula ile chakula, unamnayo na umetaka tu kuenjoy kukula. Lakini sasa hasa zaidi huko coast inapikwa wakati wa sherehe, idha ya harusi, sana sana sherehe za harusi, ile matala lazima ipikwe ili watu ambao wametoka kule bara wajue, bado mila, bado tunadumisha mila ndio. Kwa hivyo kukiwa na harusi kutapikwa vyakula vyote, lakini mataa haikosi hiyo, lazima ipikwe mataa. Nam ni katika VOA Express ikikujia kutoka hapa Washington DC. Na sasa hebu tuangalie jicho letu, ambapo mwanafunzi aliyefanya vizuri zaidi katika mtihani wa kidato cha nne cha mwaka jana, au mtihani wa mwaka jana nchini Tanzania. Azungumza na mwandishi wetu Rahabu Fredi ambapo pamoja na maelezo mengine, anatoa ushauri kwa vijana wa rika lake labda wamekosa matumaini katika maisha. Ni wakati mwingine wa jicho letu. Mimi ni Rahabu Fredi, ninakualika tuwe hapa pamoja mwanzo hadi mwisho. Na leo jicho limemtazama mwanafunzi aliyeshika nafasi ya kwanza kitaifa kwa nchi nzima ya Tanzania kwenye matokeo ya mtihani wa kidato cha nne ule uliofanyika mwaka jana, na matokeo hayo yametangazwa mwaka huu wa elfu mbili na kumi na sita. Huyu ni Butogwa Charles Shija. Nini kimefanikisha yeye kushika nafasi ya kwanza. Watu wengi wanasubiria mtihani ndipo wasome, wanajikuta kwamba siku ya mwisho wanafika, hawajamaliza kusoma, wanapanic, hata vile alivyosema kwamba wanavisahau. Kwa hiyo mimi nilikuwa najitahidi sana kujisomea kila siku, nilikuwa najihusia sana na mambo ya group discussion na study partner. Tulikuwa tunakaa kama watano, tunajiwekea timetable ya kusoma. Hiyo inasaidia sana, hasa kwenye kumbukumbu. Kama mko wengi hivi, utakumbuka bila fanya ilioongea hiki. Ulikuwa unachukua masomo ya mchepuo gani? mchepuo wa sayansi hapo hapo Butogwa. Baadhi ya watoto wa kike wanasema hayo masomo magumu, yanaumiza kichwa, yanawafaa watoto wa kiume. Weye mpaka ukawa wa kwanza na ulikuwa ukifuata mchepuo huo? Kwanza sipendaki kusema hiyo kwamba hiki ni kitu cha wavulana tu, hiki ni cha wasichana tu. Naamini kwamba watu wote, ukiweka bidii, unaweza kufanya kitu chochote, na nadhani watu wengi wanaogopa kwa sababu ni kitu ambacho kimewekwa tu akilini, lakini sio kweli. Umeongelea makundi na yale pia yamekuwezesha wewe kushika nafasi hiyo ya kwanza, lakini pia baadhi ya wengine kama wewe kwa umri wako, makundi hayo hayo yanawapotosha shuleni. Ningependa kuambia kwamba unatakiwa uchague vizuri marafiki zako, angalia mtu ambaye anakufaa, maana mwisho wa safari, kila mtu atabeba mzigo wake mwenyewe. Makundi yanaweza kupeweka juu aakushusha chini. Uamuzi huko mkononi mwako. Vizuri, matarajio yako, matarajio yangu baadaye, daktari, kwa sababu mwenyewe a sabu wenyeweaipenda na mambo ya afya napenda. Neno la mwisho mpende ni kuambia ni kwamba usikate tamaa. Pia kuna kipindi shuleni nilikuwa pia perform vizuri, hizo za bshkupata, nakumbuka nilikuwa form, ilikuwa ni somo la hisabati kwanza nilikaa chini hiyo siku. Katika maisha kuna kupanda na kuna kushuka. Kwa hiyo ukiona umefeli ujepafumu vizuri, unakaa chini, unaanza upya, unaanza a hey. maana ningesema nikate tamaa tangu uko nisingefika nimefika leo. Kwa hiyo jambo muhimu sana, usikate tamaa. Naam, baada ya maelezo mazuri ya kwake Butogwa, ni naye Mrs Angela Shija. Huyu ni mama mzazi wa Butogwa, bila shaka anafahamu siri ya mwanaye kushika hiyo nafasi ya kwanza. Kwanza ni bidii ya masomo lakini alijiwekea malengo yeye mwenyewe binafsi. Kama yeye alijiwekea malengo ya kwamba nifike mahali fulani, kwa sababu hapo msiri nakumbuka, alikuwa anasema nataka nisome katika university kumi bora ulimwenguni. Kwa hiyo alisema, wazazi wangu msipate shida, mimi nitasoma kwa bidii ili nikifaulu niweze kupata scholarship. Nyie pia, wazazi, baba na mama, mkafanya jitihada gani za kumfikisha pale? Tulikuwa tunamtia moyo. Tulikuwa tuna utaratibu ambayo tumejiwekea nyumbani, kama napotoka mitihani mikubwa kama ya kitaifa au moko, kama ana a hey, kuna kiwango chake cha anachopata kutoka kwa baba baba kwamba kila a itanuliwa kwa thamani kadhaa bc, tukiwa tunaita watoto baba fandi motisha hiyo, ndio ilikuwa ni motisha. Pia zawadi zinatia moyo wanafunzi. Na nakushukuru sana mama Butogwa pamoja na binti yako Butogwa Charles Shija kwa kushiriki nasi hapa leo kwenye jicho letu. Mimi ni Rahabu Fredi, VOA Express. Naam, basi na tukiwa tunaelekea ukingoni, namwona mwenzangu Harison Kamau yuko tayari kabisa kutuletea yale yaliyomo katika mada ya tahadhari za weekend. Basi wakati wa wikendi ndio kuna mengi ambayo unatakiwa kuchukua tahadhari ili ukahakikisha kwamba mambo yako sawa sawa. na unaposafiri na unapotangamana na marafiki, je, ni vitu gani unatakiwa kuchukua, ama tahadhari gani hasa unapotangamana na wengine wakati wa wikendi? Ni vyema kwa sababu kuna safari nyingi wikendi, ni vyema mtu kuangalia ni nani ambaye wamekaa naye karibu, uangalie mzigo ambayo wamebeba, kama unashuku ni vyema pia kutambulisha serikali ili pasikuwe ni magaidi ambao wakati mwingi wamekuwa wakishambulia nchi, wakishambulia hata watu katika masafari, so mambo mabaya juu ya watu. Na wakati pia kuna msongamano mkubwa wa magari, ni hatua zipi za kuchukua wakati umepata raha zako? Akienda kujivinjari, kumbuka kwamba kuna msongamano mkubwa wa magari. Kwa hiyo kila mara lazima na, unahakikisha kwamba milango yako imefunga na kio umepandisha juu. Twende tafadhali. Hkuka huu ni msimu wa mvua, kunanyesha sana. Barabara zetu hapa ni ndogo, mashimo ya kishapata maji, hautaweza kuona vizuri kwa makaa. Kwa hivyo endesha kwa mwendo wa taratibu, huo mwangalifu. Manake haya mashine yanaenda yanaharibu gari, ama gari inakosa mwelekeo, inakuwa ni ajali hatimaye. Wewe ukakutana na rafiki zako, mkawa kwamba mapigwa picha hapa na pale na mambo yakawa yamenoganoga, ni vizuri kujua kwamba baada ya hayo yote na baada ya wikendi kuna juma na siku ambazo zitafuata, ambazo unatakiwa kuonyesha na kudumisha uadilifu wako vizuri. Wakati wa wikendi unapopigwa picha, unapigwa picha Landamu, ambazo zinaonekana hata wewe mwenyewe, ambazo baada ambazo kwa kwamba, ni vizuri ukachukua tahadhari ili ukawa salama na ukaweza kuamkia juma ambalo lina baraka na ambalo pia umetunza uadilifu na heshima zako. Baada ya tahadhari za wikend hapo, na mwenzangu Harrison Kamau Msikilizaji, kukumbusha tu kwa haraka ni kwamba usikose kujiunga nasi katika matangazo yetu ya jioni hii leo saa kumi na mbili na nusu saa za Afrika ya Kati na saa moja unusu saa za Afrika Mashariki, tukikuletea Live Talk, matangazo ya moja kwa moja, ambapo hii leo tutakuwa tukijadili umuhimu wa ushirikiano wa Afrika Mashariki. Muda si muda, mwenzangu Mery Mgawe atakusomea muktasari wa habari. Umoja wa Mataifa hivi sasa umesema watu 25 wameuawa na wengine 120 wamejeruhiwa katika shambulizi kwenye makazi ya raia yanayosimamiwa na Umoja wa Mataifa yenye takriban watu 1047 waliotoroka vita Sudan Kusini. Malawi inashuhudia uhalifu wa uvamizi kwa kutumia makundi ya watu katika matukio 11 ya hivi karibuni watu wameuawa. Tukio la hivi karibuni lilizuka Jumanne katika wilaya ya Nsanje upande wa kusini. Kameruni imerudia tena kupongeza kazi ya raia katika makundi ya kujitetea upande wa kaskazini ambao wanasaidia vikosi vya usalama katika vita dhidi ya kundi la Boko Haram. Wanajeshi wamewapa wanamgambo hao mafunzo jinsi ya kutumia pikipiki na baiskeli ili waweze kufuatilia maeneo ya mpaka na kufanya doria. Maafisa wa Uturuki wanasema waasi wa kikurdi wametegua bomu ndani ya gari karibu na kituo cha polisi na kuua watu wawili na kujeruhi wengine takriban 35. Maafisa wanasema shambulizi hilo limetokea katika miji miwili ya Nusabin, kusini mashariki mwa Uturuki. Na hizo, kwa habari hizo kuhusu shambulizi lililotokea huko Uturuki. E, tunafika mwisho wa matangazo yetu na kushukuru msikilizaji kwa kutusikiliza alaswiri ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, msimamizi alikuwa ni Mary Mgawe, mwelekezi Dwayne Collins. Mimi ni BMJ Mrithi na nimeshirikiana na mwenzangu hapa Mary Mgawe, na kutoka hapa Washington DC tunasema kuwa na alasiri njema.