Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Ujambo msikilizaji, popote pale ulipo. Mimi ni BMJ Mridhi, na mimi ni Meri Mgawe. Tunawakaribisha katika matangazo yetu ya leo, Ijumaa tarehe 4 mwezi Machi mwaka 2016. Tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na kwenye masafa mafupi katika mita band 19 na 22. Karibuni. <tik> Lakini miongoni mwa habari tulizokuandalia hivi leo ni jopo la majaji tisa wakiongozwa na Jaji Mkuu wa Uganda Bet Katurebe wataanza kusikiliza rufaa iliyowasilishwa katika mahakama kuu kupinga ushindi wa Yoweri Museveni kama rais wa Uganda. Na vilevile vile, kama ilivyo kawaida, ikiwa ni siku ya Ijumaa, tutakuwa na majadiliano ya LiveTalk ambayo ni matangazo ya moja kwa moja, ambapo leo tutazungumzia ushirikiano wa Afrika Mashariki. Tutachambua kuona iwapo jumuiya hiyo ya kieneo ina manufaa kwa mwananchi wa kawaida au la. Msikilizaji, unaweza pia kushiriki kutuandikia ujumbe kwenye ukurasa wetu wa Facebook, nasi huende tukasoma maoni yako papa hapa. Basi usikose kujiunga nasi hapo baadaye, lakini kwanza, hebu tupate habari muhimu za dunia zikisomwa kwako na Meri Mgawe. Katika habari za dunia hivi leo, shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR limesema idadi ya watu waliotoroka Burundi kwa sababu ya ghasia na mizozo ya kisiasa imeongezeka kufikia robo milioni msemaji Melissa Fleming amesema Ijumaa kwamba makambi ya wakimbizi yamejaa kupita kiasi katika nchi zote zinazohifadhi wakimbizi hao hasa Tanzania, ambayo imechukiwa wakimbizi wa Burundi laki moja na thelathini tangu mapema mwezi Aprili mwaka jana. Amegusia kwamba UNHCR imepokea asilimia tatu tu kati ya dola milioni mia moja sabini na tano ilizoomba kwa ajili ya kuhudumia wakimbizi waliokumbwa na mzozo. Raia wa Burundi walianza kutoroka nchi yao takriban mwaka mmoja uliopita baada ya rais Pierre Nkurunziza alipotangaza mipango ya kugombea tena urais, jambo lililozua utata mkubwa, lakini baadaye alishinda. Takriban watu mia nne wameuawa tangu hapo, mara baada ya ghasia kuzuka baina ya polisi na waandamanaji. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Kimun alitembelea Burundi mwezi uliopita na kumsihi rais kufanya mazungumzo na viongozi wa upinzani ili kumaliza mzozo wa kisiasa uliokumba nchi hiyo. Na jopo la majaji tisa wakiongozwa na jaji mkuu wa Uganda, Bet Katurebe, wataanza kusikiliza rufaa iliyowakilishwa katika mahakama kuu kupinga ushindi wa Yoweri Museveni kama rais wa Uganda katika uchaguzi mkuu wa mwezi Februari. Museveni ametayarisha mawakili 40 huku Mbabazi akiwa na mawakili 43. Mbabazi anataka matokeo ya kura kufutiliwa mbali na uchaguzi kuandaliwa upya kwa msingi kwamba sheria zote za uchaguzi zilivunjwa na wizi wa kura kutekelezwa. Hata hivyo, haijafahamika kama kiongozi wa upinzani Dr. Kizza Besigye atashirikiana na wenzake katika kushinikiza rufaa hiyo. Kizza Besigye na chama chake walishindwa kufikia muda maalum uliowekwa kuwasilisha madai ya kupinga matokeo ambao ulikuwa ni siku kumi mara baada ya matokeo kutangazwa. Rwanda imewasilisha barua katika mahakama ya Afrika ya haki za binadamu iliyoko Tanzania ya kutaka kukatisha ushirikiano na mahakama hiyo. Hatua hiyo imekuja baada ya mawakili wa raia wa Rwanda Victoire Ingabire kuwasilisha ombi mbele ya mahakama hiyo la kuwapa fursa ya kuonana na mteja wao Ingabire, anayetumikia kifungo katika moja ya magereza nchini Rwanda. Wakili wa mlalamikaji Shabai Ragate amesema amesikitishwa na hatua ya serikali ya Rwanda kushindwa kuwakilisha utetezi juu ya maombi ya mteja wao, na badala yake wameleta barua ya kutaka kuondoa tamko la kuwaruhusu wananchi na taasisi za kiraia kupeleka mashauri kwenye mahakama hiyo. Rais wa mahakama hiyo jaji Augustino Ramadhani amesema mahakama imepokea barua kutoka serikali ya Rwanda inayoeleza kuwa hatua yake ya kuondoa tamko hilo ikiwa tayari mahakamani imeshapanga siku ya kusikiliza shauri hilo, na kwamba hizo ni miongoni mwa changamoto zinazoikabili mahakama hiyo, na jambo kubwa ni kuona nchi zilizoridhia zinakuwa kikwazo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, hapa Washington DC. Rais mteule wa Jamhuri ya Afrika ya Kati Faustin Achange Teudera amesema wakulima katika nchi hiyo hawawezi kuingia katika mashamba yao kwa sababu ya ukosefu wa usalama. Raia wa Afrika ya Kati wanasubiri kuona ni jinsi gani rais huyo atashughulikia tatizo la usalama mara atakapoanza kazi mwezi ujao. Todera alizungumzia suala la ukosefu wa usalama akiwa maeneo ya vijijini katika mjadala uliorushwa kwenye televisheni siku tatu kabla ya kushinda kwenye uchaguzi wa rais Februari kumi na sita. Alikuwa akijibu swali kuhusu sera zake za kiuchumi. Kamerun imerudia tena kupongeza kazi ya raia katika makundi ya kujihami upande wa kaskazini ambao wanasaidia vikosi vya usalama katika vita dhidi ya kundi la Boko Haram. Wanajeshi wamewapa wanamgambo hao mafunzo jinsi ya kutumia pikipiki piki na baiskeli ili waweze kufuatilia maeneo ya mpaka. Mamia ya vijana wa kiume walijihami kwa mapanga na visu wakiwa wanaimba huku wakiapa kulinda nyumba zao dhidi ya uasi wa Boko Haram. Wanamgambo hao waliopata nguvu mwaka jana wakati uasi wa kundi la Boko Haram uliposhamiri katika mpaka na Nigeria. Wapiganaji wa Boko Haram wamevamia vijiji kufanya uhalifu kwa raia na mashambulizi ya mabomu kaskazini mwa Kamerun makundi ya kujihami yaliomba kupatiwa pikipiki na baiskeli ili yaweze kufanya doria na kufikia kirahisi maeneo ya mipakani. Wanatarajia kuzuia Boko Haram kuingia na kupandikiza mabomu ya ardhini. Umoja wa Mataifa hivi sasa unasema watu 25 wameuawa na wengine 120 wamejeruhiwa katika shambulizi kwenye makazi ya raia yanayosimamiwa na Umoja wa Mataifa yenye takriban watu elfu arobaini na saba waliotoroka vita Sudan Kusini. Kambi hiyo iko kwenye eneo la Malakal huko Sudan Kusini. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu ilirekebisha idadi hiyo hivi leo. OCHA imesema wadau wa masuala ya kibinadamu wameweza kukusanya vifaa vinavyohitajika katika kambi hiyo tangu shambulizi litokee. naendelea kusikiliza matangazo ya moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya VOA hapa Washington DC. Na baada ya habari hizo muhimu za dunia zilizosomwa na mwenzangu Mary Mgawe, e, kama tulivyokuarifu, msikilizaji, ni kwamba katika live talk hivi leo tutazungumzia ushirikiano wa jumuia ya Afrika Mashariki, ambapo kama uh, tumekuwa tukiripoti kwa wiki nzima, ni kwamba mkutano muhimu wa jumuia ya umoja wa Afrika Mashariki ulifanyika mjini Arusha, Tanzania siku ya Jumatano na kuhudhuriwa na viongozi kadhaa wa nchi wanachama ili kujadili, eh, kujadili maswala muhimu ya kieneo. Na nitakupa historia fupi kuhusu jumuiya hii manake, eh, kwenye laini ya simu sikia, tuna mwandishi wa habari Asraj eh, Asraj Mvungi akiwa huko Arusha, Tanzania. Lakini wewe msikilizaji, ambaye unatusikiliza, iwapo labda hujafuata kwa makini ni kwamba Jumuiya ya Afrika Mashariki ni muundo wa kisiasa unaounganisha nchi tano za kanda ya maziwa makuu, zikiwemo Kenya, Tanzania, Uganda, Rwanda na Burundi. Na hivi karibuni, wiki hii tu, Sudan Kusini imejiunga na muungano huo, eneo la mtangamano likiwa na takriban wananchi milioni 153. Basi kama nilivyosema ni kwamba umekuwa mkutano muhimu ambao umefanyika kule Arusha, Tanzania, ambako maswala muhimu yaliweza kuzungumziwa, na nilivyokuarifu ni kwamba yuko kwenye laini ya simu Ashraf Mvungi. Hebu Mvungi, wapo watusikiliza, elezea wasikilizaji wetu kwa kifupi tu yale ambayo yamejiri wiki hii na umuhimu wa yale ambayo yameendelea kwenye mkutano huo muhimu hapo Arusha, Tanzania ni kwamba mkutano ulifanyika hapa Arusha na ulihudhuriwa na wakuu na mambo makubwa ambayo yameweza kuzungumzwa. Kubwa ambalo lilikuwa linasubiriwa lina, lina kwa hamu na wasikilizaji walio wengi na ambalo kwa kweli limepewa kipaumbele ni suala la kudumisha amani, suala ambalo eh, wakuu hao wa nchi walikubaliana kuongeza nguvu katika kuhakikisha kwamba nchi hizi za ukanda wa Afrika Mashariki zinakuwa na, na amani ya kutosha, na pia suala la mgogoro wa kisiasa wa Burundi pia lilizungumzwa na likaongezewa uzito, ambapo eh, wakuu hao wa nchi walikubaliana kumwongezea ama kumchagua rais mstaafu wa Tanzania uh, naam uh, nafikiri Mvungi, nafikiri tumepoteza hapo kwenye laini ya simu na na tuma... Basi Mvungi, sijui kama bado unatusikiliza manake nasikia tumekupoteza. Wakati eh, ukizungumza ukiwa hewani, nakusikia nakusikia nakusikia vizuri eh, naam, naam ulikuwa unaelezea umuhimu wa mkutano huu na yale yaliyojadiliwa eh, lakini pia nilikuwa nimekuuliza ueleze kwa, ki, kwa kifupi iwapo mkutano ni nani ambao walihudhuria mkutano huo na walikuwa wametokea maeneo yapi? E, kwa kweli mkutano huo ulihudhuriwa uh, uh, na marais nne kati ya tano ambazo naunda jumuiya ya hii Afrika Mashariki: Tanzania, rais kutoka Uganda, rais kutoka Kenya, marais kutoka Rwanda, lakini eh, kutoka Burundi alitumwa mwakilishi ambaye ni makamu wa rais rai, kwa hiyo yeye ndio alimwakilisha rais Burundi. Na masuala muhimu ambayo kwa kweli yameweza kuzungumzwa ni masuala ya kuhakikisha kwamba ukanda huu wa Afrika Mashariki unaana amani ya kutosha, na kikubwa zaidi kilichofanyika ni kuongezea nguvu katika kuhakikisha kwamba yale maeneo yenye mgogoro ikiwemo kama mgogoro wa kisiasa wa Burundi yanapewa kipaumbele cha kuhakikisha kwamba utatuzi unapatikana na, na wakuu hao wa nchi walimchagua rais mstaafu wa Tanzania Benjamin Mkapa Mkapa kuongeza nguvu katika kuhakikisha kwamba suluhisho la mgogoro wa Burundi unapatikana akisaidiana na, na rais Yoweri Museveni wa Uganda. Bwire, nafahamu kwamba katika jumuiya hii kwenye kikao chake kilichomalizika, miongoni mwa mambo ambayo yaliweza kukubalika ni pia matumizi ya hati moja ya kusafiria katika nchi wanachama. Hebu tueleze, unafikiri hili linaweza likawasaidia vipi wananchi wa kawaida hasa kwa upande wa Uganda eh? asuraj, asuraj mvungi naomba, naomba. Uh, utulie kidogo manake mwenzangu hapa anajaribu ku, ku, kuzungumza na Bwire akiwa pale Kampala, Uganda, lakini Mvungi usiondoke, manake tuna mengi ya kujadili, lakini swali hilo lilikuwa limeelekezwa uh, kwa uh, Bwire hapo Kampala, Uganda. Sawa sawa, sawa, nafikiri itakuwa ni Itaku, itakuwa ni afueni endapo hati moja ama paspoti ya kusafiri itawezesha raia wa Afrika Mashariki tuseme Uganda, Kenya, Tanzania kuweza kuzuru nchi nyingine. Imekuwa ni hivyo tangu awali, lakini nafikiri hili linalozungumziwa ni kwamba endapo na kitambulisho cha kitaifa ambacho unaweza ukatumia kusafiri hizi nchi zote za Afrika Mashariki. Uganda ikiwa ndipo sasa imekuwa katika harakati zilezile kuweza kutumia kitambulisho cha kitaifa kwa raia wake. Itakuwa ni afueni kubwa kuweza kutumia kibali hicho ili ukaweze kusafiri katika nchi moja kuelekea nchi nyingine, lakini nafikiri swala hapa limekuwa ile hali ya kutoaminiana. Awali ni kwamba Uganda haijakuwa na kitambulisho cha kitaifa na imekuwa vigumu sana kuweza kujua endapo huyu ni raia halali wa Uganda kuweza kusafiri kuingia nchini Kenya, kwa sababu unaweza tengeneza kitambulisho mahala popote na kile kitambulisho ukawa unatumia, hakuna mtu ataweza kui angalia kukikagua na sema kweli hiki kimekitolewa kitaifa na endapo basi itakuwa ni kitambulisho ambacho kinatambulika Afrika Mashariki. Kwangu naona itakuwa ni afueni kubwa kwa raia hasa wa Uganda na nchi za Afrika Mashariki. Na bado Bwira ukiwa hapo, hebu maanake hili swala ni swala ambalo limezungumziwa kwa muda mrefu, swala la kusafiri, hati za kusafiria katika sasa, katika hizo nchi tatu zilizokuwa Uh, nchi za kwanza kuwa wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki Kenya, Uganda na Tanzania, na limekuwa likizungumziwa, alafu uh, katika mikutano ambayo inafuata ya viongozi, unasikia kwamba linarejea tena. Uh, je, ni nini ambacho kinafanya swala hilo lisitatuliwe mara moja, alafu wakashughulika na mambo mengine? Ndio hivi. Ukweli ni kwamba huwezi ukatambua nani Mkenya, nani si Mkenya kwa mfano <coughs> Kwa sababu vitambulisho, umesikia madai kwamba hata kuna raia wa Somalia wasiokuwa Somalia. Ndio, kuna wasomali ambao walizaliwa Kenya na kuna wasomali ambao si wa Kenya ambao wana vitambulisho vile vile. Pia hapa Uganda kuna raia wa Kongo, ambao si mwanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki, walio na vitambulisho vya nchi ya Uganda. Na kuna raia tuseme wa nchi ambazo hasi za jumuia, kama wa Sudan ambao wanaishi hapa Uganda, wana vitambulisho vya Uganda, ambao si raia wa Uganda, hivyo inakuwa vigumu. Basi, kama huyu raia ambaye ni wa Kongo kweli amepata kitambulisho cha Uganda atazuru nchini Tanzania, linakuwa ni swala la usalama. Je, huyu mtu aliweza kupataje hiki kitambulisho kinachomwezesha kuondoka nchi moja kwenda nchi nyingine? Je, huyu mtu yupo salama? Aliweza kupata hiki kitambulisho kihalali? Na endapo hakupata kihalali, alikipata kwa nia gani? Nafikiri hilo ndio linakuwa swala kubwa linalojadiliwa bila kufika kikomo. Nam, asante sana Bwire eh, mwandishi wetu wa Sauti ya Amerika ukiwa hapo Kampala, naomba usiondoke, maanake tuna mengi ya kuzungumza, kama nilivyomwambia uh, siraji akiwa kule Arusha. Uh, pia kwenye laini ya simu tuko naye uh, aliyekuwa waziri mdogo wa mambo ya kigeni nchini Kenya na ambaye kwa sasa ni mbunge wa Kitutu Chache, uh, Dr. Richard Onyonga uh, Onyonga, iwapo unanisikia uh, ukiwa hapo Kisii, naniharifu kwamba uko katika eneo la Kisii. Hebu e, kwa kifupi tueleze, maanake wewe una ujuzi, ulifanya kazi katika serikali ya Kenya na ukawa kwamba umesafiri na umekuwa ulikuwa unaendelea kuangalia ni yapi yanaendelea katika muungano huo wa Afrika Mashariki. E, sasa tulipofika sasa pahali tulipo sasa ni umuhimu gani ambao a, labda hatua ambazo tumepiga zaidi ya vile ilivyokuwa kama miaka minne, miaka mitatu iliyopita? Uh, kwanza ningependa kusema asante sana kwa kwa salamu zako. Nisema kweli nilikuwa nasafiri kwenda Kisii karibu tu nipige Kisii. Uh, mambo ya mashauri ya nchi za kigeni hasa kuzungumzia jumuiya ya Afrika Mashariki sidhani kama itarudi nyuma vile hivi. Hivi juzi nadhani, ilikuwa hivi majuzi marais wa Afrika Mashariki walikutana kule Arusha na fikira zao tu ama yale mambo yaliyotoka pale ni kuwa, kwanza walikuwa wanasema ingekuwa vizuri kama tungefungua mipaka yetu. Jambo la pili, vile unavyojua, wamekuja wakasema lazima waweke vikwazo vya kusimamisha zile nguo zinaitwa mtumba, hizi nguo ambazo zinatoka nje, kutoka hapo Marekani, zingine zinatoka Uingereza, ambazo zinauzwa kwa bei rejareja, kwa sababu wanasema kuwa ingependa kuwa viwanda vya kutengeneza Uh, cotton ama kutengeneza nguo kwa Afrika Mashariki lazima vikwazo uh, viwekwe ili viwanda viwanda hapa Afrika Mashariki vienee, lakini vile naweza kukuelezea ni kuwa mambo mengine yaliyozungumziwa ni ya Burundi, mambo ya Sudan Kusini na mambo ya Uganda, kwa sababu hivi majuzi Burundi kulikuwa na pura, kukakuwa na msukosuko, na kuna mambo ambayo yamekuwa akizungumziwa kule Uganda, vile unavyojua, mheshimiwa Rais Museveni alishinda kura, lakini kulikuwa na ubishi. Na kwa Sudan Kusini, vile anavyojua Riek Machar hivi karibuni atarudi kule. Na tena kitu kingine kilichofanyika ni kuwa kwa mara ya kwanza kabisa, Sudan Kusini sasa ni ni, ni, ni memba ama ni, ni, ni, ni nchi ambayo imekubalika kuji, kujiunga na na Jumuiya ya Afrika Mashariki ya kibiashara. Hebu Bwana Onyonka kabla hujaondoka eh, hilo ni swala muhimu sana ambalo umetaja hapo eh, nilikuwa nitalirejelea eh, lakini kwa sababu umelitaja, hebu tufafanue ama tuzungumzie kwa kipana kidogo kuhusu umuhimu wa kujiunga na Sudan Kusini eh, katika Jumuiya ya Afrika Mashariki. Manake hivi karibu, karibuni katika moja ya midahalo hata rais wa Uganda alisema kwamba Uganda inafaidika sana na na kwamba inauza baadhi ya uh, ya vitu ambavyo inatoa inauza katika Afrika katika Sudani ya Kusini, na kuna mengi najua ambayo ni muhimu, lakini eh, kutoka katika msimamo wako wewe, ni umuhimu upi ambao umekuja na kujiunga na Sudani Kusini? Uh, kwa kusema kweli, jambo la kwanza ambalo mheshimiwa rais Salva Kiir, rais wa Afrika wa rais wa rais wa Sudan Kusini, uh, jambo la kwanza ama sharti ambalo alikuwa anatakiwa litimize ni kuhakikisha kuwa kuna amani Afrika uh, kuna amani kule Sudan Kusini, ndio sababu wakakubaliana kuunda serikali ya mseto. Baada ya hapo, um, yale, yale mambo ambayo yamezungumziwa yame, yame sasa ni kuwa Sudan Kusini wanaweza kujiunga na sisi, wananchi wake wanaweza kuingia nchini Uganda bila kuulizwa vyeti vya kufukiria. Wanaweza kuja hapa Kenya, hata kama ni kazi wanataka kufanya, itakubalika. Sasa wao wanaweza kutafuta kazi hapa nchini Kenya, kujiunga na halmashauri ya jumuiya ya Afrika Mashariki ya kibiashara na, na siasa, ni kuhakikisha kuwa nchi ile ambayo ni mwanachama itakubalika kufanya biashara ambayo iko wazi. Uh, jambo lingine ni kuwa wananchi wake watakuwa wanasafiri katika nchi zote za Afrika Mashariki, hata pasipoti watapewa ile ya Afrika Mashariki ambayo ipo. Uh, wananchi wananchi wa hizi nchi zote saba sasa lazima, I mean, itakubalika yule ambaye anataka kuanzisha kuanzisha biashara kokote atakubaliwa kufanya hivyo hivo. E, sawa kabisa Bwana Richard Onyemka. Ninayekuuliza swali ni mimi hapa Mary Mgawe, lakini unaona kwamba hili linaweza likafanyika kirahisi, hasa ukizingatia kwamba katika baadhi ya nchi zilizoko kwenye jumuiya hii bado tunaona nchi zao ziko katika hali tete, hasa za kiusalama, bila kuwekwa masharti yoyote? Wa kusema kweli, hilo ni swali nzuri sana u, u... Ukijiunga na jumuiya ya kibiashara ya Afrika Mashariki Ka, ni kama vile kujiunga na jumuiya ya kibiashara ya Uropa kule Uropa. Hata wakati huu, hata wao wenyewe wana matatizo matatizo mengi sana kuhusu Uingereza, ingependa inge kujiondoa. Um, Ujerumani imekuwa ikisema nchi kama Greece, uh, uh, uchumi zao haziko sawa. Kuna mambo mingi ambayo nchi zingine maskini hazijatekeleza tekele, ili kujiunga na jumuia ya, ya, ya Europa. Lakini kwa kusema kweli, Afrika Afrika Mashariki, kama vile kuna jumuia ya nchi za Afrika Kusini, kuna nchi kuna jumuia ya nchi ya Afrika Kaskazini na zingine zile za za ECOWAS, kama kule Nigeria. Umuhimu wa kuwa mwanachama kwa jumuia hii ni kuhakikisha kuwa utayatekeleza na kutimiza yale masharti ambayo umepewa. Lazima uwe na uongozi mzuri kwa nchi yako lazima utoe vikwazo vyote vya kibiashara ambazo zitaleta ubishi kutoka kwa nchi moja kwa ingine. Lazima ufungue mipaka ambayo itakubaliwa na, na, na nchi hizi zote, ili wananchi wa hizi nchi zote wakubalike kutembea kutoka nchi moja kwenda nyingine. Lazima ukubali, kuna kuna kuna mika, mikataba mingine mingi sana mikataba ya reli, mikataba ya poti ya Mombasa. Kwa mfano, nchi hizi zote kuna kuna benefit ama kuna uzuri unaotokana na kuwa mwanachama wa, wa jumuia ya kibiashara ya Afrika Mashariki. Asante sana. Ngawa nchi hizi zina shida ambazo ni za kisiasa, lakini kuwa na umoja hata ita, itawezesha ku kusuluhisha zile shida ambazo ziko ambazo ni za kisiasa. Asante sana, Richard Onyonka, kwa maelezo hayo ambayo umeeleza kwa kinaga ubaga, lakini nakuomba usiondoke, maanake tuna mengi tu ya kuzungumza, na sasa hivi kwenye laini ya simu yupo Derefa Kapolu ambaye angependa kutoa mchango ama kusema yale yaliyonayo katika VOA Uh, uh, hivi leo katika sauti ya Amerika ambapo ni matangazo ya moja kwa moja live talk, huyo hapo unanisikia Asa. Derefa Kapolu, hebu endelea, toa mchango wako ama yoyote yale ulio nayo. asante sana asante sana na na, na, na, kama unavyonitambulisha nitambulisha, mimi naitwa Derefa Kapolu, niko wilaya Bukombe, mkoa wa Geita, Tanzania. Hapa mimi binafsi na naitazama na, na, na itazama Afrika Mashariki na, na hasa tunaposhuhudia kwamba nchi mpya zinazidi kujiunga na afrika mashariki lakini ninapata ni shida kidogo kwa sababu jumuiya ya afrika mashariki na na, na na na malengo yake kwamba sasa sahizi hizi mimi nazitazama kama zinatofautiana ki, ki, ki, ki, kitawara ki, ki kidemokrasia a upatikanaji wa serikali zake ukoje mimi hapo ndipo najaribu kupata mashaka zaidi kwa sababu zi lengo tu kwamba tuwe na jumuia ya Afrika Mashariki, lakini ana nchi hizi lazima zifanane kisiasa, zifanane hata kidemokrasia, kwamba tawara zake zikoje. Lakini tunashuhudia kwamba nchi ya Tanzania kama mwenyeji au kama mwenyekiti anakuwa tofauti kidogo na nchi zingine, kwa mfano iliyokujia iya Sudani Kusini, kwa mfano hizi nchi za Rwanda, Burundi, Uganda naona watawara wake wa, wa, wa, wanajaribu kuhoji hata katiba zao. Kwa hiyo demokrasia kama vile inatofautiana, nakokuwa ako ukitia sehemu kutengeleza kama kama kwa mfano tuwe na paspoti moja, inawezekana wanaelekea kukuwa na na shilingi na, na, moja kutumie sa moja ama kufungua mipaka ama kuwa na mfumo mmoja wa ki <laughs> yes. Asante, asante sana dereva Kapolu hapo. Tumekusikia, wasikilizaji wetu bila shaka wamekusikia, wamesikia yale ulionayo. Na sijui kama bado tuko naye kwenye laini ya simu Ashraj Mvungi, mwandishi wa habari huko Arusha Tanzania. Uh, Ashraj kama ulivyosikia, Yeah, na Naam, kama ulivyosikia uh, huyu msikilizaji kwa kifupi analalamika tu kwamba mambo hayaendi jinsi ambavyo alifikiria kwamba yataenda, na si yeye peke yake. Kuna wasikilizaji wengi ambao wamekuwa wakituma jumbe hata katika magazeti na vyombo vingine vya habari kusema kwamba mikutano hii huwa inaendelea, lakini baada ya siku mbili tatu uh, yale yaliyojadiliwa yakasahaulika ikawa kwamba mpaka mwaka ufuatao ndo tutasikia tena kuna mikutano. Je, unafikiri kwamba yale yanayojadiliwa kweli yanatiliwa maanani ama ni mikutano tu? E, kwa kweli bado tunaweza tukasema kwamba e, yale matunda ya jumuiya ama matunda ya kuungana bado hayajaweza kushuka moja kwa moja mpaka kwa wananchi. Japo bado kwa kweli kuna ukiangalia kwenye masuala ya ya kinadharia inaonekana kwamba huenda kukawa kuna mafanikio, lakini mpaka sasa hivi kwa kweli, asilimia kubwa ya wananchi bado hawajaweza kuona matunda ya moja kwa moja. Na pengine kitu kikubwa ambacho eh, viongozi hawa wanatakiwa kufahamu ni kwamba wananchi wao wanataka kuona yale matatizo yao ama yale matarajio yao ambayo wanafikiria pamoja <laughs> sasa mara nyingi kwa kweli <laughs> malalamiko <laughs> pengine yanazungumzwa mengi lakini utekelezaji unakuwa ni mdogo. Lakini pia lazima tujue kwamba nchi hizi pia zina tofauti nyingi ambazo ambazo kila moja inaweza ikawa inatofautiana ina, ina, ina na nyingine. Na pia katika mkutano huu viongozi hawa walijaribu kuelezea suala la zima la kuhakikisha kwamba wananchi ama wanadumisha ule uvumilivu kwa sababu mambo haya hayawezi kwenda haraka haraka na yale ambayo pengine yanatamkwa leo yakatokea leo. Na hata Rais wa Tanzania John Magufuli alisikitiza umuhimu wa kila nchi kuhakikisha kwamba eh, inavumilia ama inasikitiza ina, ina, ina, ina, suala la uvumilivu, kwani mambo haya huwa yanakwenda polepole pole. Lakini kwa vyovyote vile inavyoonekana ni kwamba kuungana kuna faida zaidi kuliko kutengana na pengine labda kama haya ambayo yanazungumzwa yanaweza yakatiliwa yaka, yaka maanani, hasa suala la, la, la wananchi kutoka sehemu moja kwenda sehemu nyingine, kutoa bidhaa zao sehemu moja kwenda nchi nyingine bila matatizo yoyote. Yaani, vile vikwazo vidogo vidogo vinaweza vikaondolewa, huenda malalamiko haya yakapungua, na pengine jumuiya hii ikaonekana kwamba ina, ina lengo haswa, na inawanufaisha haswa wananchi, kwani kuna dhana kwamba jumuia hata ile ambayo ilikuwa imevunjika imevunjika kwa sababu ilikuwa ni, ni ya viongozi zaidi kuliko wananchi za, za, za, za Jina. Kwa maana hiyo, kwa kweli malalamiko yapo, lakini pia tunaona jitihada hizi zinaonekana za kutaka pengine kuongeza nguvu zinaendelea. Kwa hiyo, labda pengine tuendelee kuwa na subira, huenda huko tunakokwenda kukawa na mafanikio baadaye. Asante sana, ashraji Mvungi, usiondoke hapo kwa sababu unaona tunakaribia kumaliza nusu saa ya kwanza na baada ya hapo tutaungana na wasikilizaji wetu katika sehemu ya pili ya matangazo haya. Na hapo, msikilizaji, tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza kama nilivyosema, na mazungumzo ni mjadala kuhusu ushirikiano wa Afrika Mashariki. Shukran kwa wote walioshiriki kwenye sehemu hii ya kwanza. Usikose kujiunga nasi katika sehemu ya pili tutakaporejea, ambapo mjadala utaendelea kwenye mtandao wetu wa www voa swahili com na vile vile kupitia redio shirika katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Basi jiunge nasi baada ya kitambulisho hiki. Barabara kabisa, msikilizaji wetu tunakukaribisha kwa sehemu ya pili ya matangazo yetu hii leo katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ambayo kama nilivyosema, yanaendelea kusikika katika mtandao wetu wa www.voaswahili.com na vilevile katika redio yetu shirika katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ambapo hii leo katika livetalk. Tunajadili moja kwa moja kuhusu ushirikiano wa Afrika Mashariki. Namuona mwenzangu hapa Mary Mgawe yuko tayari kabisa. Tuna wasikilizaji wako kwenye laini za simu na pia waandishi wa habari. Kwa hivyo msikilizaji, utiondoke hapo ulipo ili tuweze kuwa pamoja. Mary una yapi? Kwako wasiraji. Uh, swali langu ni kwamba nimependa pale ulipozungumzia kuhusu jumuiya imekuwa. Uh, wale viongozi walisema kwamba wanataka kuhakikisha jumuiya inakuwa sio tu ya viongozi zaidi, lakini badala yake kuwaingiza pia wananchi lakini nauliza, je, kuna mikakati yoyote iliyozungumziwa katika vikao hivi kuhakikisha kwamba mwananchi wa kawaida anajisikia kwamba na yeye ni mmoja katika jumuia hii hii, hasa kwa wale ambao wanapenda kusafiri kutoka nchi moja kwenda nchi nyingine, kwamba kuna baadhi ya mambo ambayo yamegusiwa ama yamezungumzwa, na miongoni mwa mambo hayo ni kuhakikisha kwamba amesikiliza umuhimu wa kufungua mipaka ama kuondoa vikwazo vidogo vidogo katika kuwawezesha wananchi wa kawaida ama wananchi wa kipato cha chini kuweza kutoka sehemu moja kwenda sehemu nyingine kwa ajili ya kutafuta mahitaji yao. Mfano, amezungumzia labda pengine wananchi wanaotoka Tanzania kwenda nchini Kenya biza, wakubo, kwa ajili ya kutafuta bidhaa ama kupeleka mahitaji kwa upande wa pili, bado wamekuwa wakilalamika kwamba kuna vikwazo vidogo vidogo ambavyo vinaa wengine wamekuwa pia wakilalamika kwamba wanaposafirisha bidhaa zao barabarani kule kuna vikwazo vingi, lakini ni suala ambalo kwa kweli viongozi hawa wameonyesha kwamba hata wao wanali, wa, wanataka li, lipate ufumbuzi, na wamejaribu kutilia mkazo kuhakikisha kwamba kila nchi inahakikisha kwamba inaondoa vikwazo hivyo na kupunguza yale malalamiko ya wananchi ambayo kwa kweli wao wanataka kuona kwamba Eh, anapokuwa na mahitaji pengine kutoka nchi moja kwenda nchi nyingine, anayapata kirahisi, na pengine anaona kwamba kweli kuna tofauti kati ya wakati huo ambapo nchi iko kwenye ushirikiano na wakati ule ambao pengine nchi haiko kwenye ushirikiano. Kwa hiyo kwa kweli inavyoonekana ni kwamba eh, zipo zipo jitihada zinafanyika, lakini pia kunahitajika jitihada zaidi za kuhakikisha kwa kwamba yale yanayozungumzwa yanaonekana kwenye wananchi na pengine wanaona tofauti kidogo. Richard Onyonka, hebu tuambie, tumemsikia huyu mwandishi wa habari ambaye alikuwepo katika vikao hivyo akieleza yale yaliyojiri kule na jinsi viongozi walivyosema wako tayari. Lakini je, hebu tufafanulie kidogo hapo, unadhani kwa mtazamo wako, hii itakuwa rahisi kutekelezwa, kumhusisha mwananchi wa kawaida, aone na yeye pia ni mshiriki katika jumuiya hii? Jambo la ni kwanza, ningependa kusema ni kuwa Waafrika lazima tukubaliane kuwa kuna haja ya sisi kuungana pamoja, ingawa sisi hatuko sawa kwa sheria zetu, kwa kwa mambo ya kisiasa, hata kiuchumi. Unajua zile shida ambazo zimetokea ni kuwa nchi zingine zinasema, uh, bia, nini, uh, uh, uh, ukiangalia kiuchumi nchi kama Rwanda ni nchi ndogo sana. Ukiongelea Burundi, ni nchi ndogo, lakini Kenya ni kubwa, Tanzania ni kubwa. Kumekuwa na tashwishi na sana, kumekuwa na wakati mwingine hata ubishi ambao ulikuwa mgumu sana, lakini waafrika lazima sisi tuanze kujiambia, kujiuliza maneno fulani. Jambo la kwanza lazima tujiulize ni hili, biashara ile ambayo Afrika inaweza kumaliza umaskini namna gani? Lazima tuongeze soko, soko la kuuza bidhaa za Afrika. Kwanza tuachane na kufikiria kuwa lazima tuuze bidhaa zetu kule nchi nchi za Ulaya, nchi kokote ulimwenguni. Lazima tuanzishe nyumbani hapa. Kujiunga na, ju, na jumuiya ya Afrika Mashariki inaonyesha soko litaongezeka, lita tutakuwa na wananchi katika eneo hili zaidi ya watu milioni mia mbili hamsini. Ukiuza bidhaa moja tu na ufaulu katika, katika soko hili utafaulu rahisi kuliko kuuzisha katika nchi ndogo ndogo. Jambo lingine ningependa kusema ni kuwa lazima tuache kuwa na uoga, kwa sababu ikiwezekana waafrika waungane na tukubaliane tu, tuunganishe haya majumuiya yote tuunganishe ile SADC tuunganishe East African Community tuunganishe ECOWAS tuunganishe na ile Afrika kaskazini. Afrika itakuwa bara ambalo litakuwa soko lenye watu zaidi ya bilioni moja. Biashara itaongezeka, kutakuwa na usafiri, usafiri wa watu, kutakuwa na uelewano we, zaidi ule uofu tunao kama sasa. Unajua, sana sana nchi ya Tanzania imekuwa ikiwa iti, na ubishi kuhusu urithi wa mashamba na urithi wa wa, wa wa mali ya Kitanzania. Hizo sheria lazima ziwekwe kwa vitabu, ili tuhakikishe tumetoa uoga kwa Watanzania, ili wakuje na kujiunga bila tashwishi yote. Lakini vile nilikuwa nafanya kazi kwa serikali, nikiwa naibu wa rais wa mashauri ya nchi za kigeni, hatima yetu na uelewano wetu ni kuwa lazima tujaribu kuuliza na kuwahimiza waafrika wenzetu, tuhakikishe kuwa tumekuja pamoja kama bara la Afrika, ambako tunaweza kujiondoa kwa zile shida ambazo tunazo wakati huu. Lakini Bwana Onyonka, baadhi ya matatizo ama vikwazo ambavyo vimekuwepo ni ni kwamba katika nchi kuna nchi hizi zote zina siasa zake, na inakuwa kwamba kwa mfano, vyama vya kisiasa, tuseme mfano nchini Uganda, vina msimamo tofauti na ule wa serikali iliyopo. Je, hili limekuwa ni tatizo na labda limechangia katika kufanya ku, ku kufanya vigumu sana kwa kuenda mbele katika mambo haya? Ukiangalia kwa ile misingi ambayo iko, misingi saba ambayo ndio imefanya jumuiya kuundwa, msingi wa kwanza ulikuwa kwa kuwa na, na, na, na jumuiya ambako tutafanya biashara. Wa pili ulikuwa wa kisiasa, hatuna budi kuwa Afrika Mashariki, lazima tutafika kiwango ambacho kwanza sisi tutakuwa tunapiga kura wakati mmoja, pili tutakuwa tunapiga kura ambako kutakuwa na uwazi ile sheria ambayo itakuwa inatumika katika eneo hili itakuwa sheria ambayo inakubalika na sheria ambayo kila mtu anasema, kama mtu ameshindwa kura, anatoka anawachia yule amemshinda. Wale ambao wanabadilisha katiba zao, itafika kiwango ambacho mtu hawezi kubadilisha katiba ili aongeze ya madaraka yake ama miaka yake ya kutawala nchi yake. Jambo ningependa kuwaeleza wasikilizaji wako ni kuwa kwa ule msingi wa kisiasa. Ile, zile fikira ambazo wananchi wa Afrika Mashariki watakuwa nazo itabidi tuwe na na, na, na umoja na ukubaliano na, na, na, na makubaliano kuwa lazima kwanza tuache siasa duni lazima tubadilishe vile tunaongoza nchi zetu lazima tukubaliane vile tunatumia rasilimali za nchi na tukubaliane vile tutakuwa tuna masuala ya human rights na vitu kama hizo ili tusonge mbele. Hayo yasipoangaliwa basi, hakuna ya kitu ambacho kitasonga kwa jumuiya ya Afrika Mashariki. Naam, uh, huyo hapo ni Richard Onyonka ambaye alikuwa waziri mdogo katika serikali ya Kenya akiwa anasimamia uh, uh, mambo ya nje katika serikali hiyo. Basi iwapo bado uko pale, Shiraj Mvungi na, na swala hili labda pia Bwana Onyonga utachangia, kumekuwa na baadhi ya yale ambayo yaliangaziwa sana na vyombo vya habari wakati wa mkutano uliofanyika Jumatano ni kwamba rais wa Uganda ka, Yoweri Kaguta Museveni waliweza kukutana na rais wa Tanzania John Pombe Magufuli, na jambo muhimu lililotokea ni kwamba walikubaliana kuhusu bomba fulani la mafuta. Je, e, bomba hilo kutoka a, kutoka huko Tanzania natumai ni kutoka Dar es Salaam hadi huko nchini Uganda, ni tofauti ipi iliyopo kati ya hilo na, na bomba lingine lilikuwa litoke nchini Kenya? Na je, kutakuwa na, na msongamano wowote ama kupigana kati ya nchi hizo mbili wakijaribu kubishana ni nani anafaa eh, kupitisha bomba lake katika nchi yake? Eh, ni kweli kwamba swala hilo lilizungumzwa na rais wa Uganda alikutana na rais wa Tanzania wakazungumzia suala hilo, lakini kwa kweli kwanza eh, kabisa ni kwamba bomba hilo linaanzia katika mji wa Tanga, na pengine lengo kuhakikisha kwa kwamba wanajaribu kuangalia njia ambayo itaweza kurahisisha ama kwa kuhakikisha kwamba pengine masuala haya kiuchumi, haswa, ya kiuchumi haswa suala la biashara ya mafuta yanaweza kufanyika kiurahisi na ikumbuke kwamba eh, hivi karibuni kule Kenya pia mea mafuta kwa baadhi ya maeneo. Alafu baada ya nchi hii ya Sudani kusini kujiunga katika Afrika Mashariki, pia Sudani kusini kule kuna mafuta ya kutosha. Kwa maana hiyo, hiyo ni moja tu ya, ya, ya njia pengine ambazo wanaona kwamba inaweza zikarahisisha eh, yale yani masuala ya kiuchumi ama ya kibiashara eh, kati ya nchi hizi na na tukumbuke kwamba eh, katika kikao hiki ambacho kimefanyika, pia viongozi hawa wanajaribu kuangalia namna ambavyo rasilimali ambayo iko katika nchi moja inaweza ikazinufaisha na nchi zingine, na, na na kama hivyo ndivyo basi, inaonekana kwamba katika zile nchi ambazo yamepatikana mafuta, basi yakiwa na kukiwa kuna njia rahisi za kusafirisha za namna hiyo, basi inaweza ikawa ni rahisi kuwafikia wananchi na, na kupunguza matatizo ambayo yapo. Sawa kabisa, sawa kabisa. Ashiraji, asante sana kwa mchango huo, endelea kuwepo katika laini ya simu. Lakini hivi sasa naona tuna msikilizaji kwenye laini ya simu. Karibu ulize swali lako ama utoe mchango. Basi naona tumempoteza msikilizaji wetu katika laini ya simu. Hivi sasa moja kwa moja, eh, tuende kupata kusikia maoni tulioletewa na wasikilizaji wetu wengine katika mtandao na, na, wa Facebook na, na, Mary. Kabla hatujafanya hivyo, kuna msikilizaji Sali Mbunzali wa Sali ambaye yuko kwenye laini ya simu, atuptaki kumpoteza. Hebu tusikia ana yapi ya kusema. Naam. Mtangazaji, kama kweli, kama jinsi ilivyo nitambulisha, kweli naitwa sari Bunzali sari Sali. ee, niko hapa Kahama mkoani Shinyanga. Mimi katika hiki ambacho leo kiko mezani nilikuwa natamani sana kuzungumzia kwamba hili swala tunalozungumzia kuhusiana na nchi wa shirika hizi ambazo tuzungumzia kama Burundi, Kenya, Rwanda, Uganda pamoja na na nichukulie kwamba labda na Sudani kule kuja kuingia kuwa mgeni mpya katika nchi za Afrika. Lakini mimi kitu kimoja tu ambacho kinagonga kichwani ni pale sehemu mahali ambapo viongozi kama viongozi, tuchukulie kama rais, rais wa Zimbabwe huyu Robert Mugabe, tumeona tumeona e, usemi wake kama jinsi alivyosema E, na kuangalia sasa na, na, na umri jinsi alivyo nao mzee wangu, lakini nimekuja kuona kwamba ushirikiano ni mzuri, lakini kinachosababisha kuvunja ushirikiano ni pale pindi historia yetu imechukua takumu kuwa kwa ajili ya viongozi hawa ma-, ma yani maajaji wale wakubwa e? kushindwa kusamini vitu vidogo vidogo, ndiyo maana nchi wa shirika zinasusia, labda kama ni kutusaidia sasa. Unapokuja kuangalia hiki ambacho mtangazaji tumekuja kuidhinishwa hapa kwamba labda kuwepo na, na, na, na kujitegemea kwa ajili ya mfano kama nguo za, za mi-za mitumba zisije zikawa zinaingia, na wakati mataifa yetu watu bado wanalia hawajawa na kipato kizuri, unaona. Kwa hiyo sasa pale naona kwamba ni kama kujipiga pini, lakini mimi nilikuwa napenda tu kwamba siasa kama siasa ziwekwe sawa, lakini kwa masuala ambayo yanategemea ushirika yenyewe yaunganishwe tu, ili wananchi wa kawaida au anaweza kupata vitu kwa bei rahisi ambazo zinaweza ikamsiri. Mi nadhani mchango wangu mkubwa ulikuwa katika sehemu hiyo. Asante sana, asante sana msikilizaji wetu, ukiwa hapo Tanzania. Basi tunaenda moja kwa moja hadi, kama alivyowaeleza mwenzangu Mary Mgawe, tunaangalia ni yapi yamejiri kwenye ukurasa wetu wa Facebook. ujumbe wake Ezekiel Godwin huyo anatoka kule Kongwa, anasema mimi sioni umuhimu wowote wa kuungana, kwani viongozi wetu wa nchi za Afrika Mashariki hawana demokrasia ya haki kwa wapinzani wao kama nchi ya Marekani. Naye Bakari Juma anasema manufaa yatakuwepo pindi viongozi watakaposhirikiana kwa uzuri na bila misingi ya kutofautiana. Justin Duko anasema mimi naona bado kutakuwepo na ugumu kwa sababu kuna viongozi wanauchwa madaraka. Delefa Kapulu huyu nafikiri ni mmoja wa wale ambao wameshapiga simu akiwa huko Ushirombo Tanzania anasema hivi nchi za Afrika Mashariki kuendelea kuungana ni jambo nzuri wasiwasi wangu ni namna gani viongozi wa nchi hizi watakuwa na mtazamo sawa juu ya serikali zao. Binamungu Kajoro wa Biharamulo, Kagera, Tanzania anasema mimi, kwa upande wangu, naona kukubaliwa moja kwa moja kwa nchi ya Sudan Kusini kutasababisha kuharibika kwa usalama wetu, kwa sababu nchi hii bado ina tatizo la kiusalama. Kwa upande wa raia mmoja mmoja, naona jumuiya hii ina manufaa. Naye Aziz Bakari anasema kwamba ako Mwanza, Tanzania. Anasema jumuiya ya Afrika Mashariki inaundwa na wanachama wa nchi ambazo ni Tanzania, Kenya, Uganda na Burundi na Rwanda, ukitoa mwanachama mpya South Sudan. Ni chombo kilichoundwa kuimarisha ushirikiano wa kidiplomasia na utatuzi wa migogoro . Anaelezea umuhimu wa jumuiya hii. Na kwa kweli naona jambo la uvumilivu na ushirikiano limepewa kipaumbele sana. Huyu Charles Kagunga anasema yeye anatokea Ukerewe, Tanzania. Anasema manufaa yatakuwepo mengi sana, kama viongozi watakubali kushirikiana vizuri. Na pia Lemod Muhengilolo, uh, anasema inaweza ikasaidia kuinua uchumi wa Tanzania na nchi zingine ambazo ni wanachama. Ni Raymond uh, Muhengilelo huyo wa Iringa, Tanzania. Na ya mwisho kabisa ni yake Michael Samuel anasema nipo Kibamba. Mm, mimi sifikirii kama kutakuwa na manufaa kwa sababu viongozi wakifikiria hawaheshimu demokrasia. Eh, basi ni baadhi tu ya maoni ambayo wasikilizaji wetu wameweza kuyaandika pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook. E, kumbuka msikilizaji, huwa tunaweza kuwasiliana na baadhi ya wasikilizaji kupitia mitandao tofauti tofauti, na mtandao mmoja muhimu zaidi ni huo ukurasa wetu wa Facebook ambao unaweza kupata pale kwenye www.facebook.com mkwaju VOA Swahili, na ukatoa maoni yoyote, nasi huenda tukayasoma hapa kwenye studio. Mary, eh, basi unayata. Mimi naona moja kwa moja niende kwake Richard Onyonka, nikichukulia mfano mdogo tu wa hii ujumbe tuliosoma kwenye kupitia mtandao wetu wa Facebook. Tunaona pia swala la demokrasia limehusishwa, wananchi wako na hofu kuhusiana na swala la demokrasia. Sasa Richard, hebu tuambie, unadhani hizi uh, nchi ambazo ziko kwenye jumuiya hii uh, wote wako katika demokrasia sawa, na inaweza ikawaondoa uh, wasiwasi wananchi, kushirikiana kufanya harakati zao kama kawaida? jambo jambo la kwanza ningependa kusema ni kuwa kwanza lazima tuelewe kuwa afrika tulitoka kwa ukoloni miaka hamsini iliyopita marekani ina demokrasia yake imekuwa huru miaka mia mbili hamsini waafrika lazima tujue kuwa ingawa tunaweza kuwa na viongozi ambao ni wabaya wakati huu lakini hao viongozi wata, watatoka wale pengine wazee watatoka hapo na vile navyojua sasa, Afrika imeanza kuwa huru. Ukija hapa Kenya sasa tuna uwazi wa magazeti, uh, runinga. Tanzania kuna uwazi wa magazeti. Magufuli alipokuwa anatafuta kura zake kulikuwa na ubishi mkali sana kisiasa, lakini akashinda na siasa ilikuwa kawaida. Uh, watu wengi walisema kura zilizopigwa pale zilikuwa uh, na matatizo kidogo, lakini zilikuwa huru. Kenya tulikuwa na hizo shida. Fikira zangu ni kuwa lazima tutafika kiwango ambacho shida yetu haitakuwa kisiasa. Shida yetu Afrika wakati huu vile tunavyoona, shida yetu ni kiuchumi, na sababu ile ambayo itatufanya tu, tuanze kuimarika na kufanya na kujizoesha kufanya biashara zetu kwa Waafrika wa nchi za Kiafrika ni kuhakikisha kuwa tufungue mipaka, tutoe vile vikwazo ambavyo tunaviweka, ambazo ziz, si, si vikwazo vya ya kifedha, lakini sa zingine kama unapata kuna ma road blocks, ama unapata nchi fulani na kataa wananchi wake wasije wakatembea kwenda mahali fulani. Lakini vile mimi navyojua, kwa mfano nchi ya Tanzania ilikuwa ikifanya biashara na South Africa na na, na, na mlengo wa SADC, kama jumuia ya afrika mashari, afrika kusini. Lakini nitakuambia kuwa mwaka huu Tanzania ime, imepita kiwango cha kufanya biashara na Kenya kwa dola milioni mia tatu kwa mwaka. Wakati Tanzania ilipokuwa ikifanya biashara na jumuiya ya Afrika uh, Kusini ilikuwa inatengeneza karibu dola milioni mia moja tu. Ina, Uganda sasa ndiye inafanya biashara na Kenya zaidi kuliko nchi yote ulimwenguni. Uh, zamani tulikuwa tunafanya biashara yetu na Uingereza, na imedhirika wazi kuwa nchi za Afrika tukifanya biashara sisi wenyewe kwa wenyewe, tuondoe vikwazo vile viko turekebishe shida ambazo tunazo kisiasa na tuhakikishe kuwa kuna uwiano na mazungumzo kuhusu shida zetu ambazo ziko nazo. Sisi wenyewe ndio tutatatua zile shida ambazo tumekuwa nazo kwa hii miaka yote hamsini. Ashiraji, kama uko kwenye laini ya simu bado, hebu tumhakikishie mwananchi wa kawaida, wewe ulikuwepo pale kwenye ule mkutano na umesikia mchangiaji huyu akieleza vikwazo vinavyotakiwa kuondolea ili demokrasia hiyo idumishwe. Moja ni kama vile kuondoa vizuizi a, katika mipaka ili watu waendelee kuingia kwa uhuru. Je, kuna lolote lililozungumziwa mara baada watu watakaporuhusiwa kuingia katika nchi mbalimbali mbali, kuwa na uhuru wa kufanya biashara zao ama kuwa na uhuru wa kufanya harakati zao Uh, bila kuwa na vikwazo vyovyote. Hilo hasa ndio kubwa ambalo, eh, lilikuwa linasirikizwa lina kri, lina na, na viongozi hawa na eh, Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya alizungumza wazi kwamba eh, shida ya wananchi sio kusikia pengine eh, masuala haya ya kisiasa. Shida za wananchi ni kuhakikisha kwamba wanapata mahitaji yao, na kama ambavyo eh, uh, amezungumza eh, huyo msikilizaji wetu ni kwamba ni kweli kwamba hili suala la vikwazo ni suala ambalo limekuwa ni gumzo kwa wananchi walio wengi, lakini kuna kitu kingine ambacho pia kilizungumzwa cha muhimu ambacho kinalenga kuondoa hivi vitu vidogo vidogo ambavyo vinawakwaza wananchi, nayo ni suala la kuhakikisha kwamba pengine wananchi hawa wanaweza wakaongea lugha moja, na miongoni mwa mambo ambayo pia yametuliwa kipaumbele ni kuhakikisha kwamba lugha ya Kiswahili inapewa nafasi kubwa na eh, wakakubaliana kwamba ni vyema sasa ikaanzishwa taasisi ya kuhakikisha kwamba, kwamba itaendeleza lugha ya Kiswahili na kuhakikisha kwamba pengine wananchi hawa uh, wanaongea lugha moja, kwa sababu ili mweze kwenda, ma, kwenda pamoja na kufika pamoja lazima mwongee lugha moja. Sasa hili suala la la lugha pia limekuwa eh, kwa namna moja ama nyingine likichelewesha kama sio kukwamisha E, wananchi kuweza kuelewana na kupitia na, na, na, na, na pengine yale makubaliano ambayo wanataka, kwa sababu katika nchi hizi kwa kweli, Tanzania wanazungumza Kiswahili walio wengi, Kenya pia wanazungumza Kiswahili, na pia nchi ya Burundi pia wanazungumza Kiswahili. Lakini mara nyingi katika maeneo haya wananchi wale zao za asili, na mara nyingi unakuta kwamba wanashindwa kuelewana kirahisi kutoka kwenye sehemu moja kwenda sehemu nyingine. Sasa hiyo inaweza ikawa pia tuna hofu miongoni mwa wananchi wao wenyewe kwa wenyewe wanashinda kuwa wepesi wa kusema kwamba pengine wachangamkiwe fursa ambayo ipo katika nchi nyingine. Sawa kabisa, Asiraji, Asiraji, Asiraji, Asiraji, sina nia ya kukatisha, lakini umetoa maelezo mazuri sasa. Ikiwa mwananchi wa kawaida sasa anatusikiliza hivi sasa, na yeye anataka kujihusisha kuona kwamba kweli yeye ni mmoja katika jumuiya hii ninachouliza ni kwamba je, viongozi hawa wamesema nini katika kuondoa hivi vikwazo? Je, kuna makubaliano ya mwisho waliofikia kwamba sasa hakuta kuwa v-na na, na, na, na, na vizuizi vyovyote vya kumzuia mtu kuingia, ama mtu anavyofika Tanzania anatakiwa afanye nini ili aweze kuruhusiwa kuendelea na shughuli zake za kawaida. Maelezo ya mwisho, makubaliano yao ya, ya mwisho waliofikia ni yapi? E, kwa kweli hayo yamezungumzwa tu katika kikao kile lakini hakukuwa na, na, na makubaliano ambayo tunaweza tukasema kwamba ya moja kwa moja sasa ya kusema kwamba pengine mwananchi atatoka nchi moja kwenda nchi nyingine kwa vile anavyotarajia yeye. Hii taratibu e, za nchi za ndani ya nchi, mfano pengine Kenya tuna taratibu zake bado zinaendelea, lakini wanachojaribu kuangalia ni kwamba pamoja e, na kwamba kila nchi ina taratibu zake, lakini wakipata zile sheria ambazo zimewekwa isiwemo ile ya kutambuliwa na ile suala la kuwa na pasipoti ya pamoja, basi wasitumbuliwe, kwa sababu kuna vikwazo ambavyo vingine vinakuwa sio vya lazima, yani vinasababisha tu na baadhi ya watu, ama vinasababishwa na baadhi ya zile taasisi ambazo hayo. Lakini kikubwa ambacho pengine mwananchi anaweza akaelewa ni kwamba kila nchi bado inaendelea kufuata taratibu na sheria za nchi yake, lakini pia kuna hizi taratibu za kuhakikisha kwamba unapokwenda katika nchi nyingine, ikionekane kama vile pengine wewe ni mkimbizi, umevunja sheria, zinatakiwa na uweze kutimiza majukumu yako. Naambiwa kwenye laini. Asante sana, uh, shidaji hapo ukiwa hapo Arusha, Tanzania. Uh, nafikiri maanake muda unazidi kuyoyoma, tutapata maoni yako ya mwisho, lakini kwanza kabisa nasikia tuna msikilizaji ambaye amepiga simu picha Mugasi um, Mgasi um, hebu kama nimepata jina hilo safi, endelea ndugu. Hello. Naam man, tunakusikia. Iwapo unatusikia unaweza kuendelea na kutoa mchango wako kuhusu mada ya leo, okay. Asante sana huyo msikilizaji, tuna um, tatizo kidogo na laini ya simu lakini Mary nafikiri ame, ametoa mchango wake na baadhi ya wasikilizaji wameweza kumsikia alivyokuwa akisema. Asante sana, unaendelea kusikiliza mjadala huu hivi leo. Tunazungumzia kuhusu jumuiya ya Afrika Mashariki na nini umuhimu wake kwa mwananchi wa kawaida na kabika, tukielekea mwisho mwisho, Dr. Richard Onyonga kuna tetesi kwamba baadhi ya masuala ambayo yalizungumziwa hayakujumlisha pia, uh, hali ilivyo nchini Burundi uh, kulikuwa kwenye ajenda ya mkutano uliofanyika Arusha. Uh, walisema kwamba hawakuwa na, na, na, na Burundi kwenye ajenda, na ambapo wengi walitarajia kwamba labda wangeketi waone kama wataweza kutoa ama kutanzua mzozo unaoendelea nchini Burundi. Je, una maoni kuhusu swala hili kweli? Nina maoni. Jambo la kwanza ningependa kukuelezea ni kuwa si si ukweli kuwa hawakulizungumzia. Unajua, kwa diplomasia uh, huwezi kujadili, kujadili jambo la rais ambaye Nkurunziza ambaye sasa ni rais wa Burundi, alafu watangazie wananchi wa kawaida ama utangazie nchi za Afrika kuwa tumezungumzia maneno ya mheshimiwa Nkuru nziza vile nchi yake ina shida ama jambo kama hilo. Yale nayojua ni kuwa lazima viongozi wa Afrika Mashariki vile walivyokutana walizungumzia jambo la Burundi. Vile unavyojua kuna nia na, na fikira kuwa lazima jambo lili shida iliyoko Burundi iwe na suluhu, na lazima viongozi wa Afrika Mashariki wajihusishe wachukue, washikadau wote wakubaliane vile tutatatua uh, shida ambayo iko Burundi bila watu kuenda mapigano. Jambo lingine ambayo najua lililozungumziwa ingawa alikutangazwa nalo ni kuwa uh, mheshimiwa Riek Machar ambaye ni naibu wa rais wa nchi ya uh, Sudan Kusini uh, ata, nadhani mwezi huu atarejea kule Juba, na najua lazima mheshimiwa Salva Kiir ambaye ni rais Uh, aliulizwa na marais wenz wenzake kuwa ashikilia uh, uh, hapo na ahakikishe kuwa Sudan Kusini wasuluhishe shida yao na waache vita. Lazima kuwekwa na amani kwa sababu wananchi wa kawaida wana, wanaumia sana. Kuna mambo mingi mingi sana ambayo yanazungumziwa kwa ule mkutano ambayo hauoni kwa runinga ama kwa gazeti yakiandikwa, lakini kwa kusema, kwa kusema ukweli ninauhakika kuwa hayo mambo yalizungumziwa na makubaliano yakafika ili kuleta uwiano na we, uelewano kati ya viongozi wa nchi, wa wa nchi hata, hata Uganda. Nina hakika kuwa viongozi wengine walimuuliza mheshimiwa uh, Museveni ahakikishe uh, kuwa Uganda isije ikajiingiza taabani nayo, kwa sababu kuna ubishi mkali sana kuhusu hizi kura ambazo walipiga hivi juzi. Basi tunashukuru sana Bwana Richard Onyonga kwa kuweza kuwasiliana nasi ama kuwa nasi katika live talk hivi leo. Naona saa zimezidi kuyoyoma, labda kwa sekunde kumi na tano. Ashiraji Mvungi, hebu toa maoni yako ya mwisho mwishoii. Ninachokiona ni kwamba ni vyema tukajaribu kuangalia ama kuwahamasisha wananchi wa nchi zote hizi kuwa na subira, kwani inaonekana kwamba lengo ni zuri, lakini kitu kikubwa cha msingi ni namna ya kutekeleza yale ambayo yamekubaliwa na pia Asante sana, asante sana Ashraf Mvungi, mwandishi wa habari wa kujitegemea ukiwa hapo Arusha. Msikilizaji, umekuwa ukisikiliza Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, matangazo ya moja kwa moja, ambapo leo tumezungumzia swala la ushirikiano wa Afrika Mashariki. Tunakushukuru sana pia Richard Onyonga na wengine wote walioshiriki. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, nimeshirikiana na mwenzangu Mary Mgawe na Dwayne Collins Lulu pamoja na Mwamoyo Hamza, tunasema asanteni na tu tena siku nyingine.