hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki Tutatangaza pia katika mita band 19, 22, 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam, inayowakaribisha hii leo. Ni mimi Sunday Shomari. Katika matangazo yetu ya leo tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako kwa hii leo ni mimi Abdu Shakur Abud. Maelfu ya waombolezi wamehudhuria mazishi ya mwanasiasa mashuhuri wa Sudan Hassan al Turabi, aliyezikwa hii leo katika makaburi mashariki ya mji mkuu wa Khartum. Kiongozi huyo wa Kiislamu na mpinzani mkuu wa serikali alifariki Jumamosi kutokana na mshtuko wa moyo akiwa na umri wa miaka 84. Maafisa wakuu wa serikali walihudhuria pia mazishi hayo. Turabi alikuwa na jukumu kubwa katika mapinduzi ya mwaka 1989 yaliyomweka madarakani rais Omar al Bashir. Hata hivyo, marafiki hao wawili walikuja kugombana miaka kumi baadaye na kuwa mahasimu wakuu. Na Turabi alikuwa mwanasiasa pekee wa Sudan kuunga mkono hati ya kimataifa ya kukamatwa kwa kiongozi huyo kwa tuhuma za uhalifu wa vita. Aliwekwa jela mara kadhaa baada ya ugomvi na ugonvi wa kupigania madaraka na kugombana na Bashir mwaka 1999. Jeshi la Nigeria limetangaza kwamba litamfadhili masomo ya watoto wane wa kila mwanajeshi aliyefariki katika vita dhidi ya ugaidi katika mapambano na kundi la wanamgambo wa Kiislamu Boko Haram huko kaskazini mwa nchi. Maafisa wanasema ufadhili huo wa masomo utakuwa pia ni pamoja na kulipa ada za shule za watoto wa wanajeshi waliouawa kuanzia shule za msingi hadi elimu za juu. Wakazi wengi wa Nigeria wanapongeza hatua hiyo, lakini wanalihimiza jeshi kuhakikisha kwamba familia za wanajeshi hao waliofariki hazikabiliwi na changamoto za kupata ufadhili kutokana na rushwa na uzembe wa utawala. Seneta mhafidhina katika bunge la Marekani Ted Cruz amemkaribia bilionea mmiliki majumba Donald Trump katika kinyang'anyiro cha kugombania nafasi ya kuwa mwakilishi wa chama cha Republican katika uchaguzi wa rais wa Marekani mwezi Novemba. Cruz alipata ushindi muhimu dhidi ya Trump katika uchaguzi wa awali jana katika majimbo ya Kansas na Maine na kushindwa kwa idadi ndogo kabisa katika majimbo ya Louisiana na Kentucky. Wagombea wa wengine wawili wa Republican waliobaki Senator Marco Rubio na Governor John Kasich wamesema hawatojiondoa bado ingawa hawakufua dafu hiyo jana. Kwa upande wa chama cha Democratic waziri wa zamani wa mambo ya nchi za nje Hillary Clinton anaendelea kuongoza ingawa alipata pigo jana, aliposhindwa na mpinzani wake mkuu Bernie Sanders katika majimbo mawili ya Kansas na Nebraska, ingawa yeye alipata ushindi katika jimbo la Louisiana. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti America, Washington DC. Karibu wapigaji kura milioni tano waliojiandikisha wanatarajiwa kushiriki katika uchaguzi wa rais unaoendelea hii leo katika Benin. Hii leo kuna wagombea thelathini wanaopigania kuchukua nafasi ya Rais Thomas Boniyai anayeacha madaraka baada ya kukamilisha mihula miwili madarakani. Uchaguzi huo wa Benin ni mfano mzuri wa kuimarisha mfumo wa kidemokrasia katika bara ambalo viongozi wengi wanajaribu kubadilisha katiba ili kubaki madarakani. Boni Yayi aliwaambia waandishi habari alipopiga kura yake hii leo kwamba anaondoka akiacha Benin imeungana zaidi. Wagombea kiti cha ni pamoja na waziri mkuu Lionel Zinsu anayeungwa mkono na Boni Yayi na chama tawala, pamoja na mfanyakazi biashara mashuhuri wa nchi hiyo Patrice Talon aliyepata ushadiri wake kutokana na biashara ya usafirishaji nje za ukuu la nchi hiyo pamba. Waziri mkuu Zinus anakosolewa kutokana na uhusiano wake na Ufaransa ambako alizaliwa na kuishi kwa muda mrefu katika maisha yake. Ikiwa hakuna mgombea atakayepata ushindi katika duru ya kwanza, basi duru ya pili itafanyika wiki mbili zinazokuja. Shambulio lililofanywa na mjitoa mhanga kulipua mabomu limesababisha vifo vya takriban watu 47 katika mji wa Hilla huko Iraq hii leo na kwa jeruhi wengine karibu 40. Kundi la Islamic State limedai kuhusika na shambulizi hilo. Ofisa wa polisi anasema mshambulizi aliendesha lori lake lililojaa milipuko ndani ya kituo cha ukaguzi wa usalama kilomita 115 kusini mwa Baghdad. Kulikuwepo na magari mengi kwenye kituo hicho yakisubiri kuingia mjini humo. Mradi mmoja unaoweka hesabu za waliouliwa huko Iraq tangu mwaka elfu mbili na tatu una unaripoti kwamba kuna watu elfu mbili wameshauliwa tangu mwanzoni mwa mwaka huu. Na chama tawala cha mrengo wa kushoto huko Slovakia kimeanza majadiliano hii leo na vyama vingine vidogo vya kisiasa katika juhudi za kuunda serikali ya mseto baada ya kushindwa katika uchaguzi wa bunge siku ya jana. Wakati kura zote zimesha hesabiwa, chama cha waziri mkuu Robert Fisco Semer Socialist Democratic Party kimeshinda karibu asilimia 30 za kura kikiweza kupa, kupata viti 49 kati ya 150 katika bunge la nchi hiyo, na hivyo kupoteza wingi mkubwa uliokuwa nao wa viti themanini na tatu. Chama cha kupenda biashara Freedom and Solidarity kimechukua nafasi ya pili kikiwa na viti 21. Mwisho wa habari za dunia kutoka Sauti ya Amerika, Washington. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Don't say, don't say yes. Thomas and Divo, tufungulia kama ilivyo kawaida. Ikiwa ni weekend poa kabisa, mambo yakiendelea vizuri kabisa, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America hapa Washington DC. Jina langu Harrison, nikukaribisha uwe pamoja nami napo peperusha salamu zikiwafikia jamaa na marafiki popote walipo, nikisema kwamba kwanza kabisa na kusalimia tu popote ulipo nikisema pata salamu za kutoka Sauti ya America kwa niaba yangu na wenzangu wote. Karibu sana zangu ambazo nimezipata sasa hivi zilizo mkononi ni zako wewe Victor Nyangalima wa Jombe, Tanzania. Zako salamu wasema kwanza kabisa zimfikie Amos Msanga, Hitra Mwalongo, Deus Masunga Mwandu, John Thomas Bobozi, Fiperi Kidhauki, Kikauke Okuino Msombe Saromedaina Sima Kagaruki Ramadhani Mchomvu Simon Kiplagati, Dino Mjombe, Msuya Simon, shukuru wa mama, bila kusahau Ellen Haule. Unasema kwamba tuonane sisi wote kupitia mtambo ama mtandao wa sauti ya Amerika. Nasema asanti sana, salamu nazipata zako, wewe Salome Daniel Elias. Ukisema kwanza salamu zimuende fikiri, Dario Galaka, Emma Kapela, Riziki Minde, Zakaria Kinanda, Jumanne Rukoba, Juma Mwanaharakati, Salibu Nzari, Kennedy Mapema, zingine zimwendee Swedi Kaluta, Mapema Ndula, Dius Masunga, Joseph Miroro, Rebeka Kwamboka, bila kusahau William Makenye Nyambono wa Kisii. Ukisema kwamba unawapenda sana na kila wakati tuwe tukikumukana kupitia salamu na muziki. Salamu ambazo unazipata sasa ni zako wewe mbili sent ukiwa Nairobi, mbili sent ukiwa Nairobi. Unasema zako ziwaende wafuatao Pena Ina Waweru akiwa kule sehemu ama maeneo ya Drake ama Marekani, Stacy na Bana wakiwa kule Boston Marekani, Wamboi akiwa kule New Jersey Marekani, wazazi wako akiwa Athi River na wengine wakiwa kule Solai nchini Kenya, Peris Wanjiro akiwa Lanet Kenya, Judi akiwa kule Rongai nchini Kenya, Ana na familia yake wakiwa kule uh, kule sehemu za Thika Road upande wa Nairobi, na unasema kwamba sisi wote tukutane ndani ya mtandao ama redio ya Sauti ya Amerika. Nami nasema asanti sana. Zingine salamu unazipata ni zako bwana Peterson Karanja. Peterson Karanja unasema uko Thika Diko unasema zako ziwaendee mkeo Grace Wangui, mwanao Kamau Kimana. Unasema pia zimwendee binti yako Jane Masharia ya na Wangari wakiwa Thika, bila kusahau waumini wote wa Anglican Diocese ya kule Thika. Unasema kwamba mambo yote ni kuombeana na kukumbukana kila uchao, ndivyo unavyosema wewe bwana Peterson Karanja ukiwa kule Thika. Salamu zingine, nazo zipata sasa Unasema ni kutoka ni, we, ni zako wewe, Mwandu John. Mwandu John unasema kwamba salamu za kwanza kabisa kabisa, kabisa, zimuendee Lucy Malisa wa Mbeya. Salamu zingine unataka kabisa liende kwa Rutahiwa Busisi Fataki Bachige Jumanne Lukoba Mama Boleti Bashil Kavinda Nota Bene Mwakamala Abdulaziz Kamata Omari Juma Justin Wakiseke Noel Lucas Rehema Halfan Jafar Kopo Bakahamisi ukisema kwamba zingine ziwaendea watangazaji ama mtangazaji wa zamu. Anasema asante sana wewe Mwandu John, naendelea tu kusikiliza mambo na maneno kutoka idhaa ya sauti ya Amerika yani VOA. Salamu zingine nazipata, unasema kwamba ni waziri wa mambo ya salamu, Deus Masunga Buhungukila Buhungu unasema kwamba umetoka kule Sikonge upande wa Tabora, Tanzania. Unasema kwanza kabisa unamkumbuka Asha Shabani, pia Nakaba la Lukuba Ndula, mtoto Masunga Deus mapema Ndula na Masanja Deus, wakiwa wote kule Tabora, Manduhu Masunga, Charles Luhende, Fikiri Dario, Rutahiwa Busisi, Robati Mwabozi, Dhidhiki Minde, Victor Nyangalima na Sali Bunzali. Unasema kwamba Jumane Lukoba asisaulike, Juma Mariko mwanaharakati na Zakaria Mdemfo. Popote walipo wapate salamu kutoka kuwa kwa waziri mambo yosalamu, Masunga, wa mambo ya salamu Dius Masunga muungukila wa wa kule upande wa Sikonge. Na sasa wacha tupate kibao kibao e, ambacho ni cha banana wakiwa naye Vanessa Mdi kibao siri Utaniponza kwa jambo hili amna gasiri ya watu wawili, ukikubarini, nitakupa kagari na visalari, utakwa bongela sister. Asante kwa muda wako, nimependa majibu yako. Hivi nikuulize, swali anavyotoka mumeo, unajua manga pia nafanya mimi. Ni muongo, niseme nini? Muongo kila kitu, muongo mdi wanasema siri mambo mengi pale na maswali magumu kabisa yanaibuka, mambo tu yanavyoendelea tunapoendelea na muziki na salamu, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, yani Voice of America, hapa Washington DC, langu jina nalo likiwa ni Harrison Kamau. Um, bila kupoteza wakati, naona kwamba ninazo salamu mkononi, zako wewe Joseph Miroro, unasema mko pamoja na Bi Rebecca Kwamboka, ukisema salamu za kwanza kabisa ziwaendee wafuatao Oscar Mugire Machuki Dura Manani, Henry Ayoma, Robert Atinga, John Nyabuto Mose, William Makenye, Chief Fred Mokembo, Mariba Onsumu, Machakasi Nyambega, unasema pia Peter Mochoge akiwa Kenya apate salamu. Pia unasema wasisahaulike Zakaria Demfo, Deus Masunga, Fikiri Ndario, Salome Daniel, Henry Kideula Ukisema kwamba wote wakiwa Tanzania, wapate salamu kutoka kwako Joseph Miroro mkiwa na Bibi Rebeka Kwamboka. Nzako salamu za kwanza kabisa zimwende Mary Lenusi. Uh, unasema Mary Lenusi Kingalu, alafu uh, kisha unasema zingine ziende kwa Godfrey na Dietrich Lenusi wa Morogoro. Mchana mchana, pokea salamu leo Mwamaso Msimbe Maloko Leonis Mvungu wa Morogoro Mashamfinanga wa na Jofli Enjeleka wa Mbeya, na pia bila kusahau Rahma Sukumba Steven uh, Kumalija, na pia Rebeka Kuomboka, Juma Magimba, Helen Ayomba Denda, Ram Apele Andeka, Dauti Kikoti majina yani, majina ya kuvutia kabisa, Henri Kideula, Salome Alufuda luf, uh, Riziki Barnabas, na unasema kwamba Usisa hautasahau watangazaji wa Sauti ya Amerika. Kwa niaba yao wanasema asante sana wewe, Lenusi King'alu. salamu nilizo nazo mkononi ni zako wewe Kideula. Aa, unasema, unasema, kwamba ni Henry Kideula kutoka kule Njombe Tanzania. Unasema, kwanza kabisa, zimuende Joshua Turuka. Zingine zimuende Adha Kabungu. Mlanga, mlangwa wa Mlagwa asisahaulike, Linus Kingalu, Salome Daniel, Ameriko Rosha pia. Pokea salamu kutoka kwako Henry Kideula. Unasema pia Daudi Msuya, Meshack Mwamalwa na Akwino Msombe. Geoffrey Njereka pia pokea salamu kutoka kwa Henry Kideula. Jorev, na, na Ndario, pia Onsemo Mponda, Magere Machuki, Salibu Nzali, Filbat Kaule. A hey, wewe una rafiki wengi sana naona, kwamba orodha yao ndio orodha ndefu kweli. Lakini mimi najitahidi kwamba kabisa waweze kupata salamu zao. Yaani, uchumi Filbat pia azipokee. Kennedy Mpemba apokee salamu kutoka kwako, kwa wewe Henry Kideula, bila kusahau Amos Msanga, Simon Selili, Juma Magimba, Simakagaruki, eh, Exau John Makeo unasema kwamba mambo yote tumtegemee Mungu na VOA ndiyo radio ya kutegemea duniani, inasema. Hakika umeisha nena wewe, Henry Akideula, kweli kabisa, mambo yamesha zidi na yanashika kasi, lakini labda tusikie jamaa huyu kutoka kule Uganda, anaitwa Eddie Kenzo anasema jambolii. Pata kibao ndani ya idhaa ya Kiswahili ya VOA kutoka Washington DC. Kika, wimbo abu, noma kabisa kabisa kabisa, ndivyo wanavyosema, ni jamaa kutoka kule Kampala Uganda, Eddie Kenzo anasema oh my love. E, e, najua kwamba anaendelea kabisa kututengenezea weekend yetu tunapoendelea na na na salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya ya sauti ya America hapa hapa Washington DC. Jina langu za za Rengo, ukiwa hapa Marekani unasema za kwanza ziwaende mkeo na mtoto akiwa Nairobi. Isaac Thuku a wakiwa na Ross unasema kwamba Sammy Rurengo wakiwa na mkewe na pia mtoto wazipokea, wakiwa kule Nakuru nchini Kenya, bila kusahau baba na mama Mrs na Mr. Rurengo wakiwa Nakuru, Kenya, zako salamu nimeshazipokea. Millicent, ukiwa Nairobi, unasema zako ziwaendea wafuatao unasema za kwanza kabisa ziende kwa mjombako Bwana Kihara na wanaye wale wanaye Stella Waweru na Bwana Kihara wakiwa Nairobi, Mwendi ana ya familia yake wakiwa Nairobi, Florence Muriithi na jamii yake na pia Kinyanjui wote wakiwa Nairobi, bila kusahau masi Emma wote wakiwa sehemu mbalimbali nchini Kenya. Na mwisho kabisa, unasema daktari Nabii Mwendi wakiwa Kitale nchini Kenya. Unasema ujumbe I love you all, ni kutoka kwako wewe Millicent ukiwa Nairobi. na zipata zako salamu Jane Waithera ukiwa Maryland hapa Marekani, zako ziende wafuatao. Unasema za kwanza ni Kenneth Masharia akiwa Thome nchini Kenya, Vincent Mwangi Masharia na pia Winnie Wangari Masharia na Rulin Kong wakiwa Nairobi, Kenya, Maru Nyambura Kirama akiwa Kiambu nchini Kenya, Bina Bwana na Murungu wakiwa kule Nairobi, bila kusahau daktari na Biruga wakiwa Nairobi Kenya, unasema kwamba kila siku tukumbukane kwa njia ya maombi. Napata salamu zako wewe Simon Palesi. Simon Falesi wasema kwamba za kwanza kabisa kabisa Abdul Aziz Kamata, fikiri Ndari Ogalaka, zimuende Rustic Malatu, Juma Hassan, Jaka Zawadi Falesi, Salome Daniel, na pia unasema salamu ni kwa wana VOA wote. Kwa niaba yangu nasema asante sana wewe Simon Falesi. Zingine salamu ambazo nazikamata sasa hivi ni zako wewe, nani huyu? Ni na, ni Fataki Bachige. Fataki Bachige unasema kwamba salamu wanza ksksa zendee mtangazai wazamua mama Boteli wa kule upande wa Tanzania, na mwisho kabisa unasema kwa mama Justina na Richard Kashindi, ukisema tuendelee kukumbukana kupitia Sauti ya America. Na sasa naona tu kwamba wakati na unalipa kisogo, lakini sikuachi kavu manake na kuacha na wimbo safi, wimbo no money ambao ndani yake kuna vampino, nikisema kwamba nashukuru sana kuwa nawe na wakati wako kwangu, wapa moyo wangu yani furaha ha na pia joto fulani kwangu. Nasema asanti sana, uwe na wakati mwema na juma lijalo pia ukabarikiwa, hadi utakapoonana tena, mambo yawe mazuri. Kwa hivyo mimi, jina langu Harrison Kamau um, nikisema kwaheri kutoka Washington DC. Kibao kitamu kabisa katika salamu na muziki, lakini kabla ya kuondoka hapa, tunakuleteni muktasar wa habari. Maelfu ya waombolezi walihudhuria mazishi ya mwanasiasa mashuhuri wa Sudan, Hassan al Turabi, aliyeazikwa hii leo katika makaburi mashariki ya mji mkuu wa Khartum. Kiongozi huyo wa Kiislamu na mpinzani mkuu wa serikali alifariki jana kutokana na mshtuko wa moyo akiwa na umri wa miaka 84. Mke wa rais Ronald Reagan wa Marekani amefariki hii leo akiwa na umri wa miaka 94. Jeshi la Nigeria limetangaza kwamba litafadhili masomo ya watoto wanne wa kila mwanajeshi aliyefariki katika vita dhidi ya ugaidi. Mwisho wa muktasar wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita zilezile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.