Nifanyeje. Karibu msikilizaji katika makala hii ya "Je, ni fanyeje" maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi mkamiti kibayasi. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa Afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Radio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma, Tanzania, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Best FM ya Ludewa, na yanapatikana pia katika gazeti Tando, Bongo5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni! Kwanza kabisa, ungana nami Meri Mgawe kukuletea habari za afya tulizokukusanyia kutoka chumba chetu cha habari. Wiki hii, baraza la utafiti la afya MRC na chuo kikuu cha Cape Town Afrika Kusini wametangaza mipango miwili ya ushirikiano mpya na taasisi ya Bill and Melinda Gates wenye lengo la kupata nyenzo mpya za kupambana na ugonjwa wa HIV, kifua kikuu na malaria. Ushirikiano huo utakuwa na bajeti ya pamoja ya fedha za Afrika Kusini, randi milioni mia tatu sabini na utaongozwa na wanasayansi kutoka Afrika Kusini Afrika Kusini na watafiti waliobobea duniani na miundo mbinu muhimu inayohitajika kuendeleza uvumbuzi kwa ajili ya kupata masula suluhisho ya kiafya yanayohitajika katika kupambana na TB, HIV na malaria pamoja na magonjwa mengine yanayoambukiza, alisema Trevor Mandel, rais wa programu ya afya ya dunia katika Gates Foundation. Alisema ushirikiano huo una umuhimu kwa Afrika kusini na bara la Afrika kwa ujumla. Ushirikiano wa kwanza utaona mkakati wa mabadiliko ya MRC ya uvumbuzi wa kiafya katika ushirikiano huo yajulikanayo kama SHIP, ambayo utapatiwa kiasi cha randi milioni mia moja ishirini na tano sawa na dola milioni kumi na moja nukta saba za Marekani kutoka Gates Foundation pamoja na randi mia moja thelathini milioni kutoka Idara ya Sayansi na Teknolojia randi 60 milioni kutoka idara ya afya ya utafiti ya chanjo ya HIV na TB kwa miaka mitatu ijayo. Ushirikiano wa pili utaufaidisha kitengo cha ugunduzi wa madawa UCT na kituo cha maendeleo H3D ambavyo vitapata karibu randi milioni 55 kutoka Gate Foundation kwa kipindi cha miaka mitano kwa kazi zake za kuendeleza wagonjwa wa TB na malaria wanaotafuta madawa. na vyombo vya habari nchini Tanzania vinaripoti kuwa watoto laki moja na sitini huzaliwa wakiwa na maambukizo ya virusi vya HIV kila mwaka duniani. Haya yalisemwa wiki hii jijini Dar es Salaam kwenye uzinduzi wa mpango wa tiba mpya ya dozi ya kidonge chenye mchanganyiko wa dawa aina tatu maarufu kama PMTCT option B plus unaolenga kupunguza kiwango cha maambukizo ya ukimwi kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto wakati wa kujifungua. Mpango huo unamtaka mama mja mzito kunywa kidonge kimoja cha ARV chenye mchanganyiko wa dawa aina tatu kwa maisha yake yote, kabla na baada ya kujifungua, tofauti na ule wa kwanza unaojulikana kwa jina la A plus ambao mama alitakiwa kunywa vidonge vya ARV kabla ya kujifungua na baada ya kujifungua huacha dozi. Akizindua mpango huo, mke wa rais ambaye pia ni mwenyekiti wa taasisi ya maendeleo na wanawake WAMA, Salma Kikwete, alisema Tanzania ni miongoni mwa nchi ishirini duniani zenye maambukizi makubwa ya virusi vya ukimwi, na kwamba takriban watoto laki moja na sitini huzaliwa wakiwa na maambukizo ya virusi hivyo. Kina mama na walezi wa watoto wadogo nchini Malawi wanaoishi vijijini mbali na vituo vya afya wamepungukiwa na mzigo baada ya kufunguliwa simu ambayo wanaweza kupata ushauri wa kiafya. Shirika lisilo la kiserikali Village Reach linaendesha mpango uitwao Chipatala cha Pafoni, ikimaanisha kituo cha afya kwa njia ya simu. Malawi ina viwango vya juu zaidi ya vifo vya wamama na watoto wachanga duniani. Uwiano vifo vya wajawazito ni kati ya vifo mia sita sabini na tano vya wajawazito kwa watoto laki moja wanaozaliwa wakiwa hai. Wakati wa idadi ya vifo vya watoto walio na umri chini ya miaka mitano ni 112 kwa elfu moja. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania, na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Karibu mpenzi msikilizaji, katika makala yetu ya majadiliano leo fatana nami mensi ya Joni tukizungumza na vijana na leo, mada yetu inasema nizamu ya woga kwa vijana. Yaani, tunamaanisha kuwa unakuta kijana anaonyesha tabia fulani kwa wazazi, kwa mlezi nyumbani, katika familia, anakuwa na tabia fulani nzuri, labda inayoendana na maadili ya familia husika, lakini akiwa nyumbani anaonekana Fulani, akiwa akiwa mtaani anaonekana kivingine. Kwa hiyo tunajaribu ku, ku, kuangalia tabia hizo zinakuwa kwa sababu gani, nini kinachompelekea kijana akawa na nidhamu ya woga, lakini pia tutaenda kuangalia, je, tufanyeje katika kukabiliana na tatizo hilo. Kwa jina naitwa Levina John. Uh, mi ninachohisi nidhamu ya woga inatokana na familia zenyewe, wazazi wetu wametujengaje tangu mwanzo. Unakuta mzazi ni, ni mkali sana kwa kwenye familia, yaani hata kama akitokea baba mtoto anamkimbia wakati ni baba yake, kwa hiyo unakuta wazazi wametujengea mazingira ya unakuta mzazi amemjengea mtoto mazingira ya kumwogopa. Hata kama baba akitokea sehemu fulani, unakuta basi mtoto na ile anamwogopa baba yake. Kwa hiyo kule anakoenda mitaani pia anaye, ana marafiki anakutana na jamii nyingine ambayo ile jamii inaishi kivingine. Kwa hiyo unakuta mtoto anatamani aishi kama marafiki zake wanavyoishi, anatamani avae kama marafiki zake wanavyovaa, lakini akifikiria nani ya nyumbani, unakuta kwamba mm, nyumbani mimi nitaanzaje kuvaa labda niseme labda ni nisem, msichana nitaanzaje kuvaa sketi fupi, nitaanzaje kuvaa suruali wakati nyumbani baba yangu hapendi, akiniona tu ananitenga. Lakini mtoto unakuta ndani ana- anatamani kwao, unakuta kwamba anapotoka tu, akipata ile chance ya kutoka, najua kabisa baba hapa anioni, mama hapa anioni, anafanya vile anavyotaka anavyojihisi, kama naye anataka kuwa vile kwao. Nakuta kwamba akiwa nyumbani ana act kama zae anavyohitaji, lakini akiwa nje pia anatamani awe vile ambavyo naye anahitaji kuwa, kama rafiki zake walivyo. Kwa hiyo mimi naweza nikasema, wakati mwingine mazingira tu ya familia zetu yanasababisha hivyo. Okay, kwa jina naitwa Joseph Julius. Kwa upande wangu mi navyoona, nidhamu nitha, ya uoga inasababishwa na malezi ya wazazi. Kitu cha kwanza, kwa mfano, kama mtoto alivyokuwapo mdogo, wazazi walikuwapo sio wa, wakali na wakimkaribia katika kukosea, anavyokuwa mkubwa, wakati anapokosea wazazi wanapokuwa wakali, mtoto lazima anakuwa na nidhamu ya uoga, kwa sababu kama aliona kile kitu ni kibaya toka utotoni, alikuwa anakatazwa na wazazi, asingeweza kukifanya ukubwani lakini kama aliona utotoni kile kitu ni sawa na akaja kukifanya ukubwani, wazazi wakamkataza, lazima anakuwa na nidhamu ya uoga, kwa sababu anajua hichi kitu ni kibaya na mzazi hakipendi. Kwa hiyo u anakuwa na uoga kukifanya mbele ya mzazi, hivyo inachangia watoto wengi ambao wamelelewa malezi ya ya kuto ya kuto, ya wazazi ambao sio wakali, nayo imepelekea kusababisha mtoto anapokuwa mkubwa kuwa na nidhamu ya uoga pale anapokosea. Kwa jina anaitwa Teresia Omari. Mimi naona hiyo mimi naona hiyo nidhamu ya uoga inatokana na mzazi mwenyewe yani kutomwere kumwelimisha mtoto kwamba hiki na hiki kinafanywa hivi. Matokeo yake mtu yaani, kama ni malezi, unakuta mtoto amelelewa malezi ambayo anaweza akafanya chochote, lakini ukubwani hicho kitu alichokuwa anakifanya anakifanya utotoni, akija kufanya ukubwani, mzazi anakuta anamwambia kwamba sio, ni vizuri, yani anaenda tofauti na vile alivyokuwa anafanya utotoni. Mtoto akielekezwa kwamba hiki sio vizuri, akiona vile kwamba anavyoelekezwa kwamba ni, ni, ni vibaya kufanya hivi, sasa mtoto anashindwa kufanya mbele ya mzazi, anafanya nje endapo akikutana na mzazi wake, unakuta yani, yani, ana- ana anaishi ambavyo sio mzazi wake anataka yeye aishi. Kwa hiyo yani, wazazi wakae na watoto wao kuwaelekeza, kwamba maisha yanakuwa hivi na hivi. kwa jina anaitwa Masanja Shija eh. Kwa upande wangu inapochukulia swala la nizamu ya oga kwamba, linakuja kwanza linajengeka katika familia kutokana na wazazi malezi haya ambayo mtoto anakuwa anawekewa na, na. Hiyo ukiangalia hivyo vitu ambavyo anakuwa anaona wenzake wanafanya nini, naye mwenyewe anakuwa na tamani afanye kama wenzake anafanya, lakini akaa kufikiria familia yake, anakuwa anafanya vile iba iba. Na, isi, kutuku, kaya, kwa kuibaiba na hisi ani ile kutokuekea ile kutokujiamini kwao. Kama mtoto anaweza akajiamini kwamba mi nafanya hiki kwamba naona kikosa hii, basi sidhani kama kuna swala ni zamu la uoga lakini, unavokuja unafanya vitu unamona fulana amefanya kimekuvutia. Ukikaa ukifikiria ya nyumbani, kama tuskulie familia za kidini labda, ta mtu anatoka nyumbani amevaa vizuri, lakini akifika kwa kinananii kwa rafiki zake kamaona akavaa vizuri, basi naye kesho kishokutwa ataanza kuiga, namaana nje anavaa mbaibui, akienda nyumbani akitoka nje amin toka nje basi mabaibui pembeni nabaki na vimini kwao, yani kikubwa wawo, kwa Bisa, lakine, na, naani, kuhani, ni wazazi tu ukaa na kijana wao kuambia kwamba nafanya hivi saa, lakini kuna madhara haya nnaani, kuwapa ile elimu, kwani ni madhara yapya anaweza kumpata kijana maisha maishaya kuigiza kwa familia yake kwa wazazi wake kwa walezi wake. Yeah, kwa upande wangu mimi naona madhara anaoweza kumpata Mtoto anaweza kuishi maisha ya kuiga kwanza endapo pale atakapokuwa na, atakapokuwa na marafiki either ni wavutaji wa bangi au watumiaji wa madawa ya kulevya, hivyo naye lazima atashawishika tu, kwa sababu akikaa na watu wa aina hao hawawezi kumshauri kingine. Hawezi kumpa future ya baadaye ya maisha yake, kwamba anatakiwa tafute maisha atakiwa, atengeneze maisha. So, mimi naona moja kwa moja marafiki nao wanachangia kwa kiasi kikubwa kum, kumpoteza mtoto alielelewa katika malezi, malezi mazuri mw, yo, kuna kitu kikubwa kwa maisha hayaigizwi, yani, huwezi ukaigiza maisha ukaishi vingine huku unaishi vingine. Mwisho wa siku utaigiza, lakini mwisho wa siku itakuja ku yale maisha yako halisia itakuja kujulikana baadaye. Na mtoto ambaye ana, ana zile tabia ambazo tunaweza kusema ni nidhamu ile ya oga na tabia za, za kukopi huku na tabia zako halisia, inafika wakati unakuwa affected wewe mwenyewe. Mfano amekuwa na group la, la, la, la, la u... wavutaji banki au labda msichana amekuwa na group la wale wasichana ambao wanapenda wanaume lakini baadaye takuja tatokea tu to, tatokea bahati mbaya, utabeba mimba na ukishabeba mimba hamna cha ile anilikuwa tena najificha, itadhihirika na, ita na unaweza ukabeba mimba pia ukasema bwana anaenda kuitoa, utakapoitoa pia, kwa sababu ni kitu ambacho tulikiigiza, hakuishi katika uhalisia, unaweza uka, uka, either ukafariki au ukapata matatizo na unapopata yale matatizo, za jamii ndio inakuja kujua ha, kumbe fulani alikuwa anaishi hivi kidini dini, kwa sababu nyumbani ni, wana, ni watu wa dini, kumbe mambo yake ndo haya. Mzazi amsaidieje binti yake au kijana wake, anapogundua kwamba huyu mtoto amekuwa akiniishia maisha ambayo ni tofauti nayo umeona nayo nyumbani. Laisi umeondoka, unaenda, mama umemwacha nyumbani, wewe umeondoka, umekutana na grupu lako, umevua babi umetupa pembeni, au umechukua Biblia umetupa pembeni, basi uko, yaani uko umeshabadilika, sio wewe uliye tukani nyumbani, afu nakutana na mzazi. Nafikiri mzazi anapokutana na mtoto wake katika mazingira kama hayo afanye nini katika hali ya kumsaidia ili aweze kurudi katika mstari unao Yani, kama mzazi amekutana na binti yake, kama nyumbani anavaa tu vizuri, yani akakutana naye amevaa ovyo ovyo, akirudi nyumbani anabidi akae naye chini, amwelimishe kwamba, mwanangu, unachofanya hivi si kizuri. Na endapo yule mtoto akielewa mzazi amemwelekeza nini na mzazi akamwelimisha yule mtoto, akafata kile kinacho ana-anachoelimishwa na mzazi wake, na hisi kitamsaidia katika maisha yake. Mm, kwa upande wangu mimi sidhani kama kupiga ni kufundisha. Kikubwa ambacho wazazi wetu wengi wanakuwa na feli ni ukali, ndo inamjengea kwanza mtoto mwenye anakuwa namwogopa na mazoea. Wazazi wetu ani, inabidi anajiweke mazoea kwamba ni anapomona mwanaye anabadilika, kwa sababu mtoto akiwa anabadilika, mzazi unaona tabia zake kwamba mtoto anabadilika. Basi ningependa kuwashauri wazazi kwamba, unapoona mwana, mwanao anabadilika, namona hayupo kabisa kama alivyokuwa mwanza, yani umemfuma gafa mtaani basi ni jukumu lako, unamwita mwanao, unakaa naye chini, naambia bwana mwanangu, maisha yanaenda hivi na hivi, tabia ambayo nimekuta nayo au sehemu ambayo nimekuona kuna hatari hii na hii na hii. Nafikiri kwa njia ya kuelimishana, sio kupigana. Naweza kusema kwa ulimwengu tulionao sasa, ni inabidi mzazi kama mzazi awe karibu sana na, na, na, na, na mtoto wake especially kuanzia umri wa miaka kumi na tano kumi na mbili kwenda mpaka ishirini na tano, yani. Na inabidi mzazi awe karibu sana na mtoto wake, akimfundisha na akimwelimisha. Yani awe karibu kuhakikisha kwamba pale anapoona kuna mabadiliko ya tabia amwelekeze, mwanangu, hivi na hivi ni sawa, unatamani kujua, lakini kuna madhara hivyo, unatakiwa kuvumilia, utafikia wakati wake. Na wewe utafanya nini? Kama ni mwanamke utakuwa na mume, na kama ni mwanaume utakuwa na mke. Mimi nachoweza kusema, wazazi fungukeni. Mfunguke kwa namna gani? Mzazi unapokuwa unamzaa mtoto wako una, unajua zile stages za mtoto kwamba anapofikia um... Umri huo, mtoto anaingia katika kitengo gani? Akifikia umri huo anaingia katika kitendo kitengo gani? Kwa maana hiyo mzazi ufunguke kulingana na mtoto anavyokuwa, kutokana na stages za mtoto anazoingia anazo, mfano ametoka ame, ame stage hii anaingia stage ya kubarehe. Unajua kabisa mtoto akifikia stage ya kubarehe lazima tu atabadilika, na katika ile stage, stage huwezi kumwavudi mtoto mtoto kufanya chochote tena, akili yake ndo kabisa, utafikiri na kichaa. Kwa maana hiyo kama mzazi inatakiwa ujiandae mapema kabisa kukabiliana na hiyo changamoto. Kwamba mtoto wangu atafikia stage fulani, na kama atafikia stage fulani, basi kuanzia sasa hivi kabla hajafikia kile ki, kile ki, ule muda basi nianze kumpa uh, nianze kumpa maoni, nianze kumfundisha, nianze kumwelekeza atafanyaje, atafanyaje, ili kwamba inapofikia ile stage sasa mtoto anajua ah, kumbe nimefikia kile kipindi ambacho mama alinishauri, nimefikia kile kipindi ambacho baba alinishauri, kwa hiyo natakiwa nifanye hivi nifanye hivi. Hayo ndo maoni ya vijana kuhusiana na mada yetu iliyokuwa inasema, mtoto kuwa na nidhamu ya woga kwa familia, kwa wazazi na kwa walezi. Vijana wanasema malezi ya, vij... ya wazazi yanategemea kwa mabadiliko ya kijana kuwa na na, na, na hali ya kuigiza kwa wazazi na kufanya mambo mengine ambayo ni tofauti na anavyoondoka nyumbani na kuwa, lakini pia tumeona madhara mbalimbali ambayo anaweza kumpata kijana, ikiwa ni pamoja na kujitumbukiza katika masuala ya madawa ya kulevya na mengineyo. Ni nini kifanyike? Sasa mzazi afanyeje pale unapomkuta mtoto wako tayari ameshaharibikiwa, tayari umeshagundua kwamba amekuwa na maisha ya kuigiza kwako, kwamba anatakiwa kuwa kwenda kwa upole kwa kijana wake mpaka hapo, sina la ziada. Kumbukeni mlikuwa nami Minsi ya Joni. Asanteni, asante sana vijana, kwa maoni yenu. Na sasa, hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Msikilizaji wa jeni fanyeje, katika kipengele hiki cha muuliza daktari. Na siku ya leo tupo na Dokta Chacha Mangu ambaye atakuwa akijibu maswali mbalimbali yaliyoulizwa na vijana kuhusu afya. Kukuandalia kipengele hiki mimi ni Lucy Patrick. Naitwa Jessica Pastori. Dokta, ningependa unisaidie, ni kweli kwamba red eye ina, inaambukizwa kwa kutazamana? Red eye ni tatizo linalosababishwa na aina ya virusi na linaambukizwa tu pale ambapo virusi vile vimeingia ndani ya jicho na kwa hivyo uh, kuzaliana na kusababisha maambukizi au maumivu ya macho. Haliambukizi kabisa kwa kutazamana tu, lakini ledi ai ni, ni ugonjwa ambao unaenea kwa kasi sana na ni rahisi sana kuambukiza. Kwa mfano mtu ana tatizo la macho labda akajishika macho, na kwa hivyo baadaye wewe ukaja kushikana mkono na ule mtu ambaye ana tatizo la ledi ai na akawa amejishika machoni kwake ni rahisi vile vile wewe, kwa namna moja ama nyingine kujisafisha macho, na kwa hivyo unaweza kusababisha maambukizi ya, ya red eye. Uh, ni tatizo ambalo kwa kweli linasambaa kwa haraka sana na linaambukizwa kwa njia rahisi sana. Kwa hivyo ikiwa kuna mtu ana tatizo red eye, hakikisha ananawa mikono kila mara anapokuwa anajisafisha macho yake, na aepuke kushika vitu vingi ndani ya nyumba. Na, na, ni vema pia kuepuka kushikana mkono na mtu mwenye tatizo redi kwa wakati huo, kwa sababu ni rahisi pia kuambukizwa redi. Kwa kawaida hakuna dawa inayotibu redi, ila tu dawa zote ambazo unaweza kuzipata au kuzitumia ni za kupunguzia maumivu au kupunguza ukali wa tatizo, lakini kwa kawaida ndani ya siku saba hadi siku kumi, labda kwa baadhi ya watu unaweza kuendelea hadi siku kumi na nne, redi inakuwa imekwisha pona. Naitwa Dora Mchomvu. Daktari, ningependa kuuliza, je, kiungulia ni ugonjwa na kinasababishwa na nini? Uh, kiungulia ni tatizo ambalo linasababishwa na kemikali. Ndani ya tumbo la mwanadamu kwa kawaida kuna kemikali ambayo ambao kwa kawaida ni asidi ambao husaidia kusagwa kile chakula. Kama asidi ile ikiweza kupenya na kupita kuingia kwenye njia ya juu ya chakula, basi inasababishwa inasababisha maumivu ambayo hayo ndio yanaitwa kiungulia. Ni tatizo ambalo lina, linatokea katika hatua za awali za vidonda vya tumbo na ni dalili mojawapo pia vidonda vya tumbo, lakini ni tatizo ambayo unaweza kuwa jitokeza kwa sababu ya msongo vile vile. Lakini wakati mwingine ni tatizo tatizo ambalo kama kuna tatizo kwenye kwenye zile valvu ambazo zinazuia kemikali ya tumboni hiyo asidi isipite kwenda juu ya chakula zikikosa nguvu basi mtu anaweza akapata hilo tatizo kiungulia. Linapona na kwa dawa za kitaalamu zinazoweza uh, kupunguza ile asidi tumboni, na kwa hivyo uh, kupunguza uwezekano wa ile asidi kupenya na kupanda juu na kusababisha maumivu hayo. Lakini wakati mwingine inaweza ikawa inasababishwa na tatizo jingine ambalo sila Uh, halianzii kwenye asidi, inaweza kuwa linaanzia sehemu nyingine. Ni muhimu kutibu tatizo hasa linalosababisha kiungulia, lakini kwa asilimia kubwa, kwa watu wengi wenye kiungulia, ukifika kwa daktari na kumweleza tatizo lako vizuri na akagundua ni kwa sababu gani unapata kiungulia, kunaweza kukawa kuna ufumbuzi wa tatizo linolalo na kusababisha kiungulia chako kupona. Naitwa Clara, daktari, naomba kuuliza swali. Hivi minyoo isipotibiwa kwa muda mrefu inaweza ikaleta madhara gani? Minyoo isipotibiwa kwa muda mrefu inaweza kusababisha madhara mbalimbali, lakini madhara hasa ambayo yanaonekana kwa jamii yetu hii, ambayo ni jamii kubwa inayowasiliwa na minyoo duniani, huwa um, ni upungufu wa damu, kama minyoo minyoo ile ina, inasababisha athari katika uh, utumbo wa chakula, ambapo inasababisha ile sehemu ya ukuta wa ndani ya utumbo kupata vidonda na baadaye kuanza kuvuja damu na hali hili inapoendelea kwa muda mrefu inasababisha upungufu wa damu. Lakini athari nyingine kubwa ya minyoo isipotibiwa kwa muda mrefu ni kuziba kwa utumbo kwa njia ya chakula, na hiyo ni athari kubwa ambayo inaweza ikahitaji upasuaji mkubwa wa utumbo na kutoa ile minyoo ambayo imesababisha kuziba. Asante daktari kwa majibu hayo mazuri siku ya leo. Mimi sina laziada, la ziada langu. Jina ni Lucy Patrick Nam, asante dokta, kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii. Katika makala yetu ya ushauri kwa vijana leo, tutakuwa na Bi Lulu Muhamed Kesi ambapo tutazungumzia mada inayosema nidhamu kwa vijana ya wapasa kuheshimu wakubwa. Bilulu, unafikiri ni nidhamu gani anayotakiwa kuwa nayo kijana? Nidhamu kwa vijana ya mpasa amheshimu kila mtu na aliyemzidi umri, na si lazima aliyemzidi umri, hata kijana kwa kijana, mkubwa kwa mdogo, mdogo kwa mkubwa, mradi uwe na nidhamu kwa watu wote. Mara nyingi vijana wengi wana amini kwamba mimi nitamheshimu yule ninayemfahamu ama nitaheshimu mzazi wangu, au watu ambao wamenizunguka ninaowafahamu. La si hivyo, nidhamu, unatakiwa kijana uheshimu wakubwa zako wote, hata usiyemfahamu. Na heshima sio shikamoo tu, heshima ni matendo yako kijana, jinsi ulivyo muonekano wake, basi utaonekana tu wewe una heshima. Muonekano pia wa mavazi unachangia kuonekana kwamba kijana huyu hana heshima. Unaweza ukaenda ukamsalimia mtu, lakini jinsi unavyokwenda kumsalimia, jinsi unavyoonekana kwa watu wale, tayari wewe unaonekana huna heshima. Vilevile vile, mavazi yanachangia katika heshima. Unaweza ukavaa vibaya ukavaa vitu vya ajabu ajabu, halafu unakwenda sehemu ambayo ni ya heshima, unakutana na watu wazima, jinsi unavyowasalimia bado tayari uta, utaona kama hujakuwa na nidhamu kwa sababu ya muonekano wako wa mavazi. Vijana kwa nini hawaonyeshi nidhamu inayotakiwa watu ambao si wazazi wao? Naweza kusema kwa baadhi ya vijana wanakuwa hawana nidhamu kwa, kwa wazazi au walezi wa watu wengine, akiamini kwamba huyu si mzazi wangu, huyu siyo ndugu yangu, kwa nini ni mheshimu? Atanisaidia nini? Kwa hiyo mtu akishajenga akilini mwake kwamba huyu hanihusu mimi, hana msaada wowote na mimi, kwa nini ni mheshimu? nikishamheshimu ili iweje? Na hiyo inatokana sana na baadhi ya wazazi kuongea kitu labda mbele ya mtoto, mtoto tayari inamjenga ina ile, anajikuta anakuwa nayo, anaweza akasema ah, kwa nini huyu amheshimu huyu, yeye ni nani? Na hata asiposema, lakini pia mnaweza mkazungumza wazazi, mko nyumbani mkazungumza mambo mabaya yanayomhusu mtu mwingine, mtoto siku akija kumwona yule mtu akamdharau na yeye akakosa heshima kwao. Tunatakiwa wazazi tukikaa labda masuala fulani ama tumepishana Kiswahili baina ya wazazi na wazazi, hatutakiwi kuyajadili mbele ya vijana wetu. Yule kijana unamjenga na yeye awe na chuki, awe na dharau. Vile vile baadhi ya wazazi wengine pia tunakuwa na dharau. Ile dharau ikiwemo imetawala ndani ya nyumba, basi nyinyi wakubwa mkionyesha mifano mibaya, na watoto hali kadhalika nao wanaiga. Kwa hiyo utakuta kijana anakuwa na mawazo ya ajabu ya kutokuwa na nidhamu kwa watu wengine, kwa sababu ndani ya familia yake hakuna nidhamu. Mara nyingi malezi mazuri yanaanzia ndani ya nyumba. Kwa hiyo kama ndani ya nyumba kuna nidhamu kuanzia kwa wazazi, basi na watoto vile vile watakuwa katika nidhamu nzuri. Kuna faida gani kwa kijana kuwa na nidhamu? Unapokuwa na nidhamu, kijana, mara nyingi sehemu yoyote unaheshimika. Nidhamu inaleta sifa, nidhamu inamjenga kijana kuwa mwadilifu, inaleta imani. Imani kwa sababu gani nasema inaleta imani? Tayari una heshima, una nidhamu, kwa hiyo ni rahisi sana kuaminika sehemu yoyote ile. Unapokwenda, huyu kijana ni mwaminifu, huyu kijana ana heshima. Kwa hiyo hata kama una shida ya kitu, una msaada, ni rahisi kupata msaada mahali popote, mradi ujulikane kwamba wewe una sifa njema, una nidhamu nzuri. Hiyo ndio faida ya kuwa na nidhamu na nidhamu Unawashauri wafanyeje vijana ambao tayari wameshapotoka, ama kuna vijana wana wenzao wamepotoka, wawasaidiaje wafanyeje ili waweze kuwa kwenye misingi bora, ili baadaye na wao waje wawe kuwa na nidhamu ambao? Unajua, kijana akisha kuwa hana nidhamu tayari ni hana nidhamu kwa hiyo hapo inabidi nguvu za ziada kuweza kumwelimisha ili aweze kuelewa kwamba haya mambo ninayoyafanya sio mazuri, natakiwa niwe na nidhamu. Na vile vile wazazi tujitahidi kuwaasa vijana wetu wawe na heshima na ukiacha, pia kwa wazazi wengine tayari wanakuwa hawasikilizi wazazi wao. Hivyo kuna vijana ama vikundi mbalimbali mbali vya vijana ambavyo huwa vinaelimisha vijana wenzao, wanasema kuelimisha rika. Kwa hiyo vijana kama hao inapaswa sana kuwatafuta vijana wenzao mitaani ili kuweza kuwaelimisha kuhusu kuwa na heshima kwa, kwa wakubwa zao. Na msikilizaji, hivyo ndivyo anavyosema Bilulu Muhamed Kesi kwenye mada inayosema nidhamu kwa vijana, yawapasa kuheshimu wakubwa. Na msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala, Kila Mtu Ana Hadithi Yake. Mimi naitwa Mariamu Saidi. Nilikuwa naishi na baba angu na mama angu vizuri tu, ila wakaja wakatengana. Kutengana kwao kule kulisababisha sisi tusiendeleke masomo vizuri, kwa sababu mama tu yeye peke yake ndio alikuwa natuhudumia sisi na kipato chako kilikuwa ni kidogo, kwa sababu alikuwa tu ni mjasiriamali mdogo mdogo na kuweza kutimiza yale yote tunayo tunayoyahitaji sisi watoto wake. Mi nimesoma mpaka form four, nimeishia form four nikapata divishoni four ya ishirini na saba. Nilitamani kuendelea form five, ila kwa sababu divishoni yangu ilikuwa iruhusu sikuweza kuendelea. Kwa hiyo ikabidi nitafute chuo ili niendelee kusoma, kwa sababu nilikuwa napenda kusoma. Nikatafuta chuo nikapata Ukiliguru ambacho kiko Mwanza lakini pia hela ikawa tena haitoshi mimi kuniendeleza. Mama angu ametafuta hela, ametafuta tulipata tu hela kiasi kidogo ambacho na chenyewe hakikuweza tena kutosha kuniendeleza mimi kusoma. Sikuweza kumtafuta baba, kwa sababu niliona baba hana msaada wowote kwetu sisi, wala akuweza akwe, kuleta ushirikiano kwetu sisi, kutusaidia wala kutu, kutuongoza katika kitu chochote. Kwa hiyo mama ikabidi apigane mwenyewe ila hakuwa na nguvu zaidi kwa sababu alikuwa peke yake, pia naye akashindwa. Nikawa najiuliza, je, nifanyeje? Sikuweza kupata jibu lolote. Nikakaa nyumbani kwa muda sana, ila kuna rafiki yake mama mmoja akaja akanichukua akani pale, nikawa nafanya kazi kwake kwenye duka moja, ndio mpaka sasahivi nafanya hapo kazi, ili niweze kusoma. Napenda kuendelea kusoma, nitakachopata hichohicho kidogo na, najiwekea ili nije niweze kusoma mpaka sasa hivi nimeshajishughulisha na, na hizo hizo, hizo kazi nilizopewa, hicho hicho kidogo naweka, hicho hicho ndo nachotumia. Napenda kuwashauri wazazi ambao wanaishi na watoto wao waweze kuishi vizuri, kwani kutengana kwa baba na mama kunaleta mtafaruku mkubwa sana, kwa sababu sisi watoto tunakosa maadili yote mawili kwa baba na kwa mama tunapungukiwa vitu vingi, hata elimu tunakosa, kwa sababu mzazi mmoja anakuwa hawezi kutusomesha sisi watoto wote. Kwa sasa niko nauza duka, ila sijapenda mimi kuuza duka, ila tu imeni, imeniwia vigumu kuuza duka kwa sababu ili nijipatie hela kidogo na mi niendelee kusoma. Sikupenda mimi kuuza duka, ila napenda mimi kusoma. na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni mkamiti Kibayasi, na kusihi usikose kujiunga nasi tena.