Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu popote ulipo katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Langu jina Harrison Kamau, na mimi ni Khadija Riami, nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu asubuhi, tarehe 7 Machi mwaka 2016 karibuni katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo waliojaribu kupindua serikali ya Burundi ya mwaka jana, kando na kukabiliwa na kesi, huenda wakafidia hasara iliyotokea wakati huo. Mede Miburo wa chama cha FDD e, tutakatia rufaa kwenda ku second degre, ili tuone kwamba second degre itawakatia kulipa vyenye valiaripa na katika habari nyingine, akina mama wa DRC wachukua jukumu la kuhubiri amani, hasa miongoni mwa jamii na watoto, ikiwa juhudi ya kumaliza vita vya mara kwa mara nchini humo. Kila mara tunalilia Mungu tukifanya sala wakati kunakuwa mauaji, kusudi Mungu atusaidie kwa kuleta amani. Hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Hadi Jeriami. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, Benin imeanza kuhesabu kura baada ya uchaguzi wa jana Jumapili wa kumchagua atakayemrithi rais Thomas Boni Yayi, ambaye anaachia madaraka baada ya vipindi viwili madarakani, huku kukiwa na wagombea thelathini na tatu wakishindana kuwania madaraka katika taifa hilo la Afrika Magharibi. Boni Yayi anaondoka madarakani baada ya muda wake wa kuhudumu kwa vipindi viwili kumalizika rasmi na kuimarisha hadhi ya Benin ya kuwa mfano wa demokrasia katika bara hilo lenye matatizo, ambako viongozi wengi wanarekebisha katiba za nchi zao kusudi wabakie madarakani, amewaambia waandishi wa habari wakati akipiga kura yake hapo jana. Kwa anaondoka madarakani, Benin ikiwa imeungana pamoja. Wagombea wanaowania urais ni pamoja na waziri mkuu Lionel Zinsu ambaye anaungwa mkono na Boni Yayi na chama tawala na Patrice Talon, ni mfanyi biashara tajiri ambaye amejipatia utajiri kwa kuuza nje pamba. Benin ni mzalishaji mkuu wa pamba duniani. Kinyang'anyiro cha kuwania uteuzi wa chama cha Republican kugombea urais huenda kikao ni ushindani wa watu wawili, mfanyi biashara tajiri Donald Trump na seneta wa Texas Ted Cruz kwa kufanikiwa kuchukua idadi kubwa ya wajumbe wa jimbo kwa jimbo trump na cruz wanawafunika washindani wao wawili senata wa florida marco rubio na gavana wa ohio john kasich rubio amepata ushindi jana jumapili wa puerto rico ikiwa ni ushindi wake wa pili katika mzunguko wa 2016 kwa sasa anaonekana kuwa sitishio kwa cruz wala trump Cruz ameshinda Jumamosi katika majimbo ya Maine na Kansas na kumaliza wa pili akiwa anamkaribia Donald Trump aliye mbele katika ushindani wa Louisiana na Kentucky. Trump hakuonyesha kusikitishwa na matokeo hayo. Amesema ana furaha kubwa kuhusu hilo, shukran kwa Louisiana, asante kwa Kentucky. Rais wa zamani wa Marekani Jimmy Carter anasema hahitaji tena matibabu kwa saratani ya ngozi ambayo imesambaa mpaka kwenye ini na ubongo. Rais huyo wa zamani mwenye umri wa miaka 91 amesema jana huko Plains, Georgia. Msemaji wa kituo cha Carter Diana Congilio amesema Carter ataendelea kufanyiwa uchunguzi na kuanza tena matibabu kama ikiwa ni muhimu. Rais wa zamani kwanza alitangaza mwezi Agosti kuwa kuwa na saratani ya ngozi maarufu kama melanoma, ambayo awali iligundulika kwenye ini lake na kusambaa hadi kwenye ubongo. Kata alitibiwa kwa mionzi na kupewa dawa za kumwongezea kinga kuanzia August hadi Februari. Madaktari pia waliondoa sehemu ya ini lake ambalo lilikuwa na melanoma. Kata ametangaza kuwa hana tena saratani mwezi Disemba mwaka jana. Mke wa rais wa zamani wa Marekani Nancy Reagan amefariki na jana Jumapili kwa matatizo ya moyo. Harrison Kamau anaisoma ripoti kamili. Ripoti kutoka kwa maktaba ya Reagan inasema kuwa Nancy aliyekuwa mke wa rais wa 40 wa hapa Marekani Ronald Reagan amefariki akiwa na umri wa na miaka 94. Nancy atazikwa kando ya kaburi la mumewe Ronald Reagan lililoko kwenye maktaba ya kirais ya Reagan katika eneo la Simi Valley katika jimbo la California. Salamu za rambirambi zimekuwa zikitiririka kutokana na kifo hicho cha mke wa rais Reagan aliyejulikana kwa kutumia Roni kumwita rais. Michael Reagan rais wa taasisi ya Reagan kwenye ukurasa wake wa Twitter amesema kuwa Nancy sasa yuko mahali alipotamani kuwa siku zote, karibu na Roni. Rais Barack Obama na mkewe Michelle, katika taarifa yao wamesema kuwa Nancy Reagan alikuwa mfano mwema kwa kuwa mke wa rais na kwamba wakati mmoja aliandika kuwa hakuna chochote kinachomtayarisha mtu kuishi kwenye Ikulu. Nancy alizaliwa kwa jina Ann Frances Robbins ambapo baadaye mama yake alimpatia jina Nancy kwa kuwa alipenda kufuata nyao za mama yake za uigizaji, fani ambayo aliifuatilia New York na kule Hollywood, ambapo alikutana na mwigizaji mwenzake Ronald Reagan na kisha baadaye wakaoana mwaka 1952. Mnaendelea kusikiliza kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA. Na sasa basi tunaendelea na habari muhimu za dunia. Rais wa Sudan Omar Al Bashir amewasili nchini Indonesia jana Jumapili, akikaidi hati ya kimataifa ya kumkamata na kuhudhuria kikao cha taasisi ya ushirikiano wa Kiislam, OIC, shirika la habari la Sudan limeripoti. Mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC yenye makao yake The Hague imetoa hati za kumkamata mwaka 2009 na 2010 wakimshutumu Bashir kwa kuchochea mauaji ya halaiki na ukatili mwingine katika kampeni yake ya kuzima upinzani katika mkoa wa magharibi wa Dafur. Wanachama wa ICC wana wajibu wa kuchukua hatua kwa hati ya kutaka akamatwe. Indonesia si mwanachama wa ICC. Mwaka jana Bashir alifuta ziara yake nchini Indonesia kwa mkutano huo dakika za mwisho. Mpango wake wa kuhudhuria kikao cha viongozi wa asia na afrika mjini Jakarta mwezi april imechochea upinzani mkali miongoni mwa makundi ya kutetea haki ambao wanataka rais akamatwe. Gazeti la Uturuki ambalo linampinga vikali rais wa nchi hiyo limechapisha nakala yake ya kwanza tangu kukamatwa na mamlaka na uchapishaji wake hivi sasa umeelekea umeelemea upande wa serikali. Toleo la Zamzam la jana Jumapili ikiwa ni moja ya magazeti kubwa lenye kuchapisha nakala nyingi nchini Uturuki limekuwa na makala ambayo imeitwa Msisimko wa kihistoria juu ya kukaribia kumalizika kwa mradi wa daraja. Ukurasa wa kwanza pia ulikuwa na picha kubwa ya Rais Recep Tayyip Erdogan akiwa na tabasamu. Kulikuwa na habari chache katika toleo la Zamzam la jana kuhusu ghasia zilizotokea jana Mjini Istanbul ambapo polisi waliwarushia gesi ya machozi na risasi za mpira mamia ya waandamanaji, ambao walikusanyika nje ya ofisi za Zamzam wakipiga kelele za uhuru wa habari hauwezi kunyamazishwa. Yote haya unayapata katika Kumekucha Afrika kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC, na kwenye habari ambayo tumeipa kipaumbele ni kwamba kesi ya watuhumiwa 28 wa jaribio la mapinduzi ya serikali ya Burundi yaliyofeli mwei mwe mwe tarehe 13 mwaka jana, imepangwa kusikilizwa kwa mara nyingine hivi leo kutokana na ombi la mwendesha mashtaka. Jaribio hilo la mapinduzi ni sehemu ya migogoro ya kisiasa inayoendelea nchini humo tangu Aprili mwaka jana, pale rais Pierre Nkurunziza alipotangazwa na chama chake kugombea urais kwa muhula wa tatu. Kesi hiyo imepangwa kusikilizwa katika mahakama ya mkoa wa katikati mwa Burundi wa Gitega, ambako wanazuiliwa watuhumiwa wote wakiwa askari jeshi na pia polisi. Haida Lahakizimana anatuarifu zaidi kutoka Bujumbura katika hukumu iliyotolewa tarehe 15 Januari mwaka huu ambayo haikuridhisha mwendesha mashtaka wa jamhuri hadi kukata rufaa watuhumiwa wote 28 walipewa adhabu mbalimbali mbali. Wanne miongoni mwao ambao ni askari jeshi na polisi wenye cheo cha juu kabisa ambao walikiri kosa la kuipindua serikali ili kunusuru makubaliano ya amani ya Arusha yaliyositisha vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Burundi walikatiwa kifungo cha maisha gerezani. Tisa walipewa adhabu ya miaka thelathini gerezani, nane miaka mitano jera, huku saba wanaosalia wakiwa hawana hatia kwa mjibu wa hukumu hiyo, na kuachiliwa huru katika kesi hiyo ya kisiasa. Wote walishtakiwa na mwendesha mashtaka wa jamhuri kwa kosa la jaribio la mapinduzi, kosa la kuua askari jeshi polisi na wananchi, kuwapa silaha wananchi ili kuipindua serikali na kubomoa miundombinu, na hivyo wote 28 wakaombewa kifungo cha maisha gerezani na kulipa fidia ya vitu vilivyoharibika tangu Aprili mwaka jana yalipoanza maandamano ya kupinga Rais Pierre Nkurunziza kugombea uraisi kwa mara nyingine. Kuhusu swala hilo la fidia, mahakama iliamua kuendelea na uchunguzi, jambo ambalo halikuridhisha chama tawala cha CNDD-FDD ambacho ni miongoni mwa watu binafsi na taasisi waliokuja kudai fidia na hivyo kuamua na wenyewe kukata rufaa. Wakili Diomede Miburo wa chama cha CNDD-FDD: E, tutakatia arfa kwenda ku segondo gre e, ili tuone kwamba segondogre itawakatia kulipa vyenye valiharibu uwa sheria ya jinai ikarekebishwa, na hivyo kurejesha adhabu ya kifo kwa watu watakaopatikana na kosa la kuipindua serikali au kuua viongozi. Waziri wa ulinzi Emmanuel Namvukia alidokeza hilo katika bunge la taifa tarehe 18 mwezi uliopita wa Februari. Numurwi uriko uriga neza ingene, anasema kuna hata tume inayojifunza namna adhabu ya kifo inavyoweza kurejeshwa katika sheria ya jinai kwa watu ambao bado wanathubutu kuipindua serikali iliyochaguliwa na wananchi na kwa wale ambao wanajaribu kuwaua viongozi katika taasisi mbalimbali, tukitoa mfano wa waliomuua jemedal Adolphe Nshimirimana hapa, anasema kesi hii ya watuhumiwa jaribio la mapinduzi la tarehe kumi na tatu Mei ilianza kusikilizwa mwishoni mwa mwaka jana na hukumu ya kwanza ikatolewa tarehe 15 Januari. Na sasa baada ya rufaa kesi hiyo imepangwa kusikilizwa Jumatatu hii mkoani Gitega katikati mwa Burundi, wanakozuiliwa watuhumiwa hao wote 28, wakiwa ni askari jeshi na polisi pekee. Lakini kuna watu wengine 34, ni pamoja na waandishi wa habari wa jumbe wa mashirika ya kiraia na wanasiasa wanaosakwa na vyombo vya sheria vya Burundi kwa tuma za kuhusika na njama za kuipindua serikali. Haidala Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Maelfu ya wahamiaji wamekwama kwenye mpaka wa Ugiriki na Macedonia huku viongozi wa Umoja wa Ulaya wakijitayarisha kukutana na wenzao wa Uturuki kujadili mzozo katika kikao cha dharura ambacho kinafanyika Brussels hivi leo. Viongozi wa Ulaya watajaribu kumshawishi waziri mkuu wa Uturuki kupunguza kasi ya mtiririko wa wahamiaji wanaosafiri kwenda Ulaya na pia kuchukua maelfu ambao hawastahili kupewa hifadhi katika umoja wa Ulaya. Takriban no wahamiaji elfu kumi na nne hivi sasa wako kwenye mpaka wa Ugiriki na Masedonia wakitarajia matumaini kwamba huenda wakaruhusiwa kwenda kaskazini lakini wengi wangependelea vituo vyao vile viwe kama Ujerumani na Skandinavia. Wameanzisha udhibiti wa mipaka na kutishia hali ya baadaye ya eneo lenye uhuru wa kutumia pasi ya kusafiri ya Schengen, ambayo ni muhimu kwa biashara na kusafiri. Familia za wale ambao walikuwa ndani ya ndege ya Malaysia 370 wameapa kutoacha kutafuta majibu walitoa rai hiyo kwa mamlaka jana Jumapili kuendelea kuitafuta ndege hiyo, wakisema kitendawili cha kupotea kwa hiyo ndege lazima kiteguliwe. Ndege hiyo imepotea bila maelezo wakati ikiwa katika safari yake kutoka kuala lumpa kwenda Beijing ikiwa imebeba abiria 239 na wanahewa. Kumekucha Afrika, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mashirika ya kinamama katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC, yameomba suala la amani lizingatiwe katika jamii mbalimbali, hasa kuanzia kwa watoto, ili katika siku za usoni suala la mapigano likomeshwe kabisa nchini humo. Mama Recho Malulu ni mmoja wa waanzilishi wa programu hiyo mjini Goma, kama anavyoeleza Astel Malivika kutoka DRC. Hamasa hiyo kuhusu amani mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeanzishwa na shirika moja la Kanisa Katolika hapa katika mji wa Goma ikiwa Kivu Kaskazini. Rachel Mululu ni msimamizi wa mradi huo. Kusanya watoto kwa sababu ya kulilia Mungu kuhusu amani. E, kwa kweli sisi kama vile waongozi wa watoto ndani ya Eklesia Katolika kila mara tunalilia Mungu tukifanya sala, wakati kunakuwa mauaji, kusudi Mungu atusaidie kwa kuleta amani na ndio maana siku ya leo tulikala kwa kufikiria kabisa mizizi ya ukosefu wa amani ni nini, na tunaweza fanya nini kwa, ku, kwa kusaidia kumaliza ile ukosefu wa, wa usalama ukosefu wa amani. Ifahamike kwamba wanaohamasishwa kujenga amani kwa sasa ni vijana wadogo, wakiwemo vile watoto, ili wafahamu umuhimu wa amani. Belinda Bazigabo ni mchungaji wa watoto kwenye Kanisa Katolika Mjini Goma Kama wazazi wasikilizane ao wenyewe kwa hao wenyewe watoto awasikilizane na wazazi muzazi asikilizane na mtoto wanakosa amani katika jamaa amani nakosekana Yesu Kristo aiko katika jamaa shetani anadumu ndani ya jamaa kama mjamaa amuna amani inchi nayo amwezi kuwa amani juu mujamaa kama mama ha, ha, hapendi mtoto wake au mtoto apendi mama yake na inchi nayo itakuwa vile vile. Kama ha, ha, haonyesha mapendo katika jamaa kwa jirani, hataonyesha mapendo na kwa mwingine. Wachambuzi wa masuala ya amani wasema kwamba itakuwa muhimu na vizuri iwapo amani itatangazwa vilevile vile katika familia. Kahambu Sifa ni mmoja wa vijana waliohamasishwa wa kupata amani ndani ya nchi ya Kongo: ni kutayarisha kwanza we mwenyewe amani banasema mwenye anapenda amani anapasha kutafuta hiyo amani, na kwa kupata amani ni kusikilizana na kila mmoja kati yetu, awe mtoto awe mkubwa, kusikue ubaguzi. Kanisa Katolika hapa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo imekuwa ikijihusisha sana na masuala ya amani kwa sababu wanaoathirika walio wengi ni waumini wake. Bia Mungu Joseph ni mzazi watoto hatuwezi kutafuta amani mbali na jamaa, sababu wenye kukaa katika nchi ya Kongo ya kidemokrasia kuna baba, kuna mama, kuna watoto. Amani hii itapatikana wakati jamaa zetu zimeanza kuishi ile mapendo ya kweli, kuishi umoja wa kweli, sababu jamaa ni msingi ya yote. ipenda ipendausito nao wachangie kwa kuleta amani au kwa usalama. Swala so la amani mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo laendelea kuibuka hisia tofauti, huku watu wakijiuliza ni kwa nini machafuko yamekuwa yakiendelea Kivu Kaskazini japokuwa majimbo mengine yana amani ya kutosha. Osen Malivika, Sauti Amerika, Goma. Jeshi la Nigeria limetangaza ufadhili wa masomo kwa watoto wanne wa kila mwanajeshi aliyefariki wakati wa makabiliano dhidi ya kundi la wanamgambo la Boko Haram kaskazini mwa Nigeria. Afisa anayohusika na, na ufadhili huo katika jeshi amesema wanafunzi hao watalipiwa karo kuanzia shule ya ya ya msingi hadi pale watakapokamilisha masomo ya kiwango cha juu. Harrison Kamao anasoma ripoti ya mwandishi wa VOA Peter Clotte. Wanajiria wengi wamekaribisha tangazo hilo, lakini wameomba jeshi lihakikishe familia za wanajeshi waliokufa zinaepushwa na changamoto za kupata ufadhili huo kutokana na ufisadi na utendaji kazi mbaya ambao wanasema uko katika taasisi za serikali. Lakini kuna bima iliyowekewa wanajeshi hao kama anavyoeleza Kanali Sani Kukasheka Usman anasema especially... tuna mfumo wa bima kwa wote, maafisa na wanajeshi wa Nigeria, kwa ajili ya wale wanaotegemea au jamaa zao, iwapo jambo kama kifo litatokea bila kutarajiwa. Pia tuna bima ya kundi ambayo inaweza kufadhili hadi watoto wanne wa mwanajeshi aliyekufa, na bima hiyo itahusu malipo kuanzia masomo ya msingi hadi masomo ya ngazi ya juu. Usman ametoa matamshi hayo baada ya tangazo kutoka kwa jeshi kwamba limepiga hatua katika kukabiliana na Boko Haram, hasa katika maficho yao yaliyoko katika msitu wa Sambisa. Amesema wengi wameuawa au kukamatwa kwenye msitu huo, na kwamba waliokamatwa wanatoa habari muhimu za kijasusi zitakazosaidia jeshi kuliangamiza kundi hilo. Anasema ni jana tu ambapo mmoja wao kwa jina Musa Abdullahi alipokamatwa na vikosi vyetu, na kama kawaida, anaendelea kutoa taarifa muhimu kuhusu maovu waliotenda. Tumeweza kunasa vifaa na silaha kadhaa. Vyombo vya habari vinasema kuwa wanamgambo wa Boko Haram wamekuwa akiuza mifugo kama njia ya kujipatia fedha, jambo ambalo Usman amedhibitisha akisema kuwa kuendelea kwa mashambulizi ya kijeshi dhidi ya kundi hilo kumepelekea wao kuacha njia za kawaida za kujipatia mapato ikiwemo kuwatoza kodi wakazi wa maeneo waliokuwa wameshikilia awali. Amesema pia wanaendelea kupata habari muhimu zinazowasaidia kuchukua hatua. Anasema kila siku tunaendelea kupata taarifa muhimu za kijasusi na tunachukua hatua. Ninaweza kusema kwa ujasiri kwamba tumepiga hatua kubwa kwenye vita dhidi ya wanamgambo hao hapa Nigeria. Tumepata mafanikio makubwa, na muda usio mrefu tutajipiga kifua na kusema kwa kweli, amani na udhabiti vimekuja kudumu hapa nchini. Lakini wakosoaji wanasema serikali ya Rais Muhammadu Buhari bado haijaweza kuwashinda wanamgambo hao, bado wanaendelea kufanya mashambulizi dhidi ya raia hata baada ya serikali kutoa hakikisho la kuliangamiza kundi hilo unaendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika tukiendelea vizuri kabisa na umoja wa mataifa umeridhishwa na juhudi za ulimwengu zinazoendelea kutekeleza malengo endelevu ya maendeleo ambayo mataifa yaliahidi kutekeleza ili kuboresha maisha ya raia wake mwandishi wa voa peter cloti ametuandalia ripoti ifuatayo na aida isa anaisoma ripoti yenyewe Mwezi Septemba mwaka jana, viongozi 190 wa dunia waliahidi kutekeleza malengo endelevu ya maendeleo 17 ili kumaliza umasikini uliokithiri, kurekebisha mabadiliko ya hali ya hewa, na kupambana dhidi ya ukosefu wa usawa na dhulma, katika juhudi za kupata ulimwengu ulioshamiri uliokuwa na usawa na endelevu. Malengo ya SDG yanadhamiria kuchochea hatua katika kipindi cha miaka 15 ijayo katika maeneo ya umuhimu mkubwa. Katika mahojiano maalum na Sauti ya Amerika, naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Jan Eliasson alielezea matumaini juu ya jinsi malengo ya SDG yanatekelezwa kitaifa na kuwa kweli kimkakati na kimpango. Bwana Eliasson anasema kupitia malengo ambayo yanahusu kila mtu na yanapaswa kukubaliwa na wote na kutekelezwa na wote, watu masikini na matajiri, yamejengwa juu ya uendelevu wake kuwa kwa kuunganisha ajenda ya malengo endelevu ya maendeleo na ajenda ya mabadiliko ya hali ya hewa, yote yanaingiliana na lazima yamfikie kila mtu, na lazima tuwe na ari ya kupambana na ukosefu wa usawa na kuwafikia wale walio nyuma. Tusimwache yoyote nyuma, anasema huu. Ni ujumbe wa umoja. Bwana Elison anasema malengo yanaathiri kila sekta ya serikali na jamii na hayawezi kufanikiwa bila kulenga dhana zote, jinsi serikali inavyoweza kujipanga ikiwa na pamoja na mifumo ya usafiri, miundombinu ya kilimo, kiviwanda, uhamiaji na ukuaji wa miji, miongoni mwa mambo mengine. Hata hivyo, wafuatiliaji wanasema mizozo inayoendelea huenda ikahujumu juhudi za kutekeleza malengo ya SDG hususan barani Afrika. Bwana Elison anasema kuna mambo mengi, mojawapo ni mizozo bila shaka, lakini pia lazima tukubali kuwa kuna haja ya kuwepo kwa taasisi nzuri kadhalika lazima kuwepo haki na pia kuna haja ya kuwepo kwa utawala bora ambao unashughulikia na kupambana dhidi ya ulaji rushwa na kadhalika. Mambo yote hayo yanachangia kuwepo ugumu. Anasema kwa uzoefu wake, taasisi zenye nguvu na zilowazi na zinazojumuisha wote ni muhimu kuliko jambo lolote jingine. Elison anasema mojawapo ya changamoto za kutekeleza SDG ni ukosefu wa data zinazohitajika kufanikisha malengo ambayo nchi inakabiliana nayo anasema timu ya Umoja Mataifa ziko tayari kusaidia mataifa kutekeleza malengo yao ya SDG. Katika jamii na maendeleo, leo tunaangazia hali ya maisha ya raia wanaoishi Beni, DRC, ambapo mauaji yanayotekelezwa kwa kutumia mapanga, visu na hata bunduki yameendelea kwa zaidi ya mwaka mmoja sasa. Haya yanajiri wakati kukiwa na kikosi cha Umoja wa Mataifa MONUSCO pamoja na jeshi la Kongo. Austel Malivika anaripoti zaidi kutoka DRC. Beni yapatikana Kivu Kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mpakani mwa Uganda, ambako kunaendelea operesheni za kijeshi dhidi ya waasi wa Uganda ADF. Mwishoni mwa mwaka wa 2014, serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilitangaza kwamba waasi hao walimalizika, lakini leo watu huuliwa kwa mapanga, visu, risasi, magongo, shoka pamoja na visu huku serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikishutumu waasi hao wa ADF kuhusika na mauaji hayo, swala ambalo limeshindwa kueleweka na baadhi ya raia pamoja na wakulima ambao walifata tangazo la serikali siku zilizopita, wakisema kwamba kumebaki tu ni waasi wa ADF takribani hamsini, na kwa sasa hawaelewe watu wameendelea kuuliwa katika teritwari ya Beni. Watu wiko wanakufa kama ndege, watu wiko wanakufa kama kama nyama zozote, hatuelewe surulisho kwenye napashwa toka. Niko wakongomani we peke, saa saba na nusu ya usiku alors wakati tulisikia ile neno waramuke osedi, uh, nono sasa problem. Donc kunakuwa antre kupona na kukufa, mtu hakufe akumbe wakati siku yake haijafika bado. Kwa sasa watu zaidi ya elfu moja wameuliwa kinyama kwa mapanga pamoja na visu, huku wengi wakipoteza ndugu zao jamaa, pamoja na familia zote tunakuwa pale ndokenye vulukuca tunalamua Nelisanya balitoka huku, banapita tena tukule mjini. Mwengina nasema mkitalingi atabaende basi tufungulie. Na mwengina anamwambia atiapana, kujuko mjane huku na batoto wa mingi. Mwemuache tunanza mfungulia ya, njo bataweza kutikiza batoto, njo banaweza kulamuke. Alisee, na mesi we kitalinge, kalikuwa na fala tu mateni za basoda na banabeba na mabunduki, kalikuwa wa mingi. Hmm. E, hapa tu balibeba manguo bazuma banabeba bidhaa mafuta banashinda kubeba banate pale balibeba mbuzi mbili, lakini wananchi wakichukulia shingo upande juhudi za Umoja wa Mataifa Monisco hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ambao lengo lao ni kuweza kulinda raia na mali yake hatuelewe, lakini government wakati moya iko inasaidiana na monisko lakini kazi hai kazi hailete matunda enye wakongomani wiko wanachunga, kama mama huyu aliyehifadhi jina lake kutokana na hali ya kiusalama lakini akiwa ni mwananchi wa wilaya ya Beni. Wakubwa wetu tuwa serikali ndio wanatuachia ile yote, bakikazana na maneno tutapata amani na salama. Jeshi tuko nayo lakini, atujue kama inafaka kazi gani, hatujapata msaada hata moja. Machafuko yanayoendelea wilayani Beni, Kivu Kaskazini inapelekea shughuli za kilimo kushindikana kwani sehemu ambako kumekuwa kukiendelea mapigano na sehemu ambako watu wamekuwa wakishambuliwa kila mara ndiyo sehemu ambako wakulima wamekuwa wakivuna mimea yao ikiwemo kakao, mafuta ya mbarika, mahindi, maharagwe pamoja na mahole, lakini siku hizi wameshindwa kutokana na hali ya kivita, vile vile na mauaji ya kila siku. Mama huyu ni mkulima. Shida ni mingi sana. Tunakosa chakula, batoto banakosa pesa masomo, kazi nakosa. Tunasikia oga moya kuingia mshamba hakuna tena kisi. Mm-hmm. Ndiyo inawezekana biko tu kwenye mashamba. Jo hakuna siku bashaka beba watu huku mamugini biko na watu watu mashamba banao watu watu mashamba. Sinjo tunomba bakubwa wetu wa serikali batusaidie, batukazanie jitu kwe na amani na salama ku Kongo etu hii. Kwa upande wa Umoja wa Mataifa ni kwamba wamekuwa na matatizo chungu nzima ya kuweza kuyaelewa makundi ya wapiganaji, kama alivyosema kamanda wa Umoja wa Mataifa kwa sasa, jenerali Mkwebi kutoka Afrika Kusini, ADF. My first priority is to understand the ADF to understand the FDLR to understand the FNL those are the main external foreign armed groupings which I've got to deal with. Kamanda wa umoja wa mataifa alisema kwamba ameshangazwa kuona kwamba waasi wengi mashariki mwa Kongo wamekuwa wakivaa sare za jeshi la Kongo. So it is not something new that their uniform is similar to the those people who are rebels armed groupings, but they know each other all the same to, and they are able to make a difference. Baadhi ya wananchi wakijiuliza, je, yeah. Ni kwa nini kikosi kikubwa kama cha Umoja wa Mataifa na serikali ya Kongo imeshindwa kuhakikisha usalama. Mimi ni Oser Malivika niliyekuandalia makala haya ya jamii na maendeleo kutoka katika mji wa Goma mashariki mwa Kongo. Ifuatao ni muhtasari wa habari. Kinyang'anyiro cha kuwania uteuzi wa chama cha Republican kugombea uraisi huenda kikao ni ushindani wa watu wawili, mfanyi biashara tajiri Donald Trump na senata wa Texas Ted Cruz. Rais wa zamani wa Marekani Jimmy Carter anasema hahitaji tena matibabu kwa saratani ya ngozi ambayo imesambaa mpaka kwenye ini na ubongo. Benin imeanza kuhesabu kura baada ya uchaguzi wa jana Jumapili wa kumchagua atakayemrisi Rais Thomas Boniai ambaye anaachia madaraka baada vipindi viwili madarakani, huku kuko na wagombea 33 wakishindana kuwania madaraka katika taifa hilo la Afrika Magharibi. Na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi ni Harrison Kamau nikiwa hapa studioni na mwenzangu Khadija Riami na mwelekezi wetu Aida Isa tukisema kwa heri na kukutakia asubuhi njema kutoka Washington DC.